You are on page 1of 4

CATBALOGAN I CENTRAL

Paaralan: Baitang: V
ELEMENTARY SCHOOL

GRADES 1 to 12 Guro: JABAGAT, AIZA S. Asignatura: Filipino


DETAILED LESSON IKA-18 NG ABRIL , 2024 8:25 – IKAAPAT
Petsa at Oras: Markahan:
PLAN 9:30 SAGITTARIUS Markahan

I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay…Naipamamalas ang kakayahan sa
mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…Nakabubuo ng nakalarawang balangkas
batay sa napakinggan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Ang mag-aaral ay…Nagagamit ang iba’t -ibang uri ng
pangungusap sa pagsasalaysay ng napakinggang balita
F5WG-Iva-13.1
KBI: Napapahalagahan ang pag gamit ng mga bantas sa
pangungusap.
II. Nilalaman Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng K to 12 Unpacked MELC’s page 20
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul 5: Gamit ang Iba’t ibang uri ng pangungusap.
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. Pamamaraan 4A’s
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-
AARAL
Bago tayo mag simula maari Sa ngalan ng Ama,
po bang tumayo ang lahat para Anak at Espirito Santo,
sa panalangin. Amen.
Panginoong Diyos,
nagpapasalamat ako dahil
ibinigay mo ang araw at
oras na ito upang
makasama ko ang aking
mga kaklase at guro upang
matuto sa aming klase.
Hinihiling ko ang iyong
A. Panimulang Gawain Magandang umaga mga bata! gabay upang aming
maintindihan at
matutunang mabuti ang
aming mga asignatura sa
araw na ito. Amen.

Magandang umaga po
Bago kayo umupo, pakiayos Bb. Jabagat, magandang
muna umaga rin mga kaklase.
ng inyong mga upuan at
pakipulot ng mga kalat. Pinulot ang mga kalat at
inayos ang mga upuan.
Ngayon ay mag balik-aral muna
tayo.

Ano ang ating tinalakay


B. Balik-aral
kahapon? Ma’am tungkol po sa sanhi
at bunga.
Magaling! Kahapon ay
tinalakay natin ang tungkol sa
sanhi at bunga.

Kung naalala pa ninyo, ano ang


ibig sabihin ang sanhi at bunga? Ma’am ang sanhi po
pagbibigay dahilan o
pagpapaliwanag sa
pangyayari. Bunga naman
ay resulta o kinalaban ng
pangyayari.

Magaling!
Alam niyo ba ang larong 4 pics
in one word?

Ngayon may ipapakita akong


larawan bawat larawan ay
huhulaan niyo

Handa na ba kayo?

(maaaring iba- iba ang


sagot ng mag-aaral)

C. Pagganyak

Gawain: Jumbled letters


Buuin ang mga ito at sabihin
kung anong uri.
D. Aktibidades 1 lorutap
2. dampadam
3. gnontaap

PANGUNGUSAP- ay salita o
lipon ng mga salita na may
paksa at panaguri at nagsasaad
nang malinaw na diwa.

E. Analisis IBA’T-IBANG URI NG


PANGUNGUSAP
1.Paturol- nagsasalaysay o
naglalarawan ng isang
pangyayari. Ito’y nagtatapos sa
bantas na tuldok (.).
Hal. Ang gulay at prutas ay
mainam sa ating katawan .

Maraming gulayan sa aming


probinsya.

2. Patanong- nagtatanong ito o


humihingi ng kasagutan.
Nagtatapos ito sa tandang
pananong(?).

Hal. Kanino kaya ito?


Magkano ang supot ng
tinapay?

3. Padamdam- nagsasaad ito ng


matinding damdamin tulad ng
tuwa, lungkot, pagkagulat, at
iba pa. nagtatapos ito sa tandang
pandamdam (!).
Hal. Uy! Singkuwenta pesos!
Naku, ang daming insekto!

Naiintindihan niyo ba mga bata?

Tungkol saan ang ating Iba’t ibang uri ng


tinalakay? pangungusap!

Upang malaman natin ang


Bakit mahalaga pag-aralan natin tamang gamit nito at
F. Abstraksiyon
ang iba’t ibang uri ng makagawa tayo ng tamang
pangungusap? mga pangungusap at
upang magkaintindihan.
Magaling.

Gawain: Sumulat ng
pangungusap gamit ang iba’t
ibang uri ng pangungusap
Paturol, Patanong, at
G. Aplikasyon
Padamdam. At ipresenta sa
harapan ng may halong
emosyon ayon sa uri ng
pangungusap.
Panuto: Tukuyin kung ang
sumusunod ng pangungusap ay
Paturol, Pautos, at Padamdam.

____1. Ang mga rebelde ay


nagdudulot ng takot sa
mamamayan.
____2. Kaya ba nilang manakit
ng mga inosenteng tao?
H. Pagtataya/Ebalwasyon
____3. Naku, maraming Sagot:
naapektuhan sa pangyayaring 1.Paturol
ito! 2. Patanong
____4. Si Anna ay pupunta sa 3. Padamdam
parke kasama ang kanyang mga 4. Paturol
magulang. 5. Patanong
____5. Sino ang maaari nating
hingan ng tulong upang
matapos ang kaguluhan ito?
Sumulat ng tig-dadalawang
halimbawa ng pangungusap na
I. Takdang-Aralin/Kasunduan
paturol, patanong at
padamdam.
V. Mga Tala

VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:

JABAGAT, AIZA S. ESMERALDA Q. MACASPAG


Student-Teacher Cooperating Teacher

You might also like