You are on page 1of 21

GRADE 7 to 10 Paaralan Baitang / Antas 7

Guro Asignatura ARALING


DAILY
PANLIPUNAN
LESSON PLAN
(Pang-araw-araw na
Tala ng Pagtuturo) Markahan IKATLO WEEK # 5

Petsa:

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay… Ang mga mag-aaral ay… Ang mga mag-aaral ay…
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag- Naipamamalas ng mag-aaral ang pag- Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-
unawa sa pagbabago, pag-unlad at unawa sa pagbabago, pag-unlad at unawa sa pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa Transisyonal at Makabagong Panahon
(ika-16 hanggang ika -20 siglo) (ika-16 hanggang (ika-16 hanggang ika -20 siglo)
ika-20 siglo)

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay… Ang mga mag-aaral ay… Ang mga mag-aaral ay…
Pagganap Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri
sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy
sa Timog at Kanlurang Asya sa sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang Transisyonal at Makabagong Panahon
(ika-16 hanggang ika -20 siglo) ika-20 siglo) (ika-16 hanggang ika -20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang karanasan at bahaging Nasusuri ang karanasan at bahaging Nasusuri ang karanasan at bahaging
Pagkatuto (MELC – ginampanan ng mga kababaihan tungo sa ginampanan ng mga kababaihan tungo sa ginampanan ng mga kababaihan tungo sa
BASED) pagkakapantay-pantay, pagkakataong pagkakapantay-pantay, pagkakataong pang- pagkakapantay-pantay, pagkakataong
pang-ekonomiya at karapatang ekonomiya at karapatang pampolitika. pang-ekonomiya at karapatang
pampolitika. pampolitika.

I. LAYUNIN K - Natutukoy ang iba’t ibang samahang Nailalahad ang iba’t ibang samahan ng mga Natatalakay ang iba’t ibang samahan ng
pangkababaihan sa India at Pakistan ng kababaihan sa Sri Lanka at Bangladesh sa mga kababaihan sa Kanlurang Asya
Timog Asya rehiyon ng Timog Asya

S - Nasusuri ang mga samahang nabuo para Nakabubuo ng graphic organizer tungkol sa Nakagagawa ng talahanayan tungkol sa
sa mga kababaihan mga samahang kababaihan sa Sri Lanka at samahan ng kababaihan sa Timog at
Bangladesh sa rehiyon ng Timog Asya Kanlurang Asya

A - Napahahalagahan ang mga naging Nabibigyang-halaga ang mga karanasan at Naipakikita ang pagpapahalaga sa mga
kontribusyon ng samahang nabuo sa India bahaging ginampanan ng mga samahang nabuong kilusan o samahan upang
at Pakistan at pagkakapantay-pantay ng kababaihan sa Sri Lanka at Bangladesh sa magkaroon ng pagkakapantay-pantay ng
kababaihan sa pagkakataong pang- rehiyon ng Timog Asya kababaihan sa pang- ekonomiya at
ekonomiya at pampolitika pampolitikang aspeto.

II. NILALAMAN Mga Samahang Pangkakabaihan at mga Mga Samahang Pangkakabaihan at mga Mga Samahang Pangkakabaihan at mga
Kalagayang Panlipunan Kalagayang Panlipunan Kalagayang Panlipunan
Paksa: Mga Kilusang Pangkababaihan Paksa: Mga Kilusang Pangkababaihan Paksa: Mga Kilusang Pangkababaihan

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian  Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng  Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng  Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba Pagkakaiba Pagkakaiba
 Self Learning Module (Araling  Self Learning Module (Araling  Self Learning Module (Araling
Panlipunan 7- Modyul 5: Mga Panlipunan 7- Modyul 5: Mga Panlipunan 7- Modyul 5: Mga
Samahang Pangkababaihan at mga Samahang Pangkababaihan at mga Samahang Pangkababaihan at mga
Kalagayang Panlipunan Kalagayang Panlipunan Kalagayang Panlipunan
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa LM pahina 259-261 LM 261-262 LM 262-264


Kagamitang
Pang-Mag-aaral

3. Karagdagang Self-Learning Module, Quarter 3, Week 5 Self-Learning Module, Quarter 3, Week 5 Self-Learning Module, Quarter 3, Week 5
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource

B. Iba pang Laptop, TV, kagamitang biswal Laptop, TV, kagamitang biswal, manila Laptop, TV, kagamitang biswal, short
Kagamitang Panturo paper, pentelpen bondpaper

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa  Panalangin  Panalangin  Panalangin


nakaraang aralin at/o  Pagbati sa kapwa mag-aaral  Pagbati sa kapwa mag-aaral  Pagbati sa kapwa mag-aaral
pagsisimula ng bagong  Pagkuha ng buong bilang ng mag-  Pagkuha ng buong bilang ng mga  Pagkuha ng buong bilang ng mag-
aralin aaral na pumasok at lumiban sa aaral na pumasok at lumiban sa
mag-aaral na pumasok at lumiban sa
klase klase
klase
 Pagbigay ng mga paala-ala sa mg  Pagbigay ng mga paala-ala sa mga
patakaran sa loob ng klasrom  Pagbibigay paala-ala sa mga patakaran sa loob ng klasrom
 Balik-tanaw sa nakaraang leksyon patakaran sa klasrom  Balik-aral sa nakaraang leksyon
tungkol sa mga ideolohiyang sap  Pagbabalik-tanaw sa nakaraang tungkol sa mga kilusan o samahang
ag-usbong ng nasyonalismo leksyon tungkol sa samahang naitatag sa Sri La at Bangladesh
 Itanong: Anu ano ang mga kababaihan, karanasan at bahaging  Itanong: Anong samahan sa
ideolohiyang umusbong at ginampanan ng mga kababaihan sa Bangladesh ang naitatag upang
namayani sa Asya? pigilan ang anumang uri ng
India at Pakistan
Sagot: Idelolohiyang Demokrasya, karahasan sa kabbaihan?
Ideolohiyang Komunismo,
 Ano-ano ang mga kilusang naitatag
Ideolohiyang Sosyalismo
sa India upang maitaguyod ang
repormang panlipunan para sa mg
kababaihan ng India? Sagot: Collective Women’s Platform

Sagot :
1.Bharat Aslam ni Keshab Chunder Sen ng
Bramo Samaj (1870);
2.Arya Mahila Samaj na itinatagni Pandita
Ramabai at Justice Ranade (1880)
3.Bharat Mahila Parishad (1905) at
4. Anjuman-e-Khawatin-e-Islam

B. Paghahabi sa Ilahad o ipakita ang mga layunin at ipabasa Ipakita at ipabasa sa mga mag-aaral ang Ipakita at ipabasa sa mga mag-aaral ang
layunin ng aralin nang sabay-sabay. layunin ng aralin. layunin ng aralin.

Gawain 1. Larawan-suri. Magpapakita ng larawan sa pamamagitan ng Gawain 1. Pic-Collage!


Handa ka na bang simulan ang bagong “WORLD CLOUD.” Suriing mabuti ang Pagmasdang mabuti ang collage at sagutin
aralin sa araw na ito? Kung handa ka na, larawan. ang mga katanungan.
subukin mong suriin ang mga larawan at
sagutin ang mga tanong sa kwaderno. Gawain 1. WORD CLOUD

https://www.google.com/search?
q=Picture+woman+center+of+men&tbm

https://www.google.com/search?
q=mapa+ng+kanlurang+asya&tbm=
https://www.bing.com/images/search? https://www.meer.com/en/43606-womens-
view=detailV2&ccid= empowerment-and-gender-equality-in-the-
arab-region

https://www.google.com/search?
q=image+women+rallying+equality&tbm

https://www.google.com/search?
q=image+women+rallying+equality&tbm
https://

www.google.com/search?
q=image+abused+woman&tbm

C. Pag-uugnay ng mga Pamprosesong tanong: Pamprosesong tanong: Pamprosesong tanong:


halimbawa sa bagong
aralin 1. Ano ang ipinakikita sa mga 1. Ano kaya ang ipinahiwatig ng 1. Saang rehiyon ng Asya makikita
larawan? larawang ipinapakita? ang mga bansang nasa mapa?
Larawan ng kababaihan (answers (Larawan ito ng isang Word Cloud. (Ito ay matatagpuan sa rehiyon ng
may vary) Kanlurang Asya)
Makikita dito ang mga salitang
2. Makatarungan ba ng ginawang 2. Ano-ano ang mga bansang
negatibo na tumutukoy sa matatagpuan sa Kanlurang Asya?
pagtrato sa mga kababaihan sa
larawan? Ipaliwanag ang sagot. karahasan, kaguluhan at iba pa.) (Bahrain, Egypt, Iraq, Jordan,
Hindi, dahil dapat pantay ang (Answers may vary) Kuwait, Lebanon, Oman, Qatar,
pagtrato sa mga 2. Sa iyong palagay, ano-ano ang iyong Saudi Arabia, United Arab
kababaihan( answers may vary) nakikita na mga salita sa word cloud? Emirates, Yemen, Palestininian
3. Sa palagay mo, nararapat ba na Ipaliwanag. Territories)
mabigyan sila ng pantay na 3. Papaano dapat pahalagahan ang
(Answers may vary)
karapatan, pagtingin at karapatan ng mga kababaihan?
3. Ano kaya ang kaugnayan nito sa (Answers may vary)
pagkakataong maibahagi sa
komunidad ang kanilang lakas at paksang tatalakayin?
galling? Bakit? Sa tingin ninyo, ano ang kaugnayan ng
Oo, dapat bigyan ng pantay na mga larawang ipinakita sa paksang
karapatan, pagtingin at tatalakayin?
pagkakataong maibahagi sa
komunidad ang kanilang lakas at
galling sapagkat marami rin silang
talent at kakayahan tulad ng mga
kalalakihan. ( answers may vary)
4. Papaano dapat pahalagahan ang
karapatan ng mga kababaihan?
Mapahahalagahan ang karapatan
ng mga kababaihan sa
pamamagitan ng pagbigay sila ng
pantay na karapatan at paggalang
sa kanila. (Answers may vary)

Sa iyong palagay, ano ang kaugnayan ng


mga larawang ipinakita sa paksang
tatalakayin?

D. Pagtalakay ng Talakayan tungkol sa bagong aralin Pagtalakay ng guro sa samahang Talakayan tungkol sa Samahang
bagong konsepto at kababaihan ng Sri Lanka at Bangladesh Kababaihan sa Kanlurang Asya
paglalahad ng bagong
MGA KILUSANG PANGKABABAIHAN MGA KILUSANG PANGKABABAIHAN MGA KILUSANG PANGKABABAIHAN
kasanayan #1
Nakita ng mga kababaihan sa Asya ang SRI LANKA KANLURANG ASYA
kahalagahan ng pag-oorganisa
upangmaisulong ang kanilang interes at Ang kababaihan sa Sri Lanka ay hindi Sa kasalukuyan, ang hamon na
marinig ang kanilang mga boses. Sapagkat gaanong nakalalahok sa politika. kinakaharap ng kababaihan sa Kanlurang
minsan na nilang naranasan ang iba’t ibang Kaalinsabay ng patuloy na digmaang sibil ay Asya ay higit na paigtingin ang kanilang
anyo ng pang-aapi at diskriminasyon sa ang patuloy na paglabag sa mga karapatan ginagawa upang makatiyak ang
lipunan at sa kanilang pamilya. Mahalaga ng kababaihan. Pumapangalawa lamang sila pagkakaroon ng pantay na karapatan ang
ang pagkakaroon ng mga kilusang sa mga kalalakihan pagdating sa papel na kalalakihan at kababaihan. Sa kontekstong
pangkababaihan sapagkat sila ang ginagampanan sa sistemang politikal. Noong ito, ang samahan ng kababaihan ay
pangunahing tagapagtaguyod ng mga
1994 eleksyon, nagkaroon ng pagkakataon kumikilos sa tatlong lebel: imulat ang
karapatan ng mga kababaihan. Alamin
natin ang ilan sa mga kilusang ito sa ilang ang kababaihan na ipahayag ang mga isyu kababaihan sa kanilang bansa tungkol sa
mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya. tungkol sa kanila. Ang mga isyung ito ay hindi pagbibigay ng pantay na karapatan
may kinalaman sa mga karahasang ng kanilang pamahalaan; hilingin sa
TIMOG ASYA nagaganap laban sa kanila. Hiniling nila ang pamahalaang nasyonal ang
mga partidong pulitikal na magnomina sa implementasyon ng internasyunal na
INDIA mas maraming kababaihan na tatakbo sa pagpapatupad sa pagbibigay proteksyon
Mababa ang katayuan sa lipunan ng
eleksyon at isama sa kanilang plataporma sa kababaihan sa lahat ng larangan at
kababaihan sa India.Subalit pagsapit ng
ika-19 na siglo, naging aktibo ang mga ang mga isyung kinakaharap ng mga ito. ipaunawa sa mga bansa sa daigdig na ang
kababaihan sa bansa sa paglahok sa mga Dahil dito, pinalakas ng nahalal na People’s kababaihan sa Kanlurang Asya ay hindi
kilusang nagtataguyod ng repormang Alliance ang probisyon ng Kodigo Penal na lamang naghihintay sa mga Kanluraning
panlipunan. Ang ilan sa mga kilusang may kinalaman sa pang-aabuso sa bansa upang sila ay sagipin sa halip
naitatag ay ang Bharat Aslam ni Keshab kababaihan at mga pagbabago sa batas na ipaunawa na sila ay kababaihang
Chunder Sen ng Bramo Samaj (1870); ang may kinalaman sa panggagahasa at sexual nakikipaglaban para sa kanilang karapatan
Arya Mahila Samaj na itinatag ni Pandita
harassment at iba pa. Hinirang din ng kagaya rin ng ibang kababaihan. Na sila rin
Ramabai at Justice Ranade (1880); Bharat
Mahila Parishad (1905) at Anjuman-e- bagong pamahalaan ang tatlong ay kumikilos laban sa di-makatarungang
Khawatin-e-Islam na itinatag ni Amir-un- kababaihang ministro at apat na deputy patakaran dulot ng sistemang patriyarkal at
Nisa. Ang mga kilusang ito ay nakatulong ministers sa gabinete. Ang isa sa ng kanilang kasaysayan.
sa kababaihan upang maisulong ang mahalagang samahan na naitatag noong
karapatan sa edukasyon. Ang Women’s 1984 sa bansa ay ang Mother’s Front bilang ARAB REGION
Indian Association (1917) at ang National protesta sa pagkawala ng miyembro ng
Council of Indian Women (1925) ay Ang rehiyong ito ay binubuo ng mga
isang pamilya na inaresto at ikinulong ng
nangampanya sa mga mambabatas upang bansang Bahrain, Egypt, Iraq, Jordan,
makapagdulot ng mga pagbabago sa mga sundalo. Samantala, ang Sri-Lanka Kuwait, Lebanon, Oman, Palestinian
pamumuhay ng karaniwangkababaihang Women’s NGO Forum na binuo ng iba’t Territories, Qatar, Saudi Arabia, Syria,
Indian. Tinalakay ng All India Women’s ibang samahan ay naging aktibo sa United Arab Emirates at Yemen. Sa
Conference ang mga isyu sa paggawa, pagtataguyod ng partisipasyon ng mga rehiyong ito, ang partisipasyon sa pulitika
rekonstruksyon ng mga kanayunan, opyo, kababaihan sa politika. Taong 1983,
at batas ukol sa bata o maagang at paghahanapbuhay ng kababaihan ay
sumalakay ang mga militanteng gerilya, na
pagpapakasal. Noong 1851, ang mga hindi halos nagbago. Milyong kababaihan
nakilala sa tawag na LTTE (Liberation Tigers
unyon sa industriya ng tela ay ang nangangailangan pang ipaglaban ang
nangampanya laban sa child labor. of Tamil Eelam). Ang pagsalakay na ito ay kanilang mga karapatan. Sa Kuwait at
Binigyang pansin naman ng Indian Factory nagdulot ng giyera sibil. Itinatag ang LTTE Saudi Arabia, illegal para sa kababaihan
Act (1891) ang hindi makatuwirang bilang noong 1976 upang maitatag ang isang ang makilahok sa eleksyon dahil sa
ng orasng pagtatrabaho ng kababaihan.
malayang estado ng Tamil sa Sri-Lanka. Ang kanilang kasarian. Bagaman, ang mga
Binigyang pansin naman ng All Indian
Coordination Committee ang mga isyu mga kaguluhan ay tumagal hanggang 2009. pamahalaan sa rehiyong Arab, ay hindi pa
tulad ng benepisyo sa pagbubuntis, pantay Noong1983, itinatag ng LTTE ang Women’s rin tanggap ang ideya ng pagpapalaganap
na sahod at mgapasilidad ng day care. Front of the Liberation Tigers. Maraming sa mga karapatang pantao; noong 1982
Nanguna si Sarojini Naidu sa paghimok sa kababaihan ang sumapi rito na sa simula ay pagkatapos ng pagpupulong ng mga grupo
mga kababaihang gumagawa at bumibili ng aktibo lamang sa pagkalat ng mga ng civil society sa karapatang pantao na
asin na huwag bayaran ang buwis bilang propaganda, panggagamot at maghanap ng ginanap sa Cyprus, unti-unting tinanggap
protesta sa pamahalaang English.
pondong pinansyal. Sa kalaunan, sila ay ng mga pamahalaang lokal at rehiyonal
Pinamunuan din niya ang Women’s India
Association na mangampanya ang naging aktibo na rin sa pakikipagdigma tulad ang mga adbokasiya ng mga
kababaihan ay mabigyan ng karapatang ng kalalakihan. Para sa kanila, ang nangangalaga sa karapatang pantao,
bomoto noong 1919. Noong 1950, ang kapakanan ng bansa ang dapat manguna kabilang dito ang mga samahang
karapatang bomoto ay iginawad sa bago ang lahat. Ipinakita ng kababaihan sa kababaihan sa Israel. Sa pamamagitan ng
kababaihan.Ipinagbawal naman ng kanilang pagsanib sa LTTE ang pagsuway Isha L’lsha-Haifa Feminist Center,
Factories Act ng 1948 ang pagtatrabaho ng sa kapangyarihan ng kalalakihan. Ayon sa pinangunahan nila ang implementasyon ng
kababaihan samga delikadong makinarya
pahayag ng LTTE noong Marso 8,2004, Security Council Resolution 1325.
habang umaandar ang mga ito. Nagbigay
rin ito ng wastong pasilidad na habang ang kababaihang Tamil ay Hinikayat nila ang kababaihan na
pangkalinisan, daycare, compulsory nakikipagdigma upang palayain ang kanilang makilahok sa negosasyon at talakayan
maternity leave. Nagtalaga naman ang teritoryo, ito ay nangangahulugan rin ng tungkol sa sigalot sa pagitan ng Israel at
Mine’s Act of 1952 ng hiwalay na palikuran pagpapalaya ng kanilang mga sarili sa Palestine. Sa pamamagitan nito,
para sa lalaki at babae. Ginawang legal ng anumang uri ng opresyon at di maipamumulat ang epekto ng sigalot lalo
Hindu Marriage Act of 1955 ang diborsyo. makatarungang pagkilos na dulot ng lipunan. na sa kababaihan at kung paano nila
Noong 1970, itinatag ang mga kilusan tulad
maipagtanggol ang kanilang karapatan.
ng Kilusang Shahada, Shramik Sangatana BANGLADESH
1972), Self-Employed Women’s Maraming NGO na samahang kababaihan,
Association (1972), ang United Women’s samahang pangkapayapaan at Women’s
Ang kilusan ng kababaihan sa Bangladesh
Anti-Price Rise Front (1973) at ang Nav Coalition for a Just Peace ang aktibo sa
ay isinilang bunga ng kilusang nasyonalista.
Nirman (1974). Tinutulan ng mga kilusang Israel. Karamihan sa kanila ay patuloy na
Noong 1970 ang makakaliwang Mahila
nabanggit ang mga isyu gaya ng nakikipagdayalogo sa kababaihang
karahasan sa tahanan at di- Parishad ay itinatag. Ito ang itinuturing na
Palestinian upang magkaroon ng solusyon
makatarungang pagtaas ng presyo ng pinakamalaking samahan ng kababaihan sa
sa problema na maaaring maging
bilihin. bansa. Naimpluwensiyahan nito ang
pagpapatupad ng mga polisiya sa instrument sa pagkakaroon ng
pamahalaan kabilang ang kampanya na kapayapaan. Bagaman, ang mga Samahan
sumuporta sa pagsasabatas ng pagbabawal sa Karapatang Pantao sa Kanluran ay
PAKISTAN
ng pagbibigay ng dote at ratipikasyon ng napangingibabawan ng mga kalalakihan,
Ang partisipasyon ng mga kababaihan sa
CEDAW (Convention on the Elimination of ang mga samahan ng kababaihan ay
Pakistan ay bunga ng pakikipaglaban sa
all Forms of Discrimination Against Women). untiunti nang kinikilala. May malakas na
mga mananakop bago ang 1947. Ang
Ang pagdami ng mga samahang kababaihan koalisyon ng mga NGO na nagsusulong ng
kababaihang Muslim ay naging aktibo sa
sa Bangladesh ay tugon ng mga ito sa mga karapatang pantao at karapatan ng
paghingi ng pagbabago sa edukasyon.
kaganapan sa bansa simula pa noong 1980. kababaihan sa Bahrain, Egypt, Jordan at
Pinamunuan sila ni Syed Ahmed Khan.
Ang mga samahan ng mga kababaihan ay Yemen. Sa panig ng grupo ng kababaihan,
Aktibo rin sila sa Kilusang Khilafat bilang
instrumento sa pagpapatalsik kay Hussain pinag-aralan nila ang mga batas at polisiya
pagsuporta kay Turkish Khilafat, na naging
Ershad dahil sa pamumulitika gamit ang na nagdudulot ng diskriminasyon sa
simbolo ng pagkakaisa ng mga Muslim.
relihiyong Islam at ang pagpigil sa kababaihan. Sila ay humingi ng mga
Gayundin, naging aktibo sila sa paghingi ng
demokrasya. Sa pamamagitan ng United pagbabago na mangangalaga sa
isang malayang Pakistan. Ang Pakistan ay
Women’s Forum, hiniling nila ang pagbibigay ng pantay na karapatan sa mga
may malakas na kilusan ng mga
ratipikasyon ng CEDAW, magkakaparehong babae, gayundin ang pagbibigay ng
kababaihan na nakatulong upang
Kodigo Sibil at dagdag sa kota ng pagkakataon na makilahok sa pulitika at
ipagtanggol ang proseso ng demokrasya
kababaihan sa Serbisyo Sibil. Maliban sa sosyo-ekonomik na kapangyarihan. Sa
sa bansa. Sa panahon ng pamumuno ni
samahang ito, naitatag din ang Collective loob ng sampung taong pakikibaka, ang
Zulfiqar Ali Bhutto (1971-1977), nagkaroon
Women’s Platform na pumipigil sa anumang kababaihan sa Bahrain, Omar at Qatar ay
ng mga pagbabago sa pagtingin sa
uri ng karahasan sa kababaihan. Isinilang nagtagumpay na magkaroon ng
kababaihan. Sa pamamagitan ng 1973
din ang Platform Against Sexual karapatang bomoto. Samantala, ang
Saligang- Batas, may mga probisyon ito na
Harassment. kababaihan naman sa Egypt at Jordan ay
nagbigay ng pantay na karapatan sa
nabigyan ng karapatan sa diborsyo, at ang
kababaihan, kasama na rin ang paglalaan
karapatan bilang mamamayan ng
ng sampung posisyon para sa mga
kababaihan ay naibigay rin sa tagaBahrain,
kababaihan sa National Assembly at
Egypt at Lebanon. Sa Jordan, nanguna si
sampung bahagdan (10%) sa Asembleang
Reyna Rania Al- Abdulla sa kampanya
Panlalawigan. Ang kababaihan ay nahirang
laban sa pangaabuso sa kababaihan. Sa
sa matataas na posisyon sa pamahalaan.
Egypt, pinamunuan naman ni Susan
Ang ilan sa mga samahang itinatag ng
Mubarak ang National Council on Women
kababaihan sa gitnang bahagi ng 1970 na
sa kampanya na baguhin ang batas
pinamunuan ng mga may pinag-aralan ay
ang sumusunod: United Front for Women’s pampamilya at pagbabawal sa pagkapon
Rights (UFWR), ang Women’s Front, Aurat sa mga kababaihan. Samantala sa UAE,
at Shirkat Gah na sa kalaunan ay naging ang namuno ay si Sheikha Fatima Bint
instrumento sa pagkakaroon ng Women’s Mubarak ang nanguna sa pagbibigay ng
Action Forum. Sa paglipas ng mga taon, karapatan na makapag-aral sa kolehiyo at
pinangalagaan nila ang mga karapatan ng magkaroon ng karapatang ekonomiko ang
mga kababaihan. Sila rin ang nakipag-usap kababaihan. Dahil sa nabanggit na mga
sa mga pinuno ng pamahalaan at mga inisyatibong ng mga Unang Ginang sa
partidong pulitikal tungkol sa mga isyu ng kani-kanilang bansa, nakatulong sila sa
kababaihan. Pagkatapos ng 1988 pagbibigay solusyon sa mga isyung
eleksyon, isinilang ng WAF ang kanilang kinakaharap ng kababaihan. Gayundin
Charter Demands, na kung saan ay nagkaroon ng dagdag na alokasyon ng
inilahad nila ang isang komprehensibong badyet para sa edukasyon at kalusugan ng
programang political para sa mga mga tao. Noong 2000, inilunsad ang Arab
kababaihan. Dahil sa impluwensiya ng Women Connect, isang pangrehiyong
WAF, ang Sindhian Tehrik, isang partido network upang maisulong ang kamalayan
pulitikal sa Sindh ay nagtagumpay sa ng kababaihan tungkol sa kanilang dapat
kanilang kampanya laban sa maagang na taglaying mga karapatan. Ito ay sa
pag-aasawa (child marriage) at poligamya, pamamagitan ng pagkilos ng kababaihan
gayundin ang karapatan ng kababaihan sa sa Egypt, Jordan, Lebanon, Palestine,
pagpili at pagpayag sa mapapangasawa. Qatar, UAE at Yemen. Ang kapasidad ng
Dahil sa kahinaan ng civil society at mga mga samahang kababaihan upang
partidong politikal, gayundin ang mapaniil maimulat ang publiko sa mga kontrobersyal
nakapasidad ng estado; ang mga kilusang na isyu ay nagkaroon ng pagbabago lalo
kababaihan sa bansa ay kritikal na patuloy na sa mga isyu tungkol sa diskriminasyon
na nagtatanggol sa mga karapatang pantao sa kababaihan at pambubugbog at
karapatan ng mga minorya sa Pakistan. pananakot sa asawa maliban na lamang sa
mga bansang Kuwait, Oman, Saudi Arabia
at Syria. Ang kababaihan sa Kanlurang
Asya ay patuloy na aktibong nakikilahok sa
pulitika, gayundin sa isyu ng pagkakaroon
ng kapayapaan at seguridad sa rehiyon.

E. Pagtalakay ng Question and Answer Portion Mga Tanong: Mga Tanong:


bagong konsepto at Sa bahaging ito, magtatanong ang guro at
paglalahad ng bagong sasagutin naman ng mga mag-aaral ang 1. Ano-ano ang mga bansa sa Timog 1. Ano-ano ang mga bansang
kasanayan #2 mga katanungan na makatutulong upang Asya na nagtatag ng ng mga bumubuo ng Arab Region?
mas mapalawak ang kaalaman sa kilusang samahang kababaihan tungo sa Sagot: Bahrain, Egypt, Iraq, Jordan,
kababaihan sa India at Pakistan. Kuwait, Lebanon, Oman, Qatar, Saudi
pagkakapantay-pantay, pagkataong
Arabia, United Arab Emirates, Yemen,
pang ekonomiya at karapatang Palestininian Territories
Mga Tanong:
A. Ano-ano ang mga kilusang naitatag pampolitika? 2. Ano-ano ang mga karapatang
sa India upang maitaguyod ang Sagot: Sri Lanka at Bangladesh isinusulong ng mga kababaihan sa
repormang panlipunan para sa mg 2. Ano-ano ang naging karanasan ng mga bansang ito?
kababaihan ng India? mga kababaihan sa bansang Sri Sagot:
Sagot : Lanka? a. Pakikilahok ng mga kababaihan
1.Bharat Aslam ni Keshab Chunder Sen ng sa negosasyon at talakayan tungkol
Sagot: Ang kababaihan sa Sri-Lanka
Bramo Samaj (1870); sa sigalot sa pagitan ng Israel at
ay hindi gaanong nakalalahok sa Palestine;
2.Arya Mahila Samaj na itinatagni Pandita
Ramabai at Justice Ranade (1880) politika; nagkaroon ng digmaang sibil b. Pagsusulong ng karapatang
3.Bharat Mahila Parishad (1905) at ay ang patuloy na paglabag sa mga pantao at karapatan ng kababaihan
4. Anjuman-e-Khawatin-e-Islam karapatan ng kababaihan; noong sa Bahrain, Egypt, Jordan at
1994 eleksyon, nagkaroon ng Yemen
B. Ano-ano naman ang mga kilusang pagkakataon ang kababaihan na c. Humingi ng mga pagbabago na
nakatulong sa kababaihan upang mangangalaga sa pagbibigay ng
ipahayag ang mga isyu tungkol sa
maisulong ang karapatan sa edukasyon? pantay na karapatan sa mga babae
Sagot: kanila; maraming samahan ang d. Ang kababaihan sa Bahrain,
1. Ang Women’s Indian Association(1917) naitatag sa bansang Sri Lanka. Omar at Qatar ay nagtagumpay na
2. ang National Council of Indian Women 3. Ano-ano ang mga naitatag na magkaroon ng karapatang bomoto
(1925) samahang kababaihan sa bansang e. Ang kababaihan naman sa Egypt
3. United Front for Women’s Rights Sri Lanka? Ano-ano ang kanilang at Jordan ay nabigyan ng
(UFWR) layunin? karapatan sa diborsyo, at ang
4. Kilusang Shahada, Shramik Sangatana karapatan bilang mamamayan ng
Sagot:
1972 kababaihan ay naibigay rin sa
5. Self- Employed Women’s Association  Mother’s Front- Isa sa tagaBahrain, Egypt at Lebanon.
(1972) mahalagang samahan na 3. Paano nakatulong sa mga kababaihan
6. United Women’s Anti- Price Rise Front naitatag noong 1984 sa ang mga karapatang naisulong?
(1973) bansa bilang protesta sa Sagot: Mas unti-unting nakilala ang mga
7. Nav Nirman (1974) pagkawala ng miyembro ng kababaihan at nabigyan sila ng pantay na
C. Ano ang layunin ng Women’s India isang pamilya na inaresto at karapatan.
Association? ikinulong ng mga sundalo; (Answers may vary)
Sagot: Layunin nito na mabigyan ng
 Sri-Lanka Women’s NGO
karapatang bumoto ang mga kababaihan.
Forum- binuo ng iba’t ibang
D. Bakit ang mga kilusang kababaihan sa samahan ay naging aktibo sa
bansang Pakistan ay kritikal na patuloy na pagtataguyod ng
nagtatanggol sa mg karapatang pantao? partisipasyon ng mga
kababaihan sa politika
Sagot: Dahil sa kahinaan ng civil society at
 LTTE (Liberation Tigers of
mga partidong political, gayundin ang,
mapaniil na kapasidad ng estado. Tamil Eelam)- naitatag noong
1976 upang maging isang
malayang estado ng Tamil sa
Sri-Lanka
 Women’s Front of the
Liberation Tigers- Maraming
kababaihan ang sumapi rito
na sa simula ay aktibo
lamang sa pagkalat ng mga
propaganda, panggagamot at
maghanap ng pondong
pinansyal.
4. Ano-ano ang naging karanasan ng
mga kababaihan sa bansang
Bangladesh?
Sagot:
 Nagtatag ang iba’t ibang
samahan para maiwasan ang
mga karahasan ng mga
kababaihan.
5. Ano-ano ang mga naitatag na
samahang kababaihan sa bansang
Bangladesh? Ano-ano ang kanilang
layunin?
Sagot:
 Mahila Parishad- itinuturing
na pinakamalaking samahan
ng kababaihan sa bansa.
Naimpluwensiyahan nito ang
pagpapatupad ng mga
polisiya sa pamahalaan
kabilang ang kampanya na
sumuporta sa pagsasabatas
ng pagbabawal ng pagbibigay
ng dote at ratipikasyon ng
CEDAW
 United Women’s Forum-
hiniling nila ang ratipikasyon
ng CEDAW,
magkakaparehong Kodigo
Sibil at dagdag sa kota ng
kababaihan sa Serbisyo Sibil
 Collective Women’s Platform-
pumipigil sa anumang uri ng
karahasan sa kababaihan
 Platform Against Sexual
Harassment

F. Paglinang sa Gawain 2. Pagsusuri sa mga samahang Gawain 2. I-graphic Mo! Gawain 2. Pagpupuno sa Tsart!
Kabihasaan nabuo para sa mga kababaihan sa
(Tungo sa Formative bansang India at Pakistan. Ipakita sa (Pangkatang Gawain) (Indibidwal na Gawain)
pamamagitan ng pangkatang gawain ang
Assessment)
pagpapahalaga sa naging kontribusyon ng Ang klase ay hahatiin sa apat na pangkat. Sa Gumawa ng talahanayang katulad ng nasa
samahang nabuo sa India at Pakistan at bawat pangkat ay aatasang gagawa/bubuo ng ibaba. Punan ng mga hinihinging
pagkakapantay-pantay ng kababaihan sa isang graphic organizer tungkol sa mga nabuong impormasyon batay sa nabasang teksto
pagkakataong pang- ekonomiya at samahang kababaihan at layunin ng mga ito sa tungkol sa mga Kilusang Pangkababaihan
pampolitika. bansang Sri Lanka at Bangladesh. Sundin ang sa Timog at Kanlurang Asya na nasa loob
(10 minuto para sa pagsasanay, 2-3 minuto graphic organizer na nasa ibaba. (Bubunot ang ng talahanayan. Isulat ang iyong sagot sa
presentasyon sa bawat grupo) bawat lider ng paksa) (30 puntos) kuwaderno. (20 puntos) (10 minuto)
(10 minuto)
Gawin ang sumusunod na Gawain Kalaga- Sama- Taga- Layu-
Pangkat 1- Panel Discussion yang hang pagtatag/ nin
Pangkat 2- Jingle Panli- Kababa- Pinuno
Pangkat 3- Advertisement punan ihan
Pangkat 4- Maikling Dula-dulaan
Timog
Pamantayan sa Pagmamarka Asya
Pamantayan Deskripsiyon Puntos
1. Mga Kanlu-
samahang kababaihang nabuo sa Sri rang
Presentasyon Malinaw at 10 Lanka Asya
organisado ang
2. Mga samahang kababaihang nabuo
pagpapakita ng
presentasyon sa Bangladesh
Nilalaman Nakabatay ang 10 3. Mga layunin ng samahang nabuo sa
nilalaman at Sri Lanka
mensahe sa
4. Mga layunin ng samahang nabuo sa
pagpapahalaga
sa naging Bangladesh
kontribusyon ng
samahang
nabuo sa India
at Pakistan at
pagkakapantay-
pantay ng
kababaihan sa
pagkakataong
pang-
ekonomiya at
pampolitika.
Pagkamalikhain Malinis at 10
malikhain ang
gawain
Kooperasyon Naipakita ang 10
aktibong Gawain 3. Concept Map
pakikilahok ng
mga miyembro (Pangkatang Gawain)
Kabuuang 40
puntos Panuto: Magbigay ng mga ambag ng mga
Katumbas na interpretasyon kababaihan sa Timog at Kanlurang Asya.
• Magaling 10
Isulat ito sa loob ng mga kahon. Gumuhit
• Lubhang Kasiya –siya
8 ng ganito sa Short Bondpaper. (10 puntos)
• Kasiya-siya
6
• Hindi gaanong kasiya-siya
4
• Dapat pang linangin
2

Mga Ambag ng mga

Kababaihan sa Timog

at Kanlurang Asya

G. Paglalapat ng aralin Paano mo maipapakita ang pagpapahalaga Itatanong sa mga mag-aaral: Bilang isang mag-aaral, paano mo
sa pang-araw-araw na sa mga kababaihan? maipapakita ang kahalagahan ng mga
buhay Paano dapat ituring at pahalagahan ang kababaihan sa iyong pamilya? Sa
mga kababaihan sa ating lipunan? komunidad? Sa paaralan?

H. Paglalahat ng Aralin Mababa ang katayuan sa lipunan ng Ang mga bansang Sri Lanka at Bagladesh Sa kasalukuyan, ang hamon na
kababaihan sa India.Subalit pagsapit ng sa Timog Asya ang may mga samahang kinakaharap ng kababaihan sa Kanlurang
ika-19 na siglo, naging aktibo ang mga kababaihan na naitatag. Ang kababaihan sa Asya ay higit na paigtingin ang kanilang
kababaihan sa bansa sa paglahok sa mga
Sri-Lanka ay hindi gaanong nakalalahok sa ginagawa upang makatiyak ang
kilusangnagtataguyod ng repormang
panlipunan. politika. Ang kilusan ng kababaihan sa pagkakaroon ng pantay na karapatan ang
Ang partisipasyon ng mga kababaihan sa Bangladesh ay isinilang bunga ng kilusang kalalakihan at kababaihan. Sa kontekstong
Pakistan ay bunga ng pakikipaglaban sa nasyonalista. Kabilang sa mga samahang ito, ang samahan ng kababaihan ay
mga mananakop bago ang 1947. Ang naitatag ng Sri Lanka ay ang sumusunod: kumikilos sa tatlong lebel: imulat ang
kababaihang Muslim ay naging aktibo sa Mother’s Front na isa sa mahalagang kababaihan sa kanilang bansa tungkol sa
paghingi ng pagbabago sa edukasyon. samahan na naitatag noong 1984 sa bansa hindi pagbibigay ng pantay na karapatan
Dahil sa kahinaan ng civil society at mga bilang protesta sa pagkawala ng miyembro ng kanilang pamahalaan; hilingin sa
partidong politikal, gayundin ang mapaniil ng isang pamilya na inaresto at ikinulong ng pamahalaang nasyonal ang
nakapasidad ng estado; ang mga kilusang mga sundalo; Sri-Lanka Women’s NGO implementasyon ng internasyunal na
kababaihan sa bansa ay kritikal na patuloy Forum na binuo ng iba’t ibang samahan ay pagpapatupad sa pagbibigay proteksyon
na nagtatanggol sa mga karapatang pantao naging aktibo sa pagtataguyod ng sa kababaihan sa lahat ng larangan at
karapatan ng mga minorya sa Pakistan. partisipasyon ng mga kababaihan sa politika; ipaunawa sa mga bansa sa daigdig na ang
LTTE (Liberation Tigers of Tamil Eelam) na kababaihan sa Kanlurang Asya ay hindi
naitatag noong 1976 upang maging isang lamang naghihintay sa mga Kanluraning
malayang estado ng Tamil sa Sri-Lanka; bansa upang sila ay sagipin sa halip
Women’s Front of the Liberation Tigersna ipaunawa na sila ay kababaihang
kung saan maraming kababaihan ang nakikipaglaban para sa kanilang karapatan
sumapi rito na sa simula ay aktibo lamang kagaya rin ng ibang kababaihan. Na sila rin
sa pagkalat ng mga propaganda, ay kumikilos laban sa di-makatarungang
panggagamot at maghanap ng pondong patakaran dulot ng sistemang patriyarkal at
pinansyal. Kabilang rin sa mga samahang ng kanilang kasaysayan.
naitatag ng Bangladesh ay ang Mahila
Parishad- itinuturing na pinakamalaking
samahan ng kababaihan sa bansa.
Naimpluwensiyahan nito ang pagpapatupad
ng mga polisiya sa pamahalaan kabilang
ang kampanya na sumuporta sa
pagsasabatas ng pagbabawal ng pagbibigay
ng dote at ratipikasyon ng CEDAW; United
Women’s Forum na hiniling nila ang
ratipikasyon ng CEDAW, magkakaparehong
Kodigo Sibil at dagdag sa kota ng
kababaihan sa Serbisyo Sibil; Collective
Women’s Platform na pumipigil sa anumang
uri ng karahasan sa kababaihan at Platform
Against Sexual Harassment.

I. Pagtataya ng Aralin A. Pagkilala. Pagpipili. Multiple Choice

Panuto: Tukuyin kung saang bansa nabuo Panuto: Piliin ang wastong sagot sa kahon. Panuto: Piliin ang titik ng wastong sagot.
ang mga sumusunod na kilusan tungkol sa Isulat ang salita sa patlang na nakalaan. Isulat ito sa inyong kuwaderno.
karapatan ng mga kababaihan. Isulat ito sa Isulat ito sa ¼ na pirasong papel.
¼ na pirasong papel. 1. Alin sa mga sumusunod na pagpipili-an
Collective Women’s Platform ang hindi kasama sa mga dahilan kung
________1. Factories Act ng 1948 Sri Lanka at Bangladesh bakit gusto ng mga kababaihang Asyano
________2. Hindu Marriage Act of 1955 United Women’s Forum na bumuo ng samahang pangkababaihan?
________3. Self-Employed Women’s Mother’s Front a. Upang maihayag ang kanilang interes.
Association 1972 Sri-Lanka Women’s NGO Forum b. Upang magkaroon ng sapat na
________4. United Front Women’s Rights Mahila Parishad edukasyon
(UFWR ) c. Upang maisulong ang pagkakapantay-
________5. United Women’s Anti- Price ___________1. Ito ay itinuturing na pantay ng pagtingin sa lalaki at babae.
Rise Front (1973) pinakamalaking samahan ng kababaihan sa d. Upang makapag-asawa.
bansa at naimpluwensiyahan nito ang 2. Mahalaga ang samahang
pagpapatupad ng mga polisiya sa pangkababaihan________
pamahalaan kabilang ang kampanya na a. Sapagkat minsan na nilang naranasan
sumuporta sa pagsasabatas ng pagbabawal ang iba’t ibang anyo ng pang-aapi
ng pagbibigay ng dote at ratipikasyon ng b. Sapagkat naranasan din nila ang
CEDAW diskriminasyon
__________2. Ito ay pumipigil sa anumang c. Sapagkat gusto nilang makapag-asawa
uri ng karahasan sa kababaihan ng may mataas na katungkulan sa lipunan.
__________3. Isa ito sa mahalagang d. Sapagkat gusto nilang makamtan ang
samahan na naitatag noong 1984 sa bansa pantay na pagtingin sa babae at lalaki.
bilang protesta sa pagkawala ng miyembro 3. Ang pagkakabuo ng mga samahang
ng isang pamilya na inaresto at ikinulong ng pangkababaihan ay
mga sundalo naglalayong_________.
__________4. Ito ay binubuo ng iba’t ibang a. Maihayag ang kanilang saloobin
samahan ay naging aktibo sa pagtataguyod b. Maihayag ang kanilang damdamin
ng partisipasyon ng mga kababaihan sa c. Maihayag ang kanilang opinyon
politika d. pagkalooban sila ng pantay na
__________5. Hiniling nila ang ratipikasyon karapatan sa buhay gaya ng sa mga
ng CEDAW, magkakaparehong Kodigo Sibil kalalakihan at respeto at pagpapahalaga
at dagdag sa kota ng kababaihan sa 4. Siya ang nanguna sa pagbibigay ng
karapatan na makapag-aral sa kolehiyo at
Serbisyo Sibil
magkaroon ng karapatang ekonomiko ang
kababaihan. Sino siya?
a. Susam Mubarak
b. Sheikha Fatima Bint Mubarak
c. Reyna Rania Al- Abdulla
d. Amir-un-Nisa
5. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang
hindi kabilang sa mabuting dulot ng
pagkatatag samahang pangkababaihan? a.
Nabibigyan ng pagkakataon ang mga
kababaihan na maghanapbuhay.
b. Nabibigyan ng pagkakataon na mag-
asawa ng marami.
c. Nabibigyan ng karapatang makilahok sa
politika.
d. Nabibigyan ng pantay na pagtingin ang
mga kababaihan.
J. Karagdagang gawain Basahin at pag-aralan ang “Mga Kilusang Sagutin ang tanong: Panuto: Magtanong mula sa mga kamag-
para sa takdang-aralin Pangkababaihan” sa mga bansang Sri anak o kasapi ng pamilya kung anong mga
at remediation Lanka at Bangladesh. Sagutin ang tanong Ano-ano ang mga karapatang isinusulong ng samahang pangkababaihan ang naitatag
sa ibaba. (Modyul 5: Mga Samahang mga kababaihan sa mga bansa sa Arab sa inyong lugar. Itanong at alamin kung
Pangkababaihan at mga Kalagayang Region? (10 puntos) ano ang layunin ng nasabing samahan.
Panlipunan) (5 puntos bawat isa) Isulat ang iyong sagot sa isang malinis na
short bondpaper. (10 puntos)
1. Ano-ano ang mga karapatang
isinusulong ng mga kababaihan sa
mga bansa sa Sri Lanka at
Bangladesh?
2. Ano-ano ang kani-kanilang layunin?
Mga sagot: Mga Sagot: Mga Sagot:
1. India 1. Mahila Parishad 1. c 5. b
2. India 2. Collective Women’s Platform 2. d
3. India 3. Mother’s Front 3. d
4. Pakistan 4. Sri Lanka Women’s NGO Forum
4. b
5. India 5. United Women’s Forum

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba
ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin
ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitan
ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda nina:
Rubilyn S. Legaspi
Regine Mae M. Kilapkilap
GILIGAON HIGH SCHOOL, SIATON IV DISTRICT

You might also like