You are on page 1of 61

Paaralan Baitang/Antas V

Guro Asignatura HEALTH


Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN
A. Content Standards The learner…
demonstrates understanding of mental, emotional and social health concerns.

B. Performance The learner…


Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns.

C. Learning
Competency (Isulat Describes a mentally, emotionally and socially healthy person.
ang code sa bawat H5PH-Iab-10
kasanayan)

II. NILALAMAN ARALIN 1- MENTAL, EMOSYONAL AT SOSYAL NA KALUSUGAN


III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Manwal ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pahina 55-56

2.Kagamitan ng
Mag-aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pahina 120-122

4..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Larawan ng masaya at malungkot na bata, tsart
Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS

1
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Ano-ano ang mga pumapasok sa inyong isipan kapag Ano-ano ang mga pumapasok sa inyong isipan kapag
pagsisimula ng bagong naririnig ninyo ang kasabihang, “Ang kalusugan ay naririnig ninyo ang kasabihang, “Ang kalusugan ay isang
aralin. isang kayamanan.”? kayamanan.”?

“Ang kalusugan ay “Ang kalusugan ay


isang kayamanan.” isang kayamanan.”

B. Paghahabi sa Magpapakita ng dalawang larawan, ang unang larawan Magpapakita ng dalawang larawan, ang unang larawan ay
Layunin ng Aralin ay naglalaman ng masayang larawan ng bata at ang naglalaman ng masayang larawan ng bata at ang pangalawa ay
pangalawa ay larawan ng batang malungkot. larawan ng batang malungkot.

Illustrated by Allan Llanzano


Illustrated by Allan Lllanzano
a. Ano ang ipinapahiwatig sa bawat larawan?
b. Sa palagay ninyo, bakit masaya ang bata sa a. Ano ang ipinapahiwatig sa bawat larawan?
unang larawan? b. Sa palagay ninyo, bakit masaya ang bata sa unang
larawan?

c.Bakit kaya malungkot ang bata sa pangalawang larawan? c.Bakit kaya malungkot ang bata sa pangalawang larawan?
d. Ano-ano sa palagay ninyo ang nakapagdudulot ng d. Ano-ano sa palagay ninyo ang nakapagdudulot ng
kasiyahan at kalungkutan sa isang bata? kasiyahan at kalungkutan sa isang bata?

2
C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang liham ni Donna sa kanyang guro tungkol sa sitwasyong kanyang kinakaharap.
Halimbawa sa bagong
aralin.
Ika -11 ng Setyembre, 2015
20-21 Elias Street, Sta.
Cruz, Manila

Mahal Kong Bb. David,

Ako po si Donna S. Felipe, isa sa inyong mag-aaral sa ikalimang baitang. Nilakasan ko po ang loob ko na
sulatan kayo para humingi ng payo sa inyo tungkol sa aking problema na kinakaharap ngayon. Palagi po
akong tinutukso ng kaklase kong si Donato na sarat daw ang aking ilong at inaagawan po niya ako ng pagkain
tuwing rises. Wala po akong lakas ng loob na sabihin po sa inyo sa harap ng aking mga kaklase dahil baka
awayin ako ni Donato. Bb. David, ano po kaya ang maaari kong gawin upang tigilan na po ako ni Donato sa
kanyang panliligalig at panunukso sa akin?

Hihintayin ko po ang inyong payo na alam kong makatutulong sa akin upang tigilan na po ako ni Donato.
Maraming salamat po.

Lubos na gumagalang, Donna

3
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Sino ang sumulat ng liham? Sino ang sumulat ng liham?
paglalahad ng bagong Bakit sumulat si Donna sa kaniyang guro? Ano Bakit sumulat si Donna sa kaniyang guro? Ano
kasanayan #1 ang nararanasan ni Donna sa kaniyang ang nararanasan ni Donna sa kaniyang
kaklaseng si Donato? kaklaseng si Donato?
Kung ikaw si Donna, susulat ka rin ba sa iyong Kung ikaw si Donna, susulat ka rin ba sa iyong
guro? Bakit? guro? Bakit?
Kung ikaw ay kaibigan o kaklase ni Donna, Kung ikaw ay kaibigan o kaklase ni Donna, paano
paano mo siya tutulungan? mo siya tutulungan?
Sa palagay mo, anong katangian mayroon si Sa palagay mo, anong katangian mayroon si
Donna para maipahayag niya sa kanyang guro Donna para maipahayag niya sa kanyang guro
ang sitwasyon na kinakaharap? ang sitwasyon na kinakaharap?

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Pangkatang Gawain: Kalusugang Mental, Pangkatang Gawain: Kalusugang Mental, Emosyonal
bagong kasanayan #2 Emosyonal at Sosyal, Ating Alamin! at Sosyal, Ating Alamin!

Basahin ang teksto sa pahina 121-124. Sa Basahin ang teksto sa pahina 121-124. Sa
pamamagitan ng tsart, ilarawan ang taong may pamamagitan ng tsart, ilarawan ang taong may
kalusugang mental, emosyonal at sosyal. kalusugang mental, emosyonal at sosyal.

PANGKAT 1 PANGKAT 2 PANGKAT 3 PANGKAT 1 PANGKAT 2 PANGKAT 3


Kalusugang Kalusugang Kalusugang Kalusugang Kalusugang Kalusugang
Mental Emosyonal Sosyal Mental Emosyonal Sosyal

4
F. Paglinang sa
Kabihasnan Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
(Tungo sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng Aralin Itatanong sa klase: Pangkatang Pagsasadula:


sa pang
Ipakita kung ano ang maaaring maging hakbang
araw-araw na buhay Ano-ano kaya ang maaaring maging hakbang ni
ni Bb. David para malutas ang suliranin kinakaharap
Bb. David para malutas ang suliranin na kinakaharap
ni Donna.
ni Donna?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo ilalarawan ang taong may malusog na Paano mo ilalarawan ang taong may malusog na
isipan, emosyon at pakikipagkapwa? isipan, emosyon at pakikipagkapwa?
Bakit kailangan maging malusog ang ating Bakit kailangan maging malusog ang ating
emosyon at isipan? emosyon at isipan?

5
I. Pagtataya ng Sa isang maikling talata, ilarawan mo ang Panuto: Ilarawan ang isang taong may kalusugang
Aralin katangian ng isang taong may kalusugang mental, mental, emosyonal at sosyal sa pamamagitan ng mga
emosyonal at sosyal. sumusunod:

Pangkat 1-tula
Pangkat 2-balita/Talk show
Pangkat 3-pantomime Pangkat 4-
poster

Kraytirya o Pamantayan sa Paghatol:


1. Tula :
Mensahe 50%
( Kaugnayan sa Paksa)
Pagkakalahad 50%
( May Masteri )
Kabuuan 100%
2. Balita / Talk Show :
Mensahe 50 %
( Kaugnayan sa Paksa)
Pagkakalahad 50%
( May Masteri )
Kabuuan 100%
3. Pantomime:
Mensahe 50%
( Kaugnayan sa Paksa )
Choreography 50%
( Pagkamalikhain ng galaw )
Kabuuan 100%
4. Poster:
Mensahe 50%
Artistri (Pagkamalikhain) 50%
Kabuuan 100%

6
J. Karagdagang Gamit ang Journal Notebook, punan ang parirala Gamit ang Journal Notebook, punan ang parirala upang
gawain para sa upang makabuo ng makabuluhang talata. makabuo ng makabuluhang talata.
takdang-aralin at
remediation Ako ay malusog na bata
sapagkat Ako ay malusog na bata
sapagkat

.
.

Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN

7
A. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns

B. Performance The learner…


Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns

C. Learning Suggests ways to develop and maintain one’s mental and emotional health
Competency H5PH-Ic-11
(Isulat ang code sa
bawat kasanayan)

II. NILALAMAN Aralin 2- Mga Paraan ng Pagpapanatili ng Kalusugang Mental, Emosyonal at Sosyal
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.56-58
2.Kagamitan ng
Mag-aaral
3.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .pp 122-125
Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Metacards ng mga sitwasyon, tsart
Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS

A. Balik-Aral sa Paano mo ilalarawan ang isang taong may Paano mo ilalarawan ang isang taong may kalusugang
nakaraang aralin at/o kalusugang mental, emosyonal at sosyal? mental, emosyonal at sosyal?
pagsisimula ng
bagong aralin.

8
B. Paghahabi sa Bilang isang bata, ano-ano ang mga sitwasyon Bilang isang bata, ano-ano ang mga sitwasyon na
Layunin ng Aralin na nagbibigay sa inyo ng kasiyahan? Kalungkutan? nagbibigay sa inyo ng kasiyahan? Kalungkutan? Ano-
Ano-ano ang mga positibong hakbang na ano ang mga positibong hakbang na ginagawa
ginagawa ninyo para mabawasan ang inyong ninyo para mabawasan ang inyong kalungkutan o
kalungkutan o dinaramdam? Nakatulong ba ang mga dinaramdam? Nakatulong ba ang
ito? Paano mo nasabi? mga ito? Paano mo nasabi?

9
C. Pag-uugnay ng Gawain: Basahin Mo, Isasadula Ko! Gawain: Basahin Mo, Isasadula Ko!
mga halimbawa sa Mga Hakbang: Mga Hakbang:
bagong aralin. 1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa 5 na grupo. 1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa 5 na grupo.
2. Bawat pangkat ay bibigyan ng sitwasyon na 2. Bawat pangkat ay bibigyan ng sitwasyon na
babasahin at isasadula. babasahin at isasadula.
3. Bibigyan ng 5 minuto ang mga pangkat para 3. Bibigyan ng 5 minuto ang mga pangkat para
magsanay sa isasadula. magsanay sa isasadula.
4. Bibigyan ng 2 minuto ang bawat pangkat 4. Bibigyan ng 2 minuto ang bawat pangkat upang
upang isadula ang iba’t-ibang sitwasyon. isadula ang iba’t-ibang sitwasyon.

Pangkat 1-Lima kayong magkakapatid at ikaw ang Pangkat 1-Lima kayong magkakapatid at ikaw ang
panganay. Malubha ang karamdaman ng panganay. Malubha ang karamdaman ng nanay
nanay ninyo at kailangan na siyang dalhin sa ninyo at kailangan na siyang dalhin sa
pagamutan. Ang tatay mo naman ay gabi na pagamutan. Ang tatay mo naman ay gabi na
kung umuwi sa bahay ninyo. Ano ang maaari kung umuwi sa bahay ninyo. Ano ang maaari
mong gawin? mong gawin?
Pangkat 2- May bago kayong kaklase sa probinsiya. Pangkat 2- May bago kayong kaklase sa probinsiya.
Ipakita ninyo kung paano ninyo siya Ipakita ninyo kung paano ninyo siya kakaibiganin.
kakaibiganin.
Pangkat 3- Masaya kayong naglalaro na magkakaklase ng
Pangkat 3- Masaya kayong naglalaro na magkakaklase ng biglang may umayaw sa paglalaro dahil sa
biglang may umayaw sa paglalaro dahil sa pagkatalo. Ipakita kung ano ang dapat
pagkatalo. Ipakita kung ano ang dapat ninyong gawin bilang kalaro.
ninyong gawin bilang kalaro.
Pangkat 4- May pangkatang proyekto na ipinapagawa ang
Pangkat 4- May pangkatang proyekto na ipinapagawa ang inyong guro, may isa kayong kaklase na hindi
inyong guro, may isa kayong kaklase na hindi kabilang sa pangkat na nabuo. Ipakita kung
kabilang sa pangkat na nabuo. Ipakita kung ano ang nararapat ninyong gawin.
ano ang nararapat ninyong gawin.
Pangkat 5- Naglilinis kayo ng inyong silid-aralan ng
Pangkat 5- Naglilinis kayo ng inyong silid-aralan ng biglang hindi mo sinasadyang maitapon ang
biglang hindi mo sinasadyang maitapon ang tubig sa iyong lalagyan. Nagalit ang
tubig sa iyong lalagyan. Nagalit ang

10
isa ninyong kaklase kasi maglilinis ulit kayo isa ninyong kaklase kasi maglilinis ulit kayo
na dapat patapos na sa paglilinis. Ipakita kung na dapat patapos na sa paglilinis. Ipakita kung
ano ang gagawin ninyo. ano ang gagawin ninyo.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Pagsasadula ng bawat pangkat. Pagsasadula ng bawat pangkat.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1

E. Pagtalakay ng Paano ninyo naisagawa ang gawain? Paano ninyo naisagawa ang gawain?
bagong konsepto at May kanais-nais bang maidudulot ang mga May kanais-nais bang maidudulot ang mga hakbang
paglalahad ng bagong hakbang na inyong ginawa sa mga sitwasyong na inyong ginawa sa mga sitwasyong nabanggit? Bakit?
kasanayan #2 nabanggit? Bakit? Alin-alin sa mga hakbang na ipinakita ng bawat
Alin-alin sa mga hakbang na ipinakita ng bawat pangkat ang nagpapakita ng pagpapanatili ng
pangkat ang nagpapakita ng pagpapanatili ng kalusugang mental? kalusugang emosyonal? kalusugang
kalusugang mental? kalusugang emosyonal? sosyal?
kalusugang sosyal? Alin-alin naman ang hindi?
Alin-alin naman ang hindi? Maliban sa mga ipinakita ng bawat grupo, ano pa
Maliban sa mga ipinakita ng bawat grupo, ano pa ang maari mong maging suhestiyon o solusyon sa mga
ang maari mong maging suhestiyon o solusyon sa sitwasyong nabanggit?
mga sitwasyong nabanggit?

F. Paglinang sa Bilang isang mag-aaral, paano mo malilinang at Bilang isang mag-aaral, paano mo malilinang at
Kabihasnan maaalagan ang iyong kalusugang mental? maaalagan ang iyong kalusugang mental?
(Tungo sa Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng
Formative kalusugang emosyonal? kalusugang emosyonal?
Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin May kaklase kayo na laging nag-iisa, tahimik lang at May kaklase kayo na laging nag-iisa, tahimik lang at
sa pang walang kaibigan. Ano ang gagawin mo? walang kaibigan. Ano ang gagawin mo?
araw-araw na buhay

11
H. Paglalahat ng Aralin Paano natin mapapanatili ang pagkakaroon ng Paano natin mapapanatili ang pagkakaroon ng
kalusugang mental, emosyonal at sosyal? kalusugang mental, emosyonal at sosyal?
I. Pagtataya ng Panuto: Basahin at unawain ang bawat sitwasyon. Panuto: Bubunot ang bawat pangkat ng isang
Aralin Isulat kung ano ang nararapat mong gawin sa bawat sitwasyon. Ipapakita nila kung paano mapapanatili ang
sitwasyon na nagpapakita ng pagpapanatili ng kalusugang mental, emosyonal at sosyal sa sitwasyong
kalusugang mental, emosyonal at sosyal. mapipili.

1. Nagkaroon ka ng mabigat na suliranin. Mga Sitwasyon:


2. May mga batang nag-aasar sa iyo tuwing
recess. 1. Nagkaroon ka ng mabigat na suliranin.
3. May nanghihikayat saiyo na uminom ng alak. 2. May mga batang nag-aasar sa iyo tuwing
4. Napagsabihan ka ng iyong guro dahil sa mali recess.
mong nagawa. 3. May nanghihikayat saiyo na uminom ng alak.
5. May nagyayaya saiyo na subukang 4. Napagsabihan ka ng iyong guro dahil sa mali
manigarilyo. mong nagawa.
5. May nagyayaya saiyo na subukang manigarilyo.

J. Karagdagang Gumawa ng collage ng mga larawan na nagpapakita Gumawa ng collage ng mga larawan na nagpapakita ng
gawain para sa ng pagpapanatili ng kalusugang mental, emosyonal pagpapanatili ng kalusugang mental, emosyonal at
takdang-aralin at at sosyal. sosyal.
remediation

Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

12
I. LAYUNIN
A. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns

B. Performance The learner…


Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns

C. Learning Recognizes signs of healthy and unhealthy relationships


Competency (Isulat H5PH-Id-12
ang code sa bawat
kasanayan)

II. NILALAMAN ARALIN 3- MALUSOG AT HINDI MALUSOG NA RELASYON

III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.59-60

4.Kagamitan ng
Mag-aaral
5.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .pp 126-128
Teksbuk
6..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources

B. Iba pang Video clip ng isang patalastas “Lucky Me”,(https://m.youtube.com/watch?v=UuvFotycBn4) tula na


Kagamitang Panturo pinamagatang “Ang Aming Pamilya”, tsart

IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS

13
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng kalusugang
pagsisimula ng kalusugang mental, emosyonal at sosyal? mental, emosyonal at sosyal?
bagong aralin.

B. Paghahabi sa
Layunin ng Aralin Ipapanood ang video clip ng isang patalastas na Ipapanood ang video clip ng isang patalastas na
kakikitaan ng malusog at hindi malusog na relasyon kakikitaan ng malusog at hindi malusog na relasyon
ng isang pamilya. ng isang pamilya.

-Anong bahagi sa patalastas ang nagpapakita ng -Anong bahagi sa patalastas ang nagpapakita ng
pagkakaroon ng malusog na relasyon? pagkakaroon ng malusog na relasyon?
-May nakita ka bang sitwasyon na nagpapakita -May nakita ka bang sitwasyon na nagpapakita ng
ng pagkakaroon ng hindi malusog na relasyon? Alin pagkakaroon ng hindi malusog na relasyon? Alin sa
sa mga ito? mga ito?

14
C. Pag-uugnay ng Ipabasa at ipaunawa ang tula. Ipabasa at ipaunawa ang tula.
mga halimbawa sa
bagong aralin.
Ang Aming Pamilya Bakas Ang Aming Pamilya Bakas

sa mukha namin ni Ben, sa mukha namin ni Ben,


Pagmamahal na nalalasap namin Bago Pagmamahal na nalalasap namin Bago
kami pumasok sa paaralan, Panay kami pumasok sa paaralan, Panay
tagubilin ang sambit sa amin. tagubilin ang sambit sa amin.

Sigawan at pananakit ng damdamin Ay Sigawan at pananakit ng damdamin Ay


hindi makikita sa pamilya namin. Ang hindi makikita sa pamilya namin. Ang
aming ama at ina, ay huwaran talaga, aming ama at ina, ay huwaran talaga,
Hindi nag-aaway, kagaya ng iba. Hindi nag-aaway, kagaya ng iba.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Ano ang pamagat ng tula? Ano ang pamagat ng tula?
paglalahad ng bagong Malusog ba ang relasyon ng pamilya sa tulang Malusog ba ang relasyon ng pamilya sa tulang
kasanayan #1 binasa? Bakit? binasa? Bakit?
Ano-ano ang hindi makikita sa pamilya nina Ben? Ano-ano ang hindi makikita sa pamilya nina Ben?
Maituturing bang huwaran ang magulang ni Ben? Maituturing bang huwaran ang magulang ni Ben?
Dapat ba silang tularan? Bakit? Ganito Dapat ba silang tularan? Bakit?
rin ba ang ugnayan sa inyong pamilya? Ganito rin ba ang ugnayan sa inyong pamilya? Paano
Paano mo ito nasabi? mo ito nasabi?

15
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Gawain: Babasahin Ko, Pupunan Mo! Gawain: Babasahin Ko, Pupunan Mo!
paglalahad ng bagong Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
kasanayan #2
Mga Hakbang: Mga Hakbang:
1. Ipapabasa ang teksto sa aklat pahina 1. Ipapabasa ang teksto sa aklat pahina
127-129. 127-129.
2. Itatala ang mga palatandaan ng malusog at 2. Itatala ang mga palatandaan ng malusog at
hindi malusog na relasyon. hindi malusog na relasyon.
3. Punan ang tsart sa ibaba. 3. Punan ang tsart sa ibaba.
4. Bibigyan ng 10 minuto ang mga bata para 4. Bibigyan ng 10 minuto ang mga bata para
matapos ang gawain. matapos ang gawain.

Mga Palatandaan Mga Palatandaan

Malusog na Relasyon Hindi Malusog na Malusog na Relasyon Hindi Malusog na


Relasyon Relasyon

16
F. Paglinang sa
Kabihasnan Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
(Tungo sa
Formative Batay sa inyong nakalap na impormasyon, ano-ano Batay sa inyong nakalap na impormasyon, ano- ano
Assessment) ang mga palatandaan ng isang malusog at hindi ang mga palatandaan ng isang malusog at hindi malusog
malusog na relasyon? na relasyon?
Mahalaga bang malaman mo ang mga ito? Mahalaga bang malaman mo ang mga ito?
Bakit? Bakit?

17
G. Paglalapat ng Aralin Panuto: Lagyan ng (/) sa tabi ng mga katangian na Gawain: Isulat Mo, Aawitin Ko!
sa pang nagpapahiwatig ng malusog na relasyon at ekis (x) (Music Adaptation)
araw-araw na buhay naman kung nagpapahiwating ng hindi malusog na
relasyon. Sa loob ng 5 minuto, bawat pangkat ay magsusulat
1. Pag-aaway ng maikling tula tungkol sa malusog at hindi malusog
2. Pagtitiwala na relasyon. Maaaring ito ay may apat na linya lamang.
3. Katapatan Lalapatan nila ang nilikhang maikling tula ng tunog na
4. Pagbibigayan mula sa musikang gusto nila. Bibigyan ng 2 minuto ang
5. Pananakit bawat grupo para mailahad ang kanilang nabuong awit.
6. Pagdududa
7. Pagseselos
8. Pagkakaisa
9. Kasiyaha
10. Pagkakaunawaan

H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga palatandaang ng malusog at hindi Ano-ano ang mga palatandaan ng malusog at hindi
malusog na relasyon? malusog na relasyon?

18
I. Pagtataya ng Panuto: Isulat ang M kung ito ay palatandaan ng Panuto: Isulat ang M kung ito ay palatandaan ng
Aralin malusog na relasyon at HM para sa hindi malusog na malusog na relasyon at HM para sa hindi malusog na
relasyon. relasyon.

1. May pagmamahalan ang bawat miyembro ng 1. May pagmamahalan ang bawat miyembro ng
pamilya, magkakaibigan o magkakaklase. pamilya, magkakaibigan o magkakaklase.
2. Nakararanas ng sigawan o pananakit sa gitna ng 2. Nakararanas ng sigawan o pananakit sa gitna ng
komprontasyon o pag-aayos ng gusot. komprontasyon o pag-aayos ng gusot.
3. May itinatagong lihim sa isa’t-isa o kawalan ng 3. May itinatagong lihim sa isa’t-isa o kawalan ng
katapatan. katapatan.
4. May tiwala sa isa’t isa. 4. May tiwala sa isa’t isa.
5. May pagpapahalaga sa nararamdaman ng bawat 5. May pagpapahalaga sa nararamdaman ng bawat isa.
isa.

J. Karagdagang Pagninilay: Pagninilay:


gawain para sa Ikaw ba ay may malusog na relasyon sa iyong Ikaw ba ay may malusog na relasyon sa iyong
takdang-aralin at pamilya, kaibigan at kaklase? Patunayan sa pamilya, kaibigan at kaklase? Patunayan sa pamamagitan
remediation pamamagitan ng pagsusulat ng talata na ng pagsusulat ng talata na pinamagatang, “Paano Ako
pinamagatang, “Paano Ako Makitungo” Makitungo?”

Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN

19
A. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns

B. Performance The learner…


Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns

C. Learning Recognizes signs of healthy and unhealthy relationships


Competency (Isulat H5PH-Id-12
ang code sa bawat
kasanayan)

II. NILALAMAN ARALIN 3- MALUSOG AT HINDI MALUSOG NA RELASYON

III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.59-60

7.Kagamitan ng
Mag-aaral
8.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .pp 126-128
Teksbuk
9..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources

B. Iba pang Video clip ng isang patalastas “Lucky Me”,(https://m.youtube.com/watch?v=UuvFotycBn4) tula na


Kagamitang Panturo pinamagatang “Ang Aming Pamilya”, tsart

IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS

20
B. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng Paano mo mapapanatili ang pagkakaroon ng kalusugang
pagsisimula ng kalusugang mental, emosyonal at sosyal? mental, emosyonal at sosyal?
bagong aralin.

B. Paghahabi sa
Layunin ng Aralin Ipapanood ang video clip ng isang patalastas na Ipapanood ang video clip ng isang patalastas na
kakikitaan ng malusog at hindi malusog na relasyon kakikitaan ng malusog at hindi malusog na relasyon
ng isang pamilya. ng isang pamilya.

-Anong bahagi sa patalastas ang nagpapakita ng -Anong bahagi sa patalastas ang nagpapakita ng
pagkakaroon ng malusog na relasyon? pagkakaroon ng malusog na relasyon?
-May nakita ka bang sitwasyon na nagpapakita -May nakita ka bang sitwasyon na nagpapakita ng
ng pagkakaroon ng hindi malusog na relasyon? Alin pagkakaroon ng hindi malusog na relasyon? Alin sa
sa mga ito? mga ito?

21
C. Pag-uugnay ng Ipabasa at ipaunawa ang tula. Ipabasa at ipaunawa ang tula.
mga halimbawa sa
bagong aralin.
Ang Aming Pamilya Bakas Ang Aming Pamilya Bakas

sa mukha namin ni Ben, sa mukha namin ni Ben,


Pagmamahal na nalalasap namin Bago Pagmamahal na nalalasap namin Bago
kami pumasok sa paaralan, Panay kami pumasok sa paaralan, Panay
tagubilin ang sambit sa amin. tagubilin ang sambit sa amin.

Sigawan at pananakit ng damdamin Ay Sigawan at pananakit ng damdamin Ay


hindi makikita sa pamilya namin. Ang hindi makikita sa pamilya namin. Ang
aming ama at ina, ay huwaran talaga, aming ama at ina, ay huwaran talaga,
Hindi nag-aaway, kagaya ng iba. Hindi nag-aaway, kagaya ng iba.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Ano ang pamagat ng tula? Ano ang pamagat ng tula?
paglalahad ng bagong Malusog ba ang relasyon ng pamilya sa tulang Malusog ba ang relasyon ng pamilya sa tulang
kasanayan #1 binasa? Bakit? binasa? Bakit?
Ano-ano ang hindi makikita sa pamilya nina Ben? Ano-ano ang hindi makikita sa pamilya nina Ben?
Maituturing bang huwaran ang magulang ni Ben? Maituturing bang huwaran ang magulang ni Ben?
Dapat ba silang tularan? Bakit? Ganito Dapat ba silang tularan? Bakit?
rin ba ang ugnayan sa inyong pamilya? Ganito rin ba ang ugnayan sa inyong pamilya? Paano
Paano mo ito nasabi? mo ito nasabi?

22
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Gawain: Babasahin Ko, Pupunan Mo! Gawain: Babasahin Ko, Pupunan Mo!
paglalahad ng bagong Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
kasanayan #2
Mga Hakbang: Mga Hakbang:
1. Ipapabasa ang teksto sa aklat pahina 1. Ipapabasa ang teksto sa aklat pahina
127-129. 127-129.
2. Itatala ang mga palatandaan ng malusog at 2. Itatala ang mga palatandaan ng malusog at
hindi malusog na relasyon. hindi malusog na relasyon.
3. Punan ang tsart sa ibaba. 3. Punan ang tsart sa ibaba.
4. Bibigyan ng 10 minuto ang mga bata para 4. Bibigyan ng 10 minuto ang mga bata para
matapos ang gawain. matapos ang gawain.

Mga Palatandaan Mga Palatandaan

Malusog na Relasyon Hindi Malusog na Malusog na Relasyon Hindi Malusog na


Relasyon Relasyon

23
F. Paglinang sa
Kabihasnan Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
(Tungo sa
Formative Batay sa inyong nakalap na impormasyon, ano-ano Batay sa inyong nakalap na impormasyon, ano- ano
Assessment) ang mga palatandaan ng isang malusog at hindi ang mga palatandaan ng isang malusog at hindi malusog
malusog na relasyon? na relasyon?
Mahalaga bang malaman mo ang mga ito? Mahalaga bang malaman mo ang mga ito?
Bakit? Bakit?

24
G. Paglalapat ng Aralin Panuto: Lagyan ng (/) sa tabi ng mga katangian na Gawain: Isulat Mo, Aawitin Ko!
sa pang nagpapahiwatig ng malusog na relasyon at ekis (x) (Music Adaptation)
araw-araw na buhay naman kung nagpapahiwating ng hindi malusog na
relasyon. Sa loob ng 5 minuto, bawat pangkat ay magsusulat
1. Pag-aaway ng maikling tula tungkol sa malusog at hindi malusog
2. Pagtitiwala na relasyon. Maaaring ito ay may apat na linya lamang.
3. Katapatan Lalapatan nila ang nilikhang maikling tula ng tunog na
4. Pagbibigayan mula sa musikang gusto nila. Bibigyan ng 2 minuto ang
5. Pananakit bawat grupo para mailahad ang kanilang nabuong awit.
6. Pagdududa
7. Pagseselos
8. Pagkakaisa
9. Kasiyaha
10. Pagkakaunawaan

H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga palatandaang ng malusog at hindi Ano-ano ang mga palatandaan ng malusog at hindi
malusog na relasyon? malusog na relasyon?

25
I. Pagtataya ng Panuto: Isulat ang M kung ito ay palatandaan ng Panuto: Isulat ang M kung ito ay palatandaan ng
Aralin malusog na relasyon at HM para sa hindi malusog na malusog na relasyon at HM para sa hindi malusog na
relasyon. relasyon.

6. May pagmamahalan ang bawat miyembro ng 1. May pagmamahalan ang bawat miyembro ng
pamilya, magkakaibigan o magkakaklase. pamilya, magkakaibigan o magkakaklase.
7. Nakararanas ng sigawan o pananakit sa gitna ng 2. Nakararanas ng sigawan o pananakit sa gitna ng
komprontasyon o pag-aayos ng gusot. komprontasyon o pag-aayos ng gusot.
8. May itinatagong lihim sa isa’t-isa o kawalan ng 3. May itinatagong lihim sa isa’t-isa o kawalan ng
katapatan. katapatan.
9. May tiwala sa isa’t isa. 4. May tiwala sa isa’t isa.
10. May pagpapahalaga sa nararamdaman ng 5. May pagpapahalaga sa nararamdaman ng bawat isa.
bawat isa.

J. Karagdagang Pagninilay: Pagninilay:


gawain para sa Ikaw ba ay may malusog na relasyon sa iyong Ikaw ba ay may malusog na relasyon sa iyong
takdang-aralin at pamilya, kaibigan at kaklase? Patunayan sa pamilya, kaibigan at kaklase? Patunayan sa pamamagitan
remediation pamamagitan ng pagsusulat ng talata na ng pagsusulat ng talata na pinamagatang, “Paano Ako
pinamagatang, “Paano Ako Makitungo” Makitungo?”

Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN
A. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns

26
B. Performance The learner…
Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns
C. Learning Discusses ways of managing unhealthy relationships
Competency H5PH-If-14
(Isulat ang code sa
bawat kasanayan)
II. NILALAMAN ARALIN 5- MGA PARAAN NG PAMAMAHALA SA MGA HINDI MALUSOG NA RELASYON
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.61-62
10.Kagamitan ng
Mag-aaral
11.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .p.129-131
Teksbuk
12..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Larawan ng pamilyang nagsisigawan, tsart, kopya ng komik strip
Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS
C. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Paano nakakaapekto sa kalusugan ng isang tao ang Paano nakakaapekto sa kalusugan ng isang tao ang
pagsisimula ng pagkakaroon ng malusog na relasyon? pagkakaroon ng malusog na relasyon?
bagong aralin.

27
B. Paghahabi sa Ipakita ang larawan na nagpapakita ng hindi malusog Ipakita ang larawan na nagpapakita ng hindi malusog
Layunin ng Aralin na relasyon. na relasyon.

Illustrated by Allan Llanzana Illustrated by Allan Llanzana

Ano ang ipinapahiwatig na mensahe ng larawan? Ano ang ipinapahiwatig na mensahe ng larawan?
Kung ikaw ay isa sa mga kasapi ng pamilyang Kung ikaw ay isa sa mga kasapi ng pamilyang ito,
ito, ano ang iyong gagawin? ano ang iyong gagawin?

28
C. Pag-uugnay ng Ipapabasa ang komik strip sa pahina 129-130 ng batayang aklat.
mga halimbawa sa
bagong aralin.

Illustrated by Allan Llanzana

29
30
Illustrated by Allan Llanzana

31
D. Pagtalakay ng Ano ang pangyayari sa komik strip na nagpapakita ng Ano ang pangyayari sa komik strip na nagpapakita ng hindi
bagong konsepto at hindi malusog narelasyon? malusog narelasyon?
paglalahad ng bagong Ano ang ginawa ni Donato para mamulat ang Ano ang ginawa ni Donato para mamulat ang kaniyang
kasanayan #1 kaniyang mga magulang? mga magulang?
Paano nagbago si Mang Ambrosio? Paano nagbago si Mang Ambrosio?
Naging maganda ba ang naging resulta ng pagbabago Naging maganda ba ang naging resulta ng pagbabago ng
ng pakikitungo ng mag-asawa sa isa’t- isa? Bakit mo pakikitungo ng mag-asawa sa isa’t-isa? Bakit mo nasabi?
nasabi? Ano ang mga pangyayari sa komik strip na nagpapakita ng
Ano ang mga pangyayari sa komik strip na malusog na relasyon?
nagpapakita ng malusog na relasyon? Kung ikaw si Donato, sasawayin mo rin ba ang mga
Kung ikaw si Donato, sasawayin mo rin ba ang mga magulang mong nag-aaway? Bakit?
magulang mong nag-aaway? Bakit? Anong aral ang natutuhan mo sa komik strip?
Anong aral ang natutuhan mo sa komik strip?

32
E. Pagtalakay ng May iba’t-ibang paraan ng pamamahala sa hindi May iba’t-ibang paraan ng pamamahala sa hindi
bagong konsepto at malusog na relasyon. Ipapabasa sa mga bata ang malusog na relasyon. Ipapabasa sa mga bata ang teksto
paglalahad ng bagong teksto sa pahina 129. sa pahina 129.
kasanayan #2 Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
Ano-ano ang mga paraan ng pamamahala Ano-ano ang mga paraan ng pamamahala sa
sa hindi malusog na relasyon? Punan ang kasunod na hindi malusog na relasyon? Punan ang kasunod na
graphic organizer? graphic organizer?

Paraan ng Paraan ng
Pamamahala Pamamahala
sa Hindi sa Hindi
Malusog na Malusog na
Relasyon Relasyon

F. Paglinang sa
Kabihasnan Pag-uulat ng bawat grupo. Pag-uulat ng bawat grupo.
(Tungo sa
Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin Nabalitaan mong sinuntok ng iyong pinsan ang Nabalitaan mong sinuntok ng iyong pinsan ang
sa pang matalik mong kaibigan. Ano ang dapat mong gawin? matalik mong kaibigan. Ano ang dapat mong gawin?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga paraan ng pamamahala sa mga Ano-ano ang mga paraan ng pamamahala sa mga
hindi malusog na relasyon? hindi malusog na relasyon?

33
I. Pagtataya ng Panuto: Talakayin kung paano mo pamamahalaan Gawain: “ The Buzz”
Aralin ang mga sitwasyon na nagpapakita ng hindi malusog Sa pamamagitan ng buzz show talakayin kung
na relasyon. Isulat ang iyong sagot. paano mo pamamahalaan ang mga sitwasyon na
nagpapakita ng hindi malusog na relasyon.

A. May kaibigan kang may suliranin sa kanilang


tahanan. Sinasabi ng kaibigan mo na gusto niyang Pangkat 1- May kaibigan kang may suliranin sa
umalis sa kanilang tahanan dahil madalas na nag- kanilang tahanan. Sinasabi ng kaibigan mo na gusto
aaway ang kaniyang magulang. Anong payo ang niyang umalis sa kanilang tahanan dahil madalas na
ibibigay mo sa iyong kaibigan? nag-aaway ang kaniyang magulang. Anong payo ang
ibibigay mo sa iyong kaibigan?
B. Nagseselos si Mia kapag may kasamang ibang
kaibigan ang kanyang bestfriend. Pangkat 2- Nagseselos si Mia kapag may kasamang
ibang kaibigan ang kanyang bestfriend.

Pangkat 3- Pagpuna at paninira ang natatangggap ng


magkakapitbahay na Aling Choleng, Aling Myrna at
Mang Kanor.

Pangkat 4-Walang paggalang sa kanilang


nakakatandang kapatid ang kambal na sina Mercy at
Milko.

Pangkat 5-Laging may negatibong pananaw at opinyon


sa mga bagay-bagay si James.

34
J. Karagdagang Magtala ng halimbawa ng hindi malusog na Magtala ng halimbawa ng hindi malusog na
gawain para sa relasyon na iyong naranasan na. Sa katapat nito, relasyon na iyong naranasan na. Sa katapat nito, isulat
takdang-aralin at isulat kung ano ang naging pamamaraan mo para kung ano ang naging pamamaraan mo para pamahalaan
remediation pamahalaan ang hindi malusog na relasyong ang hindi malusog na relasyong pinagdaanan mo.
pinagdaanan mo.

Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN
B. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns
B. Performance The learner…
Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns
C. Learning
Competency Describes some mental, emotional and social health concerns
(Isulat ang code sa H5PH-Ig-15
bawat kasanayan)

II. NILALAMAN ARALIN 6- PAGLALARAWAN SA IBAT-IBANG MGA ALALAHANING MENTAL, EMOSYONAL AT


SOSYAL
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.62-63

35
13.Kagamitan ng
Mag-aaral
14.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .p.129-131
Teksbuk
15..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Larawan, tsart, metacards/metastrips
Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS
D. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Ano-ano ang mga paraan ng pamamahala sa mga Ano-ano ang mga paraan ng pamamahala sa mga
pagsisimula ng hindi malusog na relasyon? hindi malusog na relasyon?
bagong aralin.

36
B. Paghahabi sa Tingnan ang larawan. Tingnan ang larawan.
Layunin ng Aralin

Illustrated by Allan Llanzano Illustrated by Allan Llanzano


.
Ano ang iyong napapansin? Ano ang iyong napapansin?
Bakit kaya malungkot ang batang nag-iisang Bakit kaya malungkot ang batang nag-iisang
naglalakad? naglalakad?
Bakit kaya siya nakayuko? Ano Bakit kaya siya nakayuko? Ano
kaya ang dahilan? kaya ang dahilan?
Pagmasdan ninyo ang ibang batang nasa paligid. Pagmasdan ninyo ang ibang batang nasa paligid.
Ano kaya ang kanilang pinag-uusapan? Ano kaya ang kanilang pinag-uusapan?
Nangyari na rin ba ito saiyo? Ano ang iyong Nangyari na rin ba ito saiyo? Ano ang iyong ginawa?
ginawa?

37
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa Sa araling ito ay tatalakayin natin ang iba-t- Sa araling ito ay tatalakayin natin ang iba-t- ibang
bagong aralin ibang mga alalahaning mental, emosyonal at sosyal mga alalahaning mental, emosyonal at sosyal na may
na may malaking epekto sa kalusugan ng isang tao. malaking epekto sa kalusugan ng isang tao.

Ano-ano ang inyong mga nalalaman sa mga Ano-ano ang inyong mga nalalaman sa mga
sumusunod na salita? sumusunod na salita?
1. Social Anxiety 1. Social Anxiety
2. Pagkamasumpungin o Mood Swings 2. Pagkamasumpungin o Mood Swings
3. Panunukso 3. Panunukso
4. Pambubulas 4. Pambubulas
5. Panliligalig 5. Panliligalig
6. Pang-aabusong Pisikal at Emosyonal 6. Pang-aabusong Pisikal at Emosyonal

38
D. Pagtalakay ng Pangkatang Gawain: “Isusulat Ko, Ilarawan Mo!” Pangkatang Gawain: “Isusulat Ko, Ilarawan Mo!”
bagong konsepto at 1. Ipapabasa ang teksto sa pahina 132-137. 1. Ipapabasa ang teksto sa pahina 132-137.
paglalahad ng bagong 2. Ipapatala sa mga bata ang mga alalahaning 2. Ipapatala sa mga bata ang mga alalahaning
kasanayan #1 mental, emosyonal at sosyal. mental, emosyonal at sosyal.
3. Ipapalarawan ang bawat alalahanin sa tsart. 3. Ipapalarawan ang bawat alalahanin sa tsart.
4. Bibigyan ng takdang oras sa paggawa ng 4. Bibigyan ng takdang oras sa paggawa ng
pangkatang gawain ang mga mag-aaral. pangkatang gawain ang mga mag-aaral.

Mga Alalahanin Katangian Mga Alalahanin Katangian

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Pag-uulat ng bawat grupo Pag-uulat ng bawat grupo
paglalahad ng bagong
kasanayan #2

39
F. Paglinang sa
Kabihasnan Ano ang palatandaan ng pagkakaroon ng Ano ang palatandaan ng pagkakaroon ng
(Tungo sa pagkabalisa sa pakikisalamuha? pagkabalisa sa pakikisalamuha?
Formative
Assessment) Ano-ano naman ang mga palatandaan ng Ano-ano naman ang mga palatandaan ng
pagkabalisa sa pakikisalamuha? pagkabalisa sa pakikisalamuha?
Bakit nakakaranas ng pagkasumpungin ang Bakit nakakaranas ng pagkasumpungin ang
tao? tao?
Ano sa palagay ninyo ang nararamdaman ng Ano sa palagay ninyo ang nararamdaman ng isang
isang taong palaging tinutukso? taong palaging tinutukso?
Maganda ba itong gawain ng isang bata? Maganda ba itong gawain ng isang bata?
Bakit? Bakit?
Mahalaga bang malaman natin ang ibat- ibang Mahalaga bang malaman natin ang ibat-ibang
palatandaan ng mga alalahaning mental, emoyonal at palatandaan ng mga alalahaning mental, emoyonal at
sosyal? Bakit? sosyal? Bakit?

Kapag ikaw ay nakaranas ng panunukso o Kapag ikaw ay nakaranas ng panunukso o


G. Paglalapat ng Aralin pambubulas, kailangan bang gawin mo sa iba ang pambubulas, kailangan bang gawin mo sa iba ang ginawa
sa pang ginawa sa iyo ng iyong kapwa? Bakit? sa iyo ng iyong kapwa? Bakit?
araw-araw na buhay
Ano sa palagay mo ang nararapat mong gawin? Ano sa palagay mo ang nararapat mong gawin?

H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang iba’t-ibang mga alalahaning Ano-ano ang iba’t-ibang mga alalahaning mental,
mental, emosyonal at sosyal na ating tinalakay? emosyonal at sosyal na ating tinalakay?

40
I. Pagtataya ng Panuto: Alin sa mga alalahanin sa Hanay B ang
Aralin inuilalarawan sa bawat aytem sa Hanay A? Isulat ang Papangkatin sa 5 grupo ang klase.
titik ng tamang sagot. Bubunot ang bawat pangkat ng isang alalahanin na
nakasulat sa metacard at ipapakita o ilalarawan nila ito
HANAY A HANAY B sa pamamagitan ng pantomime.
1. Ito ay pagbabago -bagong a. panliligalig
emosyon ng tao, minsan Pangkat 1- Panliligalig
masaya at minsan naman ay Pangkat 2- Pisikal na Pang-aabuso Pangkat
malungkot. 3- Cyberbullying
Pangkat 4- Panunukso Pangkat 5-
2. Ito ay maaaring magdulot b. Pisikal na Pagkamasumpungin
ng kasiyahan, sakit o sama pang-aabuso
ng loob at nakapagbibigay
ng aral o leksiyon na
nakapagbabago sa maling asal o
gawi.

3. Ito ay mga gawaing sinadya c. cyberbullying


upang saktan ang damdamin
ng isang tao at paulit-ulit na
ginagawa sa loob at labas ng
paaralan.

4. Ito ay paninirang puri at d. panunukso


emosyon gamit ang
Internet at iba pang
makabagong teknolohiya.

5. Ito ay marahas at bayolente


na pakikitungo sa tao. e.pagkamasumpungin

41
J. Karagdagang Ilista sa kuwaderno kung ano-ano ang mga Ilista sa kuwaderno kung ano-ano ang mga
gawain para sa sitwasyong nagdudulot saiyo ng tensiyon at sitwasyong nagdudulot saiyo ng tensiyon at alalahanin
takdang-aralin at alalahanin at ang dahilan o pinag-ugatan nito. at ang dahilan o pinag-ugatan nito. Sumulat ng
remediation Sumulat ng repleksiyon kung paano mo ito repleksiyon kung paano mo ito hinaharap o inaayos.
hinaharap o inaayos.

Republic of the Philippines


Department of Education
Region V
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN
C. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns

42
B. Performance The learner…
Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns

C. Learning
Competency Discusses the effects of mental, emotional and social health concerns on one’s health and well-being
(Isulat ang code sa H5PH-Ih-16
bawat kasanayan)

II. NILALAMAN ARALIN 7- PAGTATALAKAY SA MGA EPEKTO SA KALUSUGAN NG MGA ALALAHANING


MENTAL, EMOSYONAL AT SOSYAL
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.63-65
16.Kagamitan ng
Mag-aaral
17.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .pp. 132-133
Teksbuk
18..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang
Kagamitang Panturo Larawan na nagpapakita ng iba’t-ibang mga alalahanin, tsart, metacards

IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS

43
E. Balik-Aral sa Tukuyin kung anong alalahanin ang inilalarawan.
nakaraang aralin at/o Tukuyin kung anong alalahanin ang inilalarawan.
pagsisimula ng 1. Ito ay pabago-bagong emosyon ng tao, minsan
bagong aralin. masaya at minsan naman ay malungkot. 1. Ito ay pabago-bagong emosyon ng tao, minsan
2. Ito ay maaaring magdulot ng kasiyahan, sama ng masaya at minsan naman ay malungkot.
loob at nakapagbibigay ng aral o leksiyon na 2. Ito ay maaaring magdulot ng kasiyahan, sama ng
nakapagpapabago sa maling asal o gawi. loob at nakapagbibigay ng aral o leksiyon na
3. Ito ay maaaring sinadya upang saktan ang nakapagpapabago sa maling asal o gawi.
damdamin ng isang tao o paulit-ulit na ginagawa sa 3. Ito ay maaaring sinadya upang saktan ang
loob at labas ng paaralan. damdamin ng isang tao o paulit-ulit na ginagawa sa loob
4. Ito ay paninirang puri at emosyon gamit ang at labas ng paaralan.
Internet at ibang makabagong teknolohiya. 4. Ito ay paninirang puri at emosyon gamit ang Internet
5. Ito ay marahas at bayolenteng pakikitungo sa tao at ibang makabagong teknolohiya.
5. Ito ay marahas at bayolenteng pakikitungo sa tao

44
B. Paghahabi sa Ipakita ang mga larawang ito. Ipakita ang mga larawang ito.
Layunin ng Aralin

https://www.google.com/search?q= mood+swing https://www.google.com/search?q= mood+swing

https://www.google.com/search?biw=1366&bi https://www.google.com/search?biw=1366&bi
h=659&tbm=isch&sa=1&ei=WTFrXITZNNqc9QO h=659&tbm=isch&sa=1&ei=WTFrXITZNNqc9QO
Wv5iQBQ&q=teasingi Wv5iQBQ&q=teasingi

https://www.google.com/search?biw=1366&bi https://www.google.com/search?biw=1366&bi
h=659&tbm=isch&sa=1&ei=hjJrXIODMdLf9QP https://www.google.com/search?biw=13 h=659&tbm=isch&sa=1&ei=hjJrXIODMdLf9QP https://www.google.com/search?biw=13
wybrgBg&q=bullying+in+Filipino+Children&oq= wybrgBg&q=bullying+in+Filipino+Children&oq=
66&bih=659&tbm=isch&sa=1&ei=izdrXP2
bullying+in+Filipino+Children bullying+in+Filipino+Children
66&bih=659&tbm=isch&sa=1&ei=izdrXP2
nJsic9QOu7Z7wDw&q=harassment+in+c nJsic9QOu7Z7wDw&q=harassment+in+c

45
.
Ano ang ipinapakita sa bawat larawan? Ano ang ipinapakita sa bawat larawan?
Anong mensahe ang nais ipahiwatig sa iyo ng Anong mensahe ang nais ipahiwatig sa iyo ng mga
mga sitwasyon sa larawan? sitwasyon sa larawan?
Kung kayo ang nasa sa sitwasyon ng mga nasa Kung kayo ang nasa sa sitwasyon ng mga nasa
larawan, ano kaya ang iyong mararamdaman? Bakit? larawan, ano kaya ang iyong mararamdaman? Bakit?

46
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa Papangkatin sa 4 na grupo ang klase. Bawat Papangkatin sa 4 na grupo ang klase. Bawat
bagong aralin pangkat ay bibigyan ng isang larawan. pangkat ay bibigyan ng isang larawan.

Ano-ano sa palagay ninyo ang maaring maging Ano-ano sa palagay ninyo ang maaring maging
epekto sa kalusugan ng mga alalahaning mental, epekto sa kalusugan ng mga alalahaning mental,
emosyonal at sosyal na ipinapakita sa larawan? emosyonal at sosyal na ipinapakita sa larawan?

Alalahaning Epekto sa Kalusugan


Alalahaning Epekto sa Kalusugan Ipinapakita sa
Ipinapakita sa Larawan
Larawan

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Pag-uulat ng bawat grupo Pag-uulat ng bawat grupo
paglalahad ng bagong
kasanayan #1

47
E. Pagtalakay ng Paano nakakaapekto ang mga alalahaning mental, Paano nakakaapekto ang mga alalahaning mental,
bagong konsepto at emosyonal at sosyal? emosyonal at sosyal?
paglalahad ng bagong Paano nakapagdudulot ng kirot o sama ng loob ang Paano nakapagdudulot ng kirot o sama ng loob ang
kasanayan #2 panunukso? panunukso?
Paano nakapagbibigay ng aral o nakakapagbago ng Paano nakapagbibigay ng aral o nakakapagbago ng
maling gawi ang panunukso? maling gawi ang panunukso?
Sa palagay mo, bakit kaya may mga batang Sa palagay mo, bakit kaya may mga batang
nanliligalig sa paaralan? Tutularan mo ba sila? nanliligalig sa paaralan? Tutularan mo ba sila? Bakit?
Bakit?

F. Paglinang sa Magbigay ng mga mahahalagang konsepto na Magbigay ng mga mahahalagang konsepto na


Kabihasnan tumatalakay sa epekto ng mga alalahaning mental, tumatalakay sa epekto ng mga alalahaning mental,
(Tungo sa emosyonal at sosyal sa kalusugan ng isang tao. Isulat emosyonal at sosyal sa kalusugan ng isang tao. Isulat ito
Formative ito sa metacards at ipaskil ito sa pisara. sa metacards at ipaskil ito sa pisara.
Assessment)

EPEKTO NG MGA
ALALAHANING EPEKTO NG MGA
MENTAL, EMOSYONAL ALALAHANING
AT SOSYAL SA MENTAL, EMOSYONAL
KALUSUGAN AT SOSYAL SA
KALUSUGAN

G. Paglalapat ng Aralin Inuutusan ka ng kaklase mo na suntukin ninyo ang Inuutusan ka ng kaklase mo na suntukin ninyo ang isa
sa pang isa sa inyong kaklase. Susundin mo ba siya. Bakit? sa inyong kaklase. Susundin mo ba siya. Bakit?
araw-araw na buhay

48
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga epekto sa kalusugan ng mga Ano-ano ang mga epekto sa kalusugan ng mga
alalahaning mental, emosyonal at sosyal? alalahaning mental, emosyonal at sosyal?

I. Pagtataya ng Bumuo ng islogan tungkol sa bullying o Pangkatang Pagsasagawa:


Aralin pambubulas. Bigyang diin ang magiging bunga o “Epekto sa Kalusugan, Ibalita Mo”
kahihinatnan ng pambubulas sa mga mag-aaral. Bawat pangkat ay magbabalita ng mga epekto sa tao
ng mga alalahaning mental, emosyonal at sosyal.

J. Karagdagang Gumawa ng isang maikling sanaysay na Gumawa ng isang maikling sanaysay na tumatalakay
gawain para sa tumatalakay sa epekto ng mga alalahaning mental, sa epekto ng mga alalahaning mental, emosyonal at
takdang-aralin at emosyonal at sosyal sa isang batang katulad mo. sosyal sa isang batang katulad mo.
remediation

Republic of the Philippines


Department of Education
Region V
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura HEALTH
Petsa/Oras Markahan FIRST QUARTER

I. LAYUNIN
D. Content The learner…
Standards demonstrates understanding of mental emotional,and social health concerns

49
B. Performance The learner…
Standards practices skills in managing mental, emotional and social health concerns

C. Learning Demonstrates skills in preventing or managing teasing, bullying, harassment or abuse


Competencies (H5PH-Ii-17)
(Isulat ang code sa Identifies appropriate resources and people who can help in dealing with mental emotional and social health
bawat kasanayan) concerns
(H5PH-Ij-18)
II. NILALAMAN ARALIN 8- PAGHAHADLANG AT PANGANGASIWA SA MGA ALALALAHANING MENTAL,
EMOSYONAL AT SOSYAL
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1.Gabay ng Guro Masigla at Malusog na Katawan at Isipan pp.63-65
19.Kagamitan ng
Mag-aaral
20.Mga Pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .pp. 140-145
Teksbuk
21..Karagdagang
Kagamitan mula sa Curriculum Guide in MAPEH-Health , June 2016 Edition p. 47
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang
Kagamitang Panturo bola, tugtog ng “Leron-Leron Sinta” speaker/DVD player, komik strip, metastrips

IV.PAMAMARAAN AVERAGE LEARNERS ADVANCE LEARNERS


F. Balik-Aral sa Ano-ano ang mga epekto sa kalusugan ng mga Ano-ano ang mga epekto sa kalusugan ng mga
nakaraang aralin at/o alalahaning mental, emosyonal at sosyal? alalahaning mental, emosyonal at sosyal?
pagsisimula ng
bagong aralin.

50
B. Paghahabi sa Pasahan ng bola Pasahan ng bola
Layunin ng Aralin 1. Ipapasa ang bola sa kaklase hanggang sa sumunod 1. Ipapasa ang bola sa kaklase hanggang sa sumunod
na kakalase habang may tugtog. na kakalase habang may tugtog.
2. Kapag huminto ang tugtog, ang batang may 2. Kapag huminto ang tugtog, ang batang may hawak
hawak ng bola ang siyang bubunot ng pirasong papel ng bola ang siyang bubunot ng pirasong papel na may
na may tanong. tanong.
3. Uulitin lamang ang hakbang 1 at 2. 3. Uulitin lamang ang hakbang 1 at 2.

Mga Tanong: Mga Tanong:


Ano ang dapat mong gawin upang maiwasan o Ano ang dapat mong gawin upang maiwasan o
malabanan mo ang mga nanunukso, nambubulas o malabanan mo ang mga nanunukso, nambubulas o
pang-aabuso? pang-aabuso?

Sino ang dapat mong lapitan o hingan ng tulog Sino ang dapat mong lapitan o hingan ng tulog
kapag nakakaranas ng panunukso, pambubulas o kapag nakakaranas ng panunukso, pambubulas o pang-
pang-aabuso? aabuso?

51
C. Pag-uugnay ng Ipabasa sa mga bata ang komik strip. Ipabasa sa mga bata ang komik strip.
mga halimbawa sa
bagong aralin

 Hango ang komik strip sa batayang aklat  Hango ang komik strip sa batayang aklat

Alin sa dalawang sitwasyon ang dapat gawin Alin sa dalawang sitwasyon ang dapat gawin ng
ng mga batang tinutukso? Bakit? mga batang tinutukso? Bakit?
Dapat bang gayahin ang mga batang Dapat bang gayahin ang mga batang
nanunukso sa komik strip? Bakit? nanunukso sa komik strip? Bakit?

52
53
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Basahin ang pakikipag-usap ni Roberto sa kanilang Guidance Counselor.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Ang Suliranin ni Roberto

ROBERTO: Magandang umaga po, Gng. Cruz.

GNG. CRUZ: Magandang umaga naman sa iyo, Roberto. Ano ang dahilan at napadalaw ka
dito sa aking tanggapan?

ROBERTO: Gng. Cruz, ano po ba ang dapat gawin sa mga batang nanunukso sa akin?

GNG. CRUZ: Huwag kang magpakita ng takot sa kanila. Huwag mo ring ipakita na apektado
ka sa ginagawa nila. Huwag mong bigyang pansin ang
kanilang mga sinasabi. Kapag kailangan mo ng tulong andito lamang ako. Maaari ko
bang malaman kung sino ang nanunukso sa iyo?

ROBERTO: Kapag tinukso pa po nila ako sasabihin ko na po sa inyo kung sino sila.
Maraming salamat po.

GNG. CRUZ: Walang anuman, Roberto.

Bakit kinausap ni Roberto ang kanilang guidance counselor? Ano ang


naging payo ni Gng. Cruz kay Roberto?
Kung ikaw si Roberto, lalapit ka rin ba sa inyong guidance counselor o kaya’y guro? Bakit?

54
55
E. Pagtalakay ng Ipapabasa ang teksto sa pahina 141-143 ng Ipapabasa ang teksto sa pahina 141-143 ng batayang
bagong konsepto at batayang aklat. aklat.
paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Sa pamamagitan ng graphic organizer, sasagutin ng Pangkatang Gawain:
mga bata ang mga sumusunod na katanungan.
Pangkat 1: Lumikha ng Tula
Pangkat 1- Ano- ano ang mga kasanayang dapat Ang mga bata ay lilikha ng tula tungkol sa mga
matutuhan upang maiwasan at hindi maranasan ang kasanayan na dapat matutuhan upang mahadlangan ang
panunukso, pambubulas at pang-aabuso? Ilarawan mga mahilig manukso o mambulas.
ang mga ito
Pangkat 2: Lumikha ng Awit
Mga Kasanayan Paglalarawan Ang mga bata ay susulat ng awitin tungkol sa mga
kasanayang dapat matutuhan upang mahadlangan at
mapangasiwaan ang mga alalahaning mental,
emosyonal at soayal.

Pangkat 2- Magbigay ng mga desisyon o maaaring Pangkat 3: Lumikha ng Dayalogo


maging hakbang mo sa sarili laban sa nanunukso. Ang mga bata ay susulat ng dayalogo na
nagpapakita kung paano mahahadlangan ang mga
mahilig manukso at mambulas.

Desisyong Dapat Gawin


sa Sarili Laban sa Pangkat 4: Lumikha ng Buzz Show
Ang mga bata ay magpapalita ng isang buzz show
Nanunukso
na tinatalakay ang mga taong dapat puntahan o lapitan
sa oras ng pangangailangang mental, emosyonal at
sosyal.

56
57
Pangkat 3- Sino-sino ang dapat lapitan o hingan
ng tulong kapag nakaranas ng panunukso,
pambubulas o pang-aabuso?

Mga Dapat Puntahan o Lapitan sa Oras ng


Pangangailangang Mental, Emosyonal at
Sosyal
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.

Pangkat 4- Ibigay ang mga paraan ng pagpapakita ng


pansariling pamamahala.

Mga Paraan ng Pagpapakita ng


Pansariling Pamamahala

58
F. Paglinang sa
Kabihasnan Pagsasagawa at pagpapamalas ng bawat pangkat Pagsasagawa at pagpapamalas ng bawat
(Tungo sa pangkat
Formative
Assessment)
Kapag nakakaranas ka ng panunukso sa iyong Kapag nakakaranas ka ng panunukso sa iyong
G. Paglalapat ng Aralin kaklase, ano ang dapat mong gawin? Bakit? kaklase, ano ang dapat mong gawin? Bakit?
sa pang
araw-araw na buhay Paano mo matutulungan ang kaklase o kaibigan Paano mo matutulungan ang kaklase o kaibigan mo
mo na biktima ng panunukso, pambubulas o pang- na biktima ng panunukso, pambubulas o pang- aabuso
aabuso sa inyong paaralan? sa inyong paaralan?

H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga natutunan mo sa araling ito? Ano-ano ang mga natutunan mo sa araling ito?

59
I. Pagtataya ng Isadula kung ano ang gagawin mo sa mga Isadula kung ano ang gagawin mo sa mga panunukso
Aralin panunukso sa bawat sitwasyon. Papabunutin ang sa bawat sitwasyon. Papabunutin ang bawat pangkat ng
bawat pangkat ng sitwasyong kanilang isasadula. sitwasyong kanilang isasadula.

Sitwasyon A:
Nanunukso: Alam mong bata ka pa, mukha ka Sitwasyon A:
nang matanda! Nanunukso: Alam mong bata ka pa, mukha ka nang
matanda!
Sitwasyon B:
Nanunukso: Kamukha ka ng tatay mong Sitwasyon B:
panot! Nanunukso: Kamukha ka ng tatay mong panot!

Sitwasyon C: Sitwasyon C:
Nanunukso: Sabi mo magaling ka sa Math, Nanunukso: Sabi mo magaling ka sa Math,
bakit 2x4 lang hindi mo pa alam? bakit 2x4 lang hindi mo pa alam?
Kawawa ka naman! Kawawa ka naman!

Sitwasyon D: Sitwasyon D:
Nanunukso: Nasa ikalimang baitang ka na Nanunukso: Nasa ikalimang baitang ka na pero
pero kasinlaki mo pa rin ang kasinlaki mo pa rin ang mag- aaral sa
mag-aaral sa unang baitang. unang baitang.

Sitwasyon E: Sitwasyon E:
Nanunukso: Alam mo bang may Nanunukso: Alam mo bang may kasingkulay kang
kasingkulay kang prutas? prutas?

60
J. Karagdagang Repleksiyon: Gumawa ng komik strip o dayalogo ng sitwasyon na
gawain para sa Nakaranas ka na ba ng panunukso o pambubulas nagpapakita ng iba’t-ibang kasanayan upang labanan
takdang-aralin at mula sa isang tao? Paano mo ito hinarap? ang panunukso, nanliligalig at nambubulas.
remediation Nakatulong ba sa iyong sarili ang iyong naging
hakbang? Bakit?

61

You might also like