You are on page 1of 21

BUNA CERCA

School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2


Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: ESP
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 6, 2024 Quarter: Week 6
Wednesday
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa karapatang
pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at kapayapaan ng
kapaligiran at ng bansang kinabibilangan
B. Pamantayang sa Pagganap Naisasabuhay ang pagsunod sa iba’t ibang paraan ng pagpapanatili ng
kaayusan at kapayapaan sa pamayanan at bansa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakatukoy ng iba’t ibang paraan upang mapanatili ang kalinisan at kaayusan sa pamayanan
Isulat ang code ng bawat kasanayan Hal.
- pagsunod sa mga babalang pantrapiko
- wastong pagtatapon ng basura
- pagtatanim ng mga halaman sa paligid
II. NILALAMAN Pagpapakita ng Kaayusan at Kapayapaan sa iba’t ibang Paraan
Approaches Constructivism
Strategy RMFD Activity
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG 65, CLMD Budget of Work pg. 13
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang SLM 15
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper, powerpoint, tarpapel
III. PAMAMARAAN
Bible Verse Mga Taga Roma 12:17
Huwag kayong mangagbayad sa kanino man ng masama sa masama. Isipin ninyo ang mga
bagay na kapuripuri sa harapan ng lahat ng mga tao.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Mga Taga Roma 12:17
pagsisimula ng bagong aralin Huwag kayong mangagbayad sa kanino man ng masama sa masama. Isipin ninyo ang mga
bagay na kapuripuri sa harapan ng lahat ng mga tao.
Ano-ano ang iba’t ibang paraan ng pagpapanatili ng
kalinisan at kaayusan sa pamayanan sa pagsunod sa
mga batas o babalang pantrapiko?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang batang tulad mo ay malaki ang maitutulong sa pamamagitan ng pagpapakita nang
malasakit at pagmamahal
sa iyong pamayanan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang ipinapakita ng larawan? Ginagawa mo rin ba ito?
bagong aralin

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Basahin ang diyalogo sa ibaba.


paglalahad ng bagong kasanayan #1

Mga tanong:
1. Saan itinapon ni Al ang mga basura?
2. Tama ba ang ginawa ni Al? Bakit?
3. Ano-ano ang mga paraan na dapat sundin ni Al sa
wastong pagtatapon ng basura?
4. Sa iyong palagay, ano ang maaaring maging epek-
to sa ating kalusugan ng maling pagtatapon ng
basura?
5. Paano ka makatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan
at kaayusan sa pamayanan sa wastong pagtatapon
ng basura?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang kalinisan at kaayusan ay makakamit lamang kung ang bawat isa sa atin ay handang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 sumunod at tumulong ng may pagmamahal.
Isa sa mga maaari mong gawin upang mapanatili ang kalinisan at kaayusan sa ating
pamayanan ay ang pagtatapon nang wasto ng iyong mga basura sa tamang basurahan. Lahat
tayo ay hinihikayat na mag-RECYCLE, REUSE, at REDUCE.

F. Paglinang sa Kabihasaan Isulat sa patlang ang T kung ang


(Tungo sa Formative Assessment) sumusunod ay nagpapakita ng tamang pagtatapon ng
basura at M naman kung mali.

_____ 1. Ang mga nabubulok na basura ay dapat na i- tambak sa labas ng kalye.

_____ 2. Paghiwa-hiwalayin ang mga nabubulok sa di-na bubulok na basura kung ito ay
itatapon.

_____3. Ang mga balat ng kendi na pinagkainan ay ma- aaring ilagay muna sa bulsa kung
walang maki-
tang basurahan.

_____ 4. Pagrerecycle ang tawag sa paggamit muli ng mga di-nabubulok na basura gaya ng
plastic na
bote, lata, papel, dyaryo at iba pa.

_____ 5. Ang mga di-nabubulok na basura tulad ng mga plastic na bote, dyaryo lata at iba pa
ay maaa-
ring itapon sa mga kanal at estero.
G. Paglalapat ng mga aralin sa pang- Bilang isang bata, paano mo mapapanatili ang kali- nisan at kaayusan sa pamayanan sa
araw-araw na buhay wastong
pagtatapon ng basura?
H. Paglalahat ng Aralin Ang pakikiisa sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan sa pamayanan sa wastong pagtatapon An
ng basura ay tanda ng pagmamalasakit sa ating kapaligiran at kalikasan. ali
ati
lan
an
I. Pagtataya ng Aralin Bilugan ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang dapat mong gawin sa inyong basura
bago mo itapon?
A. Paghiwa-hiwalayin B. Pagsama-samahin C. Paglaruan

2. Alin sa mga sumusunod ang maaari mong gawin sa


mga nabubulok na basura?
A. Ibaon sa compost pit para maging pataba ng mga
halaman.
B. Itambak sa kanto ng kalsada.
C. Itapon sa ilog.

3. Saan mo dapat ilagay ang balat ng kendi na iyong kinain kung wala kang makitang
basurahan sa paligid?
A. Isiksik sa gilid. B. Ilaglag sa daan
C. Ilagay muna sa bulsa ng pantalon.
4. Bakit kailangan nating sundin ang wastong pagtata-
pon ng basura?

A. Upang magpapansin
B. Upang mapangalagaan ang kapaligiran.
C. Upang maglipana ang mga insekto sa paligid.
5. Paano ka makatutulong sa pagpapatupad ng alitun-
tunin sa wastong pagtatapon ng basura?

A. Sa pamamagitan ng pagsunod sa mga alituntunin


sa wastong pagtatapon ng basura.

B. Sa pamamagitan ng hindi pagsunod sa mga alitun-


tunin sa wastong pagtatapon ng basura.

C. Sa pamamagitan ng pakikipagtalo sa mga nagpa- patupad sa wastong pagtatapon ng basura.


J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ang aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: ENGLISH
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON PLAN Dates and 3rd QUARTER
Time: March 6, 2024 Quarter: Week 6

Wednesday
I.OBJECTIVES
A. Content Standards demonstrates understanding of suitable vocabulary used in different languages for effective
communication
B. Performance Standards uses familiar vocabulary to independently express ideas in speaking activities
C. Learning Talk about texts identifying major points and key themes
Competencies/Objectives
Write the LC Code for
each
II. CONTENT Major Points and Key Themes
Approaches
Strategy
III. LEARNING
RESOURCES
A. References BOW 13
1. Teacher’s Guides/Pages
2. Learner’s Materials SLM 26-29
Pages
3. Textbook Pages
4. Additional Materials Tarpapel, powerpoint, books,
from Learning Resources Pictures, video lessons
(LR) portal
B. Other Learning
Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous Read the paragraphs. Identify the theme and main idea in each story.
lesson or presenting the
new lesson

______1. What is the major point of the story?


A. Bats are mammals.
B. Bats can eat up to 1,000 insects in one hour.
C. Bats help in controlling the population of insects.
______2. What is the key theme of the story?
A. bats’ eating habits
B. bats’ favorite food
C. bats’ contribution to nature
B. Establishing a purpose When do you miss going to school?
for the lesson
C. Presenting Did you ever miss going to school during the quarantine period?
examples/instances of the what did you miss in school?
new lesson
D. Discussing new concepts Let us read a poem:
and practicing new skills
#1

What is the Main Idea?


The main idea is the point of the paragraph. It is the
most important thought about the topic.

To figure out the main idea, ask yourself this question:


What is being said about the person, thing, or idea (the
topic)?

E. Discussing new concepts


and practicing new skills
#2

What is a theme?
Theme is the central message that serves as a lesson or
a moral. It can be taken out of the story and be applied
to other texts.
 It is not directly stated in a text
 Theme is universal
 It is the heart of the story

Examples:
Money can’t buy happiness.
Don’t judge people based on the surface.
Life is short, make the most of it.
F. Developing mastery
(Leads to formative
assessment)

G. Finding Knowing how to find main ideas allows you to understand and think critically about
practical/applications of what you're reading.
concepts and skills in daily
living
H. Making generalizations What is the main idea?
and abstractions about the What is a theme?
lesson

I. Evaluating Learning Read the text below and answer the question.
Bees are one of the most important insects in the environment.
They are known for their sweet and organic honey. Aside from
that, they are the great pollinators of different seeds which helps
us to have more plants and fruit-bearing trees.

J. Additional activities for


application or remediation
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who e
B. arned 80% of the
formative assessment
B. No. of learners who
require additional
activities to remediation
C. Did the remedial lessons
work? No. of learners who
have caught up with the
lesson
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?
G. What innovation or
localized material did I
use/discover which I wish
to share with other
teachers?
BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: MATH
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 6, 2024 Quarter: Week 6

Wednesday
I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman The learner
1. demonstratesunderstanding ofdivision of wholenumbers up to1000 includ
money.

2. demonstratesunderstanding ofunit fractions.

Pamantayan sa Pagganap The learner


1. is able to applydivision of wholenumbers up to1000 includingmoney
inmathematicalproblems andreal-life situations.

is able torecognize andrepresent unitfractions invarious forms andcontexts.


Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Reads and writes similar fractions.
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
Approaches Constructivism
Strategy RMFD Activity
III. KAGAMITANG
PANTURO
1. Sanggunian
2. Mga pahina sa Gabay ng BOW 14
Guro
3. Mga pahina sa Kagami- Self Learning Module page 19-28
tang Pang Mag-aaral
4. Mga pahina sa Teksbuk
5. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
6. Iba pang Kagamitang
Panturo Number cards, charts, activity sheets, tarpapel, , powerpoint presentation

IV. PAMAMARAAN
A.Isulat sa sagutang papel ang letra ng fraction na
A. Balik-aral sa kinulayan at may pinakamalaking bahagi.
nakaraangaralin at / o
pagsisimula ng bagong
aralin
Sa katapusan ng aralin na ito, ikaw ay inaasahang
B. Paghahabi sa layunin ng 1. nakapagkukumpara ng similar fraction gamit ang
aralin
mga relation symbols na >, < at =;
2. natutukoy ang mga simbolong dapat gamitin sa
pagkukumpara ng similar fraction; at
3. nabigigay ang similar fraction ayon sa larawang
representasyon nito.
BInibigyan ba kayo ng iyong Nanay ng pagkain?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Hinahati no bai to sa inyong magkapatid?

Bakit sa tingin mo ay dapat hatian mo ang iyong kapatid sa pagkain?

Isang magandang pag-uugali ba ito?

Tunghayan natin ang kwento ng magkapatid na si Jose at Ana.


D. Pagtalakay ng bagong Binigyan ng tig-isang buong sandwich ang
konsepto at paglalahad ng magkapatid na Jose at Ana ng kanilang ina. Pareho
bagong kasanayan #1
itong hinati sa apat. Tingnan ang pagkakahati.

Kung si Jose ay kumain ng 3 bahagi sa kanyang


sandwich at si Ana naman ay naka-2 lamang, sino ang
may mas maraming nakaing sandwich sa kanilang
dalawa?

Pagmasdan ang mga larawang nagpapakita nang


naging dami ng kinaing bahagi ng magkapatid sa kanilang sandwich.

Makikita sa larawan na si Jose ang may mas


malaking bahagi na nakain kaysa kay Ana. Kung
titingnan naman natin ang fraction,
3/4>2/4
tunay na mas
marami ang bahaging nakain ni Jose kaysa kay Ana.

Sa pagkukumpara ng Similar Fraction, ang may


mataas na numerator ang may mas mataas na value o
halaga. Sa kabilang banda naman, ang may mababang
E. Pagtalakay ng bagong numerator, ang may mas mababang value o halaga.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 symbols upang pagkumparahin ang mga similar fraction.
> greater than, kung mas mataas ang nasa kaliwa
< less than, kung mas mababa ang nasa kaliwa
= equal, kung pareho ang value o halaga

F. Paglinang sa kabihasaan
( Leads to Formative
Assessment )

G. Paglalapat ng aralin sa Sa ating pang-araw araw na pamumuhay ay may mga pagkakataon na gumagamit
pang araw-araw na buhay tayo ng fractions.

Magbigay ng halimbawa kung saan mo maaring magamit ang fraction.

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang unang titingnan sa paghahambing ng similar fraction?

Unang titingnan kung pareho ang mga ito ng denominator?

Kung pareho ang denominator, ano ang susunod na hakbang?

Titingnan ang denominator kung alin ang may mas mataas na bilang iyon ang mas
malaking fraction.

I. Pagtataya ng Aralin Paghambingin ang similar fractions gamit ang relation symbols gamit ang <,>,=
J. Karagdagang Gawain para
sa takdang- aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos ?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: MTB
GRADE 2 Teaching March 6, 2024 Quarter: 3rd QUARTER
DAILY LESSON Dates and Week 6
PLAN Time:

Wednesday
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman The learner…
(Content Standards) demonstrates the ability to read grade one level text with sufficient accuracy,
speed, and expression to support comprehension.
B.Pamantayan sa Pagganap The Learner…
(Performance Standards) reads with sufficient speed, accuracy, and proper expression in reading grade leve
text
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Use action words when narrating simple
Isulat ang code ng bawat experiences and when giving simple 3-5 steps
kasanayan
(Learning Competencies /
directions using signal words (e.g. first, second, next,
Objectives) MT2GA-IIId-i-1.4.1
II. NILALAMAN Use action words when narrating simple
experiences and when giving simple 3-5 steps
directions using signal words (e.g. first, second, next,
Approaches Constructivism

Strategy RMFD Activity

III. KAGAMITANG Larawan, powerpoint presentation,tarpapel


PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Budget of Work pg 15

2.Mga pahina sa Kagamitang Pang Self Learning Module


Mag-aaral 4-11
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource

B.Iba pang Kagamitang Panturo

IV:PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraangaralin Ano ang karanasan?
at / o pagsisimula ng bagong aralin
Ano ang panuto?

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ngayon naman ay ipagpapatuloy mo ang paggamit ng salitang kilos upang magbahagi n
mga
1. pangyayari sa iyong buhay. Ipakikilala rin sa iyo ang mga salitang ginagamit sa
pagbibigay ng mga panuto

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa Pagkatapos ng araling ito, inaasahang


sa bagong aralin nakagagamit ka ng mga salitang kilos sa pagsasalaysay
ng mga simpleng karanasan at sa pagbibigay ng mga
panuto.
D:Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan Nagkakaroon ka rin ng karanasan mula sa
#1 pagsunod sa mga panuto. Kapag sinabing panuto,
maiuugnay ito sa direksyon o mga hakbang upang
magawa ang isang bagay. Upang maging mas
malinaw, gumagamit tayo ng mga salita na nagsasaad ng pagkakasunod-sunod ng mga dapat
gawin. Ang
hindi pagsasagawa ng isang hakbang ay magdudulot
ng pagkakamali. Sa huli, maaaring hindi matamo ang
nais na mangyari, maganap, o magawa.

Basahin ang halimbawa sa ibaba na hango sa


kuwentong nasa Pahina 24.

E.Pagtalakay ng bagong konsepto Ang Panuto ang nagsisilbing gabay sa paglalahad


at paglalahad ng bagong kasanayan ng pangungusap upang maipakita ang tamang
#2 pamamaraan.

Ang mga salitang una, pangalawa, pangatlo, pang-


apat at panlima ay mga halimbawa ng hudyat na salita.

Maaari ring gumamit ng mga salitang pagkatapos,


kasunod, at huli bilang pamalit sa mga halimbawang
nabanggit.
F.Paglinang sa kabihasaan Lagyan ng tsek / ang mga pangungusap na nagbibigay ng panuto at ekis x naman kung hindi.
( Leads to Formative 1. Nag-aaral sa paaralan ang mga bata.
Assessment ) 2. Sulatan ng pangalan ang inyong mga kwaderno.
3. Masayang nakikinig ang mga mag-aaral sa kwnetong binabasa ng kanilang guro.
4. Basahin at unawain ang kwentong nasa pahina 24 ng inyong modyul .
1. Lumakad ng diretso, kumaliwa pagdating sa kanto.

G.Paglalapat ng aralin sa pang Ano ang maaring mangyari kung hindi tayo susunod sa panuto?
araw-araw na buhay
H.Paglalahat ng Aralin

I.Pagtataya ng Aralin
J.Karagdagang Gawain para sa
takdang- aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos ?Paano ito nakatulong?

F.Anong suliranin ang aking


naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?

G.Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
ARALING
GRADE 2 Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: PANLIPUNAN
DAILY LESSON Teaching
PLAN Dates and 3rd QUARTER
Time: March 6, 2023 Quarter: Week 6

Wednesday
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag - aaral ay…
naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga
pangunahing hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad.
Ang mag - aaral ay…
B. Pamantayan sa Pagganap nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa
komunidad tungo sa pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
***Naipaliliwanag ang mga tungkulin ng pamahalaan sa komunidad
II. NILALAMAN
An

Approaches

Strategy RMFD Activity

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian BOW 17
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Pang-mag- LM 196
aaral
3. Mga pahina Teksbuk
www.youtube.com
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
Powerpoint presentation
Tarpapel, lapis at papel, module, larawan
B. Iba pang Kagamitang pangturo
IV. PAMAMARAAN
BALITAAN:
A. Balik-Aral sa nakaraang Ano ang magandang epekto ng mahusay na pamumuno?
aralin at/o pagsisimula ng Ano-ano ang magandang epekto
aralin ngpamumuno na iyong nararanasan sa iyong
komunidad?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Mayroon din bang mga taong nagbibigay ng
(Motivation) paglilingkod sa iyong komunidad na katulad
ng mga nasa larawan?

- Kapitan ng Barangay
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Lahat ba ng lider o namumuno ay nagiging tapat sa kanilang mga tungkulin? Bakit oo? Bakit hindi?
sa bagong aralin.(Presentation) Magbigay ng ilang halimbawa.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Mayroon ding mga lider o pinuno na nagpapabaya at hindi naglilingkod nang tapat
at paglalahad ng bagong kasanayan sa kanilang tungkulin. Ito ang dahilan kung bakit
#1(Modelling) may kabagalan ang pag-unlad ng kanilang
lugar. Halimbawa, walang nakatalagang lugar na pagtatapunan ng basura, ano ang magiging
epekto nito sa kanyang komunidad? Maaaring
maging sanhi ito ng mabilis na pagbaha kung panahon ng tag-ulan dahil sa nagkalat na basura.
Kalimitang ang maruming tubig baha ang nagiging sanhi ng sakit lalo na sa mga bata.

Ano ang masasabi mo tungkol dito?


Paano natin masasabi mahalaga ang mabuting pamumuno?

Mapakikinggan ang tinig ng mga nasasakupan at mabibigyan ng pagkakataong ipahayag ang kanilang
mga pangangailangan.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ano ang di-magandang epekto ng dimahusay
at paglalahad ng bagong kasanayan na pamumuno?
#2 (Guided Practice) Kung hindi maganda ang paglilingkod at
pamumuno, ano kaya ang mangyayari sa
komunidad?
Magbigay ng mga mungkahi o maaaring
gawin upang palakasin ang tama, maayos at
makatuwirang pamumuno sa isang
komunidad.

Ang mabuting pamumuno o pamamahala ang susi sa pagiging matagumpay ng isang komunidad. Sa
pamamagitan ng mabuting pamumuno, mahihikayat ang mga nasasakupan upang kumilos.

Magbibigay ito ng inspirasyon sa lahat ng kasapi ng komunidad na magsikap at gawin ang mabuti para
sa kanilang komunidad.
F. Paglinang sa Kabihasaan Basahin ang sitwasyon at sagutin ang tanong.
(Independent Practice)
(Tungo sa Formative Assessment) Malinis ang Barangay Health Center. Maayos
na nakapila ang mga nanay na magpapabakuna
sa kanilang mga anak. Magagalang ang mga
doktor, nars at Barangay Health Worker.
Ano kaya ang magiging epekto nito sa

komunidad? Isulat o iguhit ang iyong sagot.


G. Paglalapat ng aralin sa Pangunahing suliranin sa barangay ang pagbaha. Kaunting ulan lamang ay hindi na umaagos ang mga
pang-araw-araw na buhay naipong tubig ulan. Paano ito matutugunan ng pinuno ng komunidad?
(Application)
H. Paglalahat ng Aralin May maganda at di-magandang
(Generalization) epekto sa pamumuhay ng mga tao
ang uri ng paglilingkod ng isang lider
o pinuno sa isang komunidad.
I. Pagtataya ng Aralin Kilala mo ba ang pinuno ng ating komunidad?
(Evaluation) Paano siya o sila naging pinuno ng komunidad?
J.Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking ginamit/nadiskubre na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: FILIPINO
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 6, 2024 Quarter: Week 6

Wednesday
LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standards)
B.Pamantayan sa Pagganap Grade Level Standards:
(Performance Standards) Pagkatapos ng Ikalawang Baitang, inaasahang nasasabi ng mga mag-aaral ang
pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan, nagagamit ang mga kaalam
sa wika, nakababasa nang may wastong paglilipon ng mga salita at maayos na
nakasusulat upang maipahayag at maiugnay ang sariling ideya, damdamin at
karanasan sa mga narinig at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o nibel a
kaugnay ng kanilang kultura.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Naipahahayag ang sariling ideya/damdamin
Isulat ang code ng bawat o reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento
kasanayan batay sa tunay na pangyayari/pabula
(Learning Competencies / F2-PS-Ig-6.1
Objectives)
NILALAMAN

Approaches Constructivism

Strategy RMFD Activity

KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian Budget of work 3.0 Filipino page 17
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
B.Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, powerpoint presentation, kwento

IV:PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraangaralin
at / o pagsisimula ng bagong aralin Lagyan ng mukhang masaya kung ang ipinapahayag ng

pangungusap ay nagpapakita ng masayang pangyayari at mukhang malungkot kung hindi nam


Isulat
ang sagot sa iyong sagutang papel. (Maaaring
magpatulong sa tagapaggabay upang maisagawa
nang maayos ang gawain.)

_____1. Ipagdiriwang mo ang iyong kaarawan.


_____2. Namatay ang alagang aso ni Angela.
_____3. Tinulungan ng iyong kaibigan ang matandang
babae sa pagtawid sa kalsada.
_____4. Nagkaroon ng sakit ang mga tao sa inyong lugar.
_____5. Sama-samang naghapunan ang buong pamilya.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Sa araling ito, ikaw ay inaasahang makapagpapahayag ng
sariling ideya/damdamin o reaksiyon tungkol sa napakinggang
kuwento batay sa tunay na pangyayari/pabula at maiuugnay sa
sariling karanasan ang nabasang teksto.

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa Mayroon ka bang sariling cellphone?


sa bagong aralin
Saan mo ginagamit ang iyong cellphone?
D:Pagtalakay ng bagong konsepto Pakinggan mo ang aking babasahing maikling kuwento
at paglalahad ng bagong tungkol sa isang batang nagpapahayag ng kanyang
kasanayan #1 sariling ideya/damdamin o reaksyon. Makinig nang
mabuti.

Araw ng Lunes sa aming paaralan. Taimtim na inawit


ang “Lupang Hinirang”. Itinaas ng mga batang iskawt ang
bandila. Pagkatapos, nagkaroon ng maikling programa at
sumayaw ang ilang bata mula sa ikaanim na baitang. Sa
dakong huli, nagsalita ang punong-guro na si Gng. Lulu
Perez.
“Dapat matuto tayong gumamit ng digital na
kasangkapan. Bahagi ito ng kampanya ng DepEd sa
Digital Literacy sa bansa, ” pahayag ni Gng. Perez.
“Digital daw! Ano ‘yon?”, tanong ng
maraming bata sa kanilang isipan. Bago
ang salitang ito sa kanila. Hindi ito naging
lingid sa kaalaman ng guro na si Bb. Rose
Demalgen.
Sa loob ng klase , pinaliwanag ni Bb.
Demalgen ang ibig sabihin ng digital na kasangkapan.
“Ang digital na kasangkapan ay mga gamit
na makabago. Ilan sa halimbawa nito ay
computer, internet, laptop, cellphone at
iba pa. Dapat matuto tayong gumamit ng
mga ito dahil umuunlad ang ating lipunan at

nagiging bahagi na ito ng ating pang-araw-


araw nating pamumuhay”,paliwanag ng

guro. Halimbawa, sa pagsasagawa natin


ng isang pananaliksik tungkol sa iba’t ibang paraan ng
pangangalaga ng kalikasan, magagamit natin ang
internet para makakuha ng impormasyon at kaalaman,”
dagdag ni Bb. Demalgen. “Ngayon, handa na ba kayo,
mga bata? Mag-aaral tayo ng paggamit ng digital na
kasangkapan!” masayang wika ni Bb. Demalgen.
“Opo! Bb. Demalgen. Nakahanda na po kami!”,
masayang sagot ng mga bata.

Naunawaan mo ba ang kuwento? Sagutan ang mga


sumusunod na tanong.Ilagay ang sagot sa patlang.

1. Saan unang narinig ng mga bata ang salitang


digital? _____________________________________
2.Ano ang digital literacy ?
______________________________________________________
3. Bakit kailangang marunong tayong gumamit ng mga
kagamitan at kasangkapan na digital ?
__________________________________________________
4.Ano ang mga kagamitan at kasangkapan na
digital?_________________________________________________
5. Paano nakatutulong ang makabagong teknolohiya sa
buhay ng mga tao ?
_______________________________________________________
6. Ano-ano ang mararamdaman mo sa panahon na
gagamit ng kasangkapang digital sa pag-aaral?
_______________________________________________
E.Pagtalakay ng bagong konsepto Ano ang mga dapat tandaan para sa maayos na
at paglalahad ng bagong pagpapahayag ng sarling ideya/damdamin o reaksyon
kasanayan #2 tungkol sa napakinggang kwento?
Sagot:
Ang mga pangungusap ay maaaring nagpapahayag ng
iba’t ibang damdamin tulad ng lungkot, tuwa, inis, takot,
galit, panghihinayang at iba pa. na maaaring makita sa
isang teksto o sa isang pahayag na napakinggan.
Paano maipahahayag ang sariling ideya/damdamin o
reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento batay sa
tunay na pangyayari?
Sagot:
Ang pagbibigay ng reaksyon sa isang teksto o sitwasyon
napakinggan ay nakasalalay o nakabatay sa damdaming
nadarama ng nakikinig.

1.

F.Paglinang sa kabihasaan Panuto: Bilugan ang reaksyon o damdaming


( Leads to Formative ipinahihiwatig. Bilugan ang titik ng tamang sagot.
Assessment ) 1. Napabulyaw at nasabi niya nang malakas “Ay, Diyos
ko po!!” dahil sa matinding gulat.
A. panghihinayang B. lungkot C.pagkabigla
2. Lolobo at lalaki na ang tiyan mo sa sobrang pagkain.”
A. galit B. inis C. tuwa
3. “Naku!, kinikilabutan at naninindig ang aking balahibo!
Anong lugar kaya ito?”
takot B. gulat C. pagkabigla
4. “Aha! Diyan ka lang pala nagkukubli o nagtatago.
“Ikaw na ang bagong taya!”
A. pagkagulat B. tuwa C. inis
5. “Yehey!, tumama at nanalo ng malaking halaga ang
Nanay ko sa paligsahan.
A. pagkabigla B. lungkot C. tuwa
G.Paglalapat ng aralin sa pang
araw-araw na buhay
H.Paglalahat ng Aralin Ang pagbibigay ng sariling ideya o reaksyon sa isang
sitwasyon ay nakasalalay sa damdaming nadarama ng
nakikinig o nagbabasa.
I.Pagtataya ng Aralin Piliin sa loob ng kahon ang reaksyon o damdaming
ipinapahiwatig ng pahayag. Isulat ang wastong titik sa
patlang.
A. pagkatuwa
B. pagkainip
C. paninisi
D. pagkahiya
E. pagkagalit

______1. “Bakit mo iniwan ang nakasalang na sinaing?


Nasunog tuloy.”
______2.“Yehey! Mataas ang nakuha ko sa pagsubok.”
______3.“Pasensiya na po. Narumihan ko ang inyong
sapatos.”
______4.“Bakit ang taga-tagal nila? Kanina pa ako rito.”
______5.“Ilang ulit ko nang sinasabi sa iyo na bawal dito
ang aso.”

J.Karagdagang Gawain para sa


takdang- aralin at remediation
H. MGA TALA
I. PAGNINILAY

A.Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa pagtataya
B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos
?Paano ito nakatulong?

F.Anong suliranin ang aking


naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?

G.Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: MAPEH (PE)
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 6, 2024 Quarter: Week 6

Wednesday (PE)
I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learner . . .
demonstrates understanding of movement in relation to time, force and flow
B. Performance Standards The learner . . .
performs movements accurately involving time, force, and flow.
C. Learning Competencies/ demonstrates movement skills in response to sounds and music
Objectives Write the LC code

II. CONTENT:
a. Integration
b. Approaches Constructivism
c. Strategy RMFD Activity
d. Government Thrust
e. BLD Program Numeracy and Literacy
III. LEARNING RESOURCES
A. References
1. Teacher’s Guide pages BOW 18
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. A. Additional Materials from
Learning Resource (LR)
portal
A. Instructional Materials
used in class
B. Other Learning Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or Markahan ng check (√) ang bilog na nasa tabi ng
presenting the new lesson mga larawan kung ito ay magaan at ekis (X) naman kung
ito mabigat. Gawin ito sa inyong sagutang papel.

B. Establishing a purpose for the Ang araling ito ay gumawa ng mga pagsasanay
lesson upang higit na maunawaan ang pagpapakita ng mga
kasanayan sa paggalaw bilang tugon sa tunog at musika.
Sa katapusan ng aralin na ito, ikaw ay inaasahang:
1. naisasagawa ang mga kasanayan sa paggalaw
bilang tugon sa tunog at musika;
2. natutukoy kung naaayon ang mga kasanayan sa
paggalaw bilang tugon sa tunog at musika;
3. nakakapagbigay ng mga kasanayan sa paggalaw
bilang tugon sa tunog at musika.
C. Presenting examples/ Sa ngayon ay mag-aaral tayo ng iba’t ibang kilos sa pagsayaw
instances of the new lesson na ating gagamitin sa iba’t ibang tugtog o tunog.
D. Discussing new concepts and Ang mga tunog sa paligid ay maaring gayahin at
practicing new skills #1 sabayan ng galaw ng katawan at maaari nating ipakita
ang mga kasanayang sa paggagalaw bilang tugon sa
tunog at musika.
E. Discussing new concepts and KASANAYANG GALAW
practicing new skills #2 Ni: Randy M. Perez
Maglakad nang dahan-dahan
Para bang aso sa bakuran
Tumalon talon tayo
Na tila ba isang Kangaroo
Ipadyak ang mga paa
Na para bang nagmamartsa
Ikampay ang mga kamay
Gaya ng paruparong malumanay
Igalaw ating katawan
Sa bawat tunog na napakinggan
Sabayan din ng musika
o awiting pampasigla

Sa ating aralin ay tinutukoy natin ang mga kilos o


galaw kung paano tayo tutugon sa narinig nating tunog o
musika na maaari nating ihalintulad ang mga kasanayan
sa paggalaw na ito sa mga kilos o galaw ng mga tao
,hayop o maging sa mga sasakyan.

F.Developing mastery Panuto: Isulat sa patlang ang salitang mabilis o


(Leads to Formative Assessment 3) mabagal ayon galaw ng mga sumusunod na sasakyan.
Gawin ito sa inyong sagutang papel.

G.Finding practical applications of Panuto: Isulat sa patlang ang salitang mabilis o


concepts and skills in daily living mabagal ayon galaw ng mga sumusunod na sasakyan.
Gawin ito sa inyong sagutang papel.
H.Making generalizations and Panuto: Piliin ang naaangkop na salita sa bawat bilang.
abstractions about the lesson Gawin ito sa inyong sagutang papel.

Ang mga (1)__________ sa paligid ay maaring gayahin


at sabayan ng (2)__________ ng katawan at maaari nating
ipakita ang mga kasanayan sa paggalaw bilang tugon sa
tunog at (3) ____________kung ito ay (4)____________o
(5)__________________ na maaring maihalintulad sa kilos ng
mga tao, hayop, o ng mga sasakyan.
I.Evaluating learning Panuto: Gumuhit ng masayang mukha ( ) sa
patlang kung ang pahayag ay tama at malungkot na
mukha naman ( ) kung ito ay mali.Gawin ito sa
sagutang papel.
_____ 1. Ang kantang “baby shark” ay may mabilis na
paggalaw.
_____ 2. Malalaman ang pagtugon sa tunog at musika
kung ito ay mabagal o mabilis sa pamamagitan
ng galaw.
_____ 3. Lahat ng tunog at musika ay may mabilis na
paggalaw.
_____ 4. Mabilis na paggalaw ang dapat na itugon sa
awiting ”Lullaby”.
I.Additional activities for
application or remediation
REMARKS
REFLECTION
A.No. of learners who earned 80%
in the evaluation
B.No. of learners who require
additional activities for
remediation
C.Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught
up in the lesson
D.No. of learners who continue to
require remediation
E.Which of my teaching strategies
worked well? Why did these work?
F.What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor
can help me solve?
G.What innovation or localized
materials did I used/discover
which I wish to share with other
teachers?

You might also like