You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region X
Division of Gingoog City
GINGOOG CHRISTIAN COLLEGE
Brgy11,GingoogCity

A LESSON PLAN IN FILIPINO V


Writer: Generoso A. Pelayo
School: Gingoog ChristianColleges

PAARALAN: Manuel Lugod Central School Baitang: V


GURO: Gng. Warlita A. Rama Asignature: Filipino V
PETSA NG
PAGTUTUR Markahan Ikaapat na Markahan
O AT ORAS

I. Layunin – Pagkatapos ng 50 minuto, 75% sa kabuuhan ng mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Pamantayan sa Nilalaman: Nalalaman ang maaring solusyon sa isang


naobserbahang suliranin.

B. Pamantayan sa Paggananap Nasasabi ang maaring solusyon sa isang naobserbahang


suliranin.

C. Kasanayang Pagkatuto: Nakapagbibigay ng maaaring solusyon sa isang


naobserbahang suliranin.

II. Nilalaman

A. Paksang Aralin: Nakapagbibigay ng maaaring solusyon sa isang


naobserbahang suliranin. F5PS-IVe-9

B. Sanggunian: BOW, Alab Filipinos 5, P. 165

C. Estratehiya: Brainstorming, Think &share, Concept & Diognosis


Tell & Share,

D. Mga Kagamitan: Larawan, Box, Mga tsart, hugis prutas, speaker at video.

E. Saloobin: Pagmamahal sa kalikasan at Pagiging mapagmahal sa lipunan.

F. Pagsanib sa Aralin: Aralin – Panlipunan, Mapeh, ESP, Agham.

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain

 Panalangin

-Mga bata,magsitayo ang lahat para sa panalangin Sa ngalan ng ama ng


anak at ng espirito santo
amen.

 Pagbati
 Magandang umaga mga bata? Magandang umaga rin
po Teacher Gen!

 Kamusta kayong lahat? Mabuti naman po sa awa


ng Diyos.

Mabuti naman at ok kayo sa araw nato.

 Pagtala ng lumiban

Sino-sino ang lumiban sa araw nato mga bata? Wala po titser Gen!
Magaling at walang lumiban sa araw na ito, bigyan natin ang ating
sarili ng Dionisia Clap, 1,2,3 go!
Clap, Clap, Clap, Very
good, Very good.
 Mga tuntunin sa silid-aralan.

Basahin nating lahat ang ating mga panuntunan sa Classroom.


 Umupo ng maayos
 Makinig sa guro
 Magtaas ng
kamay kung
nais magtanong
o sumagot
 Lakasan ang bosis
kapag sasagot.

Behavioural Chart
Bago tayo dadako sa ating talakayan, meron akong ididikit sa pisara na
“Behavioral Chart” kung sino ang ma ingay sa klase babae man o
lalaki ay babawasan ko ng isang star.Ang pangkat na maymariming
star na naiwan ay may gantimpala.

Meron akong Ibibigay ng hugis mansanas sa makakasagot sa aking


mga katanungan. Pagkatapus ng klase ang may madaming husis
mansanas ay may karagdagan regalo.

Maliwanag ba mga bata! Opo titser!

Hello
Hi! Hi
Hello

Hep, hep! Hooray!


Hep, hep!
Hooray!

Opo, teacher!
Handa naba kayo?

Magaling!

1. Pagpasa ng Takdang- Aralin

Meron ba kayong mga takdang aralin mga bata? Opo teacher!

Ipasa na ninyo ito sa harap pagkabilang ko ng lima. 1,2,3,4,5

2. Balik-aral

Bago Tayo mag simula sa ating panibagong aralin, ay mag balik aral
Muna Tayo .

May mga pangungusap ako rito na inyong kilalanin ayon san na


talakay ninyo kahapon.

 Nagkaruon siya ng kancer sa baga, Dahil sa labis na


paninigarilyo
 Kapag nag-aaral kang mabuti, makapasa ka.
 Natuwa siya kasi nabuo ang kanyang pamilya.
 Umiyak ang bata dahil nawala ang kanyang baon.

Sino sa inyo ang pupunta rito sa harapan at idikit sa Hanay A. ang


dahilan at sa Hanay B ang resulta.

Hanay A Hanay B Hanay A Hanay B

1. Dahil sa 1.Nagkaruon
labis na siya ng
paninigarily kancer sa
o baga

2. Makapasa
2. Kapag ka.
nag-aaral
kang mabuti
3. Natuwa
3. Nabuo siya
ang
kanyang
pamilya
4. Umiyak
4. Dahil ang bata
nawala ang
kanyang
baon

 Ano ang tawag sa mga pahayag sa hanay A?


 Ano naman ang tawag sa Pahayag na mula Hanay B? Sanhi titser!

 Kalian natin masasabi na ito ay sanhi? Bunga titser!

 Kailan naman natin na sasabi ng Bunga? Kung ito ay dahilan

Magaling mga bata at nakinig talaga kayo sa ating pag-aaral noong Kung ito ay resultaa
byernes. Bigyan natin nang ang galing clap ang ating mga sarili. 1, 2,
3, go
(Lahat ng mga mag
aaral ay pumalakpak)

3. Pagganyak ( 5 minutes )

Meron akong isang kahon na nag lalaman ng mga larawan. Sino sa


inyo ang nais bumunot ng buong larawan dito? Kapag nasa inyo na (Magtaasan ng kamay
buksan ito at sabihin kung ano ang naturang larawan. ang mag-aaral)

Naintindihan ba mga bataa? Opo titsher!

Titingnan ng mga bata


ang larawan at sabihin
kung ano ito.

Mga Posibleng sagot

 Nagkaruon ng
baha titser.

 Napakainit ng
panahon.

 Maraming kalat na
basuraa

Tama! Mga bata bigyan natin ng Dionisia Clap ang inyong sarili kasi
tama ang lahat ng inyong mga sagot. 1,2,3 go!
(Lahat ng mga mag
aaral ay pumalakpak)
1. Paglalahad
(Think & Share)

Batay sa mga nasabi ninyo sa mga larawang nakita kanina ano kaya Mga Suliranin na aming
ang ating paksa ngayong umaga? naobserbahan sa
lipunan.

Tama!
Mga Posibleng sagot

1. Mga bata ano ang dapat nating gawin sa mga ating  Ating bigyan ng
nakikita o naobserbahan? lunas o solution.

Magaling! Bigyan natin ng Oppa Clap si ______ 1,2,3 go (Lahat ng mga mag
aaral ay pumalakpak)

2. Pagtatalakay
(Concept & Diagnosis)

Ngayon ang bawat pangkat ay magbibigay ng mga solusyon sa


larawang inyong nakita kunin at isulat ito sa organizer na inihanda ko
para sa inyo, kapag tapos na ang inyong pangkat sabay-sabay kayung
pumalakpak at pumili ng inyo taga-ulat.Gawin ninyo ito sa loob ng 10
minuto. Ang pangulo ng bawat pangkat ang kukuha rito?

(Ang bawat pangkat ay mag sisimula ng sumagot)

Unang Pangkat Mga Posibleng sagot

Unang Pangkat

Ma init na panahon  Huwag putulin ang


mga
punongkahoy.
 Magtanim ng mga
halaman
 Iwasang
magsunog ng mga
basura.
 Maligo araw-araw
at magdala ng
payong at paypay.
At Tubig.

Pangalawang Pangkat
Pangalawang Pangkat

 Panatilihing
malinis ang paligid
 Sa tamang
lalagayan ilagay
ang basura
 Sumunod sa mga
patakaran
sabarangay.
Maraming kalat na basura  Ihiwala ang
basurang
nabubulok at di
nabubulok.
 Gawing pera ang
basura

Tatlo Pangkat

 Itapon ang basura


sa tamang
Tatlo Pangkat lalagayan
 Maglinis ng paligid
 Alagaan ang mga
halaman
 Sumunod sa batas
ng barangay
Baha  Makiisa sa
panuntunan sa
barangay

(Lahat ng mga mag


Bigyan natin ng galling clap ang inyong mga sarili kasi, nabigyan ninyo ng aaral ay pumalakpak)
solusyonang bawat suliranin. 1,2,3 go

Gabay na tanong:

1. Paano ninyo nabigyan ng solusyon ang mga naturang larawan


Mga Posibleng sagot
mga bata?
 Sa pag-iisip ng
angkop na Gawain
para mawal ang
naturang suliranin.
Tama!

Sa madaling salita bilang mga pag – asa ng ating bayan, paano kayo  Sa pagsunod sa
makakatulong para mabawasan ang suliranin n gating lipunan? mga patakaran n
gating lipunan.
Ano pa?  Aktibong sumali sa
mga gaganaping “
pahina”
Tama!

Ano pa?  Maging


Responsabling
mamamayan.
Magaling mga bataaa!

3. Pagsasanay

Gusto ba kayong manood ng video?


Opo titser Gen!

Ngayon mga bata meron akung video na ipapakita sa inyo, Sabihin ang
suliranin inyong nakita at bigyab ng sulosyon.
Opo! Titser Gen
Naunawaan ba mga bata?
(Ang Bata ay manonood)
(Ipapakita ng sa mga bata ang video)

 Ngayon mga bata mag bigay nga kayo ng mga suliranin na


nakita ninyo sa video? Mga Posibleng sagot:
1. Nagkaroon ng
baha.
2. Maraming kalat
na basura.
3. Mga punong
kahoy ang pinutol.
 Paano ninyo ito ma bibigyan ng solusyon? 4. Maraming Usok
mula sa fabrica.
5. Ang kulay ng
dagat nagging itim

Mga Posibleng sagot:


1. Panatilihing
malinis ang paligid
2. Mag tapon ng
basura sa tamang
lalagyan.
3. Huwag putulin ang
mga punong
kahoy.
4. Ipasara ang mga
fabrica.
5. Wag mag tapon
ng mga chemical
sa dagat.
C. Pangwakas na Gawain

1. Paglalahat

Para sa inyo mahalaga bang bigyan natin ng solusyon ang Opo titser!
suliraning ating naobserbahan sa ating paligid?

Bakit?  Para maging


komportable at
maging Masaya
tayo.

Ano pa?  Para maging


malinis at payapa
an gating lipunan.
Ano pa?
 Para di masira ang
ating kalikasan
Tama!

2. Pagsasanib ng Sallobin:

Ano-anong aral ang inyong natutunan ngayon araw nato?


 Maging
mapagmahal sa
kalikasan
 Maging aktibo sa
barangay
 Alagaan ang
kalikasan.

Magaling!

3. Paglalapat
( Think & Share)

Para malaman ko na marunong na kayong magbigay ng solusyon


sa mga suliranin, meron akong ipapalaro sa inyo.

Gusto nyo ba ninyong mag laro mga bata? Opo titser Gen.

Mayroon akong ritong prutas na kalabasa sa loob nito ay may mga


suliranin. Habang tumutogtog ang musika ipapasa ninyo ito, kapag
huminto ang musika ang nakahawak ang siyang bubunot ng
suliranin, babasahin at saka bigyan agad ng solosyon ang
problema.

Maliwanag ba mga bataaa? Opo titser Gen.

1. Kahirapan Mga Posibleng sagot


2. Mainit na panahon
3. Maduming kalsada  Magsumikap/
4. Pagkidnap ng bata magtabaho
5. Maagang Pag-aasawa  Mag tanim ng mga
puno/ Maligo
araw-araw.
 Mag Tapon ng
basura sa tamang
lalagayan.
 Mag Ingat at
magsunod sa
payo ng
magulang.
 Unahin ang pag-
aaral.
2. Paglalahat
 Ano ang dapat tandaan upang makapagbigay nang  Unawaing mabuti
angkop na ang suliranin at
solusyon sa isang suliraning naobserbahan? pag isipan ang
tamang solusyon.
IV. Pagtataya

Panuto: Hanapin sa hanay B ang angkop na solusyon sa suliraning


nasa Hanay A. Isulat sa patlang ang titik sa napiling sagot.

HANAY A HANAY B
Sagot
A. .Magtanim ng mga puno sa
____1. Kakulangan sa pagkain.
mga bakanteng lugar.  B
 D
____2. Mga batang kulang sa  A
B. Bigyan ayuda ang mga  C
timbang
magsasaka  E

____3. Dumausdos na lupa o


C. Itapun sa tamang lalagyan
landslide
ang mga basura.

____4.. Maduduming dagat.


D. Kumain ng
masustansyangpagkain.
____5. Mga batang maagang
nag-aassawa.
E. Makinig sa payo ng
mgamagulang.

V.Takdang Aralin

 Manuod sa balita mamayang gabi. Isulat ang limang


suliraning nabanggit at bigyan ng solusyon.

You might also like