You are on page 1of 12

School DOROLUMAN CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade: V- MOLAVE

Teacher BAINAOT A. SUMAEL Learning Area: FILIPINO


Date / Time: November 21, 2023 Quarter 2nd Quarter

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin

B.Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang travelogue o kuwento na maibabahagi sa iba.


C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa panahunan sa pagsasalaysay tungkol sa mahahalagang pangyayari.
F5WG-IIa-c-5.1

II.NILALAMAN Wastong Gamit ng Pandiwa Ayon sa Panahunan

III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Curriculum Guidepp.70
2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral
3.Mga pahina sa teksbuk Alab Filipino p. 65-66
4.Karagdagang kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource
B.Iba pang kagamitang panturo DLP, Powerpoint slides,Kahon, realia
IV.PAMAMARAAN Mga gawain ng guro Mga gawain ng mag-aaral
A. Panimulang Gawain Magsitayo ang lahat para sa ating panalangin. Ang lahat ay manalangin.
Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Magandang araw mga bata! Magandang araw po titser, magandang araw po mga kamag-
pagsisimula ng bagong aralin aral, magandang araw po sa lahat.
Manatiling tumayo para sa ating awit. Lahat ay umawit.

Sabay-sabay tayo. Ako ay may ulo, sing!

Mayroon bang lumiban sa klase ngayong araw? Wala po.


Magaling!
Bago natin simulan ang ating klase, ano ang inyong gagawin
kapag nagsisimula na tayo sa ating klase? Nicole?
Tama! Huwag maingay.
Ano naman ang gagawin kapag may tanong o gustong sumagot sa
mga tanong? Ivan?

Mahusay! Bigyan natin sila ng drivers clap! Itaas ang kamay kung gustong sumagot.

Ngayon handa na ba kayo sa bagong paksa na ating tatalakayin?

Mayroon ba kayong mga talent? Opo.


Wow! Mga magaling talaga ang grade 5 Molave

Ano-ano ang inyong mga talento? Ikaw, Sam? Opo


Magaling!
Fritz? Pagkanta
Mahusay!
Paglalaro ng basketball.
Dapat ba nating ibahagi at ipagmalaki ang ating mga talent?
Bakit? Jayde?
Opo

Masusing-Banghay Dahil ito ay biyayang bigay ng panginoon sa atin.

Aralin sa Filipino
Baitang 6
Inihanda ni:
Almera Mae V.
Ebron BEED 3A
I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng
aralin, ang 88% ng
mga mag-aaral ay
inaasahan na;
a. nakikilala kung
ano ang aspekto ng
pandiwa;
b. naipapaliwanag
ang iba’t ibang
aspekto ng
pandiwa;
c.
napapahalagahan
ang gamit ng
pandiwa at ang
mga aspekto nito
sa bawat
pangungusap; at
d. nakabubuo ng
makabuluhang
pangungusap gamit
ang iba’t ibang
aspekto ng
pandiwa.
II. Paksang Aralin
Paksa: Aspekto ng
Pandiwa
Sanggunian: Landas
sa Filipino 3, pp.
57-63
Kagamitan:
Panturong biswal,
flashcards, rubrik sa
pangkatang gawain,
manila paper,
marker
Pagpapahalaga:
Kahalagahan ng
paggamit ng
wastong aspekto
ng pandiwa sa
pangungusap at
komunikasyon.
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro
Gawain ng Mag-
aaral
A. Panimulang
Gawain
Magsitayo ang lahat
para sa panalangin.
B. Pagganyak/Paghahabi sa layunin ng aralin Aksiyon Ko, Hulaan Mo! Bawat grupo ang mag hanay.
Maghanda ng mga salitang kilos pahulaan ito sa bawat grupo. Ang unang kalahok sa grupo ay pupunta sa guro at
Paunahan ang bawat grupo na mahulaan ang salitang kilos. isakilos niya sa mga kasama ang pandiwang inihanda ng
Ang unang grupo ng makapagbigay ng pinakamaraming tamang guro.
salitang kilos ang mananalo. Ibahagi sa kasama ang mga salitang kilos na
pinahuhulaan hanggang makarating sa pinakahuling
kalahok sa grupo.
Ang huling tao sa grupo ang magsasabi ng pandiwang
punahuhulaan.

Ano ang mga salitang binanggit sa ating laro? Andrew? Nagluto


Naglaro
Bigyan natin si Andrew ng Coco Martin Clap Kumain

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ano ang inyong nakikita sa ating pisara? Rea? Balloon
aralin Andrian? Bata
Jallary? Keyk
Magaling!
Bigyan natin sila ng fireworks clap!
Nakadalo na ba kayo sa isang pagdiriwang ng kaarawan? Opo.
Nakakita na ba kayo ng bagay na ito? Ano ito? Keyk.
Saang pagdiriwang madalas na makikita ang isang keyk? Alyssa? Madalas makikita ang keyk sa isang karawan.
Bigyan natin ng tatlong taas si Alyssa.
May ibabahagi akong kuwento.
Ano ang gagawin kapag nagbabahagi ako ng kuwento? Prince? Makinig ng mabuti.
Tama!
Basahin ang kwento.
Kaarawan ni Eman
Sabado ng umaga ng nagluto ng pagkain ang mga magulang ni
Eman. Naghanda sila dahil mayroong mahalagang pagdiriwang
sa kanilang bahay. Natuwa si eman dahil ang araw na ito ay
kanyang kaarawan. Masayang masaya siya dahil pumunta ang
kaniyang mga kaibigan na sina Fritz, Kyle, Ivan, at Frenz. Sila ay
kumain ng masasarap na pagkain at naglaro ng mga masasayang
palaro. Isa sa mga paborito nilang laruin ay batuhan ng bola.
Marami ang pumanta sa pagdiriwang ng kaarawan ni Eman kaya
siya ay masayang masaya.
D.Pagtalakay ng bagong konspto at Talakayin ang kwento
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento? Princess? Eman, Fritz, Ivan, Kyle, Frenz at mga magulang ni Eman
Magaling!
Saan nangyari ang kuwento? Erika?
Tama! Sa bahay nina Eman.

Ano-ano ang mga salitang kilos na makikita sa kwento? Bea? Naglaro, pumunta, nagluto, naghanda, at kumain.
Mahusay, bigyan Wow galing clap!

Mga panahunan o aspekto ng pandiwa


1. Naganap
2. Nagaganap
3. Magaganap

Mga halibawa:
1. Naglaro ng sipa ang aking kaibigan kahapon.
2. Naglalaro ng tagu-taguan ang aking mga pinsan.
3. Maglalaro kami ng patintero bukas.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Punan ng angkop na salita ang bawat aspekto ng pandiwa. Salitang-ugat Naganap Nagaganap Magaganap
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Salitang-ugat Naganap Nagaganap Magaganap kain kumain kumakain kakain

kain lumangoy lumalangoy lalangoy


langoy
langoy
F.Paglinang na Kabihasaan Pangkatan Gawain Pangkat 1
Hatiin sa tatlong pangkat ang klase. Bilugan ang pandiwa sa pangungusap.
Ibahagi ang rubrik ng pangkatang gawain. 1. Si mama ay naglalaba.
Magbigay ng panuto. 2. Magaling sumayaw ang grupo nina Kyle.
Ibigay ang mga kagamitan para sa pangkatang gawain. 3. Mabilis tumakbo ang kabayo.
Pag-uulat ng pangkat. 4. Naakit ako sa kanyang ganda.
Pagbibigay puntos. 5. Pumunta kami sa bukid.
Pangkat 2
Gumawa ng pangungusap gamit ang pandiwa sa
aspektong magaganap pa lamang.

Pandiwa: Pupunta

Pangkat 3
Tukuyin ang Aspekto ng Pandiwa sa pangungusap. Isulat
sa patlang ang Naganap, Nagaganap at Magaganap.
_________1. Si Ana ay nagluto ng masarap na ulam.
_________2. Masayang naglalaro ang magkaibigan.
_________3. Ang kanilang grupo ay sasayaw sa
patimpalak sa susunod na lingo
_________4. Tinapon ko sa basurahan ang mga balat ng
prutas.
_________5. Magaling umawit ang aking pinsan.
G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na Kilos Ko, Isabuhay Mo! Magbigay ng pangungusap gamit ang salitang kilos na
buhay Mahanda ng isang kahon. nabunot sa kahon.
Ilagay sa loob nito ang mga inihandang mga salitang kilos.
Tumawag ng ilang bata na bumunot ng salita mula sa kahon.

H.Paglalahat ng aralin Ano ang tawag sa mga salitang kilos? AJ? Bigyan natin siya ng Ang tawag sa mga salitang kilos ay pandiwa.
tatlong taas.
Ano-ano naman ang mga aspekto ng pndiwa? Erika? Ang mga aspekto ng pandiwa ay naganap, nagaganap at
Magaling! magaganap.
I.Pagtataya ng aralin Bilugan ang pandiwang angkop sa panauhang ipinahihiwatig sa
pangungusap 1. Inaalagaan
1(Inaalagaan, Inalagaan, Aalagaan) ng kaniyang ina ang kanilang 2. Bumili
taniman araw-araw. 3. Naglalaba
2. (Bumibili, Bumili, Bibili) ako ng pataba para sa mga tannin 4. Pumitas
kahapon. 5. dumalaw
3. Sina Lala at Maya ay (naglaba, naglalaba, maglalaba) ng mga
damit sa ilog.
4. (Pumitas, Pumipitas, Pipitas) sila ng mga gulay kahapon upang
maiuuwi sa kanyang
lola.
5. Kahapon (dumalaw, dumadalaw, dadalaw) ang kanyang mga
kaibigan.
J.Karagdagang gawain para sa takdang aralin Gamitin ang salitang-ugat sa panaklong sa pagbubuo ng mga
at remediation pandiwa sa iba‘t ibang panahunan na angkop sa puwang upang
mabuo ang diwa ng talata.
Naku!______(ulan) na naman nang malakas sa labas. Sana‘y
______(tigil) na ito. Wala akong dalang payong. _______(bilin) sa
akin ni Inay iyon kahapon pero________(limot) ko. Paano ba ang
aking _______(gawin)?
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng 80% sa
pagtatayao.
B.Bilang ng mag-aaralna nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong?
F.Anong sulioranin ang aking naranasan na
solusyunansa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho nanais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?

Prepared by:

BAINAOT A. SUMAEL
Pre-Service Teacher

Checked and observed by:

JULIET B. VILLA FELIX A. CORDOVA


Principal-I Head Teacher-III

Visitors: Checked/Observed by:

_____________________________ ________________________________

________________ ______________
Grade V- Molave

Daily Lesson Plan


BAINAOT A. SUMAEL
Pre-Service Teacher

You might also like