Professional Documents
Culture Documents
Aralin 3.1
Aralin 3.1
2016
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
I. LAYUNIN paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaralangpag-unawa at pagpapaphalaga sa mga akdangpampanitikan ng Africa at Persia.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapanghihikayattungkol sa kagandahan ng alinmangbansabatay sa binasangakdangpampanitikan
(Nakapagsasalin ng alinmangakdangpampanitikanmula sa Africa o Persia)
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto F10PD-IIIa-74 F10PT-IIIa-76 F10PS-IIIa-78 F10WG-IIIa-71
Isulat ang code sa bawat Nabibigyang-puna ang napanood Naibibigayangpinagmulan ng salita Napangangatuwiranan ang sariling Nagagamit nang angkop ang mga
kasanayan na video clip (etimolohiya) reaksiyon tungkol sa akdang binasa pamantayan sa pagsasaling-wika
sa pamamagitan ng debate/pagtatalo
F10PN-IIIa-76 F10PT-IIIa-80 F10PU-IIIa-78
Naipaliliwanag ang pagkakaiba at Nasusuriang mga kaisipang Naisusulat ang pagsusuri ng akdang
pagkakatulad ng mitolohiya ng nakapaloob sa mitolohiya batay sa: binasa sa naging impluwensiya nito sa
Africa at Persia -suliranin ng akda sarili at sa mga kamag-aaral na
-kilos at gawi ng tauhan kinapanayam
-desisyon ng tauhan
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 3.1: Panitikan: Gramatika at Retorika
Mitolohiya mula sa Africa Maaring Lumipad ang Tao (Mitolohiya Panonood Pagsasaling Wika
ng Nigeria) Video clip tungkol sa debate
Panitikan: Pagsulat
Liongo (Mitolohiya mula sa Kenya) Pasalita Pagsulat ng sariling mitolohiya sa
Mga Alituntunin sa Debate at pamamagitan ng pagsasalin sa isang
Pagtatalo mitolohiya ng Africa na nasusulat sa
Pagsasagawa ng payak Debate at Ingles
Pagtatalo sa Klase
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
1. Gabay ng Guro Pahina 101-103 Pahina 101-103 Pahina 101-103 Pahina 101-103
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Filipino 10: Panitikang Pandaigdig Filipino 10: Panitikang Pandaigdig Filipino 10: Panitikang Pandaigdig Filipino 10: Panitikang Pandaigdig
Page 1 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
B. Iba pang Kagamitang Panturo sipi ng akda, diksyunaryo larawan, sipi ng akda, laptop, bidyu klip, laptop, overhead projector, bidyu clip, laptop, overhead projector,
overhead projector, speaker speaker speaker
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
III. PAMAMARAAN assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Panimulang Pagtataya Pagsagot at pagwawasto sa Tanong: Ano ang pagkakatulad at Pagbabaybay sa mga isinaling mga
Aralin o Pagsisimula ng Modyul: pahina 235-242 Takdang Aralin pagkakaiba ng dalawang mitolohiyang salita
Bagong Aralin inyong nabasa nitong nakaraang
dalawang araw? Ipaliwanag.
B. Paghahabi sa Layunin ng Gawain 1: Pagkakakilanlan ng Pagganyak: Pagpapakita ng Pagganyak: Pagpapanood ng isang Pagganyak: Pagpapanood ng bidyu
Aralin Bayan larawan ng isang taong inililipad ng video clip ng debate o pagtatalo clip tungkol sa kahirapan sa pag-
Pahina 242 isang nilalang na may pakpak. unawa sa wikang banyaga
(Pakitignan ang nasa pahina 247 ng
Modyul)
C. Pag-uugnay ng Halimbawa Gawain 1: Magagawa Natin Pagbibigay ng maikling kaalaman Pagbibigay puna sa napanood na video Pagbibigay puna sa napanood na
sa Bagong Aralin Pahina 243-244 tungkol sa bansang Nigeria clip tungkol sa debate o pagtatalo video clip
D. Pagtalakay ng Bagong Paghawan ng mga Balakid Pagbasa/ Pagtanghal sa tekstong Mga alituntunin sa Debate o Wastong Pagsasanib ng Gramatika at Retorika:
Konsepto at Paglalahad ng Gawain 3: Paglinang sa Maaring Lumipad ang Tao Pagtatalo tungkol sa isang isyu Mga Pamantayan sa Pagsasaling
Bagong Kasanayan #1 Talasalitaan (Pahina 245-426) Wika
E. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng Pagbasa sa tekstong Liongo sa
Bagong Kasanayan #2 masining na pamamaraan
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Gawain 4A: Pag-unawa sa Akda Gawain 5: Suriin Natin Pagsasanay sa pangkatang gawain sa Pagsasanay 1: A-C
Assessment) (Pahina 246) deebate Pagsasaling Wika
(lima-anim na pangkat)
Paksa:
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Gawain 6: Mahalaga ang Opinyon Pagsasagawa ng Debate ng bawat Pagsasalin ng maikling mitolohiyang
Araw-araw na Buhay Mo pangkat tungkol sa mga naibigay na Persia na nasusulat sa Ingles.
paksa sa isyung pang-araw-araw.
Page 2 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
H. Paglalahat ng Aralin Tanong: Anong kulturang Tanong: Anong kulturang Tanong: Ibigay ang mga alituntunin sa Paglalahat: Ano ang iba’t-ibang
masasalamin sa mitong Liongo? masasalamin sa mitong Maaring pagdedebate katangian na dapat taglayin ng
Ipaliwanag. Lumipad ang Tao? Ipaliwanag. pagsasaling-wika? Ipaliwanag.
I. Pagtataya ng Aralin
Ano pagkakaiba at pagkakatulad SUMMATIVE TEST sa Aralin 3.1
ng Mitolohiya ng Persia at Africa?
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Gawain 4 B: Pangyayaring
Remediation Kaugnay ng mga kaisipang
nakapaloob sa mitolohiya batay sa
suliranin ng akda, kilos at gawi ng
tauhan. (Pahina 246)
____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang
IV. MGA TALA nang magpatuloy sa mga susunod na nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod na aralin.
aralin.
____ Hindi natapos anga ralin/gawain dahil ____ Hindi natapos anga ralin/gawain dahil sa ____ Hindi natapos anga ralin/gawain dahil sa
____ Hindi natapos anga ralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga ng mga napapanahong mga pangyayari. integrasyon ng mga napapanahong mga
integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari. pangyayari.
pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming
____Hindi natapos ang aralin dahil ideya ang gusting ibahagi ng mga mag-aaral ____Hindi natapos ang aralin dahil
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gusting ibahagi ng patungkol sa paksa ng pinag-aaralan. napakaraming ideya ang gusting ibahagi ng mga
napakaraming ideya ang gusting ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksa ng pinag- mag-aaral patungkol sa paksa ng pinag-aaralan.
mga mag-aaral patungkol sa paksangp aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil sapagkat
inag-aaralan. antala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga _____ Hindi natapos ang aralin dahil sapagkat
_____ Hindi natapos ang aralin dahil gawaing pang-eskwela/ mgasakuna/ pagliban ng antala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sapagkat antala/pagsuspindi sa mga klase guro ng nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mgasakuna/ pagliban ng
sapagkat antala/pagsuspindi sa mga klased dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ guro ng nagtuturo.
ulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mgasakuna/ pagliban ng guro ng nagtuturo.
mgasakuna/ pagliban ng guro ng nagtuturo.
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y
matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Page 3 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Page 4 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016
Inihanda ni Binigyang-pansin
JENNIE ALDABA-JAMORA
Guro III ARNEL C. BALLON
Punongguro
Page 5 of 5