You are on page 1of 14

Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo

Margarita Roxas de Ayala Elementary School l


A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

PANGALAN NG Bb. Janine S. Soriano PETSA: Disyembre 4, 2023


GURO:
ASIGNATURA ESP KWARTER Ikalawang Kwarter
:
BAITANG AT Baitang – 6 BAHAGI: Unang Araw
PANGKAT: Alamin Natin
PAMANTAYAN Naipapakita ang kahalagahan ng pagiging responsible sa kapwa sa pamamagitan
G pagpapakita ng kahalagahan ng pagkikipagkaibi gan. (EsP6P- IIa- c–30)
PANGNILALAM
AN:
PAMANTAYAN Naisasabuhay ang pagkakaroon ng bukas na isipan at kahinahunan sa pagpapasiya para
G SA sa kapayapaan ng sarili at kapwa.
PAGGANAP:
KAUGNAY NA Paggalang sa Opinyon ng Ibang Tao (Respect for other’s people opinion)
PAGPAPAHALA
GA:
INTEGRASYON  Socio-Emotional Learning-(SEL) Example: Relationship Management
NG MGA
ASIGNATURA:
KASANAYAN Pagbibigay halaga sa “pahgkakaibigan”
SA BUHAY:
PAMANTAYAN Natutukoy ang kahalagahan ng pagkakaibigan.
G
PAGKATUTO:
I. LAYUNIN: 1. Natutukoy ang kahulugan ng salitang kaibigan.
2. Nailalahad ang kahalagahan ng ‘pagkakaibigan”
3. Nakagagawa ng isang pangako sa kaibigan

II. NILALAMAN: A. PAKSA:


Pagpapanatili ng Mabuting Pakikipagkaibigan
B. KONSEPTO:
Ang pagkakaibigan ay pinahahalagahan upang ito ay mapanatili. Pananagutan ng
bawat isa ang kaibigan. Katangian ng bawat isa ang pagiging mapagmahal,
matulungin, matapat, magalang, at maunawain upang ang pagkakaibigan ay
manatiling matatag
C. SANGGUNIAN:
Deped Manila Self Learning Modules
D. MGA KAGAMITAN:
Laptop, projector, powerpoint presentation, videoclips, white board

III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain:


1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala ng liban sa klase
4. Pamantayan sa silid-aralan
5. Balik-Aral:
Bago tayo tumungo sa panibahong aralin, maari niyo bang ilahad sa klase ang ating
huling paksang pinagusapan?
B.
Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Pagpapaskil ng isang slogan

Ang matapat na kaibigan tunay na maaasahan lalo na sa oras ng kagipitan.


Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

Ano ang inyong masasabi tungkol sa slogan na inyong nabasa?

2. Paglalahad
Pakinggan ang kantang “Kaibigan” ng Apo Hiking Society

3. Pagtalakay
Pag-analisa
a. Ano ang pamagat ng awit? Sino ang umawit?
b. Ano ang payo ng mang-aawit sa kanyang kaibigan?
c. Saang linya o “lyrics” ng kanta ang nagustuhan ninyo? Ipaliwanag.
d. Paano mo mapapatunayan na ikaw ay isang mabuting kaibigan?
e. Anong katangian ang ipinapakita ng mang-aawit patungkol sa kanyang kaibigan?

4. Paglalahat
Itanong:

Ano ang kahalagahan ng mabuting pakikipagkaibigan?

Tandaan: Ang pagkakaibigan ay pinahahalagahan upang ito ay mapanatili. Pananagutan ng


bawat isa ang kaibigan. Katangian ng bawat isa ang pagiging mapagmahal, matulungin,
matapat, magalang, at maunawain upang ang pagkakaibigan ay manatiling matatag.

5. Pagtataya

Panuto: Sagutin ng TAMA o MALI ang pangungusap. Isulat ang sagot sa kuwaderno.
1. Pinakokopya ni Sam si Ellen tuwing may pagsusulit.
2. Sabay na nag-aaral ang magkaibigan.
3. Pinagtatanggol ang kaibigan kahit ito ay may masamang nagawa.
4. Walang kai-kaibigan sa maling gawain kaya pinagsasabihan ni Anna ang kaniyang
kaibigan.
5. Pinapasunod ni Fred ang kaniyang kaibigan sa mali niyang ginagawa.

IV. TAKDANG Repleksyon:


ARALIN:
Kompletuhin ang pahayag upang mataya ang natutuhan mo sa aralin na ito. Ilagay ito
sa iyong kwaderno.

Natutuhan ko na ...

V. PAGNINILAY
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

PANGALAN NG Bb. Janine S. Soriano PETSA: Nobyembre 21, 2023


GURO:
ASIGNATURA ESP KWARTER Ikalawang Kwarter
:
BAITANG AT Baitang – 6 BAHAGI: Ikalawang Araw
PANGKAT: Isagawa Natin
PAMANTAYAN Naipapakita ang kahalagahan ng pagiging responsible sa kapwa sa pamamagitan
G pagpapakita ng kahalagahan ng pagkikipagkaibi gan. (EsP6P- IIa- c–30)
PANGNILALAM
AN:
PAMANTAYAN Naisasabuhay ang pagkakaroon ng bukas na isipan at kahinahunan sa pagpapasiya para
G SA sa kapayapaan ng sarili at kapwa.
PAGGANAP:
KAUGNAY NA Paggalang sa Opinyon ng Ibang Tao (Respect for other’s people opinion)
PAGPAPAHALA
GA:
INTEGRASYON  Socio-Emotional Learning-(SEL) Example: Relationship Management
NG MGA
ASIGNATURA:
KASANAYAN Pagbibigay halaga sa “pagkakaibigan”
SA BUHAY:
PAMANTAYAN Naipakikita ang mga mahahalagang bagay na pagkakaroon ng kaibigan.
G
PAGKATUTO:
I. LAYUNI 1. Natutukoy ang kahulugan ng salitang kaibigan.
N: 2. Nailalahad ang kahalagahan ng ‘pagkakaibigan”
3. Nakagagawa ng isang pangako sa kaibigan

II. NILALA A. PAKSA:


MAN: Pagpapanatili ng Mabuting Pakikipagkaibigan
B. KONSEPTO:
Ang pagkakaibigan ay pinahahalagahan upang ito ay mapanatili. Pananagutan ng
bawat isa ang kaibigan. Katangian ng bawat isa ang pagiging mapagmahal,
matulungin, matapat, magalang, at maunawain upang ang pagkakaibigan ay
manatiling matatag.
C. SANGGUNIAN:
Deped Manila Self Learning Modules
D. MGA KAGAMITAN:
Laptop, projector, powerpoint presentation, videoclips, white board

E. PAMAMAR A. Panimulang Gawain:


AAN 1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala ng liban sa klase
4. Pamantayan sa silid-aralan
5. Balik-Aral:
Basahin ng mabuti ang mga sitwasyon. Isulat ang salitang NATUPAD kung ito ay
nagsasabi ng katuparan sa pinagkasunduan at DI NATUPAD naman kung hindi. Isulat
ang iyong mga sagot sa kuwaderno.
1.Si Edwin ay mahilig umawit. Mayroong awdisyon sa pag-awit sa kanilang barangay at gusto
niyang sumali doon. Kaya lang ang sabi ng kaniyang magulang ay baka maapektuhan ang
kaniyang pag-aaral. Kaya hindi muna siya sumali at nangako na pagbubutihin niya ang
kaniyang pag-aaral.
2.Si Janny ay palaging naglalaro ng kaniyang selpon. Binawalan siya ng kaniyang ina para
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

makatutok sa kaniyang pag-aaral at nangako naman siya. Pagkatapos ng klase, umuuwi


agad si Janny upang makapag-aral.
3.Si Carmelita ay mahilig magbulakbol, lagi siyang gabi kung umuuwi. Isang araw inumaga ng
uwi si Carmelita. Pinagalitan siya ng kaniyang nanay at nagkaroon sila ng kasunduan na alas-
otso ng gabi ay naroon na siya sa kanilang bahay, at sumang-ayon naman siya. Ngunit nang
mga sumunod na araw ay umuwi si Carmelita ng alas-diyes ng gabi.

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak

Tignan ang nasa larawan. Surin ito. Isulat sa inyong mini whiteboard ang mga obserbasyon
s alarawan na ito.

2. Paglalahad

PAGKAKAIBIGAN

Magkakaibigang-matalik sina Julie, Grace, at Vicky. Mula ikatlong


baitang, magkakasama na ang tatlo at makikita na laging abala sa
klase. Si Vicky ay anak ng Prinsipal ng paaralang pinapasukan ng tatlo.
Si Julie naman ang “ate” sa tatlo. Si Grace ang palabang kaibigan.

Sa tuwing may gagawing proyekto ang tatlo, hindi alam ng lahat na


nagbibigay lang ng pera si Vicky kay Julie at Grace na silang gumagawa
ng proyekto para sa kaniya. Sa tuwing may pagsusulit, palihim na
pinapakopya ni Julie si Vicky.

Isang araw, sa pag-uusap nila Julie at Grace habang ginagawa nila ang
proyekto ni Vicky, “Julie, nasa Grade VI na tayo pero patuloy pa rin
nating kinukunsinti ang ating kaibigan,” sambit ni Grace.

“Grace, pagpasensiyahan na natin si Vicky. Talagang mapapasama siya


kapag nalaman ng mga guro natin ang ginagawa natin para sa kaniya,”
sagot ni Julie.

Pero sa loob-loob ni Julie, nagi-guilty siya sa kanilang ginagawa. Laging


number 2 sa klase si Julie. Laging pumapangalawa sa klase at
nakasunod kay Vicky sa mga iskors sa lahat halos ng subjects.

Isang araw, napansin ni Grace na tahimik si Julie. Kinausap niya ito at nalaman niyang
nagalit pala si Vicky sa kaniya kasi mas mataas ang nakuha nitong iskor sa pagsusulit
sa Math.

“Ibinigay ko naman sa kaniya ang papel na may mga sagot, kaya lang nagmamadali
kasi siyang kopyahin ito at hindi na niya napansin na mali-mali iyong nakopya niya,”
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

malungkot na sabi ni Julie. “Pati sa English at Science,” dagdag nito.

Mula noon, hindi na sumasama sa kanila si Vicky. Iba na ang laging kasama nito.
Iniirapan pa sila kapag sila’y nagtatagpo.

Hindi pinansin nila Julie at Grace si Vicky at ang pagsusuplada nito. Ang masakit,
sinisiraan pa sila ngayon ng dating matalik na kaibigan. Patuloy ang dalawa sa pag-
aaral. Patuloy ding nauungusan ni Julie si Vicky sa mga iskors.

Hanggang sa ikatlong markahan, naging number 1 na sa klase si Julie. Galit na galit si


Vicky at kinuwestiyon niya ang mga titser sa kaniyang marka. Ang nanay nitong
Prinsipal ay kinausap na rin ang mga guro. Doon niya nalaman na masyadong napag-
iwanan sa mga iskors si Vicky kay Julie. Pero matigas si Vicky. Inaway at nag-post pa
ito sa social media ng masama tungkol kay Julie. Pati mga kaibigan nito ay nakisama
na rin sa kaniyang kasamaan. Ang kaibigang si Grace ay napuno na. Kaya, kinausap
niya ang mga guro at ipinagtapat ang kalokohang ginagawa ni Vicky mula noon kung
kaya’t lagi siyang nakakakuha ng mataas na iskor at laging nauuna sa pagsumite ng
proyekto.

Ipinatawag si Vicky ng kaniyang inang Prinsipal. Pinagalitan nito si Vicky, “Anong


klaseng kaibigan ka kina Julie at Grace? Naging mabuting kaibigan sila sa iyo, pero
sinuklian mo ng kasamaan,” sabi ng Prinsipal niyang Nanay.

“Gusto ko lang naman pong laging sikat at laging nauuna sa lahat ng bagay,”
mangiyak-ngiyak na sambit ni Vicky.

“Si Julie ang tunay na matalino. Pero kahit na mali ka, dahil ayaw ka niyang mapahiya
sa amin, pinagbibigyan ka niya lagi,” sabi ni Grace.

Matinding pagsisisi ang naramdaman ni Vicky. Hiyang-hiya siya sa mga guro, sa nanay
niya, at sa kaniyang mga dating kaibigan. Sa kaniyang pagsisisi, puno ng pagmamahal
siyang pinatawad ng magkaibigang Julie at Grace.

3. Pagtalakay

Sagutin ang sumusunod na tanong batay sa kuwentong binasa.


1. Ano ang mga katangian ng magkakaibigan sa kuwento?
2. Paano nila pinananatili ang kanilang pagkakaibigan? 3. Mabuti bang kaibigan si Vicky?
Bakit?

4. Paglalahat
Tanungin ang klase at pumili ng ilang mag-aaral upang sagutin ito.
Ano ang iyong maitutulong bilang mag-aaral upang mahikayat mo ang ibang bata na
makapagpakita ng pagiging palakaibigan o pagkakaroon ng maraming kaibigan?
5. Pagtataya

Panuto: Gamit ang mini whiteboard, itaas ang salitang matapat kung ang sitwasyon ay
nagpapaliwatig ng katapatan sa paggawa ng proyekto o takdang aralin at ang salitang
hindi matapat kung ito ay hindi..
_____________1. Masusing gumagawa ng takdang aralin na nag-iisa.
_____________2. Ipimapagawa ang proyekto sa nakatatandang kapatid.
_____________3. Sumasangguni sa kaibigan o kasapi ng pamilya kung hindi
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

naiintindihan ang proyekto.


_____________4. Nagpapatulong sa pag-download ng mga larawan ng mga byani ng
Pilipinas.
_____________5. Nagpapatulong sa kaklase sa indibidwal na proyekto.
F. TAKDANG Repleksyon:
ARALIN:
Kompletuhin ang pahayag upang mataya ang natutuhan mo sa aralin na ito. Ilagay ito
sa iyong kwaderno.

Natutuhan ko na ...

G. PAGNINILAY

PANGALAN NG Bb. Janine S. Soriano PETSA: Nobyembre 22, 2023


GURO:
ASIGNATURA ESP KWARTER Ikalawang Kwarter
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

:
BAITANG AT Baitang – 6 BAHAGI: Ikatlong Araw
PANGKAT: Isapuso Natin
PAMANTAYAN Naipapakita ang kahalagahan ng pagiging responsible sa kapwa sa pamamagitan
G pagpapakita ng kahalagahan ng pagkikipagkaibi gan. (EsP6P- IIa- c–30)
PANGNILALAM
AN:
PAMANTAYAN Naisasabuhay ang pagkakaroon ng bukas na isipan at kahinahunan sa pagpapasiya para
G SA sa kapayapaan ng sarili at kapwa.
PAGGANAP:
KAUGNAY NA Pagkamahabagin (Compassion)
PAGPAPAHALA
GA:
INTEGRASYON  Socio-Emotional Learning-(SEL) Example: Relationship Management
NG MGA
ASIGNATURA:
KASANAYAN Pagbibigay halaga sa “pagkakaibigan”
SA BUHAY:
PAMANTAYAN Naipamamalas ang kahalagahan ng pakikipagkaibigan
G
PAGKATUTO:
I. LAYUNI 1. Natutukoy ang kahulugan ng salitang kaibigan.
N: 2. Nailalahad ang kahalagahan ng ‘pagkakaibigan”
3. Nakagagawa ng isang pangako sa kaibigan

II. NILALA A. PAKSA:


MAN: Pagpapanatili ng Mabuting Pakikipagkaibigan
B. KONSEPTO:
Ang pagkakaibigan ay pinahahalagahan upang ito ay mapanatili. Pananagutan ng
bawat isa ang kaibigan. Katangian ng bawat isa ang pagiging mapagmahal,
matulungin, matapat, magalang, at maunawain upang ang pagkakaibigan ay
manatiling matatag.
C. SANGGUNIAN:
Deped Manila Self Learning Modules
D. MGA KAGAMITAN:
Laptop, projector, powerpoint presentation, videoclips, white board

E. PAMAMAR A. Panimulang Gawain:


AAN 1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala ng liban sa klase
4. Pamantayan sa silid-aralan
5. Balik-Aral:
Itanong:
Tungkol saan ang ating talakayan kahapon?
Anong pagpagpapahalaga ang inyong natutunan tungkol sa aralin?

Paano ito nakapukaw sa inyong damdamin bilang isang mabuting kaibigan?


B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak

Sumulat ng mga pangalan ng iyong kaibigan sa isang strip ng cartolina. Bigyan ng


katangian ang bawat titik ng kanyang pangalan at basahin ito sa klase.
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

2. Paglalahad
Ang aking mga kaibigan
Ay lagi kong maaasahan
Kasama ko kahit saan
Nagdadala ng kasiyahan.
Kapag ako ay may problema
Silay ay lagi kong kasama
Tulong nila’y lagi kong dama
Pagdamay ay laging kasama.

Tanggap naming ang bawat isa


Kahit walang laman ang bulsa
Sa bawat isa ay umaasa
Pag-susulit ay lagging pasa.
Ang ugali man ay iba-iba
Kami’y komportable, walang kaba
Estado’y mataas o mababa
Kami’y walang pag-kakaiba.
Kanya-kanya man ng minamahal
Magkakasama sa pagpasyal
Kahit kami’y hindi sosyal
Ang bawat isa’y aming mahal.

Sagutin ang sumusunod na tanong batay sa pinanoo


1. Ano ang pagkakaintindid sa tulang binasa?
2. Anong aral tungkol sa pagkakaibigan ang mapupulot dito?

3. Pagtalakay

Gumawa ng isang liham pagpapahalaga o “appreciation” sa isang matalik na kaibigan.

Pag-analisa:

Ano ang inyong naramdaman habang sinulat ang isang liham pagpapahalaga?

Magbasa ng isa o dalawang liham.

Pagproseso batay sa liham na nabasa/nagawa ng mga bata.

4. Paglalahat

Ang pakikipagkaibigan ay isang kapangyarihang ugnayan. Nakapagdudulot ito ng positibo,


makatotohanan, at matibay na pundasyon na ating pagkakakilanlan at pagkatao.

5. Pagtataya

Panuto: Sagutin ang mga tanong sa ibaba sa pamamagitan ng pagbibigay ng


paliwanag.
1. Ano-ano ang aking mga katangian bilang isang kaibigan?
2. Paano ako makikihalubilo sa mga taong hindi ko gusto bilang kaibigan? Tama ba
ito? Ipaliwanag.
3. Paano makatutulong ang mga kaibigan sa pagkamit ko ng aking pangarap sa buhay?
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

Paano sila makasasama sa aking pagtugon sa pangarap?

F. TAKDANG
ARALIN:

G. PAGNINILAY

PANGALAN NG Bb. Janine S. Soriano PETSA: Nobyembre 23, 2023


GURO:
ASIGNATURA ESP KWARTER Ikalawang Kwarter
:
BAITANG AT Baitang – 6 BAHAGI: Ikaapat Araw
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

PANGKAT: Isabuhay Natin


PAMANTAYAN Naipapakita ang kahalagahan ng pagiging responsible sa kapwa sa pamamagitan
G pagpapakita ng kahalagahan ng pagkikipagkaibi gan. (EsP6P- IIa- c–30)
PANGNILALAM
AN:
PAMANTAYAN Naisasabuhay ang pagkakaroon ng bukas na isipan at kahinahunan sa pagpapasiya para
G SA sa kapayapaan ng sarili at kapwa.
PAGGANAP:
KAUGNAY NA Pagkamapanagutan (Responsibility)
PAGPAPAHALA
GA:
INTEGRASYON  Socio-Emotional Learning-(SEL) Example: Self Management
NG MGA
ASIGNATURA:
KASANAYAN Pagbibigay halaga sa “pagkakaibigan”
SA BUHAY:
PAMANTAYAN Nagkakaroon ng repleksyon sa pagpapanatili ng mabuting pakikipagkaibigan.
G
PAGKATUTO:
I. LAYUNI 1. Natutukoy ang kahulugan ng salitang kaibigan.
N: 2. Nailalahad ang kahalagahan ng ‘pagkakaibigan”
3. Nakagagawa ng isang pangako sa kaibigan

II. NILALA A. PAKSA:


MAN: Pagpapanatili ng Mabuting Pakikipagkaibigan
B. KONSEPTO:
Ang pagkakaibigan ay pinahahalagahan upang ito ay mapanatili. Pananagutan ng
bawat isa ang kaibigan. Katangian ng bawat isa ang pagiging mapagmahal,
matulungin, matapat, magalang, at maunawain upang ang pagkakaibigan ay
manatiling matatag.
C. SANGGUNIAN:
Deped Manila Self Learning Modules
D. MGA KAGAMITAN:
Laptop, projector, powerpoint presentation, videoclips, white board

E. PAMAMAR A. Panimulang Gawain:


AAN 1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala ng liban sa klase
4. Pamantayan sa silid-aralan
5. Balik-Aral:
Itanong:
Maaari niyo bang ilahad sa klase ang ating aralin kahapon?

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Sa inyong notebook, isulat ang pangalan ng inyong kaibigan. Bigyan ng acronym ang
bawat titik ng kanolang pangalangamit ang mga magagandang katangian nila.

2. Paglalahad
Gaano ba kahalaga ang pagkakaibigan? Paano ba natin ito mapapanatiling
matatag?
Ayon sa Webster’s Dictionary, ang pagkakaibigan ay nangangahulugan ng
pagkakaroon ng ugnayan sa isang tao dahil sa pagmamahal (affection) o
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

pagpapahalaga (esteem). Ang pagkakaibigan ay:


• hindi basta-basta mahahanap.
• hindi maaaring pagkakita mo sa isang tao ay mararamdaman mo na magiging
malapit kayo sa isa’t isa.
• dumadaan ito sa isang mahaba at masalimuot na proseso.
Ayon kay Aristotle, “Ang tunay na pakikipagkaibigan ay sumisibol mula sa
pagmamahal ng mga taong malalim na nakilala ang pagkatao sa pananaw ng sarili
at iba. Ito’y isang natatanging damdamin para sa espesyal na tao na mas higit ang
halaga sa isang ordinaryong kakilala lamang. Hindi ito pumapanig sa kabutihan ng
iisa kundi para sa isa’t isa. Naiaangat nito ang antas ng buhay tungo sa positibong
ugnayan ng isang lipunan.”

3. Pagtalakay

Sagutin ang sumusunod na tanong batay sa tula.

TATLONG URI NG PAKIKIPAGKAIBIGAN


1. Pakikipagkaibiga ng nakabatay sa pangangailangan
2. Pakikipagkaibigang nakabatay sa pansariling kasiyahan
3. Pakikipagkaibigan na nakabatay sa kabutihan

Mga bagay na naidudulot ng pakikipagkaibigan sa pagpapaunlad ng ating pagkatao


1. Nakalilikha itong mabuting pagtingin sa sarili.
2. Natutuhan kung paano maging mabuting tagapakinig.
3. Natutukoy kung sino ang mabuti at di mabuting kaibigan sa pamamagitan ng
mga tunay na kaibigan.
4. Natututuhang pahalagahan ang mabuting ugnayan sa pakikipagkaibigan sa
kabila ng ilang di pagkakaintindihan.
4. Nagkakaroon ng mga bagong ideya at pananaw sa pakikipagkaibigan.

5. Paglalahat

Para sa iyo, ano ang kahalagahan ng pagkakaibigan?

6. Pagtataya

F. TAKDANG Gumawa ng isang tula tungkol sa pangako. Isulat sa bond paper.


Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

ARALIN:

G. PAGNINILAY

PANGALAN NG Bb. Janine S. Soriano PETSA: Nobyembre 24, 2023


GURO:
ASIGNATURA ESP KWARTER Ikalawang Kwarter
:
BAITANG AT Baitang – 6 BAHAGI: Ikaapat Araw
PANGKAT: Subukin Natin
Araw ng Asynchronous
PAMANTAYAN Naipapakita ang kahalagahan ng pagiging responsible sa kapwa sa pamamagitan
G pagpapakita ng kahalagahan ng pagkikipagkaibi gan. (EsP6P- IIa- c–30)
PANGNILALAM
AN:
PAMANTAYAN Naisasabuhay ang pagkakaroon ng bukas na isipan at kahinahunan sa pagpapasiya para
G SA sa kapayapaan ng sarili at kapwa.
PAGGANAP:
KAUGNAY NA Paggalang sa Opinyon ng Ibang Tao (Respect for other’s people opinion)
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

PAGPAPAHALA
GA:
INTEGRASYON  Socio-Emotional Learning-(SEL) Example: Relationship Management
NG MGA
ASIGNATURA:
KASANAYAN Pagbibigay halaga sa “pagkakaibigan”
SA BUHAY:
PAMANTAYAN Naipakikita ang mga mahahalagang bagay na pagkakaroon ng kaibigan.
G
PAGKATUTO:
I. LAYUNI 4. Natutukoy ang kahulugan ng salitang kaibigan.
N: 5. Nailalahad ang kahalagahan ng ‘pagkakaibigan”
1. Nakagagawa ng isang pangako sa kaibigan

II. NILALA H. PAKSA:


MAN: Pagpapanatili ng Mabuting Pakikipagkaibigan
I. KONSEPTO:
Ang pagkakaibigan ay pinahahalagahan upang ito ay mapanatili. Pananagutan ng
bawat isa ang kaibigan. Katangian ng bawat isa ang pagiging mapagmahal,
matulungin, matapat, magalang, at maunawain upang ang pagkakaibigan ay
manatiling matatag.
J. SANGGUNIAN:
Deped Manila Self Learning Modules
K. MGA KAGAMITAN:
Laptop, projector, powerpoint presentation, videoclips, white board

A. PAMAMAR A. Panimulang Gawain:


AAN
Araw ng Asynchronous

B. Panlinang na Gawain

1. Pagganyak

Araw ng Asynchronous

2. Paglalahad

Araw ng Asynchronous

3. Pagtalakay

Araw ng Asynchronous

4. Paglalahat

Araw ng Asynchronous

5. Pagtataya

Araw ng Asynchronous
Sangay ng mga Paaralang Lungsod, Maynila Schoo
Margarita Roxas de Ayala Elementary School l
A. Franciso cor. Arellano Sts. Sta. Ana, Manila Logo

DAILY LESSON PLAN (DLP) IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

1. TAKDA Gawin sa portfolio


NG
ARALIN
: Panuto: Gumawa ng resipe ng isang matamis na pagkakaibigan gamit ang
sumusunod na mga sangkap.

Pagpapatawad Kaligayahan Tawanan

Halimbawa: Isang kutsarang tawanan.

2. PAGNINILAY

You might also like