You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

Paaralan Pasonanca National High School Antas 10


Guro Bb. ERMAFLOR P. VILLANUEVA Asignatura FILIPINO
Ika-04 ng Disyembre, 2023
BANGHAY ARALIN 10-JALDON 12:30-1:20 HGP
Petsa at Oras ng Ikalawang
Markahan
Pagtuturo 10-ATILANO 4:05– 4:55 Markahan
10-VALDEROZA 4:55-5:45
I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga
Pangnilalaman bansang kanluranin
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
Pagganap
C. Kasanayang a. Naiuugnay nang may panunuri sa sariling saloobin at damdamin ang naririnig na balita, komentaryo,
Pampagkatuto talumpati, at iba pa. (F10PN-IIg--69)
b. Nabibigyang-kahulugan ang mga salita di lantad ang kahulugan sa tulong ng word association.
(F10PT-11gh-69)
D. Layunin a. Naiuugnay nang may panunuri sa sariling saloobin at damdamin ang naririnig na balita, komentaryo,
talumpati, at iba pa.
b. Nabibigyang-kahulugan ang mga salita di lantad ang kahulugan sa tulong ng word association.
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa Pag-uugnay nang may panunuri sa sariling saloobin at damdamin ang narining na balita, komentaryo,
talumpati, at iba pa.
Pagpapaliwanag ng kahulugan ng salitang di -Lantad ang kahulugan sa tulong ng word association
B. Sanggunian Panitikang Pandaigdig 10 at Gabay Pangkurikulum
III. PAMAMARAAN:
A. Balik-Aral/Motibasyon 
Sino ba si Delma Rouseff? Meron ba kayong narinig na balita, komentaryo, talumpati,
at iba pa tungkol sa kanya?
 Hahatiin ko ang klase sa tatlong pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ko ng bahagi ng
picture puzzle. Buuin ninyo sa pisara ang larawan. Sino ang nasa larawan?
B. Pagtuturo/ Ngunit bago iyan ay alamin muna natin ang paraan upang suriin ang sariling saloobin at damdamin
Pagmomodelo (I DO) batay sa narinig balita, komentaryo, talumpati, at iba pa. Upang maisagawa natin ito ay isagawa natin
ang bahaging “Sagutin”, “Gawain 2: Concept Mapping”, at Gawain 3: Bigyan ng Opinyon”. Nasa pahina
129 sa Filipino 10 Modyul.
Ngayon naman ay ituturo ko sa inyo ang paraan kung paano isagawa ang word association. Ang Word
association ay ang paggamit ng isang salita na iniuugnay sa isa pang salita. Halimbawa:

C. Ginabayang Hahatiin ko kayong muli sa tatlong pangkat. Pangkat 1- 3. Ang Pangkat 1 ay magbabahagi sa klase ng
Pagsasanay (WE DO) talambuhay ni Delma Rouseff (p.128). Ang Pangkat 2, ay bibigyang-kahulugan ang mga salitang di
lantad ang kahulugan, na nasa talambuhay ni Delma Rouseff, sa tulong ng word association (hal.
Hanapbuhay, Pagkamamamayan, Naging Tagumpay, Katangian) At ang Pangkat 3, ay iuugnay sa
sariling saloobin at damdamin ang narinig na talambuhay ni Delma Rouseff. Pagproseso sa mga naging
ulat ng mga mag-aaral.
D. Malayang Sa natapos nating gawain, nakilala nýo ba kung sino si Delma Rouseff? Nabigyan ba ng kahulugan (sa

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

Pagsasanay (YOU DO) tulong ng word association) ang mga salitang di lantad ang kahulugan sa akda? Naiugnay ba sa sariling
saloobin at damdamin ang narinig na talambuhay ni Delma Roseff?
IV. PAGTATAYA
Ipahayag ang sariling kaalaman at opinyon tungkol sa isang pahayag mula sa talumpating binigkas ni
Pangulong Benigno “Noynoy “ Aquino III (Inagurasyong Talumpati, 2010); “Ang ating pangunahing
tungkulin ay ang magsikap na maiangat ang bansa mula sa kahirapan, sa pamamagitan ng
pagpagpapairal ng katapatan at mabuting pamamalakad sa pamahalaan”
Ibigay ang kahulugan ng mga salitang di lantad ang kahulugan sa pahayag sa tulong ng word
association.
V. TAKDANG-ARALIN/
KASUNDUAN
Pag-aralan ang “Alam mo ba na…” p. 130, at basahin ang Talumpati ni Delma Rouseff sa Kanyang
Inagurasyon. P. 131-132

Inihanda ni: Iniwasto ni: Batid ni:

BB. ERMAFLOR P. VILLANUEVA BB. MARISSA D. ALEJANDRO JONATHAN G. SILAO MATM, JD.
Guro sa Filipino 10 Koordineytor sa Filipino Punong-guro, PNHS

BANGHAY ARALIN Paaralan Pasonanca National High School Antas 10

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

Guro Bb. ERMAFLOR P.VILLANUEVA Asignatura FILIPINO


Ika-05 ng Disyembre, 2023
10-JALDON 12:30-1:20
Petsa at Oras ng Ikalawang
10-ATILANO 3:15-4:05 Markahan
Pagtuturo Markahan
10-ALVAREZ 4:05– 4:55
10-CLIMACO 4:55-5:45
I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga
Pangnilalaman bansang kanluranin
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
Pagganap
C. Kasanayang a. Naiuugnay nang may panunuri sa sariling saloobin at damdamin ang naririnig na balita, komentaryo,
Pampagkatuto talumpati, at iba pa F10PN-IIg-h-69
b. Naipahahayag nang may katalinuhan ang sariling kaalaman at opinyon tungkol sa isang paksa sa
isang talumpati F10PS-IIg-h-71
D. Layunin a. Naiuugnay nang may panunuri sa sariling saloobin at damdamin ang naririnig na balita, komentaryo,
talumpati, at iba pa
b. Naipahahayag nang may katalinuhan ang sariling kaalaman at opinyon tungkol sa isang paksa sa
isang talumpati
II. PAKSANG-ARALIN

A. Paksa Talumpati ni Dilma Rousseff sa kaniyang Inagurasyon


-Kauna-unahang Pangulong Babae ng bansang Brazil
-Talumpati mula sa Brazil-Sanaysay
B. Sanggunian Gabay Pangkurikulum; Panitikang Pandaigdig
III. PAMAMARAAN:

A. Balik-Aral/Motibasyon  Anong paksang-aralin ang ating tinalakay noong nakaraang araw?


 Paano naiiba ang mitolohiya sa iba pang akdang pampanitikan?
 Paano mo mailalarawan si Thor bilang isang diyos?
B. Pagtuturo/ Panoorin at pakinggan nang mabuti 6 na minutong ang sipi ng talumpati ng kauna-unahang babaeng
Pagmomodelo (I DO) pangulo ng Brazil na si Dilma Rousseff pagkatapos ay susuriin natin kung masasalamin ba sa talumpati
ang kalagayang panlipunan ng bansang pinagmulan nito. Pagkatapos ng panonood ay magkakaroon
ng pagbabato ng mga tanong at pangkatang gawain.

Mga Gabay na Tanong:


1. Ano ang nais makamit ni Pang. Rousseff sa kaniyang pamumuno sa Brazil?
2. Ilarawan ang kalagayang panlipunan ng Brazil sa mga sinabi ni Pang. Rousseff. Ayon sa kaniya,
paano niya ito mapapabuti?
3. Paano nagkakatulad at nagkakaiba ang sitwasyon ng Brazil sa mga suliraning kinakaharap ng mga
Pilipino sa ating bansa?
4. Kung ikaw ang pangulo ng bansa, paano mo masusolusyunan ang mga nabanggit na problema?

C. Ginabayang PAMANTAYAN:
Pagsasanay (WE DO) PUNTOS 5 3 1
Kaangkupan Angkop ang May bahaging Kulang at
impormasyon hindi hindi angkop
g inilahad naaangkop ang
batay sa batay sa naipakitang
naibigay na naibigay na presentasyon
panuto panuto
Kahusayan sa Mahusay at May kaunting Maraming

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

Paglalahad malinis ang kamalian sa mali at kulang


pagkakalahad paglalaahd ng sa paglalahad
ng mga impormasyon ng
impormasyon impormasyon
Malikhain Malikhain sa Hindi Walang
paggawa ng masyadong ipinapakitang
gawain nagpakita ng pagkamalikha
pagkamalikha in sa
in sa paggawa
paggawa
Kolaborasyon Lahat ng May isa o May tatlo o
miyembro ng dalawang higit pang
grupo ay miyembro ang miyembro ang
nagtutulungan hindi hindi
sa gawain tumulong tumulong sa
gawain.

Ang mga mag-aaral ay papangkatin sa 4 na grupo. Sila ay magbabagyuhang-utak at gawin ang


gawaing iniatas sa kanilang ng guro. Pagkatapos na gawin ang gawain, iuulat ito ng mga piling
representatibo ng bawat pangkat.
PANGKAT PULA- OPINYON MO’Y IPAHAYAG!
Panuto: Magbigay ng sariling pananaw o opinyon tungkol sa mga pahayag na binanggit sa talumpati na
tinutukoy sa sumusunod na aytem.
1. Tinitiyak ng aking pamahalaan na lalabanan at susugpuin ang labis na kahirapan, gayundin ang
lumikha ng mga pagkakataon para sa lahat.
2. Nananatili sa kahihiyan ang bansa sapagkat hindi nawala ang kahirapan at nagkaroon ng mga
hadlang upang patunayang maunlad na nga tayo bilang mga mamamayan.
3. Sa buong kasaysayan ng Brazil, pinili nitong itayo ang isang estado na nagbibigay ng mga
pangunahing pangangailangan at kapakanan ng mga mamamayan
PANGKAT DILAW- PAGSUSURI SA PAGKAKABUO NG TALUMPATI
Panuto: Suriin ang pagkakabuo ng binasang talumpati sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong.
MGA TANONG SAGOT
Panimula
1. Ano ang paksa ng binasang talumpati?
2. Ano ang layunin ng nagsasalita
Katawan o Nilalaman
1. Ano ang punto ng nagsasalita?
Pangwakas
1. Bigyang-pansin ang wakas na bahagi, ano ang masasabi mo?
PANGKAT ASUL- KAUGNAY NG BALITA
Panuto: Manood ng balita ni Pangulong Rodrigo Duterte. Pumili ng isang bahagi na
may kaugnayan sa isyung panlipunan na nabanggit sa Inagurasyong talumpati ni Pangulong Rousseff.
(https://tinyurl.com/2p8a36x9)
Suriin ang sumusunod:
1. paksa 2. nilalaman ng balita 3. kaugnayan sa tinalakay na Talumpati
PANGKAT LUNTIAN- LATHALAIN…SURIIN MO, IBAHAGI MO
Panuto: Gamit ang STRIPS, iugnay ang inyong sariling karanasan sa pamamagitan ng pagsasalaysay
ng karanasang magpakatotoo nito.

Para sa akin, ang mabisang hakbang sa


paglutas sa kahirapan ng bansa ay

D. Malayang Ilahad ang puna at opinyon kung paano masusolusyunan ang mga larawang nagpapakita ng isyung
Pagsasanay (YOU DO) panlipunan batay sa paksa ng sanaysay na natalakay.
1. Mababang ekonomiya ng bansa
2. Problema sa edukasyon
3. Korapsyon at pandaraya
4. Kalusugang Pampubliko
IV. PAGTATAYA
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat pangungusap at piliin ang tamang titik ng tamang

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

sagot. Isulat sa papel ang iyong mga kasagutan.


1.Sino si Dilma Rousseff?
A. ang unang asawa ni Carlos Araujo.
B. ang pangulo ng Chief of Staff noong 2005
C. ang kauna-unahang babaeng pangulo ng Brazil.
D. ang babaeng pangulo taong 2009.
2. Paano napatatag ni Pangulong Dilma Rousseff ang tugon ng kahirapan ng mga mamamayan?
A. mabigyan ng sapat na suporta ang mamamayan
B. pagpapahalagang sulatin ang isinulat para sa paglalarawan sa mamamayan
C. kinapapalooban ng paglalarawan sa isang mamamayan na may sipag at tiyaga
D. masalimuot na pagpapahayag na binasa ng mga kabataan at magulang
3. Anong pagpakumbaba ang hinihinging suporta ni Pangulong Rouseff sa kanyang pamumuno sa
Brazil?
A. buo B. masilan C. minsan D. salat
4. Saan nagkakatulad ang sitwasyon ng Brazil sa mga suliraning kinakaharap ng mga Pilipino sa ating
bansa?
A. kasayahan B. kahirapan C. kayamanan D. edukasyon
5. Anong dapat gawin upang masugpo ang labis na kahirapan sa bansa?
A. kailangang bigyang priyoridad ang mahabang panahong pagpapaunlad
B. balewalain ang problemang kinakaharap
C. bigyan trabaho ang mga kababaihan
D. suportahan palagi ng gobyerno ang mga mahihirap lamang
V. TAKDANG-ARALIN/
KASUNDUAN
Magsaliksik sa mga sumusunod na inputs:
1. Pandiwa
2. Pokus ng Pandiwa
Sagutin ang pahina 182 at sagutin ang pagsasanay 1.

Inihanda ni: Iniwasto ni: Batid ni:

BB. ERMAFLOR P.VILLANUEVA BB. MARISSA D. ALEJANDRO JONATHAN G. SILAO MATM, JD.
Guro sa Filipino 10 Koordineytor sa Filipino Punong-guro, PNHS

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Paaralan Pasonanca National
Republic of the High School
Philippines Antas 10
Guro Bb. ERMAFLOR
Department P. VILLANUEVA
of Education Asignatura FILIPINO
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS Ika-06 ng Disyembre,
DIVISION OF ZAMBOANGA 2022 CITY
10-JALDON 12:30-1:20
Pasonanca National High School
BANGHAY ARALIN
Petsa at Oras ng 10-CLIMACO
Lantawan, Pasonanca,1:20-2;10
Zamboanga City Ikalawang
Markahan
Pagtuturo 10-ATILANO 3:15-4:05 Markahan
10-VAKDEROZA 4:05– 4:55
10-ALVAREZ 4:55-5:45
I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga
Pangnilalaman bansang kanluranin
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
Pagganap
C. Kasanayang a. Nasusuri ang napanood na pagbabalita batay sa:
Pampagkatuto - paksa
- paraan ng pagbabalita
- at iba pa F10PD-IIg-h-68
b. Naipahahayag nang may katalinuhan ang sariling kaalaman at opinyon tungkol sa paksa sa isang
sanaysay F10PS-IIg-h-71
D. Layunin a. Nasusuri ang napanood na pagbabalita batay sa:
- paksa
- paraan ng pagbabalita
- at iba pa b. Naipahahayag nang may katalinuhan ang sariling kaalaman at opinyon tungkol sa paksa
sa isang sanaysay
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa Talumpati ni Dilma Rousseff sa kaniyang Inagurasyon
-Kauna-unahang Pangulong Babae ng bansang Brazil
-Talumpati mula sa Brazil-Sanaysay
B. Sanggunian Gabay Pangkurikulum; Panitikang Pandaigidg
III. PAMAMARAAN:
A. Balik-Aral/Motibasyon  Ano ang ating tinalakay kahapon?
 Paano hinikayat ni Dilma ang kaiyang mamamayan na mapabubuti ang kanilang bayan?
B. Pagtuturo/ Natunghayan natin kahapon ang mga plano at plataporma ni Dilma Rousseff na kung saan sa mga
Pagmomodelo (I DO) paraan na ito ay masusugpo na nila ang kahirapan sa kanilang bansa.
Ilarawan ang kalagayang panlipunan ng Brazil batay sa mga sinabi ni Pangulong Rousseff. Ayon sa
kaniya, paano niya ito mapabubuti? B

ANO ANG KANILANG KALAGAYANG R PAANO MAPABUBUTI ANG KANILANG


PANLIPUNAN? KALAGAYANG PANLIPUNAN?

C. Ginabayang PAGSUSURI SA PAGKAKABUO NG TALUMPATI


Pagsasanay (WE DO) Panuto: Suriin ang pagkakabuo ng binasang talumpati sa pamamagitan ng pagsagot sa
mga tanong.
MGA TANONG SAGOT
Panimula
1. Ano ang paksa ng binasang
talumpati?
2. Ano ang layunin ng nagsasalita
Katawan o Nilalaman
1. Ano ang punto ng nagsasalita?
Pangwakas
1. Bigyang-pansin ang wakas na
bahagi, ano ang masasabi mo?
D. Malayang Iugnay ang inyong sariling karanasan sa pamamagitan ng pagsasalaysay ng karanasang
Pagsasanay (YOU DO) magpakatotoo nito.
Para sa akin, ang mabisang hakbang sa
IV. PAGTATAYA paglutas sa kahirapan ng bansa ay
Ilahad ang puna at opinyon kung paano masusolusyunan ang mga larawang nagpapakita ng isyung
panlipunan batay sa paksa ng sanaysay na natalakay.
 Mababang ekonomiya ng bansa
 Problema sa edukasyon
“Usar Saber, Practicar Virtudes”  Korapsyon at pandaraya
Facebook  Kalusugang pampubliko
E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
: facebook.com/groups/pasonancanhs314808
V. TAKDANG-ARALIN/
Tel Nos.
Facebook
: 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
: facebook.com/groups/pasonancanhs314808
KASUNDUAN
Maghanda para sa recovery plan na gagawin bukas.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

Inihanda ni: Iniwasto ni: Batid ni:

BB. ERMAFLOR P. VILLANUEVA BB. MARISSA D. ALEJANDRO JONATHAN G. SILAO MATM, JD.
Guro sa Filipino 10 Koordineytor sa Filipino Punong-guro, PNHS

Paaralan Pasonanca National High School Antas 10


Guro Bb. ERMAFLOR P. VILLANUEVA Asignatura FILIPINO
Ika-07 ng Disyembre, 2023
10-JALDON 12:30-1:20
BANGHAY ARALIN
Petsa at Oras ng 10-ATILANO 2:10-3;00 Ikalawang
Markahan
Pagtuturo 10VALDEROZA 3:15-4:05 Markahan
10-CLIMACO 4:05– 4:55
10-ALVAREZ 4:55-5:45
I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

Pangnilalaman bansang kanluranin


B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
Pagganap
C. Kasanayang a. Nasusuri ang kasanayan at kaisahan sa pagpapalawak ng pangungusap F10WG-IIg-h-64
Pampagkatuto
D. Layunin a. Nasusuri ang kasanayan at kaisahan sa pagpapalawak ng pangungusap
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa Pagpapalawak ng Pangungusap at Pagsusuri
B. Sanggunian Gabay Pangkurikulum; Panitikang Pandaigidg
III. PAMAMARAAN:
A. Balik-Aral/Motibasyon Bago tayo dumako sa paksang-aralin, tukuyin ang tamang paningit sa mga sumusunod na
pangungusap.
1. Magkano (na, ba, pa) ang iyong ginastos sa araw-araw sa iyong pamasahe?
2. (Yata, kaya, sana) maresolba na sa konsultasyon ang suliranin na ito?
3. (Mamaya, kanina, kahapon) ay babatiin ko sila sa kanilang tahanan.
4. Ayon sa balita, itataas (daw, tuloy, kasi) ng pamahalaan ang pamasahe sa LRT at MRT.
5. Si Dilma Rousseff (ba, kasi, sana) ang pangulo ng Brazil.
B. Pagtuturo/ Panaguri- nagpapahayag ng tungkol sa paksa.
Pagmomodelo (I DO) 1. Ingklitik- tawag sa mga katagang paningit na laging sumusunod sa unang pangngalan, panghalip,
pandiwa, pang-uri, o pang-abay.
Batayang Pangungusap: Si Dilma Rousseff ang pangulo ng Brazil.
 Si Dilma Rousseff pala ang pangulo ng Brazil.
 Si Dilma Rousseff ba ang pangulo ng Brazil?
Batayang Pangungusap: Ibinaba ang poverty income threshold.
 Ibinaba rin ang poverty income threshold o ang halagang dapat kitain ng isang pamilya na may
limang miyembro.
2. Komplemento/kaganapan- tawag sa pariralang pangngalan na nasa panaguri na may kaugnayan sa
ikagaganap ng kilos ng pandiwa.
 Sinang-ayunan ni Dilma Rousseff ang karaingan ng mamamayan. (Tagaganap)
 Ang food threshold sa almusal ay tortang kamatis, kape para sa matatanda gatas para sa
bata. (Tagatanggap)
 Ipagpatuloy natin ang mahusay na paggamit ng pondo ng bayan. (Layon)
 Nagtalumpati ang pangulo sa plasa (Ganapan)
 Pinagaganda ang larawan ng kahirapan sa pamamagitan ng pagmamanipula sa mga panukat.
(Kagamitan)
 Dahil sa mga pagbabagong ito, ang bilang ng mahihirap na pamilya ay bumaba mula 4.9
milyon hanggang 3.9 milyon. (Sanhi)
 Nagtungo ang mga tao sa harap ng Palasyo upang makinig sa talumpati ng pangulo.
(Direksyunal)
3. Pang-abay- nagbibigay-turing sa pandiwa, pang-uri at kapwa pang-abay.
Batayang Pangungusap: Nagtalumpati ang pangulo.
 Mahusay na nagtalumpati ang pangulo kahapon at totoong humanga ang lahat.

Paksa- ang pinag-uusapan sa pangungusap.


1. Atribusyon o Modipikasyon- paglalarawan sa paksa ng pangungusap.
 Pakinggan mo ang nagpapaliwanag na opisyal na iyon.
 Ito si Dilma Rousseff ang pinakamahusay kong pangulo
2. Pariralang Lokatibo/Panlunan- paksa ng pangungusap ay nagpapahayag ng lugar.
 Inaayos ang plasa sa Brazil
 Marami rin ang nasa Luneta upang makinig ng talumpati.
3. Pariralang Nagpapahayag ng Pagmamay-ari- gamit ng panghalip na nagpapahayag ng pagmamay-
ari.
 Maayos na maayos ang talumpati ng aking mag-aaral.
 Pakikinggan ko ang talumpati ng kapatid ko.
C. Ginabayang Babasahin at uunawain ang usapan ng 3 mag-aaral. Pumili ng 5 pangungusap. Suriin ang ginamit na
Pagsasanay (WE DO) paraan sa pagpapalawak ng pangungusap maaaring nasa panaguri o paksa.

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IX, ZAMBOANGA PENINSULA
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Pasonanca National High School
Lantawan, Pasonanca, Zamboanga City

D. Malayang Bumuo ng mga pangungusap. Sikaping mapalawak ito sa tulong ng panaguri o paksa. Ipaliwanag ang
Pagsasanay (YOU DO) paraang ginamit sa pagpapalawak ng pangungusap.
1. pagkakaisa ng mga bansa
2. pag-unlad ng ekonomiya
3. pag-aagawan ng teritoryo
IV. PAGTATAYA
Pagwawasto ng mga sagot sa “YOU DO
V. TAKDANG-ARALIN/
KASUNDUAN
Basahin at unawain ang tula na pinamagatang “Ang Aking Pag-ibig” at sagutin ang mga sumusunod na
tanong at isulat sa kwaderno.
1. Ano ang pag-ibig na tinutukoy ng makata sa tula?
2. Tukuyin ang magiging bunga ng pagkakaroon ng tunay na pag-ibig.
3. Paano ipinamalas ng may-akda ang masidhing pagmamahal?

Inihanda ni: Iniwasto ni: Batid ni:

BB. ERMAFLOR P. VILLANUEVA BB. MARISSA D. ALEJANDRO JONATHAN G. SILAO MATM, JD.
Guro sa Filipino 10 Koordineytor sa Filipino Punong-guro, PNHS

“Usar Saber, Practicar Virtudes”


E-mail address: pasonancanationalhs@gmail.com
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808
Tel Nos. : 308-6554/ 310-8638/ 308-5525
Facebook : facebook.com/groups/pasonancanhs314808

You might also like