You are on page 1of 6

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V

DATE:_______________
Layunin
Nakapagbibigayngpanutona may 3-5 hakbang
Paksang-Aralin:
Pagbibigayngpanutona may 3-5 hakbang
B. Sanggunian: PEKP Pagsasalita Pahina1
www.slreviewcenter.com
F5PS-IIa-e-8.7
C. Kagamitan:
Modyulsa Filipino 6
Pamamaraan
Balik-aral
Pag-usapanangkahalagahanngmatapatnapagsunodsamgapanutongmatalinongmamamayan
para samatagumpaynapagsasagawanganumangbagay o gawain.
Pagsasanay
Basahinangusapangibibigayngguro at humandasatalakayan.
MgaTagubilinsaLoobngSilid-Aklatan
Kailanganangsariling ID.
Ibigayang ID sagurongnasagawingpintuanngaklatan.
Iwananangmgagamitsadapatkalagyannitomalapitsapintuan.
Tahimiknahumanapngmauupuan.
Hanapinangaklat, magasin o pahayagangkailangan.
Makipag-usapngtahimik.
Umuponangmaayossapagbabasa at pagsusulat.
Pag-ingatanangaklat, magasin o pahayagan.
Isaulinangmaayosangaklatsapinagkunanglugar.
Huwagilalabassaaklatananglibro, magasin, o pahayagannangwalangpaalam.
Huwagkumainsasilid-aklatan.
Iwanagmalinisangmesangpinagsulatan.
Gamitinangbasurahan.
Kuninangiyong ID bagolumabassaaklatan.

3. Mga Gawain
Pagganyak
Mahalagaangdisiplinasaisangpaaralan at itoymatatamolamang kung angmga magaaralnatuladmo ay marunongsumunodsamgapanuto at alituntuninsapaaralan.
Bakitkailangangsundinangmgapanuto o tagubilin? Saaralingatingtatalakayin
makakatulongito para makasunodkasapanuto o tagubilin.
Paglalahad
Balikanangbinasangusapan at talakayinangmganilalamannito
Pagtatalakay
Sino angkatiwalasasilid-aklatan?
Bakitnagtanongang mag-aaralsakatiwala?

Buuinangkaisipanngtekstosapamamagitanngpagdurugtongngmgasalitang
Angmabutingtagasunod..
Agadmo bang naunawaanangtagubilinsaaklatan?
Mainam bang magkaroonngmgatuntuninsaaklatan? Bakit?
Magtatanongkarin kaya sakatiwalasaaklatan kung bagokasaisangpaaralan?
Anongkabutihanangidudulotsaiyongpagtatanong?
Pagpapayamang Gawain
PasagutansamgabataangPagyamanin Mo sakanilangBatayangAklat
E.Paglalahat
Anoangdapatisaalang-alangsapagtatalangmgapanuto o direksyongbinasa?
Sapagtatalangmgapanutongnapakinggan,
kailangangmakinigmabutiupangangmaunawaanangpinakikinggan o binabasa.
Angpagsunodsapanuto ay nakatutulongsaikatatagumpayngisanggawain.
Sundinnangwastoangpanutoupangmaisagawaanganumangpagsasanaynangmaayos,
mabilis at tama.

Paglalapat
Isulatsapatlangang PB kung pagbibigayngdireksyonangsumusunodnamgapahayag at PS
kung pagsunodnaman.
_____1. Pulutinanglahatngdahon at ilagaysaisanglalagyan.
_____2. Dahan-dahan mong buksanang pinto.
_____3. Akonaangbahalang mag-alagakay Raymond.
_____4. Opo, tatawagin naming siGng. Ocampo.
_____5. Isulatsaisangmalinisnapapelangmgakasagutan.
Pagtataya
Gumawanglimangpanutokungpaanodapat mag-ingat at
magpahalagasakapaligiranupangmaiwasanangpagkakaakit.
Takdang-Aralin
Magtalanglimangpangungusaptungkolsatagubilinngibanggurosaibangasignatura.
Isulatitosainyong kuwaderno

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V


DATE:_______________
Layunin Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa panahunan sa
pagsasalaysay
tungkol sa mahahalagang pangyayari
F5WG-IIa-c-5.1
Paksang-Aralin:
Paggamit nang wasto ang pandiwa ayon sa panahunan sa pagsasalaysay
tungkol sa mahahalagang pangyayari
Mga Kagamitan: Mga gawain ng mga bata sa pangkatang gawain, larawan
ng problema ng ating lipunan
Pamamaraan
Balik-aral Bakit mahalaga ang tamang pagbibigay ng panuto? Bakit mahalaga ang
tamang pagsunod sa panuto
Mga Gawain
Pagganyak
Pansinin ang larawan. Alin sa mga ito ang problema ng ating lipunan ayon sa
iyong napakinggan. Kumuha ng kapareha at pag-usapan ang mga nasa larawan.
Paglalahad
Matanungan tungkol sa mga problemang kinakaharap ng maraming bansa.
Pagtatalakay
1. Basahin ang Harapin ang Krisis sa Komunikasyon 5 dd. 137-138 o
sa nasabing website)
2. Talakayin ang nilalaman ng editoryal.
3. Ipasulat ang mga salitang kilos na ginamit sa editorial. Ano ang
isinasaad ng bawat salita? Ano ang tawag dito? Alin ang nangyari na?
Alin ang nagyayari pa? Alin ang
Pagpapayamang Gawain
Pangkatang Gawain
Pangkat 1: Lagyan ng puso ang pandiwang naganap sa mga pangungusap.
Pangkat 2: Hanapin sa puzzle ang mga pandiwang nasa aspektong
nagaganap ayon sa isinasaad ng larawan. Bilugan ito.
Pangkat 3: Lagyan ng tsek ang pandiwang magaganap sa pangungusap.
E.Paglalahat
Ano ang pandiwa? Ano ang ibat ibang aspekto ng pandiwa?
Paglalapat
Bakit mahalagang pag-aralan natin ang aspekto ng pandiwa?
Paano tayo makatulong upang malabanan ang krisis sa lipunan?
Pagtataya
I. Bilugan ang pandiwa pagkatapos ay isulat sa kahon ang aspekto nito.
II. Sumulat ng talata tungkol sa mahahalagang pangyayari nagyari sa iyong
buhay o sa bansa. Salungguhitan ang mga pandiwa na inyong ginamit.
Takdang-Aralin
Punan ang kahon ng tamang pandiwa. Gabay ng Guro d. 6

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V


DATE:_______________
I.
II.

III.

Layunin
Nailalarawanangmgatauhan at tagpuanngteksto.
PaksangAralin
A. Paglalarawanngmgatauhan at tagpuanngteksto.
B. Sanggunian: google, BatayangAklatsa Filipino4
F5PB-IIa-4
C. Kagamitan: plashcard
Pamamaraan
1. Balik-aral
Ibigayangibatibangaspektongpandiwa
2. Pagsasanay
Pagsagotsa Puzzle
Pagkatapos ay ipabasaangisangalamatsaBatayangAklat
1

Pahalang
1. babaingkabilangsamaharlikangangkan o anakngisanghari
2. tuwa
Pababa
1. hayopnakaraniwanginaalagaansatahanannanamumuksangmgadaga
2. handog
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Pagbibigayngsalitangtinutukoyngkatuturan.
Piliinangsalitangtinutukoyngmgapahayag.
huwadumaatungal

engkanto

1. Hindi totoo, hindiorihinal


2. Malakasnaiyaknaparanghayop
B. Paglalahad
Mataposninyongbasahinangisangalamat,
sagutinangmgatanongnamakikitasamgakawadro
Tagpuan
1. Saannaganapangkwen
to?
2. Kailannaganapangkwe
nto?

Tauhan
1. Sinu-sinoangtauhan?
2. Anuanoangkatangianngtauh
an?

C. Pagtatalakay
Pagsagotsamgatanong.
Tagpuan

Angkwento ay
nangyarisa_____________
_____________________
_____________________

MgaTauhan
Angmgatauhanngkwento at
angkanilangmgakatangian
ay angmgasumusunod:
1._______________
2.________________
3.________________

D. Pagpapayamang Gawain
PasagutansamgabataangPagyamanin Mo
E. Paglalahat
Nasusukatanglubosnapagkaunawasaanumangbinasakapagnatugunanangmg
abatayangkatanungan. Satulongngmgatagpuan at
tauhannailalarawanangnilalamanngteksto.
F. Paglalapat
Balikanangkwentongbinasa. Punanangtsartngtauhan at katangiannito.
MgaTauhan

MgaKatangian

1. PrinsesaAlindog
2. PrinsipeBaldo
3. PrinsipeMakisig
IV. Pagtataya
Basahinangalamat at punanngsagotsaangkopnakolumngtsart.

Tagpuan

V.

MgaTauhanngKwento

TakdangAralin
Magsaliksikngmgakwentongbayan. Kilalanin at suriinangmgatauhan at
tagpuansakwento.

MgaKatangian

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V


DATE:_______________
Layunin
Naitatala ang mga impormasyon mula sa binasang teksto
F5EP-IIa-f-10
Paksang-Aralin:
Pagtala ang mga impormasyon mula sa binasang teksto
Mga Kagamitan: mga kartolina na may nakasulat na petsa
Pamamaraan
Balik-aral Tukuyin kung ano ang katangian ng tauhan ang ipinahihiwatig
sa bawat pahayag.
Mga Gawain
Pagganyak
Pag-aaralan natin ngayon ang pagtala ng mga impormasyon mula sa
binasang teksto.
Pagtatalakay
1. Magkaroon ng dalawang pangkat na mag-uunahan sa pagtukoy ng
petsa ng mga mahahalagang pangyayari sa kasaysayan na nasa
pisara. (Hiyas sa Pagbasa dd. 206-207)
2. Pag-aralan ang Mga Pangyayaring Dapat Tandaan sa dd. 206-207.
3. Sagutin ang mga tanong tungkol sa mga pangyayaring nabasa
dahon 207.
Pagpapayamang Gawain
1. . Basahin ang isang artikulo sa dahon 207 at gumawa ng sariling
tala tungkol sa mahahalagang detalye.
E.Paglalahat
Ano ang isaalang-alang sa pagtala ng mahahalagang impormasyon mula sa
binasang teksto?
Paglalapat
Bakit kailangan ninyo bilang mag-aaral na magtala ng mahahalagang
impormasyon sa inyong aralin?
Pagtataya
Basahin ang talambuhay Ang Bayani ng Lungsod ng Ozamiz sa pahina 9698. Magtala ng limang mahahalagang impormasyon tungkol dito.
Takdang-Aralin
Magsaliksik kayo tungkol sa buhay ni Manuel L. Quezon. Magtala ng limang
mahahalagang impormasyon tungkol sa kanya.

You might also like