You are on page 1of 33

QUARTER 2 WEEK 6

ANEKDOTA-MONGHENG
MOHAMETANO
PAGSASANIB NG GRAMATIKA AT RETORIKA :PAGPAPALAWAK NG
PANGUNGUSAP
POKUS NG PANDIWA
Quarter 2

Mary Joylyn Jaen


Guro II
Bago tayo magpatuloy sa ating panibagong
aralin nais ko munang alamin kung may
naaalala pa ba kayo sa ating nakaraang
tinalakay.
BALIK ARAL
Panuto: Itaas ang mukha ng babae kung ang pahayag ay TAMA at
mukha ng lalake kung ang pahayag ay MALI.
Paalala na hindi nakadepende sa kasarian ng isang tao ang kanyang
pagkakamali..
_____1.Si Mullah Nassreddin ay kilala bilang MullahNass-e ddin o
(MDM)
_____2. Si Mullah Nassreddin ay pinakamahusay sa pagkukuwento
ng katatawanan.
_____3. Hindi siya tinagurian ng alamat ng sining.
BALIK ARAL
Panuto: Itaas ang mukha ng babae kung ang pahayag ay TAMA at
mukha ng lalake kung ang pahayag ay MALI.
Paalala na hindi nakadepende sa kasarian ng isang tao ang kanyang
pagkakamali..
_____4. Naimbitahan si Mullah Nassredin upangmagbigay ng isang
talumpati.
_____5. Ang mga tao ay naguluhan sa kanilang ibinahaging
talumpati.
LAYUNIN
• Remember: Nakikilala ang pokus ng pandiwa: Pokus sa layon at pokus
sa tagaganap at ginamit na pagpapalawak ng
pangungusap.
• Understand: Nakapaglalahad ng mga mungkahi kung paano
pagyabungin ang paggalang sa kapwa.
• Analyze:Nasusuri ang mga pangyayaring nagaganap sa anekdota sa
kasalukyang pangyayari sa ating lipunan.
• Apply: Nakapagbibigay ng mga sitwasyong , damdaming nangibabaw at
mga pagpapatunay na nakapaloob anekdota sa pamamagitan ng
GRASPS.
• Create: Naisasadula ang kasalukuyang pangyayaring may kaugnayan sa
Pag-uugnay sa Bagong Aralin

PICTOWORD
Panuto: Punan ang nawawalang letra sa
bawat salita gamitin gabay ang nasa larawan.

5 PUNTOS -isang letra lamang ang ginamit na clue.


3 Puntos - kapag 2 letra ang ginamit
1 puntos - kapag 3 letra ang ginamit na clue
0 puntos – kapag hindi nakuha ang salita
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
Pag-uugnay sa Bagong Aralin
TALASALITAAN

1. Pangkat ng mga pari.

2. Tumatalikod sa makamundong gawain.

3. Isang katawagan, pangalan, o pamagat para sa


mgapinuno o monarka ng Islam. Ang orihinal
nakahulugan nitó bilang pangngalan sa wikang Arabe ay
“lakas”.
4. Sila ang mga taong nangunguna sa pagbibigay/
pagpapahayag ng salita ng Diyos.

5. Tumatalikod sa makamundong gawain.

6. Isang uri ng maluwag na kasuotan na isinusuot


sa panloob na damit.
Sufis
Sufism
TALASALITAAN

Pagbabasa ng akda ng Mula saAnekdota ni Saadi ang


Mongheng Mohametano sa kaniyang pag-iisa.
TALASALITAAN

Pagbabasa ng akda ng Mula saAnekdota ni Saadi ang


Mongheng Mohametano sa kaniyang pag-iisa.
PAG-UNAWA SA AKDA

gabay na katanungan.

1.Batay sa ating nabasa ano ang aral na iyong nakuha sa akda?


2. Kung ikaw si Mongheng Mohametano,gagawin mo rin ba ang
kaniyang ginawa?
3. Kanino mo maihahalintulad ang Sultan?
4. Batay sa akda mula sa Persia na ating tinalakay ano-ano kaya ang
katangian ng anekdota?
Anong masasabi mo sa kuwento ko? Gamit ang emoticons ipaliwanag ang
iyong damdamin? Ano kaya ang anekdota?
Alam mo ba?.....

 Isa sa mga katangian ng mga Pilipino ay ang pagiging


masayahin at malaki ang epekto nito sa kalusugan.
 Makapagpagaan ng mga sintomas ng maraming
malubhang sakit sa pag-iisip, tulad ng pagkalungkot,
pagkabalisa o kahit na schizophrenia.

Laughter Therapy: Ano ito at paano ito kapaki-pakinabang?" sa:


Cognifit. Nakuha noong: Abril 21, 2020 mula sa Cognifit: blog.cognifit.com.
I-encode mo?.....

Panuto: Itala sa ibaba ang katangian ni Saadi . Siya ang Mongheng


Mohametano na namamanata sa disyerto.

1.
2.
3.
Alam mo ba?.....
Kilalanin natin si Saadi
1. Si Saadi ay isang matapang na tao- sapakat hindi
siya natakot na harapin ang Sultan at ministro.

2. Siya ay may paninindigan- dahil hindi niya


hinayaan na sundin ang pinag uutos ng Sultan.

3. Hindi natatakot dahil hinarap niya ang Sultan at


ministro ng walang pag aalinlangan.

4. Malakas ang loob- hindi siya natakot sa kung ano


ang magiging resulta ng kaniyang pagsagot.
Eksena Mo!.....
Maaring gamitin ang Pokus ng Pandiwa sa pagpapaliwanag
kung ano ang ipinakitang pagtatanghal.
Pokus sa tagaganap

Pokus sa Layon

.
Role: Kayo ay miyembro ng isang organisasyon na nagtataguyod na itigil ang mga gawain na hindi
nagpapakita ng paggalang o respeto bubuo kayo ng isang maigsing dula-dulaan kung saan
nagpapakita ng mga gawain na dapat hindi gawin partikular ang kawalan ng respeto sa kapwa.

Tagapanood: Mga kaklase at guro


Sitwasyon : Mabibigyan ka ng pagkakataong maging kasapi ng organisasyong
tagapagtaguyod ng pagtigil ng kawalan ng paggalang o respeto sa kapwa.
Product and Performance: Pamamaraan ng pagsasagawa ay pamamagitan ng pagsasadula
(Pangkatan). Pagkatapos ay ipapaliwanag ng lider ng pangkat ang kanilang ginawa .
Kailangan gumamit ng pokus ng pandiwa sa pagpapaliwanag o pagsasadula.
Pamamaraan:
1. Gagamitan ng Spin the Wheel ang pagkakasunod ng pagtatanghal ng pangkat.
Gamit ang Rubrik sa pagbibigay ng puntos. Ang pangkat ay kasali sa pagpupuntos.
Eksena Mo!.....
Role: Kayo ay miyembro ng isang organisasyon na nagtataguyod na itigil ang mga gawain na hindi
nagpapakita ng paggalang o respeto bubuo kayo ng isang maigsing dula-dulaan kung saan
nagpapakita ng mga gawain na dapat hindi gawin partikular ang kawalan ng respeto sa kapwa.

Tagapanood: Mga kaklase at guro


Sitwasyon : Mabibigyan ka ng pagkakataong maging kasapi ng organisasyong
tagapagtaguyod ng pagtigil ng kawalan ng paggalang o respeto sa kapwa.
Product and Performance: Pamamaraan ng pagsasagawa ay pamamagitan ng pagsasadula
(Pangkatan). Pagkatapos ay ipapaliwanag ng lider ng pangkat ang kanilang ginawa .
Kailangan gumamit ng pokus ng pandiwa sa pagpapaliwanag o pagsasadula.
Pamamaraan:
1. Gagamitan ng Spin the Wheel ang pagkakasunod ng pagtatanghal ng pangkat.
Gamit ang Rubrik sa pagbibigay ng puntos. Ang pangkat ay kasali sa pagpupuntos.
Gawain 2. Isalaysay Mo !
PUNTOS ANTAS NG PAGKATUTO PALIWANAG
GKAKASUNOD-SUNOD
20 Extended abstract Masining na naisasalaysay ang sariling gawang
anekdota na napakahusay, may kasanayang

GPARAAN NGPAGBUO NGPAGKAKASUNOD- pangkomunikatibo, kawili-wili


basahin.
at kalulugdang

ANISADONGPABUO
15 NGKAPANI-
Relational Mahusay na naisasalaysay ang sariling gawang
anekdota na may kasanayang pangkomunikatibo
at di-gaanong kawili-wili.

10 Multi-structural Medyo mahusay na naisasalaysay na may


kasanayang pangkomunitibo at di-gaanong kawili-
wili.

5 Unistructural Ang anekdotang isinalaysay ay hindi payak at


maikli ang pagpapahayag.

0 Pre-structural Hindi naisasalay at walang gawang anekdota.


Pagtataya!.....
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat pahayag.
Isulat ang malaking titik na T kung ang pahayagay tama at
malaking titik na M naman kapag mali ang pahayag.
Pagkatapos kilalanin ang may salungguhit kung anong
ginamit na pagpapalawak ng pangungusap.
____1. Si Mongheng Mohammetano ang pangunahing
tauhan sa akda.
____2. Ang Mongheng Mohametano, Sultan at Pari ang mga
tauhan sa kwento._
Pagtataya!.....

___3. Labis natuwa ang Sultan sa Mongheng Mohametano


sapagkat sumunod ito sa ninanais nito._
___4. Ang Mongheng Mohametano ay nag-iisa at
namamata sa disyerto.
____5. Nagalit ang Sultan at nagwika “Ang nakasuot na
balabal ay may pakiramdam, tulad siya ng hayop,hindi siya
nagtataglay ng paggalang at kababaang loob.
Pagtataya!.....

____6. Ang ministro ay nagwika “Mongheng Mohametano!


Ang Sultan ng buong mundo ay nagdaan sa iyong harapan.
Bakit di mo siya binigyan ng kaukulang paggalang?
____7. Ang Mongheng Mohametano pala ay isang anekdota
na di kapupulutan ng aral.
____8. Ang Mongheng Mohametano ba ay isang halimbawa
ng anekdota ni Saadi._
Pagtataya!.....

____9. Hindi sinagot ng Mongheng Mohametano ang


ministro.
____10. Hindi gaanong malinaw na ipinahayag ng
Mongheng Mohametano ang kaniyang saloobin sa ministro
“Alam ko lang na wala akong
GKAKASUNOD-SUNOD
alam,NGPAGBUO
GPARAAN ngunit hindi din alam ng
NGPAGKAKASUNOD-
iba iyon.“ SOCRATES
ANISADONGPABUO NGKAPANI-
GKAKASUNOD-SUNOD
GPARAAN NGPAGBUO NGPAGKAKASUNOD-
ANISADONGPABUO NGKAPANI-

You might also like