You are on page 1of 43

LINGGO 1

Unang Araw

1. LAYUNIN:
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Naihahambing ang pagkakaiba ng bata noon at ngayon.


B. Naiintindihan ang salitang “ Pagkabata”.
C. Nalalaman ang karapatan ng bawat bata.

11. PAKSANG ARALIN:

Susuriing akda : BATANG – BATA KA PA

May Akda: Apo Hiking Society

Kagamitan: Music video, Mga larawan at Laptop

111. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain:

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

a. Panalangin
b. Pagtala ng liban

B. Pangganyak: (10 minuto)

Magpakita ng larawan ng bata noon at ngayon


.

NOON NGAYON

Anong pagkakaiba ang napansin nyo mula sa mga larawan?

Ma’am!

Ok, Anne. Ang napansin kop o na pagkakaiba ay ang


Paglalaro nila. Ang unang larawan po ay masayang
Naglalaro kasama ang ibang mga bata sa labas ng
Bahay. Samantalang ang pangalawang larawan ay
Naglalaro gamit ang gadgets.
Magaling!
Ang napansin ni Anne na pagkakaiba ng
Dalawang larawan ay ang kanilang paglalaro.
Sa labas ng bakuran naglalaroang mga bata
Sa unang larawan. Samatalang ang pangalawa ng
larawan ay nagpapakita ng pagkamoderno
sa paglalaro.

Sino ang maaaring makapaghambing ng


Pagkakaiba ng bata noon at ngayon?

Bata

Noon Ngayon

Simple Mabait Maporma Mapusok


Lannie?
-Ang mga bata noon ay simpleng manamit.
Samantalang
ang mga bata ngayon ay moderno sila at maporma.

Magaling !May iba pa bang kasagutan?


Ang mga bata noon ay mababait samantalang ang
ibang
mga bata ngayon ay mapupusok.

C.Paglalahad sa paksang aralin: (15 minuto)

Ang tatalakayin natin ngayon ay may


kaugnayan sa mga nabanggit ninyong
mga sagot sa paghahambing ng mga bata
noon at ngayon.

Ngayong umaga pagaaralan natin ang


Isang awiting bayan na may pamagat na
“ Batang- Bata Ka Pa”. ng Apo Hiking Society
Bago natin talakayin ang awiting ito, ano ang
Unang pumapasok sa isip ninyo kapag narinig
ang salitang “Pagkabata”

WalangPakialalam Musmos

Pagkabata
Naglalaro

Masayahin

Egocentric Inosente
D.Pagtalakay sa paksang aralin: (20 minuto)

Panoorin at iparinig sa mga bata ang music video


“Ng awiting Batang-Bata”

1. Ano ang pamagat ng awitin? -Batang-Bata Ka Pa


2. Tungkol saan ang awit na ito? - Ang awiting Batang-Bata Ka Pa ay
tungkol sa pagkabata.
3. Paano inilalarawan ng awit na ito
ang pagkabata? - Ang pagkabata ay isang kamusmosa
/pagiging
inosente sa anumang katotothanan sa
kanyang
kapaligiran.
4. Sumasangayon ka bas a sinasabi nito? - Opo.
5. Ano sa tingin mo ang tinitukoy ng awit
na “karapatan kahit bata pa”? - Karapatang mabuhay.
- Karaptang makapaglaro
- Karapatang mamuhay sa malinis at tahimik
na kumunidad.
-Karapatang mapangalagaan at mabigyan
protekyon ng magulang .
-karapatang makapag aral.
-Karapatang habang bata pa imulat na ng
mga
agulang sa tunay na buhay na ang
buhay ay hindi munting paraiso lamang.
6. Ano kaya ang mga bagay na hindi
pa nalalaman ng mga bata ayon sa
awit? -Na ang buhay ay may kaakibat na mga
suliranin
at responsibilidad
7. Matapos marinig at mabasa ang awit
na ito, may nagbago ba sa pagtingin
mo sa pagkabata? Ibahagi kung mayroon. -Mayroon po. Ang pagkabata ay
napakasayang
panahon at karanasan sa buhay ng mga
bata.
8. Masasabi mo bang tama ang paglalarawan
ng awit na pagkabata? Bakit? O Bakit hindi? -Opo. Dahil ang pagkabata ay marami pang
hindi nalalaman sapagkat hindi pa gaanong
mature mag-isip at yon ang mga panahong
na hindi pa tayo marunong mag-isip para
sa ating mga sarili. At ito rin ang panahon
na kailangan ang patnubay at gabay ng
mga magulang.
9. Kung ikaw ay magpapayo sa masbata
sayo tungkol sa pagkabata, ano ang
sasabihin mo tungkol sa kanya? -Makinig at sundin ang payo ng
magulang at
nakatatada.
10. Kung mabibigyan ka ng pagkakataong
baguhin ang isang bahagi ng awit, anong
bahagi ang babaguhin mo at bakit ito
ang nais mong baguhin? -Ganyan talaga ang buhay lagi kang
nasasabihan…….
Ito ang nais kong baguhin na bahagi ng
awit,
sapagkat mahirap ang at hindi maganda
ang
palagiang napagsasabihan ang mga bata sa
edad na 2-7 taong gulang sapagkat hindi pa
nila
batid na may ideya rin ang ibang tao sa
sitwasyo.Bagamat kailangan lang ng
mahabang
pasensya at gabay ng mga magulang ang
mga
bata.
E.Pagpapalawig(10 minuto)

Natalakay na natin ang awiting” Batang-Bata Ka Pa”


na Apo Hiking Society, ngayon magkakaroon tayo ng
pangkatang Gawain.

Pangkat 1-3
Magbigay ng limang bagay na nagagawa ng mga
bata noon at ngayon at ipaliwanag ang mga ito.

Mga bagay na nagagawa ng mga bata


NOON NGAYON
Nakapaglalangoy sa ilog Nakapanonod ng telebisyon

Nakakaakyat sa mga punong kahoy Naglalaro ng mga gadgets

Nakakapamitas ng mmga prutas na ligaw Nakapupunta sa mga pasyalan

Nanghuhuli ng mga ibon Gumagamit ng computer

Masayang nakapaglalaro sa labas Nakakapag-aral sa pribadong eskwelahan


F.Pag-uulat ng bawat pangkat: (5 minuto)
G.Pagbibigay sentises ng guro:

Maraming salamat. Magaling! Bigyan ng palakpakan ang bawat grupo.

Ngayong nalaman na ng bawat grupo ang mga bagay na nagagawa ng mga bata noon at ngayon
at naipaliwanag na. Kumuha ng kalahating papel at sagutin ang mga sumusunod na katanungan.

1V. EBALWASYON:

Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na katanungan. Isulat lamang ang letra ng tamang sagot sa
papel.

1. Alam mo na may_____________ang bawat nilalang.


A. Kamalian B. karpatan C. katotohanan

2. Nais ko sanang malaman ang____________sa katotothanan.


A. batid B. mali C. tama

3. Ang pamagat ng awit ay:


A. batang-bata ka pa B. may bukas pa C. pusong bato

4. Ano ang may akda ng awitin?


A. Aegis B. apo hiking society C. sreet boys

5. Tungkol saan ang ibig sabihin ng awit?


A. Magulang B. pamilya C. pagkabata

V. TAKDANG ARALIN/KASUNDUAN:

Bumuo ng islogan o kawikaang maiuugnay sa diwa ng awit. Ilagay ito sa isang buong
papel.

Ikalawang Araw

a. Presentasyon/Paglalahad sa Paksang Aralin: (15 minuto)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Ang tatalakayin natin ngayong araw ay ang


tungkol sa tuntunin at kayarian ng talata ng
“Batang-Bata Ka Pa”

Ngayong umaga basahin at pag-aralin nating


muli ang bawat talata ng awit.
Tuntunin:

1. Saan-saan ginamit ng may-akda ng awit


Ang mga palugit sa talata? -Sa simula, gitna at wakas

2. Anong bantas ang ginamit sa bawat talata


ng awit? -palugit at kuwit

Sa pagbabaybay ng wasto, sabayan natin sa


pag-awit ang papatugtugin kong music video
ng “Batang-Bata Ka Pa.”

b. Pagpapayaman: (30 minuto)

Sa tulong ng ginawa ninyong Matrix


ng mga bagay na nagagawa ng mga
bata noon at ngayon, sumulat ng dalawa
hanggang tatlong talata tungkol sa mga
bagay na nagagawa ng mga bata noon
at ngayon. Ang gagawing talata ay
naaayon sa napag-aralan nating
tuntunin at kayarian ng talata.

c. Pag-uulat ng napiling estudyante sa kanilang isinulat:


d. Pagbibigay ng komento ng guro o mga kaklase:
e. Pangwakas na pagtataya: (15 minuto)

Ngayon kukuha ako ng limang mag-aaral mula sa aking talaan. Ang matawag kong
pangalan ay pupunta sa unahan at iababahagi ang kanyang natutuhan sa tinalakay nating
awit na “Batang-Bata Ka Pa”.

Maraming salamat. Magaling. Bigyan natin sila ng isang “pasabog”

Ikatlong Araw:

a. Pangganyak: (30 minuto)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Maganda ang diwa at hated ng awit sa mga


magulang at mga bata.Una para sa mga
magulang dapat ay magkaroon ng mahabang
pagpapasensya sa mga bata at paggabay sa
kanila.Pangalawa, Para sa mga bata.
Kailangang mamulat sila sa katotohanang
ang pagiging bata ay pansamantala lamang.
Ipinahihiwatig din ng awit ang pagsunod ng
mga bata sa payo ng kanilang mga magulang
at maibigay sa mga bata ang kanilang karapatan.

Talakayin natin isa-isa ang sumusunod na


katanungan:
1) Ano ang mga payong ibinibigay sainyo ng mga
magulang ninyo? -maging mabuti sa kapwa
-mag-aral ng mabuti
-sumunod sa payo ng mga magulang
-maging mapagbigay at matulungin
-magkaroon ng takot sa Diyos.

2) Nasusunod nyo ba ito? Bakit? O Bakit hindi? -opo dahil lahat ng payo nila ay
para sa
Kabutihan ng aking sarili.
3) Pareho ba ang mga payo nila noong kayo
ay bata at hayiskul na? kung hindi paano
ito nagkakaiba? -Hindi po. Ang madalas na naipapayo
noong bata pa ako ay maging mabait
na bata, huwag magpasaway, mag-
iingat dahil baka madapa o baka
mahulog o masaktan. Samantalang
ngayon ay mag-aral ng mabuti, huwag
muna magpapaligaw at huwag
magpapagabi sa labas.
b. Pangwakas: (30 minuto)

Sa pagtatapos ng paksang aralin natin bibigyan


ko kayo ng makukulay na papel, pandikit at
gunting na gagamitin ninyo sa paggawa ng
larawan o representasyon ng isang bagay na
maaring sumimbolo sa buhay haysikul.

Maaaring gawin ito sa loob ng 10 minuto lamang


at ang nalalabing 20 minuto ay ilalaan para sa
pagpapaliwanag kung bakit ito ang kanilang napili.


Masusing Banghay Aralin sa Filipino 7

Unang Markaha

LINGGO 2

Unang Araw

I. LAYUNIN:
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Magamit ang mga salita tungkol sa mga kontekswal na pahiwatig.
2. Maipakita ng tama at naaayon sa sa pagganap ng mga tauhan sa “Sundalong
Patpat” sa pamamagitan ng pagkakaroon ng Reader’s Theater.
3. Naiugnay ang buod at diwa ng kuwento sa sariling buhay.
4. Napapayaman ang talasalitaan.

II. PAKSANG ARALIN:

Susuriing Akda: Ang Sundalong Patpat


Susuriing Genre: Kuwento
Mga Kagamitan: Papel, kopya ng kuwento, laptop, video ng Sundalong Patpat

III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

a. Panalangin
b. Pagtala ng liban
B. Pangganyak: (10 minuto)

Ngayon bumunot kayo ng papel na hugis


Patak-ulan. Bawat patak-ulan ay may bilang
na isa hanggang lima. Magugrupo ang mag-
kakatulad na bilang at bi bigyan ko kayo ng
kopya ng kuwento at magkakaroon tayo ng
sampung minutong paghahanda para sa
Reader’s Theater.
C. Presentasyon: (20 minuto)

Ngayon magkakaroon tayo ng Reader’s Theater


sa kuwentong ating pag-aaralan na may pamagat
na ang Sundalong Patapat.

Maaari ng mag-umpisa.

D. Pagpapayaman: (20 minuto)

Pagtalakay sa Paksang Aralin


1. Sino ang pangunahing tauhan sa kuwento? -Sundalong Patpat
2. Sino ang kaniyang kasama? -kabayong payat
3. Ano ang hinahanap niya? -ulan
4. Bakit kaya niya ito hinahanap? -para magkaroon ng tubig
5. Sino-sino ang mga napagtanungan niya? -sampalok,manok,bundok,ulap,dagat
6. Kung ikaw ang sundalong patpat maniniwala
Ka baa gad sa mga sinabi nila? -maaring hindi at maaring oo.
7. May mga bagay din ba kayong hinahanap?
Ano ang mga ito? -mayroon po.

E. Pangwakas na Pagtataya: (10 minuto)

Panuto: Bigyan ng katumbas na salita ang mga kontekswal na pahiwatig mula sa kuwento.
Piliin ang sagot sa Hanay B at isulat sa patlang.

Hanay A. Hanay B.

____1. Umimbulog a. Inihagis

____2. Nakatinghas b. Lumipad pataas

____3. Tinigpas c. Malakinh banga

____4. Sumubad d. Mabilis na umalis

____5. Ipinukol e. Nakatindig

____6. Gusi f. Pinutol gamit ang patalim

g. Pumiglas

Ikalawang Araw

A. Presentasyon: (20 minuto)


Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Pumuli ng ilangmag-aaral na maaring gumanap


Bilang mga tauhan sa Sundalong Patpat. Gawin
ito ng (15minuto) labing limang minuto at ang natitirang
(5minuto)limang minute ay ang pagtalakay sa sumusunod
na tanong.

1. Saan kaya naganap ang kuwento? -sa kalawakan


2. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento? -sundalong patpat,kabayong
payat,sampalok,manok,bundok, dagat,
pugita
3. Ano ang nagging suliranin sa kuwento? -ang nawawalang ulan
4. Paano ito nalutas? -sa diterminasyon at katapangan ng
Sundalong Patpat na makuha o Makita
ang ulan

B. Pagpapayaman: (25 minuto)

Matapos ang pagsasadula ng mag-aaral sa


Sundalong Patpat. Bumuo ng dalawang grupo
Ng mag-aaral at magkaroon ng pagdedebate
Topic:Sangayon ba kayo sa ginawa ng Sundalong
Patpat sa paghanap sa nawawalang ulan?

Unang Grupo: Sangayon Pangalawang Grupo:Di-sangayon

C. Pangwakas na Pagtataya: (15 minuto)

Tatawag ng ilang mag-aaral at magbibigay ng


mga halimbawa na nagpapatunay na dinadasalan
nga ang pagdating ng ulan. Ma’am!

Ok. Carmela. -umaalay ng itlog sa simbahan ang mga


magsasaka kapag panahon ng tag-
init.

Magaling! Ang mga magsasaka ay nagaalay


ng itlog sa panahon ng tag-init kapag kina-
kailangan nila ng tubig sa palayan.

Sino pa ang magbibigay ng patunay na


dinadasalan nga ang pagdating ng ulan?
OK. Izagani. -tuwing tag-tuyot ang mga tao ay
nagdadasal para humingi ng ulan.

Ikatlong Araw

A. Pagpapalawig: (15 minuto)


Tatalakayin natin ngayon ang mga bagay na gusto
ninyong makuha.
1. Ano ba ang gustong-gusto mo na bagay
magkaroon ka at makapagpapasaya saiyo? -
2. Paano mo ito pinagsisikapang makuha? -
3. Kung sakaling makuha mo na ang gusto
mong bagay, gaano mo ito pinapahalagahan? -

B. Pagpapalawig: (30 minuto)

Sa pamamagitan ng tinalakay natin tungkol sa mga


bagay na nais nating makuha. Sumulat ng isang
bagay na nakuha ninyo na at sabihin kung paano
mo ito pinahahalagahan. May pagkakaparehas ba
ito sa kuwento ng Sundalong Patpat kung paano
sumubok sa mga nakaharap niya para malaman
kung nasaan ang ulan?

C. Pangwakas na Pagtataya (15 minuto)

Ang bawat mag-aaral ay magbahagi ng kanilang


Isinulat sa klase tungkol sa isinulat nilang mga
bagay na gusting-gusto nilang makamit o makuha
sa buhay at sabihin din kung paano ito pinahaha-
lagahan.


Masusing Banghay Aralin sa Filipino 7

Unang Markahan

LINGGO 3

Unang Araw

1. LAYUNIN:
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Naihahambing ang pagkakaiba ng mga talento ng bawat tao.
2. Nagagamit at napahahalagahan ang pakikinig sa sinasabi ngbiba.
3. Nakakasulat ng pangungusap na ginagamit ang pang-uri at pang-abay.

II. PAKSANG ARALIN:

Susuriing Akda: “Isang Dosenang Klase ng High School Students”

Mga Kagamitan: Mga larawan

Halagang Pangkatauhan: Hindi lahat ng mag-aaral ay iisa at parepareho ang talent.

kailangang mahubog sila sa kanikanilang mga talent.

III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


a. Panalangin
b. Pagtala ng liban

B. Pangganyak: (15 minuto)


Magpakita ng larawan ng “Isang Dosenang
Klase ng High School Students”.
Ano ang napansin ninyo mula sa
ipinakita kong larawan? -Ma’am!

Ok. Carmela. -napansin ko po na hindi lahat ng


Mag-aaral ai iisa at parepareho ang
Talent at interes sa buhay.

Magaling! Tama angniyong napansin


sapagkat kung mapapansin nyo ang mga
nasa larawan iba-iba ang ipinapakitang
interes at talent.

C. Presentasyon: (20 minuto)

Bawat mag-aaral ay bibigyan ko ng Akda


at basahin ito ninyo ng tahimik.

D. Pagpapayaman: (25 minuto)

ngayon papangkat-pangkatin ko kayo sa


labing dalawa. Bawat pangkat ay isasadula
ang isa sa “Isang Dosenang Klase ng High
school Student.” Bumunot kayo ng papael
na may pamagat ng Isan Dosenang Klase
ng High School Students.

E. Takdang aralin:

Isulat sa kuwaderno kung saang pangkat ka nababagay at ipaliwanag kung bakit ito ang
napili mo. Ibahagi sa klase sa susunod na lingo.

Ikalawang Araw

A. Pagpapalawig: (20 minuto)

Pagpili ng sampung mag-aaral na magbabahagi ng isinulat na takdang aralin.


Kumuha ng reaksyon mula sa nakikinig na mag-aaral at tanungin.

1. Sangayon ba kayo sa isinulat at


sinabi niya? -opo sangayon po kami.
2. Ano ang stereotyping? -naglalarawan ng imahe ng isang tao
Halimbawa:Pagsinabing
Ama ng tahanan ito ay naglalarawan ng
Isang lalaki, makisig at matapang.

B. Sintesis: (40 minuto)

Bawat mag-aaral ay gumuhit sa papel


ng isang bagay na sumusimbulo sa kanilang
sarili. Ipaliwanag kung bakit iyon ang
napili ninyong bagay at ibahagi ito sa klase
isa-isa.

Ikatlong Araw

A. Pangwakas na Pagtataya: (60 minuto)

Ngayong umaga balikan natin ang ginawa


noong nakaraang araw. Maaari bang
pumunta ng unahan ang tatawagin kong
mag-aaral at sabihin sa dalawa o tatlong
pangungusap lamang ang natatandaan
ninyong ibinahagi ng inyong kaklase
tungkol sa bagay na sumisimbolo sa kanila.

Carmela. -Magandang umaga. Ibinahagi ni


Clara noong nakaraang araw na
bulaklak ang iginuhit niyang bagay
na sumisimbolo sa kanya dahil isa
siyang babae, maayos at malinis sa
sarili.

Ok. Magaling!

Roberto. -puno ang iginuhit ni


Izagani na sumisimbolo sa kanya
sapagkat siya raw ay isang lalaki na
makisig, matapang at malakas.

Ok. Salamat! Palakpakan natin si Carmela at


Roberto dahil mayroon silang natandaan sa
Ibinahagi ng kanilang mga kaklase.

Ngayon sumulat kayo ng tatlo-limang talata


bawat talata ay binubuo ng 4 na linya na
gumagamit ng pang-uri at pang-abay.


Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 7

Unang Markahan

LINGGO 4

Unang Araw

I. LAYUNIN
1. Napapapyaman ang talasalitaan
2. Nakapaglalahad ng sariling opinyon tungkol sa mga pangyayari sa kwento.
3. Nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay
4. Nakapagmamalas ng sariling damdamin tungo sa pangunahing tauhan
II. PAKSANG Aralin
Paksa: “Sandaang Damit “
Konsepto: Diskriminasyon
Kakayahan:

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Pagtataya (10 minuto)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


Pumili sa mga salita na bubuo sa mga pangungusap.
a. Teheras f. pupitre
b. Paanas g. abaloryo
c. Mapapakagat-labi h. pagyayabang
d. Pambubuska
e. Walang-imik
1. Madalas na nag-iisa sa isang sulok at____________ang batang babae.
2. Mahina at_____________pa kung ito’y magsalita.
3. Kung minsa’y di bahagyang sulyapan ang mga pagkaing nasa ibabaw ng ___________ng
kaniyang mga kaklase.
4. Tumindi ang___________at panlalaitng mga kaklase sa batang babae.
5. Punong-puno ng maliliit, makikinang, at makukulay na______________ang damit ng
batang babae.
6. Nakadispley sa______________ang sari saring damit ng batang babae.

B. Pangganyak (5 minuto)
Pagpapakita ng larawan ng bullying at pagtatanong:

1. Alam ba ninyo na kung ano ang bullying? -Opo. Ito’y isang gawain na nagdudulot ng
sakit pang pisikal o sa kalooban ng isang ta
tao na nagging biktima nito. Halimbawa:
pang-aasar sa kaklase, panghihingi ng
baon,pag-uutos na may pananakot kung
hindi sususndin, at marami pang iba.

2. Mayroon naba sainyong nakaranas nang -Opo Ma’am.


ma-bully?

C. Presentasyon at Pagpapayaman ng Teksto (25 minuto)


Basahin natin ang akdang tatalakayin sa araw na ito at sagutin ang mga tanong.

1. Ano ang iyong nagging damdamin sa -Nalungkot at natuwa. Nalungkot dahil


wakas ng kwento? Bakit ganito ang sa pagtrato sa batang babae ng kanyang mga
iyong naramdaman? kaklase at natuwa dahil sa bandang huli ay
natanggap at nabigyang pagkakataong na
maging kaibigan nila ang batang babae .

3. Alam ba ninyo kung ano ang -Ang diskriminasyon ay ang panlalait sa


diskriminasyon? Iugnay ninyo ito isang bagay, tao, o grupo . batay sa kwento
sa kwento. Ito’y panlalait sa isang batang babae na iba
ang estado sa buhay.

Diskriminasyon – ay ang hindi pantay na pagtingin sa karapatan, lahi, kulay, relihiyon, o kultura
ng isang tao.
Pangalawang Araw

I. LAYUNIN
1. Nakapagsasadula ng iba’t-ibang uri ng diskriminasyon sa lipunan.
2. Pag-unawa sa paksang aralin
II. PAKSANG Aralin
Paksa: “Sandaang Damit “
Konsepto: Diskriminasyon
Kakayahan:
III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Pangkatang Gawain
Magkaroon ng apat na pangkat. Ang bawat pangkat ay magdududla-dulaan sa iba’t-
ibang uri ng diskriminasyon sa lipunan:
Grupo 1 – Diskriminasyon sa kulay/lahi
Grupo 2 – Diskriminasyon sa katayuang sosyoekonomiko(mahirap)
Grupo 3 – Diskriminasyon sa relihiyon
Grupo 3- Diskriminasyon sa kasarian (bakla, tomboy)
B. Sintesis
Magbigay ang klase ng isang pangungusap na nagpapahayag ng mga magagandang
kaisipan mula sa binasa at tinalakay.

1. Pagbibigay respeto sa tao


anumang katayuan sa buhay

2. Pantay-pantay na pagtatrato sa
kapwa.

3. Maging mapagkumbaba

4. Maging mapag-bigay sa kapwa

Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
1. Malaman ang kahulugan ng idioma at makapagbigay ng halimbawa nito.
2. Matutuhan ang kahulugan ng simili at metapora at makapagbigayn ng mga
halimbawa nito.
II. PAKSANG Aralin
Paksa: “Sandaang Damit “
Konsepto: Diskriminasyon
Kakayahan:
III. PAMAMARAAN
D. Panimulang Pagtataya (10 minuto)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Presentasyon
Pagtuturo ng Idioma

Gumuhit ng T-Chart sa pisara. Sa unang kolum isulat ang sampong (10) halimbawa ng
idioma at sa pangalawang kolum na bakante isulat ng mga mag-aaral ang kahulugan ng
mga nakasulat na idioma.

Idioma - Ang idioma ay salita o grupo ng mga salitang patalinhaga ang gamit. Ito'y ay
nagbibigay ng di tuwirang kahulugan.

Mga Idioma Mga Kahulugan

1. Buto’t balat Paya’t na payat

2. May pakpak ang balita mabilis kumalat ang balita

3. Anak araw maputi

4. Nagmumurang kamatis nagpapabata

5. Amoy lupa matanda

6. Babaeng mababa ang lipad bayarang babae

7. Pasan ang daigdig maraming problema

8. Namumula ang pisnge kinikilig

9. Nangangamote di makaisip ng maayos


10. Naglahong bula di na nagpakita

Pagtuturo ng Simili at Metapora

 Balikan natin ang inyong mga nabuong pangungusap kanina: ikumpara ang
inyong sarili sa isang bagay. Italakay ang simili at metapora.

Simili

1. kasing ganda niya ang rosas.


2. parang ibon siya kung kumanta.
3. para siyang leon kung magalit.
4. Ang mga mata mo ay tulad ng mga bituin.
5. Kasingkintab ng diyamante ang iyong mga luha.
6. Ang iyong labi ay tila rosas sa pula.
7. Ang kanyang kagandahan ay mistulang bituing nagniningning.
8. Ang mga kamay mo ay kasing kinis ng tela.

Metapora

1.Ang kanyang mga mata ay bituin sa langit


2.Siya ay isang leon sa galit
3.Siya ay posporo sa nipis
4.Ang bahay ay palasyo sa laki
5.Animo makopa sa pula ang pisngi ng dalaga
6.Kawangis mo ang hina ng isang ibong wala pang bangis
7.Ga-santol ang laki ng bukol sa ulo mo
8.Paris na masel mo'y matigas na metal
9.Sintamis ng tsiko ang ngiti ng bata
10.Sintigas ng bato ang puso ng galit na ama

Simili – payak at lantad na paghahambing ng dalawang magkaibang bagay na ginagamit ang


mga salitang "tulad ng", "paris ng", "katulad", "magkasim" o "sing-"

Halimbawa: Ang mga tao ay tulad ng rosas, mamatay sila kung hindi mo sila bibigyan ng tubig.

Metapora - direktang paghahambing ng dalawang magkaibang bagay na hindi ginagamit ang


mga salitang "tulad ng", "paris ng", "katulad", "magkasim" o "sing-"

Halimbawa: Ang buhay ay parang gulong, minsan nasa ibaba, minsan nasa itaas

Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 7

Unang Markahan

LINGGO 5

Unang Araw

I. LAYUNIN
1. Nakapagbibigay ng masining at payak na paglalarawan sa mga salitang nasa kwento.
2. Makabuo ng sariling kwento tungkol sa pinagmulan ng mga bagay na nasasagot ang mga
tanong na Bakit: Bakit umuulan? Bakit mataas ang langit?
3. Nakauunawa sa kwentong binasa.
II. PAKSANG Aralin
Paksa: “Kung Bakit Umuulan”
Konsepto:
Kakayahan:

III. PAMAMARAAN

Panimulang Pagtataya (10 minuto)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aara

A. Panimulang Pagtataya (20 minuto)


Magbigay ng halimbawa ng payak at masining na paglalarawan gamit ang salitang hangin.
Pagkatapos himukin ang klase na subuking magbigay ng kanilang sariling halimbawa ng payak
at masining na paglalarawan para sa nasabing salita.

 Hatiin ang klase sa limang grupo. Bigyan ang bawat grupo ng limang salitang ito:
Langit, Araw, Ulap, Buwan, at Ulan.
Bawat grupo ay maglilista ng mga payak na paglalarawan ng salitang naiatas sa
kanila
Mga halimbawa ng payak at masining na paglalarawan sa (Ulap)

Payak

 Parang bulak
 Mahaba
 Kulay puti kapag hindi umuulan at medyo kulay itim kung umuulan
 Nagbibigay kulay sa kalangitan
 Parang usok

Masining

 Napakaganda
 Napakaputi
 Simbolo ng kapayapaan
 May namumuong pagsubok

B. Pagganyak (10 minuto)


Alam ba ninyo na hindi lamang pagalalarawan ang kinailangan ng mga tao ukol sa mga
bagay sa paligid nila.sinasagot ng paglalarawan ang tanong na ano, kalian, saan, at paano.

Ngayon kinakailangan ninyo ring bumuo ng mga kwento tungkol sa pinagmulan ng mga
bagay upang sagutin ang tanong na bakit: Bakit umuulan? Bakit mataas ang langit?

Pagbabahagi ng ginawang kwento:


Panimula

Tagpuan/Suliranin

Tunggalian Kasukdulan Wakas ng kwento

C. Presentasyon (10 minuto)


Ikuwento sa klase ang “Kung Bakit Umuulan”

Pamagat

Tauhan
Sino-sino ang mga tauhan Katangian ng mag Tauhan

Tagpuan
Saan naganap ang kwento Kailan naganap

Banghay

Simula

Gitna

Wakas
C. Pagpapayaman (20 minuto)
Ngayon aalamin natin kung ano ang opinion ninyo sa kwento?

1. Ilarawan ang relasyon ni Relasyon tungkung- -


Langit at alunsina.
Tungkung-Langit Alunsina

[Type a Inaasahan [Type a


2. Ano-ano ang inaasahan ng bawat quote from quote from
the the
tauhan sa kanilang kabiyak? document
document [Type a
[Type a or the
or the quote from
quote from summary
summary the
the of an
of an document or
document orinteresting
interesting the
the point. You
point. You summary of
3. Paano tinugunan ng magkarelasyon - summary of can
can an
ang mga inaasahang ito? Makatarungan position an position
interesting
ba ang kanilang pagtugon? interesting the text
the text point. You
point. You box
box can position
4. Sino sa tingin ninyo ang may higit - can positionanywhere
na makatarungang ikinilos? Bakit? anywhere the text box
the text box in the
in the anywhere in
anywhere indocument.
Ikalawang Araw document. the
the Use the
Use the document.
I. LAYUNIN document. Text Box
Text Box Use the Text
1. Nakapagsasadula ng iba’t-ibang uri ngtab
diskriminasyon Use the Text Tools tab
Tools Box Tools sa lipunan.
2. Pag-unawa sa paksang aralin Box Tools to change
to change tab to
tab to the
II. PAKSANG Aralin the change the
change theformatting
Paksa: “Kung Bakit formatting
Umuulan” formatting
formatting of the pull
Konsepto: of the pull of the pull
of the pull quote text
Kakayahan: quote text quote text
quote text box.]
box.] box.]
box.]
III. PAMAMARAAN
Papayaman
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Pagpapayaman (30 minuto)


Ngayon magkakaroon tayo ng pangkatang talakayan. Narito ang mga tanong na
maaari nating gamitin sa ating talakayan.
1. Magbahagi ng ilang karanasan na kung -
saan maroon ayaw ipagawa sa inyo
dahil sa inyong edad., ngunit nakatitiyak
kayo na sapat na ang inyong kakakyahan
o karanasan upang magawa ito.

2. Ano ang inyong naramdaman sa karanasang -


iyon.

3. Ano ang inyong naging tugon sa karanasang -


iyon?
Isulat sa loob ng bawat hahon ang sagot sa mga sumusunod na kataningan.

Karanasan Damdamin Naging tugon

1. 1. 1.

2.

B. Pagpapalawig (30 minuto)


Ngayon bibigyan ko kayo ng mga materyales para sa paggawa ng isang poster. Dapat
Makita sa ginawang poster ang inyong mga kasagutan sa nakaraang talakayan ng mga
karanasan,damdamin, at naging tugon ninyo dito.

Bawal
gumamit
ng
internet..
“yan ang
palaging
sinasabi ni
mama.
Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
1. Nakapagpapakita ng kakayahan sa paggawa ng poster ayon sa tinalakay n
kwento.
2. Nakapagmamalas ng sariling damdamin tungo sa pangunahing tauhan.
3. Nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay
4. Nailalahad ang mga mahahalagang pangyayari sa kwento batay sa
mga nabuong larawan.
5. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan at sa mga
gawain.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: “Kung Bakit Umuulan”
May Akda:
Kagamitan:
III.PAMAMARAAN
A. Pagpapalawig (10 minuto)
Bigyan ang mga grupo ng maigsing oras upang puliduhin ang kanilang mga
poster na ginawa noong ikalawang araw, at upang maghanda sa pagbababahagi
ng kanilang ginawa sa klase.
B. Sintesis (30 minuto)
Ngayon lahat ng grupo ay magbabahagi ng kanilang ginawang poster at pati narin ng
ilan sa inyong mga napag-usapan sa talakayan.

Unang pangkat: (Pagbabahagi)

Pangalawang Pangkat: (Pagbabahagi)

Ikatlong Pangkat: (Pagbabahagi)

Ikaapat na Pangkat: (Pagbababhagi)

C. Pangwakas na pagtataya (20 minuto)


Pagkatapos magbahagi ng bawat grupo, ipaalala sa kanila ang kwento “kung bakit
umuulan” at talakayin ang kaugnayan ng kanilang mga ibinahagi at ang karanasan ni
Alunsina

Mga gabay na tanong sa talakayan:

1. Ano-ano ang mga pagkakapareho ng inyong karanasan sa naging karanasan ni


Alunsina sa kwento?
[Type a
[Type a quote quote from [Type a
from the the quote from
document or document or the
the summary the summary document or
of an of an the summary
Karanasan
interesting ni Alunsina
interesting sa Kwento
Karanasan ni Alunsina sa Kwento of an
point. You point. You interesting
can position can position point. You
the text box the text box can position
anywhere in anywhere in the text box
the the anywhere in
document. [Type document.
a quote the
Use the Text Use the
from the Text document.
[Type Box Tools tab [Type Use a quote
the Text
BoxaTools
quotetab document or
from the the to change from the
Box Tools tab
to change the summary
document or of the document or
to change
formatting of an
thethesummary formatting of the summary the
pull quote interesting
of an box.] the You
pull of an
formatting of
text point.
interesting
interesting canquote
Karanasan ngtext
position
Mag-aaral the pull
point. You box.] point. Youtext
quote
the text box
can position can position
box.]
anywhere in
the text box the text box
the
anywhere anywhere in
2. Paano ninyo in document.
nilutas ang inyong mga naranasang paghahadlang na iba sa paraang
the
ginawa the ni alunsina? Use the Text
document. document.
Box Tools tab
Use the Text
Use the Text to change 1.
Box Tools tab Box Tools tab
the
to change the to change the
formatting of
formatting
Solusyon of formatting of
the pull 2.
the pull quote the pull
quote text
text box.] quote text
box.]
box.]
3.
Masusing Banghay Aralin sa Filipino 7

IKATLONG MARKAHAN

LINGGO 21

Unang Araw

2. LAYUNIN:
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan.


2. Naiuugnay ang mga pangyayari sa kwento sa sariling karanasan.
3. Naibubuod ang kwento batay sa nagawang talambuhay ng may akda.

11. PAKSANG ARALIN:

Susuriing akda : (“Pimple” Pugad Baboy 6, pahina 1),“Braces”(Pugad Baboy 6,pahina 3)

May Akda: Pol Medina Jr

Kagamitan:Kopya ng“Pimple”(Pugad Baboy 6,pahina 1,“Braces”(Pugad Baboy6,pahina 3)

111. PAMAMARAAN:

A. Pagganyak (10 minuto)

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Anong impresyon ninyo sa nakita ninyong -Ma’am!


larawan tungkol sa “Pimple” (Pugad baboy )?

Ok, Mara. -ito’y tungkol sa pagiging metikuloso sa


katawan/mukha ng mga Filipino
Magaling!

Sino pa ang maaaring magbigay nga impresyon


O mga bagay na napapansin ninyo sa larawan?

Grace? - ang napapansin ko sa larawan ay ang


maraming matatabang baboy na nagkalat sa
maganda at malinis na kapaligiran.

Magaling. May iba pa bang kasagutan? -ang napansin ko ay imbes dumi o tagiawat
ang nasa mukha ng isang tao ay sa halip
mga matatabang baboy ang ipinakita sa
larawan ng manunulat.
B. Presentasyon (30 minuto)
Ngayong araw tatalakayin natin ang paksang “Pimple”(Pugad Baboy ni Pol Medina Jr.)
At ipakilaa si Pol Medina Jr.

Sa loob ng bahay kubo isulat kung anong uri ng talambuhay mayroon ang manunulat na
si Pol Medina.

Ipaliwanag :

Ngayon muli nating balikan ang binasa nating komoks:


Gabay na mga tanong sa talakayan:
1. Ano ang napansin ninyo sa binasang akda? =

2. Kung ikukumpara sa mga naunang napag- =


aralang akda(tula, maikling kwento, sanaysay),
ano ang naiibang katangian ng komiks?

3. Malinaw ba ang mga detalte sa akda? Paano? =


4. Balikan ang mga larawang ginamit sa komiks.
Nakatulong ba ito sa pagkukuwento ng akda?
Bakit?

Bilang paghahanda sa sussunod na sesyon, bibigyan ko kayo ngayon ng tig-iisang kopya


ng akdang “Braces” ni Pol Medina para basahin ninyo.

“Yun ang bakal na nakabalot


Sa ngipin para magmukha
Kang mayaman….”
“…..Paborito ng mga artista ‘yun
eh!
“E, Pa, usokasi ang braces
Ngayon eh. Gusto ko lang
Maging ‘in’…..
“Gusto ng anak kong
Magpalagay ng braces kahit
Walang sungki ang ngipin n’ya.
Status symbol daw ‘yon…..”
“’ Yan ang hirap sa ‘ting Pinoy
e…hindi bale ng magutom,
basta’t makaporma lang…..”
IKalawang Araw

3. LAYUNIN
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan.

2. Natutukoy at nailalarawan ang mga tauhan, tagpuan at mga isyung panlipunan


sa kwento.
3. Nakapagbibigay hamon sa mga mag-aaral para gawing positibong ang mga
kaugaliang Filipino na nakakasama sa pagtingin ng iba.
4. nakabubuod ng mga paksang tinalakay

11. PAKSANG ARALIN

Susuriing akda : (“Pimple” Pugad Baboy 6, pahina 1),“Braces”(Pugad Baboy 6,pahina 3)

May Akda: Pol Medina Jr

Kagamitan:Kopya ng,“Braces”(Pugad Baboy6,pahina 3), kapirasong papel na may


nakasulat na tanong.
111. PAMAMARAAN

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Pagpapayaman (15 minuto)


Magbabalik-aral tayo sa detalying napag-usapan natin at tinalakay sa nakaraang
sesyon hinggil sa kahulugan at katangian ng komiks.

Sagutan natin ang mga sumusunod na tanong tungkol sa braces sa pamamagitan ng


pagpabunot sa mga mg-aaral ng tanong na nakasulat sa isang maliit na kapirasong
papel.
 Sino-sino ang mga tauhan sa komiks? =
 Saan-saang tagpuan ang ginamit =
sa komiks?
 Batay sa binasang komiks bakit =
“Braces” ang pamagat?

B. Pagpapalawig (30 minuto)


Narito ang ilang isyung panlipunan na isinalarawan sa komiks.

"BRACES"

magmukhang mayaman Pamporma ng mga artista

"In" Status symbol Kulturang Pinoy

Isulat sa Hanay A ang Opinyon at Katwiran batay sa mga nakasulat na isyu/paksa sa


lipunan ng akdang “Braces”

Isyu/paksa Opinyon katwiran

Magmukhang mayaman
Pamporma ng mga arytista
“In”
Status symbol
Kulturang Pinoy

C. Sintesis (15 minuto


Bilang paglalahad, bawat grupo ay ibubuod ang mga nagging sagot gamit ang story
map.

Saan Naganap
Mga Tauhan

Naganap:

Simula_________________________________________________________

Gitna__________________________________________________________

Katapusan______________________________________________________

Paksang Diwa Ano ang natutuhan


mo?

Bagamat ang akda ay tumutuligsa sa ilang hindi ganoon kagandang kaugalian ng mga Filipino.
Ito’y isang hamon sa inyo bilang mga kabataan kung paano magiging positibo ang mgkaugaliang
ito at kung paano ninyo ito isasabuhay.

Sa ngayon pag-usapan din natin kung ano pa ang ibang kaugaliang Filipino na karaniwang iniisip
na nakakasama, ngunit maaaring gawing positibo.

Ma’am!
Ok. Luningning?
“Paggaya ng gamit na nakikita natin sa
ibang bansa. Katulad ng mga stateside na
mga produkto. Gustong-gusto at
ipinagmamalaki ng mga Filipino ang mga
produkto na nanggagaling sa ibang bansa
kaysa sa sariling atin.”
Magaling! May iba pa bang kasagutan?
“ang paggamit ng cellphone sa mga lugar
sa maaaring makaistorbo sa mga tao.
Halimbawa sa loob ng paaralan, at sa mga
pampublikong lugar kagaya ng mga
pasyalan, dahil minsan hindi lahat ng tao ay
gusting makarinig ng pinag-uusapan ng
ibang tao lalo na kung ito’y pampribadong
usapan lamang.”
Ok. Magaling! Mayroon pa bang gustong sumagot?
Ma’am!
Ok. Izagani.
“Ang isa pa pong kaugaliang napapansin ko
sa mga tao ngayon lalo na sa mga kabataan
ay ang paggamit ng kompyuter at iba pang
mga teknolohiya....kadalasan ang iba ay
gumagamit nito para magpatay lamang ng
oras. Nawawalan na sila ng panahon sa mga
magaganda at mahahalagang bagay na
nagagawa noon ng mga tao kagaya ng
pagkukuwentuhan ng pamilya,
pakikipaglaro sa labas ng mga bata at ang
masama pa nito ay pwedeng magdulot ng
pagseselos ng mga mag-aasawa dahil
nawawalan na ng panahon ang taong
gumagamit nito sa kanilang mga mahal sa
buhay.”
Ok. Salamat at napakaganda ng inyong
mga ibinahagi..So paano naman ito
maaaring gawing positibo? “Lahat po ng mga nabanggit na kaugaliang
Filipino na nagpapakita ng hindi maganda sa
paningin ng iba ay maaari po nating gawing
positibo sa pamamagitan ng paggamit nito
sa tamang oras at panahon lamang...kahit
marami ng biyaya na ibinibigay satin ang
teknolohiya kailangan parin magkaroon ng
limitasyon sa paggamit ng mga ito na hindi
nakakasira sa mga pagsasama at relasyon
lalo na sa mga kabataan na siyang unang
nagkakaroon ng problema sa kanilang pag-
aaral dahil sa maling paggamit ng mga
teknolohiya.”

Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
1. Nakapaglalahad ng sariling opinion batay sa kwento
2. Nakakasulat ng talatang naglalahad ng sanhi at bunga ng bawat binasang
komiks.
3. Nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: (“Pimple” Pugad Baboy 6, pahina 1),“Braces”(Pugad Baboy 6,pahina 3)
May Akda: Pol Medina Jr.
Kagamitan:
III.PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Pangwakas na pagtataya (35 minuto)

Bilang Bahagi ng Akda Posibleng Patunay


Nagsasaita at
Katangian Niya

1. “Senyorito,
ipinatatanong ni
Senyorita kung
ano ang ulam
natin ngayon….”
2. “E, Pa, uso kasi
ang braces
ngayon e, gusto
ko lang maging
‘in’…”
3. “Gusto ng ank
kong mag-
palagay ng
braces kahit
walang sungki
ang ngipin
n’ya…”
4. “Puro utang na
tapos
maghohost pa sa
Miss
Universe!!!”
5. “Baliktad ano?
Dapat, “We are a
poor country
pretending to be
rich.”
6. “Sa Tagalog,
Hindi bale ng
magutom,
basta’t
makaporma
lang. Pwe!”

Matapos iproseso sa klase ang mga sagot, sumunod na ipabasa ang komiks na
“The Gwapings’ Ni Pol Medina Jr., Pahina 30, ikalawang kahon. At pagkatapos
basahin isulat sa bawat kulom ang hinihingi ayon sa nabasa.

Mga tauhan Paglalarawan sa tauhan Kailan naganap ang mga


pangyayari

A. Pagtataya (25 minuto)


Pasulatin ang mga mag-aaral ng tig-isang talatang naglalahad ng sanhi at bunga ng
bawat komiks na kanilang binasa.

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 7

IKATLONG MARKAHAN

LINGGO 22

Unang Araw

4. LAYUNIN:
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nakapagbibigay ng magandang ideya tungkol sa kalayaan
2. Nabibigyang pagkakataon ang sarili na makibahagi sa talakayan.
3. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan at sa paksang
tinalakay.

11. PAKSANG ARALIN:

Susuriing akda : Tutubi-tutubi ‘Wag Kang Magpahuli sa mamang salbahe”

May Akda: Jun Cruz Reyes

Kagamitan: Kopya ng Akda, kopya ng Talasalitaan

111. PAMAMARAAN:

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Presentasyon (20 minuto)


Gabay sa talakayan:
 Ideya ng kalayaan para sa kabataan
 Pagiging istrikto ng magulang, guro, at gobyerno
 Pangangailangan ng mga tuntunin- ang pagbigay ng tao sa kaniyang passion na minsan
ay hindi isinasaalang-alang ang proseso.

“Magandang umaga! Ngayong araw ay


tatalakayin natin ang mga sumusunod:”

Una, ideya ng kalayaan para sa kabataan…


“Ano sa palagay ninyo ang ibig sabihin nito?” Ma’am!

Ok. Marry anne? Ang kalayaan para sa kabataan ay


ang kalayaang magawa kung ano ang
tama at narararpat lamang para sa
kabutihan ng sarili.

Magaling! Ibig sabihin ang kabataan ay malaya


Sa kung anumang gustong gawin basta’t ito’y
May limitasyon at walang pang-aabuso sa
kalayaan.

“Ngayon ano naman ang ibig sabihin ng pagiging


istrikto ng magulang, guro at gobyerno? Ma’am!

Carmel? “Tama lang po na maging istrikto


ang mga magulang sa kanilang mga
anak para sa kabutihan nila. At ang
guro dahil sila ang nagsisilbing
pangalawang magulang ng mga mag-
aaral sa eskwelahan. Ang gobyerno
sila ang nagpapatupad ng mga rules
and regulations sa isang pamayanan.

Ok. Magaling!
Ngayon isusulat ko sa pisara ang salitang kalayaan
At bubuo kayo ng Concept web tungkol sa kalayaan.

B. Pagpapayaman (15 minuto)

Kalayaan
Kalayaan Kalayaan
[Typ
[Typ ea
[Typ [Typ
ea quo
ea ea
[Typ quo [Typ te
quo [Typ [Typ quo
ea te [Typ e a fro
te [Typ ea ea te
quo [Ty fro e a quo m
fro e a quo quo fro
te pe m quo te the
m quo te te m
fro a the te fro doc
the te fro fro the
m quo doc fro m ume
fro doc
the  Sino
doc natin kapag narinig natin ang salitang
te ang mga taong naisip the kalayaan?
nt m m
ume m ume
m
doc  Ano fro ang mga lugar naumenaisip natinntkapag sinabi ang salitang dockalayaan?
or the the
the nt
ume  May
nt
m mga pangyayari bang nagpapaalala the
sa atin ng kalayaan? doc doc
or doc ume the
or doc or
nt the the ume nt sum ume ume
the ume nt nt the
or doc or mar
C. Pagpapalawig (20sum Minuto) sum nt nt or or sum
the um marng kalayaang
or the y of
Talakayan: Talakayin ang ideya litaw
or sa nabuo nilang Concept web. mar
sum entSubukang katasinmar amng ideyay ngof kabutihan sa likod ngsum an nathe
mga kilos
the
ito. Linawin na
the the y of
y of
orang ideya ng kalayaan mar sum sum
mar ay umiikot
an hindi
sum sa kakayahang gawin inte
ang lahat ng maari kung an
thehindi sa ideyang an sum mar at sitwasyon.
mar
y of dapat na gawin
inte ang
marnararapat y of sa resti
na akma konteksto
inte mar y ofmagagawa y of inte
sumHindi ito simpleng paggawaresti ng gusto
an y of para ysaofsarili ; an tungkol
ng ito sa ng
resti
resti
marsarili para sa nakararami. inte poin an an
inte ng an
ng an inte inte ng
resti y of poin inte resti t.
Ikalawang Araw poin inte resti resti poin
ng an t. resti ng You
I. LAYUNIN t. resti ng ng t.
poin inte You ng poin can
1. Nakapagsasaliksik
You sa mga lugar sa loob ngngpaaralan. You
t. rest
2. Nakapagsasaliksik tungkol can
sa poin bayan.
sariling t. posi poin poin
can poin t. t. can
You ing posi t. You tion
posi t. You You posi
can II. poiPAKSANG ARALIN tion You can the
tion You can can tion
posi nt.Paksa: Tutubi-tutubi ‘Wagthe KangcanMagpahuli sa mamang posi salbahe”
text
the can posi posi the
tion You text posi tion box
text posi tion tion text
the can box tion the any
box tion the the box
text posi any the text whe
any the any
box tion whe text box re in text text
whe text box box whe
any the re in box any the
May-akda: Jun Cruz Reyes

Kagamitan:

111. PAMAMARAAN:

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Sitesis (40 minuto)


Talakayan:
1. “Ayon sa mga napag-usapan natin no’ng
nakaraang araw tungkol sa ideya ninyo
sa kalayaan. “Ano na ngayon ang ideya “Ang kalayaan ay ang malayang
ninyo ng kalayaan?” pagsasagawa ng ninanais ng isang
tao hindi para sa sariling kapakanan
kungdi para sa nakararami.

` 2.” Paano mo maisasakatuparan ang konsepto “Sa pamamagitan ng paggawa ng


ng kalayaan ngayong ikaw ay mag-aaral kung ano ang tamang gawin na hindi
pa lamang?” lumalabag sa mga alituntunin, at
hindi naabuso ang sarili sa paggawa
ng mga ninanais.”
Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
1. Naipapahayag ang sariling ideya tungkol sa kalayaan.
2. Napapahusay ang kakayahan sa pagsasalita sa pakiki-ayon sa talakayan.

II.PAKSANG ARALIN
Paksa: Tutubi-tutubi ‘Wag Kang Magpahuli sa mamang salbahe”

May-akda: Jun Cruz Reyes

Kagamitan:
III. PAMAMARAAN:

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Introduksiyon sa pananaliksik (60 minuto)


Hatiin ang klase sa grupong may tiglilimang miyembro. Ipakilala sa klase ang
mga sumusunod na tanong. Upang Pabunutin sila ng mga tanong na dapat
nilang sagutin. Bigyan sila ng 15 minuto upang gawin ang ehersisyong ito.

Mga tanong na gabay sa pagsasaliksik:


1. Ilang banyo mayroon ang buong paaralan?
2. Ano ang pinakanakabubusog na kombinasyon ng pagkaing mabibili sa
canteen gamit lamang ang sampung piso?
3. Kapayanamin ang isang guro at itanong ang mga sumusunod:
A. Ano ang buo nilang pangalan?
B. Saan sila nagtapos ng pag-aaral?
C. Ano-ano ang itinuturo nilang asignatura?
D. Ano ang paborito niyang lugar sa paaralan?
4. Ilang guro mayroon sa Faculty roo?
5. Ano ang makikita sa pinakamataas na bahagi ng paaralan?
6. Ano ang mga katabing lugar ng paaralan?
Taungin sila kung ano ang ginawa nila.ipaliwanag sa kanila na ang ginawa nila ay isang
uri ng pananaliksik. Isa-isahin ang mga hakbang na dinaanan sa pananaliksik.

1. Mga tanong o paksa na gusting masagot.


2. Fieldwork
a. pag-ikot upang mahanap ang sagot
b. pakikipanayam
c. libro
d. internet

Presentasyon ng saliksik

Ipakilala ang gagawing pananaliksik tungkol sa sariling bayan. Ang inaasahang output ng
mga bata para sa proyektong ito ay isang brochure na magpapakilala sa maipagmamalaki
ng kanilang bayan sa sumusunod na aspekto.

 Mga pagkain
 Mga kilalang tao
 Mga pasyalan
 Mga artifact
 Mga pagdiriwang
 Mga produkto

Ikaapat na Araw

I. LAYUNIN
1. Napapayaman ang talasalitaan
2. Nakapagsasalita gamit ang kakaibang mga salita: Halimbawa: wika noong
Dekada 70, Jejemon o salitang “Beki”, at mga salita ng isang wikang banyaga.
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Tutubi-tutubi ‘Wag Kang Magpahuli sa mamang salbahe”
May akda: Jun Cruz Reyes

III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Talasalitaan (20 minuto)

Syntax =pagkakaayos ng salita sa loob ng pangungusap


Articulate =pagiging matatas sa paggamit ng wika
Sensibility =bilis o talas ng kamalayan
Superficial =pakunwati lamang
Intellectual =taong matalino
Sarcastic =nanunuyang pahayag
Profound =mayroong malalim at dakilang kaalaman, kung sa
tao; bagay na nangangailangan ng malalim na pag-
aaral; kung sa ideya o konsepto
Unawa =pag-intindi
Matatas =mahusay sa paggamit ng wika
Malimit =hindi madalas, minsan
Hangad =kagustuhan
Nagsisikap =nagsisipag
B. Panimulang pagtataya (40 minuto)
Pumasok sa klase gamit ang mga kakaibang salita.
1. Maaring gumamit ng salita noong Dekada 70 tulad ng repapips, ermats at erpats at
kung ano-ano pa.
2. Gumamit ng Jejemon o salitang “Beki.” Halimbawa: Chaka; Tom Jones-Gutom;
Lala- kakain o lalamon; Itey-Ito; siney itey- Sino ito; tohmooh o kurak-Tama; Ditey
na aketch- Dito na ako; Gerabells-Go, sige na.
3. Magsalita gamit ang isang wikang banyaga na may halong lokal na wika.
Gawin ito sa loob ng 10 minuto at subukang bumuo ng isang diyalogo sa lob ng
klase. Subukang suriin ang magiging reaksiyon ng mga bata sa ginawang pananalita.
Tanungin ang mga sumusunog pagkatapos ng ehersisyo.
1. Bakit ganoon ang inyong nagging reaksiyon?
2. Akma ba ang ganitong uri ng pananalita ayon sa ating sitwasyon sa loob ng
klase?kapag kausap ang isang guro? Ang punong guro?
3. Maari ba itong gamitin sa pagsulat?
4. Naiintindihan ban g buong klase ang ginamit na pananalita?

You might also like