Professional Documents
Culture Documents
Banghay - Aralin Sa Pagtuturo NG Filipino
Banghay - Aralin Sa Pagtuturo NG Filipino
Tema:
Mga Akdang Pampanitikan ng Timog silangang Asya
Pamantayang Pangnilalaman:
Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
Pamantayang Pagganap:
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang
book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
Mga Kasanayang Pampagkatuto:
1. Natutukoy at naipaliliwanag ang gamit ng magkasingkahulugang pahayag sa ilang
taludtod ng tula (F9PT-Ie-41)
2. Naiuugnay ang sariling damdamin sa damdaming nakita sa tula (F9PN-Ie-d-41)
I. Mga Layunin:
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nakatutukoy ng mga salitang magkasingkahulugan mula sa tula at naibibigay ang
konotasyon at denotasyon na kahulugan
2. Nakapagbabahagi ng sariling karanasan na may kahalintulad mula sa tula
3. Naiuugnay ang sariling damdamin sa damdaming nakita sa tula
II. Paksang-aralin:
A. Panitikan: Kultura: Pamana ng Nakaraan, Regalo ng Kasalukuyan
at Buhay ng Kinabukasan
(Tulang Naglalarawan – Pilipinas)
Ni: Pat V. Villafuerte
B. Gramatika at Retorika:
Mga Salitang Naglalarawan ng mga Pangyayari, Tao at Lugar
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan
B. Pagganyak
Pagpapanood ng isang bahagi ng television news magazine show na KMJS.
INDICATOR 1
Applies knowledge
of content within
and across
curriculum
teaching areas
Pagkatapos matiyak ang mga layunin. Magpapanood muli ng isang downloaded video o
sa youtube na nagpapakita ng tungkol sa maikling kasaysayan, kaugalian, kultura at
INDICATOR 1
Applies knowledge
of content within
and across
curriculum
teaching areas
INDICATOR 8
Selects, develops,
organizes, and uses
appropriate
teaching and
learning including
ICT, to address
learning goals
Matapos mapanood ang video, itanong sa mga mag-aaral ang mga katanungan tulad
ng mga sumusunod:
1. Ano-anong kultura o kaugaliang Pilipino na sa palagay ninyo ang
pinakagusto ninyo?
2. Magbanggit ng isang kahanga-hangang kaugalian sa bansang Pilipinas
C. Paglalahad ng Aralin
1. Mungkahing Gawain:
1.1 Simulan Natin!
Isiping ikaw ay isa sa mga nanonood ng street dancing at kinausap ka ng
INDICATOR 5
ganitong pangyayari sa larawan, ano ang isasagot mo? Manages learner
behavior
constructively by
applying by positive
Umbaydi and non-violent
kun nawen no pista. discipline to ensure
learning –focused
Maliban
di, anya et ha palagay
environments
moyo ya maen tamon
kaugalian ha Zambales? INDICATOR 6
Uses differentiated,
developmentally
Pak!
appropriate
Ganerrn! learning
Galingan Safe experiences to
natin lang!
address learners’
Besty! gender, needs,
strengths, interests
and experiences
4
D. Pagtalakay sa Paksa
Pakikinig sa isang audio tungkol sa akdang:
KULTURA: Ang Pamana ng Nakaraan, Regalo ng Kasalukuyan,
at Buhay ng Kinabukasan
ni: Pat V. Villafuerte
Gawain 4. Noon, Ngayon at Bukas (LM p. 45)
INDICATOR 5
Manages learner
behavior
5
Ikalawang Pangkat
Paglinang ng Talasalitaan
Panuto: Magbigay ng katumbas na pahayag ng mga sinalungguhitang salita mula sa
taludturan ng tulang binasa.
1. Sa panahon ng pagkamulat at maraming pagbabago, binhing nakatanim ang
maraming kultura.
2. Ang bawat paghakbang ay isang pagtalunton.
3. Ang kulturang itinudla ng nakaraan at inireregalo ng kasalukuyan ay
bubuhayin ng kinabukasan.
4. Binhing nakatanim ang maraming kulturang nag-uumapaw sa ating diwa.
5. Kulturang may lambing ng panunuyo at tangis ng pamamaalam.
Ikatlong Pangkat
Panuto: Isulat ang iba pang damdamin ng may-akdang makikita sa tula
gayundin ang iyong sariling damdaming kaugnay ng binasang tula sa
pamamagitan ng pagkompleto sa diagram sa ibaba
INDICATOR 6
Uses
differentiated,
developmentally
appropriate
learning
experiences to
address learners’
gender, needs,
strengths,
interests and
experiences
INDICATOR 7
Plans, manages
F. Pagbibigay ng sintesis ng guro
and implements
developmentally
sequenced
G. Paglalahat sa aralin teaching and
learning process
1. Bakit mahalagang pag-aralan ang tula bilang isang akdang pampanitikan? to meet
curriculum
2. Paano naiiba ang tulang naglalarawan sa iba pang uri ng tula? requirements and
varied teaching
3. Paano nakatutulong sa iyong buhay ang mahalagang kaisipang hatid ng mga contexts
sapagkat sila mismo ang makalulutas nito sa ikatlong araw bilang ‘Aha Moment’.
H. Pagtataya sa aralin
I. Takdang-Aralin/Kasunduan:
Basahin mo ang isa pang halimbawang tula. Suriin mo ang pagkakabuo nito at
ihambing sa tulang naglalarawan. INDICATOR 3
Applies a range of
Ang Pagbabalik teaching strategies
to develop critical
ni Jose Corazon de Jesus and creative
thinking, as well as
V. Mga Tala/Puna: other higher-order
thinking skills
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
VI. Pagninilay:
Blg. ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___________
Blg. ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation. __________
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __________
Blg. ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? __________
Alin sa mga istratehiyang aking naituro ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng ang aking punongguro at superbisor?
__________
7
Namasid:
ARMANDO A. MORA
Principal I