You are on page 1of 6

BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 2

January 8, 2019
I. MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng 50-minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang mga hanapbuhay ng mga tao sa komunidad;
B. Nailpaliliwanag ang epekto ng hanapbuhay o kawalan ng hanapbuhay
sa pamilya at komunidad.

II. PAKSANG-ARALIN
Paksa: Mga Hanapbuhay sa Komunidad
Sanggunian: K-12 CGp53
Kagamitan: mga larawan ng iba-ibang hanapbuhay, laptop, tv

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
a. Pagsasanay
pagbabaybay:
a. panginabuhi
b. pangita
c. kita

2. Balik Aral
Anu-ano ang mga produktong makikita niyo sa inyong lugar na
galling sa ating kalikasan?

B. Bagong Aralin
a. Pagganyak
- Magpakita ng mga larawan

Gaano ba kaimportante ang hanapbuhay sa isang tao?


Bakit nangangailangan ang tao ng salapi?

b. Pag-alis ng sagabal
Panginabuhi- gikan sa terminong pangita ug kinabuhi.
Pangita- gikan sa terminong pangita.
Kita- nagpasabot ug salapi, sweldo, suhol o uban pa.

c. Paglalahad
Ilahad ang mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay
1. Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa 3 grupo
Bawat grupo ay may 4 na larawan at tukuyin nila kung anong klase
ng hanapbuhay ang ipinapahiwatig ng larawan.

2. Pagsusri
Bakit kailangan na may hanap-buhay ang isang tao?
Bakit iba’t-iba ang hanapbuhay ng mga tao?

3. Pagtatalakay
Kailangan na may hanapbuahay ang tao upang magkaroon ng kita
at upang mabili ang mga pangangailangan. Ibat-iba ang
hanapbuhay ng bawat tao dahil nakadepende ito kung saan siya
nakatira.

4. Paglalapat
Magbigay ng mga hanapbuhay na makikita sa inyong
komunidad.

IV. PAGTATAYA
Itapat ang hanay A sa hanay B.

5. a. mangingisda

6. b. magsasaka

7. c. elektrisyan

8. d. panadero

9. e. dentist
f. tindera

V. KASUNDUAN
Ano ang koneksyon ng hanapbuhay sa kapaligiran? Ipaliwanag sa 3
pangungusap lamang.

Inihanda ni:
BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 2
January 9, 2020
I. MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng 50-minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. nakapagbigay ng mga hanapbuhay ayon sa uri ng lugar.

II. PAKSANG-ARALIN
Pamantayan sa Pagkatuto: Naiuugnay ang epekto ng pagkakaroon ng
hanapbuhay sa pagtugon ng pangangailangan ng komunidad at ng sariling
pamilya
Paksa: Koneksyon sa Panginabuhi ug palibot
Code: AP2PSKIIId-4
Sanggunian: K-12 CGp53
Kagamitan: mga larawan, laptop, tv
Pagpapahalaga: pagpapahalaga sa trabaho

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtsek ng liban sa klase
4. Pagsasanay
Awitin ang “maestra bisan asa”
5. Pagganyak
Ano ang trabaho ng mga magulang mo?
Saan sila nagtatrabaho?
B. Bagong Aralin
1. Pangkatang Gawain
Gumupit ng larawan ng isang hanapbuhay at idikit ito sa hugis na
parisukat.
2. Paglalahad
Magpakita ng mga larawan ng isang mananahi.
3. Pagtatalakay
Saan kadalasang makikita ang mga mananahi?
Bakit walang magtotroso sa siyudad?
4. Paglalapat
Magbigay ng 3 hanapbuhay na makikita sa larawan.

Pangkat 1:

Pangkat 2:
Pangkat 3:
5. Paglalahat
Kung nakatira ka sa isang lugar kung saan sagana ang mga
halaman ng saging, anong uri ng mga kabuhayan ang
pinakamahusay?

IV. PAGTATAYA
Magbigay ng 5 hanapbuhay na makikita ditto sa ating lugar.

V. KASUNDUAN

Mag interbyu ng isang tao na may hanapbuhay kung paano siya napasok
sa trabahong iyon.

Inihanda ni:
BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 2
January 10, 2020
I. MGA LAYUNIN
A. Nalalaman ang mga hinaing ng bawat taong naghahanapbuhay.
B. Nabibigyang halaga ang iba’t-ibang trabaho ng bawat tao.
C. Nakikinig at nakakuha ng impormasyon tungkol sa salaysay ng mga taong
naghahanapbuhay.

II. PAKSANG-ARALIN
Paksa: Sugilanon sa Nanginabuhi
Sanggunian: K-12 CGp53, Araling Panlipunan 2 p. 231-232
Kagamitan: laptop, tv, mga larawan at mga nakalimbag na materyalis

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagsasanay
Basahin ang kwento tungkol sa “Bag-ong tuig padayon ang
kinabuhi” ni: Fred Fuentes Monternel

2. Balik-Aral
Ano ang kadalasang hanapbuhay ng mga taga-dito?

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ano ang trabaho ng mga magugulang mo?
Ano ang kadalasan nilang sinasabi tungkol sa trabaho nila?

2. Paglalahad
Ilahad ang larawan ni Coco Martin at ibahagi sa klase ang kwento
tungkol dito.

1- Pangkatang Gawain
Hatiin ang klase sa 3 grupo. Bawat grupo ay gagawa ng isang talata tungkol
sa hanapbuhay ni Coco Martin.

2- Pagsusuri
Ano ang pangalan ng bida sa kwento?
Ano ang kanyang hanapbuhay?
Saan siya nagtatrabaho?
Paano niyo nasabi na yan ang trabaho ni Coco Martin?
Madali lang ba ang trabaho niya?
Dapat ba natin siyang tularan?

3- Pagtatalakay
Hindi madali ang humanap ng trabaho o hanapuhay, kaya dapat bigyang-
halaga ang iyong trabaho. Mag-aral ng mabuti upang may magandang
trabaho sa huli.
4- Paglalapat
Ayusin ang mga sumusunod na salita.
a. abyanuhpah
b. boaarth

IV. PAGTATAYA
Lagyan ng tsek (√) ang patlang kung ito ay tama, at ekis (X) naman kung
mali.
_____1. Hindi mahirap ang paghahanabuahay.
_____2. Hindi mahalaga ang magkaroon ng hanapbuhay.
_____3. Dapat pahalagahan ang bawat hanapbuhay.
_____4. Uunlad ang buhay ng isang tao kung wala siyang hanapbuhay.
_____5. Mag-aral ng mabuti upang magkaroon ng magandang hanapbuhay
pagdating ng panahon.

V. KASUNDUAN
Gumupit ng isang larawan ng isang hanapbuhay na gusto niyo at ipaliwanag
kung bakit nagustuhan niyo ang hanapbuhay na ito.

Inihanda ni:

You might also like