You are on page 1of 8

School: Alumbrado Elementary School Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: MARIDO B. BUENO Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER (WEEK 7)

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyob at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Nasasaulo ang isang tula/awit na napakinggan at naisasadula ang isang isyu o paksa mula sa tekstong napakinggan
B. Pamantayan sa Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Pagganap Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga bagong salita mula sa mga binasa; naisasadula ang mga maaaring mangyari sa nabasang teksto Nagagamit ang nakalimbag at di-
nakalimbag na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula atr kuwento

C. Mga Kasanayan Nakapagbibigay ng sarili at maaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid.
sa Pagkatuto

Pagsusuri ng Maikling Pelikula


II. NILALAMAN
Pagkatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang:
 nakapagbibigay ng sarili o maaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid.

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Pahina sa
Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang
Aklat
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Learning
Resource (LR)
portal

B. Iba pang
kagamitang
panturo

IV. PAMAMARAAN

Subukin Suriin Pagyamanin Isaisip Tayahin

A. Magandang buhay! Tingnan mo ang tsart. Gawain 1 Magaling! Napukaw ba ang Basahin ang bawat sitwasyon.
Handa ka na ba sa interes mo sa pagsagot sa mga Ibigay ang maaaring solusyon
panibagong hamon? Ibigay Ibigay ang maaaring solusyon ng mga katanungang napapaloob sa dito. Piliin ang titik ng tamang
ang maaaring solusyong suliraning nasagot mo sabahaging modyul na ito? Ano ang dapat sagot at isulat ito sa sagutang
nasa Hanay B sa Balikan.Gawin ito sa iyong papel. tandaan sa araling ito? Dapat papel.
problemang nasa Hanay A. mong tandaan na sa pagbibigay 1. Nakagawian na ng mga tao sa
Isulat ang letra ng tamang ng solusyon sa suliranin ay: barangay ang pagsunog ng basura
sagot sa sagutang papel. na siya pa lang dahilan ng
Una alamin ang tunay na pagkakasakit ng mga bata ng
Ang suliranin sa kuwento ay suliranin at ang pinagmulan nito. asthma. Ano ang maaaring
pagdausdos ng lupa o landslide. solusyon mo sa ganitong
Pangalawa pag-aralan ang suliranin?
Samantala, ang solusyon naman ay posibleng solusyon. A. Ilagay sa loob ng buho at
pagtatanim ng mga puno para sunugin ang mga basura.
mapalitan ang mga naputol na Pangatlo isipin ang taong B. Iwanan lang sa daanan ang
kahoy. makatutulongsa iyo upang mga basura.
malutas ang suliranin. C. Itapon ang mga basura sa ilog,
Lahat ng suliranin ay may solusyon sapa, at dagat.
ngunit kailangan nating isaalang- D. Ipunin at i-segregate ang mga
Pang-apat isipin ang maaaring
B. Basahing mabuti ang alang ang mga sumusunod para basura at itapon sa tamang
magiging kalalabasan o
kasunod na mga sitwasyon mabigyan natin ng tamang tapunan.
kahihinatnan.
at piliin mo ang iyong solusyon ang suliranin. Una, alamin 2. Noong bata pa akoay madalas
sariling solusyon sa isang ang tunay na dahilan ng suliranin. kaming naliligo sa sapa tuwing
suliraning ito. Isulat ang Alamin ang paraan upang maging Gawain 2 nagbabakasyon kami sa lugar ng
titik ng tamang sagot sa madali ang paglutas nito. Pag- lola ko. Malinis, maputi at
iyong papel. aralan ang posibleng solusyon at Tingnan mo ang mga suliraning maraming isda ang nag-uunahan
6. Bumabaha ang inyong isipin kung ano ang maaaring haharapin natin pagkatapos ng sa paglangoy sa sapa. Ngayon,
silid-aralan dahil barado kalalabasan o kahinatnan ng bagyo. Ibigay ang maaaring solusyon sobrang nakadidismayang isipin
ang kanal sa likod nito. solusyon. dito. Piliin ang titik ng tamang sagot dahil maitim na ang tubig nito
A. Hayaan lang na bumaha at isulat sa iyong papel. sapagkat napabayaan at ginawa
ang silid-aralan. ng paliguan ng kalabaw.
B. Magalit sa guro dahil A. Pabayaan na lang ito.
hindi ito pinalinisan agad. B. Iiyak at huwag ng bumalik sa
C. Umuwi sa bahay at hindi lugar na iyon.
na babalik sa eskuwelahan. C. Pagalitan ang mga taong
D. Tumulong sa paglinis at nagdadala ng kanilang kalabaw sa
pagkuha ng bumabara sa sapa.
kanal. Isagawa D. I-reportsa opisyal ng barangay
1. Unti-unting namamatay para mapagbawalan ang mga
ang mga halaman dahil taong ginagawang paliguan ng
Ano ang maibibigay mong solusyon
hindi umuulan. kalabaw ang sapa.
sa mga suliranin sa bawat
A. Gawing palaruan ang 3. Maraming namamatay sa
sitwasyon? Isulat ang iyong sagot
hardin. kabilang barangay dahil sa sakit
sa sagutang papel.
B. Diligan araw-araw ang na Dengue. Ano ang maaaring
mga halaman. Gawain 3 solusyon nito?
1. Ang polusyong dulot ng mga
C. Ipaubaya sa iba ang pag- A. Tumulong sa paglilinis ng
pabrika ay malaking pinsala rin.
alaga ng inyong halaman. Punan ng angkop na solusyon ang sambayanan.
Ang mga usok nito ay may carbon
D. Sa susunod na araw mga kahon kaugnay ng sinundang B. Huwag ng tumulong dahil
monoxidena kapag sumama sa
baka uulan naman. detalye. Gawin ito sa iyong papel. marami naman ang gumagawa ng
water vapor ay magiging sulfuric
2. Napakalakas ng ulan at paglilinis.
acid. Kapag umulan, ang sulfuric
nagliliparan ang bubong ng C. Ipaubaya na lang ang lahat sa
acid ay magiging acid rainna
mga bahay dahil sa mga opisyal ng barangay.
pumapatay sa kagubatan at mga
Bagyong Yolanda. D. Gumamit ng pesticides
ilog.
A. Umiyak at magmukmok napamatay sa lamok.
sa loob ng bahay. 4. Ang buong mundo ay
B. Ipagwalang bahala ang 2. Ang pagkabutas ng Ozone Layer humaharap sa napakasalimuot na
pangyayari sa paligid. ay nakababahala dahil sa suliranin sa kalusugan dahil sa
C. Hintaying humupa ang nakapaglalagos na ang matinding paglitaw ngpandemic na sakit ang
ulan at malakas na hangin sikat ng araw sa ating daigdig. COVID-19. Alin ang maaaring
bago lumikas. Nakaramdam na tayo ng labis na solusyon nito.
D. Pumunta sa init. Ito rin ay maaaring magdulot A. vaccine
pinakamalapit na ng kanser sa balat at iba pang sakit B. paracetamol
evacuation center at pagkasira ng kabuhayan. C. halamang gamot
pagkarinig ng balitang may D. gamot sa ubo
darating na malakas na 3. Maraming ilog at sapa ang tila 5. Problema ang doble-dobleng
bagyo. wala nang silbi dahil wala nang pag-park ng mga sasakyan sa
3. Maraming kabataan sa isda at iba pang laman-tubig ang aming kalye. Ano ang
inyong lugar ang nabubuhay rito. Patuloy silang pinakamabuting solusyon nito?
natututong manigarilyo. nauubos dahil sa dumi at basurang A. Guhitan ang sasakyan ng kahit
A. Hayaan lamang sila. itinatapon sa ating katubigan.. na anong tinta.
B. Gayahin ang kabataang 4. Nanganganib namauubos ang B. Magalit sa mga may-ari ng
naninigarilyo. mga ibon sa kagubatan dahil sa sasakyang nagpa-park sa kalye.
C. Iwasan ang mga batang pang-aabuso sa kanila ng mga tao. C. Huwag pansinin kasi wala ka
naninigarilyo at huwag 5. Walang kapayapaan at kaayusan namang sasakyang magpa-park.
pansinin. ang Barangay Mahirop dahil D. Ipaalam sa opisyales ng
D. Pagsabihan ang karamihan sa kalalakihan ay barangay upang mahanapan ng
kabataang itigil ang uminom ng alak kaya’t talamak tamang parking area ang mga
paninigarilyo dahil ang awayan at patayan dito. sasakyan.
nakasasama ito sa 6. Sa tuwing darating ang panahon 6. Ipinapatupad na ang Enhance
kalusugan. ng tag-ulan, maraming kabataan at Community Quarantine sa ating
4. Marami ang hindi maging matatanda ang bansa dahil sa epidemyang
sumusunod sa patakaran namamatay dahil sa pagkagat ng COVID-19. Isa saipinagbabawal ay
ng pamahalaan tungkol sa lamok na Aedes Egypti na ang paglabas ng kabataan pero sa
EnhanceCommunity nagdudulot ng sakit na Dengue. kabila nito marami pa rin sa kanila
Quarantine o ECQ. 7. Maririnig sa balitang marami ang hindi sumusunod at patuloy
A. Huwag pansinin at ang hindi sumusunod sa curfew pa rin ang paglalaro sa labas. Ano
manatili ka na lang sa hours kung saan hindi na ang pinakamabuting solusyon
bahay. puwedeng lumabas ng bahay mula nito?
B. Manahimik na lamang at alas 8:00 ng gabi hanggang alas A. Hayaan sila sa kanilang
baka magalit sila sa iyo. 5:00 ng umaga. ginagawa.
C. Balewalain na lang ang 8. Ang daanan papuntang B. Tingnan lamang sila para
mga nakikitang paglabag. Quinayuya Elementary School ay mapagalitan sila ng pulis.
D. Isumbong sa opisyales mahirap lalong -lalo na tuwing C. Sasali sa kanilang paglalaro
ng barangay o pulis panahon ng tag-ulan na dahil nababagot ka na sa bahay.
para mabigyan ng nagdudulot ng disgrasya sa mga D. Isumbong sa kinauukulan para
kaukulang parusa. gurong nagtuturo rito. magawan ng paraan at matuto
9. Sa aming barangay ay maraming silang sumunod sa patakaran.
galang aso na palaboy- laboy sa 7. Mahilig kumain ng tsokolate
BALIKAN daan kaya’t marami ang ang iyong kapatid kaya lagi itong
nadidisgrasya at biktima ng umiiyak dahil sa sakit ng ngipin.
Isulat sa maliliit na ulap ang pagkagat ng aso. Ano ang mabuting gawin dito?
maaaring mga suliraning 10. Panahon ng tag-init at walang A. dalhin sa klinika
naoobserbahan sa iyong pasukan. Ang mga tanim sa hardin B. huwag pansinin
paligid. Piliin ang iyong ng C. tawanan ang iyong kapatid
sagot sa ksunod na kahon. inyong paaralan ay unti-unting D. yayaing maglaro sa parke ng
Gawin ito sa sagutang nalalanta at namamatay. inyong lugar
papel. 8. Upod sindi ang lolo mo sa
paninigarilyo. Isang araw dinala
ito saospital dahil siya ay
nagkasakit at napag-alamang
mayroon na itong sakit sa baga.
Pagkalabas ng ospital nakita
mong naninigarilyo pa rin siya ng
patago. Ano ang iyong gagawin?
A. pagtawanan siya
B. isumbong sa pulis
C. bilhan ng maraming sigarilyo
D. isumbong sa nanay para
mapagsabihan siya
9. Umiigib kayo ng tubig sabalon.
Isangumaga kukuha ka na sana ng
tubig nang maamoy mong may
amoy gasolina pala ito. Ano ang
iyong gagawin?
A. Manahimik na lamang.
B. Umuwi agad at huwag na lang
umigib ng tubig.
C. Humingi ng tulong para
malinisan ang balon.
D. Ipatuloy ang pagkuha kahit na
alam mong amoy gasolina ang
tubig.
10. Nagkaklase ang iyong guro sa
Filipino 6 nang biglang sumakit
ang
iyong tiyan. Ano ang iyong
gagawin?
A. Lumabas na hindi nagpapaalam
sa guro.
B. Magpaalam nang maayos sa
guro.
C. Magpaalam sa iyong kaklase na
ikaw ay lalabas.
D. Hintaying hindi tumitingin ang
guro at saka kumaripas ng takbo
palabas ng silid aralan.
Tuklasin Gawain 2

Bagong aralin naman ngayon Panuto: Piliin sa loob ng


ang iyong matututuhan sa panaklong ang panghalip na
araw na ito. Ito ay ang angkop gamitin sa sumusunod
pagbibigay ng sarili o na pangungusap. Isulat ang
sagot sa sagutang papel.
maaaring solusyon sa isang
1. (Sinuman, Bawat isa) sa
suliraning naobserbahan sa
aming panauhin ay kaibigan ng
paligid. kuya ko.
2. Ang pagmamahal ng mga ilaw
Basahin ang kuwento at ng tahanan ay walang
sagutin ang mga tanong. (sinuman, anuman) ang
Isulat ang sagot sa iyong makakapantay.
papel. 3. Ipinapakita ni Ana ang isang
bagay sa kaibigang si Maris. Ano
ang sasabihin niya? (Ganito,
Ganiyan) ba ang gusto mo
Maris?” “Opo (ganito, ganiyan)
nga ang gusto ko,” sabi ni Ana.
4. Ipinakita ng nanay ang
wastong paraan ng pagluluto ng
binating itlog. Ano ang
sasabihin niya? “(Ganito,
Ganiyan) ang pagbati ng itlog,”
paliwanag ng nanay. “(Ganito,
Ganiyan) ba ang tamang
paghawak ng tinidor?” tanong
ng anak.
5. Matatalino ang lahat na mga
an

Sagutin ang mga tanong sa


iyong sagutang papel.
1. Saan pupunta ang mag-
anak?
2. Bakit naudlot ang kanilang
pagbabakasyon?
3. Sino ang may kagagawan
ng suliraning ito sa ating
paligid?
4. Ano ang naging ugat o
dahilan ng landslide o
pagdausdos ng lupa?
5. Ano ang maaaring solusyon
upang hindi na maulit ang
paglandslide sa iba pang
lugar?
6. Makatutulong kaya ang
solusyong iyong naibigay para
sa suliraning natukoy natin
mula sa kuwento?

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-
aralin at
remediation
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapuwa
ko guro?
Inihanda:

MARIDOR B. BUENO
Guro Pinansin/Pinatunayan:

MYLEN V. CALLOS
Ulong-Guro

You might also like