Professional Documents
Culture Documents
M. Ilagan - DLL4 - Feb. 15, 2024 Q2 Wk. 3.docx.7docx
M. Ilagan - DLL4 - Feb. 15, 2024 Q2 Wk. 3.docx.7docx
I. LAYUNIN
A. Sanggunian
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Lagyan ng tsek ang bilang kung naipagmamalaki at
pagsisimula ng bagong aralin napahahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t ibang pangkat
etniko at ekis (×) naman kung hindi. Isulat ang sagot sa iyong
sagutang papel.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Suriing mabuti ang mga larawan sa ibaba. Pag-aralan kung
naipakikita ba nila ang pagmamalaki at pagpapahalaga sa
nasuring kultura ng iba’t ibang pangkat etniko.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Mayroong iba’t ibang pangkat etniko sa bansa katulad ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 mga Igorot, Ivatan, at marami pang iba. Ang mga ito ay
grupo o pangkat na binubuo ng mga taong may
magkakatulad na kultura o pinagmulan. Sila ay may
mayaman at bukod-tanging kulturang materyal at di-
materyal katulad ng mga kuwentong-bayan, katutubong
sayaw, awit, laro, at iba pa.
Ang magkakaibang kultura ng mga pangkat etniko sa ating
bansa ay nararapat na ipagmalaki dahil sa mayamang sining,
tradisyon, at paniniwala na mayroon ang mga ito. Mahalaga
na malaman mo ang mga ito dahil ito ang nagpapayaman at
nagpapabukod-tangi sa ating pangkabuuoang kultura bilang
isang bansa.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Ano ang kahalagahan ng nasuri mong kultura ng iba’t ibang
buhay pangkat etniko tulad ng kuwentong-bayan, katutubong sayaw,
awit, laro, at iba pa? Kopyahin ang dayagram sa ibaba at
magbigay ng tatlong kasagutan.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat ito sa
inyong sagutang papel.
pangkat-etnikong Pilipino?
nito.
saloobin mo rito?
moderno na rin.
katutubong pananamit.
bansa
School FLORANTE ILANO MEMORIAL ELEM. SCH. Grade and IV- Luna
Section
I. Objectives
B. Performance Standards Speaks and writes using good command of the conventions of standard
C. References
3. Textbook pages
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or Read the following sentences below. Distinguish the GENERAL and
presenting the new lesson SPECIFIC statements between each given pair of sentences.
___________3. There are simple chores that we can do like washing the
dishes, setting the table, and sweeping the floor.
___________4. Helping with the household chores can make our parents
happy.
___________8. Books have parts that help us easily locate the information
we are looking for.
B. Establishing a purpose for the lesson Read the short story below then fill up the graphic organizer that follows.
Insect Bodies
Victoria Smith
Example:
General Statement
Specific Statements:
E. Discussing new concepts and The Filipino people are very fond of festivals and celebrations. This
practicing new skills #2 statement expresses a big idea which presents a topic that still needs
additional or supporting information. It covers a broad aspect or
characteristic of the Filipinos that has to be explained more with
details so that the reader can fully understand it. This is an example of
a GENERAL STATEMENT.
F. Developing mastery Read the story, then identify the general statement and specific
statements. Write your answer in the provided space below.
(Leads to Formative Assessment 3)
Along the way, the children see many people. They see many houses and
tall buildings. They feel uncomfortable because the weather is warm. They
hear the loud sound of the vehicles around. Oh! How noisy it is in the big
city.
1. ___________________
Specific Statements:
2. ______________________
3. ______________________
4. ______________________
5. ______________________
G. Finding practical applications of Using any resource material, such as books or the internet, find a short
concepts and skills in daily living paragraph, and be able to distinguish the general and specific
statements in it. Note that two or more specific statements can exist in
a paragraph since they provide supporting details to the general
statement.
Here is how you are going to do it. Follow the example below:
General Statement:
fly.
Specific Statements:
2. The leading edge is thicker than the back edge, and they are covered
in feathers that narrow to a point.
H. Making generalizations and Distinguish general statement from specific statement?( Constructivist)
abstractions about the lesson
Give examples of each statement.
a. general statement
b. sentence
c. specific statement
d. supporting details
2. Specific Statement________________.
a. defines large information in the statement.
d. Some roses have strong, pleasant scent and have prickles on their
stems.
B. Directions. Read the story, then identify the general statement and
specific statement. Write your answer in the provided space below.
In the Barrio
General Statement:
1. _________________________
Specific Statements:
2. _________________________
3. _________________________
4. _________________________
5. _________________________
A. Additional activities for application or Construct a five sentence paragraph containing a general statement you
remediation like and specific statements to support the topic.
IV. REMARKS
I. LAYUNIN
F4PU-IIIf-2.3
⮚ Mga Kasanayan sa Pagkatuto
F4PU-IIId-2.5
Isulatang code ng bawat kasanayan
Nakasusulat ng argumento at editoryal
A. Sanggunian
3. Mgapahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Hulaan kung ano ang tinutukoy ng nagsasalita sa usapan
pagsisimula ng bagong aralin
A. Editoryal
B. Argumento
C. Debate
D. Pahayagan
E. Editorial Cartoon
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Mula sa binasang debate, sagutin ang mga sumusunod:
paglalahad ng bagong kasanayan #1 1. Ano ang pinagtatalunan ng magkatunggali?
2. Alin sa mga sumusunod ang kabilang sa dahilan nang hindi
sang-ayon?
A. Emosyonal at sosyal na dahilan
B. Dumaan sa pag-aaral
C. Bigyang daan ang nararapat na paraan
D. Saksi dito ang lahat nang mga nagtapos at dumaan sa
ganitong pamamaraan
3. Alin sa mga pahayag ang sang-ayon sa “No Assignment
Policy”?
A. Ito’y dumaan sa masusing pag-aaral at may layuning bigyan
daan ang mas nararapat sa mga mag-aaral.
B. Hindi sasapat ang walong oras bawat araw sa pagtuturo.
C. Karapatan ng isang bata ang matuto at tumuklas ng sariling
kaparaanan o kaisipang kritikal habang gumagawa ng takdang
aralin.
D. Hindi ito malinaw sa Child Protection Policy bilang bawal.
4. Anong pinagbatayan na polisiya ng hindi sang-ayon upang
tumutol sa polisiya?
A. Child Protection Policy
B. Child Abuse Law
C. Violence Against Women and Children
D. No to Assignment Policy
5. Alin sa mga sumusunod ang isa pa sa pinagtatalunan ng
magkatunggali?
A. Oras sa pamilya
B. Kriminalidad
C. Opresiyon
D. Gastos sa pag-aaral
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Ang debate ay isang masining na pagtatalo sa paraang
ng bagong kasanayan #2 pagpapalitan ng kuro-kuro ng dalawang koponan na
magkasalungat ang panig hinggil sa isang isyu o paksa
Argumento ang tawag sa paraan ng pagpapahayag ng hindi
pagsang – ayon sa isang kaisipan o ideya. Maaaring magbigay
ng argumento sa mahinahon at magalang na pamamaraan sa
pamamagitan ng paggamit ng magagalang na pananalita sa
pagpapahayag ng hindi pagsang – ayon.
Halimbawa:
-Hindi Dapat Dalhin ang Cellphone sa Paaralan
Para sa akin hindi dapat ipagbawal dalhin ang cellphone sa
paaralan sapagkat malaking tulong ito sa mga mag-aaral. Una,
maaaring gamitin sa oras ng emergency upang mabawasan ang
pag-aalala na mararamdaman ng mga magulang. Ikalawa,
madali ang komunikasyon ng bawat isa lalo na kapag malakas
ang ulan, hindi agad nasundo o may mahalagang programa sa
paaralan na kailangan ang magulang. Ikatlo, tamang disiplina
lamang ang kailangan sa paggamit ng cellphone sa paaralan.
Bawal itong gamitin sa oras ng klase at kung maaari huwag
itong ilabas kung hindi kinakailangan upang maiwasan ang gulo
o pagkawala nito.
F.Paglinang sa Kabihasnan Upang lubos na mahasa ang iyong kaalaman, magsulat ng isang
kuro- kuro sa isang argumento mula sa isang debate’
(Leads to Formative Assessment
Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Ano ang mga dapat isaalan-alang sa pagsulat ng argumento?
buhay
V. MGA TALA
I. LAYUNIN
⮚ Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa
pagtatanim ng halamang
ornamental bilang isang gawaing pagkakakitaan
Naisasagawa ang pagtatanim,pag-aani, at
⮚ Pamantayan sa Pagganap
pagsasapamilihanng halamang ornamental sa
masistemang pamamaraan
EPP4AG-0d-6
⮚ Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Naipakikita ang wastong
Isulatang code ng bawat kasanayan pamamaraan sa pagpapatubo/
pagtatanim ng halamang ornamental
1.4.1 pagpili ng itatanim.
1.4.2 paggawa/ paghahanda ng
taniman.
1.4.3 paghahanda ng mga
itatanim o patutubuin at
itatanim
1.4.8 pagtatanim ayon sa wastong pamamaraan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong May mga tanim na gumagamit muna ng punlaan bago ilipat sa
aralin sa taniman. Mayroon ding direktang itinatanim sa lupa.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at May dalawang uri ang pagtatanim: una ay ang direktang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 pagtatanim sa halamanan ng buto o tinatawag na tuwiran at di-
tuwiran kung gumagamit ng punlaan upang makapagsibol ng
bagong tanim.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Wastong paraan sa Di-tuwirang pagpapatubo.
ng bagong kasanayan #2
1. Ihanda ang kahong punlaan.
H. Paglalahat ng Aralin 1. Ano ang dapat gawin upang dumami ang kaalaman sa
pagkakaroon o pagpaparami ng halamang ornamental?
Tuwirang pagtatanim
pantanim.
Di-tuwirang Pagtatanim
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin Mamasyal muli sa inyong bakuran at maglista ng halamang
at/o remediation ginagamitan ng tuwiran at di-tuwirang pagtatanim. Ilista sa
mga hanay sa ibaba.
V. MGA TALA
V. LAYUNIN
Demonstrates understanding of
⮚ Pamantayang Pangnilalaman participation and assessment of
physical activity and physical
fitness
PE4PF-IIIb-h-18
⮚ Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Assesses regularly participation in physical activities based on
Isulatang code ng bawat kasanayan physical activity pyramid
PE4GS-IIIc-h-4
Executes the different skills
involved in the dance
PE4PF-IIIb-h-19
Recognizes the value of
participation in physical
activities
C. Sanggunian
7. Mgapahina sa Teksbuk
VIII. PAMAMARAAN
F. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o 1. Naisagawa nyo ba nang maayos ang Two-Hand Ankle Grip?
pagsisimula ng bagong aralin
Ano ang pakiramdam mo nung ito ay iyong ginawa?(Inquiry)
H. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ang koordinasyon ay ang kakayahan ng iba’t ibang bahagi
aralin ng katawan na kumilos nang sabay-sabay nang walang
kalituhan.
Ang koordinasyon ng mata at kamay ay kailangan mo upang
maisulat mo ang iyong binabasa, makasalo ng bola o bagay.
Ang
koordinasyon naman ng kamay at paa ay mahalaga sa iyong
paglalakad, pagsasayaw, paglalaro at paggawa ng pang-
araw-araw
na gawain.
I. Pagtalakay ng bagong konsepto at Mahalagang matukoy mo kung anong mga gawain ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 kailangan ng koordinasyong ng paa at kamay at mga gawaing
ng pisikal na gawain.
________ 2. pagsulat
________ 3. pag-gymnastic
________ 4. pagkarate
________ 5. pagbasa
Koordinasyon sa Paglakad
Pamamaraan:
ang paa.
(Leads to Formative Assessment iyong katawan. Tingnan ang talaan sa ibaba at lagyan ng tsek
(/) sa kolum kung paano mo mapaunlad ang iyong
koordinasyon.
L. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Bakit mahalagang malaman at mapaunlad ang koordinasyon ng
buhay
iyong katawan?(Constructivist)
O. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin Punan ang simpleng PANGAKO patungkol sa paglilinang ng
at/o remediation koordinasyon.
PANGAKO
Layunin: Paglinang ng Koordinasyon
Petsa: ___________________________
(Lagda)__________
(Nakalimbag na Pangalan
V. MGA TALA