You are on page 1of 13

Araling Panlipunan 10

KONTEMPORARYONG ISYU

Petsa: _____________________ Araw/Sesyon Blg:___1_/ 1______

Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning)

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga isyu at hamong panlipunan na makakatulong sa pagharap sa mga
a) Pamantayang Pangnilalaman
hamon ng mga kaganapan sa lipunang kanilang ginagalawan.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop at mahusay na pagmalas sa mga isyung nagaganap sa kanilang
b) Pamantayan ng Pagganap
lipunang kinabibilangan
c) Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang konsepto ng kontemporaryong isyu sa lipunan at daigdig.(AP10PKI-Ia-1)

1. Naibibigay ang kahulugan ng kontemporaryong isyu.


LAYUNIN: 2. Naiisa-isa ang mga halimbawa ng mga kontemporaryong isyu.
3. Nasusuri ang kahalagahan ng mga kontemporaryong isyu.

II. NILALAMAN

a) Aralin/Paksa Kahalagahan ng Pag-aaral ng Kontemporaryong isyu.

III. KAGAMITANG PANTURO Unang Markahan


Pahina sa Gabay ng Guro 1
A. Sanggunian Pahina sa Kagamitan ng Pang-mag-aaral 1
1. TG at LM, Teksbuk Pahina sa Teksbuk
2. LRMDC Portal Karagdagang kagamitan mula sa portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo Video/Graphic Organizer/PowerPoint Presentation
IV. PAMAMARAAN

a) Balik-aral
Itanong: Magbigay ng halimbawa ng mga isyu?
b) Pagganyak
Layunin ng araling ito na bigyang kahulugan ang kontemporaryung isyu upang lalong mauwaan ng mga mag-
c) Paghahabi sa Layunin
aaral ang nilalalaman at kahalagahan nito sa ating pamumuhay.

Video clips na may kaugnayan sa mga kontemporaryong isyu


d) Pag-uugnay ng halimbawa Paggamit ng graphic organizer sa pag-uugnay ng mga halimbawa ng isyu
Power Point Presentation

e) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan #1 1. Pagbibigay ng ideya mula sa videong napanood

f) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan #2 2. Paggamit ng graphic organizer sa pagpapakita ng ugnayan ng bawat halimbawa

g) Paglinang sa Kabihasaan 1. Pagbibigay ng sariling kahulugan ng kontemporaryong isyu base sa talakayan at video

h) Paglalapat ng Aralin 1. Bilang mag-aaral, bakit dapat nating alamin ang mga napapanahong isyu na nagaganap sa ating lipunan?
Itanong: Ano ang kontemporaryong isyu?
i) Paglalahat ng Aralin Ang kontemporaryong isyu ay tumutukoy sa mga pangyayari o isyung nagaganap sa ating lipunan na
nagiging bahagi ng ating kultura at pamumuhay.
1. Ipaliwanag ang kahulugan sa kontemporaryong isyu.(Rubrics)
j) Pagtataya ng Aralin
2. Ano ang iyong sariling pakahulugan sa kontemporaryong isyu?
k) Karagdagang Gawain 1. Magbigay ng mga isyung kinasaangkutan mo o ng iyong mga kapamilya. Ibahagi sa klase

V. MGA TALA Naisagawa ng maaayos ang talakayan.

Gawing gabay ang resulta ng talakayan upang matukoy kung natuto ang mga mag-aaral.
VI. PAGNINILAY
a) Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
b) Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa
remediation.
c) Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

d) Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation?
e) Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
f) Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking
punong- guro at superbisor?

g) Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

ELEAZAR CALLANTA
Guro sa Aral. Panlipunan Pinagtibay:

Note:Nasa Guro na ang pagpapasya kung anong mga gawain ang ibibigay niya at kung anong uri ng pagtataya ang nararapat sa mga mag-aaral.
Punung-guro IV

Araling Panlipunan 10

KONTEMPORARYONG ISYU

Araw/Sesyon Blg:___2_/ 2_____


Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning)
I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga isyu at hamong panlipunan na makakatulong sa pagharap sa mga
a) Pamantayang Pangnilalaman
hamon ng mga kaganapan sa lipunang kanilang ginagalawan.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop at mahusay na pagmalas sa mga isyung nagaganap sa kanilang
b) Pamantayan ng Pagganap
lipunang kinabibilangan.
c) Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kahalagahan ng pagiging mulat sa mga kontemporaryong isyu sa lipunan at daigdig.

1. Naiisa-isa ang mga kontemporaryong isyu sa lipunan at daigdig.


LAYUNIN:
2. Natatalakay ang kahalagahan ng pagiging mapanuri sa mga isyung panlipunan at pandaigdig.
II. NILALAMAN
a)Aralin/Paksa Kahalagahan ng Pag-aaral ng Kontemporaryong isyu.

Unang Markahan
III. KAGAMITANG PANTURO
Pahina sa Gabay ng Guro 1
Pahina sa Kagamitan ng Pang-mag-aaral 1
A. Sanggunian Pahina sa Teksbuk
1. TG at LM, Teksbuk Karagdagang kagamitan mula sa portal ng LR
2. LRMDC Portal Video/larawan/Pahayagan
3. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN

a) Balik-Aral Itanong: Ibigay ang kahulugan ng kontemporaryong isyu?

b) Pagganyak Itanong: May isyu ba kayong nais ibahagi sa klase?


Layunin ng araling ito na ipamulat ang mahalagang gampanin ng mga mag-aaral sa mga isyung nagaganap sa
c) Paghahabi sa Layunin
lipunan at daigdig.
Video clips na mga kaganapan sa lipunan at daigdig.
d) Pag-uugnay ng halimbawa Larawan ng mga isyu o kaganapan sa lipunan o daigdig
Balita tungkol sa mga isyu ng lipunan at daigdig

e) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan #1 1.Pagbibigay ng ideya mula sa videong napanood.

2.Pagsusuri sa mga larawang nagpapakita ng mga isyu tungkol sa lipunan at daigdig.


f) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan #2 (Magpakita ng apat na larawan at pangkatin ang mga mag-aaral sa apat na grupo at hayaang bumuo sila ng
kanilang konsepto tungkol sa larawan.Ibabahagi nila ito sa klase.

1.Bubuo ang bawat pangkat ng kanilang (panata, tula, awit) tungkol sa kanilang papel bilang bahagi ng lipunan at
g) Paglinang sa Kabihasaan
daigdig na maging isang responsableng mamamayang mulat sa mga isyung panlipunan at pandaigdig.

h) Paglalapat ng Aralin Bakit dapat tayong maging mulat sa mga kontemporaryong isyung nagaganap sa ating lipunan at daigdig?

1. Bakit dapat tayong maging mulat sa mga isyu ng lipunan at daigdig?


Ang pagiging mulat sa bawat isyung nagaganap sa lipunan at daigdig ay isang tungkulin ng bawat
1. Paglalahat ng Aralin
mamamayan upang siya ay makatugon sa bawat pagbabagong nagaganap ang maiangkop ang kanyang
kalagayan at karanasan.
Magbigay ng isang isyung iyong naranasan at paano ito nakatulong sa iyo upang lalong lumawak ang iyong
2. Pagtataya ng Aralin
kaalaman sa pagtugon ng mga kaganapan ng iyong buhay?
3. Karagdagang Gawain
Magbigay ng reaksyon tungkol sa nagaganap sa Marawi.
V. MGA TALA Naunawaan ng mga mag-aaral ang paksa.Naisagawa ito ng maayos.

VI. PAGNINILAY Gawing gabay ang resulta ng talakayan upang matukoy kung natuto ang mga mag-aaral.
a) Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
b) Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation.
c) Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
d) Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
e) Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
f) Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking punong- guro
at superbisor?
g) Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

ELEAZAR CALLANTA
Guro sa Aral. Panlipunan Pinagtibay:
Araling Panlipunan 10

KONTEMPORARYONG ISYU

Petsa:__________________ Araw/Sesyon Blg:__3/_4-5___

Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning)

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga isyu at hamong panlipunan na makakatulong sa pagharap sa
a) Pamantayang Pangnilalaman mga hamon ng mga kaganapan sa lipunang kanilang ginagalawan.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop at mahusay na pagmalas sa mga isyung nagaganap sa kanilang
b) Pamantayan ng Pagganap
lipunang kinabibilangan
c) Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang katuturan ng lipunan at ang mga bumubuo nito.

1. Naibibigay ng kahulugan ng lipunan.


LAYUNIN: 2. Naiisa-isa ang mga bumubuo ng lipunan.
3. Nailalarawan ang uri ng lipunang ginagalawan.

II. NILALAMAN
Isyu at Hamong Panlipunan
a)Aralin/Paksa
1. Lipunan
III. KAGAMITANG PANTURO Unang Markahan
Pahina sa Gabay ng Guro 11-14
B. Sanggunian Pahina sa Kagamitan ng Pang-mag-aaral 2-13
1. TG at LM, Teksbuk Pahina sa Teksbuk
2. LRMDC Portal Karagdagang kagamitan mula sa portal ng LR
3. Iba pang Kagamitang Panturo Diagram/Video clips/Mga larawan
IV. PAMAMARAAN
Itanong: Ano ang kahulugan ng isyu?
Magbigay ng halimbawa ng isyung nagaganap sa lipunan
a) Balik-Aral

b) Pagganyak Ipakita ang mga larawan at hayaang suriin ito ng mga mag-aaral.
Ang layunin ng araling ito ay tutulong sa mga mag-aaral upang maunawaan ang konsepto ng lipunan, ang
c) Paghahabi sa Layunin
bumubuo nito at ang mga katangian ng mga isyu na nagaganap sa kanyang lipunan.
Video clips tungkol sa lipunan at mga kaganapan rito.
d) Pag-uugnay ng halimbawa Larawan ng mga isyu o kaganapan sa lipunan .
4 Pics 1 word/puzzle/PPT
1.Pagbibigay ng ideya mula sa videong napanood.
e) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan #1 Itanong: a. Mula sa video, anong konsepto ang mabubuo ninyo na angkop sa salitang lipunan?
b. Ano –ano ang mga napansin ninyong isyu sa video?

2.Pagsusuri sa mga larawan.( Ang klase ay nahati sa apat na pangkat)


f) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan #2
Itanong: Bakit ito ay maituturing na isyu o suliraning panlipunan?

Pagsagot sa Pamprosesong tanong:


1.Ano-ano ang pananaw ng inyong grupo sa headline na napunta sa inyo?
g) Paglinang sa Kabihasaan 2.Maituturing mo bang isyung panlipunan ang ipinapakita ng bawat headline?Bakit?
3. Bakit mahalaga na maunawaan mo ang iba’t-ibang isyung panlipunan?

Paano nakakaapekto ang mga isyung ito sa iyong pamumuhay bilang isang mag-aaral at bilang kasapi ng
h) Paglalapat ng Aralin
lipunan?
Magbigay ng mga
Ibigay ang kahulugan ng lipunan at ang bumubuo rito?
1.Paglalahat ng Aralin Ang lipunan ay ay tumutukoy sa mga taong sama-samang naninirahan sa isang organisadong komunidad na
may isang batas,tradisyon at pagpapahalaga.

2.Pagtataya ng Aralin 1. Gumawa ng isang ulat, tula, awit na naglalarawan sa lipunan at mga isyu rito.
3.Karagdagang Gawain Gumawa ng sariling pakahulugan ng lipunan.

V. MGA TALA Ipagpapatuloy sa susunod na araw. Hindi natapos ang ilang mga Gawain.

VI. PAGNINILAY Gawing gabay ang resulta ng talakayan upang matukoy kung natuto ang mga mag-aaral.
a) Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
b) Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
c) Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
d) Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation?
e) Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
f) Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyunan sa tulong ng aking
punong- guro at superbisor?
g) Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

ELEAZAR CALLANTA
Guro sa Aral. Panlipunan Pinagtibay:
Araling Panlipunan 10

KONTEMPORARYONG ISYU

Araw/Sesyon Blg:__4/_5-6__

Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning)


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga isyu at hamong panlipunan na makakatulong sa pagharap sa
a) Pamantayang Pangnilalaman mga hamon ng mga kaganapan sa lipunang kanilang ginagalawan.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop at mahusay na pagmalas sa mga isyung nagaganap sa kanilang
b) Pamantayan ng Pagganap
lipunang kinabibilangan
c) Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang istrukturang panlipunan at ang mga elemento nito.

1. Nailalarawan ang istrukturang panlipunan.


LAYUNIN: 2. Naiisa-isa ang mga elemento ng istrukturang panlipunan.
3. Napapahalagahan ang istrukturang panlipunan.
II. NILALAMAN
Isyu at Hamong Panlipunan
a)Aralin/Paksa
2. Lipunan
III. KAGAMITANG PANTURO Unang Markahan
Pahina sa Gabay ng Guro 15-19
Pahina sa Kagamitan ng Pang-mag-aaral 14-21
A. Sanggunian
Pahina sa Teksbuk
1. TG at LM, Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa portal ng LR
2. LRMDC Portal
Crossword Puzzle/Graphic organizer/Datos mula sa NSO
3. Iba pang Kagamitang Panturo
Powerpoint presentaion
IV. PAMAMARAAN
Itanong: Ibigay ang kahulugan ng lipunan?
a) Balik-Aral Ilarawan ang sarli bilang kasapi sa lipunan.
Ipabuo ang crossword puzzle.
b) Pagganyak
Hanapin ang mga salitang may kaugnayan sa istrukturang panlipunan.
Ang layunin ng araling ito ay na masuri ang istrukturang panlipunan at ang mga elemento nito na siyang
c) Paghahabi sa Layunin
magbibigay ng kaalaman sa mga mag-aaral upang lubos nilang maunawaaan ang konsepto ng lipunan.
Crossword Puzzle ng mga konsepto tungkol sa istrukturang panlipunan
d) Pag-uugnay ng halimbawa
Graphic organizer ng mga elemento ng istrukturang panlipunan

e) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan 1.Malayang talakayan


#1 2. Pagsusuri ng bawat elemento ng istrukturang panlipunan

1. Isulat ang mga salitang nabuo mula sa puzzle at ipaliwanag ang mga ito.
f) Pagtalakay sa konsepto at Kasanayan
2. Ipagawa ang graphic organizer upang matukoy ang mga element0 ng istrukturang panlipunan.
#2
1.Pangkatang Gawain:
Hayaang pumili ang mga mag-aaral ng isang elemento na kanilang ipapaliwanag.Maari nila itong gawin sa
g) Paglinang sa Kabihasaan ibang-ibang paraan ng pagpapaliwanag base sa kanilang kakayahan at kasanayan.
(Rubrics sa Pagmamarka)

Paano mo ipinapakita ang pagpapahalaga sa mga elemento ng istrukturang panlipunan?


h) Paglalapat ng Aralin

Bakit mahalaga ang mga elemento ng istrukturang panlipunan?


Mahalaga ang bawat elemento dahil ito ang bumubuo sa ating lipunan na nagbibigay sa atin ng sapat
1.Paglalahat ng Aralin na kaalaman upang lubos nating maunawaan ang lipunang ating ginagalawan at kung paano tayo makikilahok
at makibahagi sa anumang isyu na kinasasangkutan ng ating buhay na maaring humubog sa ating karanasan at
ugnayan sa ating kapwa.
Maikling pagsusulit
2.Pagtataya ng Aralin
Gawain 2,pahina 20
3.Karagdagang Gawain Takda :Gawain 3: Photo Essay pahina 21

V. MGA TALA Ipagpapatuloy sa susunod na araw. Hindi natapos ang ilang mga gawain.
VI. PAGNINILAY Gawing gabay ang resulta ng talakayan upang matukoy kung natuto ang mga mag-aaral.
a) Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
b) Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
c) Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
d) Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation?
e) Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
f) Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyunan sa tulong ng aking
punong- guro at superbisor?
g) Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:

ELEAZAR CALLANTA

Guro sa Aral. Panlipunan Pinagtibay:

You might also like