You are on page 1of 13

GRADE 1 to 12 Paaralan Antas II-St.

Matthew

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura FILIPINO

Petsa / Oras WEEK 4 Markahan IKATLO

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang
bawatkasanayan at nilalaman.

A. PamantayangPangnilal Ang mag-aaral ay… naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
aman

B. PamantayansaPaggana Ang mag-aaral ay… nasasabi ng mga mag-aaral ang pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan, nagagamit ang mga kaalaman sa
p wika, nakababasa nang may wastong paglilipon ng mga salita at maayos na nakasusulat upang maipahayag at maiugnay ang sariling ideya,
damdamin at karanasan sa mga narinig at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o nibel at kaugnay ng kanilang kultura

C. Mga Nailalarawan ang mga tauhan sa napakinggang teksto batay sa kilos, sinabi o pahayag
KasanayansaPagkatuto
F2PN-IId-12.2
Isulat ang code ng
bawatkasanayan

II. NILALAMAN Paglalarawan sa mga Tauhan sa Napakinggang Teksto Batay sa Kilos, Sinabi o Pahayag

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian MELC p. 202

1. Mga pahinasagabay MELCS FILIPINO G2 Q3 PIVOT 4A BOW pah. 43


ng guro
CG p. 31

2. Mga SLM pp. 20-23


PahinasaKagamitang
Pang-Mag-aaral LM p. 130-131
3. Mga
pahinasaTeksbuk

4. KaragdagangKagamit
anmulasa Portal
Learning Resource

B. Iba Pang Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, SUMMATIVE TEST FILES
KagamitangPanturo videos videos videos

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.

A. Balik- Itanong sa mga bata kung ano Tukuyin ang tinutukoy ng Paano natin nakikilala May nabasa ka ba Awit
aralsanakaraangaralin ang alam nila tungkol sa ang mga tauhan sa kuwento na masasabi mo
pahayag, piliin sa ibaba ang
at/o pagsisimula ng salitang pangarap sa isang kuwento? ang uri ng tauhan?
bagongaralin tamang sagot.
pamamagitan ng semantic
web.

1. Mahilig akong umakyat


sa puno, saging ang
paborito kong kainin.

2. Maliit man ako sa iyong


paningin, masipag naman
ako mag ipon ng pagkain.
3. Ako ay kulay berde, hilig
ko ay maglaro at tumalon
talon sa mga halaman.

4. Mabagal akong lumakad,


ngunit hindi ako sumusuko
sa pagsubok. 5. Ang kulay
ko ay puti, malakas akong
tumalon, ngunit ako ay
antukin.
a. langgam b. unggoy

c. pagong d. kuneho

e. tipaklong

B. Paghahabisalayunin ng Ano ang pangarap mo sa Basahin mo ang usapan ng Sa araling ito, Mahalaga ang pakikinig o Pagbibigay ng pamantayan
aralin buhay? Bakit ito ang pangarap dalawang bata na inaasahang pagbabasa ng kuwento o
mo? Ipakita ang larawan ng
nakasulat sa ibaba. mailalarawan mo ang teksto. Sa pamamagitan
batang nangangarap. Ano
kaya ang kaniyang pangarap mga tauhan sa ng mga kuwento ay
sa buhay? Pagpapayaman ng napakinggang teksto marami tayong
Talasalitaan Ibigay ang batay sa kilos, sinabi o nakikilalang mga tauhan,
kahulugan ng mga salitang pahayag. nararating na mga lugar
maysalungguhit sa at nararanasang
pangungusap ( tingnan ang
pangyayari batay sa mga
pisara )
bahagi ng kuwento o
teksto.

C. Pag-uugnay ng Basahin ang kwentong “Ang 1. Sino ang mga Mahalagang bigyang Habang nakikinig o
mgahalimbawasabagonga Pangarap ni Nilo” sa pahina Pagsasabi ng panuto
pangunahing tauhan sa pansin ang bawat nagbabasa ng kuwento,
ralin 260-261
diyalogo? a. Anna at Paulo karakter kung paano ito natutuhan natin ang mga
b. Carla at Luis c. Jenny at kumilos at ano ang elemento ng naturang
Lito d. Mariz at Franco kaniyang ginagampanan istorya. Ang mga
sa kuwento sa elementong ito ay ang: o
2. Sino ang may suliranin
paglalarawan. Sa tauhan o tagpuan o tema
sa kanilang takdang-aralin?
pagbabasa, mariing o pangyayari
a. Si Anna b. Si Franco c. Si
kilalanin ang mga
Lito d. Si Mariz
tauhan. Nakatutulong
3. Sino ang tinatawag na ito upang lubos na
tauhan sa kuwento? a.ang maunawaan ang
siyang sumulat ng kuwento tekstong pinakinggan o
b.ang mga gumaganap sa binasa. Ang bawat
kuwento c. kung saan pahayag ay nagtataglay
ginanap ang kuwento d. ng paliwanag sa
kung kailan naganap ang kahihinatnan ng mga
kuwento tauhan, kung bakit siya
nasadlak sa ganoong
4. Paano mailalarawan ang kalagayan (kung ano ang
mga tauhan sa isang dahilan) at kung ano ang
kuwento? a.batay sa kinalalabasan ng bawat
kanilang kilos b.batay sa kilos, sinasabi o pahayag
kanilang mga pahayag o na kaniyang ginawa sa
sinabi c. lahat ng kuwento
nabanggit.

d. wala sa nabanggit

5. Bakit mahalagang
mailarawan natin ang mga
tauhang gumanap sa
kuwento o teksto? a.dahil
sikat sila b. upang tayo ay
magpa-autograph c. upang
masaulo natin ang buong
kuwento d. upang mas
maunawaan natin ang
ugnayan nila sa kuwento

D. Pagtalakaysabagongkons 1.Sino ang batang nangarap sa Mahalagang bigyang Pitong Elemento ng Ang mga tauhan sa Pagsagot sa pagsusulit
epto at paglalahad ng kuwento? pansin ang bawat karakter Maikling Kuwento 1. kuwento ang siyang
bagongkasanayan # 1
2. Ano-ano ang pangarap ni kung paano ito kumilos at Tauhan. Ito ay pinakamalaking bahagi
Nilo para sa kaniyang sarili at ano ang kaniyang tumutukoy sa mga ng kuwento. Sila ang
sa ibang mga batang Pilipino? ginagampanan sa kuwento taong gumanap sa gumaganap at bumubuo
sa paglalarawan. Sa kuwento. sa bawat pangyayari sa
3. Bakit nais niyang
mapangalagaan ang pagbabasa, mariing kuwento. Sa mga
2. Tagpuan. Ito ay
kapaligiran? kilalanin ang mga tauhan. tauhang ito natin
tumutukoy sa lugar o
Nakatutulong ito upang natutuhan ang mga aral
4. Ano ang katangian ni Nilo? pook kung saan
lubos na maunawaan ang na kalakip ng kuwento.
5. Dapat ba siyang tularan? nangyari ang kuwento.
Ipaliwanag ang sagot. tekstong pinakinggan o Ang mga tauhan ang
3. Banghay. Ito ay
binasa. Ang bawat pahayag kumikilos at
tumutukoy sa
ay nagtataglay ng nangungusap upang lalo
pagkakasunod-sunod ng
paliwanag sa kahihinatnan pa nating maintidihan
kuwento.
ng mga tauhan, kung bakit ang daloy at tema ng
siya nasadlak sa ganoong 4. Kaisipan. Ito ang kuwento.
kalagayan (kung ano ang mensaheng hatid ng
dahilan) at kung ano ang maikling kuwento.
kinalalabasan ng bawat Makikilala natin at
kilos, sinasabi o pahayag na 5. Suliranin. Ito ay
mailalarawan ang ugali,
kaniyang ginawa sa tumutukoy sa
katangian at gawain ng
kuwento. problemang
mga tauhan sa kuwento
kinakaharap sa
batay sa kanilang kilos,
kuwento.
sinasabi o pahayag Ang
6. Tunggalian. Ito ay mga ugali, katangian at
maaaring laban sa tao, gawain ng mga tauhan ay
tao laban sa sarili, tao maaari rin nating
laban sa lipunan, o tao maiugnay sa sarili nating
laban sa kalikasan. mga buhay.

7. Paksang Diwa. Ito ay


ang pangunahing tema
ng isang kuwento. Dito
rin nakapaloob ang
kabuoan ng tema at
kahulugan ng isang
kuwento.
E. Pagtalakaysabagongkons Iguhit ang iyong pangarap Maagang naulila sa Ang Tatlong Alimango Mayroon ding mga
epto at paglalahad ng para sa kapaligiran at sa kaniyang mga magulang si ni: Denmark Soco Sa pangyayari sa isang
bagongkasanayan # 2 kapwa bata
Nida. Kinupkop siya ng may bakawan ay may kuwento na maaaring
kaniyang Lola Isay. Naging tatlong magkakaibigang natin may kaugnayan o
mabuti ang pag-aalaga ni alimango. Si Totong na pagkakahawig sa ating
Lola Isay kay Nida. Isang isang maliit ngunit mga pansariling
umaga, nakita ni Nida na maliksing kumilos, si karanasan. Mahalaga rin
tanghali na ay hindi pa Botcho na isang mataba na ang bawat kuwento
bumabangon ang kaniyang ngunit sobrang malakas ating napapakinggan o
lola. “Lola, maysakit po ba at si Gonyo na isang nababasa ay kapulutan
kayo,” ang sabi ni Nida. katamtamang alimango natin ng mga aral sa
“Pupunasan ko po kayo ngunit napakatalino. buhay.
nang guminhawa ang Lagi silang nagsasama
inyong pakiramdam.” Dito kahit saan sila
nakita ni Lola Isay na kung magpunta. Sa tuwing
ano ang ipinakita niyang may makakasalubong
magandang ugali kay Nida silang kalaban ay agad
ay sinuklian niya ito ng na itinataboy ito ni
kabutihan. Botcho. Kapag
nanghuhuli naman sila
ng makakain ay
maaasahan ang bilis ni
Totong. Sinasagot
naman ni Gonyo ang
lahat ng kanilang mga
katanungan. Matalik
silang magkakaibigan.
Itinuturing nila ang kani-
kanilang mga sarili na
magkakapatid.

Isang araw, nagtaka si


Totong at Botcho kung
bakit tahimik si Gonyo.
Nakatingala ito sa langit.
Agad nila itong nilapitan
at tinanong. “Gonyo,
ang tahimik mo yata?”
Sumagot si Gonyo ng “
may paparating na
bagyo at malakas ito.”
Dahil sa alam nila na
matalino at minsan
lamang nagkakamali si
Gonyo ay agad silang
naghanda. Tinanong nila
si Gonyo kung ano ang
kanilang gagawin. Ang
sabi ni Gonyo kailangan
nila ng matibay na
tirahan. Agad kumuha si
Botcho ng kanilang
magagamit. “Kailangang
mabigyan ng babala ang
ating kapwa alimango
na nasa kabilang ibayo,”
sabi ni Gonyo.
“Gagamitin ko ang aking
liksi,” pahayag ni
Totong. Kinabukasan,
dumating na ang bagyo.
Nagtago ang
magkakaibigan sa
kanilang ginawang
taguan. Sa sobrang lakas
ng alon ay inabot pa rin
sila ng tubig. Humawak
si Botcho sa mga bato at
hinawakan ang kanilang
ginawang
pansamantalang
tahanan upang huwag
itong tangayin ng alon.
Si Totong naman ay
agad-agad na tumulong
at ginamit ang kaniyang
liksi upang agapan ang
malaking sira sa
kanilang tahanan. Si
Gonyo ay siyang
nagsasabi kung ano ang
gagawin.

Nang dahil sa
pagtutulungan ng
tatlong magkakaibigan
ay agad nilang
nalampasan ang bagyo.
Dumungaw na ulit ang
araw. Sila ay
nagpasalamat sa
Panginoon na hindi sila
pinabayaan at walang
nangyaring masama sa
kanila.

F. PaglinangsaKabihasaan Pangkatin ang mga Tukuyin ang mga katangian 1. Sino ang mataba at Ilarawan mo ang mga
bata.Ipagawa ang Sanayin na inilalarawan ng bawat malakas na alimango? A. tauhan sa pamamagitan
(Tungosa Formative
Natin sa LM pahina 26
Assessment) tauhan.Isulat ang sagot sa Botcho B. Totong C. ng pagguhit ng kanilang
iyong sagutang papel. Gonyo D. Tonyo 2. Sino nararamdaman ayon sa
_______1. Sinusunod ni naman ang matalinong pangungusap. Iguhit ang
Nida ang lahat ng utos ng alimango? A. Totong B. iyong sagot sa sagutang
kaniyang lola. _______2. Gonyo C. Botcho D. Ali papel.
Kinupkop ni Lola Isay si 3. “May darating na
Nida. Siya ay _______ na bagyo, kailangang
lola. _______3. maghanda tayo,” ang
“Pupunasan ko po kayo ng sabi ni Gonyo. Si Gonyo
guminhawa ang inyong ay ___________ na
pakiramdam.” Si Nida ay alimango. A. masungit 1. Batang panay
isang __________ na bata. B. matalinoC. masipag lumuluha kapag nabiro
______4. Nalungkot si Nida D. tapat 4. “Kailangang ng iba. 2. Batang panay
nang maulila siya sa mabigyan ng babala ang na lamang naghihikab
magulang. ating kapwa alimango,” habang nagkaklase. 3.
ang sabi ni Gonyo. A. Batang nalungkot dahil
may malasakit sa kapwa natalo sa pakikipaglaro
alimango B. mabilis sa ibang bata. 4. Batang
kumilos C. matapang sa mataas ang nakuha sa
kapwa alimango D. test sa Filipino. 5. Batang
mapagbigay 5. binilhan ng bagong
“Gagamitin ko ang aking laruan ng Nanay.
liksi,” pahayag ni
Totong. Si Totong ay
____________. A.
madamot B. maliksi C.
mabagal D. matatakutin

G. Paglalapat ng aralinsa Ipagawa ang Linangin Natin Iguhit ang masayang Basahin mo ang mga ________ 1. Ayaw Magpakita ng katapatan sa
pang-araw-arawnabuhay na nasa LM, pahina___. kumanta ni Alex sa harap pagsusulit.
mukha kung tama ang pangungusap at piliin
kaya siya napayuko ng
sinasabi ng mo sa loob ng
tawagin siya ng guro.
pangungusap panaklong ang wastong ________ 2. “Dapat nag-
tungkol sa katangian damdaming aral ako ng maaga para
ng tauhan at ipinahahayag nito. Isulat hindi ako nagmamadali
malungkot na mukha mo ang tamang sagot sa ngayong gabi.” wika ni
naman kung mali Macki.
iyong sagutang papel.
________ 3. Hindi
1. Si Nilo ay batang
1. Nakatutuwa ang mapakali si Nanay, “Ang
may pangarap. lakas ng ulan at wala pa
2. Si Nilo ay ipinapakitang
ang mga bata. Sana hindi
malungkuting bata. pagmamahal ni Rosa sa sila bahain.”
3. Siya ay mabait kaniyang ina. ( masaya, ________ 4. Nagdala ng
dahil iniisip niya ang nagagalit, natatakot ) pagkain sila Aubrey para
sa mga nasalanta ng
kapwa niyang bata. 2. “Ang tagal naman bagyo.
4. Siya rin ay batang nila! Kanina pa ako ________ 5. “Bakit mo
makakalikasan. naghihintay.” ( nagulat, sinulatan ang dingding?
5. Iniisip lang niya ang Ayan hindi na maalis yan
naiinis, masaya ) kailangan
kanyang sariling
papinturahan!”
kapakanan. 3. “Ang paa ko, naipit!”
( nasaktan, masaya,
nagagalit )

4. “Huwag na, A. pagkagalit


nakakahiya naman sa B. pagmamalasakit
iyo” ( natutuwa,
nahihiya, nagagalit ) C. pagkahiya

D. panghihinayang
5. “Naku! Napakalakas
ng ulan baka bumaha sa E. Pag-aalala
atin.” ( masaya,
nagagalit, natatakot )

H. Paglalahat ng Aralin Paano mo masasabi o Makikilala natin at Nalaman ko na ang Makikilala natin at
matukoy ang katangian ng mailalarawan ang ugali, ___________________n mailalarawan ang ugali,
tauhan sa kuwento? Ipabasa
katangian at gawain ng g katangian ay maaaring katangian at gawain ng
ang Tandaan Natin na nasa
LM, pahina___. mga tauhan sa kuwento maipakita kung paano mga tauhan sa kuwento
batay sa kanilang kilos, ang kaniyang ikinikilos, batay sa kanilang kilos,
sinasabi o pahayag Ang paano ito nagasalita at sinasabi o pahayag
mga ugali, katangian at ano ang kaniyang
gawain ng mga tauhan ay reaksiyon sa mga
maaari rin nating maiugnay sitwasyon o kuwento.
sa sarili nating mga buhay

I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang sagot sa loob ng Tukuyin ang Pakinggang mabuti ang ________ 1. Lahat ng tao Itala ang mga puntos ng
kahon. Isulat ang iyong sagot katangian o ugali ng tekstong babasahin at ay bilib kay Miguel sa mag-aaral.
sa sagutang papel. 1. Kapag pagkapanalo niya sa
tauhan batay sa isulat ang letra ng
walang gumagamit, pinapatay Math Competition.
ni Rina ang ilaw. 2. Natutuwa
kaniyang pahayag o katangian ng mga ________ 2. “Buong
si Virgie na magbigay ng ginawa. Piliin ang tauhan sa inyong araw nakabukas ang
tulong sa mga kaklase niyang sagot sa loob ng sagutang papel. aircon kahit walang tao!
nangangailangan. 3. “Tumigil kahon. Isulat ang Sayang sa koryente!”
ka nga! Kanina ka pa sagot sa patlang. ________ 3. Walang
sinasaway,” ang sabi ng nanay magawa sa baryo kaya
A.maaasahan 1. “Walang makatatalo
kay Andy. 4. Sinusunod ng buong araw lamang
B.masayahin sa akin sa takbuhan. Ako nakikinig sa radyo ang
dalawang bata ang mga
C.makulit ang pinakamabilis sa mga
napagkasunduang patakaran
sa silid-aralan. 5. Si Myrna ay D.masunurin lahat. Lahat sila ay bata.
laging handa sa klase at aktibo E.mapagbigay ________ 4. “Yehey!
matatalo ko. Sisiw lang Nakuha ko na ang aso na
sa talakayan. F.matipid sila,” sabi ni Rani. a. matagal ko ng gusto!”
mabait b. mayabang c. ________ 5. Walang
1. Kapag walang masipag d. takot gustong dumaan sa kalye
gumagamit, pinapatay Patipot dahil sa malaki at
2. “Opo, Lolo. Tapos na matapang na aso na
ni Rena ang ilaw.
po ang aking proyekto. gumagala dito.
2. Natutuwa si Ana na
Salamat po sa tulong
magbigay ng tulong
sa mga kaklase
ninyo,” nakangiting
sagot ni Ella. a.palabiro A. pagkatakot
niyang
b. masunurin c. B. pagkatuwa
nangangailangan. C. Paghanga
3. "Tumigil ka nga! magalang d. mahina
D. Panghihinayang
Kanina ka pa 3. “Naku po! Huwag po E. pagkainip
sinasaway," ang sabi ninyo akong iwan dito.
ng Madilim po sa kuwarto.
nanay kay Andy Wala pong kuryente.
4. Sinusunod ng Ayoko ko pong mag-
dalawang bata ang isa!” sigaw ni Tintin. a.
mga Matatakotin b.
napagkasunduang matapang c. masipag d.
patakaran sa silid-
tahimik
aralan.
ve 4. “Tapos ko na pong
5. Si Myrna ay lagging hugasan ang mga plato,
handa sa klase at Nanay. Ako na po ang
aktibo sa talakayan. magtutupi ng mga
damit. Magpahinga na
po kayo,” sabi ni Tina. a.
masipag b. matalino c.
magalang d. matapat

5. “Glenda, ilaw ka ba?”


tanong ni Ricky. “Bakit!”
ang sigaw ng lahat

“Kasi ikaw ang liwanag


ng buhay ko...BOOOM!”
wika ni Ricky.
Nagtawanan ang lahat.
Ano ang katangian ni
Ricky? a. masunurin b.
matiyaga c. masayahin
d. sakiti

J. Karagdagang Gawain
para satakdang-aralin at
remediation

IV. Mga Tala

V. Pagninilay Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaralsabawatlinggo. Paano moitonaisakatuparan? Ano pang tulong ang
maaarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyin ang maaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.

A. Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng 80
% sapagtataya

B. Bilang ng mag-
aaralnanangangailangan
ng iba pang gawain para
sa remediation

C. Nakatulongba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaralnanakaunawasaarali
n

D. Bilang ng mga mag-


aaralnamagpapatuloysa
remediation

E. Alin
samgaistratehiyangpagtut
uro ang nakatulong ng
lubos? Paano
itonakatulong?

F. Anong suliranin ang


akingnaranasannasolusyu
nansatulong ng
akingpunungguro at
superbisor?

G. Anong
kagamitangpanturo ang
akingnadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwa ko
guro?

Inihanda ni:

ANALOU G. FERMALAN

Guro III

Iwinasto:

CYNTHIA A. ANDAL

Punongguro III

You might also like