You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
TAAL HIGH SCHOOL

BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 7
I. LAYUNIN
A. Nailalahad ang mensaheng nakapaloob sa napakinggang Maikling Kwento ( F7PN-IIc-d-8)
B. Naipapaliwanag ang Elemento ng Maikling Kwento sa pamamagitan pangkatang interpretasyon batay
sa napakinggan akda ( F7PT-IIC-D-8)
C. Nabibigyang-kahalagahan na ang kahirapan ay hindi sagabal upang umunlad ang buhay

II. PAKSANG- ARALIN


Paksa: Si Pinkaw
Uri ng Panitikan: Maikling Kwento
Kagamitan: powerpoint, larawan, video , yeso telebisyon. laptop

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Isang mag-aaral ang mamumuno para manalangin.
2. Pagbati
Babati ang Guro, susunod ang lahat.
3. Pagsisiyasat ng Kapaligiran
Bago paupuin ang mga mag-aaral ay titiyakin na ang paligid ay walang kalat.
4. Pagtatala ng Liban
Itatala kung sino ang lumiban sa klase sa pamamagitan ng pag-uulat

B. Balik- Aral

Pagbabalik –aral sa pamamagitan ngtanong mo,sagot ko!

Magpapanood ng isang Video at ipasusuri ito sa mga mag-aaral. (Video Analysis)

Gabay na Tanong :
1. Tungkol saan ang inyong pinanood
2. Sino ang sinisimbulo ng mga larwang ipinakita sa video?

Paglinang ng Talasalitaan: Tukuyin kung magkasingkahuluagn o Magkasalungat

1. Dumungaw – Sumilip
2. Dalita –Mahirap
3. Gula-gulanit-Punit-punit
4. Panunukso –Pang-iinis
5. Namatay -nasawi

School Address: Macam St., Taal, Bocaue, Bulacan


Email Address (SHS): taalhs93@gmail.com
Email Address (JHS): 300747@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
TAAL HIGH SCHOOL

D. Pagtalakay sa Paksa:

Panuorin at pakinggan ang kabuuan ng kwento.Pagkatapos nito ay gagamit ang guro ng larawan
na siyang aayusin ng mga mag-aaral ayon sa pagkakasunod-sunod ng pangyayari sa kwento.

Magbibigay ang guro ng mga tanong mula sa kwento at sasagutin nila ito sa pamamagitan ng
kanilang interpretasyon ng bawat pangkat sa pamamagitan ng kanilang napakinggan :

Pangkat-1 Tauhan , tagpuan (Pagbabalita )


Pangkat 2 Suliranin ng kwento. Kasukdulan ( short-skit)
Pangkat 3 Wakas sa pamamagitan ng simbolismo (pagguhit)
Pangkat 4 Aral ng kwento ( Pagbuo ng Tula)

Rubrik sa Pangkatang Gawain

Presentasyon 10 %
Pagbibigay –buhay sa gawain 10%
Pagkamalikhain 10%
Kabuuan 30%

Gabay na Tanong :

1. Paano maillarawan bilang isang ina si Pinkaw


2.Anong suliraning panlipunan ang ipinahihiwatig sa akda
3. Paano mo itatama ang mga maling ipinakita sa akda?
4. Paano mo isasabuhay ang aral na nakapaloob sa akda

E. Paglalahat
Pagbuo ng dayalogo mula sa binasang maikling-kwento.
Natutunan ko na______________________________

F. Pagpapahalaga
Magpapakita ng Larawan tungkol sa iba’t ibang Kalagayan ng mga tao sa bansa
Paano mo mapapatunayan na ang estado sa buhay ay hindi sagabal upang umunlad ang tao?

H. Paglalapat:/ Integrasyon ( Araling Panlipunan)

1. Sino ang tauhan mula sa video Clip?


2. May magagawa ba ng isang tulad mong kabataan upang magbago ang buhay mo sa
hinaharap?
3. Paano ka magiging kapaki-pakinabang sa iyong lipunang ginagalawan?

School Address: Macam St., Taal, Bocaue, Bulacan


Email Address (SHS): taalhs93@gmail.com
Email Address (JHS): 300747@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF BULACAN
TAAL HIGH SCHOOL

IV. PAGTATAYA NG ARALIN

Magbibigay ng 5 tanong ang guro

V. Takdang-Aralin
Gumawa ng isang tula na binubuo ng apat na saknong.Maaring pumili ng paksa na may kaugnayan sa
kwentong tinalakay tinalakay.

A- Mga Batang Kalye


B- Pagtulong sa Kapwa
C- Ambag sa Lipunan

Inihanda nina :

Gng. Jonee Paula B. Raynes


Guro sa Filipino 7

School Address: Macam St., Taal, Bocaue, Bulacan


Email Address (SHS): taalhs93@gmail.com
Email Address (JHS): 300747@deped.gov.ph

You might also like