You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

KONTEKSTWAL NA BANGHAY ARALIN PARA SA


CLASSROOM OBSERVATION SA NEW NORMAL
(Ikalawang Markahan sa Araling Panlipunan 4)

BAHAGI NG BANGHAY GAWAIN/ ESTRATEHIYA LAYUNIN SA KRA


ARALIN
1. Natatalakay ang mga sektor ng pamahalaan at ang Learning Approaches
I. LAYUNIN Constructivism
mga ginagawa nito sa pamayanan,
5 A’s
2. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng gampanin ng
mga sangay sa pamahalaan para sa pamayanan, at Stratehiyang ginamit sa
pagtuturo ng Araling
3. Napapahalagahan ang mga ginagawang gampanin Panlipunan:
ng pamahalaan sa pamamagitan ng ibat ibang gawain.  Pagbibigay ng
indibidwal na repleksyon
ukol sa napapanahong isyu
o balita patungkol sa
sakuna
 Paggamit ng iba’t
ibang Graphic Organizer sa
pagbuo ng ideya
 Paggamit ng biswal
na kagamitan tulad ng film,
larawan at word puzzle

Most Essential Learning Napahahalagahan (nabibigyanghalaga) ang bahaging


Competencies/Objectives ginagampanan ng pamahalaan (No Code)
II. NILALAMAN Ang Bahaging Ginagampanan ng Pamahalaan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC pahina 39
LM pahina 164-170
1. Mga Pahina sa Module Araling Panlipunan – Ikalawang Kwarter Module 6
pahina 1-12
2. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
3. Integrasyon ESP – Pagbibigay ng halimbawa ng kawang-gawa ng
pamahalaan o sektor ng pamahalaan kung saan
naipapakita ang gawing Maka-Pilipino

Mathematics – Pag-unawa sa numero sa estadistika


(statistics) sa napapanahong issue sa bansa
Filipino – Pagsasalaysay ng nadinig o napanuod na
balita
Science- Mga paghahanda na kailangang gawin kung
may parating na baha o climate change
4. Pagpapahalaga Napapahalagahan ang mga ginagawang gampanin ng
pamahalaan sa pagpapaunlad ng bansa.
5. Iba pang Kagamitan sa larawan, video clips, larawan ng mga gampanin ng
Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN
Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

Pagtuturo pamahalaan, PowerPoint Presentation

https://www.youtube.com/watch?v=7syzddsiim8

https://www.youtube.com/watch?v=5bdafPQFzBM

https://www.rappler.com/nation/severe-tropical-
storm-paeng-death-toll-injuries-damage-october-31-
2022/

IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain Anong meron sa buwan na ito?

Tingnan ang larawan

Ano ang ipinakikita sa larawan?


Fire extinguisher at fire alarm

Ano ang suliranin na tinutukoy ng larawan?


Sunog sa pamayanan

Ano ang minungkahing solusyon? -


Huwag hayaang nakabukas ang mga appliances nang
magdamag, icheck ang mga kawad nito.

Magbigay ng sariling repleksyon ukol sa napanood na


balita.

B. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.

C. Paghahabi sa layunin ng Balitaan OBJECTIVE 1:


aralin. PANUTO: Panuorin ang bidyo sa pamamagitan ng
link at sagutin ang mga tanong Applied knowledge of
content within and across
curriculum teaching
areas.

Filipino –Pagsasalaysay
ng nadinig o napanuod na
balita

Annotation:
Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN
Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

The teacher wants to


invite learners to answer
Tanungin: one or two questions that
will allow them to think of
 Ano ang pinaguusapang suliranin sa inyong their
pinanuod? responses/reflections/
 Saang lugar ito? reactions to an issue and
 Lahat ba tayo ay naapektuhan nito? news report.
 Anu-ano ang ginagawa ng inyong barangay
kapag may sakuna tulad ng baha o bagyo?

D. Pagtalakay ng bagong Anu-ano ang bahaging ginagampanan ng OBJECTIVE 2:


konsepto at paglalahad ng pamahalaan
bagong kasanayan #1. Used a range of teaching
Pagbibigay ng datos patungkol sa bagyo sa strategies that enhance
learner achievement in
Pilipinas sa loob ng limang taon: Ayon sa
literacy and numeracy
Rappler.com: skills.
Taon at Lugar Halaga ng Bilang ng
pangalan ng ng pinsala nasawi
bagyo pagtama
2021- Vizayas Php. 407
Odette 2,800,000,0
00.00
2022- Paeng Luzon, Php. 154
Vizayas 4,700,000,0
and 00.ph
Mindan
ao
2023- Betty Luzon Php. Phil: 0
239,123,00
0,000.00(Ja Japan: 2
pan)

1. Ano ang masasabi mo sa datos patungkol


sa bagyo?
2. Ano ang may pinakamataas ang halaga ng
pinsala sa mga bagyo na dumaan sa
Pilipinas?
3. Ano ang mapapansin Ninyo sa halaga ng
pinsala ng bagyo kada taon?
4. Anong sector ng pamahalaan ang
nagbibigay ng impormasyon o
nagpapaalala sa mga tao patungkol sa
bagyo?

Lahat ng ginagawa ng pamahalaan sa lahat ng


Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN
Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

sulok ng bansa ay may mabuting naidudulot sa


mga tao. Ang iilan sa kanilang pangangailangan
ay natugunan ng pamahalaan sa pamamagitan ng
iba’t ibang proyektong ginagawa nito.

E. Pagtalakay ng bagong Ang Pamahalaan ay gampanin para sa lahat ng


konsepto at paglalahad ng mamamayan. Ilan sa mga ito ay ang mga
bagong kasanayan #2 sumusunod:

1. Paglilingkod sa mga Bata at Matatanda-

F.Paglinang sa kabihasnan Pair Share:


Mahalagang malaman na ang pag-unlad ng mga
gawaing pangkabuhayan ay may dalang mga hamon OBJECTIVE 3:
na kailangang malagpasan at mga oportunidad na
dapat Applied a range of
samantalahin at sagutin. Upang mapagtagumpayan teaching strategies to
ito, dapat maging handa para rito. develop critical and
creative thinking, as well
PANUTO: Ang mga gawaing pangkabuhayang ito ay as other higher-order
nakararanas ng iba’t ibang hamon na dapat thinking skills.
malagpasan at mga oportunidad na makatutulong para
higit na mapaunlad ang ekonomiya ng bansa. Mula sa
mga nakaguhit na larawan, isulat ang Gawaing
Pangkabuhayan at kung ito ay hamon o oportunidad.

Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN


Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

Indibidwal na Gawain:

Panuto: Basahin ang mga sumusunod na sitwasyon.


Magbigay ng mga mungkahing planong
pangkabuhayan at ibigay
ang mga hamon at oportunidad ng mga gawaing ito.
OBJECTIVE 8:
1. Ang magkaibigang Balweg at Ramon na isang Adapted and used
Sambal ay nakatira malapit sa culturally appropriate
taniman ng palay sa Iba Zambales. Anong uri ng teaching strategies to
hanapbuhay ang naangkop address the needs of
sa kanilang lugar? learners from
Ano ang maaaring maging hamon at oportunidad sa indigenous groups.
kanilang hanapbuhay?
(gawaing
pangkabuhayan)_________________________.
(hamon)__________________________________.
(oportunidad)_____________________________.

2. Sina Mang Romy at Mang Ernesto ay mga Pangkat


Etniko na tinatawag na Iwaak. Sila ay nakatira sa San
Fabian Pangasinan. Mayroon silang mga sariling
bangka. May mga sariwang isda na nahuhuli sa lugar
nila. Anong uri nghanapbuhay ang angkop sa lugar na
ito? Ano ang maaaring maging hamon at oportunidad
sa kanilang hanapbuhay?
(gawaing
pangkabuhayan)_________________________.
(hamon)___________________________________
(oportunidad)_____________________________

Pangkatang Gawain:

Isa-isahin ang mga hamon at oportunidad sa mga


Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN
Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

pangunahing gawaing pangkabuhayan ng bansa. OBJECTIVE 9:


Kopyahin sa
sagutang papel ang Venn Diagram at isulat ang mga Used strategies for
sagot. providing timely, accurate
Pangkat 1 at 2: Venn diagram – Pangingisda and constructive feedback
Pangkat 3 at 4 – Venn Diagram – Pagsasaka to improve learner
performance.

Mga pagpipilian:
1. mga sakuna sa dagat
2. pagkakaroon ng mga modernong kagamitan tulad
ng underwater sonar at radar
3. suliranin sa irigasyon
4. El Niño Phenomenon
5. pagpapatayo ng mga bagong pantalan
6. makabagong teknolohiya sa pagsasaka
7. pagdami ng mga angkat na produktong agricultural
8. bagong pag-aaral tungkol sa pagpaparami ng ani
9. Climate change
10. Programang Blue Revolution at biyayang dagat
G. Pag-uugnay sa pang araw-
araw na buhay Ang bayan ng Obando ay kilala bilang isang lugar na
nag aangkat sa ibang bayan ng mga yamang tubig
tulad ng bangus, tilapia, hipon, sugpo, alimango,
talaba at tahong. Likas na mayaman an gating OBJECTIVE 7:
katubigan ditto sa ating bayan.
Established a learner-
Masasabi niyo ba na madali ang trabaho ng mga centered culture by using
kababayan nating magsasaka at mangingisda? Bakit? teaching strategies that
respond to their linguistic,
Anu ang maitutulong natin bilang mamayan na cultural,
umaasa sa produkto ng pangingisda? socio-economic and
religious backgrounds.
H. Paglalahat ng Aralin Ngayon naman kumpletuhin mo ang talata
gamit ang simbolo na makikita sa kahon na
magsisilbing gabay mo sa pagsagot dito.

Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN


Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

Panuto: Kilalanin ang mga sumusunod. Isulat sa


I. Pagtataya ng Aralin) sagutang papel ang H kung ito ay tumutukoy sa
hamon at O kung ito ay
tumutukoy sa oportunidad.

_____ 1.Pagbibigay impormasyon sa mga bagong


pag-aaral at saliksik upang gumanda ang ani at
dumami ang produksyon.

_____ 2. Ang El Niño Phenomenon o mahabang


panahon ng tag- init ay isa sa mga nakasasagabal sa
mga magsasaka sa
kanilang hanapbuhay.

_____ 3. Ang Climate change o pagbabago ng klima


ng mundo ay isa sa mga hinaharap na problema ng
mga magsasaka at
mangingisda sa kanilang hanapbuhay.

_____ 4. Ang pagbili ng mga modernong kagamitan


tulad ng underwater sonars at radars ay malaking
tulong para sa ating mga mangingisda.

_____ 5. Ang pagpapatayo ng planta ng yelo at


imbakan ng mga isda ay makatutulong sa mga
mangingisda na mapanatiling sariwa ang kanilang
mga produkto.

J. Karagdagang gawain para Gumawa ng bukas na liham na nagpapakita ng iyong OBJECTIVE 9:


sa takdang aralin at opinyon ukol sa kahalagahan ng pagtanggap ng mga
remediation. hamon at pagyakap sa mga oportunidad ng mga Used strategies for
gawaing pangkabuhayan ng ating bansa. providing timely, accurate
and constructive feedback
to improve learner
performance.

Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN


Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
OBANDO DISTRICT
LAWA ELEMENTARY SCHOOL
LAWA OBANDO, BULACAN

Inihanda:

JANICE S. DOMINGO
Teacher III
Iniwasto:

MARIA VILMA A. FRONDOSO


Master Teacher I

Binigyang Pansin ni:

EDNA T. GOMEZ, PhD


School Principal IV

Address: J.P. RIZAL ST., PALIWAS, OBANDO BULACAN


Telephone No.: (02)8 351-2556
Email: schoolobandocentral@gmail.com

You might also like