You are on page 1of 4

School: DOÑA ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: RHANI C. SAMONTE Learning Area: MTB-MLE


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: SETYEMBRE 11-15, 2023 (WEEK 3) Quarter: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates understanding and knowledge of language grammar and usage when speaking and/or writing.
B. Pamantayan sa Pagganap Speaks and writes correctly and effectively for different purposes using the basic grammar of the language.

C. Pamantayan sa Pagkatuto Nababasa nang may pang-unawa ang Nababasa nang may pang-unawa ang Natutukoy ang kasarian ng Natutukoy ang kasarian ng Nasusukat ang kakayahan ng
(Learning Competency/Objectives) mga salitang may kambal-katinig o mga salitang may kambal-katinig o pangngalan. MT2GA-Ic-2.1.2 pangngalan. MT2GA-Ic-2.1.2 bata sa mga konseptong
diptonggo.MT2PWR-Ic-d-7.4 diptonggo.MT2PWR-Ic-d-7.4 nilalaman sa pagsusulit.
D.SEL Competency Pagbasa nang may pang-unawa ang mga Pagbasa nang may pang-unawa ang Pagtukoy sa kasarian ng .Pagtukoy sa kasarian ng Nasasagutan ng tama ang
SEL Factor salitang may kambal-katinig o diptonggo. mga salitang may kambal-katinig o pangngalan. pangngalan. pagsusulit
SEL Sub Factor diptonggo.
Cognitive Regulations Cognitive Regulations Cognitive Regulations Cognitive Regulation
Metacognition and recognizing Metacognition and recognizing Cognitive Regulations Metacognition and recognizing Honesty
Metacognition and recognizing
II. NILALAMAN Pagbasa ng Salitang may Pagbasa ng Salitang may Kasarian ng mga Pangngalan Kasarian ng mga Pangngalan Lingguhang Pasusulit
Kambal-katinig at Diptonggo Kambal-katinig at Diptonggo
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 11 11 14 14
2. Mga pahina sa Kagamitang 11-21 11-21 14-21 14-21
Pang Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula CO Q1 sa MTB 2 pahina 2-21 CO Q1 sa MTB 2 pahina 2-21 CO Q1 sa MTB 2 pahina 2-21 CO Q1 sa MTB 2 pahina 2-21 MELCs, DBOW, Modules
sa portal ng Learning Resource MELCs pahina 371 MELCs pahina 371 MELCs pahina 371 MELCs pahina 371
DBOW pahina 33 DBOW pahina 33 DBOW pahina 33 DBOW pahina 33
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint PowerPoint PowerPoint Lapis at Test paper Lapis at
PowerPoint Presentation,kuwento,
Presentation,Kuwento,Larawan Presentation,kuwento,larawan Presentation,Kuwento,Larawan Test paper
IV. PAMAMARAAN
A. Drill Basahin ang bawat salita. Basahin ang bawat salita. Basahin ang bawat salita. Basahin ang bawat salita. Pagtatakda ng Pamantayan sa
krayola trak tren trumpo grado gulay prutas baboy nanay tatay lola lolo nanay tatay manika gulay prutas laruan cabinet kaibigan Pagsusulit
B. Balik-aral sa nakaraang aralin Piliin sa kahon ang angkop na kambalkatinig at Pagtapatin ang larawan at salita. Basahin ang mga halimbawa ng Sabihin kung ano ang kasarian ng Paghahanda ng mga mag-
at /o pagsisimula ng bagong aralin diptonggo upang mabuo ang salitang ginamit Isulat ang titik ng tamang sagot salita na may diptonggo pangngalan ng mga sumusunod na aaral sa pagsusulit.
sa pangungusap. salita. Pagpapaalala sa mga mag-
aaral sa mga pamantayan na
___1. Tiyo dapat sundin kapag kumukuha
1. Ang ____ima sa bagyo ay malamig. ___2. pusa ng pagsusulit.
2. Bagong gawa ang bah____ namin sa probinsya. ___3. lobo
3. Suot na ni Edna ang kanyang bagong ____inelas.
4. Ang ___ayber na si Mang Renato ay maingat ___4. lola
magmaneho. ___5. bata
5. Ang alagang manok ni Aling Belen ay maraming
sis___.
C. Pagganyak/Paghahabi sa Mahilig ka ba maglaro? Ano ang hilig Pagbibigay ng panuto para sa
layunin ng aralin mong laruin? pagsusulit.

Ano ang nasa larawan?


Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang nakikita ninyo sa larawan?
Ano ang tawag natin dito. Ano ang tawag natin dito.
D. Pag-uugnay ng mga Tuklasin:Basahin ang kwento at unawain Tuklasin: Subukan mong basahin. Tuklasin:Basahin ang kuwento at Tuklasin: Balikan muli ang kuwento. Pagbibigay ng Test Papers
halimbawa sa bagong aralin ito ng mabuti. sagutan ang mga tanong.
Ang Aking Mga Laruan
Ang Batang Si Ovid Ang Aking Mga Laruan Maria Wilma Matibag
Loreta Salazar - Bermudo Maria Wilma Matibag

E. Pagtalakay ng bagong Suriin: Sagutin ang mga tanong tungkol Suriin: Suriin: Suriin: Sagutin ang mga Pagbabasa ng panuto sa mga
konsepto at paglalahad ng sa binasang kuwento. Ano ang tawag natin sa mga salitang 1.Ano ang pamagat ng kuwento? sumusunod na tanong. mag-aaral. Magbigay ng ilang
bagong kasanayan #1 1. Tungkol saan ang binasa mong inyong binasa? 2.Ilan ang kanyang mga laruan? halimbawa
(Modelling) kuwento? 3.Sino-sino ang nagbigay ng Ano ano ang mga kasarian ng
2. Ano-anong mga salita ang may Magbigay ng mga salitang may kanyang mga laruan? pangngalan ang nabanggit sa
salungguhit sa kambal katinig at diptonggo? 4.Ano ang gustong-gusto niyang kuwento?
kuwentong iyong binasa? laruan na nagpapamalas ng kanyang
3. Ang salitang trak, trumpo at tren ba ay isipan? Magbigay ng halimbawa ng
halimbawa ng salitang may kambal- 5.Pagkatapos niyang laruin, ano ang pangngalan na tumutukoy sa
katinig? kanyang ginagawa sa mga laruan? Pambabae?Panlalaki?Di-tiyak?
4. Ang mga salitang gulay, baboy, nanay, Walang Kasarian?
tatay at sisiw ay mga salita bang may May apat na kasarian ang pangngalan.
diptonggo?
5. Alin sa grupo ng mga salita ang
kambal-katinig? ( plasa bata bola kulay )

F. Pagtalakay ng bagong Bilugan ang salitang may kambal-katinig o Piliin ang tamang salita para sa bawat Tukuyin ang kasarian ng mga Tukuyin ang kasarian ng Pagtatanong sa mga mag-
konsepto at paglalahad ng diptonggo sa grupo. larawan. pangngalang ginamit sa kuwento. pangngalang nakahilig sa aaral kung mayroon silang
bagong kasanayan #2 (Guided Isulat ang sagot sa iyong sagutang pangungusap. Piliin ang letra ng mga tanong at paglilinaw.
Practice) 1. palayok tatay baso papel. tamang sagot.
2. grado mesa lapis a.pambabae b.panlalaki
3. papel bataw puno 1. kapatid c. di-tiyak d. walang kasarian
4. kurtina sapatos klase 2. laruan
5. kawali asukal gulay 3. gulay ___1. Ang kalabaw ay kulay itim.
4. lola ___2. Ang baso ay puno ng tubig.
5. cabinet ___3. Matulungin ang aking ninang.
____4. Ang radyo ay bago.
____5. Ang ama ay masipag
G. Paglinang sa kabihasaan Piliin mula sa kahon ang angkop na salita Basahin ang mga salita. Tukuyin ang kasarian ng pangngalan Isulat ang kasarian ng pangngalan Pagsasagot sa pagsusulit
(Independent Practice) sa bawat larawan. Isulat ang iyong sagot ng mga larawan na nasa ibaba. Isulat batay sa mga sumusunod na
sa sagutang papel. ang PL kung panlalaki, PB kung larawan. Piliin ang titik ng tamang
pambabae, DT kung di-tiyak at WK sagot sa loob ng kahon at isulat sa
kung walang kasarian. iyong sagutang papel

L - panlalaki B - pambabae
D - di-tiyak W – walang kasarian

H. Paglalapat ng aralin sa pang SEL SEL SEL SEL SEL


araw-araw na buhay Bakit kailangan natin na kumain ng prutas Bilang bata na katulad mo,paano mo Paano mo mapapanatili na malinis at Paano mo mapapanatili na malinis Nasagutan mo ba nang tama
(Application/Valuing) at gulay? mapapanatili na malusog ang iyong maayos ang iyong mga laruan? at maayos ang iyong mga laruan ang mga tanong sa
katawan? pagsusulit?
I. Paglalahat ng Aralin Ano ang kambal-katinig at diptonggo? Ano ang kambal-katinig at diptonggo? Ano ano ang kasarian ng Ano ano ang kasarian ng Ano ang ginawa mo upang
pangngalan? pangngalan? maging mataas ang iyong
Ang kambal-katinig ay tinatawag ding Ang kambal-katinig ay tinatawag ding Ang pangngalan ay may apat na Ang pangngalan ay may apat na marka sa pagsusulit?
klaster. ay tumutukoy sa mga salitang klaster. ay tumutukoy sa mga salitang kasarian. kasarian.
may magkadikit na magkaibang katinig na may magkadikit na magkaibang Panlalaki - pangngalang tumutukoy Panlalaki - pangngalang tumutukoy
nasa iisang pantig. Ito ay maaaring katinig na nasa iisang pantig. Ito ay sa ngalan ng lalaki. sa ngalan ng lalaki.
matagpuan sa unahan o hulihan ng salita. maaaring matagpuan sa unahan o Pambabae - pangngalang tumutukoy Pambabae - pangngalang
hulihan ng salita. sa ngalan ng babae. tumutukoy sa ngalan ng babae.
Ang diptonggo ay binubuo ng patinig na Ang diptonggo ay binubuo ng patinig Di-tiyak - pangngalang maaaring Di-tiyak - pangngalang maaaring
sinusundan ng malapatinig na /y/ o /w/ sa na sinusundan ng malapatinig na /y/ tumukoy sa lalaki o babae. tumukoy sa lalaki o babae.
loob ng isang pantig. Ito ay mga salitang o /w/ sa loob ng isang pantig. Ito ay Walang kasarian - pangngalang Walang kasarian - pangngalang
nagtatapos ng: aw, iw, ay, mga salitang nagtatapos ng: aw, iw, tumutukoy sa bagay na tumutukoy sa bagay na
ey, oy at uy. ay, hindi babae at hindi rin lalaki. hindi babae at hindi rin lalaki.
ey, oy at uy.
Basahin at punan ang patlang ng angkop Basahin at piliin at isulat ang angkop Piliin sa ibaba ang wastong kasarian Pagtapatin kung anong kasarian Pagkolekta ng mga test
J. Pagtataya ng Aralin na salitang may kambal-katinig upang na kambal-katinig o diptonggo upang ng pangngalang may salungguhit sa ang tinutukoy ng mga nasa larawan. paper.Pagwawasto at
mabuo ang pangungusap. Piliin ang sagot mabuo ang salitang kaugnay ng pangungusap. Isulat ang titik ng Isulat lamang ang letra. pagsusuri ng kinalabasan ng
sa loob ng kahon. larawan. tamang sagot sa sagutang papel. pagsusulit.
dram kahoy drayber
L – panlalaki B – pambabae
agiw trak trumpo
D – di-tiyak W – walang
1. Paboritong paglaruan ni Boboy ang kasarian
_________.
2. Ang ___________ na yantok ay ______1. Ang kama ay malambot.
matibay. ______ 2. Masipag ang aming guro.
3. Ang ___________ ay pinag-iimbakan ______ 3. Siya ang tunay kong
naming ng tubig. kaibigan.
4. Ang ___________ ay ginagamit na ______ 4. Ang aking kuya ay
panghakot ng malakas.
graba, bato at buhangin. ______ 5. Ang lola ko ay mabait.
5. Ang kubo ay maraming ________.

PAGNINILAY Ano ang natutuhan mo sa ating aralin? Ano ang natutuhan mo sa ating aralin? Ano ang natutuhan mo sa ating Ano ang natutuhan mo sa ating Nasagutan mo ba nang tama
aralin? aralin? ang mga tanong sa
pagsusulit?

Prepared by:

RHANI C. SAMONTE
Teacher Checked by:

ROLANDO S. SILARAN JR.


MT II, Grade Level in-charge Noted by:

FRANCIS CRISTY C. FONACIER


Principal II

You might also like