You are on page 1of 85

Aralin 1: PAMARAANG

GRAMMAR TRANSLATION
sa unang bahagi ng ika-16 siglo
natutunan ng mga mag- aaral ang Latin para sa
komunikasyon, ngunit pagkamatay ng wika ay napag-
aralan lamang ito bilang isang disiplinang pang-
akademiko.

ika-19 na siglo
sinimulan ng mga guro ang pagtuturo ng ibang
wikang banyaga noong ika-19 na siglo, ginamit nila ang
parehong diskarte na batay sa pagsasalin tulad ng
ginamit sa pagtuturo ng Latin.

Ang pamamaraan ng pagsasalin ng gramatika ay isang


paraan ng pagtuturo ng mga wikang banyaga na
nagmula sa klasikal na pamamaraan ng pagtuturo ng
Greek at Latin. Sa mga klase ng pagsasalin ng
gramarya, natututo ng mga mag-aaral ang mga
panuntunan sa gramatika at pagkatapos ay ilapat ang
mga patakaran sa pamamagitan ng pagsasalin ng mga
pangungusap sa pagitan ng target na wika at
katutubong wika.

Ang pamamaraan ay may dalawang pangunahing


layunin: upang paganahin ang mga mag-aaral na
basahin at isalin ang panitikan na nakasulat sa target na
wika, at higit pang pag-unlad ng intelektwal na pag-
aaral.
Ang pamamaraan ay napaka batay sa nakasulat na
salita at teksto ay malawak sa katibayan. Ang isang
karaniwang pamamaraan ay ang paglalahad ng mga
patakaran ng isang partikular na item ng gramatika,
ilarawan ang paggamit nito sa pamamagitan ng
pagsasama ng item sa maraming beses sa isang teksto,
at magsanay gamit ang item sa pamamagitan ng
pagsulat ng mga pangungusap at isinalin ito sa sariling
wika. Ang teksto ay madalas na sinamahan ng isang
listahan ng bokabularyo na binubuo ng mga bagong
lexical item na ginamit sa teksto kasama ang pagsasalin
ng unang wika. Ang tumpak na paggamit ng mga
item sa wika ay pangunahing sa pamamaraang ito.
Ang daluyan ng pagtuturo ay ang unang wika,.
Higit sa lahat, ang ganitong uri ng diskarte ay maaaring
magbigay sa mga mag-aaral ng isang pangunahing
pundasyon kung saan maaari nilang mabuo ang
kanilang mga kasanayan sa pakikipagtalastasan.

MGA KATANGIAN:
• Ang mga klase ay itinuro sa sariling wika.
• Karamihan sa bokabularyo ay itinuro sa anyo ng mga
listahan ng mga nakahiwalay na salita.
• Kaunti o walang pansin ang ibinibigay sa pagbigkas.
• Ang pagbasa ng mga mahirap na teksto ay sinimulan
nang maaga.
• Mahaba, masalimuot na mga paliwanag ng mga
kaguluhan ng grammar ay ibinibigay.

BAKIT KO GAGAMITIN ANG PAMAMARAANG ITO?


• Nakatuon ang GTM sa aplikasyon ng grammar at
tamang istraktura ng pangungusap. Ito ay lalong kapaki-
pakinabang sa pagtuturo sa mga mag-aaral kung paano
sumulat at magbasa sa ibang wika, na nagpapahintulot
sa kanila na galugarin ang mga mapagpalit na salita at
parirala (i.e., iba't ibang mga salita para sa iba't ibang
mga tenses) na mas epektibo kaysa isang paraan ng
pagtuturo sa pandiwang.
• Ang mga pagsubok sa mga patakaran sa gramatika at
ng mga pagsasalin ay madaling itayo.
• Ang mga aktibidad sa klase o laro ng pagkatuto ay
bihirang kinakailangan, dahil ang mga mag-aaral ay
nagsasalin ng teksto sa ibang wika nang direkta. Ang
mga guro na hindi marunong mag-Ingles (ngunit
matatas sa ibang wika na pangunahing ginagamit ng
mga mag-aaral) ay maaaring magturo ng Ingles gamit
ang pamamaraang ito, dahil ang diin ay hindi sa
pasalitang salita kundi sa mga pagsasalin.

Strengths
• Ang mga mag-aaral ay natututo ng maraming
bokabularyo.
• Ang mga kasanayan sa pagbasa at pagsulat ay
napakahusay.
• Pinapagana nito ang memorya ng mga mag-aaral.

Mga Kahinaan

• Mahina pakikinig at nagsasalita.


• Hindi Natatangi at Diaccurate Pagbigkas
• Ang GTM ay hindi interactive at umaakit para sa mga
mag-aaral.
Mga Oportunidad

• Nagbibigay ito ng pagkakataon na matuto ng isang


bagong wika gamit ang mga aklat-aralin.
• Ang mga mag-aaral ay maaaring matuto ng
bokabularyo hindi lamang sa target na wika kundi pati
na rin sa kanilang wika ng ina.
Mga Banta
• Ito ay magiging mas interactive
• Marami pang STT
• Maaaring hindi sanay ang mga mag-aaral na isalin ang
salita sa pamamagitan ng salita.

TIMELINE OF TEACHING METHODS

ang lahat sa mga magagandang lumang araw ng


Grammar Translation Paraan ng pagtuturo ng wikang
banyaga. Binigyan ng mga guro ang mga mag-aaral ng
mahabang listahan ng mga patakaran at bokabularyo
upang maisaulo, at ang karamihan sa oras ng
pagsasanay ay kasangkot sa pagsasalin ng klasikal na
panitikan. Nagsimula muna ito sa pag- aaral ng klasikal
na Greek at Latin at na-overlap sa pangkalahatang
pagtuturo ng wikang banyaga ng ilang panahon.
• Sa pagdating ng mas maraming mga pamamaraan
ng komunikasyon (ang Direktang Pamamaraan,
Pamamaraan ng Audio-lingual, Likas na Pamamaraan,
atbp.) Na pokus ay inilipat sa paggamit ng wika ng L2 sa
silid-aralan. Ang pokus na ito kung minsan ay umabot sa
sukdulan ng pagbabawal sa paggamit ng mga mag-
aaral at guro ng L1 sa panahon ng klase. Ang hindi
paggamit ng L1 ay nangangahulugang imposible
angpagsalin.

• Ang teoryang pangkomunidad na ito ay nakikibahagi


lamang sa wika, na sinamahan ng isang tradisyunal na
kahulugan ng pagsasalin bilang pag-iisa na aktibidad ng
pagbabago ng isang teksto mula sa isang wika patungo
sa isa pa, na humantong sa paggamit ng pagsasalin sa
silid-aralan ng wika. Nagkaroon ng isang
pangkalahatang saloobin sa pagbuo na ang pagsasalin
ay hindi kapaki- pakinabang sa pangalawang pag-aaral
ng wika.

Aralin 2: DIREKTANG
PAMAMARAAN

Sa panahon ng ikalabing siyam na siglo, ang Direktang


Pamamaraan (o Likas na Pamamaraan) ay binuo bilang
isang antitisasyon sa tanyag na pamamaraan ng
pagsasalin ng grammar, na pinaniniwalaan ng marami
na nabigo sa layunin ng epektibong komunikasyon sa
isang pangalawang wika.
Direktang Pamamaraan
ang pinakatanyag na pamamaraan sa pagtuturo ng
wika noong ika-19 siglo.
Patakaran ng Pagsasalin ng Gramatika
ang mga patakaran, morpolohiya, syntax — sa unahan.
Ang kahulugan, ang wika ay itinuro sa pamamagitan ng
pagsusuri ng iba't ibang mga elemento ng wika at
tahasang inireseta ang mga tamang paraan ng
pagsasama ng mga elementong ito.

Halimbawa:
Ang isang guro na bumubuo ng isang halimbawang
pangungusap sa pisara, at pagkatapos ay lagyan ng
label ang mga salita bilang mga pangngalan, pandiwa at
pang- uri habang ipinapaliwanag kung paano nauugnay
ang bawat isa, ay gumagamit ng pamamaraan ng
pagsasalin
sa grammar upang magturo ng wika. Ang diskarte ay
karaniwang kampeon sa mga aklat-aralin kung saan ang
iba't ibang bahagi ng pagsasalita ay may sariling mga
kabanata at, sa pagtatapos ng bawat kabanata,
magsanay ang mga pagsasanay.

Ang "pagsasalin" bahagi ng "grammar-translation" ay


nakapaloob sa mga listahan ng bokabularyo na
nagbibigay ng katumbas ng mga salita sa target na
wika.
Ang pamamaraan ng pagsasalin ng gramatika ay lalo na
sanay sa pagbuo ng mga kasanayan sa pagsulat at
pagbasa, na napakahalaga sa pakikitungo sa Latin at
Greek — patay na wika, ngunit kung saan ang isang
kayamanan ng napanatili na panitikan ay dumami.
Ngunit pagdating sa praktikal, moderno, pasalitang wika,
hindi ito nagresulta sa mga mag-aaral na may
kakayahang makipag-usap sa pagdadala ng isang
nakawiwiling pag-uusap sa target na wika.
ANTI-GRAMMATCAL METHOD
Walang mga pagsasanay sa grammar, walang
paggawa ng mga patakaran sa memorya, walang mga
aralin kung paano isulat ang pangmaramihang anyo ng
isang pangngalan o kung paano mag-conjugate ng
isang pandiwa.

NATURAL METHOD
titingnan ang proseso ng unang pagkuha ng wika
upang itakda ang
konteksto at mga pamamaraan para sa pagkuha ng
pangalawang wika. Kapag nalaman namin ang wika ng
aming ina, hindi kami dumaan sa mga aralin sa
gramatika at mga drills sa pagsasalin.

Teorya ng Teoretikal
Ang wika ay maaaring matutunan lamang sa
pamamagitan demonstrasyon. Sa halip na analytical
namga pamamaraan ng pagpapaliwanag ng mga
patakaran sa gramatika, dapat hikayatin ang mga mag-
aaral na gamitin ang wika nang natural at kusang
ganoon hinimok nila ang grammar.
Ang pag-aaral ng pangalawang wika ay nakita bilang
kahanay sa pagkuha ng unang wika ng bata. Ang
pamamaraang ito kung gayon binibigyang diin ang
kahalagahan ng mga tunog, simpleng pangungusap
at direktang ugnayan ng wika sa object at taong
madalian kapaligiran - ang silid-aralan, ang tahanan,
ang hardin, atbp
Mga Pangunahing Prinsipyo

1. Pagtuturo sa silid-aralan ay isinasagawa nang


eksklusibo sa target na wika. Ang guro ay dapat ipakita,
HINDI IPALIWANAG O ISALIN.

2. Pangaraw-araw lamang na bokabularyo at


pangungusap ang dapat ituro PANGUNAHING
BOKABULARYO ANG DAPAT UNAHIN.

3. Ang bokabularyo ay itinuro sa pamamagitan ng


kilalang mga salita, pagpapakita ng mga tunay na bagay
(realia), mga larawan, at paggaya.
4. Itinuro ang gramatika induktibo. Doon maaaring
hindi kailanman maging isang tahasang gramatika
ibinigay na panuntunan. HUWAG IBIGAY ANG MGA
PANUNTUNAN, HAYAANG SILA ANG MAKAUNAWA.
5. Ang mga bagong punto ng pagtuturo ay ipinakilala
sa pasalita. ORAL NA PAGHAHATID.
6. Parehong pagsasalita at pakikinig pag-unawa ay
dapat ituro.
7. Ang guro, sa pamamagitan ng pagtatanong sa
mag-aaral na pumili ay nakakatulong para maiwasto ng
mag-aaral ang kanyang pagkakamali.
8. Ang layunin ng pag-aaral ng wika ay komunikasyon;
samakatuwid kapag ang mag- aaral ay may kailangang
malaman kung paano magtanong ay kinakialangang
sagutin mo rin sila.

BAKIT KO GAGAMITIN ANG PAMAMARAANG ITO?


Sa kaibahan ng GTM, ang Direktang Pamamaraan ay
naka-target. Maaari itong maging napaka-epektibo sa
paglikha ng matatas na nagsasalita ng target na wika na
maaari talagang magamit ito upang makuha sa mga
pang-araw-araw na mga sitwasyon. Ang mga
tagapangaral ay maaari ding magtanong sa mga mag-
aaral, hayaan silang punan ang mga blangko sa isang
halimbawang pangungusap, o magkaroon nabasa sila
mula sa isang gawa ng panitikan. Ang lahat ng mga
pamamaraan na ito ay binibigyang diin ang
pangunahing lakas ng Direktang Pamamaraan ---
nagtuturo sa mga mag-aaral na makapagsalita ng target
na wika sa halip na magawang isalin ito.

Strengths

•Ang pamamaraang ito ay nakatuon sa mga pattern ng


sagot.
• Grammar ay itinuro nang hindi pasubali.
• Ang pinakamahalagang aspeto ay sinasalitang wika,
kaya't ang pagbigkas at grammar ay isinasaalang-alang.
• STT dapat na higit pa sa TTT sa oras sa aralin.
• Instruksyon ay ibinibigay sa target na wika.
Mga Kahinaan

•Walang pansin sa ilang mga lugar tulad ng pagbabasa


at pagsulat.
• Hindi ito maginhawa para sa malalaking klase.
• Para sa mga taong sanay na magturo o magturo
kasama ang Pamamaraan ng Pagsasalin ng Gramatika,
ang Direct na Pamamaraan ay
hindi maaaring gampanan nang maayos.
Mga Oportunidad

•Sa isang banda, ito ay isang magandang pagkakataon


para sa mga mag-aaral na mapagbuti ang ating
kaalaman tungkol sa Gramatika at upang mapalakas
ang ating pagbigkas, at sa kabilang banda ito ay isang
mabuting pamamaraan para sa mga intermediate at
advanced na guro na gawing lumulutang ang mga
kasanayan ng mga mag-aaral. Ang paghahambing ng
pamamaraang ito sa Grammar Translation, ang isang ito
ay magbubukas ng maraming mga pintuan ngayon.
Aralin 3: AUDIO-LINGUAL NA
PAMAMARAAN

Sa buong Ang paraan ng Audio-Lingual, na iminungkahi


ng mga Amerikanong linggwistiko noong 1950s, ay
binuo mula sa prinsipyo na "ang isang wika ay una sa
lahat ng isang sistema ng tunog para sa pakikipag-
ugnay sa lipunan; ang pagsulat ay isang pangalawang
sistema ng derivative para sa pag-record ng sinasalita
na wika ”(Carroll, p.1963). Sa gayon, ang layunin ng
paraan ng Audio-Lingual ay ang paggamit ng target na
wika nang komunikatibo. Ayon sa pamamaraang ito,
binibigyan ng prayoridad ang pagsasalita sa pagtuturo
ng wikang banyaga. Ang paraan ng AudioLingual ay
nagtuturo ng wika sa pamamagitan ng mga
diyalogo na nakatuon sa pagbuo ng ugali ng mga mag-
aaral.
Larsen-Freeman
makakamit ng mga mag-aaral ang kakayahang
makipagtalastasan sa pamamagitan ng pagbubuo ng
bago gawi sa target na wika at pagtagumpayan ang
mga dating gawi ng kanilang katutubong.
Thornbury 2000, p.21
Ang paraan ng Audio-Lingual na itinuturing na wika
lamang bilang anyo ng pag-uugali na matutunan sa
pamamagitan ng pagbuo ng tamang mga gawi sa
pagsasalita.

Dendrinos, 1992
sa madaling salita, ang layunin ng pamamaraang ito ay
upang mabuo ang katutubong gawi ng wika sa mga
nag-aaral.

2001, p.57
Katulad nito ang stress at pag-aaral ng Rodger na ang
pag-aaral ng wikang banyaga ay karaniwang isang
proseso ngpagbuo ng mekanikal na ugali, at mabuting
gawi ay nabuo sa pamamagitan ng pagbibigay ng
tamang mga tugon sa halip kaysa sa paggawa ng mga
pagkakamali

Larsen-Freeman (2000)
mas madalas paulit- ulit ang isang bagay, mas malakas
ang ugali at mas malaki ang pagkatuto.
Kahit na ang paggamit ng audio-lingual na
pamamaraan ay nagsimula sa isang napakahalagang
pangangailangan upang mabigyan ang mga tropa ng
mga pangunahing kagamitan sa komunikasyon sa
kaligtasan bago ipadala ang mga ito sa mga linya ng
harapan sa panahon ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdig
Halimbawa:
ang aming mga matapang lalaki ay kailangang
bumili ng tinapay
mag-interogado sa mga bilanggo
magbigay ng mga order
matugunan ang mga batang babae

Charles C.Fries at Robert Lado


ang aktwal na pamamaraan ay tumaas mula sa gawa
ng mga istruktura ng linggwistikong ito.

B.F. Skinner
Ang pagbubuhos ng kanilang trabaho sa isang
kumbinasyon ng pag-aaral ng istraktura ng wikang
Ingles at pangunahing konsepto ng sikolohiya ng pag-
uugali.
ang mga linggwistang ito ay nakabuo ng isang
pamamaraan na nakatuon sa pakikinig at pagsasalita.
Ang pagbabasa at pagsulat ay naibalik sa mga huling
yugto ng pag- aaral ng wika.

Bagaman ang mga resulta ng pag-aaral ng istraktura ng


Ingles ay rebolusyonaryo, ang mga tagalikha ng ALM ay
may kaunting praktikal na pagsasanay sa guro. Ang
mga diskarte sa silid- aralan ay iginuhit ang pansin ng
mga matitigong kritika. Ang pintas na ito ay hahantong
sa isang ebolusyon patungo sa iba't ibang, mas
makabagong pamamaraan ng pagtuturo ng wika.

Noam Chomsky
kabilang sa ibang kampo kaysa sa mga istrukturang
linggwistiko (ang kanyang gawain sa transisyonal na
gramatika, halimbawa, ay halos pinababawas ang
konsepto ng istraktura sa wika), ay nagsulat ng isang
sanaysay na landmark / kritika ng aklat ng Skinner na
"Verbal Behaviour."
Kahit na ang pagpuna na ito ay kasunod na pinag-
uusapan, sa oras ng paglathala nito ay may
mahalagang impluwensya sa pag-unlad ng mga
paaralan ng sikolohikal na pag- iisip (ang sanaysay ay
madalas na itinuturing na isang punto sa pag-iisip
patungo sa nagbibigay-malay na sikolohiya mula sa
sikolohiya ng pag-uugali). Sa kasamaang palad, dahil
ang ALM ay nakabatay sa karamihan ng mga pedagogy
nito sa mga ideya ng pag- uugali ng Skinner, ang
pamamaraan ay direktang nagdusa mula sa malupit na
kritika na ito. Sa pamamagitan ng propesyonal na
panitikan na sumisira sa isang pangunahing aspeto ng
pagtuturo ng ALM, hindi ito nakatulong na ang aktwal na
pamamaraan ay may mga bahid. Hindi nakamit ang
mga ipinangako na layunin, ang mga mag-aaral ay
hindi nasisiyahan sa mga resulta at ang komunidad
ng lingguwistika ay nagsimulang ibalik ang ALM.

ANG KALAMANGAN AT KAHINAAN NG ALM


Tulad ng anumang "pamamaraan," ang paraan ng
audio-lingual na marahil ay higit na nagdusa kaysa sa
anupaman dahil ito lamang: isang pamamaraan. Kung
ang pagtuturo ay batay sa "isang sistematikong plano
na sinusundan sa paglalahad ng materyal para sa
pagtuturo," na ang pagtuturo ay maaaring maging
dogmatiko, mag- iiwan ng kaunting silid para sa mga
guro. Sa mga unang araw ng paggamit ng ALM,
istraktura, mga patakaran at pamamaraan ay mahigpit
na sinusubaybayan at isinasagawa, sa bahagi na
gawing pamantayan ang proseso ng pagtuturo pati na
rin upang masuri ang pagiging epektibo nito. Ang mga
nasa audio-lingual bandwagon ay itinuro ang maraming
mga pakinabang. Kabilang dito ang:
• Ang mga mag-aaral ay nagsasanay ng kapaki-
pakinabang na wika mula sa pinakaunang klase.
• Mas mahusay na pagbigkas at pagtaas ng pakikilahok
bilang isang resulta ng mga pagsasanay sa
pagbabarena.
• Ang paggamit ng visual cues, na naisip upang
matulungan ang
pagbuo ng bokabularyo.

Sa kabilang banda, nadama ng mga kritiko na ang


pamamaraan ay may mga pagkulang na ito:
• Masyadong maraming pansin ang inilagay sa guro, na
limitado sa pagpapakita lamang ng mga mekanikal na
aspeto ng wika.
• Ang pagbawas ng bokabularyo sa pabor ng istraktura.

ANG PATULOY NA PRESENSYA NG ALM SA


MAKABAGONG PAGTUTURO NG WIKA
Sa kabila ng pagtuturo ng wika na lumilipat sa
paggamit ng ALM bilang isang buong pamamaraan,
ang mga materyales na binuo para sa paggamit ng
silid-aralan ay may bisa pa rin at kapaki-pakinabang
at marami kang makukuha para sa iyong modernong
klase ng wika. Maingat na ipinagpatuloy ng mga
developer ng aklat ang pinakamahusay na audio-
lingual sa mga nakalimbag na materyales sa wika.
Ang parehong mga materyales na makapal sa
online. Mula sa pang-araw-araw na dayalogo ng
wika hanggang sa paggamit ng mga istruktura ng
pagpapalit at pagbabagong-anyo, ang pamana ng
ALM ay nagpapatuloy sa amin sa pagtuturo ng
modernong-araw na wika.

3 MGA SARIWANG PARAAN UPANG GUMAMIT NG


PAMAMARAAN NG AUDIO NA LIHAM SA IYONG
KLASE
1. Tumutok sa Praktikal na Pagbigkas
Ang audio-lingual na pamamaraan, batay sa
istruktura ng wika, natural na ginagamot ang mga tunog
ng wika bilang mahalagang mga bloke ng gusali para sa
paglikha ng mga pagsasalita, iyon ay, makabuluhang
mga string ng tunog.
Lahat ng sinasalita na wika ay binibigkas. Ang mga
indibidwal na tunog ay maaaring ihiwalay.
Sa anumang wika, maaaring mayroong 20
hanggang daan-daang
tunog.
Hindi mahalaga kung gaano karaming tunog ang
wika na itinuturo mo na gumagamit, kakailanganin mo
munang magkaroon ng isang pangunahing pag-unawa
sa kung ano sila, kung paano sila nalilikha at kung
paano sila nagtutulungan upang lumikha ng mga
pagsasalita.

•Pagkilala sa sound system


Hindi mo kailangang magkaroon ng isang kumpletong
listaha ng lahat ng mga tunog na magagamit para sa
pagsasalita ng target nawika. Sapat na upang
matulungan ang iyong mga mag- aaral na magpasalin
muna, pagkatapos makilala, ang pinaka pangunahing m
g tunog na kinakailangan.
Iwasan ang paggamit ng mga kumplikado na graphic
na representasyon ng mga tunog na ito (huwag hilingin
sa iyong
mga mag-aaral na kabisaduhin ang IPA, halimbawa).
Sa halip samantalahin ang mga madaling kilalang
simbolo na ginagamit ng mga mag-aaral sa kanilang
sariling wika.
•Paggamit ng Tongue-Twister
Kahit na madali mong makahanap ng kaunting
ehersisyo ng pares sa online, sa halip na magtuon sa
pag-uulit ng solong pagbabago ng tunog sa mga salita
na wala sa konteksto (na kung saan ay mabuti para sa
isang mabilis na pagbigkas.
2. Gawin ang Mga Ehersisyo sa Pagsasanay sa
Struktura
Tulad ng sa maraming mga disiplina, ang paulit-ulit
na kasanayan ng mga pangunahing konstruksyon ay
bubuo ng lakas at liksi para sa kalaunan na
improvisational na gawain. Sa pamamaraang audio-
lingual, ipinakita ito mismo sa pangungusap na
pagbabarena ng istraktura.
Ang paggamit ng salitang "drill"
ay uri ng isang kapus-palad na tira mula sa "Paraan
ng Army" na nagbigay daan sa paraan ng audio-lingual.
Ang paggamit ng salitang iyon ay maaaring maging
nanginginig ang mga mag-aaral sa takot o maiiyak na
may inip.
Kaya't kung ang "pagbabarena" ay kapaki-
pakinabang at may bisa, baka gusto mong tawagan
lamang ang aktibidad tulad ng "pagsasanay sa
pangungusap," o kahit na "pinalawak na
pagsasanay sa pagbigkas," na sa huli, ito talaga.

Ang istruktura na pagbabarena ay kapaki-


pakinabang sa maraming mga paraan:
• Pinalalakas nito ang vocal apparatus para sa paggawa
ng pangungusap sa hinaharap.
• Bumubuo ito ng malakas na gawi sa pagmamanipula
ng istruktura.
• Inaayos nito ang mga awtomatikong tugon sa pang-
araw-araw na palitan ng pakikipag-usap.

Kung saan makakahanap ng materyal upang mag-


drill
Ang unang lugar na maghanap para sa materyal na
kasanayan ay ang aklat-aralin sa klase na iyong
ginagamit. Kung walang mga pagsasanay na uri ng
pagpapalit, tiyak na magiging pangunahing mga
pangungusap sa anumang pag-uusap o ehersisyo na
maaari mong ibagay sa alinman sa mga pamamaraan
na inilarawan dito.
Paano gumawa ng session ng drill
Ang pinaka pangunahing uri ng kasanayan sa istraktura
ng pangungusap ay nagsasangkot ng pagpapalit ng
isang partikular na salita sa isa pa na lohikal na
matatagpuan sa parehong lugar sa pangungusap.
Sa pinakasimpleng uri ng pagpapalit, ang mag-aaral ay
pumapalit lamang ng isang salita sa salitang cue na
ibinigay ng guro.
Walang ibang pagbabago ang magaganap sa loob ng
pangungusap.
Ang pag-uulit ng guro ng pangungusap na ginawa ng
mga mag-aaral ay nagsisilbi ng ilang mga layunin:
Sa pamamagitan ng pag-uulit na ito,
maaaring bigyang-diin ng guro ang anumang tunog o
artikulasyon na ipinakita ng mga mag- aaral.
Ang pag-uulit ay nagpapatibay sa aspeto
ng pakikinig ng wika, na nagpapahintulot sa mga mag-
aaral na makilala agad ang pangungusap na mayroon
sila.

3. Gumamit ng Dialogue Practice


Ang likas na susunod na hakbang sa pagtatayo ng
wika, mula sa tunog hanggang pangungusap, ay
pakikipag-usap, pagpapalitan ng impormasyon sa
pagitan ng dalawa o higit pang mga tao.
Natagpuan ng mga estrukturang linggwistiko na
maraming mga pakikipagpalitan ng pakikipag-usap na
sumunod sa mga pangunahing istruktura na maaaring
mapag-aralan at matutunan.
Araw-araw na mga pag-uusap ay marahil ang pinaka-
pamilyar na mga tira ng orihinal na paraan ng audio-
lingual.
Karamihan sa mga modernong teksto ng wika ay
isasama ang mga materyal at pagsasanay sa pag-
uusap, madalas na ito ang teksto ng pagtatanghal ng
prinsipyo sa isang yunit, lalo na sa mga teksto na
naglalayong gamitin ang wika sa halip na pag- aaral ng
wika para sa pagsusuri.
ANONG URI NG MGA DIYALOGO NA GAGAMITIN?

ANG MGA DIALOGUE AY MAY 2 KATEGORYA:


Pamantayang pang-araw-araw na mga pag-uusap,
o ang uri ng pandiwang pagpapalit na madalas nating
ulitin nang paulit-ulit sa ating pang-araw-araw na buhay.
Kasama dito ang mga pangunahing pagbati at farewells,
mga diyalogo sa pamimili at mga kahilingan sa
impormasyon, bukod sa iba pa.
Ang mga hindi magagawang mga pag-uusap, o
mga maaaring magsimula ng pamantayan ngunit kung
saan ay hindi maaasahan dahil sa personal na
pakikipag- ugnayan ng mga taong nagsasalita.
Maaaring kabilang dito ang debate, talakayan,
pagbabahagi at opinyon sa opinyon.

PAMANTAYANG PANG-ARAW-ARAW NA
PAGSASANAY SA DAYALOGO
Ang isang pang-araw-araw na diyalogo ay maaaring
lumago nang madali mula sa nakaraang kasanayan sa
istraktura ng pangungusap. Maaari mong ipakita
ang diyalogo na ito sa anumang bilang ng mga fashion,
mula sa isang naka-print na handout hanggang sa mga
larawan, mula sa mga sock papet hanggang sa mga
pagsasanay sa pag-uulit-anuman ang ibig sabihin sa
iyong istilo ng pagtuturo.
Ang mga diyalogo na ito ay dapat na panatilihing maikli
at matamis, ang bawat mag-aaral na mayroong tatlo
hanggang limang pangungusap upang makagawa.
Ang mga mag-aaral ay maaari ding mahikayat na
gumamit ng iba't ibang mga pagbati at farewells na
alam nila o kamakailan na natutunan.
Ang ganitong uri ng palitan ay maaari ring palawakin
sa
pamamagitan ng pagbibigay sa S1 ng isang listahan ng
pamimili at S2 isang listahan ng mga presyo.
Magdagdag ng mga prop at mayroon kang iyong sarili
ng isang paglalaro ng papel.

ANG PRAKTIKAL NA PAGSASANAY SA DAYALOGO


1. Maghanda muna ng mga character card bago.
Ang mga kard na ito, na may pangunahing
impormasyon ng character, ay tumutulong sa mga mag-
aaral na isipin kung ano ang maaaring tingnan ang
kanilang pananaw. Ang pagbibigay sa kanila ng mga
pangalan, saloobin at kung minsan ay tiyak na mga
tagubilin tungkol sa kanilang opinyon ay magpapatuloy
sa pagtuon sa dapat nilang sabihin sa halip na sa kung
bakit nila ito sinasabi.

2. Isasanay muna ang bokabularyo.


Maghanda ng isang maikling listahan ng mga
kapaki- pakinabang na bokabularyo at gamitin ang mga
salitang iyon sa pagbigkas at pagsasanay sa istraktura
bilang isang aktibidad na pampainit.

3. Gumawa ng isang pamamaraan sa diyalogo


Malaki ang maitutulong nito kung ang mga mag-aaral
ay makakakita ng isang mapa ng isip kung paano
maaaring umunlad ang diyalogo.
Iguhit ang pisara sa pangunahing istraktura ng
diyalogo, na nagtatampok ng mga pagpipilian tulad ng
kung saan maaaring pumunta ang pag-uusap kung ang
isa ay nagsasabing "oo" habang ang iba ay
nagsasabing "hindi." Bigyan ng kapaki- pakinabang na
mga fragment para sa iba't ibang bahagi ng diyalogo,
tulad ng "Hindi sa tingin ko" o "Sumasang-ayon ako,
ngunit ..."

4. Magtrabaho nang pares


Ang ganitong uri ngdiyalogo ay mangangailangan ng
iyong malapit na atensyon at tulong.
Hatiin ang iyong pangkat sa mga pares at itakda ang
mga ito upang gumana ang paglikhang kanilang pag-
uusap batay sa impormasyon na iyongibinigay sa kanila.
Habang ang lahat ay nagtatrabaho samga pares,
maaari kang gumalaw at magbigay ng personal na
pansin sa bawat pares.
Tulad ng nakikita mo, sa sandaling tinanggal ang
mahigpit na
pagpapataw ng isang "pamamaraan", ang materyal na
binuo sa loob ng paraan ng audio-lingual ay maaaring
maging kapaki-pakinabang sa anumang klase sa
anumang antas.
Ang iba pang mga lugar kung saan ang materyal na
binuo ng ALM ay may kasamang pagwawasto ng error,
mga gantimpala para sa maayos na paggawa at isang
diin sa pag-aaral sa bibig at aural.
Aralin 4: COMMUNITY LANGUAGE
LEARNING

Community Language Learning (CLL)


ay isang paraan ng pagtuturo na binuo noong 1970s sa
USA ng pari ni Jesuit, psychologist at tagapagturo na si
Charles Curran.
ay kumakatawan sa paggamit ng teoryang
Counseling-Learning upang magturo ng mga wika.

Ang pagguhit sa mga prinsipyo ng therapy sa


pagpapayo pagkatapos ay laganap, binibigyang diin ng
CLL ang kahalagahan ng mga nag-aaral mismo sa
pamamagitan ng pagtawag sa kanila na "mga kliyente"
at hayaan silang magdisenyo ng nilalaman ng aralin.
Ginagampanan ng guro ang bahagi ng "tagapayo",
habang ang mga nag-aaral ay hinihikayat na
magtulungan, nakikipag-ugnay at tumulong sa bawat isa
nang personal sa isang suporta sa komunidad. Ang
pamamaraan, na naglalayong mapawi ang pagkabalisa
at pagbabanta na madalas na nadama ng mga nag-
aaral ng wika, kung minsan ay inilarawan bilang "pag-
aaral ng pagpapayo".
Charles Curran
ay isang dalubhasa sa pagpapayo at isang propesor ng
sikolohiya sa Loyola University, Chicago (Richards &
Rodgers, 2002).
Ang kanyang application ng sikolohikal na mga diskarte
sa pagpapayo sa pag-aaral ay kilala bilang Counselling-
Learning at higit sa lahat ay kinasihan ng humanistic
psychology ni Carl Roger; humanistic psychology;
nalaman ni Curran na ang mga matatandang
estudyante ay madalas na nakakaramdam ng
pagbabanta sa isang bago at hindi pamilyar na
pagkatuto sa sitwasyon at takot na magmukhang tanga.

Inilarawan ni Richards (1984) ang kababalaghan na


ito tulad ng sumusunod:

Nakita ni Curran ang mga problema ng pag-aaral ng


wikang banyaga tulad ng nagreresulta mula sa
emosyonal o apektibong hadlang na
nilikha ng mga nag-aaral, at ang kanyang pamamaraan
ay dinisenyo upang kontrahin ang pagkabalisa at
negatibong damdamin ng pagtatanggol na
pinaniniwalaan niyang pumipigil sa dayuhan pag-aaral
ng wika sa mga matatanda.

Para sa kanya, ang pag-aaral ay isang sosyal


kababalaghan na nagaganap sa loob ng suportado
kapaligiran ng isang "pamayanan" ng isang kapwa mag-
aaral.

Kaugnay nito, ang mga guro, bilang tagapayo, ay


namamahala sa pagtagumpayan ang mga negatibong
damdamin ng mga nag-aaral, bilang mga kliyente
(Richards & Rodger, 2002), karanasan patungo sa pag-
aaral sa bagong wika.
Samakatuwid, hindi lamang ang guro pagpapadala ng
kaalaman, ngunit din ng isang dalubhasa na maaaring
hawakan ang mga problemang kinakaharap ng mga
estudyante habang natututo ng bago.

Ayon kay Curran (1972)


ang pag-aaral ay isang pinag-iisa, personal at
karanasan sa lipunan, at ang nag-aaral ay hindi isang
taong natututo sa paghihiwalay at sa kumpetisyon sa
iba.

La Forge (1983)
binibigyang diin ang kahalagahan ng pakikipag-ugnay
bilang "Wika ay mga tao; ang wika ay mga taong
nakikipag-ugnay; ang wika ay mga tao bilang tugon.
Sa CLL, ang matagumpay na pag-aaral ay
nangyayari kapag may pagkakaintindihan sa pagitan
ng nag- aaral at ng guro ito at itinatag upang
magsulong ng kasiya-siyang pag-aaral,.

Maipaliwanag ng anim na elemento ng SAARRD


tungkol sa mga kinakailangan sa sikolohikal:
Seguridad, Agresyon, Attention, Reflection,
Retention, at Diskriminasyon.

S - ay nangangahulugan ng seguridad
Maliban kung ang mga mag-aaral ay nakakaramdam
ng katiwasayan, mahihirapan silang pumasok sa isang
matagumpay na karanasan sa pag-aaral.

A – ay nangunguhulgan ng agresyon
Kinilala ng CLL na ang isang pagkawala ng pansin ay
dapat gawin bilang isang indikasyon ng kakulangan ng
mag-aaral ng paglahok sa pag-aaral
Ang agresyon ay nalalapat sa paraan kung saan ang
isang bata, na may natutunan ng isang bagay, ay
humahanap ng isang pagkakataon upang maipakita ang
kanyang lakas sa pamamagitan ng pagkuha at ipakita
ang natutunan, gamit ang bagong kaalaman bilang
isang tool para sa self-assertion.
R- ay nangangahulugan ng reflection at retention
Kung ang buong tao ay kasangkot sa proseso ng
pag-aaral, ang napananatili ay nai-internalize at
nagiging bahagi ng bagong persona ng mag-aaral sa
wikang banyaga.
Ang pagninilay ay isang kilalang natukoy na panahon
ng katahimikan sa loob ng balangkas ng aralin para sa
mag-aaral "na nakatuon sa mga puwersa ng
pagkatuto ng huling oras, upang masuri ang
kanyang kasalukuyang yugto ng pag-unlad, at
muling suriin ang mga hangarin sa hinaharap" (La
Forge 1983: 68).

D - nagsasaad ng diskriminasyon
Kapag ang mga nag-aaral ay "nagpapanatili ng
isang katawan ng materyal, handa silang pag-uri-
uriin ito at makita kung paano nauugnay ang isang
bagay sa isa pa" (La Forge 1983).
Ang prosesong ito ng diskriminasyon ay nagiging mas
pino at sa huli "pinapayagan ng mga mag-aaral na
gamitin ang wika para sa mga layunin ng
komunikasyon sa labas ng silid-aralan" (La Forge
1983: 69).

MGA URI NG MGA AKTIBIDAD SA PAGKATUTO AT


PAGTUTURO

1. Pagsasalin
Ang isang nag-aaral ay nagbubulong ng isang
mensahe o
kahulugan na nais niyang ipahiwatig, isinalin ito ng guro
(at maaaring bigyang kahulugan ito) ang target na wika,
at inuulit ng nag-aaral ang pagsasalin ng guro.

2. Gawain sa Pangkat
Ang mga mag-aaral ay maaaring makisali sa iba't
ibang mga gawain ng pangkat, tulad ng maliit na
pangkat ng talakayan tungkol sa isang paksa,
paghahanda ng isang pag-uusap, paghahanda ng isang
buod ng isang paksa para sa paglalahad sa ibang
pangkat, paghahanda ng isang kwento na ihaharap sa
guro at sa iba pang klase.

3. Pagre-record
Ang mga mag-aaral ay nagtatala ng mga pag-uusap
sa target na wika.

4. Transkripsyon
Ang mga mag-aaral ay nagsusulat ng mga
pananalita at mga pag- uusap na kanilang naitala para
sa pagsasanay at pagsusuri ng mga pormasyong
lingguwistiko.
5. Pagtatasa
Sinuri at pag-aralan ng mga mag-aaral ang mga
transkripsyon ng mga pangungusap ng target na wika
upang tumuon sa partikular na paggamit ng leksikal o sa
paglalapat ng mga partikular na patakaran sa gramatika.
6. Pagninilay at pagmamasid
Ang mga mag-aaral ay sumasalamin at nag-ulat sa
kanilang karanasan sa klase, bilang isang klase o sa
mga grupo. Karaniwan itong binubuo ng mga
pagpapahayag ng damdamin - pakiramdam ng isa't isa,
reaksyon sa katahimikan, pag-aalala sa sasabihin, atbp.
7. Pakikinig
Ang mga mag-aaral ay nakikinig sa isang
monologue ng guro na kinasasangkutan ng mga
elemento na maaaring napili o napakinggan sa mga
pakikipag- ugnayan sa klase.

8. Libreng pag-uusap
Ang mga mag-aaral ay nakikipag-ugnay sa 'guro ng
o sa ibang mga nag-aaral. Maaaring kabilang dito ang
talakayan tungkol sa natutunan pati na rin ang kanilang
naramdaman tungkol sa kung paano nila natutunan.

MGA TUNGKULIN NG MAG-AARAL

Sa Community Language Learning, ang mga nag-aaral


ay nagiging mga miyembro ng isang komunidad - ang
kanilang mga kapwa mag-aaral at guro - at matuto sa
pamamagitan ng pakikipag- ugnay sa mga miyembro ng
komunidad.

Inaasahan na makinig ng mga estudyante ang


nakakaalam, upang malayang magbigay ng mga
kahulugan na nais nilang ipahiwatig, upang ulitin ang
mga target na mga pahayag nang walang pag-aatubili,
suportahan ang mga kapwa miyembro ng pamayanan,
mag-ulat ng malalim na panloob na damdamin at
pagkabigo at pati na rin ang kagalakan at kasiyahan, at
sa maging tagapayo sa ibang mga nag-aaral.

Ang mga nag-aaral ng CLL ay karaniwang naka-


pangkat sa isang grupo ng anim hanggang labing
dalawa na mga nag-aaral, na may bilang ng mga
nakakaalam na nag-iiba mula sa isang bawat pangkat
sa isang bawat mag- aaral.

MGA TUNGKULIN NG GURO


Sa mga unang yugto ng pag-aaral ang guro ay
nagpapatakbo sa isang suportadong papel, na
nagbibigay ng target na mga pagsasalin ng wika at
isang modelo para sa paggaya sa kahilingan ng mga
kliyente.

Kalaunan, ang pakikipag-ugnayan ay maaaring


simulan ng mga mag- aaral, at sinusubaybayan ng guro
ang mga pananalita sa mag-aaral, na nagbibigay ng
tulong kapag hiniling.

Habang tumatagal ang pag-aaral, ang mga mag-aaral


ay lalong
nagiging kakayahang tumanggap ng kritisismo, at ang
guro ay maaaring mamagitan nang direkta upang iwasto
ang mga maling pananalita, magbigay ng mga idyoma,
at payuhan ang paggamit at pinong mga punto ng
grammar.

Ang tungkulin ng guro ay una na nahalintulad sa isang


mapag-aalaga na magulang.
Ang mag-aaral ay unti-unting "lumalaki" 'Sa
kakayahan, at ang likas na katangian ng relasyon ay
nagbabago upang ang posisyon ng guro ay medyo
umaasa sa nag-aaral.

Ang alam ay nakakuha ng isang pakiramdam ng


pagpapahalaga sa sarili sa pamamagitan ng mga
kahilingan para sa tulong ng nakakaalam.

ANG PAPEL NG MGA MATERYALES SA


PAGTUTURO

Dahil ang isang kurso sa CLL ay umuusbong sa mga


pakikipag-ugnayan ng komunidad, ang isang aklat-aralin
ay hindi itinuturing na isang kinakailangang sangkap.

Aklat-aralin
ay magpapataw ng isang partikular na katawan ng
nilalaman ng wika sa mga nag-aaral, sa gayon
pinipigilan ang kanilang paglaki at pakikipag-ugnay.
Ang mga materyales
ay maaaring binuo ng guro habang umuunlad ang
kurso, bagaman ang mga ito sa pangkalahatan ay
binubuo ng kaunti kaysa sa mga buod sa blackboard o
overhead projector ng ilan sa mga tampok na
lingguwistika ng mga pag-uusap na nilikha ng mga mag-
aaral.

Ang mga pag-uusap


ay maaari ring mai-transcribe at ibinahagi para sa pag-
aaral at
pagsusuri, at ang mga nag-aaral ay maaaring gumana
sa mga pangkat upang makabuo ng kanilang sariling
mga materyales, tulad ng mga script para sa mga
diyalogo at mga mini-drama.
Aralin 5: SILENT WAY

Ang mga guro na nakakaramdam ng mas ligtas kapag


sila ay nag-uusap ay maaaring isaalang-alang
katahimikan sa silid aralan bilang isang bagay na
nakakatakot na konsepto.

Caleb Gattegno (1970s)


ay nakakakuha ng batayan laban sa pagkiling na ito
noong siya bumalangkas ng isang natatanging sistema
ng pagtuturo ng wika, na kilala bilang ang "Silent Way
na Pamamaraan."

Ang kanyang paggamit ng katahimikan bilang isang


sistema ng pagtuturo ng wika unang lumitaw sa
kanyang aklat na Pagtuturo ng mga Foreign Languages
sa Mga Paaralan: The Silent Way na inilathala noong
1963.
The Silent Way
Inalok ito bilang isang tugon sa tradisyonal na
pamamaraan ng pagtuturo ng wika kung saan ginagawa
ng mga guro ang karamihan sa mga pinag-uusapan at
napaka-aktibo sa nangingibabaw na mga aktibidad sa
silid-aralan.

Sa kaibahan, ang katahimikan sa pamamaraang ito ay


ginagamit upang itutuon ang atensyon ng mga mag-
aaral at hikayatin silangiwasto ang kanilang sariling mga
pagkakamali.
ito ay reaksyon sa mga nakaraang diskarte at
pamamaraan na itinuturing na labis na mahigpit at
paghuhulma.

Ang pangunahing pamamaraan na sumasailalim sa


pamamaraang ito ay simple ngunit may potensyal
na kaibahan sa tradisyonal na pamamaraan, ang diin
ay nasa pag-aaral ng mag- aaral kaysa sa turo ng
guro.

Ang tungkulin ng guro ay upang idirekta ang pokus


ng mga mag-aaral, mapadali ang pagninilay-nilay sa
sarili at magbigay ng puna sa pandiwang at hindi
pandiwang kung kinakailangan. Ang mga mag-aaral,
sa kabilang banda, ay hinihikayat na magsalita
hangga't maaari.

Karamihan sa mga tradisyunal na tool para sa


pagtuturo ng wika (mga aklat-aralin, worksheets,
mga talahanayan ng conjugation ng pandiwa) ay
ganap na wala sa pamamaraang ito.

BAKIT MAAARI KANG MAGPASYA NA GUMAMIT NG


NG SILENT WAY NA PAMAMARAAN?

• Pag-aaral na nakatuon sa mag-aaral


Natutoto nang mas mahusay ang mga mag-aaral
kapag maaari silang maging aktibong mga kalahok sa
kanilang sariling pagkatuto.
pagdating sa wika, pinapayagan ang mga mag-
aaral na gawin ang lahat ng pakikipag-usap ay ang
pinakamahusay na paraan upang maisakatuparan iyon.

• Pinahusay na kasanayan sa paglutas ng


problema
Kung wala ang iyong pag- input, ang mga mag-
aaral ay napipilitang malaman ang lahat ng mga uri ng
mga bagay sa kanilang sarili, na gayahin ang ilan sa
mga sitwasyon sa paglutas ng problema sa buhay na
maaari nilang makatagpo kung nalulubog sa target na
wika.

Ang mga ito ay mga kasanayan na hindi sila


magkakaroon ng
pagkakataong umunlad kung palaging gawi ng guro sa
kanila.

• Nadagdagang pakikipag-ugnay
Gamit ang Silent Way, ang mga mag-aaral ay
nakikibahagi sa proseso ng pag- aaral, pagtuklas ng
mga salita at tunog sa halip na ang mga ito ay drill sa
kanila.

Ang mga mag-aaral ay higit na nakikibahagi at


namuhunan sa proseso habang inaako nila ang higit na
responsibilidad para sa kanilang sariling pagkatuto, at
ang mga gawain ay may higit na kaugnayan.

• Isang positibo, ligtas na kapaligiran sa pag-aaral


Ang limitadong pag-input mula sa guro ay
nangangahulugang halos walang pintas na
nangangahulugang naramdaman ng mga mag-aaral
na ligtas na gumawa ng mga pagkakamali, isang
kinakailangang hakbang sa pag-aaral ng wika.

MGA POTENSYAL NA PROBLEMA SA SILENT WAY


NA PAMAMRAAN

Ang Silent Way na Pamamaraan ay hindi para sa


lahat.
• Ito ay maaaring makaramdam ng kakaiba at
nakakatakot sa ilang mga mag- aaral
Ito ay ligtas na sabihin na ang iyong mga mag-aaral
ay hindi pa nakaranas ng anumang bagay tulad ng
Silent Way dati. Kung walang sapat na paliwanag o
paghahanda, maaaring hindi nila sigurado kung paano
mahawakan ito, lalo na sa simula.

• Maaaring maging hamon para sa ilang mga mag-


aaral
Kung ang isang mag- aaral ay may IEP, o
nangangailangan ng labis na coaching o scaffolding
dahil sa mga espesyal na pangangailangan ng anumang
uri, maaari silang talagang makibaka sa Silent Way.
Ang mga mag-aaral na ito ay nangangailangan ng
madalas na pakikipag- ugnayan sa kanilang guro upang
maging matagumpay.
• Maaaring pakiramdam ng mga mag-aaral na hindi
sila nakakakuha ng sapat na puna
Habang ang tradisyonal na mga pamamaraan ng
pagtuturo ay gumagamit ng malawak na paggamit ng
pandiwang at nakasulat na puna, ang Silent Way ay
hindi. Nangangahulugan ito na kailangang mag- ayos
ang mga mag-aaral sa bagong paraan ng pagtanggap
ng puna, at maaari silang makaramdam ng kawalan ng
katiyakan tungkol sa kakulangan ng positibo sa verbal o
negatibong pampalakas sa simula.

• Ang pag-unlad ay maaaring magmukhang iba


kaysa sa iba pang mga pamamaraan
ang mga mag-aaral ay gumugol ng maraming oras
sa pag-aaral ng mga pangunahing kaalaman sa
bokabularyo at pagbigkas sa halip na mabilis na
sumulong sa mga paksa, ngunit alalahanin, na ang pag-
aaral ng isang wika ay nangangahulugang pagbubuo ng
maraming mga kasanayan nang sabay-sabay.

Sa katunayan, ang ilang mga kasanayan tulad ng


tumpak na pagbigkas ay maaaring tumagal ng
maraming taon upang makabisado.

MGA ESTRATEHIYA UPANG MAISAGAWA ANG


SILENT WAY PARA SA IYO AT SA IYONG MGA MAG-
AARAL
• Turuan ang mga mag-aaral nang lubusan
mula sa simula tungkol sa pamamaraang ito at
kung bakit mo ito ginagamit. Kapag nakamit mo ang
buy-in ng mag-aaral, maaari mong simulan ang
pagpapatupad ng pamamaraang ito nang walang takot
na matakot sila.
• Isa-isa nang suriin ang mga mag-aaral
na nangangailangan nito paminsan- minsan,
upang matiyak na okay sila. Maaari kang mag-iskedyul
ng regular na oras ng pagpupulong
sa kanila, o mag-check in nang maingat sa klase.
Makakatulong ito sa kanila na maging mas kumpiyansa
sa kanilang pag-unlad.
• Bigyan ang puna ng hindi pasalita
Magsanay na magbibigay ng isang mensahe
gamit ang wika ng katawan, kilos at ekspresyon sa
mukha.
• Bigyang-diin ang kalidad kaysa sa dami
Malinaw na ipahayag na ang pagkakaroon ng
karunungan, sa halip na saklaw lamang ang lahat sa
kurikulum, ay ang prayoridad.
MGA PRAKTIKAL NA PAGSASAALANG-ALANG
PARA SA ARAW-ARAW NA PAGGAMIT NG SILENT
WAY

Tulad ng masasabi mo, tiyak na may pakinabang sa


hindi sinasadyang pamamaraan.

Pagkatapos ng lahat, ang pangunahing layunin ng guro


ay upang magbigay ng kasangkapan sa kanilang mga
mag-aaral sa mga tool upang pamahalaan ang
nilalaman nang nakapag- iisa, na may limitadong
interbensyon ng guro.

Ngunit praktikal ba ang Silent Way? Gaano karami


ang matututunan ng iyong mga mag- aaral?
Ang sagot ay nakasalalay sa iyo at sa iyong mga mag-
aaral.

Ang ilang mga guro ay gumagamit ng Silent Way nang


paulit-ulit.
Sa katunayan, kung susuriin mo nang maigi ang Silent
Way, may pagkakahawig ito sa iba pang mga mas
kilalang pamamaraan.

Tulad ng TPR ( Total Physical Respinse), nakakakuha


ng mga mag-aaral na gumagalaw, nagsasalita at
nagtatayo ng kahulugan nang nakapag-iisa nang walang
mga aklat-aralin at drills. Tulad ng pag-aaral na
nakabatay sa wika na nakabatay sa gawain, ang pokus
ay nakuha mula sa pag-aaral ng wika para sa sarili
nitong kapakanan, at sa halip ay nagiging lahat tungkol
sa pag- andar at pagtupad ng isang gacuwain nang
magkasama.
Aralin 6: TOTAL PHYSICAL
RESPONSE

TOTAL PHYSICAL RESPONSE


ay isang paraan ng pagtuturo ng wika na itinayo sa
paligid ng koordinasyon ng pagsasalita at pagkilos;
sinusubukan nitong ituro ang wika sa pamamagitan ng
pisikal (motor) na aktibidad.
ay naka-link sa "bakas na teorya"na memorya sa
sikolohiya, na humahawak na mas madalas o mas
masinsinang isang koneksyon sa memorya ay
nasusubaybayan, mas malakas ang samahan ng
memorya ay magiging mas malamang na maalala.
James Asher
isang propesor ng sikolohiya sa San Jose State
University, California.
iginuhit ito sa maraming tradisyon, kasama ang
psychology ng pag-unlad, teorya ng pagkatuto, at
pantao sa pantao, pati na rin sa mga pamamaraan ng
pagtuturo ng wika na iminungkahi ni Harold at
Dorothy Palmer noong 1925.

Ang diin ni Asher sa pagbuo ng mga kasanayan sa


pag-unawa bago ang natutunan ay ituro na
magsalita sa kanya sa isang kilusan sa pagtuturo
ng wikang banyaga na minsan ay tinutukoy bilang
Comprehension Approach (Winitz 1981).

Comprehension Approach (Winitz 1981)


Tumutukoy ito sa maraming magkakaibang mga
panukala na batay sa pang-unawa-based na mga
panukala, na nagbabahagi ng paniniwala na :

(a) mga kakayahan sa pang-unawa ay nauna sa mga


produktibong kasanayan sa pag-aaral ng isang wika;

(b) ang turo ng pagsasalita ay dapat maantala


hanggang sa maitaguyod ang mga kasanayan sa pag-
unawa;

(c) mga kasanayan na nakuha sa pamamagitan ng


pakikinig sa paglipat sa iba pang mga kasanayan;

(d) ang pagtuturo ay dapat bigyang-diin ang kahulugan


sa halip na porma;

(e) ang pagtuturo ay dapat mabawasan ang stress ng


mag-aaral.

ISANG MAIKLING KASAYSAYAN NG KABUUANG


PHYSICAL RESPONSE
Ang kabuuang Physical Response - ay isang paraan
ng pagtuturo na umiikot sa koordinasyon ng pagsasalita
at kilos ng mag-aaral.
- Ang
pundasyon nito ay ang pagtuturo at pag-aaral sa
pamamagitan ng pisikal na pagkilos, paggamit ng mga
kasanayan sa motor ng iyong mga mag- aaral habang
tumugon sila sa mga utos nang mabilis hangga't maaari.

Ito ay binuo ni Dr. James Asher, isang propesor ng


sikolohiya sa San Jose
State University, California. Pinagsama ni Dr. Asher
ang ilang mga teorya at pamamaraan sa kanyang
disenyo ng pamamaraan, kasama ang teorya ng pag-
aaral, psychology ng pag-unlad at humanistic
pedagogy.

ANO ANG MGA TEORYA NA SUMUSUPORTA SA


EPEKTIBO NG KABUUANG KATAWANANG
PAGTUGON?

Ang pamamaraan ni Dr. Asher ay madalas na itinapon o


muling binuo ng mga psychologist at linggwistika ng
wika, gayunpaman, ang kanyang mga pananaw at
pamamaraan ay marami pa ring bahagi ng pag-aaral ng
wika ngayon :

• Dapat nating bumuo ng mga aktibidad sa


pagkatuto ng wika na nakapaligid sa ating natural,
mga pattern ng pagkatuto ng pagkabata-esque.
ang mga utos sa pagbuo na nagsusulong ng
pagkilos.
Ito ang nakita ni Dr. Asher bilang bio-program
para sa pag-aaral ng wika.
Ito ang dahilan kung bakit ang Total Physical
Response ay batay sa mga kakayahan ng pagkatuto ng
isang bata sa kanilang pagkuha ng kanilang unang wika.
Natuto ang mga bata ng pagsasalita sa
pamamagitan ng mga utos, kapwa nagbibigay at
pagtanggap sa kanila.
Halimbawa: Humiling sila kay mommy ng
meryenda,
hilingin kay daddy na dalhin sila
sa parke at tumugon (sana) kapag sinabihan silang
matulog, habang nagtatayo ng mga alaala para sa
kanilang mga aksyon sa hinaharap.

• Dapat nating gamitin ang lateralization ng atik utak


Ito ay kapag nabuo mo ang pag-aaral ng wika sa
pamamagitan ng paggamit ng kanan at kaliwang
hemispheres ng utak.

Ang kaliwang bahagi ng iyong utak ay normal na


sentro ng pag- aaral ng wika, ngunit ang pagsasama sa
kanan at kaliwa, ang mga koneksyon, imahinasyon at
lohika ng iyong mga mag-aaral ay maaaring
parehong mapasigla at magamit para sa pinakamainam
na tagumpay.

pag-aaral ng uri ng Sv-R


isang modelo ng pampasigla-tugon na nakuha mula
sa sikolohiya ng pag-uugali

Ang (Sv)
ay kumakatawan sa pandiwang pampasigla na
ibinibigay mo sa iyong mga mag-aaral sa isang
aktibidad sa TPR.

Ang (R)
ay kumakatawan sa mga sagot ng iyong mga mag-
aaral sa pampasigla (utos) na iyong ibinigay.

Gigamit din ni Dr. Asher ang mga simulain ng isa


pang teorya upang mabuo ang kanyang bagong
pamamaraan ng pagkatuto ng wika.

Ang teorya ng bakas


ay isang sikolohikal na pamamaraan na ginamit upang
ikonekta ang memorya sa pagkilos.

Ang ideya sa likod ng teorya ng bakas sa wika ay


upang makabuo ng isang mas matinding memorya ng
isang salita o hanay ng mga salita, na naman ay
lumilikha ng mas matinding imahinasyon at mahigpit na
konektado sa isang aksyon.
Kaya, ang iyong mga mag-aaral ay dapat
magkaroon ng isang visual na imahe at pisikal na
tugon na naka-log para sa bawat salitang natututo.

• Dapat nating kilalanin na ang stress ay isang killer


sa pag-aaral ng wika sa maraming aspeto.
Nilalayon ng TPR na alisin ang maraming stress
hangga't maaari
mula sa proseso ng pag- aaral. Ito ang dapat na layunin
para sa iyo bilang isang guro ng ESL, ngunit ang
pagpapanatili ng kasanayang ito sa iyong mga aktibidad
sa TPR ay mahalaga.

ANG 3 ELEMENTO NG KABUUANG MGA GAWAIN


SA TUGON SA PHYSICAL RESPONSE

1. Non-Abstraction at Abstraction
Ang mga hindi abstraction ay unang binuo ng iyong
mga mag-aaral gamit ang mga pangngalan at mga
mahahalagang pandiwa.

Lumilikha ang mga detalyadong "cognitive maps"


para sa iyong mga mag-aaral, habang inilalagay din ang
gramatika sa trabaho sa likod ng mga eksena.
Halimbawa: ang paggamit ng mga hindi
abstraction ay inilalagay ang iyong mga mag-aaral sa
mode ng pagkilos, habang ang pangangatuwiran sa
likod ng aksyon ay maaaring iwanan hanggang sa
matugunan ang mga utos na may mabilis na pagtugon.

Ang iyong mga mag-aaral ay gumagawa ng


maraming paglipat sa paligid habang iniutos mo sa
kanila na gawin ang ilang mga bagay tulad ng, "tumayo
at hawakan ang iyong ulo." Ito ay prangka at simple.
2. Ang Kilos sa Pagsasalita
Ang kabuuang Physical Response ay labis na
batay sa mga utos at kilos, ngunit ang pamamaraan ay
nagsasangkot din ng mas malalim na mga lugar ng pag-
aaral at paggamit ng wika.

Ang paggamit ng mga kilos sa pagsasalita at pag-


play ng papel ay isa ring malaking bahagi ng pag-aaral
sa pamamaraang ito. Hindi dapat manahimik ang mga
mag-aaral.
Tulad ng nabanggit sa itaas na punto, maaari
mong turuan ang mga mag-aaral na makipag-ugnay sa
isa't isa, kumuha ng impormasyon at magkaroon ng
mga pag-uusap.
Halimbawa: maaari kang magturo sa isang mag-
aaral na magtanong sa isa pang mag-aaral tungkol sa
isang karaniwang kilalang salita sa iyong klase.

"Jose, tanungin mo si Maria kung ano ang


kahulugan ng aso." Hilingin si Jose kay Maria at si
Maria ay bibigyan ng tugon.

Nagtatayo ito ng komunikasyon at talakayan,


habang gumagawa ng mga kasanayan sa wika para
sa pagtatanong at pagtanggap ng mga sagot.

3. Ang Lexical na Pamamaraan sa Acquisition ng


Bokabularyo
Si Asher ay nagsimula mula sa leksikal na
pamamaraa sa pag-aaral ng wika, na naghihikayat sa
mga tao na matuto at magturo ng wika sa mga chunks
sa halip na mga hiwalay na yunit.
Kaya, sa halip na magturo ng isang solong
bokabularyo na salita, dapat mong ituro ito sa loob ng
konteksto ng isang mas kumpletong parirala o
pangungusap.

Para sa mga layuning Pangkalahatang Physical


Response, maaari itong makamit sa pamamagitan ng
pagsasama ng mga pangngalan at pandiwa sa
pamamagitan ng mga utos at kilos.

Ang paggamit ng mga solong salita lamang ay hindi


nagpapahiram nang mabuti sa mga pamamaraang ito.

ang pamamaraan sa likod nito ay mas nakatuon sa


mga pinagsama-samang salita kaysa sa mga isahan na
form na matatagpuan sa mas tradisyonal na pag-aaral
ng Ingles.
Halimbawa: Maaari mong bark, "tumalon,
tumakbo, maglakad, umupo!" ngunit tumatagal ito
ng ilang lalim sa labas ng pamamaraan.
Paano Mag-set up ng Kabuuang Mga Aktibidad sa
Pagtugon sa Pisikal para sa Kabuuang Tagumpay

Saklaw ng TPR ang tatlong mahahalagang


alituntunin para sa iyo at sa iyong mga mag- aaral
upang mabuo at maipatupad para sa isang
mahusay, walang-stress na aktibidad ng TPR sa
iyong silid-aralan:

1. Makikinig ang mga mag-aaral bago magsalita.


2. Matututo ang mga mag-aaral sa pamamagitan
ng mga utos.
3. Matatalakay ng mga mag-aaral ang pananalita
sa wika mula sa pakikinig.
• Lumikha ng isang kapaligiran sa pag-aaral na
walang pag-aaral
Ang mababang stress sa iyong silid-aralan ay
pinakamainam sa anumang aktibidad ng ESL at ito ay
lalong mahalaga sa TPR.

Maaari kang bumuo ng isang proseso ng pag-aaral


na walang pag- aaral na walang stress sa pamamagitan
ng pagpapanatiling simple ang impormasyon sa una,
ipinapakita ang iyong mga mag-aaral bago maibigay
ang mga utos.

Ang pagtatayo sa mga simpleng utos ay mahalaga


din sa pagpapanatiling mababa ang mga antas ng
stress.

Pahintulutan ang iyong mga mag-aaral na bumuo ng


mapa ng nagbibigay-malay batay sa mga hindi
abstraction bago lumipat sa malalim na mga kahulugan
(abstraction) sa likuran ng wika.

• Magtalaga ng mga tungkulin ng mag-aaral


Kailangang ihasa ng iyong mga mag-aaral ang
kanilang mga kasanayan sa pakikinig.
Ang punong-guro ng TPR ng pakikinig bago
magsalita ay dapat na nasa unahan ng iyong plano sa
aralin ng TPR.

Ang mga mag-aaral ay kailangang makinig nang


paisa-isa at bilang isang klase upang maayos na
tumugon sa iyo o sa ibang mga utos ng mag-aaral.

Ang mga mag- aaral ay tatagal sa kanilang sariling


mga utos at dapat mong hikayatin silang magsalita
kapag may tiwala sila at handang gawin ito.

• Magtalaga ng mga tungkulin ng guro


Ang mga tungkulin ng mga guro sa mga aktibidad
ng TPR ay ang unang maglagay ng tiwala at kasiyahan
upang mapanatili ang kapaligiran na walang stress sa
silid-aralan.

Kailangan mong magkaroon ng isang plano sa


lugar upang dahan-dahang bumuo sa target na wika
para sa kadali ng pag-unawa ng mag-aaral.
Tumutok sa pagiging simple at magbigay ng
mahalagang puna, na nagpapahintulot sa mga mag-
aaral na talagang lumaki habang sila ay nakikinig,
tumugon at nagsasalita.

• Magbigay ng props
Para sa mga mag-aaral na nagsisimula na
nakakaranas ng TPR sa kauna-unahang pagkakataon,
sa karamihan ng mga kaso hindi mo na kailangan ang
anumang mga materyales para sa isang matagumpay
na klase. Itutuon nila ang iyong mga simpleng utos,
tulad ng "tumayo," "umupo," "itaas ang iyong kaliwang
kamay" at iba pa.
ISANG HALIMBAWANG AKTIBIDAD PARA SA
PAGLAGAY NG KABUUANG PHYSICAL RESPONSE
SA PRACTICE

 Madali bang maunawaan ng iyong mga mag-


aaral?
 Mayroon ka bang plano sa lugar para sa
pagpapakita muna sa iyong mga mag-aaral?
 Gumagamit ka ba ng mga materyales, at kung
gayon, handa ba ang iyong mga mag- aaral?
 Paano mo maiiwasan ang stress sa iyong aralin
Laging tanungin ang iyong aralin mula sa pananaw
ng isang mag-aaral. Dapat kang magkaroon ng
isang medyo magandang ideya tungkol sa mga
pangangailangan ng iyong mga mag-aaral at mga
antas ng Ingles sa oras na handa kang lumikha ng
isang aralin ng TPR na magiging kasiya- siya,
kapana-panabik, walang stress at walang kaalaman.

PARA SA ARALING ITO NG TPR, GAGAMITIN MO


ANG PANDIWA NA "HAWAKAN."

Utusan ang iyong mga mag-aaral na itaas ang


kanilang mga kamay, hayaan silang lumahok bilang
isang klase muna, bago ka magsimulang tumawag
sa mga indibidwal na mag-aaral. Ito ay magtatanim
ng tiwala bilang isang grupo at maiiwasan ang
pagkapagod mula sa equation ng TPR. Susunod,
utos ang isang mag-aaral na i-hold up ang kanyang
mga kamay. Pagkatapos ay utos sa kanya na
humawak ng isang lapis. Pagkatapos ay utusan siya
na hawakan ang lapis ng ibang estudyante. Ang
utos na ito ay bubuo sa orihinal na utos at bubuo sa
isang pangungusap. Narito ang pagkakasunud-
sunod ng mga utos:
• Lahat, hawakan ang inyong mga kamay.
• Magaling! Ibaba ang inyong mga kamay.
• Klase, tumayo.
• Klase, itaas ang iyong mga kamay.
• Ilagay ang inyong mga kamay at umupo.
At ang aktibidad ng TPR ay magpapatuloy sa
paraang nagtatrabaho ka sa lahat ng iyong mga
mag- aaral, nagbibigay ng mga utos at panonood ng
tama at mabilis na mga tugon. Magsisimula ka rin na
magbigay ng mga utos sa ibang mga kaklase sa
ibang mga mag-aaral. Maaari kang magtayo sa isang
pandiwa sa maraming paraan, ito ay nasa lahat ng
iyong pagiging malikhaing TPR.

You might also like