You are on page 1of 6

Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan

Baitang 8
Inihada ni :
Cindy D. Baldosa

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang


pag unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-
usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa
pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang
proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga
sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.
I. Layunin: Pagkatapos ng 60-minutong aralin ang mga mag aaral ay
inaasahang:
a. nasusuri ang heograpiyang pisikal ng daigdig;
b. napapahalagahan ang katangiang pisikal ng daigdig; at .
c. nakakabuo ng graphic organizer tungkol sa katangiang pisikal ng daigdig .
II. Paksang aralin
a. Pangunahing paksa: Heograpiya ng Daigdig
b. Pangalawang paksa: Katangiang Pisikal ng Daigdig
c.Sanggunian: Kayamanan Kasaysayan ng daigdig Batayan at Sanayang Aklat sa Araling
Panlipunan, May-akda Consuelo M.Imperial et.al, pp 7-10
d.Kakayahang linangin:Aktibong Pakikining, at malalim na pang-unawa.
e. Kaugaliang Makikita:Nakakapagsasarili, matalinong pagpapasya at pagbabahagi
ng kaalaman
f. Kagamitan: laptop ( ppt ),at mga larawan
III. Pamamaraan
a. Pangunahing Gawain
A. Panalangin
B. Pagbati
C. Pagsasaayos ng upuan
D. Pagtala ng lumiban
E. Pagbibigay ng Panuntunan

Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral Assessment

Bago ang  Pagganyak -Oral


Aralin recitation
Bago tayo magsimula sa -Makikinig ang mag-aaral
ating formal na talakayan
magkakaroon muna tayo
ng laro.
Alam ko na pamilyar kayo -Pamilyar po! (4 Pics 1
sa larong “4 Pics one Word)
Word”. Kaya naman may
inihanda akong iilang mga
larawan.
Sa bawat larawn na aking
ipapakita ay iyong
sasagutan na may malalim
na pang unawa.

-Itaas ang kamay kung nais


sumagot. - Opo! Ma’am

4 Pics one Word (mga


larawan) (3 minuto) -Inaasahang sagot
- Tatawag ng mag-aaral na
sasagot

-APOY

1.

-BATO

2.

-PAGSASAKA

3.

-Ang Galing! Palakpakan


ang inyong sarili! -Salamat po!
(pumapalakpak)
-Ang laro natin ngayon ay
may kaugnayan sa Inaasahang gawin
tatalakayin natin ngayon.
-Gamit ginintuang aklat
sabay tayong bumalik sa -Kukuha ng aklat sa
nakaraan at tuklasin natin Araling Panlipunan at
ang pamumuhay ng makikinig sa guro
sinaunang tao.

Kasalukuyang -Alam nyo ba class na ang


Aralin mga tao sinaunang tao ay -Galing naman!
hindi gumagamit ng
posporo o lighter at wala
rin silang
modernong gamit!

-Ngayon sabay- sabay


nating alamin ang uri ng -Opo Ma’am!
kanilang pamumuhay at
gaano ka halaga ang
kanilang imbensyong
kagamitan sa kasalukuyan.

-Magkakaroon tayo ng -Makikinig sa panuto ng


gawain, papangkat ko kayo guro.
sa limang pangkat.
Simulan nating mag bilang
sa dulo. -Inaasahang Gawin

-Ngayong kayo ay may


grupo na. Tumayo ang unang bilang
-Tumayo ang unang bilang at pumunta sa kanang
at pumunta sa kanang bahagi ng pisara,
bahagi ng pisara, ang - ang pangalawang bilang
pangalawang bilang sa sa kaliwa ng pisara, -
kaliwa ng pisara, pangatlong bilang sa sa
pangatlong bilang sa sa kanang sulok, -pang-apat
kanang sulok, pang-apat na na bilang sa kaliwang
bilang sa kaliwang sulok at sulok at -pang lima sa
pang lima sa gitna. gitna.

-MAKINIG!
-Ngayon bibigyan ko
lamang kayo ng 5 segundo
upang kumuha ng upuan.
-Babawasan ang puntos ng Makikinig sa panuto ng
maingay na grupo at dadag guro at gawin ito ng
puntos sa tahimik at tahimik at mabilis
mabilis na grupo.
(Nagbibilang ang guro)
- Hawak ko ang limang
pirasong papel. Kailangan
nyong pumili ng
isang representante na
pupunta dito sa unahan
para bumunot ng inyong
gagawin.
-Opo ma’am!
-Nakapili na ba kayo?
- Pupumunta sa harapan -Pupunta sa harapan
ang bawat representate at representate at bumunot
bubunot ng magiging ng Paksa.
gawain.

-Bawat pangkat ay may


mga gawain na, at
napapaloob rin ang mga
katanungan.
- Maliban sa nakasulat na
impormasyon na makikita
niyo magdadag pa ng
mahalagang impormasyon.
-Maari ninyong gamitin -Bubuksan ang Aklat sa
ang inyong cellphones. pahina 44-46

- Tadaan! bibigyan ko
lamang kayo ng sampung
minuto (10 min.) para -Gawain
tapusin ang gawaing ito
pagkatapos ipasa sa
harapan at pipili ako ng
isang representate bawat 1. Anoj
pangkat na magbabahagi sa
klase.

- Kaya kailanagang -Socratic


maghanda ang lahat.! Method
-Bawat representate ay
-Ano
may apat na minuto
-anjkjhh
lamang (4 min.) upang -Pag uulat
ibahagi sa buong klase ang
kanilang gawain. -
-Ang unang tatawagin ang Pangkatan
pangkat na nakakuha ng g gawain
1.Paleolitiko at Mesolitiko
2.Panahon ng Bagong Bato (Brainstor
3.Panahon ng Metal at ming)
tanso
2.
4.Panahon ng Bronse
5.Panahon ng Bakal.
Anong uri ng pamumuhay
ang mayroon sila?
-Ngayon, Kumuha ng
sangkapat na papel isulat
ang pangalan ng grupo at
ipasa sa harapan

Rubrik: 2.
- Ano ang halaga ng
Pu Kahulugan kanilang imbensyon sa
nt kasalukuyan
os - Isulat ang iba pang
5x Para sa grupong may mahalagang
pagtutulungan,
2 nakapagpakita ng
impormasyon
kabutihang asal sa oras ng
gawain at nakapagbigay ng
magandang paliwanag sa
kanilang ginawa.
4x Para sa grupong may
pagtutulungan at
2 nakapagpakita ng
3.
kabutihang asal sa oras ng Anong uri ng pamumuhay
gawain. Pero di gaanong ang mayroon sila?
mahusay ang paliwanag
Para sa grupong walang - Ano ang halaga ng
2x
pagkakaisa at maiingay at kanilang imbensyon sa
2 hindi maintindihan ang
pinaliwang
kasalukuyan
- Isulat ang iba pang
mahalagang
impormasyon
-Tapos na ang sampung
minuto. Pakipasa ng
inyong papel, isaayos ang
upuan at bumalik sa
nakasanayang upuan. Pag
bilang ko ng lima 4.
nakabalik na dapat lahat.
Anong uri ng pamumuhay
(Magbibilang) ang mayroon sila?
- Ano ang halaga ng
(Bawat talakayan ng bawat kanilang imbensyon sa
pangkat inaasahang kasalukuyan
magdadag ng karagdagang - Isulat ang iba pang
impormasyon ang guro at mahalagang
ipapakita ang larawan na impormasyon
kanilang nakuha gamit ang
ppt)

5.
Anong uri ng pamumuhay
ang mayroon sila?
- Ano ang halaga ng
kanilang imbensyon sa
kasalukuyan
- Isulat ang iba pang
mahalagang
impormasyon

Pagkatapos ng -Magaling! Tatlong bagsak -Papalakpak


Aralin para sa lahat!
- Ngayon isarado ang aklat
para ating huling gawain.
-Para sa panghuling
gawain -Kukumuha ng kalahating -Folded
Kumuha ng kalahating papel (1/2 cw). Gawin pop-up
papel (1/2 cw) 15 puntos ang mga sumusunod. Scenarios
-Tukuyin ang mga
sumusunod na larawan: -Tukuyin ang mga
-Anong yugto sa Panahon sumusunod na larawan:
ng Bato? -Anong yugto sa Panahon
-Ilarawan ang uri ng ng Bato?
kanilang pamumuhay? -Ilarawan ang uri ng
-Isulat ang kanilang pamumuhay?
pinakamahalagang -Isulat ang
natuklasan sa bawat pinakamahalagang
Panahon ng Bato. natuklasan sa bawat
-Mayroon lamang kayong Panahon ng Bato..
5 minuto upang gawin ito. -Mayroon lamang kayong
5 minuto upang gawin ito.

IV Kasunduan / takdang aralin


Pag aralan ang pahina ang impluwensiya ng Heograpiya sa Pagkabuo at Pag-unlad ng
mga sinaunang kabihasnan. Mag dala ng sariling Mapa ng daigdig (World Map).

Sanaysay
Naipapahayag at ibababhagi ang saloobin tungkol sa isyu. Ang rubric na ito ay ginagamit sa
pagbibigay ng puntos sa pagsulat ng sanaysay, tinatawag itong holistik rubric. Sa pamamagitan
nito magbibigyan ng karapat dapat na grado ang gumawa ng sanaysay. Mayroon ito dalawang
column sa kaliwa kung saan nakalagay ang pamantayan at sa kanan naman nakalagay ang
puntos.

Pamantayan Puntos Kabuuang iskor


puntos
Matingkad na tinalakay ang isyu at 3 X5
maayos ang daloy ng mga talata
Matingkad na tinalakay ang isyu pero 2 X5
may parte na lumihis sa paksa
Lumihis sa paksa 1 X5

You might also like