You are on page 1of 5

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4

I. MGA LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay ina-asahang:
a) matukoy kung ano ang mga elemento kwento,
b) mailalarawan ang mga elemento (tauhan, tagpuan, banghay) ng kwento; at
c) nailalagay sa chart ang hininging mga elemento batay sa kwentong nabasa.

II. PAKSANG ARALIN


PAKSA: Nailalarawan ang Elemento ng Kuwento (tagpuan, tauhan, banghay).
SANGGUNIAN: Filipino MELCS, F4PN-IIe-12.1
KAGAMITAN: Tulong biswal, chart, maikling kwento, flashcard, laptop, TV, video

III. PAMAMARAAN

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN

a) PAGBATI Magandang Umaga rin po!


Magandang Umaga klas!

b) PANALANGIN Yumuko tayo at manalangin …..


Simulan natin ang ating klase sa isang
panalangin.

Mae, ikaw ang mnguna sa panalangin

c) PAGTALA NG LUMIBAN
Sino sa araw na ito ang lumiban sa klase? Wala po ma’am

d) BALIK ARAL
Okay klas, natatandaan pa ba kung ano
ang nakaraang aralin? Opo!

Paolo, ano ang ating nakaraang aralin?


Magaling! pabula po

Ano nga ulit ang Pabula? Ang pabula ay isang uri ng kathang-isip na
panitikan kung saan ang mga hayop o kaya mga
bagay na walang-buhay ang gumaganap na mga
tauhan

Tama!

Ngayon naman ay dadako na tayo sa


susunod na Gawain.

B. PAGGANYAK
Klas, mayroon akong ipapakitang video sa inyo
tungkol sa kwentong “ANG UHAW NA
UWAK” manood at making kayong mabuti
dahil may mga katanungan ako pagkatapos.
(ang guro ay nagpakita ng video) Opo Ma’am!
(Ang Nauuhaw na Uwak - Kwentong Pabula -
Pabula (youtube.com))

Okay Klas ano ang natutunan nyo sa kwento? Huwag po sumuko agad.

Magaling!

At ngayon mayroon akong mga katanungan sa Okay po Maam!


inyo.

Tungkol saan ang kwento? Tungkol po sa ang Uhaw na Uwak po maam!

Sino ang tauhan sa kwento? Ang Uwak po Maam!

Saan naman nangyari ang kwento? Sa may bahay sa isang gubat po!

At ano ang nangyari sa huli? Nakainom napo siya ng tubig!

Magaling mga bata, talagang nakinig kayo ng


mabuti sa kwentong inyong pinanood. (Ang mga bata ay nagpalakpakan)
Palakpakan nating an gating mga sarili.

Ngayon sa tingin niyo ano ang pag aaralan Tungkol po sa kwento?


natin?

Tama!

Ang aralin natin sa araw na ito mga bata ay


tungkol sa mga elemento at bahagi ng kwento.
Mga Elemento ng Kwento

C. PAGTATALAKAY
Ano ang Maikling Kwento? Pakibasa klas

“Ang maikling kwento ay isang masining na Ang maikling kwento ay isang masining na anyo ng
anyo ng panitikan na naglalaman ng isang panitikan na naglalaman ng isang maiksing
maiksing salaysay tungkol sa isang mahalagang salaysay tungkol sa isang mahalagang pangyayari
pangyayari na kinabibilangan ng isa o ilang na kinabibilangan ng isa o ilang tauhan.
tauhan.”

Tauhan - ito ay tumutukoy sa mga panauhin sa


kwento.
Hal. Nanay, Tatay, Maria, Mario

Ano nga ulit ang tauhan klas? Ito ay tumutukoy sa mga panauhin sa kwento

Magaling! Magbigay naman ng mga halimbawa Nanay, Tatay, Maria, Mario


nito.

Tagpuan – Ito ay tumutukoy kung saan naganap


Tagpuan - ito ay tumutukoy kung saan naganap ang kwento.
ang kwento. Hal. Sa bahay, sa parke
Hal. Sa bahay, sa parke
Banghay - tumutukoy sa pagkakasunod - sunod
ng mga pangyayari sa kwento.
Hal. Noong unang panahon, may isang
sanggol. Masayang masaya ang pamilya.

Nauunawaan niyo ba ang aralin sa araw na ito


mga bata?
Opo Maam
Mahusay mga bata!

Ngayon ay magtatanong ako at itaas niyo ang


inyong kanang kamay kung kayo ay sasagot.

Nagkakaintindihan ba tayo mga bata?


Opo Maam
Mabuti.

D. PAGLALAHAT
Ano ang ibig sabihin ng maikling kwento?
Ang maikling kwento ay isang masining na anyo ng
panitikan na naglalaman ng isang maiksing
salaysay tungkol sa isang mahalagang pangyayari
na kinabibilangan ng isa o ilang tauhan.
Saan tinutukoy ang tauhan sa kwento?
Ito ay tumutukoy sa panauhin sa kwento
Saan naman tinutukoy ang tagpuan sa kwento?
ito ay tumutukoy kung saan naganap ang kwento
Ano ang banghay sa kwento?
ang banghay ay tumutukoy sa pagkakasunod -
sunod ng mga pangyayari sa kwento
E. PAGLALAPAT
(Pangkatang Gawain)

Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang


gawain, hahatiin ko kayo sa dalawang pangkat.

Sa inyong harapan may isang kwento akong


ilalagay.

Babasahin niyo muna ang kwento at pagkatapos


ay susuriin ninyo ang tauhan at tagpuan.

Ang gagawin ninyo ay ilagay sa tsart ang


inyong sagot. Bawat pangkat ay aatasan ko na
tukuyin ang tauhan, tagpuan.

Naiintidan ba ang aking mga sinasabi?


Opo Maam!!
Mabuti mga bata.

Ngayon row 1 tutukuyin niyo ang tauhan. Row


2 sa inyo ang tagpuan.

Ngayon ay may pangkat na kayo, form a circle.


Walang mag-iingay dahil ang pangkat na mag-
iingay ay babawasan ko ng limang puntos.

Nagkakaintindihan ba tayo mga bata?

Basahin ninyong lahat ang kwento na inilagay Opo Maam!!


ko sa pisara.

Si Binibining Marikit
“Isang araw, si Binibining Marikit ay nagpunta
sa kanyang hardin. Marami siyang mga tanim
na mga bulaklak rito. Dinidiligan niya ang mga Isang araw, si Binibining Marikit ay nagpunta sa
ito upang lalong lumago at umusbong. kanyang hardin. Marami siyang mga tanim na mga
Nakikipaglaro siya sa mga ibon at mga bulaklak rito. Dinidiligan niya ang mga ito upang
paruparo. Masayang -masaya siya kapag siya ay lalong lumago at umusbong. Nakikipaglaro siya sa
nasa hardin. Pati ang mga bulaklak at mga puno mga ibon at mga paruparo. Masayang -masaya siya
ay tuwang - tuwa dahil sa kanyang mga ngiti at kapag siya ay nasa hardin. Pati ang mga bulaklak at
mukhang kaaya - aya. mga puno ay tuwang - tuwa dahil sa kanyang mga
Nagagalak ang kanyang mga magulang at mga ngiti at mukhang kaaya - aya. Nagagalak ang
kaibigan sa kaniya dahil masayahin at kanyang mga magulang at mga kaibigan sa kaniya
mapagmahal na bata.” dahil masayahin at mapagmahal na bata.

Heto ang kartolina na hinati ko sa lima at heto


ang pentelpen na gagamitin niyo sa pagsulat ng
inyong sagot.

May katanungan ba kayo sa ibinigay kung


gawain?
Wala po Maam
Maari na kayong magsimula. Bibigyan ko
lamang kayo ng tatlong minuto na tapusin ang
inyong gawain.

Tapos na ba ang lahat?

Mabuti. Row 1 at 2 pakilagay ng inyong mga Opo Maam


sagot sa tsart.
(Ang mga bata ay naglagay nan g kanilang mga
(Susuriin ng guro kung tama ba ang mga sagot) sagot sa chart sa pisara.)

Mga inaasahang sagot:

Tauhan: Binibining Marikit

Napakahusay mga bata at dahil diyan bawat Tagpuan: sa hardin


grupo ay makatatanggap ng tag tatlong pung
puntos. Maraming Salamat, Maam

Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili.

Ngayon ay maaari na kayong magsibalik sa (magsisipalakpak)


inyong pwesto at paki–ayos na rin ng inyong
mga upuan. (magsisibalik sa kanilang pwesto at aayusin ang
mga upuan)
IV. PAGTATAYA
A. Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot sa ibinigay na tanong.

1. Anong elemento ang tumutukoy kung saan nangyari ang kwento?


A. Tauhan B. Tagpuan C. Banghay

2. Alin sa mga ito ang tumutukoy sa tauhan ng kwento?


A. Si Aling Tinay B. sa dagat C. sa Lunes

3. Anong elemento ang tumutukoy sa pagkasunod - sunod ng mga pangyayari?


A. Tauhan B. Tagpuan C. Banghay

4. Ito ay halimbawa ng tauhan.


A. Pagong B. Bahay C. Sasakyan

5. Ito ay halimbawa ng tagpuan.


A. Bahay B. Isda C. Umaga

V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Isulat sa loob ng kahon ang hininging mga elemento at banghay o bahagi tungkol sa
kuwentong “Ang Alamat ng Pinya”. Kopyahin ito sa inyong kuwaderno.

TAUHAN TAGPUAN

You might also like