You are on page 1of 5

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA FILIPINO 10


(Ikaapat na Markahan)
Detalyadong Banghay Aralin

Paaralan: Pambansang Mataas na Paaralan ng Baitang: 8- Gmelina


Lungsod ng Kidapawan
Guro: MASIADO, ANDREY BERT A. Asignatura: Filipino
Petsa/Oras: Markahan: Ikalawa

I- LAYUNIN

A. Pamantayang B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


Pangnilalaman (Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
Naipamamalas ng mag- Naisusulat ang sariling tula sa
aaral ang pag-unawa sa alinmang anyong tinalakay tungkol Naikiklino ang mga piling mga
mga akdang sa pag-ibig sa tao, bayan, o salita.
pampanitikang kalikasan.
lumaganap sa Panahon
(F8PT-IIf-g-36)
ng Amerikano,
Komonwelt, at sa
Kasalukuyan.

II- NILALAMAN Pagkiklino (Clining)


III- KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng Guro : 150
2. Pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral : _____
3. Pahina sa Teksbuk: Pinagyamang Pluma
4. Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resource: ________
B. Iba pang Kagamitang Laptop, DLP, Biswal edys
Panturo
IV- PAMAMARAAN
GURO MAG-AARAL
I. Panimulang Gawain

A. Panalangin Magsitayo ang lahat para sa ating


panalangin. Sa ngalan ng Ama..
Amen.

B. Pagbati Isang mapagpalang araw sa lahat!


Isang mapagpalang araw din po,
Ginoong Andrey, ikinagagalak po
namin kayong makitang muli,
Mabuhay!

C. Pagtatala ng Lumiban sa Nakita ko ang magandang ngiti ni


klase ______, kaya siya ang magtatala ng
lumiban at ibibigay sa akin pagkatapos
ng klase.
D. Pamantayan sa Klase

Itaas ang kamay kapag gustong


sumagot o may mga katanungan

Umupo ng maayos

Makinig at huwag mag-ingay sa


klase.

Huwag gamitin ang gadget sa klase


kung hindi ito kinakailangan.

E. Pagpasa/Pagwawasto ng
Takdang-aralin

II. Gawaing Pampagkatuto

A. Balik-aral o Pagsisimula
ng Bagong Aralin (Balik-
aral)
Ano ang ating tinalakay noong
nakaraang araw? Elemento ng Tula.

Magaling!

Natutuwa ako na naalala pa ninyo ang


tinalakay natin noong nakaraang
pagkikita.
B. Paghahabi sa Layunin
ng Aralin
(Pagganyak/Motibasyo
n) Panuto: Ilahad ang ipinahihiwatig ng
mga bagay na makikita sa screen
batay sa sariling pang unawa.
Ang inyong nakikita ay mga grado o
marka sa pag-aaral?

Sa palagay ninyo, kung kayo ay


tatanggap ng grado? Ano ang inyong
nais makuha?

Ngayon naman ay pansinin ninyo sa 90% Po sir dahil ito po ang


iskreen ang mga antas sa pag-aaral. pinakamataas na marka

Elementarya

Hayskul

Tersiyaryo
Maari bang mauna ang hayskul sa
elementarya?

Tama, dahil hindi pwedeng mauna ang


hayskul sa elementarya dahil bago ka
maging isang studyante sa hayskul ay
magiging studyante ka muna sa
elementary, ganon din sa kolehiyo o
tersiyaryo, dapat magkakasunod-
sunod talaga. Hindi po sir
C. (Paglalahad ng Layunin) Naikiklino ang mga piling salita
(F8PT-Iif-g-26) “Binasa ng mga mag-aaral”
E. Pagtalakay sa Bagong
Konsepto at Paglahad ng
Bagong Kasanayan Bilang
2

(Gawain) Panuto: Isaayos ang mga salita batay


sa pagpapakahulugan nito (pagkiklino)

Galit
Poot Asar
Asar Galit
Poot
Pagkakaunawa
Paningin Paningin
Pagkakaalam Pagkakaunawa
Pagkakaalam
Nahuhumaling
Nakakabaliw Nalulugod
Nalulugod Nahuhumaling
Nakakabaliw
Maalinsangan
Mainit Mainit
Mabanas Mabanas
Maalinsangan
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(tungo sa Formative
Assessment)
(Pagsusuri) 1. Ano ang inyung ginawa upang
makuha ang wastong pagkakasunod-
sunod ng antas ng mga salita?
 Tinukoy namin ang tamang
pagkakasunod-sunod ng salita
sa pamamagitan ng
pagkumpara sa intensidad ng
emosyon na ipinahihiwatig
mga salita

F. Paglalahat ng Aralin
(Paglalahat)
Sa inyong palagay ano ba ang
kahalagahan ng pagkiklino o ang
pagsasaayos ng mga salita ayon sa
Ang kahalagahan nito ay
pagpapakahulugan ng mga ito?
maipahihiwatig ng tama ang
emosyon na nais ipakita ng may
akda o ang nagsasalita.
G. Paglapat ng Aralin sa
Pang-araw-araw ng
Buhay
(Aplikasyon/
Paglalapat)  Bakit kinakailangan na gumamit
tayo ng mga salitang angkop ang
ipinahihiwatig na emosyon?
(Maaaring magkaiba ang mga
sagot ng mag-aaral)
 Tulad na lamang sa pag-aaral
bakit kailangan sa Elementarya
tayo magsimula?

(Maaaring magkaiba ang mga


 Paano kung hindi natin magamit sagot ng mag-aaral)
ng wasto ang pagkiklino? May
epekto ba ito sa ating mensahe?

(Maaaring magkaiba ang mga


Suggestion: Pwede diri sir, balikan sagot ng mag-aaral)
nimu ang imung gimamit sa
motivation na percentage as a real-
life example sa pagkiklino, or
concrete na example. Or ma
compare nimu ang gamit sa klino.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang tamang


pagkakasunod-sunod ng mga salita
batay sa antas ng emosyon na
ipinahihiwatig nito.

1. Nagagalak Natutuwa
Natutuwa Nagagalak
Naliligayahan Naliligayahan
2. Paghanga Paghanga
Pagmamahal Pagsinta
Pagsinta Pagmamahal

3. Crush kita Type kita


Gusto kita Crush kita
Type kita Gusto kita

4. Hiyaw Bulong
Bulong Hiyaw
Sigaw Sigaw

J. Karagdagang Gawain para


sa Takdang-Aralin at
Remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya:

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation:
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin:
D. Bilang ng mag-aaral na
magpatuloy sa remediation:
E. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punong-guro at
superbisor/tagamasid?
Sagot:

F. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Sagot:

Inihanda ni: Sinuri ni:

ANDREY BERT A. MASIADO MARJESON M. RENEGADO, MAED-TFIL


Gurong Pagsasanay Gurong Tagapamatnubay

Nabatid ni:

QUIRINO G. PEREZ, MAT-FIL


Koordinator sa Filipino

You might also like