Professional Documents
Culture Documents
I. Mga Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa obra maestrang pampanitikan ng
Pilipinas.
B. Pamantayan sa Pagganap:
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o storyboard
tungkol sa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang mga katangian
(dekonstruksyon).
C. Mga layunin:
Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nabibigyang-kahulugan ang matatalinghagang salita,
b. nakapagbabahagi ng mga mahahalagang pangyayari sa akda,
c. nakapagbibigay- Impresyon sa bawat pahayag,
d. napahahalagahan ang edukasyon bilang susi upang makamit ang kalayaan at
kaunlaran ng isang bansa.
II. Nilalaman o Paksa
Paksang-Aralin: Aralin 12
“Karanasan ng isang Guro”
Mga Sanggunian: Pluma 9 Aklat 2, mga pahina 603-610
Mga Kagamitan: Batayang Aklat, Video clipt
III. Pamamaraan
A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Pagbati sa mga mag-aaral
2. Pagpapalinis ng silid at pagpapaayos ng mga upuan
3. Pagtatala ng pumasok at lumiban sa klase
B. Pagbabalik-aral
Itatanong ng guro sa mga mag-aaral.
Ano ang mga mahahalagang pangyayari tungkol sa tinalakay natin noong nakaraang
aralin na may pamagat na “Sisa” “ Basilio” at “Nagdurusang mga Kaluluwa?”
C. Pangganyak
Magpapanood ang guro ng isang video clipt patungkol sa pamamalo ng mga bata.
F. Pagtalakay sa Nilalaman
Ang guro ay magpapanood sa mga bata ng Noli Me Tangere.
Mga Katanungan:
1. Sino ang lalaking kausap ni Ibarra habang sila ay nasa isang mataas na
lugar?
2. Bakit nasabi ng kanyang kausap na malaki ang utang naloob niya kay
Don Rafael Ibarra?
3. Anong bagay na ginawa ng kanyang ama ang napagpasaya ni Ibarrang
ipagpatuloy sa halip na siya ay magluksa o maghiganti dahil sa sinapit
nito? Sa iyong palagay tama ba ang kanyang nagging pasya na gawin ito?
Bakit?
4. Sumasang-ayon ka ba sa nagging katwiran ni Ibarra na patawarin na
lamang ang mga taong gumawa ng masama sa kanyang ama? Bakit?
5. Ano-ano ang mga suliranin sa pagtuturo na isinalaysay ng guro kay
Ibarra? Bakit kaya nasabing imposibleng magkaroon ng edukasyon kung
walang malakas na impluwensiya?
6. Ano-ano ang mga pagbabago na paraan ng pagtuturo ang inilunsad guro
upang higit niyang mahimok na mag-aral at mabilis na matuto ang mga
bata? Bakit hindi siya nagtagumpay?
7. Bakit nagpagkuro ng guro na hindi dapat kalabanin ang isang prayle lalo
ng isang taong kagaya niya? Paano inilarawan ng guro kaugnay ng
pangyayaring ito?
8. Masisisi mo ba ang guro na dumating sa puntong kinasuklaman niya ang
bokasyon sa pagtuturo?
G. Paglalapat
1. Kung ikaw ang nasa kalagayan ni Ibarra patatawarin mo rin ba ang taong
gumawa ng masama sa iyong ama?
2. Sa iyong palagay, kanino higit na natututo ang mga mag-aaral, sa gurong
gumamit ng diplomasya sa pagdidisiplina o sa gurong mahigit at istrikto?
Patunayan.
San Isidro, Nueva Ecija 3106
Telefax (044) 940-6181 / e-mail: gendejesus@gmail.com
3. Sa iyong palagay, bakit kaya kakaunting mag-aaral lamang ang gusting kumuha
ng kursong pagtuturo?
4. Bilang mag-aaral, paano mo maipadama sa iyong mga guro ang paggalang at
pagpapahalaga mo sa kanilang mga ginagawa?
H. Pagpapahalaga
Paano mo napahahalagahan ang edukasyon bilang susi upang makamit ang kalayaan
at kaunlaran ng isang bansa?
I. Ebalwasyon
Magbigay ng impresyon o sariling pagpapakahulugan sa sumusunod na pahayag.
Itala ang iyong sagot na hindi bababa sa alawang pangungusap sa mga patlang.
IV. Gawaing-Bahay
Basahin at unawain
1. Basahin ang mga nakaraang Aralin ng Noli Me Tangere.
2. Unawain ang Palawakin Pa Natin nasa pahina 614
3. Mag-isip ng isang monologo.
Sanggunian: Pinagyamang Pluma 9, Aklat 2.
Mga pahina: 614-616
Inihanda ni:
Jozzel Kaiser D. Gonzales
Binigyang-pansin ni:
Dr. Catherine Matias