Professional Documents
Culture Documents
Banghay Aralin Sa Filipino V 1st Quarter
Banghay Aralin Sa Filipino V 1st Quarter
DEPARTMENT OF EDUCATION
REGION III
SCHOOL S DIVISION OF BULACAN
DISTRICT OF BULACAN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Nakagagawa ng grap o tsart tungkol sa mga ibinigay na datos.
C. Tatas
Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto.
Nasasabi ang sariling interpretasyon sa bawat graph
Nabibigyang-kahulugan ang bar graph, pie, talahanayan at iba pa.
I. Layunin
1. Nakakasagot tungkol sa kwentong napakinggan
2. Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong inilahad sa isang graph.
3. Nasasagot ang mga datos na inilahad sa grap.
b. Pagganyak
Itanong:
Sino sa inyo ang may pera sa bangko?
Sino ang naghuhulog sa alkansya?
Gusto nyo bang marinig ang isang kwento tungkol sa “Ang Susi sa Pag-unlad”?
Pagpapakita ng larawan ng manukan, magtanong.
Panuto: Ilista ang kabuuang bilang ng mga Itlog sa Bawat Linggo at sagutin ang mga tanong.
Cristine 10 28 15 32 75
Ricardo 10 36 20 31 77
Ilan ang kabuuang bilang ng itlog ng magkakapatid?
B. Paglalahad
Ang tatlong magkakapatid ay may tig sasampung alaga. Sa unang Linggo, nakalamang si
Ricardo, dahil siguro siya ang unang naturuan ng ama.
Sa ikalawang Linggo, nakalamang si Carlos, dahil siguro nagbunga ang pakikipag-usap niya sa
kaniyang mga alaga.
Mababa lamang ang bilang ng mga itlog ni Cristine, pero kapansin-pasin ang kalinisan ng
kaniyang kulungan. Pinagsama-sama na ang bilang ng mga itlog at si Carlo ang nagwagi at siyang
bibigyan ng premyo.
Kinabukasan, nagpunta ang mag-aama sa mall. Ipinasyal sila ni G. Aramil bilang premyo sa
kanilang kasipagan. Bago umuwi, dumaan sila sa bangko.
“Tatay, bakit po tayo dadaan sa bangko? Magdedeposito po ba kayo?” tanong ni Carlos sa ama.
“Kayong lahat, ihuhulog ninyo sa inyong libreta ng bangko ang napagbilhan sa mga itlog,” ang
sabi ni G. Aramil sa mga anak. “Laging tandaan na ang kasipagan ay susi sa pag-unlad at tagumpay,”
dagdag pa niya.
C. (Abstraction) Talakayin ang Kwentong “Ang Susi sa Pag-unlad”
Paglilibang
10%
15% Pahinga
Pag-aaral
30%
25%
Pagtulong sa Magulang
20%
Pie Graph
Tanungin ang mga bata tungkol sa mga datos na nasa pie grap, Pictograph, at bar graph. (pagpapalalim)
Halimbawa ng Pictograph.
70
60
50
40
30 Punong naitanim
20
10
0
2010 2011 2012 2013 2014 2015
Pictograph
(Bar Graph)
5--9 91.0
9
10--14 86.7
13.3
15-17 52.7
47.3
0 10 20 30 40 50 60 70 80 90 100
. Pumapasok sa paaralan Hindi pumapasok sa paaralan
D. Application (Paglalapat)
Gawain: Humanap ka ng kapareha. Pumili ng tsart sa ibaba at magtulungan sa pagbuo ng limang
tanong batay rito. Isulat sa inyong kuwaderno ang mga tanong.
ka 100,000
ba
50,000
ta
an 0
g
Rehiyon
Na
gt
atr IV. Takdang Aralin
ab Sagutin ang mga tanong sa grap.
ah
o Bilang ng mga mag-aaral
80
70
60
50
40
30
20
10
0
1 2 3 4 5 6 7 8