You are on page 1of 38

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Unang Markahan: Isyu at Hamong Panlipunan

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Unang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Unang Linggo (June 4-8,2018)
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahulugan ng lipunan at ang mga isyu o hamong nakapaloob dito.
Pangnilalaman
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung panlipunan na nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pang-araw-araw na buhay.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag ang konsepto ng Kontemporaryong Isyu
Pagkatuto AP10PKI-Ia-1
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN  Natatalakay ang katuturan  Nasusuri ang istrukturang panlipunan Nakapagbibigay ng sariling
ng lipunan at ang mga at ang mga elemento nito. pakahulugan ng lipunan at
bumubuo rito. nakapagbibigay ng halimbawa ayon
sa estruktura nito.
NILALAMAN LIPUNAN
II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. TG at LM, Teksbuk
2. LRMDC Portal pp. 7-10 pp.13-19 pp.20-21
B. Iba pang
KagamitangPanturo
Mga kagamitang biswal kagamitang biswal kagamitang biswal at bond paper
III. PAMAMARAAN
Ilahad isa-isa ang mga elemento ng
A. Balik-Aral Pre-test estruktura ng lipunan.

Gawain 1 Headline-Suri
B. Malayang Paghahabi sa Susuriin ng mga mag-aaral ang
Layunin larawan na nakatalaga sa bawat
grupo. Sagutin ang tanong na:
Bakit ito ay maituturing na isyung
panlipunan? Isusulat ang sagot sa
C. Pag-uugnay ng diagram.
halimbawa

D. Pagtatalakay sa Pamprosesong Tanong ANG LIPUNAN?


konsepto at kasanayan 1 1. Ano-ano ang pananaw ng Pagbasa ng teksto
inyong grupo sa headline Gabay na tanong:
na napunta sa inyo? 1. Ano ang lipunan?
2. Maituturing mo bang isyung 2. Ano-ano ang element ng lipunan?
panlipunan ang ipinakikita
sa bawat headline? Malayang talakayan: Lipunan: Mga
3. Bakit mahalaga na elemento nito at ang mga kanya-
maunawaan mo ang iba’t akanyang gampanin
ibang isyung panlipunan?
Gawain 2 Timbangin Mo.
E. Paglinang sa kabihasaan

F. Paglalapat ng Aralin Gawain 3 Photo Essay

G. Paglalahat ng Aralin

H. Pagtataya ng Aralin Pagtataya Blg 1.


I. Karagdagang Gawain
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilangng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilangng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral nanaka-
unawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Unang Markahan: Isyu at Hamong Panlipunan

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Unang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalawang Linggo (June18-22,2018)
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahulugan ng lipunan at ang mga isyu o hamong nakapaloob dito.
Pangnilalaman
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung panlipunan na nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pang-araw-araw na buhay.
(Performance Standards)
C. MgaKasanayan sa Nasusuri ang kahalagahan ng pagiging mulat sa mga kontemporaryong isyu sa lipunan at daigdig
Pagkatuto AP10PKI-Ib-2
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Nabibigay ang kahulugan ng kultura Nailalahad ang Dalawang uri ng Natutukoy ang kaibihan at
(Lesson Objectives) kultura at ang mga halimbawa pagkakatulad ng Isyung personal at
nito. Isyung Panlipunan

Natatalakay ang mga Elemento ng


Kultura
II. Paksang-Aralin
(Subject-Matter) KULTURA
III. KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
3. TG at LM, Teksbuk pp.22 pp.22-25 pp.26-34
4. LRMDC Portal
E.Iba pang Kagamitang kagamitang biswal, kagamitang biswal kagamitang biswal
Panturo

IV. PAMAMARAAN
F. Balik-Aral Pagbibigay sa kahulugan ng lipunan at Pagbibigay-kahulugan sa Kultura Ano-ano ang mga Elemento ng
ang mga estruktura nito. saiba’t ibang perspektibo o Kultura?
pananaw.

G.Paghahabi sa Layunin
Larawan ng nagmamano,
H.Pag-uugnay ng halimbawa simbahan, etc.

I. Pagtatalakay sa konsepto
at kasanayan 1 Katuturan ng Kultura Dalawang Uri ng Kultura Isyung Personal at Isyung Panlipunan
*Ayon kay Andersen at Taylor 1. Material Culture
*Ayon kay Panopio 2. Non-material Culture
*Ayon kay Mooney
J. Pagtalakay sa Konsepto
at Kasanayan # 2 Mga Elemento ng Kultura Ang Sociological Imagination
1. Paniniwala
2. Pagpapahalaga
3. Norms
4. Symbols

K. Paglinang sa kabihasaan Gawain 4 Modified True or False Gawain 5 Personal o Panlipunan?

Gawain 6 Pangatwiranan Mo!


L. Paglalapat ng Aralin Gawain 7 Awit-Suri

M. Paglalahat ng Aralin

N. Pagtataya ng Aralin Pagsusulit Blg. 2

O. Karagdagang Gawain
V. MgaTala
VI. Pagninilay

D. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
E. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
F. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral nanaka-unawa sa
aralin
G. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Unang Markahan: Mga Hamong Pangkapaligiran

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikatlong Linggo (June 25-29, 2018
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang
Pangnilalaman maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
(Content Standards)
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa
Pagganap pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
(Performance Standards)
C. Pamantayan sa Natatalakay ang kasalukuyang kalagayang pangkapiligiran ng Pilipinas.
Pagkatuto AP10KSP-Ic-3
(Learning
Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Nasusuri ang kasalukuyang kalagayang Nasusuri ang kasalukuyang Nasusuri ang kasalukuyang
(Lesson Objectives) pangkapaligiran ng Pilipinas sa kabuuan. kalagayang pangkapaligiran ng kalagayang pangkapaligiran ng
Pilipinas sa kabuuan. Pilipinas sa kabuuan.
*Suliranin sa Solid Waste *Pagkasira ng mga Likas na
Yaman
II. NILALAMAN Konteksto ng Suliraning Pangkapaligiran
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
5. TG at LM, Teksbuk pp.35-50 pp.51-61 pp. 61-71
6. LRMDC Portal
B. Iba pang Kagamitang
Panturo

VII. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Pre-Assessment

B. Paghahabi sa Layunin Gawain 1 Sa Gitna ng Kalamidad


C. Pag-uugnay ng Gawain 2 Inner/Outer Circle
halimbawa

Suliranin sa Solid Waste Pagkasira ng Likas na Yaman


D. Pagtatalakay sa *Pagsusuri sa Graph ng Bahagdan
konsepto at kasanayan ng Pinanggagalingan ng Solid Wate
1

Halimbawa ng Best Practice sa


pamamahala ng Solid Waste
E. Pagtalakay sa Konsepto
at Kasanayan # 2

F. Paglinang sa Gawain 3 Data Retieval Chart Gawain 5 Thesis Proof Worksheet


kabihasaan

G. Paglalapat ng Aralin

H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain Gawain 4 Sa Aking Komunidad Gawain 6 Status Report


V. MgaTala

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
nanaka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Unang Markahan: Mga Hamong Pangkapaligiran

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikaapat na Linggo
D. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang
Pangnilalaman maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
(Content Standards)
E. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa
(Performance Standards) pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
F. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kasalukuyang kalagayang pangkapiligiran ng Pilipinas. (AP10KSP-Ic-3)
Pagkatuto Nasusuri ang epekto ng mga suliraning pangkapaligiran (AP10KSP-Ic-4)
(Learning Competencies) Natatalakay ang mga program at pagkilos ng iba’t ibang sector upang mapangalagaan ang kapaligiran
(AP10KLSP-Id-5)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
VIII. LAYUNIN Nasusuri ang kasalukuyang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas sa kabuuan.
*Suliranin sa Solid Waste
*Pagkasira ng mga Likas na Yaman
*Climate Change
IX. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
X. KAGAMITANG PANTURO
C. Sanggunian
7. TG at LM, Teksbuk Learner’s Module pp 55-74
8. LRMDC Portal

D. Iba pang
KagamitangPanturo

XI. PAMAMARAAN
P. Balik-Aral Kalagang Pangkapligiran ng
Pilipinas

Q. Paghahabi sa Layunin Gawain 6 Status Report Video: “A Letter from the


Future” The Greenhouse Effect
R. Pag-uugnay ng halimbawa

S. Pagtatalakay sa konsepto at Ano-ano ang mga pangunahing Ano ang Climate Change?
kasanayan sanhi ng suliranin sa likas na
yaman?

Paano ito nakaapekto sa ating


pamumuhay?

T. Pagtalakay sa Konsepto at
Kasanayan # 2
Kung magpapatuloy ang mga
nabanggit na suliranin, ano
ang maaaring mangyari sa
ating pamumuhay?

Paano masosolusyunan ang


mga nabanggit na suliranin sa
ating mga likas na yaman?

U. Paglinang sa kabihasaan

Gawain 7 Climate Change Forum


V. Paglalapat ng Aralin

W. Paglalahat ng Aralin Gawain 8 Environmental Issue Map

X. Pagtataya ng Arali

Y. Karagdagang Gawain
XII. MgaTala
XIII. Pagninilay
E. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
F. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain parasa
remediation
G. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
H. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Unang Markahan: Mga Hamong Pangkapaligiran

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Unang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalimang Linggo ( July 9-13, 2018)
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang
Pangnilalaman maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa
(Performance Standards) pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kasalukuyang kalagayang pangkapiligiran ng Pilipinas. (AP10KSP-Ic-3)
Pagkatuto Nasusuri ang epekto ng mga suliraning pangkapaligiran (AP10KSP-Ic-4)
(Learning Competencies) Natatalakay ang mga program at pagkilos ng iba’t ibang sector upang mapangalagaan ang kapaligiran
(AP10KLSP-Id-5)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Nasusuri ang kasalukuyang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas sa kabuuan.
*Suliranin sa Solid Waste
*Pagkasira ng mga Likas na Yaman
*Climate Change
II. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
9. TG at LM, Teksbuk Learner’s Module pp 55-74
10. LRMDC Portal

B. Iba pang Kagamitang


Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral

B. Paghahabi sa Layunin The Greenhouse Effect Video: “A Letter from the Future”
C. Pag-uugnay ng
halimbawa

Ano ang Climate Change?


D. Pagtatalakay sa konsepto
at kasanayan

E. Pagtalakay sa Konsepto at
Kasanayan # 2

Gawain 9 Generalization Chart


F. Paglinang sa kabihasaan

G. Paglalapat ng Aralin

H. Paglalahat ng Aralin

Pagtataya Blg. 2
I. Pagtataya ng Arali
J. Karagdagang Gawain

V. MgaTala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain parasa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalimang Linggo
G. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
H. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pamumuhay.
(Performance Standards)
I. Mga Kasanayan sa Naiuugnay ang kalayagan ng mga manggagawa sa pamumuhay ng mga Pilipino.
Pagkatuto AP10MIP-IIe-6
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XIV. LAYUNIN Natatalakay ang kalagayan ng Nabibigyan ng tugon nag mga suliranin Naiuugnay ang suliranin sa sektor ng
mga mangagawang Pilipino sa ng mga manggagawa. paggawa sa antas ng pamumuhay ng
ibat ibang sektor. tao.
XV. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XVI. KAGAMITANG TG (p. 200), LM (210) TG (p.200),LM (p.212-214) TG (p.200),LM (p.215-216)
PANTURO
E. Sanggunian
11. TG at LM, Teksbuk
12. LRMDC Portal Projector, larawan, short video clip Larawan ng mga hanapbuhay, mga News clippings
F. Iba pang Kagamitang rally atbp.
Panturo

XVII. PAMAMARAAN
Z. Balik-Aral  Balik – aral: Isa-isahin ang mga  Ano-ano ang mga suliraning  Magbigay ng isang suliranin na
suliranin na kinakaharap ng kinakaharap ng ating mga kinakaharap ng sektor ng ekonomiya
bawat sektor. manggagawa? na kung saan ay may malaking
epekto sa bansa?
AA. Paghahabi sa  Magparinig ng ilan sa mga  Pagpapakita ng larawan at  Ano ang epekto ng
Layunin dialekto / hinaing ng mga pagkilala sa sektor na kinabibilangan contractualization sa pang-araw
manggagawa sa Pilipinas mula ng mga sumusunod: araw na pamumuhay ng tao?
sa ibat ibang larangan. a. Magsasaka
b. Minero
c. Guro

BB. Pag-uugnay ng  Ano ang kalagayan ng  Sa inyong palagay, ano ang  Ano ang epekto ng kawalan ng
halimbawa pamumuhay ng ng mga kalagayan ng mga nabanggit na hanapbuhay sa sa pamumuhay ng
Pilipino sa bawat sektor? manggagawa sa bawat sektor? mga Pilipin?

CC. Pagtatalakay sa  Pangkatang Gawain:  Pagsusuri sa teksto. Paghahati sa  Gawain 8. Ulat MPS
konsepto at kasanayan Ipakita sa isang dula-dulaan ang klase sa tatlong grupo: Kompletuhin mo ang impormasyon na
kalagayan ng pamumuhay ng a. Sektor ng Agrikultura hinihingi sa kasunod na diagram tungkol
pamilyang Pilipino batay sa : b. Sektor ng Industriya sa kampanya para sa isang marangal
a. Sektor ng Agrikultura c. Sektor ng Serbisyo na trabaho. Itala mo sa “M” ang uri ng
b. Sektor ng Industriya manggagawa sa iba’t ibang sektor ng
c. Sektor ng Serbisyo Pamprosesong tanong: paggawa na humaharap sa iba’t ibang
Gumamit ng rubrics sa 1. Ano-anong uri ng trabaho ang suliranin sa paggawa at itala sa kasunod
pagpupuntos nasa ilalim ng bawat sektor? na kahon ang kanilang isyung
2. Ano-anong suliranin ang kinakaharap. Sa “P” naman itala ang
nararanasan ng mga pillar o haligi para sa isang disente at
manggagawa sa bawat sektor? marangal na paggawa na kung saan
hindi nabibigyan ng pansin at itala sa
kasunod na kahon ang nagpapatunay
dito. Samantalang, sa “S” naman itala
mo iyong suhestiyon upang
206
matugunan ang suliranin sa paggawa
na iyong itinala sa unang bahagi ng
diagram at itala mo sa kasunod ang
isang maikling pamamaraan sa
pagpapatupad ng iyong suhestiyon.
Pamprosesong mgaPamprosesong mga
Tanong
1. Sino-sinong manggagawa ang
nakararanas ng hindi pantay na
oportunidad at mas vulnerable sa mga
pang-aabuso?
2. Ano-ano ang itinakdang stratehiya ng
DOLE upang makamit ang isang disente
at marangal na trabaho?
3. Bakit hindi naipatutupad ang ilan o
mga stratehiya para sa isang disenteng
trabaho ng ilang kompanya sa bansa?
4. Ano-anong hamon sa paggawa na
kasalukuyang kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?
5. Sa mga naitalang suhestiyon, alin sa
mga ito ang sa iyong palagay ay
maaaring kagyat na tugon sa mga
isyung kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?

 Pagpapakita ng Talahanayan  Ano ang Iskemang Sub-contracting?  News Analysis:


DD. Pagtalakay sa na may kinalaman sa bilang ng Mula sa mga nakalap na balita, ano ang
Konsepto at Kasanayan # mga manggagawa sa ibat mga isyu na kinakaharap ng lakas
2 ibang larangan. paggawa ? Paano nakakaapekto ang
mga isyu na ito sa takbo ng ekonomiya?

 Ano ang epekto ng kawalan  Gawain 7: K-K-P-G Tsart (Ikalawang  Tukuyin kung ano ang kinalaman ng
ng hanapbuhay sa pag-unlad K-Kasalukuyang Kalagayan) kawalan ng edukasyon sa mga
EE. Paglinang sa kabihasaan ng ekonomiya ng bansa. suliranin sa paggawa?
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iskemang sub-
contracting? Bakit ito umiiral sa
sektor ng paggawa sa bansa?
Sino ang mga self-employed
without any paid employee at
unpaid family labor?
2. Paano umiiral ang iskemang sub-
contracting?
3. Ano-ano ang mabuti at hindi
mabuting epekto ng iskemang
sub-contracting sa mga
manggagawang Pilipino?

 Ipasagot ang Tanong: Bilang isang  Bakit malaki ang gampanin ng


mag-aaral, sa inyong palagay dapat edukasyon sa antas ng pamumuhay
FF. Paglalapat ng Aralin ba na tanggalin o hindi ang ng tao?
sistemang sub-contracting?Bakit?

GG. Paglalahat ng
Aralin

HH. Pagtataya ng
Aralin

II. Karagdagang Gawain


XVIII. Mga Tala

XIX. Pagninilay Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7


I. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
J. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
K. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
L. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ika-anim na Linggo
J. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
(Content Standards) mga sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdgang syung pang ekonomya upng mapaunlad ang kakayahan sa
matalnong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
K. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay
(Performance Standards) Nakabubuo ng ng pagsusuring papel sa mga isyung pang ekonomiyang nakaapekto sa kanilang pamumuhay

L. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang implikasyon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa sa pamumuhay at sa pag-unlad ng ekonomiya ng
(Learning Competencies) bansa
AP10MIP-IIf-6

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


XX.LAYUNIN  Nailalahad ang kahulugan  Naiisa-isa ang epekto ng  Naipapaliwanag ang dahilan ng
at epekto ng “mura at Kontraktuwalisasyon sa mga pagbangon ng mga
flexible labor” Manggagawa manggagawa

XXI. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa


XXII. KAGAMITANG PANTURO TG (p. 200), LM (210) TG (p.200),LM (p.212-214) TG (p.200),LM (p.215-216)
G. Sanggunian
13. TG at LM, Teksbuk
14. LRMDC Portal
H. Iba pang Kagamitang Projector, larawan, short video clip Projector,larawan Projector,larawan
Panturo

XXIII. PAMAMARAAN Sa paanong paraan nagiging Magbigay ng halimbawa kung papano Magbigay ng mga epekto ng
JJ. Balik-Aral suliranin sa paggawa ang nakikita ang “mura at flexible labor” kontraktuwalisasyon sa mga
Iskemang Subcontracting, Manggagawa
Unemployment at
Underemployment?

KK. Paghahabi sa Layunin Panunuod ng isang infomercial Pagpapakita ng short video clip tungkol Pagpapakita ng mga larawan
hinggil sa “mura at flexible labor” sa kontraktuwalisasyon

Gamit ang mga larawan, hayaan ang


LL. Pag-uugnay ng halimbawa Batay sa pinanuod, magbigay ng Ayon sa iyong napanuod sa paanong mga mag-aaral na tukuyin ang mga
halimbawa na nagpapakita ng paraan nakakaapekto ang dahilan ng pagbangon ng mga
“Mura at Flexible Labor kontraktuwalisasyon sa buhay ng isang manggagawa
tao?

MM. Pagtatalakay sa Pagtalakay sa “Mura at Flexible Pagtalakay sa Epekto ng Ayon sa mga larawan ay magbigay ng
konsepto at kasanayan Labor” Kontraktuwalisasyon sa mga mga dahilan ng pagbangon ng mga
Batay sa tekstong binasa ano ang Manggagawa manggagawa.
ibig ipakahulugan ng “Mura at Isa-isahin ang epekto ng
flexible Labor”? Kontraktuwalisasyon sa mga
Manggagawa

NN. Pagtalakay sa Konsepto


at Kasanayan # 2

Gawain 10. 3-2-1 Tsart Gawain 11. Imbentaryo ng mga


OO. Paglinang sa Iyong punan ng impormasyon ang Manggagawa
kabihasaan hinihingi sa tsart at sagutan ang mga Kumpletuhin ang hinihinging
pamprosesong tanong impormasyon ng imbentaryo ng mga
manggagawa sa inyong pangkat.
Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang mabuti at hindi
mabuting epekto ng
kontraktuwalisasyon sa mga
manggagawang Pilipino?
PP. Paglalapat ng Aralin 2. Isa-isahin ang mga batas o
polisiya ng pamahalaan na
nagpapatibay sa isyu ng
kontraktuwalisasyon sa bansa at
paano ito nakaapekto sa mga
manggagawang Pilipino?

Ipaliwanag“Ang mababang Ipasagot ang Tanong:


QQ. Paglalahat ng Aralin pagpapasahod at paglimita sa Bilang isang mag-aaral, sa inyong
panahon ng paggawa ng mga palagay dapat ba na tanggalin o hindi
manggagawa ay nakakatulong ang kontraktuwalisasyon sa mga
sa pag-unlad ng mga kapitalista Manggagawa?Bakit?
at sa ekonomiya

RR.Pagtataya ng Aralin

SS. Karagdagang Gawain


XXIV. Mga Tala

XXV. Pagninilay Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3 Pangkat 4 Pangkat 5 Pangkat 6 Pangkat 7


M. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
N. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
O. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
P. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo(Week): Ika-pitong Linggo
M. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-nawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
N. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
(Performance Standards) kanilang pamumuhay.
O. Mga Kasanayan sa Nakabubuo ng mga mungkahi upang malutas ang ibat ibang suliranin sa paggawa.
Pagkatuto AP10MIP-II g7
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXVI. LAYUNIN  Nailalahad ang mga hakbang na ginawa ng pamahalaan upang malutas ang mga ibat ibang suliranin sa
paggawa.
 Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang malutas ang suliranin ng kawalan ng trabaho.

XXVII. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa


XXVIII. KAGAMITANG
PANTURO
I. Sanggunian
15. TG at LM, Teksbuk Mga Kontemporaryong Isyu Mga Kontemporaryong Isyu (LM Mga Kontemporaryong Isyu
(LM215-216) 217- 219) TG203- 205) Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang
(TG 201-202) Mga Kontemporaryong Isyu sa Pilipino pahina 65- 81
Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa Ibat ibang
Lipunang Pilipino pahina 65- 81 Suri-Sipat: Batayang Kaalaman Isyung Panlipunan pahina 94
16. LRMDC Portal Suri-Sipat: Batayang Kaalaman sa sa Ibat ibang Isyung Panlipunan
J. Iba pang Ibat ibang Isyung Panlipunan pahina 94
KagamitangPanturo pahina 94

XXIX. PAMAMARAAN
TT. Balik-Aral  Ano-ano ang mga  Tukuyin ang kahalagahan  Muling balikan ang talakayan na may
pangunahing sektor ng ng edukasyon sa antas ng kinlaman sa mga suliranin na kinakaharap
ekonomiya? Alin ang may hanapbuhay. ng mga sektor na pinapasukan ng lakas
pinakamaraming bilang ng mga paggawa? Tukuyin ang dahilan ng
manggagawa? Ipaliwanang paglawak ng sektor ng serbisyo lalo na
ang kabutihan at suliranin ng business process outsourcing?
kakulangan ng mga  Sa konsepto ng kontraktuwalisasyon, ano
UU. Paghahabi sa manggagawa sa isang sektor ang implikasyon nito sa pamumuhay ng
Layunin kumpara sa ibang sektor.  Bakit sinasabing ang mga Pilipino?
mabagal an ekonomiya ay
 Ano ang kaugnayan ng mga nagiging dahilan upang  Magkaugnay ang edukasyon ,
suliranin sa paggawa sa mabawasan ang nalilikhang hanapbuhay at ang ekonomiya ng bansa
VV. Pag-uugnay ng kahirapan ng bansa? trabaho sa bansa. dahil?
halimbawa
 Matamlay ang
 Sa larangan ng edukasyon, pamumuhunan ng mga
paano ito nakakaapekto ang sa local at dayuhang imbestor
antas ng hanapbuhay ng isang sa bansa dahil sa ibat ibang
indibidwal. dahilan tulad ng korapsyon,
kawalan ng sapat at
angkop imprastraktura ,  SUMMATIVE TEST
Malabo, magulo at
WW. Pagtatalakay sa masyadong mahigpit na
konsepto at kasanayan mga patakarang kaugnay
ng buwis at pagnenegosyo
at sa di inaasahang
 Gawain 11: Imbentaryo ng mga burukrasya.
Manggagawa

 Gawain 13: Labor Discussion


Web
Pamprosesong Tanong :
1. Ano- ano ang kahalagahan
ng pagkakaroon ng kaalaman
XX.Pagtalakay sa Konsepto at sa mga isyu , suliranin ng mga
Kasanayan # 2 manggagawa?
2. Paano makatutulong ang
binuong mungkahing solusyon
ng inyong pangkat sa
 Gawain 12: D&D (Dyad Dapat) pangangalanga sa karapatan
at pagbibigay halaga sa
kapakanan ng mga
manggagawa?
Maaaring gamitin ang
Discussion Web Organizer or
Group Sharing Rubric sa
YY. Paglinang sa kabihasaan pagpupuntos.

 Gumawa ng timeline na
may kinalaman sa mga
batas, programa, panukala
 Sumulat ng isang sanaysay na at maging mga probisyon
ZZ. Paglalapat ng Aralin naglalahad ng papel ng ng Pilipinas sa nagdaang
edukasyon sa pagpapataas ng tatlong administrasyon
kalidad ng lakas-paggawa at nakalipas hinggil sa mga
kung paano ito nakakaapekto suliranin o isyu ng sektor na
sa paglago ng ekonomiya. kinabibilangan ng
AAA. Paglalahat ng Aralin (45 mins) Paggawa.
a. Fidel V. Ramos
 Mahalaga ba na mamuhunan b. Gloria Macapagal
BBB. Pagtataya ng Aralin sa edukasyon upang Arroyo
masolusyunan ang kawalan ng c. Benigno Simeon Aquino.
trabaho? Ano ang dapat gawin
CCC. Karagdagang ng pamahalaan ukol dito?
Gawain
 Ano ang implikasyon ng
 Ano ang kaugnayan ng mga kontraktwalisasyon sa
kawalan ng trabaho sa paggawa sa sistema ng
kahirapan? Gumamit ng mga ekonomiya ng Pilipinas? Ano
parirala sa inyong kasagutan. ang negatibo at positibong
epekto nito sa pamilyang
Pilipino?
 Sa mga nagdaang pangulo
ng bansa, alin sa mga
kanilang probisyon ang
nagpapakita ng paglala ng
suliranin sa lakas paggawa?

 Ipaliwanang ang
kahalagahan ng medium
term development plan/
economic agenda ng isang
pangulo ng bansa sa loob
ng kanyang panunungkulan.
XXX. MgaTala
XXXI. Pagninilay
Q. Bilangng mag-
aaralnanakakuhang
80% sapagtataya
R. Bilangng mag-
aaralnanangangailang
anngiba pang Gawain
parasa remediation
S. Nakatulongbaang
remedial? Bilangng
mag-aaralnanaka-
unawasaaralin
T. Bilangng mag-
aaralnamagpapatuloys
a remediation

Rubric sa Group Sharing


Kraytirya Lubhang Kasiya - siya Kasiya - siya Di - kasiya - siya Pagtatangka
1. Pagkakaisa ng grupo Nakiisa ang buong Nakiisa ang buong May ilang di nakiisa Lider lamang ang
sa Gawain ng pangkat pangkat pangkat subalit nagpapahayag at
nagkakaroon ng nagbigay ng ideya
kaunting pagkakagulo
2. Ideya / impormasyong Malawak ang Limitado ang nabuong Iilang ideya lamang Sa lider lamang
nabuo ng pangkat impormasyon at ideya ang nabuo nagdepende ang ideya
ideyang nabuo
3. Pagapapasunod ng Napasunod nang Napasunod subalit may Sumunod pero di Nakasunod lamang
lider at pangkat walang hirap at may nagreklamo sa naunawaan ang
paggalang sa pinuno gawaing ibinigay sa Gawain
at pangkat kanya
4. Kalidad ng nabuong M,as maganda at Maganda at malinaw Nakagawa subalit Nakagawa lamang
awtput ng pangkat malinaw sa inaasahan magulo

Iskala sa Pagmamarka:

Lubhang kasiya – siya 4 – 100


Kasiya - siya 3 - 90
Di kasiya - siya 2 - 80
Pagtatangka 1 - 70
Rubric sa Timeline
Lagpas sa Istandard Nakaabot sa Istandard Di - nakabot sa Istandard Pagtatangka
4 3 2 1
Ang mga tao , pangyayari at Ang mga tao , pangyayari at Hindi kumpleto ang Waang nailagay na
iba pang paksa sa timeline ay iba pang paksa sa timeline ay impormasyon tungkol sa tao, anumang impormasyon sa
mahalaga mahalaga rin pangyayari at i8ba pang timeline , balangkas lamang
At Ngunit ang timeline ay medyo paksa sa timeine ang nabuo.
Ang timeine ay hindi maguo magulo O
At O Ang timeline ay magulo
Ang ispeling at gramatika ay Hindi tama ang ispeing at At
tama gramatika. Hindi tama ang ispeling at
gramatika

Iskala sa pagmamarka:

4 - 100 Lagpas sa Istandard


3- 90 Nakaabot sa Istandard

2- 80 Di - nakaabot sa Istandard

1- 70 Pagtatangka

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikawalong Linggo
P. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)

Q. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
Pagganap kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
R. Mga Kasanayan sa 1.Naipapaliwanag ang konsepto at dahilan ng migrasyon dulot sa globalisasyon.
Pagkatuto AP10MIP-IIh-8
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXII. LAYUNIN Nabibigyang-kahulugan ang Naiisa-isa ang mga dahilan ng migrasyon.
konsepto ng migrasyon

XXXIII. NILALAMAN Migrasyon


XXXIV. KAGAMITANG
PANTURO
K. Sanggunian
17. TG at LM, Teksbuk
18. LRMDC Portal
L. Iba pang
KagamitangPanturo  Larawan na nagpapakita ng  Video clip mula sa www.youtube.com
kahulugan ng migrasyon.
XXXV. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin
DDD. Balik-Aral
Ano ang kahulugan ng migrasyon? Ano-ano ang mga pangunahing
dahilan kung bakit nandarayuhan
ang mga tao?
EEE. Paghahabi sa Magpakita ng halimbawa ng Sa iyong palagay, bakit nanaisin ng isang
Layunin larawan na maaaring maiugnay tao na lumikas mula sa isang lugar
sa kahulugan ng migrasyon. patungo sa ibang lugar?

Sagutin ang mga sumusunod na  Ipapanood sa mga mag-aaral ang


FFF. Pag-uugnay ng tanong; video na may pamagat na “Migration
halimbawa -Ano ang ipinapakita sa larawan? in the Philippines”
-Ano ang ipinahihiwatig nito? (https://www.youtube.com/watch?v=
-Nangyayari ba ito sa ating bansa? W7evFQz_-5k)
Patunayan.

LIPAT-BAHAY  Hayaang magbigay ng hinuha ang


GGG. Pagtatalakay sa Itanong sa klase kung sino ang mga mag-aaral tungkol sa pinanood Gawain 14.Sisid-Kaalaman
konsepto at kasanayan mga mag-aaral na lumipat ng na video. Pamprosesong mga Tanong:
tirahan at nagmula sa ibang bayan 1. Ano-anong pangkat ng
o lalawigan. Hayaang ibahagi nila Gabay na Tanong para sa pinanood na manggagawa ang madalas
sa klase ang dahilan ng kanilang video; na nangingibang-bansa
paglipat at ikwento ang kanilang -Batay sa pinanood, ano ang mga upang humanap ng trabaho?
karanasan kung paano sila pangunahing dahilan kung bakit lumilipat 2. . Ano-anong bansa ang
umangkop sa nilipatang lugar. mula sa isang lugar patungo sa ibang madalas puntahan ng mga
lugar ang mga Pilipino? manggagawa? Sa iyong
Gabay na Tanong: palagay, bakit sa mga
1. Mula sa isinalaysay ng inyong -Bigyang-katwiran ang mga sumusunod bansang ito sila nagpupunta?
kamag-aral, ano-ano ang na dahilan kung bakit lumilikas ang mga 3. Magbigay ng mga salik o
karaniwang nagiging dahilan tao pansamantala man o permanente; dahilang nakaiimpluwensiya
kung bakit lumilipat ng a. Hanapbuhay sa mga manggagawa sa
panahanan ang mga b. Paghanap ng ligtas na lugar pagpili ng bansang kanilang
Pilipino? c. Impluwensiya ng mga kamag-anak na pupuntahan at
nasa ibang bansa pangatuwiranan ito.
d. Pag-aaral

-Maliban sa mga ibinigay na halimbawa,


magbigay ng iba pang dahilan na naiisip
mo kung bakit pinipili ng mga tao na
lumipat ng lugar.

HHH. Pagtalakay sa
Konsepto at Kasanayan # Suriin at pag-aralan ang mga datos at Ipabasa sa mga mag-aaral ang
2 impormasyon tungkol sa naging tulang ang “Ang Maleta ni Mary
Ipaliwanag ang kahulugan ng mga pandarayuhan ng mga manggagawang Jane”. Isa itong tulang inialay sa
sumusunod; Pilipino sa daigdig na hinalaw mula sa OFW na si Mary Jane Veloso na
 Migrasyon pag-aaral ng International Labor biktima ng human at drug trafficking
 Flow Organization. (p.221) at nahatulan ng parusang
 Inflow/Immigration kamatayan sa Indonesia.
 Outflow/Emigration
 Net Migration (https://emanzky88.wordpress.com/t
ag/migrasyon/)
III. Paglinang sa kabihasaan
Gabay na tanong para sa tulang
binasa;

1. Ano ang mensaheng nais


iparating ng gumawa ng tula
sa mga mambabasa?
2. Sa iyong palagay ano ang
nagtulak kay Mary Jane at sa
iba pang OFW na lisanin ang
bansa upang
makipagsapalaran sa ibang
bansa sa kabila ng panganib
at walang katiyakang
JJJ. Paglalapat ng Aralin magandang hanapbuhay na
naghihintay sa kanila sa mga
pinupuntahang bansa?
Patunayan ang iyong sagot.
KKK. Paglalahat ng Aralin

LLL. Pagtataya ng Aralin

MMM. Karagdagang
Gawain

XXXVI. MgaTala
XXXVII. Pagninilay
U. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
V. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
parasa remediation
W. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
X. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Ikalawang Markahan: Mga Isyung Pang-Ekonomiya

Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikasiyam na Linggo
S. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
Content Standards)
T. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pamumuhay.
(Performance Standards)
U. Mga Kasanayan sa 1.Naipapaliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika at pangkabuhayan
Pagkatuto 2. Nakabubuo ng angkop na hakbang sa pagtugon ng mga suliraning dulot ng migrasyon.
(Learning Competencies) AP10MIG-Iii-9
AP10MIG-Iii-10
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXVIII. LAYUNIN Naiisa-isa ang iba’t ibang Nakapagtatala ng mga epekto ng Natatalakay sa pamamagitan ng
perspektibo at pananaw ukol sa migrasyon ayon sa aspektong pagsusuri papel ng mga isyung kalakip
migrasyon panlipunan, pampolitika at kabuhayan ng migarsyon.

XXXIX. NILALAMAN Migrasyon


XL. KAGAMITANG PANTURO
M. Sanggunian
19. TG at LM, Teksbuk
20. LRMDC Portal
N. Iba pang
KagamitangPanturo
Video clip mula sa News clippings tungkol sa nagaganap sa
www.youtube.com mga OFW
XLI. PAMAMARAAN
NNN. Balik-Aral Paguulat ng Suri-Realidad.
Ano ang pananaw nina Stephen Castle
at Mark Miller hinggil sa migrasyon?

OOO. Paghahabi sa Ipapanood sa mga mag-aaral ang


Layunin video na may pamagat na “Asian Article Analysis/reporting- Paghahati sa
Immigrants to U.S. Now Surpass klase sa walong (8) pangkat. Ang bawat
Hispanics” pangkat ay gagawa ng Comparison
chart mula sa paksa na ibinigay ng guro
(https://youtu.be/_ktxuJSSNqo) at iuulat ang awtput sa harap ng klase.
Article: The Pros and Cons of Migration
Gabay na Tanong para sa pinanood Oxford Economics
na video; Research/www.embraceni.org
1. Batay sa pinanuod na video,
ano-ano ang mga dahilan na Paksa Epekto
nagbigay-daan sa pagdami (Positive/Negative)
ng mga Asyanong
Implikasyon sa
nandarayuhan sa Estados
Bansang
Unidos?
Pinuntahan (Host
2. Mayroon ka bang kakilala na
Countries)
PPP. Pag-uugnay ng nandarayuhan sa Estados
Implikasyon sa
halimbawa Unidos at nagtatag ng
Bansang
kanyang sariling negosyo? Ano
Pinagmulan
sa iyong palagay ang naging
(Origin Country)
dahilan ng tagumpay ng Gawain 17. Case Analysis
kanyang negosyo sa Amerika? Suriin ang sumusunod na artikulo.
QQQ. Pagtatalakay sa Punan ang kasunod na diagram ng
konsepto at kasanayan mga alternatibong solusyon sa mga
suliraning kaakibat na nakatala sa
-Talakayin ang teksto sa p. 225 na
Epekto ng Migrasyon sa Aspetong artikulo. Sagutin ang pamprosesong
ipinapaliwanag ang
Pulitikal, Pangkabuhayan at Panlipunan. mga tanong matapos itong
pangkalahatang obserbasyon basahin. p.236
Mula sa Comparison Chart/Article
hinggil sa anyo ng migrasyon sa
Analysis ang mga mag-aaral ay bubuuin
Pilipinas.
ang Segmented Cycle at ipaliliwanag Pamprosesong mga Tanong
ang nasabing chart sa buong klase. 1. Bakit kinailangan ng mga bansa
sa Timog-Kanlurang Asya ang mga
manggagawa mula Timog at Timog-
Silangang Asya?
Gawain 15. Suriin mo! 2. Bakit sa taong 1985 ay kinailangan
Basahin ang artikulo at sagutin ang ang mga babaeng manggagawa
mga pamprosesong tanong. sa rehiyong ito?
3. Mayroon bang diskriminasiyong
PANGKABUHAYAN PAMPULITIKA
Pamprosesong mga Tanong: nararanasan ang mga
manggagawang Asyano kung
1. Ano ang ibig sabihin ng ihahambing sa mga propesyunal
peminisasyon ng migrasyon? mula sa Europe at North America?
Ipaliwanag ang iyongsagot. PANGLIPUNAN
4. Ano ang nagiging masamang
2. Ayon sa artikulo, bakit mas marami bunga ng
ang bilang ng kababaihan na pag-alis ng mga ‘skilled workers’ sa
dumarayo sa Hongkong, China, mga bansang pinagmumulan nito?
Singapore at maging Nepal? 5. Bakit sa kabila ng mga
3. Ano sa iyong palagay ang nararanasang pang-aabuso ng
implikasyon ng peminisasyon ng mga manggagawa ay ninanais pa
migrasyon sa mga bansang iniwan rin ng mga ito na magtrabaho sa
ng mga migrante? Magbigay ng Kanlurang Asya? Ipaliwanag ang
halimbawa. iyong sagot.
6. Paano tinutugunan ng
pamahalaan ang pang-aabusong
nararanasan ng mga manggagawa
nito sa ibang bansa?
7. Sa konteksto ng Pilipinas, sapat ba
ang ginagawa ng pamahalaan
upang mabigyang seguridad ang
mga manggagawa nito sa ibang
RRR. Pagtalakay sa bansa? Pangatuwiranan.
Konsepto at Kasanayan #
2
Gawain 18: D&D (Dyad Dapat)
Matapos mong malaman ang
mahahalagang konsepto tungkol sa
aralin, balikan ang map of
conceptual change at sagutan ng
iyong kapareha ang bahaging
pinal. p.239
SSS. Paglinang sa
kabihasaan Paano maaapektuhan ang isang bansa Gawain 19. Pasulat ng Critical
ng pandarayuhan na nagaganap sa Analysis Paper
loob at labas nito? Maari ba nitong Sumulat ng isang Critical Paper
baguhin ang aspetong politikal, Analysis tungkol sa isyu na may
panlipunan at ekonomiya ng isang kinalaman sa isa sa mga ito:
bansa? globalisasyon, paggawa, at
migrasyon.
(Gamitin ang Rubrik sa
Pagmamarka para sa Analysis Paper
sa p.243)

TTT. Paglalapat ng
Aralin

Kung ikaw ay bibigyan ng


pagkakataong mangibang bansa
tatanggapin mo ba ito o hindi?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

UUU. Paglalahat ng
Aralin

VVV. Pagtataya ng
Aralin
Mungkahing Babasahin- Mula sa
artikulong “How Philippines can Reverse
WWW. Karagdagang Brain drain?” SUMMATIVE TEST
Gawain Source: ABS-CBN NEWS. How Philippines
can reverse Brain Drain?
Gawain 16. Suri-realidad (Takdang- News.abs-cbn.com
Gawain)
Pagsasagawa ng
pakikipanayam sa mga kamag-aral
na may kapamliya o kamag-anak na
nangingibang-bansa.
(Gamiting ang mga gabay na
tanong na nasa modyul p.231)

Pamprosesong mga Tanong


1. Ano ang iyong masasabi tungkol
sa gawain?
2. Magkakatutulad ba ang naging
reaksiyon ng mga anak na ang mga
magulang ay naghahanapbuhay sa
ibang bansa?
3. Pinatunayan ba nito na ang isyu
ng Migrasyon ay nararanasan ng
maraming Pilipino?
4. Batay sa inyong nakalap na mga
impormasyon, higit bang nakabubuti
o nakasasama sa pamilya ang
pangingibangbansa ng mga
magulang? 5. Nakikita mo ba ang
iyong sarili sa hinaharap bilang isang
manggagawa sa ibang bansa?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

XLII. MgaTala
XLIII. Pagninilay
Y. Bilang ng mag-aaral
na nakakuhang 80%
sa pagtataya
Z. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
parasa remediation
AA. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
BB. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation

You might also like