You are on page 1of 8

BANGHAY-ARALIN

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 8
Moonstone at Onyx
Modyul 1

Petsa: Hunyo 20, 2019


Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang


natural na institusyon ng lipunan.
Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa
pagpapatatag ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling
pamilya.

Batayang Konsepto: Ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya ay kapupulutan ng aral at
may positibong impluwensya sa sarili.
KP1: Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya na kapupulutan ng aral o may
positibong impluwensya sa sarili.
I. Layunin: Sa modyul na ito, inaasahang maipamalas ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na
kaalaman at kakayahan.
a. Naiisa-isa ang mga tungkulin ng pamilya na nakaiimpluwensya sa isang
indibidwal.
b. Nakapagbabahagi ng sariling mga tungkulin ng bawat miyembro ng pamilya ayon
sa sariling karanasan.
c. Nakabubuo ng isang ‘slogan’ na nagpapakita ng kahalagahan ng isang pamilya sa
buhay ng isang tao.

II. Nilalaman ng Aralin


Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon
Kagamitan: Manila paper, pentel pen, at mga makukulay na papel

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagpansin sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng liban sa klase
4. Pagbabalik Aral
 Tatawag ang guro ng maglalahad ng pinag-usapan noong nakaraang
pagkikita.
5. Motibasyon
 Aatasan ng guro na ilabas ng mag-aaral ang larawan ng kanilang
pamilya.
 Tatawag ang guro ng piling mag-aaral upang ibahagi ang dinalang mga
larawan gamit ang mga sumusunod na katanungan:
a. Sino-sino ang mga nasa larawan?
b. Ano-ano ang kanilang mga pangunahing
ginagampanan sa loob ng tahanan?
c. Paano mo ilalarawan ang iyong pamilya?
d. Ano ang kahulugan o kabuluhan ng pamilya
para sa iyo?
B. Gawain
 Guguhit ang bawat mag-aaral sa kanilang kwaderno ng isang
bahay na nagpapakita ng mahahalagang bahagi nito.
 Gagamitin ang istruktura ng bahay o ang ilang kagamitan na
naririto upang ilarawan ang bawat kasapi ng kanilang pamilya at
ang kanilang mahahalagang kontribusyon. Bibigyan ng 10 minuto
ang mag-aaral.
Halimbawa:

 Matapos ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang magbahagi ng


kanilang naging gawa sa kanilang katabing kamag-aral.
 Mga Gabay na Tanong:
a. Ano ang iyong mga natuklasan o nalaman sa
natapos na gawain? Ipaliwanag.
b. Bakit mahalagang magampanan ng bawat kasapi
ng pamilya ang kanilang gampanin? Ipaliwanag.
c. Paano mo napahahalagahan ang kontribusyon ng
bawat kasapi ng iyong pamilya sa iyo at sa iyong
pamilya?
d. Anong mga katangian ang taglay mo ngayon ang
impluwensya ng iyong pamilya? Ilarawan.
C. Paglalapat
Ang mga mag-aaral ay bubuo ng isang ‘slogan’ na nagpapakita ng
kahalagahan ng pagkakaroon ng pamilya sa isang indibidwal.

Pamantayan sa Pagmamarka
Kaangkupan ng nilalaman sa tema 5 PUNTOS
Disenyo 5 PUNTOS
Kaayusan at Kalinisan 5 PUNTOS
KABUUAN 15 PUNTOS

Ipinasa ni:

Bb. Blesilda C. Cardoza

Ipinasa Kay:

Bb. Marigrace M. De Guzman


BANGHAY-ARALIN
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 8
Moonstone at Onyx
Modyul 1

Petsa: Hunyo 21, 2019


Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang


natural na institusyon ng lipunan.
Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa
pagpapatatag ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling
pamilya.

Batayang Konsepto: Ang pagmamahalan at pagtutulungan ay natural na dumadaloy sa pamilya.

KP2: Nasusuri ang pag-iral ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya o isang


pamilyang nakasama, namasid o napanood.
I. Layunin: Sa modyul na ito, inaasahang maipamalas ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na
kaalaman at kakayahan.
a. Naitatala ang mga sariling karanasan sa pamilya na nakapulutan ng aral o
nagkaroon ng positibong impluwensya sa sarili.
b. Naipaliliwanag at nabibigyang patunay na ang sariling karanasan sa pamilya
ay nakapulutan ng aral o nagkaroon ng positibong impluwensya sa sarili.
c. Nakabubuo ng isang ‘photo journal’ na nagpapakita ng pagmamahalan at
pagtutulungan sa pamilya.
II. Nilalaman ng Aralin
Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon
Kagamitan: pentel pen at mga makukulay na papel

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagpansin sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng liban sa klase
4. Pagbabalik Aral
 Tatawag ang guro ng maglalahad ng pinag-usapan noong nakaraang
pagkikita.
5. Motibasyon
 Sasagutin ng mga mag-aaral ang tanong na:
Ano ang mga karanasang hindi mo malilimutan kasama ang iyong
pamilya?
 Mga gabay na tanong:
a. Naging madali ba sayo ang pag-iisip ng mga sariling
karanasan kasama ang iyong pamilya? Bakit?

B. Gawain
 Pangkatang Gawain: Ang klase ay hahatiin sa limang grupo.
 Iisa-isahin ng mag-aaral ang mga sariling karanasan sa pamilya na
nakapulutan ng aral o nagkaroon ng positibong impluwensya sa
kanilang sarili. Pipili ang bawat grupo ng mag-uulat sa klase.
 Mga Gabay na Tanong:
a. Ano ang iyong naging damdamin sa pagsasagawa ng
gawaing ito?
b. Ano ang mahalagang reyalisasyon na iyong nakuha mula
sa gawaing ito?
c. Bakit mahalagang maglaan ng panahon upang suriin ang
iyong ugnayan sa iyong pamilya? Ipaliwanag.
d. Ano ang ibinibigay ng pamilya na tunay na nakatutulong
sa isang indibidwal upang mapaunlad ang kaniyang sarili
tungo sa pakikipagkapwa?
C. Paglalapat

Ang pagmamahalan at pagtutulungan ng pamilya ay nakatutulong upang


________________________________________________________________
________________________________________________________________

D. Takdang-Aralin
Gumupit o gumuhit ng larawan na nagpapakita ng pagtutulungan at
pagmamahalan sa loob ng pamilya. Ipaliwanag
Ilagay sa kwaderno.

Pamantayan sa Pagmamarka
Kaangkupan ng larawan15
saPUNTOS
Paksa 5 PUNTOS
Eksplanasyon 5 PUNTOS
Kaayusan at Kalinisan 5 PUNTOS
KABUUAN 15 PUNTOS

Ipinasa ni:

Bb. Blesilda C. Cardoza

Ipinasa Kay:

Bb. Marigrace M. De Guzman


BANGHAY-ARALIN
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 8
Moonstone at Onyx
Modyul 1

Petsa: Hunyo 24, 2019


Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang


natural na institusyon ng lipunan.
Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa
pagpapatatag ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling
pamilya.

Batayang Konsepto: Ang pamilya ay natural na institusyon ng pagmamahalan at pagtutulungan


na nakatutulong sa pagpapaunlad ng sarili tungo sa makabuluhang pakikipagkapwa.
KP3: Napatutunayan kung bakit ang pamilya ay natural na institusyon ng pagmamahalan at
pagtutulungan na nakatutulong sa pagpapaunlad ng sarili tungo sa makabuluhang
pakikipagkapwa.
I. Layunin: Sa modyul na ito, inaasahang maipamalas ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na
kaalaman at kakayahan.
a. Naipapaliwanag ang pitong dahilan kung bakit ang pamilya ay likas na
institusyon ng pagmamahal at pagtutulungan;
b. Nararamdaman ang kahalagahan ng pamilya sa pagpapaunlad ng sarili tungo
sa makabuluhang pakikipagkapwa;
c. Nailalahad ang konseptong natutunan sa aralin sa pamamagitan ng ‘Skit at
Jingle Making’.
II. Nilalaman ng Aralin
Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon
Kagamitan: Manila paper, pentel pen, at mga makukulay na papel

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagpansin sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng liban sa klase
4. Pagbabalik Aral
 Tatawag ang guro ng maglalahad ng pinag-usapan noong nakaraang
pagkikita.
5. Motibasyon
 Aayusin ng mga mag-aaral ang mga salita upang mabuo ang
kahulugan ng Pamilya.
“Ang YILMAPA ang pangunahing SINONYTUITS sa lipunan na nabuo sa
pamamagitan ng PLAPAGKASAAP ng isang lalaki at babae dahil sa kanilang
walang GAP-TOMIBI, RUPO at MANGROKOTIG pagmamahal.”

 Mga Gabay na Tanong:


a. Nahirapan kaba sa pag-aayos ng mga salita? Bakit?
b. Bakit sa tingin mo itinuturing na pangunahing
institusyon sa lipunan ang pamilya?
c. Ano ang pinakamahalagang misyon o gampanin ng
pamilya? Ipaliwanag.
d. Ano ang mga pagbabago ang kinakaharap ng pamilya
kasabay ng modernisasyon?
B. Gawain
 Pangkatang Gawain: Ang klase ay hahatiin sa apat na grupo
 Una at Pangalawang grupo: Gagawa ng isang ‘Jingle’ tungkol sa
kanilang natutuhan mula sa aralin.

Pamantayan sa Pagmamarka
Nilalaman 5 PUNTOS
Pakikiisa ng mga kasapi 5 PUNTOS
Pagkamalikhain 5 PUNTOS
KABUUAN 15 PUNTOS

 Pangatlo at Pang-apat na grupo: Gagawa ng isang maikling ‘skit’ na


nagpapakita ng gampanin ng pamilya.
Pamantayan sa Pagmamarka
Kaangkupan sa Paksa 5 PUNTOS
Pakikiisa ng mga kasapi 5 PUNTOS
Kagalingan sa pag-arte 5 PUNTOS
KABUUAN 15 PUNTOS

 Mga Gabay na Tanong:


a. Naging madali ba ang naging Gawain? Bkit?
b. Mahalaga ba ang pamilya para sa isang indibidwal? Sa
lipunan? Bakit?

C. Pagtataya
Suriin kung TAMA o MALI. Kung wasto ang pangungusap ilagay
ang salitang TAMA kung hindi naman ilagay ang salitang MALI.

1. Ang pamilya ay pamayanan ng mga tao na kung saan ang maayos na paraan ng pag-iral at
pamumuhay ay nakabatay sa ugnayan.- TAMA
2. Ang pamliya ang pinakamalaking yunit ng lipunan. - MALI
3. Ayon kay Santiago, ang pamilya ang pangunahing institusyon sa lipunan na nabuo sa
pamamagitan ng pagpapakasal ng isang lalaki at babae- MALI
4. Ang miyembro ng pamilya ay maaaring palitan kung hindi man niya magampanan nang
maayos ang kaniyang pananagutan- MALI
5. Nilikha ang pamilya para sa kapakanan ng mga miyembro lamang- MALI

Ipinasa ni: Ipinasa Kay:

Bb. Blesilda C. Cardoza Bb. Marigrace M. De Guzman


BANGHAY-ARALIN
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 8
Moonstone at Onyx
Modyul 1

Petsa: Hunyo 25, 2019


Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang


natural na institusyon ng lipunan.
Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa
pagpapatatag ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling
pamilya.

Batayang Konsepto: Mahalaga na maisagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad
ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya.

KP4: Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at


pagtutulungan sa sariling pamilya.
I. Layunin: Sa modyul na ito, inaasahang maipamalas ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na
kaalaman at kakayahan.
a. Nakabubuo ng mga hakbang sa pagsasagawa ng mga angkop na kilos na
makatutulong sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling
pamilya.
b. Nakagagawa ng family log na magsisilbing talaan ng mga karanasan sa pamilya sa
pagsasabuhay ng mga hakbang sa pagpapaunlad at pagmamahalan at
pagtutulungan sa sariling pamilya.

II. Nilalaman ng Aralin


Paksa: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon
Kagamitan: Manila paper at pentel pen

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagpansin sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng liban sa klase
4. Pagbabalik Aral
 Tatawag ang guro ng maglalahad ng pinag-usapan noong nakaraang
pagkikita.
5. Motibasyon
 Isasalaysay ng guro ang isang kuwento.
Isang araw napansin ni Emma na masama ang pakiramdam ng kanyang Ina.
Makikitang pagod ang Nanay niya at madalas maupo upang magpahinga.Siya ay
tumulong sa kaniyang ina sa simpleng pagliligpit ng laruan ng kanyang
nakababatang kapatid, pagsasaing para sa kanilang hapunan at paghuhugas ng
pinggan. Nginitian ng Nanay si Emma at niyakap nang mahigpit. “Salamat sa iyong
napakalaking tulong sa araw na ito,” ang pabulong na sabi ng Nanay kay Emma.
 Mga Gabay na tanong:
a. Paano ipinakita ni Emma ang pagmamahal sa kanyang Nanay?
b. Ano sa palagay ninyo ang naramdaman ni Emma pagkatapos
niyang tulungan ang kanyang nanay?
c. Ano sa palagay ninyo ang naramdaman ng kanyang nanay?
d. Kung kayo ang nasa sitwasyon ni Emma gagawin niyo rin ba ang
ginawa ni Emma? Ipaliwanag.
B. Gawain

 Pangkatang Gawain: Ang klase ay hahatiin sa limang grupo


 Bawat grupo ay magtatala ng mga hakbang o kilos kung paano
maipapakita ang pagtutulungan at pagmamahalan sa loob ng pamilya.
Isusulat ng grupo sa Manila Paper ang kanilang kasagutan.
 Pipili ang grupo ng mag-uulat ng kanilang gawa.
 Mga Gabay na tanong:
a. Ano ano sa mga nabanggit ng mga mag-aaral ang nagagawa ng
iyong pamilya?
b. Bakit mahalaga na isabuhay ang mga kilos na ito?

C. Takdang Aralin
1. Gumawa ng family log na magsisilbing talaan ng mga karanasan sa
pamilya sa pagsasabuhay ng mga hakbang sa pagpapaunlad at pagmamahalan at
pagtutulungan sa sariling pamilya.
2. Gamit ang mahabang bond paper, isulat ang mga mahalagang
repleksyon na nakuha mula sa aralin. Gamitin ang format na nasa ibaba

Ano ang natutunan mo sa


ating aralin?

Ano ang naramdaman


mo sa ating aralin?

Ano ang mga


katanungang nais mong
itanong na may
kinalaman sa aralin?

Ipinasa ni:

Bb. Blesilda C. Cardoza

Ipinasa Kay:

Bb. Marigrace M. De Guzman

You might also like