You are on page 1of 5

Grade 9 Paaralan ZARRAGA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas Grade 9

Daily Lesson Plan Guro ROSA V. BARRIDO Asignatura Araling Panlipunan


(Pang-araw-araw na Tala sa December
Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan I, Week 6
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapuwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran.
Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung papaanong ang mga
pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng
kapuwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pambansang produkto ( Gross national product/ Gross domestic product) bilang
(Isulat ang code ng bawat panukat ng kakayahan ng isang ekonomiya.
kasanayan) Nakikilalaang mga pamamaraan sa pagsukat ng Pambansang produkto.
Nasusuri ang kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa ekonomiya.

I.LAYUNIN Lunes Martes Miyerkules Lunes Martes

Cognitive Nakikilala ang Nabibigyang Nabibigyang Natatalakay ang Nasusuri ang mga
iba’t ibang kahulugan ang kahulugan ang katangian ng paraan at
negosyo sa local sole korporasyon kooperatiba estratehiya sa
na pamayanan proprietorship at pagnenegosyo
partnership
Naisaalang- Nakakakuha ng
Affective alang ang inspirasyon sa
kahalagahan ng pagnenegosyo
kooperatiba
Naililista ang mga Napupunan ang Nakagagawa ng
Psychomotor negosyong checklist ukol sa business plan
kabilang sa sole kooperatiba
proprietorship at
partnership sa
local na
pamayanan
4
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Paksa Mga Sole Corporation Kooperatiba Mga Organisasyon
Organisasyon ng proprietorship, ng Negosyo
Negosyo Partnership
B. Sanggunian AP 9 TG, LM, AP 9 LM, AP 9 LM, Pictures AP 9 LM AP 9 LM
Kayamanan Kayamanan

III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Refer to Gawain Itanong sa mga Pagpapakita ng logo Pagbabalik-aral Balikan ang iba’t
aralin at/o pagsisimula 1 AP LM mag-aaral kung ng iba’t ibang ukol sa mga ibang
ng bagong aralin p.85/Pagpapakit sino ang may korporasyon gaya ng natalakay na organisasyong
a ng mga sari-sari SM, Jollibee at iba pa. organisasyong pangnegosyo
larawan ng store/karinderya pang-negosyo.
negosyo sa local at iba pang
na pamayanan negosyo. Pagpapakita ng
mga larawan ng
mga magsasaka
o pangkat ng
mga doctor at
samahan ng
mga guro
B. Paghahabi sa Layunin ng Tungkol saan Ipasalaysay sa Ibigay ang Kunin ang
aralin ang mga mag-aaral kung magkatulad na mga hinuha ng mga
larawan na sino at ilan ang katangian ng mag-aaral ukol
ipinakita sa nagmamay-ari ng ipinakitang negosyo. sa ipinakitang
itaas? negosyo. larawan
C. Pag-uugnay ng mga Magkakapareho Batay sa Magbigay ng mga Pagbibigay Mag-imbita ng
halimbawa sa bagong ba ang mga isinalaysay, ilan halimbawa ng halimbawa ng isang
aralin negosyo ayon sa ang nagmamay- kaparehong negosyo. mga samahang matagumpay na
laki ng ari ng negosyo? makikita sa negosyante mula
puhunan? kanilang sa local na
komunidad. komunidad

D. Pagtalakay ng bagong Kung Ipabasa ang Poweroint Ipabasa ang WINNER AKO
konsepto at paglalahad pagbabatayan teksto ukol sa presentation ukol sa mga Pagsasalaysay
ng bagong kasanayan ang bilang ng sole korporasyon. mahahalagang ng isang
#1 nagmamay-ari, proprietorship at detalye ukol sa negosyante ukol
pare-pareho rin partnership sa kooperatiba sa sa mga
ba ito? pahina 87 pahina 88 ng pinagdaanan at
AP9 LM karanasan sa
pamamahala ng
negosyo.
E. Pagtalakay ng bagong Malayang Ano ang
konsepto at paglalahad interaksyon katangian ng
ng bagong kasanayan isang
#2 kooperatiba?
F. Paglinang sa Kabihasaan May kilala ka Pagbibigay Four Pics One Word Paano
(Tungo sa Formative bang halimbawa ng ukol sa korporasyon pinatatakbo ang
Assessment) nagmamay-ari mga mag-aaral isang
ng negosyo? ng mga negosyo kooperatiba?
Ilan ang na kabilang sa
nagmamay-ari sole
nito? proprietorship at
partnership
G. Paglalapat ng aralin sa Sa tingin mo Bilang mag-aaral, Bilang isang Kung ikaw ay Kung ikaw ay
pang-araw-araw na paano kaya paano nagging mamamayan, paano isang isang negosyante,
buhay naitayo ang mahalaga ang kaya nakatutulong sa magsasaka, paano mo
kanilang mga naturang atin ang paano ka patatakbuhin ang
negosyo? negosyo sa iyong korporasyon? makatutulong sa iyong sariling
personal na iyong negosyo?
pamumuhay? kinabibilangang
kooperatiba?

H. Paglalahat ng Aralin Paglalahat ng Ang sole Ang korporasyon ang Ang kooperatiba Ang negosyo ay
naitalakay na proprietorship ay pinakamasalimuot na ay isang may malaking
aralin negosyo na pag- organisasyong samahang bahaging
aari ng isang tao pangnegosyo. Ito ang pangnegosyo na ginagampanan sa
samantalang ang may pinakamaraming ang ekonomiya ng
partnership ay bilang ng nagmamay- pangunahing bansa. Dito
organisasyong ari ng sapi o share of layunin ay nagmumula ang
binubuo ng stocks. tumulong sa trabaho at kita ng
dalawa o higit bawat kasapi mga mamamayan.
pang indibidwal nito. May iba’t ibang uri
na nagkasundong ng negosyo batay
paghatian ang sa laki ng
kita at pagkalugi puhunan at laki ng
ng negosyo kasapi.

I. Pagtataya ng Aralin Paglilista ng mga Block or Unblock Suri List Gumawa ng sarili
negosyong Pagsusuri ng mga mong business
kabilang sa sole mag-aaral ng mga plan.
proprietorship at pahayag ukol sa
partnership korporasyon.

J. Karagdagang Gawain Magsaliksik ukol


para sa takdang-aralin at sa 2017 top ten
remediation corporations in
the Philippines
K. Mga Tala
V.Pagninilay
A. No. of learners who
earned 80% on this
formative assessment
B. No. of learners who
require additional
activities for remediation
C. Did the remedial lessons
work?
No. of learners who have
caught up the lesson
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
help me solve?
G. What innovation or
localized materials did I
used/discover which I
wish to share with other
teacher?

You might also like