You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
Region XII
Division of Sultan Kudarat
ESPERANZA NATIONAL HIGH SCHOOL
Esperanza, Sultan Kudarat

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 10

I. MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a) Natutukoy ang kahulugan ng dula


b) Nakakalahok ng masigla sa talakayan ukol sa elemento ng dula
c) Nakakagawa ng sariling script

II. KAGAMITANG PANTURO


Laptop, TV, Chalkboard at chalk

III. NILALAMAN
Paksa : Dula

Sanggunian:Panitikang pandaigdig 10

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Panimulang Gawain
1. Panalangin
- Bago tayo magsmula sa ating talakayan - Ang mag-aaral ay tatayo at
ngayong araw ay tumayo muna ang lahat at mananalangin.
tayo ay manalangin, maari mo bang
pangunahan.

2. Pagbati
- Magandang umaga sa inyong lahat.
- Magandang umaga po Sir.

- Maaari na kayong maupo.

3. Pagtala ng lumiban sa klase - Salamat po Sir


- Sino ang kalihim ng klase?
-Maari mo bang itala kung sino ang lumiban
ngayong?

4. Pagbibigay alituntunin sa klase


- Bilang mag-aaral ano ba ang dapat at hindi
ninyo dapat gawin habang tayo ay nasa oras
ng klase?

- Wala po sir.

- Maupo nang maayos at makinig


nang mabuti.

- Itago ang mga bagay na walang


kinalaman sa ating talakayan.
- Ang lahat ng inyong sinabi ay tama,
inaasahan ko na ang lahat ng iyon ay inyong
pakatatandaan at susundin. Maliwanag ba?

Gawain ng Pagkatuto 1: Pagbabalik-aral - Opo Sir.


-Ano ang topiko na huli nating itinalakay?

-Maari mo bang ibahagi sa klase kung ano


ang mitolohiya
- Ang huli nating tinalakay ay
patungkol sa mitolohiya

- Ang mitolohiya ay Isang traditional


na salaysay na isinilang mula sa
-
Pagganyak sinapupunan na kultura at
tradisyong oral.

- Bago Tayo dumako sa atin aralin ngayong


araw, may inihandang akong Isang aktibidad
na may pamagat na “ Gayahin mo ako” may
ipapanood akong Isang tumatak na mga libya - Handa na po Sir.
sa mga similar na palabas.
-
- -
-
- - Papangkatin ko kayo sa tatlong grupo,
at ang bawat grupo ay mamili ng gagaganap - Dula po , Sir
sa sa ipakita kong palabas
-
- -
-
-
- Handa na po Sir.
- Magaling! Handa na ba ang lahat para sa
ating bagong talakayan?

A. Aktibiti

- - May ipapanood ako sa inyong video


panoorin at makaya mga Ilan akong
katanungan sa inyo.

Gaby na tanong:

Sino-sino ang tauhan?

Ano ang suliranin?

Ano sa tingin nyo


-

- Para sa akin ang dula ay


B. Analisis itinatanghal sa entablado.

Sino-sino ang tauhan


Ano ang suliranin?
-

- Base sa ginawa nyo ngayon, ano sa tingin


nyo ang ating tatalakayin ngayong araw?

- .

- Tama, ang ating tatalakayin ngayong araw ay


patungkol sa Dula at elemento nito.
-

1. Abstraksyon

- Ano nga ba ang dula? O ano ang naiisip


nyo pag narinig/nabasa salitang dula?
- Tama, ang dula.ay isang uri ng
panitikan. Nahahati ito sa ilang yugto na
maraming tagpo. Pinakalayun nitong
itanghal sa tanghalan o entablado,
- Gaya ng ibang panitikan, ang karamihan
sa dulang itinatanghal ay patungkol o
hango sa going karansan sa buhay
maliban na lamang sa mga iilang dula na
likha ng malikhain at malayang kaisipan
Ito Naman ang Tatlong Sangkap ng
Dula:
1. Simula - mamamalas dito ang
tagpuan, tauhan, at sulyap sa suliranin.
2. Gitna - matatagpuan ang saglit na
kasiglahan, ang tunggalian, at ang
kasukdulan.
3. Wakas - matatagpuan naman dito ang
kakalasan at ang kalutasan.

-
-
- Susunod Naman Ang Elemento ng Dula
1. Tauhan – ang mga kumikilos at nagbibigay
buhay sa dula
2.Tagpuan–ang panahont pook kung saan
naganap ang mga pangyayaring isinasaad.
3. Sulyap sa Suliranin – pagpapakilala sa
problemang kuwento. Pagsasalungatan ng
mga tauhan, o kaya’y suliranin ng tauhan sa
sarili niyang likha o gawa.
4. Saglit na Kasiglahan – ito ay saglit na
paglayo o pagtakas ng mga tauhan sa
suliraning nararanasan. - Dula po Sir.
5. Tunggalian – maaaring sa pagitan ng
tauhan, tauhan laban sa kanyang paligid,
tauhan laban sa kanyang sarili, maaaring
- Ang Dula ay Isang uri ng panitikan
magkaroon ng higit sa isa o patung-patong na at ito’y itinatanghal sa tanghalan o
tunggalian. entablado.
6. Kasukdulan – sa puntong ito nasusubok
ang katatag ng tauhan. Dito pinakamatindi at
pinakamabugso ang damdamin o ang
pinakakasukdulan ng tunggalian.
7. Kakalasan – ang unti – unting pagtukoy sa
kalutasan sa mga suliranin at pag-ayos sa
mga tunggalian.
8. Kalutasan – dito nawawaksi at natatapos
ang mga suliranin at tunggalian sa dula.

Aplikasyon
1. Panuto: Ang mga mag-aaral ay
magsusulat ng kanilang sariling iskrip mula
sa karanasan nila sa buhay. Bibigyan
lamang ng 15 minuto ng guro ang mga
mag- aaral upang maisakatuparan ang
gawain.

Paglalahat
Bilang pagtatapos ng ating talakayan , nais
ko munang sariwain ninyo ang ating tinalakay sa
araw na ito.

- Ano ang ating itinalakay sa araw na ito?


- Ano ang kahulugan ng dula?

- Magaling ang lahat ng inyong tinuran!

- Ngayon ay dadako na tayo sa ating


maikling pagsusulit, kumuha ng papel.

IV. Pagtataya

Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong.


Isulat ang sagot sa kalahating papel. Sa iyong
sagutang papel, sagutin ang sumusunod na
tanong.

1. Sangkap ng dula na kung


saan makikita ang saglit na
kasiglahan, tunggalian, at
kasukdulan.
2. Dito matatagpuan ang
kakalasan at ang kalutasan.
3. Saglit na paglayo o pagtakas
ng mga tauhan sa suliraning
nararanasan.
4. Dito ay maaaring sa pagitan
ng tauhan, tauhan laban sa
kanyang paligid, tauhan
laban sa kanyang sarili,
maaaring magkaroon ng higit
sa isa o patung-patong na
tunggalian.
5. Sa puntong ito nasusubok
ang katatag ng tauhan.
6. Isang elemento ng dula na
nagbibigay buhay sa dula.
7. Dito nawawakas at
natatapos ang mga suliranin
at tunggalian sa dula.
8. Panahon pook kung saan
naganap ang mga
pangyayaring isinasaad.
9. Dito pinapakilala ang
problem problema ng
kuwento
10. Unti – unting pagtukoy sa
kalutasan sa mga suliranin at
pag-ayos sa mga tunggalian.

V. Kasunduan:

Panuto: Alamin kung ano-ano ang bahagi at


uri ng dula.

Inihanda ni:. Sinuri ni:


Alejandro A. Odin. Generose A. Bermudez
Pre-service teacher. Resource Teacher

You might also like