You are on page 1of 6

Paaralan Loakan Elementary School Baitang at Pangkat III- JCB

LINGGUHANG Guro Jornalyn C. Baucas Asignatura EsP


BANGHAY ARALIN Petsa November 13-17 (Ikalawang Linggo) Markahan Ikalawang Markahan

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- unawa sa Naipamamalas ang pag- unawa sa Naipamamalas ang pag- unawa sa Naipamamalas ang pag- unawa sa Naipamamalas ang pag- unawa sa
Pangnilalaman kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao kahalagahan ng pakikipagkapwa-
tao
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay nang palagian ang Naisasabuhay nang palagian ang mga Naisasabuhay nang palagian ang mga Naisasabuhay nang palagian ang mga Naisasabuhay nang palagian ang
mga makabuluhang gawain tungo sa makabuluhang gawain tungo sa makabuluhang gawain tungo sa makabuluhang gawain tungo sa mga makabuluhang gawain tungo
kabutihan ng kapwa 1. kabutihan ng kapwa 1. kabutihan ng kapwa 1. pagmamalasakit kabutihan ng kapwa 1. sa kabutihan ng kapwa 1.
pagmamalasakit sa kapwa 2. pagmamalasakit sa kapwa 2. pagiging sa kapwa 2. pagiging matapat sa kapwa pagmamalasakit sa kapwa 2. pagiging pagmamalasakit sa kapwa 2.
pagiging matapat sa kapwa 3. matapat sa kapwa 3. pantay-pantay na 3. pantay-pantay na pagtingin matapat sa kapwa 3. pantay-pantay na pagiging matapat sa kapwa 3.
pantay-pantay na pagtingin pagtingin pagtingin pantay-pantay na pagtingin
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng malasakit sa may mga kapansanan sa pamamagitan ng:
. 2.1.pagbibigay ng simpleng tulong sa kanilang pangangailangan
2.2.pagbibigay ng pagkakataon upang sumali at lumahok sa mga palaro o larangan ng isport at iba pang programang pampaaralan
2.3 pagbibigay ng pagkakataon upang sumali at lumahok sa mga palaro at iba pang paligsahan sa pamayanan EsP3P- IIc-e – 15
II. NILALAMAN May mga Kapansanan: Mga May Karamdaman:
Mahalin at Igalang Alagaan at Tulungan

KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
5. Internet Info Sites https://youtu.be/GHkC0U4H13o
E. Iba pang Kagamitang Panturo Ikalawang Markahan Module 3: Ikalawang Markahan Module 3: May Ikalawang Markahan – Modyul 2: Ikalawang Markahan – Modyul 2:
May Mga Kapansanan: Mahalin at Mga Kapansanan: Mahalin at Igalang Malasakit sa May mga Kapansanan Malasakit sa May mga Kapansanan
Igalang Ni Carol Joy E. Santos
Ni Genelly A. Priagola Ni Genelly A. Priagola
Ni Carol Joy E. Santos

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Sabihin ang TAMA kung ito ay Pagpapatuloy sa pagtalakay ng aralin Balikan ang nakaraang aralin. Pagpapatuloy ng nakaraang aralin. Pagbabalik-aral.
at/o pagsisimula ng bagong nakapagpapadama ng malasakit sa Paano ninyo maipapakita ang inyong
aralin. kapwa na may karamdaman at pagmamahal sa taong may
MALI kung hindi. kapansanan?
_____ 1. Nakikipag – usap o
nakikipagkwentuhan ako sa may
karamdaman upang kumustahin ang
kaniyang kalagayan.
_____ 2. Linalakasan ko ang aming
radyo tuwing nagpapahinga ang
kapatid kong may sakit.
_____ 3. Dinadalhan ko nang
sariwang prutas sa hospital ang
kaibigan kong may sakit. _____ 4.
Hinahayaan kong kumilos mag – isa
si Lola na inuubo kahit na siya ay
nahihirapan na.
_____ 5. Isinasama ko sa aking
dasal ang mga taong positibo sa
Corona Virus Disease upang sila ay
gumaling agad.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagmasdan ang larawan. Paano Ano ang masasabi inyo sa mga Paano mo maipakikita ang Ihanda ang mga kagamitan sa
ipinapakita ng bata ang batang nasa larawan? Basahin natin ang salaysay. pagsusulit.
pagmamalasakit sitwasyong ito?
pagmamalasakit sa may kapansanan. Espesyal Mamon si Mon
ni Genelly A. Priagola
1.Isinilang na putol ang isang binti ng
iyong kaklase. Ngunit sa
kabila nito ay hindi siya nagrereklamo.
Isa rin siyang
Dapat ba natin silang pagtawanan. matalinong bata at palaging nananalo
Sabihin sa kanila na dapat nating sa paligsahan dahil sa
igalang at mahalin. angkin niyang katalinuhan.
(Attached)
Ang mga sinabi ninyo ay mga
paraan kung paano mo maipapakita
ang pagmamalasakit sa may
kapansanan.
C. Pag-uugnay ng mga Ang mga larawan ay nagpapakita Mga paraan upang ipakita ang Sagutin ang mga tanong tungkol sa 2.Nakasabayan mong sumakay sa Pagsasagawa ng Lingguhang
halimbawa sa bagong aralin. ng pagmamalasakit sa mga may pagmamalasakit sa mga may nabasang salaysay. Isulat ang sagot sa traysikel ang batang pipi. Pagsusulit.
kapansanan. Isa – isahin natin ang kapansanan: papel. Gusto na niyang bumaba sa
mga ito. 1.Makipaglaro sa mga batang may 1. Ano ang kakaibang kondisiyon ni
nadaanan ninyong simbahan
kapansanan. Mon?
_______________________________ ngunit hindi naintindihan ng drayber
2. Paano pinakikitunguhan si Mon sa ang ibig niyang sabihin.
bahay, paaralan, at pamayanan?
_______________________________
1. 3. Bakit itinuturing na “Espesyal
Ang bata ay ginagabayan ang 2.Alalayan ang mga bulag lalo na sa Mamon” si Mon?
kanyang kaklaseng may kapansanan kanilang pagtawid. _______________________________
sa paglalakad patungo sa kanilang 4. Kung kaklase mo si Mon, ano ang
paaralan. mararamdaman mo sa pagiging
kakaiba niya?
_______________________________

3.Bigyan ng mauupuan ang mga may


kapansanan katulad ng mga pilay lalo
na sa mga pampublikong sasakyan.
2.
Ang bata ay tinutulungan ang
kanyang Lola na hirap na sa
paglalakad sa pamamagitan ng
pagsama sa kanya sa tindihan at
pagdala ng kanilang mga pinamili.
4.Ipagtanggol sila sa mga batang
nanunukso at nanakit sa kanila.

5.Pasayahin sila sa pamamagitan ng


pakikipagkwentuhan at pag-aliw sa
kanila.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Narito ang ilan sa mga dapat isipin: Paano ninyo maipapakita ang Ang mga taong may kapansanan ay Ang mga taong may kapansanan ay 4.May dinaramdam ang pinsan ni
at paglalahad ng bagong A. Pag – unawa sa Damdamin 1. pagmamalasakit sa mga sumusunod na bahagi rin ng ating lipunan na may mga bahagi rin ng ating lipunan na may Emma na nakatira sa bahay nila
kasanayan #1. Ang kabutihan ng isang aksyon ay larawan? karapatan tulad natin. Gayunpaman, mga karapatan tulad natin. kaya inaalalayan niya ito.
nagsisimula sa kabutihan ng
may mga bagay na nahihirapan silang Gayunpaman, may mga bagay na
hangarin. 5. Biglang natumba ang
2. Ang mga hangaring ito ay dapat gawin dahil sa kanilang kalagayan. nahihirapan silang gawin dahil sa kapitbahay ninyo na kalaro mo
na may pagsasaalang – alang sa Kung kaya’t nangangailangan sila ng kanilang kalagayan. Kung kaya’t dahil nahihilo. Masayang-masaya
kapakanan ng iba at maging sa pag-unawa, tulong, at malasakit. nangangailangan sila ng pag-unawa, ka na iniwan siya.
sarili. Ang pagmamalasakit sa mga may tulong, at malasakit.
3. Kailangang mayroon itong kapansanan ay isang paraan ng Ang pagmamalasakit sa mga may
katapatan at kaakibat na gawain na 1. pakikipagkapuwa-tao. Maipakikita ito kapansanan ay isang paraan ng
nagbibigay ng kahalagahan sa isang sa pamamagitan ng pagbibigay ng pakikipagkapuwa-tao. Maipakikita ito
wagas na naisin at layunin. simpleng tulong sa kanilang sa pamamagitan ng pagbibigay ng
B. Pagpapakita ng Pagmamalasakit pangangailangan, at pagbibigay ng simpleng tulong sa kanilang
sa isang taong may Kapansanan pagkakataon na sila ay makilahok sa pangangailangan, at pagbibigay ng
1. Pagbibigay ng lubos na mga programang pampaaralan at pagkakataon na sila ay makilahok sa
pagmamahal pampamayanan. mga programang pampaaralan at
2. Pang – unawa 2.
pampamayanan.
3. Paggalang Halimbawa : paglalaan
ng upuan, pag – aalay sa pagtawid
sa kalsada, at paglalakad, pagsuway
sa mga nangungutya

3.

E.Pagtalakay ng bagong konsepto Bilugan ng kulay asul ang mga Pagmasdan ang mga larawan. Sabihin Kulayan ng pula ang puso kung sa Tingnan at suriin ang mga larawan.
at paglalahad ng bagong larawang nagpapakita ng malasakit kung tama o mali ang ginagawa sa iyong pag-unawa ay nagpapakita ito Sabihin kung anong
kasanayan #2 sa may mga kapansanan, at kulay mga taong may kapansanan. ng pagmamalasakit sa kapwa na may uri ng kapansanan ang ipinapakita ng
pula naman sa hindi magandang kapansanan, at kulay itim kung hindi. mga ito. Ibigay ang saloobin tungkol
gawain sa pakikitungo sa may mga sa mga ito sa pamamagitan ng pagbuo
kapansanan. 1. Napansin mo ang isang ng parilala sa ibaba.
matandang nahihirapan sa
pagtawid. Inakay mo siya at
1. 2. sabay kayong tumawid.

2.Nahihiya kang tumulong


sa batang
3. 4. bulag na nadapa sa labas ng Maipakikita ko ang aking
simbahan dahil gusgusin pagmamalasakit sa mga taong may
ito. kapansanan sa pamamagitan ng
3.Sinusuportahan ang _________________________
kaklaseng may kapansanan _________________________.
5. 6. na sumali sa isang palaro sa
inyong paaralan.
4.Ginawa mong katuwaan
ang
panggagaya ng pagsasalita
ng kaklase mong ngongo.
5.Naging inspirasyon ang
isang lumpong nanalo sa
isang paligsahan sa takbuhan
sa inyong barangay.

F. Paglinang sa Kabihasaan Basahin at unawain ang bawat Lagyan ng masayang mukhang ang Lagyan ng tsek kung ang Buuin ang pangungusap gamit ang
(Tungo sa Formative pangungusap. Sagutan ng Tama patlang kung ang bata sa pangungusap ay nagpapakita ng mga salita na
Assessment) kung ito ay nagpapakita ng pangungusap ay nagpapakita ng pagmamalasakit sa may nakalagay sa loob ng kahon.
pagmamalasakit sa kapwa at Mali kabutihan sa kapwa at malungkot na
kapansanan at ekis naman kung
kung hindi. mukha naman kung hindi.
_____ 1. Tuksuhin ang mga taong
hindi. Maipakikita ang iyong __________
may mga kapansanan. _____ 2. ___1.Tinulungan ni Ana kasama ng ___1.Huwag tumabi sa taong sa mga taong may kapansanan sa
Tumulong sa mga taong may kanyang in ana tumawid ang bulag walang kamay. pamamagitan ng pagbibigay ng
kapansanan ng walang pag – niyang kamag-aral. ___2.Isali ang batang pilay kung simpleng
aalinlangan. _____ 3. Pagmamahal ___2.Ayaw umupo ni Ben sa tabi ng may larong pambarangay. tulong sa kanilang _________, at
at paggalang ay isang paraan ng lalaking walang braso. pagbibigay ng________na
___3.Iwasan ang makipag-usap sa
pagpapakita ng pagmamalasakit sa ___3.Isinali ni Camil sa laro nilang makilahok sa mga programang
kaklaseng pilay. pampaaralan at pampamayanan.
mga may kapansanan. magkakaibigan ang batang pilay. ___4.Makipagkaibingan sa ngongo
_____ 4. Pagtataboy ay pagpapaalis ___4.Pinagdamutan ni Dina ng
na kaklase. pangangailangan
ay nakabubuti para sa mga may pagkain ang kanyang kamag-aral na
kapansanan. bulag na walang pagkain. ___5.Tulungang tumawid sa pagkakataon
_____ 5. Pagbibigay ng lubos na ___5. Si Efren ay nagbigay ng mga kalsada ang batang bulag. pagmamalasakit
supporta ay nagpapalakas sa mga pagkain at gamit sa mga may
may kapansanan. kapansanan.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang batang mag – aaral sa Pangkatang Gawain: Ikaw ay may kaklaseng pilay ngunit Ibahagi sa klase kung paano mo
araw-araw na buhay ikatlong baitang, paano mo Dula-Dulaan: sumali siya sa isang paligsahan sa ipakita ang inyong pagmamalasakit sa
maipapakita ang iyong Magpakita ng mga senaryo kung inyong paaralan, paano mo kaklase mong kapansanan gaya ng
pagmamalasakit sa may kapansanan paano ipakita ang pagmamalasakit sa maipapakita ang inyong support at
nasa larawan.
base sa isang sitwasyon sa ibaba. mga taong may kapansanan. malasakit sa kanya?
Ibahagi sa klase.

H. Paglalahat ng Aralin Paano natin maipapakita ang ating Paano natin maipapakita ang ating Paano natin maipapakita ang ating Paano natin maipapakita ang ating
pagmamalasakit sa mga taong may pagmamalasakit sa mga taong may pagmamalasakit sa mga taong may pagmamalasakit sa mga taong may
kapansanan? kapansanan? kapansanan? kapansanan?

I. Pagtataya ng Aralin Evaluation will be conducted on Friday.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Prepared by: JORNALYN C. BAUCAS Checked by: MARIZELL LINGBAWAN-AWING Noted:
VALERIANO B. ACCAD
3-JCB Adviser MT Primary School Head
Basahin natin ang salaysay.

Espesyal Mamon si Mon


ni Genelly A. Priagola

Nakagisnan kong espesyal na mamon ang pabuya mula kina nanay at tatay kung may maganda kaming nagagawa sa bahay o sa paaralan. Sa tuwing matataas ang marka sa paaralan, nananalo sa mga paligsahan, o hindi kaya ay naging
mabait lang kaming magkakapatid, tiyak na may masarap na mamon ang naghihintay pag-uwi sa bahay.
Lagi kong naririnig kina nanay at tatay ang mga katagang “espesyal mamon si Mon”. Bata pa lang daw si Kuya Mon ay kakaiba na ang kaniyang itsura. Dikit-dikit ang kaniyang mga daliri sa dalawang kamay at mga paa. Hirap siyang
humawak ng mga bagay dahil sa kondisyon niya. Nahihirapan din siyang maglakad kaya lagi siyang nakaupo sa wheelchair.
May kakaibang kondisyon si Kuya Mon. Maging sa paaralang kaniyang pinapasukan ay kakaiba rin si kuya, dahil hindi pangkaraniwan ang kaniyang talentong ipinamamalas. Siya ang pinakamahusay magpinta. Marami na siyang
nagawa na nanalo sa mga paligsahan. Napaisip tuloy ako kung paano niya nagagawa iyon samantalang hirap siyang humawak ng mga bagay.
Sa tuwing magpipinta si kuya, ako ang tagahanda ng kaniyang gagamiting pintura at paint brush. Todo rin ang suportang ibinibigay ng aming pamilya sa kaniya. Sa kanilang paaralan ay lubos ang ibinibigay na pagkakataon sa kaniya
upang sumali sa mga paligsahan.
Ipinagmamalaki siya ng kaniyang mga kamag-aral at mga guro. Isang yaman si Kuya Mon kung ituring naming lahat lalo na noong nanalo ang kaniyang obra sa Pambansang Paligsahan.
Kakaiba man ang kalagayan ni Kuya Mon, gantimpala naman siya sa amin, kaya espesyal mamon si Kuya Mon para kina nanay, tatay, at ng buong pamilya.

You might also like