You are on page 1of 13

DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

Pang-araw-araw na Tala sa Pagkatuto

Guro: Abegail D.Grencio Saklaw ng Aralin: Filipino

Baita
ng/A
BAITANG/PANGKAT ORAS ARAW
ntas:
10
10-Zamora 6:00-7:00 MTWTH
10-Grahambell 7:00-8:00 MTWF
10-Galilei 8:00-9:00 TWTHF
Markahan: Una Linggo: Linggo: 2/Agosto 19-23, 2019

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw


I. Layunin
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman ng mga bansang kanluranin
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
Pagganap
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

1.Naipaliliwanag ang kahulugan ng 1. Naihahambing ang kultura ng 1. Naipaliliwanag ang katangian ng 1. Nagagamit nang wasto ang
salita batay sa pinagmulan bansang pinagmulan ng akda sa mga tao sa bansang pinagmulan ng pokus ng pandiwa (pinaglalaanan
(epitimolohiya) alinmang bansa sa daigdig kuwentong-bayan batay sa okagamitan) sa pagsulat ng
2. Naibabahagi ang sariling napanood na bahagi nito sariling damdamin at saloobin
2. Nailalahad ang kultura ng lugar damdamin at saloobin sa isang tungkol sa sariling kultura kung
C. Kasanayan sa na pinagmulan ng kuwentongbayan pangkatang talakayan ang sariling ihahambingsa kultura ng ibang
sa napakinggan usapan ng mga kultura kung ihahambing sa kultura bansa
Pagkatuto tauhan ng ibang bansa batay sa nabasang 2. Naisusulat ng wasto ang sariling
dula damdamin at saloobin tungkol sa
sariling kultura kung ihahambing
sa kultura ng ibang bansa batay sa
nabasang dula

II. Nilalaman Panitikan: Sintahang Romeo at Panitikan: Sintahang Romeo at Juliet Panitikan: Sintahang Romeo at Juliet WIKA AT GRAMATIKA:Pokus
Juliet ng Pandiwa: pinaglaanan o
(Dula mula sa England) (Dula mula sa England)
kagamitan
(Dula mula sa England)
III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Pahina 198-209 Pahina 198-209 Pahina 210-211 Pahina 213-214
Kagamitang
Pang- mag-aaral
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan
IV. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa KUTURA-INGLATERA: BALIK-HANAP: Pagbabalik-aral sa tinalakay BALIK-TANAW:
nakaraang aralin at/o kahapon patungkol sa iba’t ibang
Sa pamamagitan ng grapikong Paghahanap ng salita na may kulura ng mga bansa. Balik -aral sa tinalakay na pokus
pagsisimula ng bagong
presentasyon, magbibigay ng kaugnayan sa tinalakay kahapon. ng tagganap at Layon.
aralin.
impormasyon ang mga mag-aaral
patungkol sa bansang Inglatera
Pag-ibig Simbahan
Kamatayan Tubig
Pag-aaway Walang-hanggan
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

B. Pagganyak LOVE-PANANAW: PAGWAWASTO: PANONOOD: LARAHULUGAN:


/Panimula Ipapaliwanag ng mga mag-aaral ang Pagwawasto ng mga takdang-aralin.
ibig sabihin ng mga ss. na pahayag. Magpanood ng isang dula na Magpakita ng larawan at gumawa
kaugnay ng tinalakay na akda ng pangungusap na patungkol sa
Pag nasok ang pag-ibig sa puso kahapon. larawan at gumagamit ng pokus ng
layon o tagaganap.
ninuman;hahamakin ang lahat,
masunod ka lamang

Love at first sight


DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

C. Pagtalakay ng MISSING-SALITA: VENN-DIAGRAM: 1. Ano ang pangunahing suliranin sa Kapag kayo ay nakakita ng isang
bagong konsepto at akda? malaking regalo sa kalsada at
Punan ng angkop na pandiwa ang Gamit ang Venn Diagram, walang nagmamay-ari ano ang
paglalahad ng bagong 2. Ano ang layunin ng Alkalde sa
patlang upang mabuo ang diwang paghahambingin ng bawat pangkat unang pumapasok sa isip mo?
kasanayan pakikipagkita kay Regina? Ano ang
ipinapahayag ng ang pananaw ng dulang natalakay
mahihinuha
kahapon at ang kultura sa
bawat pangungusap. Piliin sa kahon
pagliligawan o pag-iibigan ng mong katangian niya batay sa kaniyang
ang sagot.
bansang naiatas sa kanila. pananalita at paraan ng pagkilos?
1. __________ ni Romeo ang 3. Paano pinalitaw sa teksto na ang
Unang Pangkat- Korea
matatamis na pananalitang binitiwan Pilipino ay labis na nagpapahalaga sa
niya kay Juliet. Ikalawang Pangkat-Japan kanilang dangal?
2. __________ ng tapat na pag-ibig Ikatlong Pangkat- Thailand 4. Anong sakit ng lipunan ang nais
si Juliet ng isang binatang hindi niya nitong ilantad? Ipaliwanag ang iyong
Ikaapat na Pangkat- Saudi Arabia sagot.
kaangkan.
Ikalimang Pangkat- USA 5. Paano pinatunayan sa teksto ang
3. Ang prinsesa’y __________ ng katotohanan ng kasabihang “Higit na
kapatawaran at ang prinsipe’y malapot ang dugo kaysa sa tubig.”
__________ ng kaparusahan.
4. __________ ni Tybalt kay Romeo
ang bantang kamatayan ang kapalit
ng pagibig sa prinsesa.
5. __________ ni Romeo ng lason
ang apatnapung ducado sa isang
butikaryo

Tumanggap Ipinang-akit
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

Ipinambili Ipinatakot
Ginawaran Inalayan

D. Paglinang sa PANGKATANG-GAWAIN: Pagbabahagi ng bawat pangkat. HAMBING-TALIM: Wika at Gramatika:


kabihasaan
Ipakita ang mga tagpo sa dula sa Paghambingin ang napanood sa Gaya ng regalong nakita mo sa
pamamagitan ng masining na dulang natalakay kahapon. isang lugar, ang isang pangungusap
pag-arte. ay may tinatawag ding pokus na
tumutukoy sa pinaglalaanan o
Unang Pangkat- Una at ikalawang
pinagbibigyan ng isang bagay.
tagpo
Ikalawang Pangkat- Ika-3 at ika-4 na
tagpo
Ikatlong Pangkat- ika-5 at ika-6 na
tagpo
Ikaapat na Pangkat- ika-7 at ika-8 na
tagpo
Ikalimang Pangkat- ika-9 at ika-10
tagpo

Pamantayan sa pagtatanghal:
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

Kalinawan ng isinagawang
pagtatanghal- 10 puntos
Pagkamalikhain sa pagtatanghal- 5
puntos
Kaisahan ng mga miyembro- 5
puntos
Kahandaan sa pagtatanghal- 5
puntos
E. Pagpapalalim Gabay na Tanong: SARILING-PARAAN- Maisasabuhay ko ang aking Alam mo ba na...
IPAGLABAN: napanood __________.
1. Ano ang damdaming namayani ang pahayag na nakasalungguhit
kay Romeo nang makita si Juliet? ay nasa Pokus sa Kagamitan at
2. Ilarawan ang pag-iibigan nina Pokus sa
Isa kang binatang lubhang napaibig
Romeo at Juliet. Ano ang nakita sa isang dalagang napakahigpit ng Pinaglalaanan? Kadalasan nang
nilang balakid magulang? ginagamit ang katangiang ito ng
sa kanilang pag-iibigan? pandiwa sa
Anong plano o paraan ang gagawin
3. Paano ipinaglaban nina Romeo at mo upang maipakilala ang wagas na paghahatid ng mabisang
Juliet ang pag-ibig nila sa isa’t isa? hangarin mo para sa kaniya? Anong pagpapahayag. Mahalagang alam
kultura ang naging batayan mo sa mo ang pokus na
4. Bakit humantong sa masaklap na pagbuo ng plano?
trahedya ang pag-iibigan nina nabanggit dahil malaking tulong
Romeo at ito sa pagsasagawa mo ng
inaasahang pagganap.
Juliet?
Naririto ang paliwanag na dapat
5. Kung ikaw si Juliet at alam mong tandaan.
magkagalit ang inyong pamilya sa
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

lalaking iniibig mo, ipaglalaban mo Pokus sa Kagamitan ang tawag sa


ba ang pag-ibig mo? instrumento o kasangkapan sa
Pangatuwiranan. pagsasagawa
6. Ano ang nadama ni Romeo nang ng kilos na isinasaad ng pandiwa
malaman ang sinapit ni Juliet? Ano na gumaganap bilang paksa o
ang simuno ng
nadama ni Juliet sa sinapit ni pangungusap. Gumagamit ang
Romeo? pokus na ito ng mga panlaping
ipang-, maipang-
7. Bakit umiiral ang gayong
pamantayan o kalakaran sa pag-ibig Halimbawa:
sa panahon ni Shakespeare?
1. Ipanlalaban niya ang sariling
8. Ano ang iniingatan ng niyang mga kuko sa malalaking
pamantayang ito? Ipaliwanag bato.
2. Ipinambaril niya ito sa
kawawang anak.
3. Sinubok niyang ipang-areglo sa
kaso ang sampung libong piso.
Sa unang pahayag, ang simuno o
paksang sarili niyang mga kuko
ang nagsisilbing
instrumento sa kilos ng pandiwang
ipanlalaban. Samantala, ang
panghalip na ito
naman sa ikalawang pangungusap
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

ang gumanap na simuno o paksa


ng pangungusap
at kasangkapan para sa pandiwang
ipinambaril. Ang sampung libong
piso na paksa
sa ikatlong pangungusap ang
pokus ng pandiwang ipang-areglo.
Tinatawag naman na Pokus sa
Pinaglalaanan/Kalaanan ang
pandiwa kapag
ang pinaglalaanan ng kilos ay ang
paksa o simuno ng pangungusap.
Ginagamit sa
pokus na ito ang mga panlaping
makadiwang i-, ipag-, ma+ipag-,
ipagpaHalimbawa:
1. Ihahanap niya ng hustisya ang
sinapit ng kaniyang dalaga.
2. Upang ihingi ng tawad ang
ginawa nito sa kaniyang anak.
3. Ipinaghiganti niya ang sinapit ni
Aida sa anak ng Alkalde.
Sa unang pangungusap, ang
pariralang sinapit ng kaniyang
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

dalaga ang
nagsisilbing kalaanan sa kilos ng
pandiwang ihahanap. Samantala,
ang pariralang
ginawa nito sa kaniyang anak
naman sa ikalawang pangungusap
ang gumanap na
simuno o paksa ng pangungusap at
kalaanan para sa pandiwang
ihingi. Gayundin,
ang paksang ang sinapit ni Aida sa
anak ng Alkalde sa ikatlong
pangungusap ay
pokus ng pandiwang ipinaghiganti

F. Paglalapat ng aralin Gaano kalayo ang iyong mararating Bakit mahalaga na isinasaalang-alang
sa pang-araw-araw na sa usapin ng Pag-ibig? ang kultura sa pagtanaw sa kahulugan
buhay ng pag-ibig?
G. Paglalahat
H. Pagtataya PAGSASANAY 1:
Pagsagot sa Pagsasanay 1 sa pahina
214.
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

I. Takdang-aralin Kasunduan: TAKDANG-ARALIN:


Magsaliksik ang bawat isa sa kultura Maghanda sa mahabang pagsusulit
ng mga sumusunod na bansa sa una at ikalawang aralin.
patungkol sa panliligaw o
pag-iibigan.

Unang Pangkat- Korea


Ikalawang Pangkat-Japan
Ikatlong Pangkat- Thailand
Ikaapat na Pangkat- Saudi Arabia
Ikalimang Pangkat- USA
V. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Bb. Abegail D. Grencio Binigyang pansin ni: Gng.Mariel M. Zipagan
Petsa: _______________
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

You might also like