You are on page 1of 8

School: BANTOG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: HANNAH MAY V. DAYRIT Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: October 9-13, 2023 (WEEK 7) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyob at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Nasasaulo ang isang tula/awit na napakinggan at naisasadula ang isang isyu o paksa mula sa tekstong napakinggan
B. Pamantayan sa Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Pagganap Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga bagong salita mula sa mga binasa; naisasadula ang mga maaaring mangyari sa nabasang teksto Nagagamit ang nakalimbag at di-
nakalimbag na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula atr kuwento

C. Mga Kasanayan Nakapagbibigay ng sarili at maaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid.
sa Pagkatuto

Pagsusuri ng Maikling Pelikula


II. NILALAMAN
Pagkatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang:
 nakapagbibigay ng sarili o maaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid.

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Pahina sa
Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang
Aklat
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Learning
Resource (LR)
portal

B. Iba pang
kagamitang
panturo

IV. PAMAMARAAN

Subukin Suriin Pagyamanin Isaisip Tayahin

A. Magandang buhay! Tingnan mo ang tsart. Gawain 1 Magaling! Napukaw ba ang Basahin ang bawat sitwasyon.
Handa ka na ba sa interes mo sa pagsagot sa mga Ibigay ang maaaring solusyon
panibagong hamon? Ibigay Ibigay ang maaaring solusyon ng mga katanungang napapaloob sa dito. Piliin ang titik ng tamang
ang maaaring solusyong suliraning nasagot mo sabahaging modyul na ito? Ano ang dapat sagot at isulat ito sa sagutang
nasa Hanay B sa Balikan.Gawin ito sa iyong papel. tandaan sa araling ito? Dapat papel.
problemang nasa Hanay A. mong tandaan na sa pagbibigay 1. Nakagawian na ng mga tao sa
Isulat ang letra ng tamang ng solusyon sa suliranin ay: barangay ang pagsunog ng basura
sagot sa sagutang papel. na siya pa lang dahilan ng
Una alamin ang tunay na pagkakasakit ng mga bata ng
Ang suliranin sa kuwento ay suliranin at ang pinagmulan nito. asthma. Ano ang maaaring
pagdausdos ng lupa o landslide. solusyon mo sa ganitong
Pangalawa pag-aralan ang suliranin?
Samantala, ang solusyon naman ay posibleng solusyon. A. Ilagay sa loob ng buho at
pagtatanim ng mga puno para sunugin ang mga basura.
mapalitan ang mga naputol na Pangatlo isipin ang taong B. Iwanan lang sa daanan ang
kahoy. makatutulongsa iyo upang mga basura.
malutas ang suliranin. C. Itapon ang mga basura sa ilog,
Lahat ng suliranin ay may solusyon sapa, at dagat.
ngunit kailangan nating isaalang- Pang-apat isipin ang maaaring D. Ipunin at i-segregate ang mga
B. Basahing mabuti ang alang ang mga sumusunod para magiging kalalabasan o basura at itapon sa tamang
kasunod na mga sitwasyon mabigyan natin ng tamang kahihinatnan. tapunan.
at piliin mo ang iyong solusyon ang suliranin. Una, alamin 2. Noong bata pa akoay madalas
sariling solusyon sa isang ang tunay na dahilan ng suliranin. Gawain 2 kaming naliligo sa sapa tuwing
suliraning ito. Isulat ang Alamin ang paraan upang maging nagbabakasyon kami sa lugar ng
titik ng tamang sagot sa madali ang paglutas nito. Pag- Tingnan mo ang mga suliraning lola ko. Malinis, maputi at
iyong papel. aralan ang posibleng solusyon at haharapin natin pagkatapos ng maraming isda ang nag-uunahan
6. Bumabaha ang inyong isipin kung ano ang maaaring bagyo. Ibigay ang maaaring solusyon sa paglangoy sa sapa. Ngayon,
silid-aralan dahil barado kalalabasan o kahinatnan ng dito. Piliin ang titik ng tamang sagot sobrang nakadidismayang isipin
ang kanal sa likod nito. solusyon. at isulat sa iyong papel. dahil maitim na ang tubig nito
A. Hayaan lang na bumaha sapagkat napabayaan at ginawa
ang silid-aralan. ng paliguan ng kalabaw.
B. Magalit sa guro dahil A. Pabayaan na lang ito.
hindi ito pinalinisan agad. B. Iiyak at huwag ng bumalik sa
C. Umuwi sa bahay at hindi lugar na iyon.
na babalik sa eskuwelahan. C. Pagalitan ang mga taong
D. Tumulong sa paglinis at Isagawa nagdadala ng kanilang kalabaw sa
pagkuha ng bumabara sa sapa.
kanal. Ano ang maibibigay mong solusyon D. I-reportsa opisyal ng barangay
1. Unti-unting namamatay sa mga suliranin sa bawat para mapagbawalan ang mga
ang mga halaman dahil sitwasyon? Isulat ang iyong sagot taong ginagawang paliguan ng
hindi umuulan. sa sagutang papel. kalabaw ang sapa.
A. Gawing palaruan ang 3. Maraming namamatay sa
hardin. 1. Ang polusyong dulot ng mga kabilang barangay dahil sa sakit
B. Diligan araw-araw ang Gawain 3 pabrika ay malaking pinsala rin. na Dengue. Ano ang maaaring
mga halaman. Ang mga usok nito ay may carbon solusyon nito?
C. Ipaubaya sa iba ang pag- Punan ng angkop na solusyon ang monoxidena kapag sumama sa A. Tumulong sa paglilinis ng
alaga ng inyong halaman. mga kahon kaugnay ng sinundang water vapor ay magiging sulfuric sambayanan.
D. Sa susunod na araw detalye. Gawin ito sa iyong papel. acid. Kapag umulan, ang sulfuric B. Huwag ng tumulong dahil
baka uulan naman. acid ay magiging acid rainna marami naman ang gumagawa ng
2. Napakalakas ng ulan at pumapatay sa kagubatan at mga paglilinis.
nagliliparan ang bubong ng ilog. C. Ipaubaya na lang ang lahat sa
mga bahay dahil sa mga opisyal ng barangay.
Bagyong Yolanda. 2. Ang pagkabutas ng Ozone Layer D. Gumamit ng pesticides
A. Umiyak at magmukmok ay nakababahala dahil sa napamatay sa lamok.
sa loob ng bahay. nakapaglalagos na ang matinding 4. Ang buong mundo ay
B. Ipagwalang bahala ang sikat ng araw sa ating daigdig. humaharap sa napakasalimuot na
pangyayari sa paligid. Nakaramdam na tayo ng labis na suliranin sa kalusugan dahil sa
C. Hintaying humupa ang init. Ito rin ay maaaring magdulot paglitaw ngpandemic na sakit ang
ulan at malakas na hangin ng kanser sa balat at iba pang sakit COVID-19. Alin ang maaaring
bago lumikas. at pagkasira ng kabuhayan. solusyon nito.
D. Pumunta sa A. vaccine
pinakamalapit na 3. Maraming ilog at sapa ang tila B. paracetamol
evacuation center wala nang silbi dahil wala nang C. halamang gamot
pagkarinig ng balitang may isda at iba pang laman-tubig ang D. gamot sa ubo
darating na malakas na nabubuhay rito. Patuloy silang 5. Problema ang doble-dobleng
bagyo. nauubos dahil sa dumi at basurang pag-park ng mga sasakyan sa
3. Maraming kabataan sa itinatapon sa ating katubigan.. aming kalye. Ano ang
inyong lugar ang 4. Nanganganib namauubos ang pinakamabuting solusyon nito?
natututong manigarilyo. mga ibon sa kagubatan dahil sa A. Guhitan ang sasakyan ng kahit
A. Hayaan lamang sila. pang-aabuso sa kanila ng mga tao. na anong tinta.
B. Gayahin ang kabataang 5. Walang kapayapaan at kaayusan B. Magalit sa mga may-ari ng
naninigarilyo. ang Barangay Mahirop dahil sasakyang nagpa-park sa kalye.
C. Iwasan ang mga batang karamihan sa kalalakihan ay C. Huwag pansinin kasi wala ka
naninigarilyo at huwag uminom ng alak kaya’t talamak namang sasakyang magpa-park.
pansinin. ang awayan at patayan dito. D. Ipaalam sa opisyales ng
D. Pagsabihan ang 6. Sa tuwing darating ang panahon barangay upang mahanapan ng
kabataang itigil ang ng tag-ulan, maraming kabataan at tamang parking area ang mga
paninigarilyo dahil maging matatanda ang sasakyan.
nakasasama ito sa namamatay dahil sa pagkagat ng 6. Ipinapatupad na ang Enhance
kalusugan. lamok na Aedes Egypti na Community Quarantine sa ating
4. Marami ang hindi nagdudulot ng sakit na Dengue. bansa dahil sa epidemyang
sumusunod sa patakaran 7. Maririnig sa balitang marami COVID-19. Isa saipinagbabawal ay
ng pamahalaan tungkol sa ang hindi sumusunod sa curfew ang paglabas ng kabataan pero sa
EnhanceCommunity hours kung saan hindi na kabila nito marami pa rin sa kanila
Quarantine o ECQ. puwedeng lumabas ng bahay mula ang hindi sumusunod at patuloy
A. Huwag pansinin at alas 8:00 ng gabi hanggang alas pa rin ang paglalaro sa labas. Ano
manatili ka na lang sa 5:00 ng umaga. ang pinakamabuting solusyon
bahay. 8. Ang daanan papuntang nito?
B. Manahimik na lamang at Quinayuya Elementary School ay A. Hayaan sila sa kanilang
baka magalit sila sa iyo. mahirap lalong -lalo na tuwing ginagawa.
C. Balewalain na lang ang panahon ng tag-ulan na B. Tingnan lamang sila para
mga nakikitang paglabag. nagdudulot ng disgrasya sa mga mapagalitan sila ng pulis.
D. Isumbong sa opisyales gurong nagtuturo rito. C. Sasali sa kanilang paglalaro
ng barangay o pulis 9. Sa aming barangay ay maraming dahil nababagot ka na sa bahay.
para mabigyan ng galang aso na palaboy- laboy sa D. Isumbong sa kinauukulan para
kaukulang parusa. daan kaya’t marami ang magawan ng paraan at matuto
nadidisgrasya at biktima ng silang sumunod sa patakaran.
pagkagat ng aso. 7. Mahilig kumain ng tsokolate
BALIKAN 10. Panahon ng tag-init at walang ang iyong kapatid kaya lagi itong
pasukan. Ang mga tanim sa hardin umiiyak dahil sa sakit ng ngipin.
Isulat sa maliliit na ulap ang ng Ano ang mabuting gawin dito?
maaaring mga suliraning inyong paaralan ay unti-unting A. dalhin sa klinika
naoobserbahan sa iyong nalalanta at namamatay. B. huwag pansinin
paligid. Piliin ang iyong C. tawanan ang iyong kapatid
sagot sa ksunod na kahon. D. yayaing maglaro sa parke ng
Gawin ito sa sagutang inyong lugar
papel. 8. Upod sindi ang lolo mo sa
paninigarilyo. Isang araw dinala
ito saospital dahil siya ay
nagkasakit at napag-alamang
mayroon na itong sakit sa baga.
Pagkalabas ng ospital nakita
mong naninigarilyo pa rin siya ng
patago. Ano ang iyong gagawin?
A. pagtawanan siya
B. isumbong sa pulis
C. bilhan ng maraming sigarilyo
D. isumbong sa nanay para
mapagsabihan siya
9. Umiigib kayo ng tubig sabalon.
Isangumaga kukuha ka na sana ng
tubig nang maamoy mong may
amoy gasolina pala ito. Ano ang
iyong gagawin?
A. Manahimik na lamang.
B. Umuwi agad at huwag na lang
umigib ng tubig.
C. Humingi ng tulong para
malinisan ang balon.
D. Ipatuloy ang pagkuha kahit na
alam mong amoy gasolina ang
tubig.
10. Nagkaklase ang iyong guro sa
Filipino 6 nang biglang sumakit
ang
iyong tiyan. Ano ang iyong
gagawin?
A. Lumabas na hindi nagpapaalam
sa guro.
B. Magpaalam nang maayos sa
guro.
C. Magpaalam sa iyong kaklase na
ikaw ay lalabas.
D. Hintaying hindi tumitingin ang
guro at saka kumaripas ng takbo
palabas ng silid aralan.
Tuklasin Gawain 2

Bagong aralin naman ngayon Panuto: Piliin sa loob ng


ang iyong matututuhan sa panaklong ang panghalip na
araw na ito. Ito ay ang angkop gamitin sa sumusunod
pagbibigay ng sarili o na pangungusap. Isulat ang
sagot sa sagutang papel.
maaaring solusyon sa isang
1. (Sinuman, Bawat isa) sa
suliraning naobserbahan sa aming panauhin ay kaibigan ng
paligid. kuya ko.
2. Ang pagmamahal ng mga ilaw
Basahin ang kuwento at ng tahanan ay walang
sagutin ang mga tanong. (sinuman, anuman) ang
Isulat ang sagot sa iyong makakapantay.
papel. 3. Ipinapakita ni Ana ang isang
bagay sa kaibigang si Maris. Ano
ang sasabihin niya? (Ganito,
Ganiyan) ba ang gusto mo
Maris?” “Opo (ganito, ganiyan)
nga ang gusto ko,” sabi ni Ana.
4. Ipinakita ng nanay ang
wastong paraan ng pagluluto ng
binating itlog. Ano ang
sasabihin niya? “(Ganito,
Ganiyan) ang pagbati ng itlog,”
paliwanag ng nanay. “(Ganito,
Ganiyan) ba ang tamang
paghawak ng tinidor?” tanong
ng anak.
5. Matatalino ang lahat na mga
an

Sagutin ang mga tanong sa


iyong sagutang papel.
1. Saan pupunta ang mag-
anak?
2. Bakit naudlot ang kanilang
pagbabakasyon?
3. Sino ang may kagagawan
ng suliraning ito sa ating
paligid?
4. Ano ang naging ugat o
dahilan ng landslide o
pagdausdos ng lupa?
5. Ano ang maaaring solusyon
upang hindi na maulit ang
paglandslide sa iba pang
lugar?
6. Makatutulong kaya ang
solusyong iyong naibigay para
sa suliraning natukoy natin
mula sa kuwento?

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-
aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapuwa
ko guro?
Prepared by:

HANNAH MAY V. DAYRIT


Teacher III Noted:
JULIANA G. JULIANO,EdD
ESHT-III

You might also like