You are on page 1of 5

Banghay Aralin sa

Araling Panlipunan 8

“Ang Rebolusyong
Siyentipiko at ang Panahon
ng Enlightenment”
Guro: Charmaine L. Cabutihan Baitang: Ika-8 – Ikatlong Markahan
Asignatura: Araling Panlipunan Araw ng Pagtuturo: Pebrero 19, 2024

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang…


a. natutukoy ang mga kaganapan, dahilan at epekto ng Rebolusyong
Siyentipiko at Enlightenment.
b. nakapagbabahagi ng kanya-kanyang saloobin hinggil sa mga pangyayari
at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko at Enlightenment sa pamamagitan
ng valuing questions.
c. nakagagawa ng discussion web tungkol sa pangyayari sa Rebolusyong
Siyentipiko at Enlightenment.
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa naging
Pangnilalaman transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya
tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang
Pagganap bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon
tungo sa makabagong panahon.
C. Mga Kasanayan Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko,
sa Pagkatuto Enlightenment at Industriyal.
Paksa: Ang Rebolusyong Siyentipiko at ang Panahon ng Enlightenment.

II. PAKSANG ARALIN


Sanggunian:
A. Paksa
Mga Aklat at artikulo:
B. Sanggunian
Kasaysayan ng Daigdig Araling Panlipunan Book
C. Kagamitan
Kagamitan: Laptop, Tarpapel, Printed Materials at TV.
III. PAMAMARAAN Panalangin
1. Panimulang Pagbati
Gawain Kumustahan sa klase
Pagtatala ng liban
“BUUIN MO AKO”
Panuto: Ayusin ang mga jumbled words upang mabuo ang mga salitang nauugnay sa ating
paksa. Paunahan makahula ng salitang nasa baba.

1. GNOYSULOBER TIPIKOSIYEN – REBOLUSYONG SIYENTIPIKO


2. LINGHETENTEMN- ENLIGHTENMENT
Pamprosesong Tanong:
2. Motibasyon 1. Ano ang nabuong salita?
2. Kapag naririnig ninyo ang salitang Rebolusyon ano ang unang pumapasok sa
isip ninyo?
2. Kapag naman Siyentipiko ano ang naiisip ninyo?
3. Kapag sninabing scientia, ano ba ito?
4. Kapag pinagsama nating ang dalawang salita, ano ang nabuo ninyo?
5. Ano ang ideya mo hinggil sa salitang Enlightenment?
A. Aktibidad Panuto: Pagtambalin kung kaninong teorya o bagong kaalaman ang tinutukoy ng nasa
talahanayan. Upang mas lubos na maunawaan narito ang Mechanics.

Gawain: “Ipakita mo ang Tunay na Ako!”

Mekaniks:
 Hahatiin ang klase sa apat na pangkat.
 Ang bawat pangkat ay bibigyan ng guro ng manila paper na naglalaman ng mga
larawan.
 Ang bawat larawan ay tutukuyin niyo kung sino at ano ang natuklasang bagong
kaalaman nila.
 Pumili ng isa hanggang dalawang Representatib na magpapaliwanag ng kanilang
ginawa.
 Mayroon lamang kayong tatlong (3) minuto para gawin ang aktibidad.
 Ang grupo na makakakuha ng pinakamaraming puntos ang sivang mananalo.

Ako ang nakatuklas ng Teoryang


Heliocentric

A. Galileo Galilei
B. Ptolemy
C. Isaac Newton
D. Nicolas Copernicus

Ako ang nakaimbento ng Teleskopyo.

A. Galileo Galilei
B. Ptolemy
C. Isaac Newton
D. Nicolas Copernicus

Pinaka-kinikilalang kontribusyon ang


aking Batas Grabitasyon.

A. Galileo Galilei
B. Ptolemy
C. Isaac Newton
D. Johannes Kepler
Imunangkahi ko na ang orbit ng mga
planeta ay hindi sirkular o pabilog kundi
eliptikal.

A. Galileo Galilei
B. Ptolemy
C. Isaac Newton
D. Johannes Kepler

PERSONALIDAD LARAWAN LARANGAN KONTRIBUSYON SIYENTIPIKO O


ENLIGHTENMENT?
Nicolas Astronomiya Teoryang SIYENTIPIKO
Copernicus Heliocentric
Johannes Kepler Astronomiya, Ellipse SIYENTIPIKO
Natural
Scientist at
Matematisyan
Galileo Galilei Astronomiya Teleskopyo SIYENTIPIKO
Isaac Newton Mathematician Law of Gravity SIYENTIPIKO
Thomas Hobbes Pilosopiya Natural Law ENLIGHTENMENT
John Locked Pilosopiya Two Treatises of ENLIGHTENMENT
Government
Thomas Jefferson Deklarasyon ng ENLIGHTENMENT
Politika Kalayaan
Baron de Politika On the Spirit of ENLIGHTENMENT
Montesquiea Laws
Voltaire Politika Lathala laban sa ENLIGHTENMENT
Simbahan

B. Analisis Pamprosesong Tanong:


1. Ano ang ibig sabihin ng mga Teoryang Geocentric at Heliocentric?
2. Paano ipinaglaban nina Kepler at Galilei ang kanilang paniniwala?
3. Paano binago ng bagong kaisipan nina Kepler at Galilei ang pagtingin ng tao
sa daigdig?
4. Ano ang paliwanag ni Hobbes tungkol sa pamahalaan?
5. Ano ang pagkakaiba ng paniniwala ni John Locked kay Thomas Hobbes?
6. Ano ang tatlong sangay ng pamahalaan ang nabanggit ni Montesquiea?

DAHILAN KAGANAPAN EPEKTO/KINALABASAN


Rebolusyong
Siyentipiko
Enlightenment
EPEKTO SA PAGLAWAK NG KAPANGYARIHAN NG EUROPE
Pamprosesong Tanong:
1. Paano nakatulong ang kanilang bagong kaalamang binahagi sa paglawak ng
kapangyarihan ng Europe?
C. Abstraksyon
2. Sa kasalukuyang panahon, paano tayo natulungan ng kanilang mga kaalamang
natuklasan?
3. Bilang isang mag-aaral, paano mo mabibigyang halaga ang naging
kontribusyon nila?
Itatama ang naging kasagutan sa naunang aktibidad.
D. Aplikasyon

Panuto: Kilalanin ang mga sumusunod na pahayag. Tukuyin ang tamang sagot na
nasa loob ng kahon. Isulat lamang ang titik sa sagutang papel.

A. Galileo Galilie D. Johannes Kepler G. Nicolaus Copernicus


B. Heliocentric Theory E. Geocentric Theory H. Scientia
C. Ellipse F. Teleskopyo

_____1. Ito ay nangangahulugang "kaalaman".


E. Ebalwasyon
_____2. Siya ang sumuporta sa Teoryang Heliocentric at napasailalim sa
isang imbistigasyon ng simbahan ng dahil sa kanyang mga nadiskubre.
_____3. Ito ay paniniwala na ang mundo ang sentro ng sansinukob at hindi
ang araw.
_____4. Siya ang nagsabi na ang pagbilis at pagbagal ng paggalaw ng mga
planeta ay depende sa distansya nito mula sa araw.
_____5. Siya ang nagpakilala na ang araw ang sentro ng kalawakan at
hindi ang mundo.
May naganap na tanungan sa klase.
F. Repleksyon

Basahin at arali n ang susunod na aralin.


G. Takdang aralin

Inihanda ni: Bb. Charmaine L. Cabutihan

You might also like