You are on page 1of 7

Masusing Banghay sa Aralin Filipino – 10

I. Layunin: Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang na;

a. Natutukoy ang mga panitikang si Rustam at Si Sohrab mula sa epikong Shahnameh;

b. Napapahalagahan ang mga aral na natutunan mula sa epikong binasa;

c. Nakakaugnay ng salitang magkasingkahulugan.

II. Paksang Aralin

a. Paksa: Si Rustam at Si Sohrab ,mula sa Epikong Shahnameh

b. Sanggunian: Filipino 10

c. Kagamitan: Cartolina,Pentel pen, Scotch tape at visual aid.

III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


1. Panimulang Gawain

a. Panalangin

Bago tayo magsimula sa ating klase, magsitayo


ang lahat at tayo ay manalangin sa ating
panginoon.

Lezly: Sa ngalan ng ama ng anak at nang ispirito


santo, Ama naming… Amen.

b. Pagbati

Magandang umaga sa inyung lahat.

Maganadang umaga po guro.

Kumusta ang inyung araw?

Mabuti naman po.

Natutuwa akong marinig yan!

Handa naba kayong matuto para sa panibagong


aralin?
Handa na po guro.

c. Pagtatala ng lumiban

sabihin ang narito po kapag tinawag ang iyong


pangalan.

Sanchez, Lezly

Narito po.
Matias , Hans Kobe

Narito po.

Ancheta, .Rejine

Narito po

Magaling at walang lumiban sa klase.

d. Pamantayan sa klase

sa aking talakayan mayroon akong mga


pamantayan.

1. Makinig kapag mayroong nagsasalita sa


harapan.

2. Itaas ang kamay kung may mga katanungan o


gustong sumagot.

3. Umupo nang maayos

4. Maging alerto lagi sa klase.

5. Iwasang pagtawanan ang sinumang


nagkakamali sa pagsagot.

Maliwanag bas a inyong lahat ang ating


pamantayan.

2.Paglinang sa Gawain (4A’s)

a. Aktibiti
Mayroon akong ipapakitang larawan at tukuyin
ito at isulat ang kanilang pangalan at ang kanilang
kaugnayan.

Si Ferdenand Marcos Sr at si Ferdenand


d. BongBong Marcos Jr.

Analysis

Batay sa ating gawain, may ideya ba kayo kung


ano ang ating tatakayin?

Mahusay.
Si Ejercito Estrada at Si Jinggoy Estrada
d. Abstraksyon/Pagtatalakay

Ang ating tatalakayin natin ngayon ay patungkol


panikang si Rustam at si Sohrab mula sa epikong
Shanameh.

Ipapabasa ang panitikang/akdang Si Rustam at Si


Sohrab sa mga mag-aaral.

Mga tauhan

Rustam
Si Benigno Nenoy Aquino Sr at Si Benigno Nenoy
 Ang magiting na Persiyanong bayaning
Aquino Jr.
mandirigma ng Shahnameh.
 Tapat na tagapagligtas ng Persiya, isang
lugar ng kagandahan at
pakikipagsapalaran.
 Anak ni Zal at Rudabeh
 Ama si Sohrab.

Sohrab Patungkol sa mga panitikan po guro.


 Ang mandirigmang anak ni Rustam at
Tamina.
 Natural na ipinanganak na lider, minana
niya ang lakas ng kanyang ama at ang
katalinuhan at magandang hitsura ng
kanyang ina.

Rakhsh
 Ang malakas at tapat na kabayo ni
Rustam na hindi kailanman iiwan ang
kaniyang tagiliran.
 Siya ay maari lamang masakyan ni
Rustam, ang tanging tao na may sapat na
lakas upang makasupil sa kaniya.
 Pinakamakapangyarihan at magandang
kabayo sa buong lupain.

Zal
 Mandirigma bayani ng persiya
 Ipinanganak na isang albino at
inabanduna noong isang sanggol pa
lamang
 Anak ni Saun, asawa ni Rudabeh at am
ani Rustam.

Rudabeh
 Prinsesa ng Kabul
 Anak na babae ni Haring Mehrab.
 Mapagmahal na asawa ni Zal . sila ay may
dalawang anak, sina Rustam at Zohra.
 Muntik nang mamatay habang
ipinapanganak si Rustam.

Prinsesa Tauhan
 Magandang anak na babae ng Hari ng
Samangan
 Napaibig siya kay Rustam sa unang
pagkikita .
 Ina ni Sohrab.

e. Aplikasyon/Paglalapat
pangkatin ang bawat salita/mga salita sa loob ng
kahon ayong sa kaugnayan nito sa isat isa.

Panuto:Pangkatin ang klase sa tatlong pangkat at


isulat ito sa isang buong papel.

Iniluto ipagtanggol Nanginginain


Kagitingan Lukso ng Pumaslang
dugo
Sinapupunan Malabong Katunggali
mata
Mandirigma Kabusugan Nangaso
Batang paslit Pagsilang

Mga salitang Mga salitang Mga salitang


may may may
kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan sa
pagkain pakikipaglaban pagiging
magulang

f. Paglalahat

Ano ba ang na intindihan basi sa ating tinalakay


ngayon .

Bakit ito nanatawag na isang epiko?


Mga salitang Mga salitang Mga salitang
may may may
kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan sa
IV. Ebalwasyon (Pagtataya) pagkain pakikipaglaba pagiging
n magulang
Ibigay ang kasingkahulugan ng salitang may Iniluto Kagitingan Sinapupunan
salungguhitan .pumuli sa mga salita sa ibaba at Kabusugan Mandirigma Batang paslit
isulat ang iyung sagot sa nakalaang linya. ipagtanggol Lukso ng
dugo
Masasakit kalaban Pumatay Madaling Pagsilang
araw
Kamangha- kumain Takipsilim
mangha

1. bukang-liwayway nan ang marating nila


ang pupuntahan
2. Nakita ng mandirigma ang kanyang Tingin ko po ay isa itong panikan na epiko
magiting na katunggali.
3. Naalala niya ang mapapait na alaalang
idinulot ng kanyang katunggali.
4. Kagila-gilalas ang kakayahan ng
kanyang katunggali. Dahil ito po ay isang mahabang tula o kwento na
5. Kaya niyang pumaslang kahit na isang naglalarawan sa mga pakikibaka at kabayanihan
malaking elepante. ng mga tauhan.

V . Takdang aralin

Nasasagot ang mga tanong tungkol sa binasang akda


Sagutin ang sumusunod ng mga tanong ,isulat sa kalahating papel.

1. Naging madali ba ang pagsilang ky Rustam?

2. Naging madali ba para kay Rustam na makamtan ang kanyang kailangan ? ipaliwanang ang iyong
sagot.

You might also like