You are on page 1of 10

DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

Pang-araw-araw na Tala sa Pagkatuto

Guro: Abegail D.Grencio Saklaw ng Aralin: Filipino

Baita
ng/A
BAITANG/PANGKAT ORAS ARAW
ntas:
10
10-Zamora 6:00-7:00 MTWTH
10-Grahambell 7:00-8:00 MTWF
10-Galilei 8:00-9:00 TWTHF
Markahan: Una Linggo: Linggo: 10/Agosto 4-9, 2019

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

I. Layunin

A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan


Pangnilalaman ng mga bansang kanluranin

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)
Pagganap
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

1. Nailalahad ng mga pangunahing 1. Naiuugnay ang mahalagang kaisipan 1. Nabubuo ang sistematikong 1. Nagagamit nang wasto ang pokus
paksa at ideya batay sa napakinggan sa binasa sa sariling karanasan ng pandiwa; tagaganap at layon sa
panunuri sa mitolohiyang napanood
usapan ng mga tauhan pagsulat ng paghahambing
C. Kasanayan sa 2. Naipapahayag ang mahahalagang
2. Naisasama ang salita sa iba pang 2. Pasulat na naihahambing ang
kaisipan at pananaw tungkol sa
salita upang makabuo ng ibang mitolohiya mula sa bansang kanluranin
Pagkatuto mitolohiya
kahulugan (collocation) sa mitolohiyang Pilipino
3. Nasusuri ang nilalaman elemento at
kakanyahan ng binasang mitolohiya

II. Nilalaman Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain Pokus ng Pandiwa, tagaganap at Layon
ng mga higante (Mitolohiya mula sa ng mga higante (Mitolohiya mula sa ng mga higante (Mitolohiya mula sa
Icelamd) ni Snorri Sturluson (Isinalin ni Icelamd) ni Snorri Sturluson (Isinalin ni Icelamd) ni Snorri Sturluson (Isinalin ni
Shiela C. Molina) Shiela C. Molina) Shiela C. Molina)

III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay


ng Guro

2. Mga Pahina sa Pahina 169-179 Pahina 183-184


Kagamitang
Pang- mag-aaral

3. Mga Pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan

IV. Pamamaraan
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

A. Balik-Aral sa FAST-TALK/ LERON-LERON SINTA PAGSASANAY 1: BALIK-TANAW: BALIK-TANAW:


nakaraang aralin at/o VERSION:
1. Sino ang diyos na nagpunta sa Pagbabahagi ng piling mag-aaral Balik -aral sa tinalakay kahapon.
pagsisimula ng bagong
kaharian ng mga higante? patungkol sa mga tinalakay kahapon.
aralin.
Kakanta ang mga mag-aaral ng 2. Sino ang pinuno sa kaharian ng mga
Leron-leron Sinta at matapos ang Linyang higante?
“ humanap ng iba” , hahanap sila ng
3. Ilang paligsahan ang sinubukan ng
kapareha at mamimili sa mga sumusunod
diyos na dumayo sa kaharian ng mga
na kategorya.
higante?
4. Ano ang ginamit ng pinuno ng mga
Magarbong Bahay o Simpleng Bahay? higante para malinlang ang diyos?
Pagbabasa o Panonood? 5. Magbigay ng isang elemento ng
mitolohiya
Pagiging Bulag o Pagiging Bingi?

B. Pagganyak /Panimula POKUS NA TANONG: FACE-THE-BOOK: Panonood ng mitolohiyang LARAHULUGAN:


1. Ano-ano ang mga napili ng iyong Gaya ng tanong sa facebook na “what’s kapangpangan na pinamagatang
on your mind?” anong karanasan ninyo Pagpapakits ng larawan ng isang
kapareha? “Rihawani”
2.Bakit kaya iyon ang kanilang napili? ang pumasok sa inyong isipan ng magnifying glass.
marinig ninyo ang kwento nina Thor at
Utgaro-Loki?
C. Pagtalakay ng bagong WORD-LINK: Tahimik na pagbasa ng SILIP-SURI: POKUS NA TANONG:
konsepto at paglalahad ng “Pakikipagsapalaran ni Samson” Suriin ang napanood gamit ang Ano ang gamit ng bagay na ito?
Sa mga salitang pinagpilian sa fast talk, grapikong presentasyon sa ibaba.
bagong kasanayan
magbibigay ng mga konektadong salita
ang mga mag-aaral upang makabuo ng
panibagong kahulugan.

BAHAY
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

Tauhan Tagpuan Banghay Tema

BASA

MATA

D. Paglinang sa SUPERHERO MO, IBIDA MO! GABAY NA TANONG: VENN-DIAGRAM: Wika at Gramatika:
kabihasaan 1. Ano ang sikretong taglay na lakas ni
Sino ang iyong superhero at ilarawan Samson? Paano ito nalaman ng Gaya ng magnifying glass ang isang
siya sa isa o dalawang salita, kaniyang mga kalaban? pangungusap ay may tinatawag ding
Gamit ang venn Diagram paghambingin
pokus. At sa araw na ito ay tatalakayin
2. Ilarawan ang ginawa ng mga ang napanood na mitolohiya at mga
ang pokus ng tagaganap at pokus ng
Philistino kay Samson nang siya’y mitolohiyang tinalakay.
layon.
madakip.
3. Ikuwento ang sakripisyong ginawa ni
Samson sa wakas ng salaysay.
Magbigay ng reaksiyon tungkol dito.
4. Paghambingin ang taglay na
katangian at kahinaan nina Thor at
Samson

E. Pagpapalalim PANGKATANG-GAWAIN: POST-IT,SHARE-IT: Unang Pangkat- Rihawani at Nasa pokus tagaganap ang pokus ng
Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa 5 pandiwa kung ang paksa ng
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

pangkat. Kumuha ng ikawalong-bahagi ng papel at Nagkaanyo ang mundo pangungusap


Pangkat 1- Pagbasa ng Paano sumulat ng isang kaisipan na batay sa
Ikalawang Pangkat- Rihawani at Diyos ang siyang gumaganap ng kilos nito.
Nagkaanyo ang mundo at pagsusuri sa sariling karanasan na maari mong I-post
elemento nito. ng Norse Sa pokus na ito, magagamit sa
sa facebook, na may kaugnayan sa
pandiwa
Pangkat 2- Pagbasa sa Ang mga akdang Thor at Loki at sa karanasan ni Ikatlong Pangkat- Rihawani at Thor at
Diyos ng Norse at gamit ang grapikong Samson. Ito ay maaring isang tula, hugot Loki ang panlaping um-/-um. mag-, ma-,
presentasyon ilarawan ang mga diyos o qoutation.
Ikaapat na Pangkat-Rihawani at mang (m/n)-, mag- an, at magsipag-
Pangkat 3- Talakayin ang kahulugan at Samson an/han.
kahalagahan ng Mitolohiya at ang
mga elemento nito Pananda ng pokus o paksa ang si/sina
Ibabahagi ito sa mga kapangkat. Ikalimang Pangkat-Rihawani at kwento
Pangkat 4- Basahin ang Mitolohiya nina ng Marvel Superheroes at ang, at magagamit din bilang pokus
Thor at Loki at magsagawa ng
tagaganap ang mga nominatibong
isang iskit patungkol dito panghalip na ako, ka,kita, siya, tayo,
kami, kayo,
Pangkat 5- Basahin ang kwento nina
Thor at Loki at ibigay ang mga
elemento nito sa Gawain 6 at sila.

PAMANTAYANG SA PAGGANAP: Pansinin ang isa sa mga pangungusap


na ginamit sa parabula:
Kaayusan ng pagtatanghal- 5 puntos
Umibig si Samson kay Delilah na
Paglalahad ng mahahalagang
imposrmasyon - 5 puntos taga-Sorek na naging dahilan ng
kaniyang
Malinaw ang boses at kakikitaan ng
tiwala sa sarili sapaglalahad- 5 pagbagsak.
puntos
Ang pandiwang ginamit sa
pangungusap ay umibig at ang
tinutukoy ay si Samson.
Ito ay nasa pokus na tagaganap dahil
ang paksa o ang tinutukoy ng
pandiwa ang
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

siyang gumanap ng kilos nito at


gumamit ng panandang si.
Iba pang halimbawa:
1. Nagbihis si Thor at kinuha ang
kaniyang maso.
2. Naglakbay sila buong araw.
3. Napagod ang higante at ito’y
nakatulog agad.
Ang pokus ay nasa pokus sa layon
kung ang pinag-uusapan ang siyang
layon
ng pangungusap. Ginagamit na
panlapi sa pandiwa ang –in/hin,
-an/-han, ma, paki,
ipa, at pa at panandang ang sa paksa o
pokus.
Pansinin naman ang pangungusap na
ito:
Nais nilang malaman ang sikreto ni
Samson
Sa pangungusap sa itaas ang ginamit
na pandiwa ay malaman na
tumutukoy
sa ang sikreto na siyang paksa ng
pangungusap at makikita rin ang
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

panandang ang.
Tunghayan ang iba pang halimbawa:
1. Isinakay ni Thor sa kaniyang
karuwahe ang kaniyang kambing.
2. Iniutos ni Thor sa magsasaka na
ihiwalay ang buto sa balat ng
kambing.
3. Kinuha ni Thor ang baon niyang
bag

F. Paglalapat ng aralin sa Kung ikaw si Thor at nalaman mo na Pagbabahagi ng mga piling mag-aaral sa
pang-araw-araw na buhay niloko ka lang sa paligsahan ano ang mga tumatak na post ng kanilang mga
iyong mararamdaman? kamag-aral.

Kung ikaw ang nasa kalagayan ni


Utgaro-Loki , gagawin mo rin ba ang
paglilinlang kay Thor?

G. Paglalahat DUGTUNGAN TAYO… Ano ang iyong gagawin kung nalaman


Maiuugnay ko ang pangyayari sa akda mo na ikaw ay niloko ng isang
sa kasalukuyan dahil ___________. mahalagang tao?

H. Pagtataya Pagsasanay 2:
Salungguhitan ang pandiwang
ginamit at bilugan ang paksa ng
pangungusap. Pagkatapos ay isulat
ang pokus ng pandiwa. Gawin sa
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

sagutang
papel.
1. Nais nilang malaman ang sikreto ni
Samson.
2. Ipinagkatiwala ni Samson ang
kaniyang sikreto sa dalaga.
3. Ang sikretong ito ay sinabi ni
Delilah sa lider ng Philistino.
4. Habang natutulog si Samson sa
kandungan ni Delilah ay ginupit ng
mga
kalaban ang buhok nito.
5. Nagbalik-loob si Samson sa
Panginoon at nanalangin nang
taimtim.
6. Gumawa ng paraan si Utgaro-Loki
upang hindi sila madaig ng
kapangyarihan
ni Thor.
7. Inihampas ni Thor ang kaniyang
maso sa natutulog na higante.
8. Nilagok ni Thor nang malaki ang
lalagyan ng alak ngunit tila wala pa
rin itong
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

bawas.
9. Tumakbo nang mabilis si Thjalfi
upang mahabol ang kalaban.
10. Kinain nila ang karne hanggang sa
buto na lamang ang maiwan
I. Takdang-aralin Maghanda para sa maikling pagsasanay
tungkol sa mitolohiyang sina Thor at
Loki.

V. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral


na magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
DepEd National Capital Region

Division of Valenzuela

Sitero Francisco Memorial National High School

lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan
sa tulong punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Bb. Abegail D. Grencio Binigyang pansin ni: Gng.Mariel M. Zipagan
Petsa: _______________

You might also like