Professional Documents
Culture Documents
Phc3a2n Tc3adch Que1baa3n lc3bd De1bbb1 C3a1n BT
Phc3a2n Tc3adch Que1baa3n lc3bd De1bbb1 C3a1n BT
HỌ VÀ TÊN :
LỚP :
MSV :
Bài 1:
ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ MÁY A VÀ MÁY B
I/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiên tại ròng (NPV)
*Máy A:
đv:tr
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) DT bán hàng 300 385 595 595 595
2) Các khoản giảm trừ 30 35 45 45 45
3) CP hoạt động 120 150 300 300 300
4) KH TSCĐ 700:5 140 140 140 140 140
5) LNTT (1)-(2)-(3)-(4) 10 60 110 110 110
6) LNST (5)*(100%-25%)7.5 45 82.5 82.5 82.5
7) Bt (6)+(4) 147.5 185 222.5 222.5 222.5
1
6) LNTT (1)-(2)-(3)-(4)-(5) 0 80 220 170 220
7) LNST (6)*(100%-25%) 0 60 165 127.5 165
8) Bt (4)+(7) 100 160 265 227.5 265
Ta thấy: NPV < NPV (44.273<242.167) => chọn máy B để đầu tư.
Ta có công thức: PI =
* Máy A:
Bt = 744.273
Ct = 700
=> PI = =1.063
* Máy B:
Bt = 742.167
Ct = 500
=> PI = = 1.484
III/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lời vốn đầu tư : IR =
2
* Máy A : =
=6.818 + 37.190 + 61.983 + 56.348 + 51.226
= 213.565
IR = =0.305
*Máy B :
=
= 0 + 49.586 + 123.966 + 87.084 + 102.452
= 363.088
IR = =0.726
IV/ Phương pháp chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:
* Máy A
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 700 - 147.5=552.5tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 552.5- 185 =367.5tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 3 là : 367.5- 222.5=145tr
Vì 145 < 225.5 ( mức thu nhập của năm thứ 4) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn
còn lại là: 145 : =7.82 tháng 7 tháng 25 ngày
Vậy cần 3 năm 7 tháng 25 ngày để thu hồi vốn đầu tư máy A.
*Máy B
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 500 - 100 =400tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 400 - 160 =240tr
Vì 240 < 265( mức thu nhập của năm thứ 3) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn
lại là:
240 : =10.86 tháng 10 tháng 26 ngày
Vậy cần 2 năm 10 tháng 26 ngày để thu hồi vốn đầu tư máy B.
Ta thấy thời gian thu hồi vốn của máy A lâu hơn thời gian thu hồi vốn của máy B
=>chọn máy B
3
V/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= 44.273
= 700
= 242.167
= 500
4
= 130.531+ 144.882 + 154.203 + 136.463 + 120.764 = 686.843
*Máy B:
-Chọn r sao cho NPV1 >0 : chọn r =24%
NPV = = 510.311-500=10.311
So sánh 2 máy A và B ta thấy : IRR < IRR (12.28% < 24.844%) =>chọn máy B
5
Bài 2:
I)ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ CỦA 2 MÁY
I/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiện tại ròng (NPV)
*Máy A: r= 10%
đv:trđ
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) LNTT 30 30 30 30 30
2) LNST (1)*(100-25%) 22.5 22.5 22.5 22.5 22.5
3) KH TSCD 120:6 20 20 20 20 20
4) TL TSCD - - - - 30
5) Bt (2)+(3)+(4) 42.5 42.5 42.5 42.5 72.5
*Máy B: : r=10%
Ct =80+20=100tr
Đv:tr
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) LNTT 20 22 24 25 20
2) LNST (1)*(100-25%) 15 16.5 18 18.75 15
3) KH TSCD 80:5 16 16 16 16 16
4) Thu hồi VLD - - - - 20
5) TL TSCD - - - - 6
6) Bt (2)+(3)+(4)+(5) 31 32.5 34 34.75 57
6
Từ công thức: : NPV = Ta có:
NPV = = 139.711-109.015=30.696
II/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lợi VĐT (PI):
Ta có công thức: PI =
* Máy A:
Bt = 179.733
Ct = 137.075
=> PI = =1.311
* Máy B:
Bt = 139.711
Ct = 109.015
=> PI = = 1.281
7
III/ Phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lời IR=
* Máy A :
=
= 20.454 + 18.595 + 16.904 + 15.367 + 13.970
= 85.29
=> IR = =0.622
Máy B :
=
= 13.636 + 13.636 + 13.523 + 12.806 + 9.313
=62.914
=> IR = =0.577
8
16.5 : =5.82 tháng 5 tháng 25 ngày
Vậy cần 2 năm 5 tháng 25 ngày để hoàn tất thu hồi vốn đầu tư máy B.
Ta thấy thời gian thu hồi vốn của máy A lâu hơn so với máy B =>chọn máy B
IV/ Phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= 42.658
= 137.075
= 30.696
= 109.015
PIr = =0.282
VI/ Phương pháp chỉ tiêu tỷ suất hoàn vốn nội bộ (IRR)
* Máy A :
-Chọn r sao cho NPV1 > 0: chọn r =22%
9
NPV = = 132.803 -131.285= 1.518
*Máy B:
-Chọn r sao cho NPV1 >0: chọn r =20%
NPV = =107.742-106.944=0.798
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 <0: chọn r =21%
Bài 3:
I)ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ CỦA 2 MÁY
I/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiện tại ròng (NPV)
*Máy A: Ct=700tr
r = 10%
Mặc dù máy A có thể khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần.Tuy nhiên đây là một
dự án đầu tư và tài sản cố định có số vốn đầu tư ko lớn.Ta nên dùng phương pháp khấu
hao theo đường thẳng như vậy số tiền khấu hao sẽ được phân bổ đều trong từng năm.(Và
áp dụng phương pháp nhanh, gọn, và dễ tính.)
đv:trđ
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) DTT 150 350 550 550 550
2) CP hoạt động 80 150 300 300 300
3) KH TSCD 700:5 140 140 140 140 140
4) LNTT (1)-(2)-(3) -70 60 110 110 110
5) LNST (4)*(100%-25%) -70 45 82.5 82.5 82.5
6) Bt (3)+(5) 70 185 222.5 222.5 222.5
NPV = = 673.821-700=-26.179
11
*Máy B: r=10%
Ct =500tr
đv:trđ
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) DTT 200 400 600 550 600
2) CP hoạt động 90 200 250 250 250
3) KH TSCD 500:5 100 100 100 100 100
4) CP sửa máy 10 20 30 30 30
5) LNTT (1)-(2)-(3)-(4) 0 80 220 170 220
6) LNST (5)*(100%-25%) 0 60 165 127.5 165
7) Bt (3)+(6) 100 160 265 227.5 265
NPV = = 742.168-500=242.168
* Máy A:
Bt = 673.821
Ct = 700
=> PI = =0.963
12
* Máy B:
Bt = 742.168
Ct = 500
=> PI = = 1.484
* Máy A :
=
= - 63.636 + 37.190 + 61.983 + 56.348 + 51.226
= 143.111
=> IR = =0.204
Máy B :
=
= 0 + 49.586 + 123.966 + 86.742 + 102.452
= 362.746
=> IR = = 0.725
IV/ Phương pháp chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:
* Máy A
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1t là : 700 - 70 =630tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 630 - 185 =445tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 3 là : 445-222.5 =222.5tr
13
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 4 là :222.5-222.5 =0
V/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= -26.179
= 700
= 242.168
= 500
PIr = =0.484
Ta thấy PIr < PIr ( -0.037 <0.484) => chọn máy B
VI/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất hoàn vốn nội bộ (IRR)
* Máy A :
14
-Chọn r sao cho NPV1 > 0: chọn r =8%
NPV = =510.311-500=10.311
-Chọn r sao cho r > r và NPV2 <0 : chọn r =25%
NPV = =498.104-500=-1.896
15
So sánh giữa 2 may A và máy B ta thấy :IRR < IRR (8.713%<24.844%) =>chọn máy
B
NHẬN XÉT,KIẾNNGHỊ
Sau khi phân tích 6 chỉ tiêu trên ta nhận thấy máy B sau 5 năm hoạt động đem lại hiệu
quả đầu tư cao hơn so với máy A. Vì thế xí nghiệp nên lựa chọn mua máy B để đầu tư.
Bài 4:
ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ ĐẦU TƯ CỦA 2 MÁY
I/ Phương pháp chỉ tiêu giá trị hiện tại ròng (NPV)
*Dự án A: Ct=100tr
r = 10%
đv:trđ
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) LN ròng 10 10 8 6 6
2) KH 20 20 20 20 20
3) Bt (1)+(2) 30 30 28 26 26
*Dự án B: r=10%
Ct =100tr
đ
v:trđ
STT Chỉ tiêu Cách tính Năm 1 Năm 2 Năm 3 Năm 4 Năm 5
1) LN ròng 8 10 8 6 -
2) KH 40 30 20 10 -
3) Bt (1)+(2) 48 40 28 16 -
16
Ta thấy : NPV < NPV (7.002<8.657) =>chọn dự án B
II/ phương pháp chỉ tiêu chỉ số sinh lợi VĐT (PI)
Ta có công thức: PI =
* Máy A:
Bt = 107.002
Ct = 100
=> PI = =1.07
* Máy B:
Bt = 108.657
Ct = 100
=> PI = = 1.087
=> Ta thấy: PI < PI ( 1.07< 1.087) =>chọn dự án B
* Dự án A :
=
=9.090 + 8.264 + 6.010 + 4.098 + 3.725
= 31.187
=> IR = =0.312
* Dự án B :
=
=7.272 + 8.264 + 6.010 + 4.098
= 25.644
17
=> IR = =0.256
IV/ Phương pháp chỉ tiêu thời gian thu hồi vốn:
* Dự án A
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 100 - 30 =70tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 70 - 30 =40 tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 3 là : 40 - 28 = 12tr
Vì 12tr < 26tr ( thu nhập của năm thứ 4) =>Số tháng cần thiết để thu hồi số vốn còn lại
là:
12 : =5.54 tháng 5 tháng 16 ngày
Vậy cần 3 năm 5 tháng 16 ngày để thu hồi vốn đầu tư dự án A.
*Dự án B
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 1 là : 100 - 48 =52tr
Số vốn còn lại phải thu hồi cuối năm thứ 2 là : 52 - 40 =12tr
Vì 12tr < 28tr ( thu nhập của năm thứ 3 ) =>Số tháng cần thiết để thu hồi hết số vốn còn
lại là: 12 : =5.14 tháng 5 tháng 4 ngày
Vậy cần 2 năm 5 tháng 4 ngày để thu hồi vốn đầu tư dự án B.
Thời gian thu hồi vốn đầu tư dự án A lâu hơn thời gian thu hồi vốn dự án B =>chọn dự
án B
V/ phương pháp chỉ tiêu tỷ suất giá trị hiện tại thu nhập ròng vốn đầu tư (PIr)
PIr =
* Máy A:
= 7.002
= 100
18
= 8.657
= 100
PIr = =0.086
NPV = = 101.905-100=1.905
-Chọn r =13%
NPV = =99.504-100=-0.496
*Dự án B:
-Chọn r =14%
NPV = =101.255-100=1.255
19
-Chọn r =25%
20