You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

TALA NG ARAWANG ARALIN SA FILIPINO

PAKSA: Ang Munting Ibon.


PETSA/ ORAS: Oktubre 20, 2023/10:00-10:35 PANGKAT: STE GALILEO

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga
Nilalaman akdang pampanitikan ng Mindanao.
B. Pamantayan sa Nailalahad ng maayos ang mga pangyayari sa kwento na kasasalaminan
Pagganap ng sanhi at bunga na nagsasaad ng katotohanan at di katotohanang may
kaugnayan sa sariling karanasan.
C. Mga Kasanayan sa A. Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-
Pagkatuto sunod ng mga pangyayari sa kwento, mito,alamat at kwentong-
bayan.( F7PS-Id-e-4)
Isulat ang code ng B. Naipaliliwanag ang sanhi at bunga ng mga pangyayari. F7PB-Id-e-
bawat kasanayan. 3)
C. Nasusuri ang pagkamakatotohanan ng mga pangyayari batay sa
sariling karanasan. (F7PB-Ih-i-5)
(Objective 2. Research)
Hammar Chiriac, Eva. (2011). Management of Group Work as a
Classroom Activity. Digitala Vetenskapliga Arkivet.
https://www.diva-portal.org/smash/record.jsf?
pid=diva2%3A457108&dswid=6190

II. NILALAMAN Ang Munting Ibon


Kwentong Bayan ng Meranao
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay Pahina 45
ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina 49-60
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 67

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

4. Karagdagang Api-it, M. S. et al. 2020. PANITIKANG Rehiyunal. Gabay sa Pagtuturo. FEP


kagamitan mula sa Printing Corporation.
portal na Learning
Resources Api-it, M. S. et al. 2020. PANITIKANG Rehiyunal. Kagamitan ng Mag-aaral.
FEP Printing Corporation.
Baesa-Julian, et al.(2018) PINAGYAMANG PLUMA. Wika at Panitikan para
sa Mataas na Paaralan. Ikalawang Edisyon. PHOENIX Publishing House,
Inc., Quezon Ave., Quezon City.

VDC Channel. Filipino 7 Modyul 1 Ang Munting Ibon (Kwentong-Bayan)


https://www.youtube.com/watch?
app=desktop&v=G_Qijre6VJo&fbclid=IwAR0WkIrl75qhkZ_ibx8YVjwv-
csIy4nMHO9-jXGwl7GmCT1N5uHaBdPVEKA

Kurt, Serhat. (2021). Educational Technology. Constructivist Learning Theory.


https://educationaltechnology.net/constructivist-learning-theory/

McLeod, Saul. (2020). SimplyPsychology. The Behaviorist Approach.


https://www.simplypsychology.org/behaviorism.html

Nguyen, H. et.al (2018) Using Google Form to Inform Teaching Practices.


https://digitalcommons.georgiasouthern.edu/stem_proceedings/vol2/iss1/10/
B. Iba pang Laptop, PowerPoint Presentation, Television
KagamitangPanturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa A. Panimulang Gawain
nakaraang aralin at/o a. Panalangin
pagsisimula ng bagong b. Pagsasaayos ng silid-aralan
aralin c. Pagkuha ng liban sa klase
d. Kumustahan at “Safety Health Protocols”.
Objective 6. Established safe and secure learning environments to enhance learning
through the consistent implementation of policies, guidelines and procedures.
B. Balik-aral.
Guess the Gibberish!?!

1. 2. 3.
Baul ng Kasaysayan
Ilahad ang yugto ng seremonya nang Pagislam.

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

a. b. c.
Objective 1. (Applied knowledge of content within and across curriculum teaching
area)
Annotation: Paglalapat ng mga kaalamang natutunan nila sa mga paksang tinatalakay nila sa
Araling Panlipunan.

Objective 16. Behaviorism


McLeod, Saul. (2020). SimplyPsychology. The Behaviorist Approach.
https://www.simplypsychology.org/behaviorism.html

B. Paghahabi sa layunin I-KONEK (Critical Thinking)


ng aralin Iugnay ang larawang makikita sa kultura ng mga kapatid nating Muslim.

Gabay na tanong.
1.Anong kultura ng mga muslim ang inyong nakita sa lawaran?
2. Kung ang isang lalaking muslim ay magpapabaya sa kanyang
responsibilidad bilang asawa, ano kaya ang maaaring maging resulta
nito?
I. Pag-uugnay ng mga A.Dugtungang pagkukwento:
halimbawa sa bagong aralin Sa tulong ng mga larawan ay ikwento ang
“Ang Munting Ibon”
(Kwentong-Bayan ng Meranao)
B.Paglinang sa Talasalitaan:
MATHKASINGKAHULUGAN. Hanapin ang kasingkahulugan ng salita
sa katapat na hanay sa tulong ng pagsagot sa mathematical problem.
Gamitin sa sariling pangungusap ang bawat salita. (Critical Thinking).

Sagutin ang gabay na tanong.


1. Sino ang pangunahing tauhan?
2. Ano ang kanilang ikinabubuhay?
3. Paano mo ilalarawan ang dalawang mag-asawa?

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

4. Sa iyong palagay bakit dumating sa punto na hiniwalayan na ng


babae ang asawang lalaki?
5. Kung ikaw ang babae, hihiwalayan mo rin ba ang iyong asawa?
Bakit?
6. 5.Kung ikaw ang lalaki, ano ang gagawin mo para bumalik ang
iyong asawa sa piling mo?
II. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay sa konsepto ng sanhi at bunga.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
III. Pagtalakay ng bagong PANGKATANG GAWAIN (Collaboration)
konsepto at paglalahad ng Objective 16: Constructivism
bagong kasanayan #2 Kurt, Serhat. (2021). Educational Technology. Constructivist Learning Theory.
https://educationaltechnology.net/constructivist-learning-theory/

Annotation: Ang pagkakaroon ng pangkatang gawain ay nakatutulong upang


ang mga paunang kaalaman ng mga mag-aaral ay maibahagi sa isa’t isa
upang makabuo ng pangkalahatang ideya na magmumula sa lahat.

Unang Pangkat
Tula ko pakinggan mo.
Ibuod ang kabuuang nilalaman ng kwentong binasa. Ilahad ito sa
pamamagitan ng pagbigkas ng patula.
Ikalawang Pangkat
Sanhi ko…bunga mo!
Sa tulong ng team representasyon ay magpakita ng tatlong halimbawa
ng mga pangyayari sa loob ng akdang tinalakay na kasasalaminan ng
sanhi at bunga. Tukuyin ang sanhi at bunga..
Ikatlong Pangkat.
Maniquin Challenge
Maglahad ng tatlong makatotohanang pangyayari sa kwento na inyong
nakita at patunayan ito.
Ikaapat na Pangkat.
Guhit interpretasyon.
Gumuhit ng 3 bagay na maaaring iugnay sa 3 di makatotohanang
pangyayaring nakita sa akdang tinalakay at patunayan ito.

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

Pamantayan sa Pagmamarka
Nilalaman
(5)Lubos na naipahatid ang nilalaman o kaisipan na nais iparating sa
manonood
(3) Di-gaanong naiparating ang nilalaman o kaisipan na nais iparating sa
manonood
(1) Di naiparating ang nilalaman o kaisipan na nais iparating sa
manonood
Istilo o Pagkama-likhain
(5) Lubos na kinakitaan ng kasiningan ang pamamaraang ginamit ng
pangkat sa presentasyon
(3) Di-gaanong kinakitaan ng kasiningan ang pamamaraang ginamit ng
pangkat sa presentasyon
(1) Di kinakitaan ng kasiningan ang pamamaraang ginamit ng pangkat
sa presentasyon
Kaisahan ng Pangkat o Kooperasyon
(5) Lubos na nagpamalas ng pagkakaisa ang bawat miyembro sa
kanilang gawain
(3) Di-gaanong nagpamalas ng pagkakaisa ang bawat miyembro sa
kanilang gawain
(1) Di nagpamalas ng pagkakaisa ang bawat miyembro sa kanilang
gawain
Objective 2. Research
Hammar Chiriac, Eva. (2011). Management of Group Work as a Classroom
Activity. Digitala Vetenskapliga Arkivet.
https://www.diva-portal.org/smash/record.jsf?
pid=diva2%3A457108&dswid=6190

Mayroon lamang 5 minuto upang isagawa ang pangkatang gawain.


Mayroon bang nais idagdag o itanong sa mga inilahad ng bawat
pangkat?

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

Objective 4. (Used effective verbal and non-verbal classroom communication


strategies to support learner understanding, participation, engagement and
achievement.

IV. Paglinang sa kabihasaan Dugtungan…Sa totoo lang po!


(tungo sa Formative 1. Ang pagkakaroon ng maayos na relasyon sa kapwa ay
Assessment) nagbubunga ng…
2. Magiging masaya ang pagsasama ng mag-asawa kung….
V.Paglalapat ng aralin sa pang Sagutin natin!
araw-araw na buhay 1. Ano ang aral na napulot sa tinalakay na teksto?
2. Paano mo ito magagamit sa iyong buhay?
A. Paglalahat ng Aralin Pagnilayan…(Critical thinking)
Halagang Pangkatauhan
Natutunan ko ngayon ang…
(Applied a range of teaching strategies to develop critical and creative
thinking, as well as other higher-order thinking skills)
Objective 6. (Maintained learning environments that promote fairness,
respect and care to encourage learning.)
Annotation: Ang bawat mag-aaral ay maaaring magkaroon ng iba’t ibang
kasagutan. Ang sinumang makasasagot ay bibigyan ng karagdagang chips.

B. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang pagsusulit na inihanda ng guro. Ang link ng maikling
pagsusulit ay ipadadala sa GC ng ating klase. (Kung kakapusin sa oras)
Objective 2. Research.
Nguyen, H. et.al (2018) Using Google Form to Inform Teaching
Practices.
https://digitalcommons.georgiasouthern.edu/stem_proceedings/vol2/iss1
/10/

Annotation: Sa pamamagitan ng Classpoint at Google Form mas napadadali


ang pagbibigay ng feedback sa bawat gawain ng mag-aaral. Napadadali rin
nito ang pagbibigay ng resultang sagot sa bawat tanong sa mga mag-aaral.
Madali ring nalalaman ng mga mag-aaral ang anumang iwinasto sa kanilang
mga Camalig,
Address: sagot. Mas City
nagiging madali ang pagbibigay
of Meycauayan, ng tanong sa mga-aaral at
Bulacan
mas madali rin ang
Telephone No. (044)913-0664 nagiging paraan ng pagsagot ng mga mag-aaral.
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

C. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyonan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

ibahagi sa mga kapwa


ko guro?

Inihanda ni:

MA. CECILIA D. EMBING


Guro

Binigyang Pansin ni:

MARIBEL P. DE VILLA
Puno ng Departamento II- Filipino

Pinagtibay ni:

MA. LORENIA R. SALES


Punong Guro IV

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III - CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF CITY OF MEYCAUAYAN
MEYCAUAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL
CAMALIG, CITY OF MEYCAUAYAN, BULACAN

Address: Camalig, City of Meycauayan, Bulacan


Telephone No. (044)913-0664
Email Address:meycauayannhs@gmail.com/300757@deped.gov.ph

You might also like