You are on page 1of 7

DAILY LESSON LOG

School LAIH-BATU NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level/Section 7:30-8:30 AM


Teacher KRISSEL BALINCUACAS REMOLLO Learning Area ARALING PANLIPUNAN 10
Teaching Dates & September 4-6,2023 Quarter 1st Quarter
Time
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY
Time/Schedule September 4, 2023 September 5, 2023 September 6, 2023

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay may pag- unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng
pagtugon na
makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa among pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng
pamumuhay ng tao.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kahalagahan ng pagaaral ng Kontemporaryong Isyu. Week 1
Isulat ang code sa bawat kasanayan
 Nasusuri ang iba’t-  Naiisa-isa ang mga  Nabibigyang kahululugan
ibang teorya o institusyong bumubuo sa ang salitang kultura
pananaw sa lipunan lipunan.  Naihahambing ang
ayon sa mga  Nasusuri ang elemento ng kaibahan ng material at
sosyologo istrukturang panlipunan at di-materyal na kultura at
 Naihahambing ng  Naipapaliwanag ang  Nakapagbibigay
kaibahan at ugnayan ng mga institusyon, halimbawa ng material at
pagkakatulad ng social group, status at role. di- material na kultura
iba’t-ibang pananaw
sa lipunan.
 Nakapagpapahayag
ng sariling pananaw
tungkol sa lipunan

II. NILALAMAN : Kahalagahan ng Pag-aaral ng Istruktura ng Lipunan Paksa: Kultura


mga Kontemporaryong Isyu
Paksa: Lipunan
III. KAGAMITANG PANTURO
Kontemporarayung Isyu Kontemporarayung Isyu
A. Sanggunian

1. Gabay ng Guro Kontemporarayung Isyu Kontemporarayung Isyu


2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Kontemporarayung Isyu Kontemporarayung Isyu
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 10 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Araling Panlipunan 10 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Araling Panlipunan 10
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo : Entrance Ticket, Video Laptop, Ppt, Word Bank,
Analysis, Think Pair Share, Pentelpen, Graphic Organizer, Laptop, Ppt, mga larawan,
Lecture, Discussion, Graphic Crossword Puzzle metacards, graffiti boards
Organizer
IV. PAMAMARAAN laptop, LED TV, speaker laptop, LED TV, speaker laptop, LED TV, speaker,

A. PAGHAHANDA: Gawain1: ENTRANCE Gugunitain ang nakaraang leksiyon


 Pagganyak TICKET sa pamamagitan ng Photo Essay
 Lilikumin ang Gawain 1: WORD BANK Ididikit ng mga mag-aaral sa pisara
takdang aralin ang ang kanilang Photo Essay at
Entrance Ticket Ipapaskil ng guro sa pisara ang word bank ibabahagi sa
 Aktiviti/Gawain:  Tatawag ang guro na naglalaman ng mga salitang may klase ang kanilang idea.
ng ilang mag-aaral kinalaman sa paksa
na magbabahagi sa
klase ng kanilang  Bibilugan ng mga
sagot ito ay mag-aaral ang mga
magsisilbing salitang kanilang
pagbabalik aral. makikita

R I N S T I T U S Y O N A
E D U K A S Y O N B C D G
L K A S C R I B E D C D A
I E O A C HI E V E D F M
H G H N I J S T A T U S P
I K G R O U P L MN O P A
Y Q R P A MA H A L A A N
O I N A S T I V WX Y Z I
N G U R O A B Y A MA C N
D P A MI L Y A A Q R S T
B. PAGLALAHAD: Gawain 2: GRAFFITI WALL Gawain 2: WORD MAP (Pangkatang Gawain 1: Four Pic One Word
ABSTRAKSYON  Gagawa ng graffiti Gawain) Maglalaro ng four pic one word gamit
(Pamamaraan sa Pagtatalakay) wall ang guro sa Maaring gamitin ng mag-aaral ang powerpoint
pisara at isusulat ang ang sagot sa kanilang takdang aralin. Huhulaan ng mag aaral ang salitang nag
salitang LIPUNAN uugnay sa apat na larawan.
 Ang mga mag-aaral
ay aanyayahang mag Mula sa 4 pics 1 word, kailangan
sulat ng kahit na mahulaan ng mag aaral ang paksa
anong salita na tatalakayin (Maaaring gumawa ang
maiuugnay nila sa guro ng sarili niyang mga larawan)
salitang lipunan.
 Mula sa mga
nabuong salita,
ipapaliwanag ng
guro ang layunin ng
aralin.

C. PAGSASANAY Gamit ang Ppt tatalakayin ng guro ang Kahulugan ng Kultura batay sa
*Mga Paglilinang na Gawain mga sumusunod na konsepto; pananaw ng mga iba’t ibang may-akda.

Mga Elemento ng Istruktura ng Lipunan o Andersen at


Institusyon Taylor 2007
Pamilya Pamahalaan o Panopio 2007
Ekonomiya Paaralan o Mooney 2011
Relihiyon
Uri ng kultura

o Material na
Social Group kultura
Primary Group o Hindi material na
Secondary Group kultura
Status

Ascribed

Achieved

Gampanin (roles)

D. PAGLALAPAT Gawain 4: Ako bilang miyembro ng Gawain 2: GRAFFITTI BOARD


lipunan
Gawain 4: DATA Ipagagawa sa mga mag aaral ang Papangkatin sa dalawa ang klase
RETRIEVAL CHART (think- graphic organizer sa mamamagitan ng
pair-share)  pagkilala ng kinabibilangan Gagamitin ang pisara bilang graffiti
Pagpapangkatin sa nilang social groups, boards
dalawahan ang klase at bubuoin  pagtukoy ng kanilang ascribed at
ang Data Retrieval Chart achieved status at Bibigyan ng makukulay nsa chalk ang
 paglalahan ng kanilang mga mga mag-aaral at magpapaunahan sila
Propo Teorya Pananaw gampanin bilang miyembro ng sa padamihan ng maisusulat na
nent sa lipunan bawat instutusyon halimbawa.
Emile
Durkh
eim
Karl
Marx
Charle
s
Coole
y
E. PAGLALAHAT kinabibilangan Pagpapahayag Gawain 4: 3-2-1 Chart
(Generalisasyon) ng sariling pananaw ang mga Buoin ang 3-2-1 chart
mag-aaral tungkol sa lipunang
kanilang. 3 2 1
halimbaw halimbaw sitwasyon
a ng a ng hindi kung saan
Gawain 6: EXIT TICKET
material material naipapam
na kultura na kultura alas mo
at ang na iyong ang iyong
kabuluha naipapam sariling
n nito sa alas araw- kultura sa
iyong araw paaralan
pamumuh
ay

3 2 1

IV. PAGTATAYA Basahin ang mga sumusnod na


sitwasyon suriin kung kaninong
pananaw sa lipunan ang
nilalarawan ng pangungusap.
Gamiting batayan sa pagsagot
ang sumusunod;

ED- Emile Durkheim


KM- Karl Marx
CC- Charles Cooley
_____1. Ang lipunan ay
kinakikitaan ng tunggalian.
_____2. Ang lipunan ay parang
buhay na organism kung saan
nagaganap ang mga
pangyayari at gawain.
_____3. Binubuo ang lipunan
ng magkakaibang subalit
magkakaugnay na pangkat at
institusyon.
_____4. Hindi panatay ang
antas ng tao sa lipunan.
_____5. Nakikilala ng tao ang
kanyang sarili dahil sa
pakikisalimuha sa ibang tao.
Gabay sa pagwawasto
1. KM 2. CC
3. ED 4. KM
5. CC
V. TAKDANG-ARALIN Takdang aralin: Gamit ang Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin: Entrance Ticket
Karagdagang Gawain para sa Takdang- konteksto ng Araling takdang aralin at remediation: Sasagutin ang tanong na:
Aralin at Remediation Panlipunan bigyang kahulugan Gumawa ng PHOTO ESSAY
ng mga sumusunod na salita; (Group project) “Bakit mahalagang maunawaan
Institusyon Social groups Sa ¼ kartolina ay moa ng iba’t-ibang isyung
Status Gampanin (role) gumawa ng Photo Essay na nagpapakita panlipunan?”
ng iba’t ibang isyu at hamong
panlipunan na dulot ng mga elemento
ng istrukturang panlipunan. Maaaring
gumupit ng mga larawan sa magazine o
kumuha ng mga ito sa internet.
Gawing batayan ang rubric sa
pagmamarka bilang gabay sa pagtupad
ng gawaing ito

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang


gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

E.Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng


lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na masosolusyunan


sa tulong ng aking punongguro at supervisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais


kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Pinagtibay ni:

KRISSEL BALINCUACAS REMOLLO ROMEO K. VILLAFLORES LIRIO R. LABRADOR


T-I HT-IV Principal-II

You might also like