You are on page 1of 9

School Jampason Elementary School Grade Level Five

Grades 1 to 12 Teacher Shenie Marie O. Baludo Learning Area Music 5


DAILY LESSON Date & Time 10:05 AM – 10:45AM Quarter 3rd QUARTER/Week 2
PLAN

I.OBJECTIVES

A. Content Standard The learner demonstrates understanding of the uses and meaning of musical terms in form
B. Performance Standard The learner performs the created song with appropriate musicality
C. Learning Competencies Creates a 4 – line unitary song (MU5FO-IIIb-2)
LAYUNIN: (Contextualized)

A. Knowledge:

 nakikilala ang mga anyo ng musika;

B. Skill:

 makalikha ng awiting nasa unitary form na may apat na linya; at

C. Attitude:

 napahahalagahan ang mga anyo ng musika.


II. Subject Matter: Anyo ng musika: Unitary

III. LEARNING RESOURCES


A. References B. MELCS – Music 5 Quarter 3 Week 2

C. Learning Activity Sheet Quarter 3 Week 2

D. Other Learning Resources larawan, Laptop, projector, learner’s activity sheet


Integrasyon: ESP
Pamamaraan: Explicit Teaching, Differentiated Instruction, Collaborative Learning,
Group Activity , Visualization, Games, Hands-On Learning
Values: Pagiging makabansa
IV. PROCEDURES TEACHER’S ACTIVITIES LEARNER’S ACTIVITIES

A) Reviewing previous lesson Panimulang Gawain


or presenting the new lesson

Bago po tayo magsimula sa ating aralin magsitayo muna tayo


ELICIT para sa ating panalangin. (Lahat ay tatayo at
manalangin)
Sa ngalan ng ama, ng anak at espirito santo, Amen.
( Magandang umaga mga Panginoon, gabayan niyo po kami sa araw na ito, sana Sa ngalan ng ama, ng anak, at
bata. Sa araw na ito,
maging masaya at marami pong natutunan ang aking mga espirito santo,
tatalakayin natin ang paggawa
ng awitin na nasa anyong estudyante sa aking pagtuturo. Maraming salamat po aming Amen.....
unitary.) panginoon, Amen. Sa ngalan ng ama, ng anak, ng espirito
santo, Amen.

Magandang umaga mga bata!

Kamusta naman kayo mga bata? Magandang umaga din po


Masaya akong marinig iyan. ma’am.
Mabuti naman po ma’am.

Mga bata, maaari niyo bang ayusin ang inyong mga upuan at
alisin ang mga kalat sa sahig pagkatapos ay umupo ng Opo ma’am. (Inayos ang mga
maayos. upuan, inalis ang mga kalat at
umupo ng maayos.)
Mga bata, magtatala muna ako kung sino ang wala sa ating
klase ngayon. Sino ba ang wala sa araw na ito? Wala. Wala po ma’am.
Mabuti! Kumpleto kayong lahat.

Balik Aral

Panuto: Kumuha ng isang malinis na papel. Isulat ang TAMA


kung ang mga sumusunod na pangungusap ay totoo at MALI
kapag hindi totoo. Handa na ba kayo?

1. Ang pag-aaral at pag-unawa sa konsepto ng anyo ay


nagsisismula sa pinakamaliit na bahagi o ideya ng
musika na tinatawag na motif.
2. Ang bawat nota ay walang kabuluhan kung ito ay
tutugtugin ng paisa-isa.
3. Ang bawat taludtod ay mayroong dalawang Handa na po ma’am.
melodiya.
4. Nasa anyong unitary ang isang awitin kapag ito ay
mayroong isang verse at isang melodiya. 1. TAMA
5. Strophic ang tawag sa awitin na mayroong higit sa
dalawang verse at iisang melodiya.
6. Maraming uri ng anyo sa musika na maaaring gawing
basehan sa paglikha ng isang awit o musika. 2. TAMA
7. Ang paglalagay ng pauli ulit na pattern ay
nagpapakita ng pagkakaisa ng ideya. 3. MALI
8. Ang mga awitin at musika ay hindi binubuo ng
4. TAMA
maraming linya o pattern ng melody at rhythm.
9. Lahat ng uri ng sining ay may anyo o form.
10. Isa sa pinakamahalagang kakayahan na dapat
taglayin ng isang kompositor ay ang kaalaman sa
5. TAMA
pag-aayos ng mga pattern ng musika.
6. TAMA

7. TAMA
8. MALI

9. TAMA
10. TAMA

B) Establishing the purpose Pangganyak/ Paghahabi ng Layunin ng Aralin


for the lesson

Handa na ba kayo sa Panuto: Hanapin at bilugan ang mga salita sa loob ng kahon
panibagong aralin?
na dapat isa alang-alang ng isang tao sa paggawa ng isang
awitin.

Narito ang paksa sa araw na


ito. Anyo ng musika: Unitary. a e h e k a n y o n
m e l o d i y a o o
d a l r t a t m p t anyo
Pagkatapos ng araling ito, y n t a a a o u l a
kayo ay inaasahang: nota
u r h y t h m p e u
nakikilala ang mga anyo ng m o t i f r u s a g
musika; makalikha ng awiting rhythm
nasa unitary form na may apat
na linya; at napahahalagahan motif
ang mga anyo ng musika.
melodiya

C) Presenting Isa sa mga anyo ng awit ay tinatawag nating nasa anyong


examples/instances of the new
lesson unitary.
Ang awiting nasa anyong unitary ay may iisang melody o
tono lamang ngunit himdi inuulit ang lyrics o ang mga titik
(ENGAGE)
nito. Ito ay may isang verse lamang.
Muli nating tingnan ang iskor ng awitin “Pilipinas kong
Mahal” na isang makabayang awitin.
Ang awiting ito ay nasa anyong unitary. Ang melody o tono
nito ay hindi inuulit at ito ay may iisang verse ng lyrics o titik
lamang.
Sa paglikha ng awiting nasa anyong unitary ay may mga
dapat tayong tandaan. Gaya ng awiting “Pilipinas kong
Mahal”, ang melody o tono dapat ng ating lilikhaing awitin
ay hindi inuulit at ito ay may iisang verse ng lyrics o titik
lamang.
Ating balikan ang apat na linyang ito.
“Pilipinas kong Mahal”

Ang bayan ko’y tanging ikaw Pilipinas kong mahal.


Ang puso ko at buhay man sa iyo ibibigay.
Tungkulin ko’y gagampanan na lagi kang paglingkuran.
Ang laya mo’y babantayan, Pilipinas kong hirang.
Ang titik ng isang awit ay hindi basta isinusulat. Mayroong
ilang bagay na dapat tandaan sa paggawa nito. Ang titik ng
isang awit ay binubuo ng tinatawag nating mga antecedent at
mga consequent.

D) Discussing new concepts


and practicing new skills #1 Pagpapalawak ng Bokabularyo:
Tukuyin ang mga salitang hindi pamilyar sa mga .

mag-aaral tulad ng "antecedent," "consequent," at


(EXPLAIN)
iba pa. Magkaroon ng talakayan tungkol sa mga
kahulugan ng mga salitang ito at kung paano ito
maitugma sa teksto.
1. Salita sa Konteksto: Ipakita ang mga
salitang "antecedent" at "consequent" sa
teksto. Itanong sa mga mag-aaral kung alin
sa kanila ang hindi pamilyar sa kanila.
2. Paghula ng Kahulugan: Hikayatin ang mga
mag-aaral na magbigay ng kanilang hula sa
kahulugan ng mga salitang ito base sa
kanilang konteksto sa teksto.

Ang antecedent ay ang bahagi ng awit na nagtatanong,


samantalang ang consequent naman ay ang bahagi ng awit
na sumasagot sa tanong nito. Pangkaraniwan na ang
antecedent ay ang unang linya na awit at ang consequent
namn ay ang pangalawang linya ng awit, kaya ang magiging
istruktura ng bawat saknong ng isang awit ay ganito:

unang linya antecedent


pangalawang linya consequent
pangatlong linya antecedent
pang-apat na linya consequent

Balikan natin ang titik ng “Pilipinas kong Mahal” at pag-


aralan natin kung paano ginawa ang antecedent at consequent
nito.

Ang unang linya ng “Pilipinas kong Mahal” ay isang


antecedent. Galing sa linya o titik na ito ay maaari kang
gumawa ng tanong na iyong sasagutin. Ang sagot sa gagawin
mong tanong ang siyang magiging consequent.

Halimbawa, “Ano ang kaya mong gawin o ibigay para sa


bayan mong Pilipinas mong mahal?” Base sa awit, ang sagot
sa tanong na ito ay “Ang puso ko at buhay man sa iyo
ibibigay.” Ito ang nagging consequent nito.

Antecedent: Ang bayan ko’y tanging ikaw Pilipinas


kong mahal
(Tanong: Ano ang kaya mong gawin o ibigay para sa
bayan mong Pilipinas mong mahal?
Sagot/Consequent: Ang puso ko at buhay man sa iyo
ibibigay.

Nakita mo ba ang pagkakaugnay ng unang linya ng awit sa


pangalawang linya nito?

Ngayon naman ay pag-aralan natin kung paano ginawa ang


antecedent at consequent sa pangatlo at pang-apat na linya ng
“Pilipinas kong Mahal”.

Antecedent: Tungkulin ko’y gagampanan na lagi kang


paglingkuran.
(Tanong: Paano ko gagampanan ang aking tungkulin na
lagi kang paglingkuran?
Sagot/Consequent: Ang laya mo’y babantayan, Pilipinas
kong hirang.

Sa paglikha ng 4-line unitary song ay maaari kayong


magsimula sa anyong tula at pagbigkas nito. Ihimig ito
hanggang sa malapatan ng isang simpleng melody o tono.
Mahalaga ding tandaan na dapat magkatugma ang bawat
linya nito.

Paggamit ng Matematika:
Ilahad ang mga numerikal na halimbawa na may
kinalaman sa konsepto, gaya ng pagbilang ng
pantig ng bawat linya ng isang awitin.
1. Bilang ng Pantig:

 Hilingin sa kanila na bilangin ang


pantig ng bawat linya ng “Pilipinas
kong Mahal”.
Nakatutulong din na magkakapareho ang bilang ng pantig ng
bawat linya. Kung bibilangin natin ang bilang ng pantig ng
bawat linya ng “Pilipinas kong Mahal” ay nasa 15 pantig ang
una, pangalawa, at pang-apat na linya, samantalang ang
pangatlong linya ay nasa 16 na pantig. Kung ang unang linya
ng awit mo ay nasa 11 pantig, mas maganda ang magagawa
mong titik kung ang mga susunod na linya nito ay may 11
pantig din.

Discussing new concepts and Ngayon naman ay magsasagawa tayo ng pangkatang gawain.
practicing new skills #2

(EXPLORE)
Pangkat I – Panuto: Isulat ang mga dapat tandaan sa
paglikha ng awiting nasa anyong unitary.
hindi inuulit ang melody
may isang verse lamang
may 4 na linya
may antecedent at consequent
magsimula muna sa tula at
pagbigkas nito
ihimig ito hanggang sa
malapatan ng simpleng tono
dapat magkatugma ang bawat
linya

(Ang sagot ay naaayon sa


gustong consequent ng mga
bata.)
Pangkat II – Panuto: Lapatan ng naaayon na consequent
ang mga antecedent na nasa ibaba. Isulat ang nais na
consequent sa patlang.
Antecedent: Salamat aking Ina, ikaw ang saya ng buhay.
Consequent: ___________________________________
Antecedent: Pangako sa iyo kaylan ma’y di pababayaan.
Consequent: ___________________________________

Pangkat III – Panuto: Tingnan at pag-aralan ang iskor ng


musika ng awiting pambata na “Row, Row Your Boat”.

1. Anong uri ng awitin ang “Row, Row Your Boat”?


2. Nasa anyong ito?
3. May ilang verse ito?
4. Inuulit ba ang melody nito?
5. Anong parte ng awitin ang antecedent? ang
consequent?

Awiting pambata

Anyong unitary
Isa
Hindi
Antecedent: Row, row, row
your boat,
Gently down the stream.
Consequent: Merrily, merrily,
merrily
Life is but a dream.
E) Developing Mastery (Leads Panuto: Tingnang mabuti ang dalawang awitin sa ibaba.
to Formative Assessment)
Punan at kumpletuhin ang bawat kolum ng talaan. Gawin ito
sa inyong sagutang papel.
Awitin Phrase o Verse Anyo ng
Linya Musika
Silent Night
Pilipinas
Phrase o Verse Anyo
kong Mahal Linya ng
Awitin
Musika

Silent Night 6 3 strophic

Pilipinas kong 4 1 unitary


Mahal

F) Finding practical PAGLALAPAT NG ARALIN SA PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY


application of concepts and
skills in daily living Panuto: Ayusin ang jumbled letters para makuha ang sagot a
mga katanungan.

1. ________ Anyo ng musika na may isang bahagi


lamang at hindi inuulit pag-awit. (AIRYUNT)
2.________ Ang nagsisilbing pundasyon o batayan ng
komposisyon. (NAYO GN SUMIKA) UNITARY

3.________ ang tawag sa mga lumilikha ng komposisyon.


(RKOSOMPOIT)

ANYO NG MUSIKA

KOMPOSITOR
G) Making generalization and PAGLALAHAT NG ARALIN
abstractions about the lesson

● Ano ang anyong unitary?


(ELABORATE)

● Ano ang ipinagkaiba ng anyong unitary at


Ang unitary ay may isang
strophic?
verse at isang melody o tuno.

Ang unitary ay binubuo ng


isang verse na may isang
melody samantalang ang
stropic ay binubuo ng dalawa
o higit pang verses na pareho
ang tono sa naunang verse.

● Bakit mahalaga na matutuhan natin ang anyo ng Mahalaga na matutuhan


musika? nating ang anyo ng musika
dahil dito nagkakaroon ng
kaibahan at pagiging espesyal
ng bawat piyesa
H) Evaluating Learning Panuto: Gumawa ng isang maikling tula na may apat na
linya tungkol sa pagmamahal sa kalikasan. Lapatan ito ng
melody o tono.

(EVALUATION) Rubriks

Pamantayan 1 2 3 4 5
Nasunod ang anyo ng ginawang tula.
Naipakita ang pagiging malikhain sa
paggawa ng tula.
Naipadama ang damdamin sa tulang
isinulat.

I) Additional activities for Takdang Aralin: Pag-aralan ang anyong strophic.


application or remediation
(EXTEND)
V. REMARKS

Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your student’s progress this week. What works? What else needs to be done to help the students learn?
VI. REFLECTIONS Identify what help your instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant questions.

You might also like