You are on page 1of 8

Paaralan DOROLUMAN CENTRAL ELEMENTARY Baitang/Antas Ikalimang Baitang

SCHOOL
Detailed Lesson Pre-service Teacher BAINAOT A. SUMAEL Asignatura Araling Panlipunan
Plan Petsa/Araw Week 5 Markahan Ikatlong Markahan

MARTES

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang Pilipino, pagkakaroon ng disiplina para sa kabutihan ng lahat,
A. Pamantayang Pangnilalaman komitment at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng kapaligiran
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagkakaisa at komitment bilang responsableng tagapangalaga ng kapaligiran
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino
Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino (dahil sa relihiyon)
D. Mga Layunin sa Pagkatuto
Pag-usbong ng Nasyonalismo
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Module-SDO PASAY CITY
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint, Larawan
IV. PAMAMARAAN Mga gawain ng Guro Mga gawain ng mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin Mga I – Panimulang Gawain
pangyayri sa buhay a. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa ating panalangin.
Ivan maari mo bang pangunahan ang ating panalangin? Ang lahat ay manalangin.
Magandang araw po aming mahal na Ama…..Ameen… Aming mahal na Ama…..Ameen…
b. Pagbati
Magandang araw mga bata. Magandang araw po titser Dolores, Magandang araw po titser Bhai,
magandang araw po mga kamag-aral, magandang araw po sa lahat.
c. Pag-eehersisyo
Manatiling tumayo para sa ating awit.
Sabay-sabay tayo. Ako ay may ulo, sing! (Lahat ay umawit)
d. Pagtatala ng Lumiban
Mayroon bang lumiban sa klase ngayong araw? Wala po.
Mgaling! Kung ganon bigyan niyo ng limang taas ang inyong mga (Lahat ng mag-aaral ay pumalakpak)
sarili.
e. Pamantayan sa Silid Aralan
Ano-ano ang dapat tandan kapag nagsisimula na ang klase? Huwag mainggay
Okay, Rafael? Itaas ang kanang kamay kung gusto sumagot
Huwag mainggay Huwag labas pasok
Itaas ang kanang kamay kung gusto sumagot Makinig sa guro
Huwag labas pasok
Makinig sa guro
Opo titser.
f. Pagwasto ng takdang aralin
May mga takdang aralin ba kayo? (Ipasa pasa ng mga mag-aaral ang kanilang mga takdang aralin.
Kung mayroon ipasa sa harapan ang inyong mga takdang aralan. Sa
pagbilang ko ng lima dapat lahat ng papel ay nasa harapan.

Ngayon handa na ba kayo sa bagong paksa na ating tatalakayin? Opo titser.


Mahusay!

II – Pagbabalik-Aral
Opo titser.
Ngayon mayroon akong inihandang ilang mga katanungan at inyong sasagurin.
Naunawaan ba?

Panuto: Isulat ang K kung katotohanan at H kung hindi ang isinasaad ng mga
pangungusap.
_________1. Nakaranas ng iba’t ibang hirap ang mga Pilipino sa kamay ng
mga dayuhang Espanyol kaya’t sumibol ang damdaming makabansa ng mga Sagot:
Pilipino.
__________2. Sa ginawang pananakop ng mga Espanyol, hindi naghimagsik 1. K
ang mga Pilipino.
__________3. Nag-alsa ang mga Pilipino dahil sa pagkawala ng kalayaan sa
pamumuhay at pagsamba. 2. H
__________4. Nawalan ng pag-asa ang mga katutubo dahil sa bigo ito sa
planong pag-aalsa. 3. K
__________5. Ang mag-asawang Diego at Gabriel Silang ay tutol sa
pagmamalabis ng mga Espanyol sa labis na pagbabayad ng buwis. 4. H

5.

B. Paghahabi ng layunin ng aralin


Tingnan ang larawan:
(Ang mga ma-aaral ay may kani-kanilang sagot)

Tanong: (Posibling Sagot)


Ang makikita po sa larawan titser ay simbahan.
Ano ang makikita sa larawan? Okay ikaw nga Jonamae?
Mahusay! Ang impluwensya nito ay maraming katutubo ang tumalikod sa kanilang
Ano impluwensya ito? Okay ikaw nga Rose? sariling paniniwala.
Mgaling!
Ito ay galling sa mga Espanyol.
Kanino galing ang paniniwalang ito? Sege nga Cyril?
Mahusay!
Masasabing naging matagumpay ang mga Espanyol sa kanilang layuning
masakop ang Pilipinas. Maraming katutubo ang nagpabinyag sa Kristiyanismo
at maraming Pilipino ang tumalikod sa kanilang katutubong paniniwala.
Halimbawa nito ay ang may 30 babaylan sa Bohol na noon 1611 ay binasag
(Ang mga mag-aaral ay makikinig)
ang kanilang mga anito at dambana at pinalahok pa sa katekismo ang kanilang
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa mga anak. Nasakop nila ang malawak na mga lupain ng ating mga ninuno.
bagong aralin.
Nagpakumbaba ang mga Pilipino at hinayaang
(Activity-1)
pangasiwaan ng mga dayuhan ang kanilang pamumuhay. Ngunit may mga
Pilipinong nanatiling pinaglaban ang dating pananampalataya.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Nasa ibaba ang iba pang pag-aalsang isinagawa ng mga katutubo bilang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 protesta sa Kristiyanismo.
(Activity -2)
(Ang mga mag-aaral ay babasahin ang nasa slide)
(Ang mga mag-aaral ay babasahin ang nasa slide)

(Ang mga mag-aaral ay babasahin ang nasa slide)

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2
(Activity-3)

F. Paglinang sa Kabihasnan Tatawag ako ng mga mag-aaral na pupunta sa harapan upang ayusin ang mga
letra sa bawat bilang.
Naunawaan ba? Opo titser. (Lahat ng mga mag-aaral)

Panuto: Ayusin ang mga letra sa bawat bilang upang mabuo ang salita na
ipinahahayag sa bawat pangungusap. Isulat ang tamang sagot sa patlang.
Sagot:
1. A M B T L T O __________________ Pagtutol ng mga Boholano sa
Kristiyanismo sa pamumuno ng dating babaylan at isinagawa ito sa araw ng 1. TAMBLOT
pista ni St. Francis Xavier.

2. A R T P A ___________________ Pinangunahan niya ang pag-aalsa sa


Iloilo na naghahangad 2. TAPAR
na magtayo ng bagong sangay ng Kristiyanismo sa bayan ng Oton kung saan
(Tungo sa Formative Assessment) may kilalanin siya
(Analysis)
bilang “Diyos na Makapangyarihan.

3. O N A M R E H E L P U _____________________ Nagalit ito dahil


tinanggihan siyang 3. HERMANO PULE
maging pari at kilalanin ang itinatag niyang samahang Confradia de San Jose.

4. R T O G O I ____________________ Pagtutol sa pagbibinyag sa


Kristiyanismo alinsunod sa
4. IGOROT
utos ni Gobernador Heneral Francisco de Tello de Guzman.

5. D G Y O A H O ____________________ Pinamunuan niya ang pag-aalsa


sa Bohol dahil sa
pagtutol ng kura na bigyan ng marangal na libing ang kaniyang kapatid. 5. DAGOHOY
Tanong:

Sa palagay mo, may katuwiran bang magtatag ng samahang panrelihiyon si (Ang mga mag-aaral ay may kani-kanilang sagot)
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Hermano Pule at bakit?
araw na buhay
(Application)

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan:


(Abstraction)) Sa kabila ng maraming Pilipino ang tumalikod sa kanilang katutubong
paniniwala at nagpabinyag bilang mga Kristiyanismo, maraming Pilipino pa rin
ang patuloy na nakipaglaban dahil sa pag-usbong ng nasyonalismo.
(Ang mga mag-aaral ay nakikinig)
Ang mga Igorot, si Bancao, Tamlot, Itneg Miguel Lanab, Tapar,Dagohoy at
Apolinario dela Cruz ay nagpapatunay na maaari ring ipaglaban ang
paniniwalang relihiyon ng ating bansa bilang pagyakap sa diwang
nasyonalismo.

Panuto: Hanapin sa Hanay B ang sagot na tinutukoy sa bawat bilang na


nakatala sa Hanay A. Letra lamang ng tamang sagot ang isulat sa patlang ng
bawat bilang.

HANAY A HANAY B Sagot:

____1. Pinamunuan niya na lumaban A. Itneg Miguel Lanab 1. B


sa Simbahang Katolika
ng Leyte noong 1621.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) ____2. Pinaglaban niya na bigyan B. Bancao 2. E
ng marangal na libing ang
kaniyang kapatid.
____3. Tinutulan niya ang sapilitang C. Igorot 3. A
pagbibinyag Sa Cagayan.
____4.. Noong 1601, tutol sila sa D. Tapar 4. C
iniutos ng isang Gobernador Heneral
na magpabinyag sa Kristiyanismo.
____5. Siya ay kilala bilang “Diyos E. Francisco Dagohoy 5. D
Na Makapangyarihan”.

Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na katanungan.


1. Sa anong paraan ipinakita ng mga katutubo ang kanilang pagiging
Makabayan?
J. Karagdagang Gawain para sa 2. Ano ang naging buhay ng mga Katutubong Pilipino sa kamay ng mga
Takdang Aralin at Remediation
Espanyol? (Ang mga mag-aaral ay kinokopya ang kanilang takdang aralin.)
3. Ano ano ang dahilang ng pag-usbong ng pagiging Makabayan ng mga
katutubo?

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

BAINAOT A. SUMAEL Checked/Observed by:


Pre-service Teacher MA. DOLORES A. MIANO
Teacher - II

You might also like