You are on page 1of 17

PANG-ARAW-ARAW NA Paaralan ICTI PC Baitang/Pangkat 12

TALA SA PAGTUTURO Guro RAQUEL B. DISOMIMBA Asignatura FILIPINO SA PILING LARANGAN


Petsa/Oras (Week1) Markahan UNANG SEMESTRE
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng ibat ibang anyo ng sulatin.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa
CS_FA11/12PB-0a-c-101
Pampagkatuto
Nabibigyang-kahulugan ang akademikong pagsulat
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)

II. NILALAMAN
KAHULUGAN, KALIKASAN, AT KATANGIAN NG PAGSULAT NG SULATING AKADEMIK
III. KAGAMITANG
PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian K to 12 Senior High School Applied Track Subject – Filipino sa Piling Larangan (Akademik) Disyembre 2016
1. Mga Pahina sa Gabay
p. 10 p.11-12 p.12-13
ng Guro
. Mga Pahina sa
p.10 p.11-12 p. 12-13
Kagamitang Mag-aaral
3. Mga pahina sa
p.10 p.12-13 p.12-13
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula sa Portal Laptop, LCD Projector at Teksbuk
ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Grapic organizer, ( metakard, kartolina, manila paper, marker)
Pampagkatuto
III. PAMAMARAAN
Sa pamamagitan ng graffiti wall, isusulat ng
mga mag-aaral ang mga nalalaman tungkol sa
pagsulat.
A. Balik-Aral sa nakaraang
Pagbibigayng Buod sa napanood na
aralin at/o pagsisimula ng Ano ang Akademikong Pagsulat? Ibigay ang ibat ibang layunin at katangian ng akademikong Pagsulat
dokyumentaryo.
bagong aralin
Hal. Pagtatala, Pagasasatitik, Paglilimbag ng
mga simbolo, Editing, prewriting.

Batay sa mga naisulat na mga salita at parilala,


B. Paghahabi sa Layunin ng Bakit kailangan ang mga ganitong uri ng Ano- ano ang ibat ibang katangian at kalikasan
ibibigay ng mga mag-aaral ang sariling
Aralin pagsulat? sabawat akademikong pagsulat?
pagpapakahulugan sa pagsulat.
C. Pag-uugnay ng mga Mula sa mga kahulugan na ibinigay, Pag-ugnaynn ng pagkakaiba ng Ang pagsulat ay isang sosyo-kognitibong proseso.
Halimbawa sa Bagong Magsasagawa ng isang talakayan o Akademikong at Di akademikong Binigyang pansin nito ang:
Aralin pagbabahagi hinggil sa personal na karanasan Sulatin Emosyonal at kalagayang sosyal ng manunulat
Kognitibong kakayahan ng manunulat sa paglikha
ng isang diskurso.
kung bakit sila nagsusulat at paano sila
magsulat. Sa pagsusulat, ang envayronment o
paligid ng manunulat ay isang mahalagang
pinagmumulan ng paksa, karanasan o ideya. Ang
mga karanasan o ideya ng manunulat ang kanyang
pagyayamanin at ilalahad sa kanyang pagsulat.
Sa pamamagitan ng ng Concept Map , ibibigay
ng bawat mag-aaral ang kahulugan ng
Pagsulat.
Akademiko Vs. Di Akademiko

Akademiko Akademikong Pagsulat: ABSTRAK


Layunin: MAgbigay ng ideya at
impormasyon. Layunin: Ito ay karaniwang ginagamit sa pagsulat
ng akademikong papel para sa tesis,papel
Paraan o batayan ng datos: siyentipiko at teknikal, lektyur at report. Layunin
obserbasyon , pananaliksik at nitong mapaikli o mabigyan ng buod ang mga
Pagsulat pagbabasa akademikong papel.

Audience: Iskolar, Mag-aaral, Guro Katangian: Hindi gaanong mahaba, organisado


D. Pagtalakay ng Bagong ( Akademikong Komunidad) ayon sa pagkakasunud- sunod ng nilalaman Panuto: Gumawa ng isang sanaysa ang ay na may kinalaman sa mga
Konsepto at Paglalahad ng sumusunod na paksain. 500 salita ang nararapat upang magbigyan ng
Bagong Kasanayan #1 SENTESIS/ katuturan ang bawat paksa.
BUOD
Di Akademiko
Ang Pagsulat ay isang sining sa pagpapahayag
Layunin: Ang kalimitang ginagamit sa mga
ng saloobin at damdamin
tekstong naratibo para mabigyan ng buod, tulad ng
Ang pagsulat ay pagsasatitik ng mga letra o
maiklling kwento
simbulo.
Layunin: Magbigay ng sariling Opinyon
Katangian : Kinapapalooban ng overview ng
Ayon kay Badayos, ang pagsulat ay
Paraan o bataya ng datos: Sariling akda. Organisado ayon sa sunud- sunod na
pagsasagawa ng isang madibdibang saloobin
karanasan pamilya at komunidad pangyayari sa kwento.
na gustong ilabas ng puso at isipan.
Audience : Ibat Ibang publiko
Ayon kay Santiago, ang pagsulat ay ang
pagniniig ng papel at panulat upang makagawa
ng isang obra maestro.

E. Pagtalakay ng Bagong Tatanungin sa mga mag-aaral kung ano ang Kabilang sa mga halimbawa ng PICTORIAL ESSAY (Larawang Sanaysay) Paksa: edukasyon, relihiyon , kalikasan at politika
Konsepto at Paglalahad ng Akademikong Pagsulat? akademikong gawain ang sumusunod:
Bagong Kasanayan #2 pagbasa ng ginagamit na teksto sa Kakikitaan ng mas maraming larawan o litrato
Akademikong Pagsulat- ito ay isang uri ng klase, pakikinig ng lektyur, panonood ng kaysa sa mga salita.
sulating pormal na ang layunin ay video o dokumentaryo.
makapagbahagi ng kaalaman at katuturan ng Organisado at may makabuluhang pagpapahayag
sa litrato na may 3-5 na pangungusap
Pinapahalagahan at pinatutunayan ang
katangian ng teoryang LAKBAY-SANAYSAY
pangkumunikasyon ni Cummins ( 1979) (Travelogue)
isang bagay o isyu.
kung saan pinag-iba niya ang
kasanayang akademiko ( ordinary o Ito ay isang uri ng sanaysay na makakapagbalik
pang araw araw sa kasanayang tanaw sa paglalakbay na ginawa ng manunulat.
akademiko( pang hayskul, pang
kolehiyo) Mas madami ang teksto kaysa sa mga larawan.

Paaano nakakatulong ang


Pangkatang Gawain
F. Paglinang sa Kabihasaan pagkamalikhain at mapanuring pag-iisip
(Tungo sa Formative Pagbabahaginan ng tinalakay sa isang mag-aaral sa senior hayskul?
Ibigay ang katangian at layunin ng bawat
Assaessment)
akademikong Pagsulat
Bumuo ng tigtatlong pangungusap tungkol sa
bawat larawan. Ang mga pangungusap ay Pangkatang Gawain
maaring nagtatanong, nagbibigay ng opinion, Magbigay ng mahalagang kaisipan sa
naglalahad , nagbibigay obserbasyon at napanod na dokyumentasyon Group 1 Abstrak
G. Paglalapat ng Aralin pagpapahalaga. Bigyan ng pamagat ang bawat Group 2 Sintesis
larawan. Paksa: Kara David ( Ang Huling Group 3 Lakbay Sanaysay
Prinsesa ) Group 4 Pictorial essay
( Insert Picture) Group 5 Talumpati

Facts in Five: Maglista ng limang impormasyon Pagkakaiba ng Akademiko at Di Pagbubuod sa pamamagitan ng mga tanong na
H. Paglalahat ng Aralin
tungkol sa kahulugan ng tinalaky. Akademikong Pagsulat inihanda ng guro
Gumawa ng sariling paglalarawan sa
pamamagitan ng pagsulat o pagguhit. Tatasahin
ditto ang iyong pagkamalikhain at
1. Ano ang gustong ipabatid ng
pagkamapanuri. Paksa ( Edukasyon, Politika, Rubrics:
dokyumentaryo ni Kara
Kalikasan at Relihiyon)
david? Pamantayan sa Pagmamarka
Nilalaman 50%
2. Paano nagkaroon ng 1. Pagpapaliwanag 50
I. Pagtataya ng Aralin Rubrics : Pagkamalikhain 20%
tradisyon sa mga Manobo? 2. Angkop na pagsusuri 25
Orihinalidad 10%
3. Bakit kailangang pa ring 3. Kalinawan 25
Nilalaman 50% Organisasyon 20%
sundin ang tradisyon?
Pagkamalikhain 20%
Orihinalidad 10%
Organisasyon 20%

J. Karagdagang Gawain Ano- ano ang pagkakaiba ng Akademiko at Di-


Para sa Takdang Aralin Akademikong Sulatin.
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang
nang magpatuloy sa mga susunod na maaari nang magpatuloy sa mga nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. at maaari nang magpatuloy sa aralin/gawain at maaari nang
aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod
na aralin.
____ Hindi natapos ang
____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil aralin/gawain dahil sa kakulangan kakulangan sa oras.
kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin
sa kakulangan sa oras. sa oras. ____Hindi natapos ang aralin
____Hindi natapos ang aralin dahil sa dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil dahil sa integrasyon ng mga
integrasyon ng mga napapanahong mga napapanahong mga
integrasyon ng mga napapanahong mga sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
pangyayari. pangyayari.
pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil dahil napakaraming ideya ang
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng dahil napakaraming ideya ang
napakaraming ideya ang gustong ibahagi napakaraming ideya ang gustong gustong ibahagi ng mga mag-
mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- gustong ibahagi ng mga mag-
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang ibahagi ng mga mag-aaral patungkol aaral patungkol sa paksang
aaralan. aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan. sa paksang pinag-aaralan. pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot _____ Hindi natapos ang aralin
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ dahil sa
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga klase dulot ng mga gawaing pang- sa mga klase dulot ng mga
pagliban ng gurong nagtuturo. pagkaantala/pagsuspindi sa
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo. eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gawaing pang-eskwela/ mga
mga klase dulot ng mga
gurong nagtuturo. sakuna/ pagliban ng gurong
Iba pang mga Tala: gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala: nagtuturo.
sakuna/ pagliban ng gurong
Iba pang mga Tala:
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:

V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakuha ngn 80%
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa aking mga ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
estratehiya sa pagtuturo ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
ang nakatulong nang lubos? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang
Paano ito nakatulong? ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang talakayan
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning
____ paggawa ng poster
____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto
____pagpapakita ng video
____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
_____Powerpoint Presentation
____ paggawa ng poster _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
____Integrative learning (integrating
____pagpapakita ng video ____Integrative learning (integrating _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
current issues)
_____Powerpoint Presentation current issues) ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning
____Pagrereport /gallery walk
____Integrative learning (integrating current ____Pagrereport /gallery walk current issues) (integrating current issues)
____Problem-based learning
issues) ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
_____Peer Learning
____Pagrereport /gallery walk _____Peer Learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____Games
____Problem-based learning ____Games _____Peer Learning _____Peer Learning
____Realias/models
_____Peer Learning ____Realias/models ____Games ____Games
____KWL Technique
____Games ____KWL Technique ____Realias/models ____Realias/models
____Quiz Bee
____Realias/models ____Quiz Bee ____KWL Technique ____KWL Technique
Iba pang Istratehiya sa
____KWL Technique Iba pang Istratehiya sa ____Quiz Bee ____Quiz Bee
pagtuturo:______________
____Quiz Bee pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
_____________________________
Iba pang Istratehiya sa _____________________________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
______________________
pagtuturo:______________ ______________________ __________________________________ _________________________
Paano ito nakatulong?
__________________________________ Paano ito nakatulong? _________________ _________________________
_____ Nakatulong upang
_________________ _____ Nakatulong upang Paano ito nakatulong? ______________________
maunawaan ng mga mag-aaral ang
Paano ito nakatulong? maunawaan ng mga mag-aaral ang _____ Nakatulong upang maunawaan ng Paano ito nakatulong?
aralin.
_____ Nakatulong upang maunawaan ng aralin. mga mag-aaral ang aralin. _____ Nakatulong upang
_____ naganyak ang mga mag-
mga mag-aaral ang aralin. _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag-aaral na maunawaan ng mga mag-aaral
aaral na gawin ang mga gawaing
_____ naganyak ang mga mag-aaral na aaral na gawin ang mga gawaing gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ang aralin.
naiatas sa kanila.
gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. naiatas sa kanila. _____Nalinang ang mga kasanayan ng _____ naganyak ang mga
_____Nalinang ang mga kasanayan
_____Nalinang ang mga kasanayan ng _____Nalinang ang mga kasanayan mga mag-aaral mag-aaral na gawin ang mga
ng mga mag-aaral
mga mag-aaral ng mga mag-aaral _____Pinaaktibo nito ang klase gawaing naiatas sa kanila.
_____Pinaaktibo nito ang klase
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase Other reasons: _____Nalinang ang mga
Other reasons:
Other reasons: Other reasons: __________________________________ kasanayan ng mga mag-aaral
_____________________________
__________________________________ _____________________________ __________________________________ _____Pinaaktibo nito ang klase
____________________________
__________________________________ _____________________________ __________________________________ Other reasons:
_____________________________
_ _________________________
_____________________________
_______________________
F. Anong mga suliranin ang
aking naranasan na
maaring masulusyunanan
sa tulong ng aking
punongguro o tagamisid?
Anong inobasyon o
kagamitang panglokal ang
aking nagamit/natuklasan
namaaari kong maibahagi
sa aking kapwa guro?
INIHANDA NI:

Bb. JASMIN T. PASCUA


Teacher II

You might also like