You are on page 1of 14

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ESP


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: FEBRUARY 20-24, 2023 (WEEK 2) Markahan: IKATLONG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang Pilipino, pagkakaroon ng disiplina para sa
Pangnilalaman kabutihan ng lahat, komitment at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng kapaligiran
B. Pamantayan sa Naisasagawa nang may disiplina sa sarili at pakikiisa sa anumang alituntuntunin at batas na may kinalaman sa bansa at global na kapakanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapagpapamalas ng pagkamalikhain sa pagbuo ng mga sayaw, awit at sining gamit ang anumang multimedia o teknolohiya (EsP5PPP – IIIb –
Pagkatuto/Most Essential 24)
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Nakapagmamalas ng pagkamalikhain sa pagbuo ng mga sayaw, awit, at sining gamit ang anomang multimedia o teknolohiya;
b. Naipakikita ang pagiging responsable sa pagbuo ng mga sayaw, awit, at sining gamit ang anomang multimedia o teknolohiya; at
c. Nakasusulat ng mga paraan kung paano higit na malilinang ang talento
II.NILALAMAN LINGGUHANG
Pagiging Malikhain Pagiging Malikhain Pagiging Malikhain Pagiging Malikhain
PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Macawile, J., & Alas, M.F. Macawile, J., & Alas, M.F. Macawile, J., & Alas, M.F. Macawile, J., & Alas, M.F. Macawile, J., & Alas, M.F.
mula sa portal ng Learning (2020) Ikatlong Markahan (2020) Ikatlong Markahan – (2020) Ikatlong Markahan (2020) Ikatlong Markahan (2020) Ikatlong Markahan
Resource/SLMs/LASs – Modyul 2: Pagiging Modyul 2: Pagiging – Modyul 2: Pagiging – Modyul 2: Pagiging – Modyul 2: Pagiging
Malikhain [Self-Learning Malikhain [Self-Learning Malikhain [Self-Learning Malikhain [Self-Learning Malikhain [Self-Learning
Module]. Moodle. Module]. Moodle. Module]. Moodle. Module]. Moodle. Module]. Moodle.
Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.
Retrieved (December 31, Retrieved (December 31, Retrieved (December 31, Retrieved (December 31, Retrieved (December 31,
2022) from https://r7- 2022) from https://r7- 2022) from https://r7- 2022) from https://r7- 2022) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodle 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? /mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=13090 id=13090 id=13090 id=13090 id=13090

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Basahin ang Panuto: Isulat ang TAMA Panuto: Isulat ang T sa Panuto: Sa loob ng puso,
aralin at/o pagsisimula bawat pangungusap. kung ang bawat pahayag ay loob ng kahon bago ang magbigay ng tatlong (3)
ng bagong aralin. Tukuyin ang angkop na wasto, MALI naman kung bilang kung wasto ang paraan upang
salita na tinutukoy nito. hindi. pangungusap at M kung mapayaman ang talento at
Piliin ang sagot sa loob ng hindi. kakayahan gamit ang
kahon. teknolohiya.
1. Paggawa ng awit
Pagmamano ng pasasalamat para sa 1. Gamitin para sa 1.
Pagbibigay ng pasalubong mga magulang. 2.
sarili lamang ang ating
Pagpapakumbaba 3.
mga kakayahan, talento,
Pagiging malapit sa pamilya
Palusong 2. Paglinang ng at kagalingan.
Pagiging magiliw sa mga talento upang mas maging
panauhin mahusay pa.
Bayanihan 2. Namamana at
Pagkakaroon ng utang na loob natututunan natin ang
Pakikisama
3. Pagnanais na ating mga
Matulungin magpatala sa libreng pag- talento/kakayahan.
eensayo upang maisaayos
ang boses.
1.
Ito ay isang kaugaliang 3. Maging
Pilipino na nagpapakita ng 4. Madalas nap ag- mapanagutan. Dapat sa
pagtutulungan, eensayo upang mabuti lamang gamitin
pagkakaisa, mapayaman ang talento at ang ating mga kakayahan,
pagdadamayan, at kasanayan. talento, at kagalingan.
pakikipagkapwa-tao.
5. Masaya at 4. Kung ginagamit
2. suportado ang anomang ang mga kakayahan,
Isa itong kaugaliang talent at kakayahan ng talento, at kagalingan,
Pilipino kung saan kapwa. mas mapapahusay pa ang
nagbibigay tayo sa ating mga ito.
mga kapamilya at kaibigan
ng mga bagay galing sa
lugar na ating pinuntahan. 5. May parangal man
o wala, gamitin ang
kakayahan, talento, at
3.
kagalingan para sa
Ito ay paniniwala ng mga
kapwa.
Pilipino na dapat mong
ibalik ang pabor sa taong
nagmagandang loob
sa’yo.

4.
Kaugalian ng Pilipino na
laging bukas tumanggap
ng bisita o nga taong hindi
kaano-ano.

5.
Isang kaugaliang
ginagawa ng mga Pilipino
sa pagnanais na
magkaroon ng maganda
at mabuting pakikitungo
sa ibang tao.
B. Paghahabi sa layunin ng Tukuyin ang mga Magbigay ng limang (5) Magbigay ng limang
aralin sumusunod na gawain o talento o kakayahan na gawain o talento nan ais
talento na tinataglay ng iyong tinataglay. mong taglayin at linangin.
mga Pilipino. Magbigay ng
isang tao na kilala sa Ang Cariňosa ay isang
magiliw na sayaw na 1.
larangang ito.
magkapares ang babae at 2.
lalaki na animo’y 3.
nagliligawan. Taong 1992
nang palitan ang Tinikling 4.
bilang pambansang
sayaw ng Pilipinas. Ang 5.
salitang ito ay
nangangahulugang
1. mapagmahal at mapag-
Pagsasayaw aruga na hango sa
pamamaraan ng pag-
indak at pag-indayog ng
mga mananayaw nito sa
saliw ng mabining awitin.
2. Kapuna-puna sa sayaw
Pag-awit na ito ang pagpapakita ng
matinding emosyon o
damdamin. Sa sayaw na
Cariňosa, ang babaeng
mananayaw ay may
3. hawak na panyo o
Pagpinta pamaypay na panaka-
naka niyang ipinagkukubli
sa kaniyang mukha
habang mayuming
umiindak. Ang lalaking
mananayaw naman ay
sumasayaw sa tila nang-
aamong pamamaraan
habang nakatingin sa mga
mata ng kaparehang
babae. Sa ganitong mga
galaw ay makikita na ang
mga mananayaw ay tila
nagpapakita ng pagsinta
sa isa’t isa.

Batay sa iyong nabasa at


sariling opinyon, sagutin
ang sumusunod na mga
tanong sa sagutang papel.
1. Ano ang ibig sabihin ng
Cariñosa?
2. Napanood mo na ba
ang sayaw na Cariñosa?
Ano ang masasabi mo
rito?
3. Masasabi mo bang ito
ay malikhain? Bakit?
4. Ano sa palagay mo ang
ibig sabihin ng pagiging
malikhain?
C. Pag-uugnay ng mga Ikaw ba ay biniyayaan ng Ikaw ba ay biniyayaan ng Ikaw ba ay biniyayaan ng Ikaw ba ay biniyayaan ng
halimbawa sa bagong Diyos ng talento? May Diyos ng talento? May Diyos ng talento? May Diyos ng talento? May
aralin. kakayahan ka bang kakayahan ka bang lumikha kakayahan ka bang kakayahan ka bang
lumikha ng mga bagay- ng mga bagay-bagay? lumikha ng mga bagay- lumikha ng mga bagay-
bagay? Nagagamit mo ba Nagagamit mo ba ito sa bagay? Nagagamit mo ba bagay? Nagagamit mo ba
ito sa tamang paraan? tamang paraan? Ang ating ito sa tamang paraan? ito sa tamang paraan?
Ang ating talino ay biyaya talino ay biyaya mula sa Ang ating talino ay biyaya Ang ating talino ay biyaya
mula sa Diyos na Diyos na nagagamit natin mula sa Diyos na mula sa Diyos na
nagagamit natin sa mga sa mga kapaki-pakinabang nagagamit natin sa mga nagagamit natin sa mga
kapaki-pakinabang na na paraan. Kaakibat sa kapaki-pakinabang na kapaki-pakinabang na
paraan. Kaakibat sa gawaing ginagamitan ng paraan. Kaakibat sa paraan. Kaakibat sa
gawaing ginagamitan ng talino ay ang ating pagiging gawaing ginagamitan ng gawaing ginagamitan ng
talino ay ang ating malikhain. Kung angkop at talino ay ang ating talino ay ang ating
pagiging malikhain. Kung tama ang paggamit ng pagiging malikhain. Kung pagiging malikhain. Kung
angkop at tama ang talino, makatutulong ito angkop at tama ang angkop at tama ang
paggamit ng talino, hindi lamang para sa iyong paggamit ng talino, paggamit ng talino,
makatutulong ito hindi sariling kaunlaran kundi makatutulong ito hindi makatutulong ito hindi
lamang para sa iyong gayun na rin sa kaunlaran lamang para sa iyong lamang para sa iyong
sariling kaunlaran kundi ng buong bayan at higit sa sariling kaunlaran kundi sariling kaunlaran kundi
gayun na rin sa kaunlaran lahat ng buong daigdig. gayun na rin sa kaunlaran gayun na rin sa kaunlaran
ng buong bayan at higit sa ng buong bayan at higit sa ng buong bayan at higit sa
lahat ng buong daigdig. lahat ng buong daigdig. lahat ng buong daigdig.
D. Pagtalakay ng bagong Malikhain, ito ay ang Malikhain, ito ay ang Malikhain, ito ay ang Malikhain, ito ay ang
konsepto at paglalahad pagbuo ng isang bagay na pagbuo ng isang bagay na pagbuo ng isang bagay na pagbuo ng isang bagay na
ng bagong kasanayan natatangi o kakaiba na natatangi o kakaiba na natatangi o kakaiba na natatangi o kakaiba na
#1 makatutulong upang makatutulong upang makatutulong upang makatutulong upang
makagawa ng mga makagawa ng mga makagawa ng mga makagawa ng mga
kakaibang produkto at kakaibang produkto at para kakaibang produkto at kakaibang produkto at
para linangin ang ating linangin ang ating mga para linangin ang ating para linangin ang ating
mga talento, kasanayan, talento, kasanayan, at mga talento, kasanayan, mga talento, kasanayan,
at abilidad. Mahalaga ang abilidad. Mahalaga ang at abilidad. Mahalaga ang at abilidad. Mahalaga ang
pagiging malikhain pagiging malikhain pagiging malikhain pagiging malikhain
sapagkat nakakatulong sapagkat nakakatulong sapagkat nakakatulong sapagkat nakakatulong
itong upang mas maging itong upang mas maging itong upang mas maging itong upang mas maging
produktibo ang bawat produktibo ang bawat produktibo ang bawat produktibo ang bawat
Pilipino. Ang mga gawaing Pilipino. Ang mga gawaing Pilipino. Ang mga gawaing Pilipino. Ang mga gawaing
ginagawa ng mga ginagawa ng mga ginagawa ng mga ginagawa ng mga
mamamayan sa bansa sa mamamayan sa bansa sa mamamayan sa bansa sa mamamayan sa bansa sa
tulong din ng pagiging tulong din ng pagiging tulong din ng pagiging tulong din ng pagiging
malikhain nakagagawa malikhain nakagagawa tayo malikhain nakagagawa malikhain nakagagawa
tayo ng mga bagay na ng mga bagay na tayo ng mga bagay na tayo ng mga bagay na
makatutulong upang makatutulong upang makatutulong upang makatutulong upang
masulusyunan ang isang masulusyunan ang isang masulusyunan ang isang masulusyunan ang isang
problema o isyu. problema o isyu. problema o isyu. problema o isyu.
E. Pagtalakay ng bagong Ang pagkamalikhain ay Ang pagkamalikhain ay Ang pagkamalikhain ay Panuto: Basahin ang
konsepto at paglalahad tumutukoy sa talento o tumutukoy sa talento o tumutukoy sa talento o maikling kwento sa ibaba.
ng bagong kasanayan kakayahan sa paglikha ng kakayahan sa paglikha ng kakayahan sa paglikha ng
#2 isang bagay. Ang isang isang bagay. Ang isang isang bagay. Ang isang Angking Galing
malikhaing tao ay malikhaing tao ay malikhaing tao ay Jovylin Abueva Macawile
nakakalikha ng bagong nakakalikha ng bagong nakakalikha ng bagong
bagay katulad ng isang bagay katulad ng isang bagay katulad ng isang Ang batang si Lito ay anak
produkto, isang kalutasan produkto, isang kalutasan o produkto, isang kalutasan ng isang pamilyang may
o solusyon sa problema, solusyon sa problema, o solusyon sa problema, mga angking galing. Ang
isang gawain ng sining, isang gawain ng sining, isang gawain ng sining, kanyang amang si Mang
isang akdang-buhay, at isang akdang-buhay, at iba isang akdang-buhay, at Leonardo ay magaling sa
iba pa. pa. iba pa. pagguhit. Lagi siyang
kinukuha na magpinta ng
Ayon kay Dr. Howard Ayon kay Dr. Howard Ayon kay Dr. Howard mga mural sa mga
Gardner, isang Gardner, isang Gardner, isang paaralan, munisipyo, at
Amerikanong Sikolihista Amerikanong Sikolihista Amerikanong Sikolihista simbahan sa kanilang
(Psychologist), ang bawat (Psychologist), ang bawat (Psychologist), ang bawat lugar. Si Aling Mila naman
tao ay maaring magtaglay tao ay maaring magtaglay tao ay maaring magtaglay na kanyang ina ay isang
ng walong katalinuhan o ng walong katalinuhan o ng walong katalinuhan o guro sa musika. Taglay ni
intelligence. Tatlo sa intelligence. Tatlo sa intelligence. Tatlo sa Aling Mila ang galing sa
walong multiple walong multiple walong multiple pagkanta at pagtugtog ng
intelligences, ay ang talino intelligences, ay ang talino intelligences, ay ang talino kahit na anong
sa sining na nabibilang sa sa sining na nabibilang sa sa sining na nabibilang sa instrumentong
spatial-visual intelligence, spatial-visual intelligence, spatial-visual intelligence, pangmusika. Maliban sa
ang pag-awit at ang pag-awit at kagalingan ang pag-awit at pagiging guro,
kagalingan sa paggamit sa paggamit ng iba’t-ibang kagalingan sa paggamit naibabahagi niya ang
ng iba’t-ibang instrumentong pangmusika ng iba’t-ibang kanyang talento sa musika
instrumentong na nabibilang sa musical instrumentong sa kanilang pamayanan
pangmusika na nabibilang intelligence, ang pagsayaw pangmusika na nabibilang sa pamamagitan ng
sa musical intelligence, at kagalingan sa sports na sa musical intelligence, pagbuo ng choir sa
ang pagsayaw at nabibilang naman sa body ang pagsayaw at kanilang simbahan at
kagalingan sa sports na kinesthetic. Sa panahon ng kagalingan sa sports na barangay. Ang
nabibilang naman sa body inyong kabataan, nabibilang naman sa body nakakabatang kapatid
kinesthetic. Sa panahon nasasalamin ang inyong kinesthetic. Sa panahon naman ni Lito si Mara ay
ng inyong kabataan, angking talino at pagiging ng inyong kabataan, magaling sa pagsasayaw.
nasasalamin ang inyong malikhain sa pag-awit, nasasalamin ang inyong Lagi siyang sumasali sa
angking talino at pagiging pagsayaw, pagguhit, pag- angking talino at pagiging mga palatuntunan at
malikhain sa pag-awit, iisip ng bagong mga malikhain sa pag-awit, paligsahan sa pagsayaw
pagsayaw, pagguhit, pag- solusyon sa problema, at pagsayaw, pagguhit, pag- sa kanilang paaralan at
iisip ng bagong mga paggawa ng bagong iisip ng bagong mga maging sa barangay.
solusyon sa problema, at produkto. Kaya habang solusyon sa problema, at
paggawa ng bagong ikaw ay bata pa, ito ay paggawa ng bagong Lahat sa kanyang pamilya
produkto. Kaya habang iyong linangin at produkto. Kaya habang ay may angking galing
ikaw ay bata pa, ito ay pagyamanin. Ang mga ikaw ay bata pa, ito ay kaya sa palagay ni Lito ay
iyong linangin at sumusunod ay ilan lamang iyong linangin at siya lang ang natatanging
pagyamanin. Ang mga sa mga ito. pagyamanin. Ang mga walang galing. Isang
sumusunod ay ilan 1. Ipagpatuloy ang pag- sumusunod ay ilan umaga ay napatanong
lamang sa mga ito. alam sa iba mo pang mga lamang sa mga ito. siya sa kanyang ina.
1. Ipagpatuloy ang pag- kakayahan, talento, at 1. Ipagpatuloy ang pag-
alam sa iba mo pang mga kagalingan. alam sa iba mo pang mga “Nanay, ano po kaya ang
kakayahan, talento, at 2. Ugaliing ibahagi ang kakayahan, talento, at aking talento?”, mapang-
kagalingan. iyong pagkamalikhain sa kagalingan. usisang tanong ni Lito. “Si
2. Ugaliing ibahagi ang mga proyektong 2. Ugaliing ibahagi ang Tatay magaling sa
iyong pagkamalikhain sa nakapagpapabuti sa kapwa. iyong pagkamalikhain sa pagguhit. Ikaw naman po
mga proyektong 3. Sumali sa mga mga proyektong sa pagkanta. Si Mara
nakapagpapabuti sa paligsahang makatutulong nakapagpapabuti sa naman sa pagsayaw. Ako
kapwa. upang lalong mahasa ang kapwa. po parang hindi ako
3. Sumali sa mga iyong pagkamalikhain. 3. Sumali sa mga magaling sa kahit na ano.”
paligsahang makatutulong 4. Maging paligsahang makatutulong
upang lalong mahasa ang mapagpakumbaba sa upang lalong mahasa ang “Anak, lahat tayo ay may
iyong pagkamalikhain. pagtanggap ng mga iyong pagkamalikhain. angking galing. Tayong
4. Maging karangalan o mga papuri ng 4. Maging lahat ay biniyayaan ng
mapagpakumbaba sa ibang tao o samahan. mapagpakumbaba sa ating Dakilang Lumikha ng
pagtanggap ng mga 5. At higit sa lahat, maging pagtanggap ng mga mga natatanging galing.
karangalan o mga papuri responsable sa paggamit at karangalan o mga papuri Hindi ibig sabihin na dahil
ng ibang tao o samahan. pagpapakita ng iyong ng ibang tao o samahan. hindi ka magaling
5. At higit sa lahat, maging pagkamalikhain. 5. At higit sa lahat, maging gumuhit, kumanta o
responsable sa paggamit responsable sa paggamit sumayaw ay wala ka ng
at pagpapakita ng iyong Marahil may mga bata na at pagpapakita ng iyong talento o hindi ka
pagkamalikhain. nalilito pa sa kung ano ang pagkamalikhain. magaling,” paliwanag ni
kanilang talent. Huwag Aling Mila.
Marahil may mga bata na mag-alala dahil malalaman Marahil may mga bata na
nalilito pa sa kung ano mo rin habang ikaw ay nalilito pa sa kung ano “Ang galing mo nga, Kuya
ang kanilang talent. lumalaki. Ang pagiging ang kanilang talent. gumawa ng mga laruan
Huwag mag-alala dahil malikhain ay hindi lamang Huwag mag-alala dahil mula sa mga lata, tsinelas,
malalaman mo rin habang tumutukoy sa pagkakaroon malalaman mo rin habang at mga turnilyong wala ng
ikaw ay lumalaki. Ang ng mga natatanging talento. ikaw ay lumalaki. Ang gamit.” Sambit ni Mara.
pagiging malikhain ay Maaari mo rin itong pagiging malikhain ay “Pagkamalikhain ang
hindi lamang tumutukoy maipakita sa iba’t ibang hindi lamang tumutukoy tawag diyan, mga anak.
sa pagkakaroon ng mga paraan. Maaari rin itong sa pagkakaroon ng mga Ang tulad mo, Lito na may
natatanging talento. maipakita sa pamamagitan natatanging talento. kakayahang makaisip o
Maaari mo rin itong ng pagiging maparaan sa Maaari mo rin itong makabuo ng nga ideya at
maipakita sa iba’t ibang paggawa ng mga gawain maipakita sa iba’t ibang bagay na
paraan. Maaari rin itong tulad ng pagkukumpuni ng paraan. Maaari rin itong mapapakinabangan pa ay
maipakita sa mga sirang gamit, paglikha maipakita sa isang talento. Ibig sabihin
pamamagitan ng pagiging ng iba’t ibang bagay na may pamamagitan ng pagiging din niyan ay malawak ang
maparaan sa paggawa ng pakinabang, at maparaan sa paggawa ng iyong imahinasyon.
mga gawain tulad ng pagkakaroon ng kakayahan mga gawain tulad ng Magtiwala ka lang sa
pagkukumpuni ng mga lutasin ang iba’t ibang pagkukumpuni ng mga iyong sarili at
sirang gamit, paglikha ng suliranin o problem-solving. sirang gamit, paglikha ng mapapaunlad mo pa ang
iba’t ibang bagay na may iba’t ibang bagay na may iyong talento,” paliwanag
pakinabang, at pakinabang, at ng kanilang ina. “Salamat
pagkakaroon ng pagkakaroon ng po sa paniniwala ninyo na
kakayahan lutasin ang kakayahan lutasin ang mayroon akong talento.
iba’t ibang suliranin o iba’t ibang suliranin o Ngayon po ay alam ko na
problem-solving. problem-solving. ang aking angking galing
na aking pagtutuonan ng
pansin,” ang tugon ni Lito.
“Tama iyan, Lito. Iyang
galing mong iyan ang
iyong pagtuonan ng
pansin at tiyak na ikaw ay
mas lalo pang gagaling,”
payo ng kanyang ina. “Sa
susunod na linggo, Kuya,
may paligsahan sa
paggawa ng Scrap Art sa
paaralan nabasa ko sa
bulletin board. Sumali ka
kaya, Kuya. Siguradong
mananalo ka,” masiglang
sabi ni Mara. “Sige, Lito,
sumali ka sa paligsahang
iyan nang mapagtibay mo
pa ang iyong angking
galing,” payo ni Mang
Leonardo. “Opo, sasali po
ako. Bukas na bukas po
ay magpapalista ako,”
magalang tugon ni Lito.
Sumali si Lito sa Scrap Art
Contest sa kanilang
paaralan at siya ang
nakatanggap ng unang
gantimpala. Siya rin ang
magiging kinatawan ng
kanilang paaralan sa
paligsahang pandistrito sa
paggawa ng scrap art.
“Nanalo po ako!
Napatunayan ko pong
may angking galing ako.
Ngayon pong alam ko na
kung saan ako magaling,
pagbubutihan ko pa,”
masayang sabi ni Lito.
“Iyan ang tama, anak.
Ipagpatuloy mo iyan,”
sagot ng kanyang ina.
Tuwang-tuwa ang lahat at
nagkaisang ipagpapatuloy
na pagbubutihin ang
kanilang mga angking
galing.
F. Paglinang sa Panuto: Tukuyin ang mga Panuto: Tukuyin ang mga Panuto: Lagyan ng tsek (/) Panuto: Sagutin ang
Kabihasaan pangungusap sa bawat pangungusap sa bawat ang patlang bago ang kasunod na mga tanong.
(Tungo sa Formative bilang na nagpapakita ng bilang na nagpapakita ng bilang kung wasto ang
Assessment) pagkamalikhain. Isulat ang pagkamalikhain. Lagyan ng pangungusap at ekis (X) 1. Bakit inakala ni Lito na
Oo kung nagpapakita ng kung hindi. wala siyang talento?
pagkamalikhain at Hindi _____________________
kung hindi. kung nagpapakita ______1. Ang ating mga _____________________
ng pagkamalikhain at talento ay mga kakayahan 2. Ano-ano ang talentong
1. Batang na dapat nating gamitin at angkin ng mag-anak?
naging magaling gumuhit kung hindi. palakasin. _____________________
ng dahil sa panonood ng _____________________
mga video sa cellphone at ______2. Hindi na 3. Ano ang sinalihan ni
1. Kapatid na kailangan pang linangin Lito na nagpatunay sa
sa ngayon nagluluto ng panibagong
nakapagbebenta na ng ang ating pagiging kanya na mayroon siyang
putahe mula sa natirang malikhain. natatanging galing?
kanyang mga obra para ulam. Siya ay nagbabahagi
maipantustos sa kanyang _____________________
sa iba sa pamamagitan ng ______3. Gamitin lagi _____________________
pag-aaral. paga-upload ng mga video ang angking kakayahan, 4. Anong aral ang
2. Dalawang sa social media. talento, at kagalingan sa natutuhan mo sa kwento?
bata na kasali sa lahat ng pagkakataon. _____________________
2. Dalawang
paligsahan sa pagkanta _____________________
magkapitbahay na pinag-
ang nagtatalo tungkol sa ______4. Dapat maging 5. Ikaw, anong talento ang
uusapan ang kabuhayan ng
kung sino sa kanilang responsable sa paggamit taglay mo?
ibang tao sa lugar nila ay
dalawa ang makakakuha ng angking talento. _____________________
minsang gumagamit pa ng
ng maraming likes sa mga
video na ini-upload nila sa social media para _____________________
Facebook. maipakalat ang kwentong ______5. Ang mga
nakalap nila. kakayahan, talento, at
3. Guro na kagalingan ay maaaring
3. Estudyanteng mawala sa tao.
magaling gumuhit gamit magaling kumanta ang
ang computer application nagsasanay gamit ang
ang gumagawa ng mga videoke machine sa tuwing
kakaibang visual aids para may sasalihang paligsahan.
magamit sa kanyang
pagtuturo. 4. Grupo ng mga mag-
aaral na mahilig manood ng
pelikula ay nakagawa ng
4. Batang
kakaibang drama na
magaling gumawa ng ibat-
ipinalabas sa kanilang
ibang disenyo gamit
paaralan.
lamang ang mga lumang
diyaryo. Siya ay 5. Batang gumagawa
nagbabahagi ng mga ng face masks gamit ang
video sa social media ng mga lumang damit at
kanyang mga kagamitan sa pagdisenyo.
pamamaraan ng paggawa
nito.

5. Pangkat ng
kabataan na nagsasanay
magsayaw sa plasa
tuwing Sabado. Sila ay
kumukuha ng mga
makabagong ideya ng
pagsasayaw mula sa mga
video sa Youtube.
G. Paglalapat ng aralin sa Paano mo lilinangin at Paano mo lilinangin at Paano mo lilinangin at Paano mo lilinangin at
pang-araw-araw na buhay pagyayamanin ang talento pagyayamanin ang talento pagyayamanin ang talento pagyayamanin ang talento
at abilidad na ibinigay sa at abilidad na ibinigay sa iyo at abilidad na ibinigay sa at abilidad na ibinigay sa
iyo ng Diyos? ng Diyos? iyo ng Diyos? iyo ng Diyos?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipapakita Paano mo maipapakita ang Paano mo maipapakita Paano mo maipapakita
ang iyong iyong pagkamalikhain? ang iyong ang iyong
pagkamalikhain? pagkamalikhain? pagkamalikhain?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sumulat ng mga Panuto: Basahin ang bawat Panuto: Basahin ang Panuto: Gumawa ng
paraan kung paano sitwasyon. Isulat sa patlang bawat sitwasyon. Isulat sa poster sa isang bond
malilinang ang iyong mga kung paano mo patlang kung paano mo paper tungkol sa iyong
kakayahan, talento, at maipapakita ang maipapakita ang mga taglay na kakayahan,
kagalingan hindi lamang pagkamalikhain o kung pagkamalikhain o kung talento, at kagalingan.
para sa iyong sarili kundi paano malilinang ang iyong paano malilinang ang
para sa kapwa. mga kakayahan, talento, at iyong mga kakayahan,
kagalingan. talento, at kagalingan.
1. Dahil magaling ka sa 1. Nakita mo ang iyong
pagdidisenyo, mga kapatid na inuubos
nagpapatulong sa iyo sa ang oras sa paglalaro ng
paggawa ng kanyang mobile games. Gusto mo
proyekto ang iyong silang tulungan na
nakababatang kapatid. mabago ang nakagawiang
Gusto mo siyang tulungan gawain at maging katulad
pero kulang kayo sa mga mong ginagawang
kagamitan. Ayaw mong libangan ang pagtugtog
bumili ng mga bagong ng mga instrumentong
materyales para sa pangmusika. Magaling ka
proyekto. May nakita kang dito at marami kang
mga kagamitan sa inyong musical instuments sa
bakuran na maaari ninyong bahay at hindi na palaging
magamit para dito. Paano nagagamit. Ano ang
mo magagamit ang iyong pwede mong gawin?
pagkamalikhain? _____________________
______________________ _____________________
______________________
2. Palaging nakakalimutan
2. Pinapagawa kayo ng ng iyong mga kasama sa
isang sayaw ng inyong guro bahay na mag-suot ng
sa P.E. Napansin mo na face mask sa tuwing
meron kayong kagrupo na lalabas ng bahay.
hindi marunong sumayaw. Kailangan pa silang
Paano mo maipapakita ang palaging paalalahanan na
galing mo sa pagsayaw at isuot ito bago lumabas ng
pagkamalikhain sa paglutas bahay. Paano mo sila
sa ganitong suliranin? mabibigyan ng paalala
______________________ bago sa tuwing lumalabas
______________________ ng bahay gamit ang iyong
pagiging malikhain?
3. May mga lata na sa _____________________
inyong bahay na hindi _____________________
ginagamit ngunit alam
mong may silbi pa. Isang
araw, nagpatulong sa iyo
ang iyong magulang na
ayusin ang mga tanim sa
inyong bakuran. Paano mo
magagamit ang mga lata
nang may pagkamalihain?
______________________
______________________
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like