You are on page 1of 7

Paaralan Estefania Montemayor National High School Antas 10

PANG-ARAW ARAW NA
Guro Christian B. Barrientos Asignatura AP
TALA SA PAGTUTURO
Petsa/Oras Markahan Ikatlong Markahan

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa :mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
Pangnilalalaman pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Ang mga magaaral ay :nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang
Pagganap pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang tugon ng pandaigdigang samahan sa karahasan at diskriminasyon AP10IKL-IIIg-8
Pagkatuto
1. Nasusuri ang tugon ng pandaigdigang samahan sa karahasan at diskriminasyon;
2. Nakakagawa ng isang discussion-web na nagsusuri tungkol sa prinsipyo ng Yogyakarta;
3. Natatalakay ang mga Prinsipyo ng Yogkarta batay sa nnapag- usapan o napagnilayan sa klase.
II. NILALAMAN ANG MGA PRINSIPYO NG YOGYAKARTA
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1.Mga pahina sa Gabay ng
guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B.Iba pang Kagamitang laptop, projector, aklat, manila paper, marker
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Balik Aral: (Karahasan sa kababaihan)
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Sa pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
aralin 1. Nasusuri ang tugon ng pandaigdigang samahan sa karahasan at diskriminasyon;
2. Nakakagawa ng isang discussion-web na nagsusuri tungkol sa prinsipyo ng Yogyakarta;
3. Natatalakay ang mga Prinsipyo ng Yogkarta batay sa nnapag- usapan o napagnilayan sa klase.

C.Pag-uugnay ng mga Ngayong umaga ay ating babasahin at susuriin ang ilang mahalagang impormasyon tungkol sa Prinsipyo ng Yogyakarta at ang pahayag ng UN Secretary General
halimbawa sa bagong aralin na si Ban Ki-Moon tungkol sa mga LGBT. Sa kasunod na discussion web isulat kung kayo ay sang-ayon o hindi sa kaniyang pahayag. Pagkatapos, humanap kayo
ng iyong kamag-aral na taliwas o di kapareho ng iyong sagot at isulat sa discussion web ang kanyang sagot. Talakayin ang inyong konklusyon tungkol sa isyu at
isulat din ito sa web.

D.Pagtalakay ng bagong MALAYANG TALAKAYAN


konsepto at paglalahad ng Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
bagong kasanayan
Ngayon na nalaman na natin ang mga dahilan kung sang-ayon o di sang-ayon
kayo sa sinabi ni UN Secretary General Ban Ki-Moon tungkol sa LGBT Rights
daw ay Human Rights ay dadako na tayo sa mga Prinsipyo na ipinahayag sa
Yogyakarta.
Bago tayo magpatuloy sa ating aralin ay ating muna aalamin ang tungkol sa Ang United Nations ay isang pandaigdigang samahan na tumatalakay sa mga isyu
United Nations. tungkol sa pang-ekonomiya, pampulitikal at panlipunan.
Ano ang United Nations?

Tama Si Ban Ki-Moon, ang dating United Nations Secretary General na tumalakay sa
Ang United Nations ay inilikha upang tumugon sa mga isyu na kinakaharap ng mga isyu tungkol sa kasarian na ginanap sa Yogyakarta, Indonesia noong ika 6-9
mga bansang kasapi nito mula sa iba’t-ibang aspeto ng lipunan. ng Nobyembre taong 2006

Sino si Ban Ki-Moon? Ang Yogyakarta Principles o Mga Prinsipyo ng Yogyakarta ay ang mga
prinsipyong makatutulong sa pagkakapantay-pantay ng mga LGBT. Ito ay binubuo
ng 29 na prinsipyong nakaayon sa Pandaigdigang Batas ng mga Karapatang
Pantao (Universal Declaration of Human Rights o UDHR) at ilang mga
Tama, Maraming Salamat rekomendasiyon

Ano ang Yogyakarta Principles?

Tama
Winika ni UN Secretary General Ban Ki-Moon sa Yogyakarta na “ LGBT rights
are Human Rights.”

Prinsipyo 1. ANG KARAPATAN SA UNIBERSAL NA PAGTATAMASA NG MGA


KARAPATANG PANTAO. Lahat ng tao ay isinilang na malaya at pantay sa
dignidad at mga karapatan. Bawat isa, anuman ang oryentasyong seksuwal at
pagkakakilanlang pangkasarian ay nararapat na ganap na magtamasa ng lahat ng
karapatang pantao

Prinsipyo 2 . ANG MGA KARAPATAN SA PAGKAKAPANTAY-PANTAY AT


KALAYAAN SA DISKRIMINASYON. Bawat isa ay may karapatang magtamasa ng
lahat ng karapatang pantao nang walang diskriminasiyong nag-uugat
saoryentasyong seksuwal o pagkakakilanlang pangkasarian. Dapat kilalanin na
ang lahat ay pantay-pantay sa batas at sa proteksiyon nito, nang walang anumang
diskriminasiyon, kahit may nasasangkot na iba pang karapatang pantao.
Ipagbabawal sa batas ang ganoong diskriminasiyon at titiyakin, para sa lahat.

Prinsipyo 4. ANG KARAPATAN SA BUHAY. Karapatan ng lahat ang mabuhay.


Walang sinuman ang maaaring basta na lamang pagkaitan ng buhay sa anumang
Pakibasa ang unang prinsipyo. dahilan, kabilang ang may kaugnayan sa oryentasyong seksuwal o
pagkakakilanlang pangkasarian. Ang parusang kamatayan ay hindi ipapataw sa
sinuman dahil sa consensual sexual activity ng mga taong nasa wastong gulang o
batay sa oryentasyong seksuwal o pagkakakilanlang pangkasarian

Prinsipyo 12. ANG KARAPATAN SA TRABAHO. Ang lahat ay may karapatan sa


disente at produktibong trabaho, samakatarungan at paborableng mga kondisyon
Ang ikalawang prinsipyo, pakibasa sa paggawa, at sa proteksyon laban sa disempleyo atdiskriminasiyong nag-uugat
sa oryentasyong seksuwal o pagkakakilanlang pangkasarian

Prinsipyo 16 . ANG KARAPATAN SA EDUKASYON. Ang lahat ay may karapatan


sa edukasyon nang walang diskriminasiyong nag-uugat at sanhi ng oryentasyong
seksuwal at pagkakakilanlang pangkasarian

Prinsipyo 25. ANG KARAPATANG LUMAHOK SA BUHAY-PAMPUBLIKO. Bawat


mamamayan ay may karapatang sumali sa mga usaping publiko, kabilang ang
karapatang mahalal, lumahok sa pagbubuo ng mga kasapi, organisasyon at iba
pa.
Basahin natin ang ikatlong prinsipyo.

Ang susunod na prinsipyo, ang pang-apat, pakibasa.


Pakibasa ang panlimang prinsipyo

At ang panghuling prinsipyo, pakibasa.

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan

paglaban Mo!
Sa gawaing ito, matutunghayan mo ang ilan sa mahahalagang prinsipyo ng Yogyakarta. May 7 prinsipyong napili upang pag- usapan at pagnilayan sa klase.
Ang klase ay papangkatin sa pito, bawat pangkat ay may isang prinsipyong susuriin at pagninilayan.Maaring pagtuunan ng pansin sa pagsusuring gagawin kung
F.Paglinang sa kabihasaan sumasang-ayon kayo o hindi sa prinsipyo at ipaliwanag ang dahilan kung bakit. Bibigyan kayo ng sapat na oras upang ito ay isagawa pagkatapos ilahad sa klase
ang naging 313resulta ng inyong talakayan sa pamamagitan ng malikhaing paraan gaya ng dula-dulaan, awit, tula, news reporting at iba pa.

G, Paglalapat ng aralin sa
pang-araw araw na
Sa iyong palagay, mahalaga bang magkaroon ng seryosong aplikasyon ang mga bansa ng Prinsipyo ng Yogyakarta? Ipaliwanag.
pamumuhay

Sagutan ang mga tanong:


1.Ano ang layunin ng mga nagtaguyod ng Prinsipyo ng Yogyakarta?
2. May pagkakaiba ba ang mga karapatang nilalayon ng mga LGBT sa Pandaigdigang Batas ng mga Karapatang Pantao?
H.Paglalahat ng aral 3. Sa iyong palagay, mahalaga bang magkaroon ng seryosong aplikasyon ang mga bansa ng Prinsipyo ng Yogyakarta? Ipaliwanag.
Isulat ang tamang sagot sa kalahating papel.
1. Siya ang United Nations Secretary General ng ilunsad ang Yogyakarta Principles noong 2006.
2. Isang pandaigdigang samahan ng mga bansa na tumatalakay sa mga isyu tungkol sa pangekonomiya, pampulitika at panlipunan.
I.Pagtataya ng Aralin 3. Ang Yogyakarta ay makikita sa anong bansa?

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na
nagangailangan pa ng iba
pang gawain para sa
remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial?Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E.Alin sa mga estratehiyang
ginamit ang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
ng aking punungguro at
superbisor?
G.Anong kagamitang panturo
ang aking nabuo na nais kong
ibahagi sa aking kapwa
guros?

You might also like