You are on page 1of 30

School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10

Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN


Teaching Dates and Time JUNE 04-08, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng Kontemporaryong Isyu
 Natatalakay ang konsepto ng KontemporaryongIsyu
 Nailalahad ang mga konseptong Kontemporaryong Isyu
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Kahalagahan ng Pag-aaral ng mga Kontemporaryong Isyu

 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Video Presentation tungkol sa mga -
pagsisimula ng bagong aralin napapanahong/kasalukuyang isyu, ibat ibang
isyung nararanasan sa pang araw-araw na
pamumuhay
B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1. May naranasan kana bas a mga isyung
inyong napanood? Alin sa mga isyung
iyon ang naranasan mon na?
2. Sa paanong paraan mo nasolusyunan ang
mga isyung ito.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Gawain 1: HEADLINE-SURI
bagong aralin Ipapasuri ng guro ang ilang headlines na
nagtataglay ng iba’t iabng isyung panlipunan.
Layunin ng Gawain ito na mataya ang kaalaman ng
mga mag-aaral sa iba’t ibang isyung kinakaharap
ng lipunan.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain – Brainstorming
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pagpapalitan ng kuru-kuro ukol sa dahilan at
epekto ng bawat isyu napag-uusapan ng pangkat.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ipabasa ang Artikulo ni Leile B. Salaverria tungkol sa


paglalahad ng bagong kasanayan #2 antas ng korapsyon sa Pilipinas.

F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Magsaliksik ng mga kaso ng korupson sa bansa at


paglalahad ng bagong kasanayan ipahayag ang kanilang saloobin.
Powerpoint Presentation
-Konsepto ng lipunan ayon sa mga ilang sosyologo
- Emile Durkheim
- Karl marx
- Charles Cooley
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Ang mga mag-aaral ay kukuha ng mga larawan gamit
na buhay. ang kanilang cellpone patungkol sa suliraning
pangkapaligiran at ipapalilimbag ang kanilang
nakuhang larawan.
H. Paglalahat ng Aralin - Debate: Sapat baa ng Sistema ng Hudikatura
sa pagsugpo ng Korapsyon
- Pagbubuod ng mga mahahalagang konsepto
tungkol sa aralin.
I. Pagtataya ng Aralin Journal Writing: Magbigay ng isang pangyayari na sa
tingin mo y magiging isyu. Ano ang iyong batayan at
paano ito masosolusyunan.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Pagsulat ng sanaysay tungkol sa mga isyu sa kanilang
aralin at remediation komunidad.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JUNE 11-15, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kahalagahan ng pagiging mulat sa mga kontemporaryong isyu sa lipunan at daigdig

 Naiisa-isaang mga kahalagahan ng pagiging mulat sa mga kontemporaryong isyu sa lipunan at daigdig.
 Naipakikilalaang mga kahalagahan ng pagiging mulat sa mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunan at Daigdig
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Kahalagahan ng Pag-aaral ng mga Kontemporaryong Isyu

 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapanahong Balita
 Laptop
 Powerpoint Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Ano ang kahulugan ng Kontemporaryong Isyu at -
pagsisimula ng bagong aralin mga halimbawa nito.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Larawan-Suri
Magpapakita ng mga larawan na may kaugnayan
sa isyung panlipunan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Focus-Group Discussion
bagong aralin Ang mga mag-aaral patungkol sa mga suliraning
kinakaharap ng kanilang komunidad
(may rubrics)
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtalakay sa mga element ng mga Istrukturang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Panlipunan.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Role Playing na nagpapakita ng Istrukturang
Panlipunan.
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagpapakita ng tamang kamalayan tungkol sa mga
paglalahad ng bagong kasanayan element ng istrukturang Panlipunan

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Bakit mahalagang pag-aralan ang mga isyung


na buhay panlipunan?
H. Paglalahat ng Aralin Panunumpa ng mga mag-aaral patungkol sa mga
pamamaraan kung paano makibahagi sa paglutas ng
mga isyu ng lipunan.

I. Pagtataya ng Aralin Pen and Paper


Bilang isang kabataan, paano ka hindi magiging sanhi
ng mga isyung panlipunan.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Takdang Aralin
aralin at remediation - Magdikit ng mga larawan ng mga isyung
pangkapaligiran na nararanasan natin sa
kasalukuyan.
- Slogan Making
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JUNE 18-22, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang epekto ng mga suliraning pangkapaligiran
• Natatalakay ang mga epektong mga suliraning pangkapaligiran.
• Naibibigay ang mga epekto ng mga suliraning pangkapaligiran.
II. NILALAMAN

 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Pagbabalik aral tungkol sa kalagayang -
pagsisimula ng bagong aralin pangkapaligiran ng Pilipinas.
- Ibigay ang tatlong pangunahing
nararanasan sa bansa.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapanuod ng video clip tungkol sa mga epekto
ng suliraning pangkapaligiran

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Magbibigay ng mga mungkahing solusyon hinggil


bagong aralin sa mga epekto ng mga suliraning pangkapaligiran.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paunlarin:


paglalahad ng bagong kasanayan #1 Malayang talakayan tungkol sa epekto ng suliraning
pangkapaligiran.
- Sino sa palagay mo ang higit na
nakakaranas ng mas mabigat na suliranin,
ang tao o ang kapaligiran? Bakit?
- Paano maiiwasan ang epekto ng mga
suliraning pangkapaligiran

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pag-uugnay sa nakaraang Gawain


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Gawain: Picture, Obserbasyon, kunan usisain suriin
(pokus). Pangkatin ang klase sa lima gamit ang
inyong smartphones kuhanan ng larawan ang
makikitang suliraning pangkapaligiran sa loob ng
paaralan.
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at - Presentasyon ng pangkatang Gawain gumamit
paglalahad ng bagong kasanayan ng rubrics sa pagmamarka.
- Gawain: Sulirani Mo! Lutasin Mo!
- Punan ang epekto ng mga sumusunod na
suliraning pangkapaligiran

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Bilang mag-aaral paano mo haharapin o bibigyan ng


na buhay. solusyon ang mge epekto ng suliraning
pangkapaligiran?

H. Paglalahat ng Aralin Gawain: Sinabi Ko, Dugtungan Mo


Dugtungan ng angkop sa sago tang sasabihin ng guro.

I. Pagtataya ng Aralin Gawain: Status Report


Makibahagi sa iyong pangkat upang gumawa ng status
report tungkol sa suliraning nararanasan sa iba pang
likas na yaman ng bansa.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Pumunta sa inyong barangay at alamin ang iba’t ibang
aralin at remediation best practices tungkol sa pagsugpo ng epekto ng
suliraning pangkapaligiran.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JUNE 25-29, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga programa at pagkilos ng iba’t ibang sektor upang pangalagaan ang kapaligiran
 Nailalahad ang mga programa at pagkilos ng ibat ibang seKtor upang pangalagaan ang kapaligiran.
 Nakapagbibigay ng mga programa at pagkilos ng ibat ibang sector upang pangalagaan ang kapaligiran.

MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN


II. NILALAMAN
Mga Suliraning Pangkapaligiran
Kontekstong Suliraning Pangkapaligiran
 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at - Anu ano ang mga epekto ng suliraning -
pagsisimula ng bagong aralin pangkapaligiran?
 Bago maranasan ang kalamidad
 Habang nararanasan ang kalamidad
 Pagkatapos maranasan ang kalamidad
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Video/Picture Suri:
- Pagpapakita ng mga hakbang ng mga
ahensya tulad ng MMDA sa pagtugon ng
suliraning solid waste (maaaring
maghanap ang guro ng video/picture na
may kinalaman sa nasabing isyu)
- Pangalagaan ang kalikasan
(http://youtube/puxigxn9wa)
- Sigaw ng kalikasan
(http://youtube/NWL.boiequu4)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagkakaroon ng proseso sa napanuod ng video.
bagong aralin Batay sa napanuod, ano ang pangkaraniwang
programa ng inyong barangay hinggil sa suliraning
pangkapaligiran.
Ano ang mga programa ng pamahalaan ang
naipakita sa video ukol sa pagtugon sa suliraning
pangkapaligiran?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain 6: STATUS REPORT -
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Group 1: Suliranin sa Yamang Enerhiya
Group 2: Suliranin sa Yamang Lupa
Group 3: Suliranin sa Yamang Mineral
Group 4: Suliranin sa Yamang Tubig
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain 5: Thesis Proof Worksheet
paglalahad ng bagong kasanayan #2 - Ang klase ay hahatiin sa iba’t ibang grupo at
sila ay magsasagawa g brainstorming mula
sa mga impormasyong nakalap sa
pananaliksik. Matapos ang brainstorming
ito ay ilalahad sa klase?
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Video Suri Climate Change
paglalahad ng bagong kasanayan (http://youtube/7myj9gmgaw)
Gawain 7: Climate Change Forum

Data Retrieval Chart


Pipili ng isang mag-aaral na magpapaliwanag.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw - Natunanan mo! Ipasa Mo!
na buhay. Paano ka makikibahagi sa pagpapanatili ng
kalikasan sa inyong komunidad.
- Paglalahad ng nakalap na impormasyon sa
Gawain (Data Retrieval Chart)
H. Paglalahat ng Aralin Tula Mo! Lapatan Mo ng Liriko!
Paggawa ng tula at paglapat ng liriko sa ginawa ng mga
mag aaral sa natutunan sa SOLID WASTE
MANAGEMENT
I. Pagtataya ng Aralin Paggawa ng Sanaysay:
Bilang mag-aaral, paano ka makakatulong upang
maipatupad ng maayos ang mga programa ng
pamahalaan na nangangalaga sa kapaligiran?
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Magsaliksik ng mga sector at kanilang programa ng
aralin at remediation pamahalaan ukol sa pagtugon sa suliraning
pangkapaligiran?
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JULY 02-06, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang katangian ng top-down approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran
 Natataya ang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran
 Nailalahad ang mga konsepto ng top-down approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran gamit ang graphic organizer.
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran
 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Anu-ano ang mga epekto ng climate change? -
pagsisimula ng bagong aralin Pagpapakita ng mga senaryo ng mga hamong
pangkapaligiran.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Picture Flash:
Pagpapakita ng larawan hingil sa mga hakbang na
ginagawa ng nasyonal na pamahalaan at local na
pamahalaan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagbabahagi ng mga karanasan ng mga mag-aaral
bagong aralin sa mga ginagawa ng pamahalaan tuwing may
kalamidad sa kanya-kanyang lugar.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang talakayan
paglalahad ng bagong kasanayan #1 -pagtalakay sa katangian ng top-down approach sa
pagharap sa mga suliraning pangkapaligiran.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at I organize Mo! Katangian ko!


paglalahad ng bagong kasanayan #2
Gumawa ng sariling organizer na nagpapakita ng
kalakasan at kahinaan ng top-down approach sa
pagbuo ng DMP.
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain 10: Situational Analysis
paglalahad ng bagong kasanayan Basahin ang sumusunod na sitwasyon. Tukuyin kung
anong konsepto na may ugnayan sa DRRM ang
inilalarawan.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw - Pagsulat ng Sanaysay


na buhay. Sumulat ng sanaysay na nagpapaliwanag ng
kahalaghan ng top down approach sa pagbuo
ng disaster management plan.
- Paano nakakatulong ang top-down approach
sa pagpaplano at pagtugon sa panahon ng
mga kalamidad?
H. Paglalahat ng Aralin Ang top down approach ay ang pagpaplano ng mga
dapat gawin hanggang sa pagtugon sa panahon ng
kalamidad ay iniaasa sa may ahensya ng pamahalaan.

I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng repleksiyon kung bakit mahalaga ang top


down approach.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-


aralin at remediation
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JULY 09-13, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagkakaiba ng top-down at bottom up approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran
 Naiisa-isa ang pagkakaibang top-down at bottom up approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran.
 Naipaghahambing ang pagkakaiba ng top-down at bottom up approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran.
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran
 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Gawain: Thinking Cards -
pagsisimula ng bagong aralin Magbigay ng mga suliraning dulot ng mga paksang
nakasulat sa thinking cards.
Film Viewing:
Typhoon HAIYAN (Nov. 8, 2013)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1. Ano ang inyong naramdaman habang
nanood?
2. Anong paghahanda ang dapat na ginawa
ng mga tao?
3. May nagging pagkukulang ba sa panig ng
mga mamamayan, local na pamahalaan at
pamahalaang nasyonal.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Malayang talakayan hinggil sa nararanasan sa
bagong aralin kalamidad sa kanilang komunidad.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain: Basa-Suri: Ang Dalawang Approach sa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain 13: KKK Chart (Pangkatang Gawain)


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Punan ng tamang sago tang KKK Chart.

F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Batay sa napunan na konsepto sa KKK Chart sagutan


paglalahad ng bagong kasanayan ang mga pamprosesong tanong.
1. Ano ang kalakasan ng top-down approach ang
makatutulong sa maayos na pagbuo ng
disaster management plan?
2. Alin sa mga kalakasan ng bottom up approach
ang dapat bigyan ng pansin sa proseso ng
pagbuo ng disaster management plan.
3. Nararapat bang isang approach ang gamitin sa
pagbuo ng disaster management plan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Balik Tanaw:
na buhay. Sa nakaraang Kalamidad (bagyo/pagbaha) na
naranasan ng iyong komunidad, alin sa 2 approach ang
naisagawa. Nakatulong ba ito sa mga nasalanta.
Gumawa ng maikling sanaysay ukol ditto gamit ang
balangkas sa ibaba.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pagkakaiba ng top down approach sa bottom
up approach.
I. Pagtataya ng Aralin Tama o Mali
Pen and Paper Test.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-


aralin at remediation
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JULY 16-20, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto Nakabubuo ng konklusyon sa angkop na approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran
 Nakapagbibigay ng konklusyon sa angkop na approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran
 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Magbalik aral tungkol sa dalawang approach sa -
pagsisimula ng bagong aralin pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran sa
pamamagitan ng pagpapakita ng mga larawan na
susuriin at tutukuyin ng mga mag-aaral kung ang
approach ay inilalarawan ay top down o bottom up
approach.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Opinyon Mo! Kailangan Ko!

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Anu ano ang mga kalamidad na nakikita


bagong aralin sa larawan?
2. Sino ang dapat unang gumawa ng aksyon
o hakbang sa bawat larawan
(mamamayan o gobyerno)? Ipalinawag.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Larawang Suri
paglalahad ng bagong kasanayan #1 -magpakita ng mga larawan patungkol sa mga
kalamidad na nangyari o nangyari sa bansa.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtalakay patungkol sa
paglalahad ng bagong kasanayan #2 a. Hazards
b. Disaters
c. Resilience
d. Risk
e. Vulnerability
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain
paglalahad ng bagong kasanayan Ipasuri sa mga mag-aaral ang panukalang process
Framework nina Mercer at Gailland sa pagsasanib ng
dalawang approach sa pagbuo ng DRRM Plan
pagkatapos ay pasagutan ang My Idea Pad.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw My Idea Pad


na buhay. 1. Anong bahagi ng framework makikita ang
aktibong partisipasyon ng komunidad?
2. Bakit mahalaga ang partisipasyon ng
komunidad sa iba’t ibang bahagi ng pagbuo ng
DRRM Plan.
3. Saang bahagi nagkaroon ng pagsasanib ang
kaalamang local at siyentipikong kaalaman.
4. Magiging matagumpay kaya ang pagbuo ng
DRRM Plan kung ang gagamiting batayan sa
STEP 3 ay ang mga siyentipikong kaalaman
lamang? Bakit?
5. Ano ang mabubuo mong konklusyon tungkol
sa nararapat na approach sa pagbuo ng DRRM
Plan.
H. Paglalahat ng Aralin Bilang isang mag-aaral, paano ko makakatulong sa
paghahanda sa mga darating na kalamidad sa inyong
barangay?
I. Pagtataya ng Aralin Ano sa yingin ninyo bilang isang mag-aaral ang mas
epktibong approach? Top down down o botoom up
approach.?
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Umisip ng kalamidad o disaster na maaring maganap sa
aralin at remediation inyong lugar, at maglista ng mga paghahanda bago sa
kasalukuyan at pagkatapos ng kalamidad.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JULY 23-27-20, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto  Nauunawaan ang mga konsepto na may kaugnayan sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Naipaliliwanag ang mga hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan.
 Natutukoy ang mga paghahandang nararapat gawin sa harap ng panganib na dulot ng mga suliraning pangkapaligiran
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Mga Hakbang sa Pagbuong Community-Based Disaster Risk Reduction and Management Plan
 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Pagbabalik aral tungkol sa dalawang approach sa -
pagsisimula ng bagong aralin harap ng mga hazard.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Video-Suri
Pagpapanood ng video tungkol sa karanasan ng
Pilipinas sa pagtama ng bagyong Yolanda
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa - . Naranasan mon a baa ng ganitong uri ng
bagong aralin kalamidad?
- Anu-anong hakbang ang iyong ginawa
bago dumating/tumama, pagtama at
pagkatapos ng kalamidad?
Anong mga paghahanda ang ginawa ng iyong
komunidad bago tumama ang bagyo/kalamidad?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gallery Walk
paglalahad ng bagong kasanayan #1 - Hatiin ang klase sa apat na pangkat
- Bawat pangkat ay iikot sa bawat istasyon
at magbibigay ng ideya tungkol sa bawat
istasyong napuntahan
Ilalahad ng kinatawan ng bawat pangkat ang
kanilang pagkakaunawa sa bawat istasyon.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang Talakayan
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Unang yugto
Disaster Prevention and Mitigation
Gawain 16: Hazard Assessment Map
Gawain 17: Vulnerability Assessment Chart
Gawain 18: Capacity Assessment Template
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang Talakayan
paglalahad ng bagong kasanayan Paksa: Ikalwang Yugto – Disaster Prepareness

Ikatlong Yugto – Disaster Response

Ikaapat Yugto: Disaster Rehabilitation and Recovery

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Gawain 19: Be Informed!


na buhay. Pumili ng isang uri ng hazard o kalamidad. Gumawa ng
poster ad na nagpapakita ng mga sumusunod
1. Katangian at kahulugan ng disaster.
2. Sanhi at epekto nito.
3. Mga dapat gawin bago, habang at pagkatapos
ng disaster.
4. Mga gamit na dapat ihanda upang maging
ligtas kapag naranasan ang disaster.
5. Mga opisyales, kawani ng pamahalaan o NGO
na maaaring hingan ng tulong.
H. Paglalahat ng Aralin Paano ba tayo tutugon sa mismong pagkakataon na
tayo ay nasa gitna ng isang kalamidad.
I. Pagtataya ng Aralin Anu-ano ang mga hakbang nararapat gawin sa mga
sumusunod na sitwasyon:
a. Lindol
b. Baha
c. Sunog
d. Bagyo
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
V. PAGNINILAY
H. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
I. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

J. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
K. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
L. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
M. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
N.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time JULY 30 – AUGUST 3, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
A. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto  Nauunawaan ang mga konsepto na may kaugnayan sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Naipaliliwanag ang mga hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan.
 Natutukoy ang mga paghahandang nararapat gawin sa harap ng panganib na dulot ng mga suliraning pangkapaligiran.
II. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Hakbang sa Pagbuong Community-Based Disaster Risk Reduction and Management Plan
 Video Clips
 Dyaryo
III. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at - Picture Perfect -
pagsisimula ng bagong aralin Bumuo ng tatlong pangkat: bawat pangkat ay
maglalarawan ng isang sitwasyon patungkol sa
mga salitang ibibigay ng guro. Ilalarawan gamit ang
kanilang mga sarili
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magpakita ng isang video clip ng “Im ready: Safety
Tips sa sakuna ng GMA.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ang klase ay mahahati sa limang guro. Bawat


bagong aralin grupo ay inatasang gumawa ng CDRRM Plan ng
paaralan.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagkilalal sa apat na hakbang


paglalahad ng bagong kasanayan #1 1. Disater Preventio and Mitigation
2. Disaster Preparedness
3. Disaster response
4. Disaster Rehabilitation

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Pumili ng sakuna/kalamidad na nagaganap sa inyong
komunidad
Gawin ang mga hakbang/plano gamit ang bawat
yugto ng CBDRRM Plan
F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pag-uulat ng bawat grupo sa kanilang ginwang mga
paglalahad ng bagong kasanayan hakbang sa pagtugon ng CBDRRM Plan.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Pagsulat ng mapanghimok na sanaysay tungkolsa


na buhay. paksang
“Ano ang mabisang pagtugon sa mga suliranin at
hamong pangkapligiran”
H. Paglalahat ng Aralin Pagbubuod ng apat na hakbang sa CBDRRM Plan.
Pagpapalitan ng ideya/opinion hinggil sa araling
natalakay.
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng isang Simulation Drill/Role Playing na
nagpapakita ng mga hakbang na dapat gawin sa
panahon ng sakuna (lindol)
Markahan ito sa pamamagitan ng Rubrics.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Flash Reporter
aralin at remediation Maghanap ng balita tungkol sa isang kalamidad na
naranasan sa inyong pamayanan. Gumawa ng Flash
Report tungkol sa ditto gamit ang sumusunod na
format.
V. PAGNINILAY
O. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
P. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation

Q. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
R. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
S. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
T. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
U.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS


School SAN JUAN HIGH SCHOOL Grade Level 10
Teacher CHRISTIAN JOHN P. SANTOS Learning Area ARALINGPANLIPUNAN
Teaching Dates and Time AUGUST 6-10, 2018 Quarter FIRST

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


VI. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
B. PamantayangPangnilalaman mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay
ng tao
Ang mga mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Pamantayan sa Pagkatuto  Nauunawaan ang mga konsepto na may kaugnayan sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan
 Naipaliliwanag ang mga hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan.
 Natutukoy ang mga paghahandang nararapat gawin sa harap ng panganib na dulot ng mga suliraning pangkapaligiran.
VII. NILALAMAN MGA ISYU AT HAMON SA KAPALIGIRAN
Hakbang sa Pagbuong Community-Based Disaster Risk Reduction and Management Plan
 Video Clips
 Dyaryo
VIII. KAGAMITANG PANTURO  Napapnahong Balita
 Laptop
 TV
IX. PAMAMARAAN
F. Balik-aral sa nakaraang aralin at Pagbabalik aral tungkol sa dalawang approach sa -
pagsisimula ng bagong aralin harap ng mga hazard.
G.Paghahabi sa layunin ng aralin Video-Suri
Pagpapanood ng video tungkol sa karanasan ng
Pilipinas sa pagtama ng bagyong Yolanda
H.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa - Naranasan mon a baa ng ganitong uri ng
bagong aralin kalamidad?
- Anu-anong hakbang ang iyong ginawa
bago dumating/tumama, pagtama at
pagkatapos ng kalamidad?
- Anong mga paghahanda ang ginawa ng
iyong komunidad bago tumama ang
bagyo/kalamidad?
I. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gallery Walk
paglalahad ng bagong kasanayan #1 - Hatiin ang klase sa apat na pangkat
- Bawat pangkat ay iikot sa bawat istasyon
at magbibigay ng ideya tungkol sa bawat
istasyong napuntahan
- Ilalahad ng kinatawan ng bawat pangkat
ang kanilang pagkakaunawa sa bawat
istasyon.
J. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang Talakayan
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Unang yugto
Disaster Prevention and Mitigation
Gawain 16: Hazard Assessment Map
Gawain 17: Vulnerability Assessment Chart
Gawain 18: Capacity Assessment Template

F. Pagtalakay ng bagong konsepto at Malayang Talakayan


paglalahad ng bagong kasanayan Paksa: Ikalwang Yugto – Disaster Prepareness
Ikatlong Yugto – Disaster Response
Ikaapat Yugto: Disaster Rehabilitation and Recovery

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Gawain 19: Be Informed!


na buhay. Pumili ng isang uri ng hazard o kalamidad. Gumawa ng
poster ad na nagpapakita ng mga sumusunod
6. Katangian at kahulugan ng disaster.
7. Sanhi at epekto nito.
8. Mga dapat gawin bago, habang at pagkatapos
ng disaster.
9. Mga gamit na dapat ihanda upang maging
ligtas kapag naranasan ang disaster.
10. Mga opisyales, kawani ng pamahalaan o NGO
na maaaring hingan ng tulong.
H. Paglalahat ng Aralin Paano ba tayo tutugon sa mismong pagkakataon na
tayo ay nasa gitna ng isang kalamidad.
I. Pagtataya ng Aralin Anu-ano ang mga hakbang nararapat gawin sa mga
sumusunod na sitwasyon:
e. Lindol
f. Baha
g. Sunog
h. Bagyo
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
X. PAGNINILAY
V. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
W. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

X. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Y. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
Z. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
AA. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
BB. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CHRISTIAN JOHN P. SANTOS

You might also like