You are on page 1of 33

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades V and VI

Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: ___4__ Week 7

Grade Level Grade V Grade VI


Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa Naipamamalas ang mas
sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at malalim na pag-unawa at
pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag-usbong ng pagpapahalaga sa
kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang patuloy na pagpupunyagi
isang nasyon ng mga Pilipino tungo sa
pagtugon ng mga hamon
ng nagsasarili at
umuunlad na bansa
Pamantayan sa Pagganap
Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Nakapagpakita ng aktibong
makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa pakikilahok sa gawaing
mahalagang papel na ginagampanan nito sa pag-usbong ng makatutulong sa pag-unlad
kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang ng bansa bilang pagtupad
isang nasyon ng sariling tungkulin na
siyang kaakibat na
pananagutan sa pagtamasa
ng mga karapatan bilang
isang malaya at maunlad na
Pilipino
Kompitensi
Natatalakay ang kalakalang Nabibigyang halaga ang bahaging
galyon at ang epekto nito sa ginagampanan ng bawat
bansa mamamayan sa pagtataguyod ng
AP5PKBIVg-5 kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan
7.1 Naiuugnay ang kahalagahan ng
pagtangkilik sa sariling produkto
sa pag-unlad at pagsulong ng
Grade Level Grade V Grade VI
bansa
7.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan
ng pagpapabuti at pagpapaunlad
ng uri ng produkto o kalakal ng
bansa sa pag-unlad ng
kabuhayan nito

Unang Araw
Layunin ng Aralin Natatalakay ang kalakalang Mabibigyang halaga ang bahaging
galyon at ang epekto nito sa ginagampanan ng bawat
bansa mamamayan sa pagtataguyod ng
kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan
7.1 Naiuugnay ang kahalagahan ng
pagtangkilik sa sariling produkto
sa pag-unlad at pagsulong ng
bansa
7.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan
ng pagpapabuti at pagpapaunlad
ng uri ng produkto o kalakal ng
bansa sa pag-unlad ng
kabuhayan nito

Paksang Aralin Pagtalakay sa Kalakalang Galyon at ang Epekto nito sa Bansa Pagbibigay halaga sa bahaging
ginagampanan ng bawat
mamamayan sa pagtataguyod ng
kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan sa pag-unlad at pagsulong ng
bansa

7.1 Naiuugnay ang kahalagahan ng


pagtangkilik sa sariling produkto
7.2 Naipaliliwanag ang kahalagahan
ng pagpapabuti at pagpapaunlad
ng uri ng produkto o kalakal ng
bansa sa pag-unlad ng
kabuhayan nito
Grade Level Grade V Grade VI

Kagamitang Panturo BOW, LM,TG, mga larawan BOW, LM,TG,mga larawan

Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):


Whole Class
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Ability Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as  Friendship Groups
activities. one group.  Other (specify)
Mixed Ability Groups  Combination of Structures
Direct Teaching Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
Balitaan – pag-usapan ang mga kasalukuyang pangyayari sa paligid sa pamamagitan ng isang pag-uulat

DT GW
Magpakita ng larawan tungkol sa aralin tulad ng sistema ng Pangkat I
sinaunang kalakalan sa bansa (barter), merkantilismo, daungan ng Gumuhit ng mga produktong galing sa sariling komunidad.
Maynila, galyon, iba’t ibang uri ng halaman na dala ng
kalakalang galyon.
Sabihin na ang mga larawan na ito ay may kaugnayan sa
kalakalang galyon
Ipabasa ang Kalakalang galyon at ang epekto nito sa bansa.
Pangkat II
Itanong: Gumuhit ng mga produktong binibili galing sa ibang bansa
1.Ano-ano ang mga produktong iniluluwas ng kalakalang galyon?
2.Ano-ano ang mga epekto ng kalakalang galyon sa bansa? Apendiks 2, Day1, Grade 6
Apendiks I, Day 1, Grade 5

GW DT
Pangkat I

Isulat ang mga epekto ng kalakalang galyon sa bansa sa pamamagitan


ng semantic web Ipareport sa mga bata ang kanilang ginuhit.
Itanong:
Alin ang mas inyong tinatangkilik, ang mga produktong yari sa
Pilipinas o mga produktong yari sa ibang bansa? Bakit?
Grade Level Grade V Grade VI
May malasakit ba sa pag-unlad ng bansa ang mga mamimiling
tumatangkilik sa mga produktong gawa sa ibang bansa?
Ipaliwanag mo?

Ang mga mamimiling pilipino ay inaasahang tutulong sa


Pangkat II produksyon ng bansa sa pamamagitan ng pagtangkilik sa
Punan ang tsart sa ibaba. Isulat ang mga kalakal na natanggap ng yaring Pilipino.
Pilipinas mula sa Acapulco na dati rati ay wala sa Pilipinas.  May malasakit sa pag-unlad ng bansa ang tumatangkilik
sa mga produktong sariling atin.
Ang karapatan ng mga mamimili ay pinangangalagaan
ng BFAD at DTI.
Apendiks 3, Day 1, Grade 5

IL IL
Ibigay ang wastong sagot sa patlang.
Isulat kung Tama sa patalng kung sang-ayon ka sa pangungusap sa
bawat bilang at Mali naman kung hindi.
Apendiks 5, Day1, Grade 6
Apendiks 4, Day1, Grade 5

Mga Tala

Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Natatalakay ang kalakalang Mabibigyang halaga ang bahaging
galyon at ang epekto nito sa ginagampanan ng bawat
bansa mamamayan sa pagtataguyod ng
kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan
7.3 Naipakikita ang kaugnayan ng
pagtitipid sa enerhiya sa pagunlad ng bansa
Grade Level Grade V Grade VI

Paksang Aralin Pagtatalakay sa kalakalang Pagbibigay halaga sa bahaging


galyon at ang epekto nito sa ginagampanan ng bawat
bansa mamamayan sa pagtataguyod ng
kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan
7.3 Naipakikita ang kaugnayan ng
pagtitipid sa enerhiya sa pagunlad ng bansa

Kagamitang Panturo BOW,TG,LM, mga larawan BOW,TG,LM, mga larawan


Ano-ano ang mga produktong tinatangkilik nating yari sa ating bansa?
Pamamaraan Ano-ano ang magagandang naidudulot ng pagtangkilik sa sariling mga produkto?
DT GW
Pangkat I
Anu-ano ang mga kabutihang nadala ng kalakalang Galyon sa Isulat ang mga paraan ng pagtitipid ng enerhiya.
Pilipinas? Apendiks 6, Day 2, Grade 6
Pangkat II
Mayroon din bang hindi magagandang naidulot sa bansa at sa mga
Gumuhit ng larawan ng pagtitipid ng enerhiya.
mamamayan ang kalakalang ito? Sa paanong paraan?
Apendiks 7 ,Day2 ,Grade 6

GW DT
Gumuhit ng isang larawan na naiisip mo na kalagayan sa mga daungan Pagpakita ng mga bata sa kanilang ginawa.
at sa iba pang lugar noong panahon ng Kalakalang Galyon. Bakit mahalaga ang pagtitipid ng enerhiya?
Apendiks 8, Day 2, Grade 5 Paano mo maipakikita ang pagtitipid sa inyong tahanan?
Sa paanong paraan nakatutulong sa pag-unlad ng bansa ang
pagtitipid ng enerhiya?
 Ang pagtitipid sa enerhiya ay makatutulong upang di-
gaanong umasa ang bansa sa pag-angkat ng langis
 Tipirin ang paggamit sa mga pinagkukunang- yaman
upang matagal pakinabangan ito ng mga tao

IL IL
Sa isang maikling talata, ipaliwanag kung bakit sa palagay mo ay Suriin ang bawat parirala sa ibaba. Lagyan ng tsek kung ito ay
nakatulong o hindi ang kalakalang galyon sa bansa. nakakatulong sa pagtitipid ng enerhiya.
Grade Level Grade V Grade VI
Apendiks 9, Day 2, Grade 5 Apendiks 10 , Day 2, Grade 6

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Matatalakay ang kalakalang Mabibigyang halaga ang bahaging
galyon at ang epekto nito sa ginagampanan ng bawat
bansa mamamayan sa pagtataguyod ng
kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan

7.4 Naipapaliwanag ang


kahalagahan ng pangangalaga
ng kapaligiran
Paksang Aralin Matatalakay ang kalakalang Pagbibigay halaga sa bahaging
galyon at ang epekto nito sa ginagampanan ng bawat
bansa mamamayan sa pagtataguyod ng
kaunlaran ng bansa sa malikhaing
paraan
7.4 Naipapaliwanag ang
kahalagahan ng pangangalaga
ng kapaligiran
Kagamitang Panturo BOW, TG, LM, mga larawan BOW, TG, LM, mga larawan

Pamamaraan

GW DT
Pangkatang Gawain Talakayin ang kahalagahan ng wastong pangangalaga sa kapaligiran.
Igrupo ang mga bata at magtalaga ng lider o taga-ulat sa bawat grupo. Itanong:
Isulat sa istrips ng papel ang mga mabubuti at di- mabuting epekto ng Bakit mahalaga na pangalagaan ang ating kapaligiran?
kalakalang galyon sa bansa. Paano ninyo maipakikita ang wastong pangangalaga sa ating
kapaligiran?
Apendiks 11, Day3, Grade 5
Grade Level Grade V Grade VI

DT GW
Pangkat I
Talakayin ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa buhay ng Iguhit ang wastong pangangalaga sa inyong kapaligiran.
mga Pilipino. Apendiks 12, Day3, Grade 6
a. agrikultura (pananim)
b. kalikasan Pangkat II
c. industriya Isulat ang mga wastong pangangalaga sa kapaligiran
d. pamilya Apendiks 13, Day3, Grade 6
e. pakikipagkalakalan

IL IL
Punan ang tsart na nasa ibaba kung anu-ano ang mga mabubuti at hindi Isulat ang tama kung ang pahayag ay wastong pangangalaga sa
mabuting naidulot ng Kalakalang Galyon sa mga Pilipino at sa bansa. kapaligiran at mali kung hindi. Apendiks 15, Day 3, Grade 6

Apendiks 14, Day 3, Grade 5


Mga Tala
Pagninilay

Layunin ng Aralin
Paksang Aralin
Kagamitang Panturo

Pamamaraan

Mga Tala
Pagninilay

Layunin ng Aralin
Paksang Aralin
Kagamitang Panturo
Grade Level Grade V Grade VI
Pamamaraan

Mga Tala
Pagninilay

Prepared by: Checked by Validated by:

REYLINA A. ABLITER
Apendiks 1, Day1,Grade5

Basahin ang Seleksiyon.

Ang Kalakalang Galyon

Ang Galeon ng Maynila ay mga barkong pangkalakalan ng Espanya na lumalayag sa


Karagatang Pasipiko mula Maynila patungong Mehiko at pabalik. Kapag nanggaling naman ang
galleon sa Mehiko ay tinatawag naman itong Galeon ng Acapulco.

Noong 1576, naging matatag ang kalakalan sa pagitan ng Maynila at Acapulco, Mexico.
Ang mga produkto mula sa Asya tulad ng rekado, telang seda, bulak mula sa India, at mantas na
tawag sa telang mula sa Ilocos ay dinadala sa Mexico. Iniluluwas din sa Mexico ang mga palamuti
sa katawan na yari sa iba’t ibang bato, perlas, pamaypay, suklay, relos, mga mineral tulad ng tanso
at ginto.

Nakarating naman sa Pilipinas ang iba’t ibang uri ng prutas at halaman, tul;ad ng chico,
avocado, cacao, maguey, bayabas, cactus, mani, pinya, calachuchi, ipil-ipil, at marami pang uri ng
halaman. Sa Mexico din galling ang mga hayop tulad ng tandang, kabayo, at baka. Mga imahen
tulad ng Black Nazarene at Birhen ng Antipolo, gayundin ang pagtatanghal ng moro-moro at
Moriones ay pawing nagmula sa Mexico.

Tumagal nang may halos 250 na taon ang kalakalang galyon hanggang ipag-utos ng hari na
itigil ito noong 1813. Noong una, naging maganda ang takbo ng kalakalang galyon. Nagdiriwang
ang mga taga-Maynila sa aalis o babalik ang galyon. Ito ang barko na naglalaman ng mga produkto
mula sa Maynila. Nagtutungo sa Maynila ang maraming pinunong bayan tulad ng mga alcalde at
gobernadorcillo upang tiyaking maisasama sa galyong ang kanilang mga produkto. Dahil dito,
napabayaan nila nag kanilang mga nasasakupan. Ang mga lupain ay ginamit para sa pagtatanim ng
mga produktong kinakailangan para sa pangangalakal na dadalhin ng galyon. Nawalan ng laya ang
mga magsasaka na magpasiya kung anong produkto ang nais nilang itanim.

Ang Kalakalang Galyon ay naging monopolyong kalakalan na ang nangasiwa ay ang


pamahalaan. Ito ay bilang pagsunod sa utos ng hari ng Espanya. Ang kautusang ito’y isinagawa
upang protektahan ang mga mangangalakal na Kastila sa Cadiz at Seville na humina ang negosyo
nang mga panahong iton. Mula 1583 yaon lamang mga sasakyang-dagat ang makapagdadala ng
mga produkto sa Pilipinas patungong Mexico at pabalik sa Pilipinas. Nagtakda pa ang kota na
halagang P250,000 ang mga produktong mailuluwas ng mga mangangalakal sa Acapulco, Mexico.
Yaon namang mga produktong maipapasok sa Mexico ay pinatwan ng taripa. Ang mga
produktong maaaring ipadala sa Maynila mula sa Mexico ay nagkakahalaga ng P500,000.

Sa ganitong patakaran, napayaman nang husto ang mga prayle sa pangangalakal. Naakit
sila nang husto sa nakukuhang pakinabang sa Kalakalang Galyon kung kaya’t minabuti nilang
manatili sa Maynila at iniwan ang kanilang gawain sa lalawigan. Nakilahok na lamang sila sa
Kalakalang Galyon kung kaya’t napabayaan nila ang kani-kanilang tungkulin. Nakatulong ang
mga prayleng Kastila sa pakikipagkala-kalan nang panahong iyon. Hindi ito nagbigay ng
magandang imahe sa tunay nna tungkulin nila sa pagpapalaganap ng pananampalataya. Bunga
tuloy nito ay nakilahok din ang mga biyuda at ulila ng mga namatay na opisyales ng pamahalaan.

Hindi lamang mga produkto ang paroo’t paritong iniluluwas sa Maynila at ACAPULCO.
Maging ang tulong na pinansyal ng pamahalaang Kastila sa Pilipinas na tinatawag na situado real o
tulong na royal ay dala-dala rin nito. Hindi kasi makasapat na matustusan ng pamahalaang
kolonyal sa Pilipinas ang mga gugulin sa pagpapatakbo nito. Taun-taon, dalawang daan at
limampung pisong tulong ang tinatanggap ng Pilipinas bilang situado real. Dala-dala rin ng Galyon
ang mga kasulatan, batas, kagamitan at mga pinuno at kawal na Kastila mula sa Espanya. Ganito
nang ganito ang naging kalakaran mula noong 1565 hangggang 1821.

Nangailangan ng malaking halaga bilang puhunan ang nais makilahok sa kalakalang


galyon. Dahil dito ay napilitan ang mga mangangalakal na mangutang sa Obras Pias. Ang
halagang naipon ng Obras Pias na nakalaan na mangutang sana sa kawanggawa ay naipautang sa
mga mangangalakal. Pinatungan ito ng malaking interes o tubo. Yaong nangutang sa Obras Pias ay
mga kalahok sa kalakalang galyon. Naubos ang pondo ng Obras Pias dahil di nakabayad ang mga
nangutang bunga ng pagkalugi ng mga ito.

Pagsapit ng ika-19 na siglo, unti-unting lumiit ang kita mula sa kalakalang galyon. Mahigpit
na kasi ang kompetisyon sa pagitan ng mga bansa na nagdadala ng mga kalakal sa Mexico. Bukod
dito, madalas ang paglubog ng mga galyon sa karagatan. Ang mga dahilang ito ang nagging sanhi
ng pasiya ng hari na itigil na ang kalakalang galyon.

Mga Larawan

Galyon
Apendiks 2, Day 1, Grade 6

Pangkat I

Gumuhit ng mga produktong galing sa sariling komunidad sa loob ng bilohaba.

Pangkat II
Gumuhit ng mga produktong binibili galing sa ibang bansa.

RUBRIKS SA PAGGUHIT
DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang iginuhit Walang kaugnayan at


mga iginuhit hind iwasto ang mga
Na hindi angkop at
iginuhit.
wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


ang mensahe ng naipahayag ng mabisa mabisa ang nilalaman
pagguhit ang mensahe ng ng iginuhit
iginuhit
Apendiks 3, Day1, Grade 5
Pangkat I

Isulat ang mga epekto ng kalakalang galyon sa bansa sa pamamagitan ng semantic web.

Epekto ng Kalakalang
Galyon

Pangkat II

Punan ang tsart sa ibaba. Isulat ang mga kalakal na natanggap ng Pilipinas mula sa Acapulco na dati
rati ay wala sa Pilipinas.

Halaman Hayop

Apendiks 4, Day1, Grade 5

Panuto: Isulat ang Tama sa patalng kung sang-ayon ka sa pangungusap sa bawat bilang at Mali naman
kung hindi.

_________________1. Walang magandang naidulot ang kalakalang galyon sa Pilipinas.


_________________2. Lalong umunlad ang mga sakahan sa Pilipinas dahil sa galyon

_________________3. Ang Kalakalang Galyon ay sa pagitan ng Pilipinas at ng Estados Unidos.

_________________4. Dahil sa Galyon ay hindi na nakipagkalakalan sa Tsina at mga karatig na bansa


ang Pilipinas.

_________________5. Higit na napagtuunan ng pansin ng mga namumunong alcalde at


gobernadorcillo ang kanilang mga nasasakupan dahil sa Galyon.

Apendiks 5, Day1, Grade 6

Ibigay ang wastong sagot sa patlang.

1.Ang ginagamit sa pag-aangkat ng mga kalakal sa ibang bansa ay ang______.

2.Ipinakikita ng mga mamamayang tumatangkilik ng produkto ng Pilipino ang pagiging_____

3.Ang mga pagsisikap ng sektor ng produksyon ay ukol sa_____ng mga mamimili.

4.Ang mga mamimiling Pilipino ay bumibili ng mga bagay na kanilang_____


5.Sa pagtaas ng produksyon, marami ang magkakaroon ng_____.

Apendiks 6, Day 2, Grade 6

Pangkat I
Isulat ang mga paraan ng pagtitipid ng enerhiya sa loob ng puso.
RUBRICS SA PAGSULAT

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang salitang Walang kaugnayan at


mga salitang ginamit sa hindi wasto ang mga
Ginamit na hindi
pagbubuo. salitang ginamit.
angkop at wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


ang mensahe naipahayg ng mabisa mabisa ang nilalaman
ang mensahe ng
mensahe
Apendiks 7, Day 2, Grade 6

Pangkat II
Gumuhit ng larawan ng pagtitipid ng enerhiya sa loob ng kahon.

RUBRICS SA PAGGUHIT
DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang larawan na Walang kaugnayan at


mga iginuhit na larawan hindi wasto ang mga
Ginamit na hindi
larawang ginamit.
angkop at wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


angmensahe ng pagguhit naipahayg ng mabisa mabisa ang nilalaman
ang mensahe ng ng pagguhit
iginuhit

Apendiks 8, Day 2, Grade 5

Gumuhit ng isang larawan na naiisip mo na kalagayan sa mga daungan at sa iba pang lugar noong
panahon ng Kalakalang Galyon.
RUBRICS SA PAGGUHIT

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang iginuhit Walang kaugnayan at


mga iginuhit hind iwasto ang mga
Na hindi angkop at
iginuhit.
wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


ang mensahe ng naipahayag ng mabisa mabisa ang nilalaman
pagguhit ang mensahe ng ng iginuhit
iginuhit
Apendiks 9, Day 2, Grade 5

Sa isang maikling talata, Ipaliwanag kung bakit sa palagay mo ay nakatulong o hindi ang kalakalang
galyon sa bansa.

__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________________
RUBRICS SA PAGSULAT NG TALATA

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang salitang Walang kaugnayan at


mga salitang ginamit sa hindi wasto ang mga
Ginamit na hindi
pagbubuo. salitang ginamit.
angkop at wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


ang mensahe ng talata naipahayag ng mabisa mabisa ang nilalaman
ang mensahe ng talata ng talata
Apendiks 10, Day 2, Grade 6
Suriin ang bawat parirala sa ibaba. Lagyan ng tsek kung ito ay nakakatulong sa pagtitipid ng enerhiya.

_______1.Pagsikat ng araw, patayin ang ilaw sa loob ng bahay.

_______2. Bago magluto ihanda ang lahat ng mga kailangan.

_______3.Kapag kumukulo na ang niluluto, hinaan ang apoy sa kalan.

_______4.Linisin ang refrigerator tuwing sobrang makapal na ang yelo.

_______5.Ugaliing maglakad, malayo o malapit man ang puntahan.

_______6.Ugaliing patayin ang mga electric fan, pagkatapos gamitin.

_______7. Iwasan ang madalas na pagbubukas-sara ng refrigerator,

_______8.Huwag bubuksan ang refrigerator pag maraming laman sa imbak na pagkain.

_______9.Hindi kailangang tipirin ang paggamit ng tubig kapag tag-ulan.

_______10.Sa magdamagang ilaw, gumamit ng bombilyang may mababang konsumo sa kuryente.

Apendiks 11, Day 3, Grade 5

Pangkatang Gawain
Igrupo ang mga bata at magtalaga ng lider o taga-ulat sa bawat grupo.
Isulat sa istrips ng papel ang mga mabubuti at di- mabuting epekto ng kalakalang galyon sa bansa.
RUBRIKS SA PAGSULAT

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang salitang Walang kaugnayan at


mga salitang ginamit sa hindi wasto ang mga
Ginamit na hindi
pagbubuo. salitang ginamit.
angkop at wasto
Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang
ang mensahe naipahayg ng mabisa mabisa ang nilalaman
ng mensahe ng mensahe

Apendiks 12, Day3, Grade 6

Pangkat I
Iguhit ang mga wastong pangangalaga sa iyong kapaligiran sa loob ng kahon.
RUBRICS SA PAGGUHIT

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang iginuhit Walang kaugnayan at


mga iginuhit hind iwasto ang mga
Na hindi angkop at
iginuhit.
wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


ang mensahe ng naipahayag ng mabisa mabisa ang nilalaman
pagguhit ang mensahe ng ng iginuhit
iginuhit
Apendiks 13, Day3, Grade 6

Pangkat II
Isulat ang mga wastong pangangalaga sa kapaligiran sa loob ng kahon.
RUBRIKS SA PAGSULAT

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang May iilang salitang Walang kaugnayan at


mga salitang ginamit sa hindi wasto ang mga
Ginamit na hindi
pagbubuo. salitang ginamit.
angkop at wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag Hindi gaanong Hindi naipahayag nang


ang m ensahe ng naipahayg ng mabisa mabisa ang nilalaman
pagsusulat ng mensahe ng ng pagsusulat
pagsusulat
Apendiks 14, Day3, Grade 5

Punan ang tsart na nasa ibaba kung anu-ano ang mga mabubuti at hindi mabuting naidulot ng
Kalakalang Galyon sa mga Pilipino at sa bansa.

MABUTI DI-MABUTI
Apendiks 15, Day 3, Grade 6

Isulat ang tama kung ang pahayag ay wastong pangangalaga sa kapaligiran at mali kung hindi
nagpapakita ng wastong pangangalaga ng kapaligiran.

_________1. Magwalis sa ating kapaligiran.

_________2.Gumamit ng dinamita sa pangingisda.

_________3.Diligin ang mga itinanim na halaman.

_________4.Magtapon ng basurahan sa tamang tapunan.

_________5.Ikalat ang plastik kung saan-saan.

_________6.Magtapon ng mga patay na hayop sa ilog.

_________7.Magtanim ng mga puno sa kabundukan at bakanteng lote.

_________8.Ibaon sa lupa ang mga plastik.

_________9.Sunugin ang mga tuyong dahon.

_________10.Itapon ang mga patay na hayop at plastik sa dagat.

You might also like