You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION XI
SCHOOLS DIVISION OF DAVAO OCCIDENTAL

EDNA GUILLERMO MEMORIAL Baitang /


Paaralan: Antas: 8
GRADES 8 NATIONAL HIGH SCHOOL
BANGHAY Guro: GNG. KIMVERLY C. DELMO Asignatura: FILIPINO
ARALIN
Petsa
APRIL 5, 2023 Markahan: IKAAPAT
Oras:
ARALIN 3
I. Layunin
a. nakabubuo ng mga akdang popular tungkol sa pagmamahal sa kaibigan, pamilya, bayan at kalikasan
b. nailalahad ang picture portrait gamit mismo ng kanilang larawan na nagpapahiwatig ng
pagmamahalan;
c. nabibigyang diin ang pagpapahalaga ng iba’t ibang mukha ng pag-ibig.

II. Paksang Aralin:


Paksa: Ang Pag-ibig kay Flerida
(Saknong 069-083)
Batayan: Pinagyamang Pluma 8 (Ikalawang Edisyon)
Pahina: 525-527
Kagamitan:aklat, laptop, projector, manila paper, pentel pen
Integrasyon: ESP8

III. Pamamaraan: Collaborative Group Activity, Hands-On Learning

A. Panimulang
Gawain
ANNOTATION:
1. Panalangin
2. Pagbati:
This illustrates Objective 3. Pagbigay ng mga Alituntunin sa klase
# 6: Maintain learning Huwag nating kalimutang magsoot ng facemask at magkaroon ng
environment that promote social distancing, at gumamit ng alcohol sa bawat gawain natin. Ito
fairness, respect and care
yong mga minimum health standard na dapat nating sundin upang
to encourage learning.
makaiwas tayo sa COVID-19.
4. Pagtala ng liban at ‘di liban sa klase
ANNOTATION: 5. Pagbabalik-aral
6. Pag-alis ng balakid
This illustrates Objective
# 3: Displayed proficient
use of Mother Tongue,
Filipino and English to
facilitate teaching and
learning.
B. Paglinang ng
Gawain
1. Pagganyak:
PARTICIPATION Pagpapakita ng mga larawang ito: Kinakasal, Flag ceremony,
tumutulong sa matatanda.

ANNOTATION:

This illustrates Objective


# 2: Used research-based
knowledge and principles
of teaching and learning
to enhance professional
practice.
a. Sa mga larawang ipinakita, mahalaga nga bang gagawin natin ito?
b. Ano ba ang pinapahiwatig ng mga larawang ito ?
Kaya ngayon, ano kaya ang pag-uusapan natin?

2. Paglalahad ng layunin:
a. nakabubuo ng tula tungkol sa pagmamahal sa kaibigan, pamilya,
bayan at kalikasan;
b. nailalahad ang picture portrait gamit mismo ng kanilang larawan na
nagpapahiwatig ng pagmamahalan;
c. napahalagahan ang iba’t ibang mukha ng pag-ibig.

PAGSASANIB SA ESP 8 (Across and Within Curriculum)


Nasusuri ang mga aspekto ng pagmamahal sa sarili at kapwa na
kailangan upang maiwasan at matugunan ang karahasan sa
paaralan
4th Quarter EsP8IPIVc-14.2

Gabay ng Tanong:

a. Sa isang paaralan hindi talaga maiiwasan ang anomang uri ng


Ang pag-iwas sa karahasan tulad ng pagsali sa fraternity at gang at pambubulas o
anomang uri ng pambubuska.
karahasan sa Sa tingin ninyo tama bang makisali sa mga ganitong uri ng gawain?
paaralan tulad ng b. Bakit kaya may mga kabataang humantong sa ganitong sitwasyon?
pagsali sa fraternity c. Paano ba natin maipadama ang pagmamahal sa ating mga sarili
at gang at kagaya na rin ng pagmamahal natin sa kapwa?
pambubulas at ang
aktibong
pakikisangkot upang
masupil ito ay
patunay ng
pagmamahal sa sarili
at kapwa at
paggalang sa buhay.
May tungkulin ang
tao kaugnay sa
buhay- ang ingatan
ang kanyang sarili at
umiwas sa kamatayan
o sitwasyong
maglalagay sa kanya
sa panganib. 3. Pagtatalakay
Pagbasa ng nilalaman ng Aralin 3: Ang Pag-ibig kay Flerida
Talakayan:
Sino ang dumating sa gubat?
Anong problema ang dala-dala ni Aladin sa kanyang
paglalagalag sa gubat?
Ano ano ang alam mong uri ng pag-ibig?
Kung ikaw si Aladin, ano ang iyong gagawin kapag inagaw ang
iyong minamahal? Bakit?
Gagantihan mo ba ang taong gumawa nito sa iyo, lalo pa’t
. siya’y isang taong malapit sa iyo? Bakit?
Sa iyong palagay, nangyayari pa rin ba sa kasalukuyan ang
karanasan ni Aladin?
Magbigay ng halimbawa.
4. Activiti:
Pangkatang gawain:
-Pangkatang gawain: Gumawa ng mga akdang popular na may temang pag-ibig
 Unang pangkat: Patalastas tungkol sa paraan ng pag-aalaga ng
mga anak sa pangkat etnikong manobo bilang pagpapakita ng
pagmamahal sa pamilya
 Pangalawang pangkat: Islogan tungkol sa pagmamahal sa bayan
ng mga Manobo
 Pangatlong pangkat: Awit tungkol sa pagmamahal sa kaibigan ng
mga Islam
 Pang-apat na pangkat: Rap tungkol sa pagmamahal sa kalikasan
ng mga Manobo/Blaan

(Laging tatandaan ang Mekaniks at Pamantayan nang ating Activiti)

Mga Pamantayan 5 4 3 2 1
Nakapagbahagi ng isang impormatibong gawain.
Nakasunod sa temang tungkol sa pag-ibig (pamilya,
kaibigan, bayan, kalikasan)
Naipakita ang pagkakaisa at pagtutulongan sa bawat
isa
Kabuoang puntos
5- Napakahusay 2- Di-mahusay
4- Mahusay 1- Sadyang di-mahusay
3- Katamtaman

REPETITION 5.Analisis:
-Batay sa ginawa ninyo:
Ano nga ba ang pagkakatulad at pagkakaiba ng iba’t ibang
mukha ng pag-ibig.

RELEVANCE
6. Paglalahat:
-Paano at kailan masasabing tunay at wagas ang pag-ibig ng isang tao.
7. Pagpapahalaga:
-Kaya ating pakakatandaan, na ang salitang pagmamahal ay isang
komplekadong salita na may mabigat na responsibilidad at walang sinuman ang
may karapatang paglaruan ito at yurakan.

TRANSFERENCE 8. Paglalapat:
- Alam naman nating ang buhay ng tao ay may iba’t ibang mukha ang pag-ibig.
May saya, lungkot, poot o di kaya’y pagkabigo sa buhay.
Sa araw na ito nais kong makita ang mga larawang inyong dinala na at ibahagi
ang picture portrait ninyo na nagpapahiwatig ng pagmamahalan.

IV. Ebalwasyon: Mga Pamantayan 5 4 3 2 1


Sa isang kapat na Maayos na paggamit ng mga bantas
papel: Sa iyong Nilalaman
palagay, bakit
Kahusayan at kaayusan sa pagbuo ng ideya
pinamagatang Ang
Pag-ibig kay Flerida Kabuoang puntos
ang tula? 5- Napakahusay 2- Di-mahusay
4- Mahusay 1- Sadyang di-mahusay
FEEDBACK 3- Katamtaman

ANNOTATION:

This illustrates Objective


# 2: Used research-based
knowledge and principles
of teaching and learning
to enhance professional
practice.

V. Takdang Aralin: -Buuin ang mga pangungusap na ito


1. Naniniwala akong ang pagmamahal sa mga magulang ay naipakikita sa
pamamagitan ng

_________________________________________________________________.
2. Para sa akin, ang pagmamahal sa bayan ay
_________________________________.

INIHANDA NI: IPINASA KAY:

GNG. KIMVERLY C. DELMO G. ANDY BOY D. OPONG


T-I MT-II

You might also like