Professional Documents
Culture Documents
I. LAYUNIN
PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-Ia-c-20)
Nahuhulaan ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga
karunungang-bayang napakinggan
II. PAKSA
2. Presentasyon ng Aralin
AKTIBITI
3. Pokus na Tanong
Mungkahing Estratehiya : BALON NG KATANUNGAN
Sumalok ng mga katanungang nais bigyang kasagutan sa balon n gating
magiging talakayan.
4. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : HULA-KAISIPAN
Hulaan ang sagot o kaisipan ng mga sumusunod karunungang-bayan.
ANALISIS
ALAM MO BA NA…
Sinasabing ang mga sinaunang Pilipino ay may sarili nang panitikanng
nagtataglay ng kasaysayan ng lahi bago pa man dumating ang mga Español at iba pang
mga dayuhan sa bansa. Ito ay mga akdang pampanitikang lumaganap sa Panahon ng
Katutubo tulad ng karunungang-bayan. Ang mga karunungang-byan ay nagsilbing gabay
ng ating mga ninuno sa kanilang pang araw-araw na buhay.
Bago pa man dumating ang mga Español ay may sarili nang panitikan ang mga sinaunang
Pilipino tulad ng karunungang-bayan na nagsilbing gabay nila sa pang araw-araw na
buhay.
APLIKASYON
Mungkahing Estratehiya : POSTER-IFIC!
Pumili ng isang karunungang bayan na maiuugnay mo sa iyong buhay at iguhit ito.
Pagtataya
Magbibigay ng pagsusulit. Bumuo ng 5 karunungang-bayan mula sa larawan.
Tala:
V. Repleksyon
I. LAYUNIN
PANONOOD (PD) (F8PD-Ia-c-19)
Nakikilala ang bugtong, salawikain, sawikain o kasabihan na ginamit sa napanood na
pelikula o programang pantelebisyon.
PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-Ia-c-19)
Nabibigyang kahulugan ang mga talinghagang ginamit.
PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-Ia-c-22)
Naiuugnay ang mahalagang kaisipang nakapaloob sa mga karunungang - bayan sa
mga pangyayari sa tunay na buhay sa kasalukuyan.
PAGSASALITA (PS) (F8PU-Ia-c-20)
Naibabahagi ang sariling kuro-kuro sa mga detalye at kaisipang nakapaloob sa akda
batay sa:
- Pagiging totoo o hindi totoo
- May batayan o kathang isip lamang.
II. PAKSA
1. Gawaing Rutinari
Panalangin at Pagbati
Pagtatala ng Liban
Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
Balik-aral
AKTIBITI
Integrasyon: ICT
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : Sine Mo 'To!
Pagpapanood ng video clip ng pelikulang "Pamahiin".
PAMAHIIN
https://youtu.be/MAa6ukmbfjw
kaparis
marunong
bangka
unos naghandog
Pangkatang Gawain
1 Mungkahing Estratehiya
2 Mungkahing Estratehiya
GOING BULILIT! GAME SHOW
Ibigay ang bugtong, salawikain o Ibigay ang kaisipang nakuha mula
kasabihan na nakapaloob sa akda. sa akdang binasa batay sa
pagiging totoo o hindi totoo nito.
RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN
BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailan
Mahusay gan ng
Pagpapabuti
Lubos na Naipahatid ang Di-gaanong Di naiparating
Nilalaman naipahatid ang nilalaman o naiparating ang nilalaman
at Organisasyon nilalaman o kaisipan na nais ang nilalaman o kaisipan na
ng mga Kaisipan kaisipan na nais iparating sa o kaisipan na nais iparating
o Mensahe iparating sa manonood (3) nais iparating sa manonood
(4) manonood (4) sa manonood (1)
(2)
Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan
kinakitaan ng kasiningan ang kinakitaan ng ng kasiningan
kasiningan ang pamamaraang kasiningan ang
pamamaraang ginamit ng ang pamamaraang
Istilo/Pagkamalik ginamit ng pangkat sa pamamaraang ginamit ng
hain pangkat sa presentasyon ginamit ng pangkat sa
(3) presentasyon (2) pangkat sa presentasyon
(3) presentasyon (0)
(1)
Lubos na Nagpamalas ng Di-gaanong Di
nagpamalas ng pagkakaisa ang nagpamalas nagpamalas
Kaisahan ng pagkakaisa ang bawat miyembro ng pagkakaisa ng pagkakaisa
Pangkat o bawat miyembro sa kanilang ang bawat ang bawat
Kooperasyon sa kanilang gawain (2) miyembro sa miyembro sa
(3) gawain (3) kanilang kanilang
gawain (1) gawain (0)
ANALISIS
Integrasyon: ARALING PANLIPUNAN
1. Paano mo ilalarawan ang panitikan sa panahon ng mga katutubo?
Noong panahon ng mga Kastila?
2. Suriin ang tula. Tukuyin ang kasabihang ginamit ni Rizal. Ano ang tiyak na
kaisipan na nais nitong ipabatid?
3. Aling mga kaisipan sa akda ang makatotohanan o batay sa sariling
karanasan at ang kathang isip lamang na maiuugnay mo sa iyong sariling
buhay?
ALAM MO BA NA…
Kasama sa kabang-yaman ng karunungang-bayan ng ating bansa bago
dumating ang mga Español ay ang salawikain, bugtong, sawikain/kawikaan at
kasabihan.
Ubos-ubos biyaya,
Bukas nakatunganga.
ABSTRAKSYON
Integrasyon: MAPEH: Arts
Mungkahing Estratehiya : KULAYAN MO!
Kulayan ang hugis na nagtataglay ng mga ideya mula sa araling tinalakay.
Pagkatapos ay bumuo ng konsepto gamit ang mga salitang kinulayan.
mahalaga Panitikan Sa
pakikipagtala
stasan
Social media
Walang Katutubo
huwag
basehan tradisyon
APLIKASYON
Mungkahing Estratehiya : MALIKHAING PRESENTASYON
Bumuo ng karunungang - bayan mula sa mga larawan. Ibigay ang kaisipan nito
at ibahagi ang iyong sariling kuro-kuro sa mga detalye.
EBALWASYON
Panuto: Isulat ang letra ng wastong sagot.
SUSI SA PAGWAWASTO
1A 2.D 3.B 4.C 5.A
Tala:
V. Repleksyon
I. LAYUNIN
1. Gawaing Rutinari
Panalangin at Pagbati
Pagtatala ng Liban
Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
Balik-aral
2. Presentasyon ng Aralin
Wika : Paghahambing
AKTIBITI
Integrasyon: MAPEH: Physical Education
3. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya: SHARE IT!
Ang bawat pangkat ay pipili ng ilang mga scenes sa pamosong
teleserye.Pagkatapos ay sasagutin ang mga sumusunod na
katanungan.
ANALISIS
ALAM MO BA NA…
ABSTRAKSYON
Mungkahing Estratehiya : CONCEPT-PILLAR
Pagdugtung-dugtungin ang hiwa-hiwalay na bahagi ng caterpillar upang
mabuo ang konsepto ng araling tinalakay.
APLIKASYON
Nilalaman - - - - 3
Pagiging masining - - - - 3
Malikhain/may orihinalidad - - - - 2
Gamit ng paghahambing - - - - 2
Kabuuan - -10
EBALWASYON
SUSI SA PAGWAWASTO
1.C 2.A 3.C 4.D 5.A
Tala:
V. Repleksyon
I. LAYUNIN
PAGSULAT (PU) (F8PU-Ia-c-20)
Naisusulat ang sariling bugtong, salawikain, sawikain o kasabihan na angkop sa
kasalukuyang kalagayan.
II. PAKSA
Pagsulat ng Awtput 1.1
Kagamitan : Pantulong na biswals, mga larawan mula sa
Google
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8 Elma M. Dayag et. al.
Bilang ng Araw : 1 Sesyon
AKTIBITI
KOLABORATIBONG GAWAIN
Magbigay ng halimbawa ng karunungang -bayan.
GRASPS
STANDARD–
Mga Pamantayan 5 4 3 21
A. Malikhain
B. Kaisahan (pagkakaugnay-ugnay ng
mga pangungusap)
C. Makatotohanan
(Sumasalamin sa lipunang
ginagalawan)
E. Kawastuhan (Wasto ang gamit
ng mga salita at bantas)
LEYENDA
20 – 25---------- Napakahusay
15 – 20---------- Mahusay
10 – 15---------- Katamtamang Husay
5 – 10---------- Hindi mahusay
0 – 5---------- Nangangailangan ng rebisyon
Tala:
V. Repleksyon