You are on page 1of 15

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ESP


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: MAYO 1-5, 2023 (WEEK 1) Markahan: IKAAPAT MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananalig sa Diyos na nagbigay ng buhay
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa Diyos na nagkaloob ng buhay Hal. - palagiang paggawa ng mabuti sa lahat
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa 1. Nakapagpapakita nang tunay na pagmamahal sa kapwa tulad ng: 1.1. pagsasaalang-alang sa kapakanan ng kapwa at sa
Pagkatuto/Most kinabibilangang pamayanan (EsP5PD - IVa-d – 14)
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng
bawat kasanayan.
D. Paksang Layunin 1. Nakapagpapakita nang tunay na pagmamahal sa kapwa tulad ng:
a. pagsasaalang-alang sa kapakanan ng kapwa at sa kinabibilangang pamayanan
b. pakikiisa sa pagdarasal para sa kabutihan ng lahat; at
c. pagkalinga at pagtulong sa kapwa
II.NILALAMAN LINGGUHANG
Pagmamahal sa kapwa Pagmamahal sa kapwa Pagmamahal sa kapwa
PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang Alas, M.F. (2020) Ikaapat Alas, M.F. (2020) Alas, M.F. (2020) Alas, M.F. (2020)
Kagamitan mula sa na Markahan – Modyul Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan –
portal ng Learning 1: Pagmamahal sa Modyul 1: Pagmamahal Modyul 1: Pagmamahal Modyul 1: Pagmamahal
Resource/SLMs/LASs Kapwa [Self-Learning sa Kapwa [Self-Learning sa Kapwa [Self-Learning sa Kapwa [Self-Learning
Module]. Moodle. Module]. Moodle. Module]. Moodle. Module]. Moodle.
Department of Department of Department of Department of
Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved
(March 13, 2023) from (March 13, 2023) from (March 13, 2023) from (March 13, 2023) from
https://r7- https://r7- https://r7- https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moo 2.lms.deped.gov.ph/m 2.lms.deped.gov.ph/m 2.lms.deped.gov.ph/m
dle/mod/folder/view.ph oodle/mod/folder/view oodle/mod/folder/view oodle/mod/folder/view
p?id=13090 .php?id=13090 .php?id=13090 .php?id=13090

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint PowerPoint PowerPoint PowerPoint


Panturo Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop,
SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity
Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno kuwaderno kuwaderno kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Lagyan ng puso ( Panuto: Basahing Panuto: Paano mo
nakaraang aralin at/o mabuti ang mga maipapakita ang iyong
pagsisimula ng ) ang bilog kung ang tanong. Isulat ang titik pagmamahal sa mga
bagong aralin. sitwasyon ay ng tamang sagot sa sumusunod:
nagpapakita ng sagutang papel.
pagtulong sa pamayanan 1. Alin sa mga gawing 1. Pamilya
ito ang nakatutulong sa
at ekis ( ) naman kapwa?
kung hindi. A. Pagbibigay ng mga
1. Si Mark ay pinaglumaang damit
nakikiisa sa proyekto para sa mga nasalanta 2. Kapitbahay
tungkol sa “Tree ng bagyo.
Planting”. B. Pagkakaroon ng
magarang piging.
2. Tumutulong ang
C. Pagpapatayo ng
mga bata na panatilihing 3.
subdivision para sa mga
malinis ang ating Pamayanan/Barangay
mayayaman.
kapaligiran.
D. Lahat ng nabanggit.
3. Ang mangingisda 2. Ano ang ibig sabihin
ay gumagamit ng mga ng katagang, “ibigin mo
dinamita na nakasisira sa ang iyong kapwa gaya
karagatan sa tuwing siya ng pag- ibig mo sa
ay nangingisda. iyong sarili”?
4. Sinusunod ko A. Huwag mong 4. Guro at Kaklase
ang mga batas na aawaayin ang iyong
pinaiiral ng pamahalaan. kapwa.
B. Piliin mo lagi ang
5. Reuse, Reduce, nakalulugod para
at Recycle ang aking lamang sa iyong sarili. 5. Kaibigan
ginagawa upang C. Tumulong ka sa
makabawas ng mga iyong kapwa kapag
basura. ikaw ay may
makukuhang kapalit.
D. Pahalagahan mo ang
iyong kapwa gaya ng
pagpapahalaga mo sa
iyong sarili.
3. Piliin sa mga
sumusunod na
pangungusap ang
nagpapakita ng
pagmamahal sa kapwa.
A. Pakikipag-away sa
mag-aaral sa ibang
seksyon.
B. Pagdarasal ng sabay-
sabay sa bahay.
C. Kusang-loob na
pagdalo sa pagtitipon
para sa planong
maglinis sa plaza.
D. Pagmamasid sa mga
nangyayari sa inyong
barangay.
4. Si Abdul ay isang
Muslim. Ang kaniyang
kaibigan na si Edgar ay
isang Kristiyano ngunit
kahit magkaiba man
sila ng paniniwala ay
patuloy pa rin silang
magkaibigan. Ano ang
kanilang ipinapakita?
A. Pagmamahal sa
Diyos
B. Pagtulong sa kapwa
C. Pakikipagkapwa
D. Pagmamahal sa sarili
5. Ano ang iyong iniisip
sa tuwing nakikita mo
ang mga magulang mo
ay tumutulong sa
inyong kapwa?
A. may pagmamalasakit
sa kapwa ang aking
pamilya
B. masaya ang aming
pamayanan
C. nanghihinayang sa
tulong na ibinigay ng
magulang sa kapwa
D. maiinis sa kapwang
tinulungan ng iyong
mga magulang
B. Paghahabi sa layunin Ano ang ipinapakita ng Gumuhit ng isang puso Alamin kung paano
ng aralin mga larawan? at kulayan matapos magiging isang
gawin ang sumusunod: masayang karanasan
Isulat sa kaliwang ang pagtulong sa
bahagi ng puso ang kapwa. Basahin ang
pangalan ng taong kwento ni Julie tungkol
natulungan ng iyong sa kaniyang masayang
pamilya at sa kanang karanasan sa pagbahagi
bahagi ng puso isulat ng tulong sa kapwa.
naman ang tulong na
naibigay ng iyong Ang aking Pagtulong
pamilya sa kanila. Juliet Lugas Lim

Ako si Julie. Isa akong


boluntaryong
manggagawa na
tumutulong sa mga
Non-Government
Agencies (NGOs) upang
iparating sa mga
biktima ng bagyo, baha
o sunog ang mga
pangunahing tulong na
kailangan ng mga tao.
Kasama ko sa aking
adhikaing ito sina Jess,
Gretz, Dave, Ranny,
Mike, Caring, Ranulfo
at Belen.

Sila ay agad-agad na
sumasama sa akin para
makapagbalot ng mga
bigas, tubig, canned
goods, at iba pang
pangangailangan ng
mga pamilya ng
biktima. At kami rin ang
bumabiyahi upang
ipamigay ang mga ito
sa mga nasalanta. Hindi
man gaanong karami
ang aming naipapaabot
sa bawat pamilya pero
masaya kaming
makatulong kahit sa
munting paraan
lamang.

Sagutin ang sumusunod


na mga tanong. Gawin
ito sa isang malinis na
papel.

1. Saan
nagboboluntaryo si
Julie?
___________________
___________________
___________________
__
2. Ano ang ginawang
pagtulong ni Julie at ng
kaniyang mga kaibigan?
___________________
___________________
___________________
__
3. Naranasan mo na rin
bang tumulong? Ano
ang iyong ginawa?
___________________
___________________
___________________
__
4. Ano ang pakiramdam
sa tuwing nakakatulong
ka sa ibang tao?
___________________
___________________
___________________
__
5. Sa paanong paraan
mo pa maipakikita ang
pagtulong sa kapwa?
C. Pag-uugnay ng mga Ang ating pagmamahal Ang ating pagmamahal Ang ating pagmamahal
halimbawa sa bagong sa kapwa ay repleksiyon sa kapwa ay sa kapwa ay
aralin. sa kung paano natin repleksiyon sa kung repleksiyon sa kung
mahalin ang ating sarili. paano natin mahalin paano natin mahalin
Ang makibahagi sa ating ang ating sarili. Ang ang ating sarili. Ang
kapwa ay isang makibahagi sa ating makibahagi sa ating
masayang karanasan na kapwa ay isang kapwa ay isang
tumatatak sa ating puso masayang karanasan na masayang karanasan na
at isipan. Ang ating tumatatak sa ating tumatatak sa ating
pagpapahalaga at puso at isipan. Ang puso at isipan. Ang
pakikipag-ugnayan sa ating pagpapahalaga at ating pagpapahalaga at
kapwa ay pananagutang pakikipag-ugnayan sa pakikipag-ugnayan sa
kailangan nating kapwa ay kapwa ay
gampanan. Sa ganitong pananagutang pananagutang
paraan natin kailangan nating kailangan nating
maipapakita ang gampanan. Sa ganitong gampanan. Sa ganitong
pagmamahal natin sa paraan natin paraan natin
ating kapwa. maipapakita ang maipapakita ang
pagmamahal natin sa pagmamahal natin sa
ating kapwa. ating kapwa.
D. Pagtalakay ng Isa sa mga Isa sa mga Isa sa mga
bagong konsepto at mahahalagang turo mula mahahalagang turo mahahalagang turo
paglalahad ng pa noong tayo ay mga mula pa noong tayo ay mula pa noong tayo ay
bagong kasanayan #1 bata ay “Mahalin mo ang mga bata ay “Mahalin mga bata ay “Mahalin
iyong kapwa gaya ng mo ang iyong kapwa mo ang iyong kapwa
pagmamahal mo sa gaya ng pagmamahal gaya ng pagmamahal
iyong sarili”. Sa mo sa iyong sarili”. Sa mo sa iyong sarili”. Sa
papaanong paraan nga papaanong paraan nga papaanong paraan nga
ba natin maipapakita ang ba natin maipapakita ba natin maipapakita
pagmamahal sa ating ang pagmamahal sa ang pagmamahal sa
kapwa? Ang mga tao ay ating kapwa? Ang mga ating kapwa? Ang mga
may iba’t ibang tao ay may iba’t ibang tao ay may iba’t ibang
pananampalataya at pananampalataya at pananampalataya at
paniniwala ngunit iisa paniniwala ngunit iisa paniniwala ngunit iisa
lamang ang katuturan ng lamang ang katuturan lamang ang katuturan
lahat ng ito, “mahalin ng lahat ng ito, ng lahat ng ito,
ang kapwa”. Ang “mahalin ang kapwa”. “mahalin ang kapwa”.
mabuting Ang mabuting Ang mabuting
pakikipagkapwa ay isang pakikipagkapwa ay pakikipagkapwa ay
ugaling makikita sa mga isang ugaling makikita isang ugaling makikita
Pilipino. Ito ang sa mga Pilipino. Ito ang sa mga Pilipino. Ito ang
kaugaliang ating nakita, kaugaliang ating nakita, kaugaliang ating nakita,
naramdaman, at naramdaman, at naramdaman, at
naipamahagi mula noon naipamahagi mula naipamahagi mula
hanggang ngayon. Ang noon hanggang noon hanggang
pagmamahal sa kapwa ngayon. Ang ngayon. Ang
ay naipapamalas sa pagmamahal sa kapwa pagmamahal sa kapwa
pamamagitan ng ay naipapamalas sa ay naipapamalas sa
pakikipagkaibigan, pamamagitan ng pamamagitan ng
pagtulong sa mga pakikipagkaibigan, pakikipagkaibigan,
nangangailangan, pagtulong sa mga pagtulong sa mga
pagtulong sa mga nangangailangan, nangangailangan,
nasalanta ng kalamidad, pagtulong sa mga pagtulong sa mga
at pagpapakita ng nasalanta ng nasalanta ng
paggalang sa lahat ng kalamidad, at kalamidad, at
tao. pagpapakita ng pagpapakita ng
paggalang sa lahat ng paggalang sa lahat ng
tao. tao.
E. Pagtalakay ng PAGMAMAHAL SA PAGMAMAHAL SA PAGMAMAHAL SA
bagong konsepto at KAPWA KAPWA KAPWA
paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Ano nga ba ang Ano nga ba ang Ano nga ba ang
pagmamahal sa kapwa? pagmamahal sa kapwa? pagmamahal sa kapwa?
Marahil ay magkakaiba- Marahil ay magkakaiba- Marahil ay magkakaiba-
iba ang sagot na ating iba ang sagot na ating iba ang sagot na ating
makukuha sapagkat sa makukuha sapagkat sa makukuha sapagkat sa
iba-ibang paraan natin iba-ibang paraan natin iba-ibang paraan natin
maaaring ipakita at maaaring ipakita at maaaring ipakita at
ipadama ang ipadama ang ipadama ang
pagmamahal sa ating pagmamahal sa ating pagmamahal sa ating
kapwa. Ang pagmamahal kapwa. Ang kapwa. Ang
sa kapwa ay ang pagmamahal sa kapwa pagmamahal sa kapwa
pagpapakita ng ay ang pagpapakita ng ay ang pagpapakita ng
pagkalinga, paggalang at pagkalinga, paggalang pagkalinga, paggalang
pagsasaalang-alang sa at pagsasaalang-alang at pagsasaalang-alang
kanilang kapakanan. sa kanilang kapakanan. sa kanilang kapakanan.
Higit pa sa pagtulong ay Higit pa sa pagtulong ay Higit pa sa pagtulong ay
ang maipadama natin na ang maipadama natin ang maipadama natin
sila ay mahalaga. Narinig na sila ay mahalaga. na sila ay mahalaga.
na natin ang katagang, Narinig na natin ang Narinig na natin ang
“ibigin mo ang iyong katagang, “ibigin mo katagang, “ibigin mo
kapwa gaya ng pag-ibig ang iyong kapwa gaya ang iyong kapwa gaya
mo sa iyong sarili”, ibig ng pag-ibig mo sa iyong ng pag-ibig mo sa iyong
sabihin ang pinagmulan sarili”, ibig sabihin ang sarili”, ibig sabihin ang
ng pagmamahal sa pinagmulan ng pinagmulan ng
kapwa ay pagmamahal pagmamahal sa kapwa pagmamahal sa kapwa
natin sa Diyos. Kaya sa ay pagmamahal natin ay pagmamahal natin
paghahandog natin sa sa Diyos. Kaya sa sa Diyos. Kaya sa
ating mga sarili sa Kanya, paghahandog natin sa paghahandog natin sa
ay ang pabibigay natin ating mga sarili sa ating mga sarili sa
ng ating mga sarili sa Kanya, ay ang pabibigay Kanya, ay ang pabibigay
kapwa sa pamamagitan natin ng ating mga sarili natin ng ating mga sarili
ng pagtulong. Kailangang sa kapwa sa sa kapwa sa
tandaan na ang pamamagitan ng pamamagitan ng
pagtulong natin sa pagtulong. Kailangang pagtulong. Kailangang
kapwa ay walang tandaan na ang tandaan na ang
hinihintay na kapalit lalo
pagtulong natin sa pagtulong natin sa
na sa mga lubos na kapwa ay walang kapwa ay walang
nangangailangan at ang hinihintay na kapalit hinihintay na kapalit
pakikisa sa ating kapwa, lalo na sa mga lubos na lalo na sa mga lubos na
pagdarasal man o nangangailangan at ang nangangailangan at ang
proyektong pakikisa sa ating pakikisa sa ating
pampamayanan para sa kapwa, pagdarasal man kapwa, pagdarasal man
kabutihan ng lahat ay o proyektong o proyektong
walang pinipili, pampamayanan para sa pampamayanan para sa
mayaman o mahirap, kabutihan ng lahat ay kabutihan ng lahat ay
bata man o matanda. walang pinipili, walang pinipili,
mayaman o mahirap, mayaman o mahirap,
bata man o matanda. bata man o matanda.
F. Paglinang sa Panuto: Lagyan ng tsek Panuto: Basahing Panuto: Basahing
Kabihasaan (✓) ang patlang kung ang mabuti ang bawat mabuti ang bawat
(Tungo sa Formative pangungusap ay tama at pahayag. Isulat ang pahayag. Iguhit ang
Assessment) lagyan naman ng ekis TAMA kung ang kung ang isinasaad ng
(✖) kung ito ay mali. isinasaad ng pangungusap ay
Gawin ito sa iyong pangungusap ay nagpapakita ng
sagutang papel. nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa
______ 1. Ang pagtulong pagmamahal sa kapwa
sa kapwa ay maipapakita at MALI kung hindi. at kung hindi.
sa pamamagitan ng Gawin ito sa iyong
pagiging makasarili. sagutang papel.
______ 2. Ang _____1. Boluntaryong
pinagmulan ng 1. Nakita ni tumutulong sa paglilinis
pagmamahal sa kapwa Edgar na nadapa si ng kanilang paligid si
ay pagmamahal sa Diyos. Gwen dahil natakot Kathrin.
______ 3. Ang pagtulong siya sa aso kaya ______2. Ang buong
sa kapwa ay walang nagmamadaling klase ng Baitang 5
hinihintay na kapalit. _ nilapitan niya ito at Mapagmahal ay nag-
_____ 4. Ang tinulungan. ambagan
pagmamahal sa kapwa 2. Ang pamilya makapagbigay ng
ay ang pagpapakita ng nila Anna ay naglunsad tulong sa namatayang
pagkalinga, paggalang at ng ‘community pantry’
kaklase.
pagsasaalang-alang sa sa kanilang komunidad.
______3. Mas pinipili ni
kanilang kapakanan. 3. Si Ian ayChristopher na maglaro
______ 5. Ang mga bata tumulong sa ng online games buong
ay walang kakayahang paghahanda ng mga maghapon kaysa
tumulong sa kapwa. relief goods para satumulong sa paglilinis
mga nasalanta ng sa kanilang komunidad.
bagyo. ______4. Dahil nasa
gitna pa rin ng
4. Hindi binigyan
pandemya, pinipili ni
ni Grace ng relief goods
ang kanilang Cris na manatili lamang
sa loob ng bahay upang
kapitbahay dahil hindi
niya ito kapareho nghindi makakuha ng
relihiyon. sakit.
______5. Hindi na
5. Ginabayan ni
nagsusunog ng mga
John ang kanyang lolo
nawawalis na dahon at
at lola sa pagtawid sa
kalsada. plastik si James
sapagkat masama ito
para sa kalikasan.
G. Paglalapat ng aralin sa Paano maipapakita ang Paano maipapakita ang Paano maipapakita ang
pang-araw-araw na iyong pagmamahal sa iyong pagmamahal sa iyong pagmamahal sa
buhay iyong kapwa tao? iyong kapwa tao? iyong kapwa tao?
Magbigay ng limang (5) Magbigay ng limang (5) Magbigay ng limang (5)
paraan? paraan? paraan?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga paraan Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga
upang maipakita mo ang paraan upang paraan upang
iyong pagmamahal sa maipakita mo ang iyong maipakita mo ang iyong
iyong kapwa? pagmamahal sa iyong pagmamahal sa iyong
kapwa? kapwa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sa iyong Panuto: Ngayong nasa Panuto: Basahing
sagutang papel, gitna tayo ng mabuti ang mga
kompletuhin ang mga pandemya, ang mga tanong. Isulat ang titik
pahayag na nasa loob ng nars, doktor, at iba ng tamang sagot sa
graphic organizer. pang mga frontliner ay sagutang papel.
walang takot na 1. Alin sa mga gawaing
kinakaharap ang ito ang nakatutulong sa
panganib na dulot ng kapwa?
COVID-19 upang A. Pagbibigay ng mga
magampanan ang pinaglumaang damit
kanilang mga para sa mga nasalanta
sinumpaang tungkulin. ng bagyo.
Bilang mag-aaral, ano B. Pagkakaroon ng
kaya ang magagawa magarang piging.
mo upang makatulong C. Pagpapatayo ng
sa ating mga subdivision para sa mga
frontliners? Sumulat ng mayayaman.
isang liham para sa D. Lahat ng nabanggit.
mga frontliners na 2. Piliin sa sumusunod
naglalaman ng iyong na pangungusap ang
mga gagawin bilang nagpapakita ng
isang mag-aaral upang pagmamahal sa kapwa.
maipakita ang iyong A. Pakikipag-away sa
pagtulong, mag-aaral sa ibang
pagmamalasakit, at seksyon.
pagsasaalang-alang sa B. Pagdarasal ng sabay-
kanila. sabay sa bahay.
C. Kusang-loob na
pagdalo sa pagtitipon
para sa planong
maglinis sa plaza.
D. Pagmamasid sa mga
nangyayari sa inyong
barangay.
3. Ano ang iyong iniisip
sa tuwing nakikita mo
ang mga magulang mo
ay tumutulong sa
inyong kapwa?
A. may pagmamalasakit
sa kapwa ang aking
pamilya
B. masaya ang aming
pamayanan
C. nanghihinayang sa
tulong na ibinigay ng
magulang sa kapwa
D. maiinis sa kapwang
tinulungan ng iyong
mga magulang
4. Ang inyong pamilya
ay mayroong imbakan
ng tubig. Nagkataong
nasira ang poso ng
inyong kapitbahay at
wala silang
mapagkunan ng tubig
kung kaya humingi siya
sa iyo. Ano ang
nararapat mong gawin?
A. Pababayaran sa
kanya ang tubig.
B. Bibigyan siya ng
tama lamang sa
pangangailangan niya.
C. Hindi siya bibigyan
dahil naging pabaya
siya at nararapat na
mabigyan siya ng aral.
D. Sasabihan siya na
sana ay magpagawa din
sila ng imbakan ng
tubig upang hindi na
sila manghihingi sa
susunod.
5. Ang inyong lugar ay
palaging dinaraanan ng
bagyo kaya naubos na
ang mga pananim na
gulay at nakararanas na
ng gutom ang mga
kapitbahay ninyo. Ano
ang maitutulong mo sa
kanila?
A. Maaawa lang at
walang gagawin.
B. Ibibigay mo sa kanila
ang lahat ng nakaimbak
ninyong pagkain.
C. Hindi mo sila
papansinin kasi marami
naman kayong pambili
ng pagkain.
D. Magbibigay ng
makakain at
ipagdarasal na sana ay
matapos na ang
paghihirap na
nararanasan.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like